You are on page 1of 7

Paaralan Baitang/Antas 10

Guro Asignatura ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG
(Pang Araw-Araw na Petsa/Oras SETYEMBRE 11 - 15, 2023 Week 3
Tala sa Pagtuturo) Kwarter UNANG MARKAHAN

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW


 Helium (Miyerkules, 6:00 – 6:50)  Helium (Huwebes, 6:00 – 6:50)  Helium (Biyernes, 6:00 – 6:50)
 Neon ( Lunes, 6:50 – 7:40)  Neon (Lunes, 6:50 – 7:40)  Neon (Miyerkules, 6:50 – 7:40)
 Iodine (Lunes, 7:40 – 8:30)  Iodine (Huwebes, 7:40 – 8:30)  Iodine (Biyernes, 7:40 – 8:30)
 Hydrogen ( Miyerkules, 9:00 – 9:50)  Hydrogen (Huwebes, 9:00 – 9:50)  Hydrogen ( Miyerkules, 9:00 – 9:50)
 Tin (Lunes, 9:50 – 10:40)  Tin (Martes, 9:50 – 10:40)  Tin (Miyerkules, 9:50 – 10:40)
 Titanium (Lunes, 10:40 – 11:30)  Titanium (Huwebes, 10:40 – 11:30)  Titanium (Biyernes, 10:40 – 11:30)
 Bromine ( Martes, 11:30 – 12:20)  Bromine (Miyerkules, 11:30 – 12:20)  Bromine (Huwebes, 11:30 – 12:20)
 Naisasabuhay ang kasalukuyang kalagayang pangkapaligiran ng Pilipinas.
I . LAYUNIN  Nalalaman ang epekto ng mga suliraning pangkapaligiran.
 Napahahalagahan ang kasalukuyang kalagayang pangkapaligiran ng Pilipinas batay sa epekto at pagtugon sa mga hamong pangkapaligiran.
A. Pamantayang Ang mag-aaral ay… ay may pag- unawa sa mga sanhi at implikasyon ng mga hamong pangkapaligiran upang maging bahagi ng pagtugon na makapagpapabuti sa pamumuhay ng
Pangnilalaman tao.
1. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay… nakabubuo ng angkop na plano sa pagtugon sa among pangkapaligiran tungo sa pagpapabuti ng pamumuhay ng tao.
Pagganap

2. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto *Nasusuri ang kahalagahan ng pag-aaral ng Kontemporaryong Isyu
(Isulat ang code ng bawat
kasanayan
Konsepto at Iba’t – ibang Suliraning Pangkapaligiran Konsepto at Iba’t – ibang Suliraning Pangkapaligiran Konsepto at Iba’t – ibang Suliraning Pangkapaligiran
II . NILALAMAN
 “ Problema sa Solid – Waste”  “Pagkasira ng Likas - Yaman”  “Climate Change”
III .KAGAMITANG
PANTURO
A .Sanggunian  K to 12 Most Essential Learning Competencies with  K to 12 Most Essential Learning Competencies with  K to 12 Most Essential Learning Competencies
corresponding CG Codes corresponding CG Codes with corresponding CG Codes
 MELC PIVOT 4A Budget of Work (BOW) in Araling  MELC PIVOT 4A Budget of Work (BOW) in Araling  MELC PIVOT 4A Budget of Work (BOW) in
Panlipunan Panlipunan Araling Panlipunan
 Araling Panlipunan: Kontemporaryong Isyu  Araling Panlipunan: Kontemporaryong Isyu  Araling Panlipunan: Kontemporaryong Isyu
Patnubay ng Guro- pahina 54-88 Patnubay ng Guro – pahina 1-11 Patnubay ng Guro: Pahina 70-89
Araling Panlipunan Kontemporaryong Isyu: Araling Panlipunan Kontemporaryong Isyu: Araling Panlipunan Kontemporaryong Isyu:
Kagamitan ng Mag-aaral, pahina 54-88 Kagamitan ng Mag-aaral, pahina 1-6 Kagamitan ng Mag-aaral, Pahina 54-76
B . Iba Pang Talatanungan at sagutang papel Module at batayang aklat, ppt Aralin 1 Module at batayang aklat, ppt Aralin 2
Kagamitang
Panturo
Constructivism Approach: Direct Instruction and Reflective Constructivism Approach: Direct Instruction and Reflective Constructivism Approach: Direct Instruction and
IV . PAMAMARAAN Approach Approach Reflective Approach

Ang likas na yaman ay kinabibilangan ng mga bagay na


nagmumula sa kalikasan. Ito ay kinabibilangan ng yamang
lupa, yamang gubat, yamang tubig, at yamang mineral.
Mahalaga ang mga yamang-likas dahil maraming
mamamayan ang umaasa rito para sa kanilang
Gaano nga ba kahalaga ang likas na yaman? Natutuhan mo pangangailangan at sa kanilang kabuhayan. Dito rin
sa pag-aaral ng Ekonomiks na isa ang likas na yaman sa nanggagaling ang mga hilaw na sangkap na ginagamit sa Ang Climate Change ay hindi lamang suliranin ng
tinatawag na salik ng produksiyon. Mahalaga ito dahil dito produksyon at mga produktong iniluluwas sa ibang bansa. isang bansa kundi ito ay isyung pandaigdigan.
kumukuha ng mga hilaw na materyales upang gawing Hindi matatawaran ang biyayang bigay ng kalikasan kung Lubhang malawak ang epektong dulot nito kaya
1. Introduction (Panimula)
produkto at pinagmumulan din ito ng iba’t ibang patuloy lamang sana itong pangangalagaan ng mga tao. naman sa bahaging ito ng aralin, bibigyang pansin
hanapbuhay. Ngunit kaakibat nito ang malaking suliraning Naging malaking pabigat sa kalikasan ang tumataas na ang mga sanhi, epekto at mga tugon sa hamong
kinakaharap ng ating bansa patungkol dito. pangkapaligirang ito.
bilang ng populasyon. Ang dagdag presyur na ito sa
kalikasan ay nagresulta sa iba’t ibang anyo ng pang-aabuso
ng tao. Kaya sa araling ito, aalamin natin ang kalagayan ng
ating mga likas na yaman, ang mga isyu na kaakibat dito at
ang mga pagtugon na ating ginagawa upang kahit papano ay
manumbalik ang kasaganaan ng ating inang kalikasan.
Ang guro ay tatawag ng piling mag-aaral upang magsagawa Ang guro ay tatawag ng piling mag-aaral upang
Ang guro ay tatawag ng piling mag-aaral upang magsagawa ng maikling balitaan sa klase. Ang balita ay gagawin sa magsagawa ng maikling balitaan sa klase. Ang
ng maikling balitaan sa klase. Ang balita ay gagawin sa pamamagitan ng paglalahat ng paksa ng balita, sulirlanng balita ay gagawin sa pamamagitan ng paglalahat ng
a. Balitaan
pamamagitan ng paglalahat ng paksa ng balita, sulirlanng paksa ng balita, sulirlanng tinatalakay sa balita at
tinatalakay sa balita at pagpapahayag ng sariling tugon sa
tinatalakay sa balita at pagpapahayag ng sariling tugon sa pagpapahayag ng sariling tugon sa isyu patungkol
isyu patungkol sa balita. isyu patungkol sa balita. sa balita.

Gawain 1: PANGATWIRANAN MO! Gawain 1: HASH TAG / PAHAYAG Gawain1:TUKUYIN MO!


b. Balik – aral Panuto: Ipaliwanag ang iyong sagot sa mga sumusunod na Panuto: Magbigay ng pahayag sa bawat salitang nakasulat
(Reflective) tanong. Panuto: Tukuyin ang mga konseptong ipinapahayag
sa unang kolum sa talahanayan sa ibaba.
sa bawat bilang.
1.Kailan maituturing na isang suliranin na isang
kontemporaryong isyu? Hashtag Pahayag _____1. Ito ay tumutukoy sa wlaang habas na
2.Bakit madalas na nagiging sabhin ng diskusyon o debate #Solidwaste pagpuputol ng mga puno na nagreresulta sa
ang ilang kontemporaryong isyu? #walangdisiplina pagkakalbo ng kagubatan.
3. Sa pagsususri ng mga kkontemporaryong isyu, ang ang #e-waste _____2. Nangungunang sanhi ng deforestation dahil
dapat na maging batayan ng mga datos? #recycle sa pagpapalit-gamit ng lupa para sa
#segregation kapakinabangan.

_____3. Gawaing pang-ekonomiya na may


kinalaman sa pagkuha ng mineral deposit sa lupa at
4.Bakit dapat nating suriin ang mga uri ng pahayag sa ating sa ilalim ng lupa.
mga sanggunian?
_____4. Ang batas na ito ay kinilala bilang “Clear Air
5.Bakit mahalaga ang balanseng paghahayag ng mga
Act of 1999.
kontemporaryong isyu?
_____5. Ang batas na ito ay bilikha pang magkaroon
ng maayos na pamamahala ng mga basura sa ating
bansa.

Gawain 2: KANTA – SURI Gawain 2 – Salita Ko, Hanapin Mo! Gawain 2: LARAWAN – SURI
c. Paghahabi ng Panuto: Pakinggan ang awitin ng Asin na pinamagatang Panuto: Hanapin sa loob ng puzzle ang 10 salita na may Panuto: Magpapakita ng mga larawang may
layunin “Kapaligiran”. Matapos ay sagutan ang mga pamprosesong kaugnayan sa ating paksa. Matapos ay magsasagawa ng kinalaman sa paksang tatalakayin sa araw na ito.
tanong ukol dito. Matapos ay magsasagawa ng pagproseso tungkol
pagproseso ukol dito.
KAPALIGIRAN dito.
By: Asin
Wala ka bang napapansin sa iyong mga kapaligiran?
BCEDPOLUSYONF
Kay dumi na ng hangin, pati na ang mga ilog natin.
Hindi na masama ang pag-unlad
KAGUBATANKLMN
At malayu-layo na rin ang ating narating
Ngunit masdan mo ang tubig sa dagat DONYCDEFAGHIJ
Dati'y kulay asul ngayo'y naging itim
Ang mga duming ating ikinalat sa hangin EPAZOPQRSTUDV
Sa langit huwag na nating paabutin
Upang kung tayo'y pumanaw man, sariwang hangin
Sa langit natin matitikman
FQHAYZABACAFW
Mayron lang akong hinihiling
Sa aking pagpanaw sana ay tag-ulan GRCOSDFGKDJEX
Gitara ko ay aking dadalhin
Upang sa ulap na lang tayo magkantahan HSEURWTYIOPRM
Ang mga batang ngayon lang isinilang
May hangin pa kayang matitikman?
May mga puno pa kaya silang aakyatin
KITSALPMLZCTI
Hindi na masama ang pag-unlad
Kung hindi nakakasira ng kalikasan JUAIDFATABNYN
Bakit di natin pagisipan
Ang nangyayari sa ating kapaligiran KVMERLKWKALPE
Darating ang panahon mga ibong gala
Ay wala nang madadapuan
Masdan mo ang mga punong dati ay kay tatag
NOITATSEROFER
Ngayo'y namamatay dahil sa 'ting kalokohan
Lahat ng bagay na narito sa lupa
LWLKPAGMIMINA
Biyayang galing sa Diyos kahit nong ika'y wala pa
Ingatan natin at 'wag nang sirain pa MXCYANIDECYAL
Pagkat pag Kanyang binawi, tayo'y mawawala na
Mayron lang akong hinihiling
Sa aking pagpanaw sana ay tag-ulan
Gitara ko ay aking dadalhin
Source: https://www.youtube.com/watch?v=_1DsbzlwlVw
Pakinggan / Awitin ang kanta.

PAMPROSESONG TANONG:
 Ano ang ipinahihiwatig ng awitin?
PAMPROSESONG TANONG:
 Anu-anong isyung pangkapaligiran ang PAMPROSESONG TANONG:
 Anu-ano ang mga ipnakikita sa
nabanggit sa kanta?  Anu- ano ang mga salitang iyong nahanap? larawan?
2. Pag-uugnay ng mga  Alin-alin naman sa mga nabanggit na isyung  Saan ninyo maiuugnay ang mga konseptong  Saan mo maiuugnay ang mga nakita sa
halimbawa sa bagong pangkapaligiran sa kanta ang dinadanas ng
aralin inyong nahanap mula sa puzzle? mo sa mga larawam?
inyon komunidad?
 Maituturing ba itong isang isyung panlipunan?  Mahalaga bang bigyang pansin ang
 Ano ang iyong damdamin sa iyong pakikinig sa
Bakit? isyung ito ng ating kalikasan? Bakit?
kanta?
 Mahalaga bang bigyang pansin ang mga
suliraning pangkapaligirang ito? Bakit?
Gawain 3: MAGTANGHAL KA!
Panuto: Ang klase ay hahatiin sa tatlo upang magsagawa ng
mga pag-uulat sa tatlong paksang tatalakayin sa linggong
ito. Ang pangkat ay malayang makapapili ng Teknik na
gagamitin sa pagtatanghal ng paksang naatang sa kanila. Gawain 3: MAGTANGHAL KA! Gawain 3: MAGTANGHAL KA!
1. Development
(Pagpapaunlad) Panuto: Ang iIkatlong pangkat ay magsasagawa ng
Pangkat 1: Problema sa Solid-waste Panuto: Ang ikalawang pangkat ay magsasagawa ng isang
(Collaborative Approach) isang malikhaing pagtatanghal tungkol sa
Pangkat 2: Pagkasira ng Likas-Yaman malikhaing pagtatanghal tungkol sa “Pagkasira ng Likas-
Pangkat 3: Climate Change Yaman”. “Pagkasira ng Likas-Yaman”.

Paalala: Ang unang pangkat ang siyang mauunang


magsagawa ng malikhaing pagtatanghal patungkol sa
“Problema sa Solid – Waste”.
2. Engagement Gawain 4 – Mga Sanhi at Bunga, Isa-isahin Mo! Gawain 4: Gawain 3 – Larawan Ko, Kilalanin Mo! Gawain 4: APEKTADO KA BA?
(Pagpapalihan) Panuto: Ibigay ang mga dahilan at epekto ng problema sa
solid waste. Isulat ang iyong sagot sa mga kahong nakalaan. Panuto: Alamin kung anong gawain o isyu ang ipinapakita sa Panuto: Isulat sa graphic organizer ang mga epekto
larawan. Sa ikalawa at ikatlong kolum, isulat ang dahilan at ng climate change at sagutan ang kasunod na mga
epekto nito sa tao at sa kapaligiran/kalikasan. tanong.
PROBLEMA SA SOLID - WASTE
GAWAIN O ISYU DAHILAN EPEKTO

MGA DAHILAN/ SANHI MGA EPEKTO / BUNGA

Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang solid waste?
2. Bakit nagkaroon tayo ng ganitong problema sa
ating bansa?
3. Paano tinugunan ng pamahalaan at ng ibang
sektor ang problemang ito?
4. Kung ikaw ang tatanungin, paano mo lulutasin
ang isyung ito? Pamprosesong tanong:
1.Ano ang naunawaan mo sa Climate Change?
2. Apektado ka ba ng Climate Change? Paano?
3. Ano ang magagawa mo upang mapagaan ang
epekto nito?

3. Assimilation Gawain 5: PANAPOS NA PAGTATAYA Gawain 4 – ANONG BATAS? Gawain 5: CLIMATE CHANGE POSTER
(Paglalapat) Panuto: Ang mga batas pangkalikasan ay ginawa para Panuto: Gumawa ng isang poster na nagpapakita sa
Panuto: Identification: Ibigay ang tinutuloy sa bawat bilang. maalagaan ang ating mga likas na yaman. Ilan sa mga batas iba’t ibang pamamaraan na makatutulong upang
REFLECTIVE APPROCH na ito ay nakalista sa graphic organizer sa ibaba. Isulat kung maibsan o mabawasan ang epekto ng climate
ano ang pangunahing nilalaman ng mga ito. change sa mga tao, flora at fauna at sa kalikasan.
__________ 1. Ito ang mga basura na nanggagaling sa mga
residensya, komersyal na establisyemento, institusyon,
industriya at agrikultura.
__________ 2.Ito ang tawag sa mga basura na
kinabibilangan ng mga sirang electrical at electronics na
mga gamit.
__________ 3. Dito nanggagaling ang pinakamalaking
bahagdan sa mga basurang nakokolekta sa araw araw.

__________ 4. Ang kabuuang bilang ng mga barangay sa


bansa.
__________ 5. Ang tatlong bansa sa Southeast Asia na
nangunguna sa dami ng solid waste.

__________ 6. Ilang porsyento ng mga barangay sa bansa


ang wala pang MRF batay sa datos noong 2018?

__________ 7. Ito naging dahilan ng pagkamatay ng mga


hayop at mga buhay-dagat matapos nilang makain ang mga
ito.

__________ 8. Ito ay katas ng basura na mapanganib sa


kalusugan.
__________ 9. Ito ang mga pasilidad sa barangay na
pansamantalang pinaglalagakan ng mga basura bago dalhin
sa mga dumpsite matapos maisagawa ang segregasyon

__________ 10. Isinusulong ng NGO na ito ang zero waste


.

V . PAGNINILAY
(Formative Assessment na
Ginamit sa Araling Ito)

Inihanda: Binigyang Pansin:

Petsa: September 11, 2023 Petsa: September 4, 2023

You might also like