You are on page 1of 14

DAILY Paaralan: KAWAYAN ELEMENTARY SCHOOL Baitang at Antas V-PINYA

LESSON PLAN Guro: JOVELYN S. VILLENA Asignatura: ESP


Petsa at ng Pagtuturo: FEBRUARY 13, 2024 (WEEK 3) Markahan: IKATLONG MARKAHAN

8:00 - 8:30 MARTES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan nang pagpapakita ng mga natatanging kaugaliang Pilipino,
pagkakaroon ng disiplina para sa kabutihan ng lahat, komitment at pagkakaisa bilang tagapangalaga ng
kapaligiran
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa nang may disiplina sa sarili at pakikiisa sa anumang alituntuntunin at batas na may kinalaman sa
bansa at global na kapakanan
C. Mga Kasanayan sa Nakasusunod ng may masusi at matalinong pagpapasiya para sa kaligtasan. Hal:
Pagkatuto/Most Essential Learning 4.1. paalala para sa mga panoorin at babasahin
Competencies (MELCs) Isulat ang 4.2. pagsunod sa mga alituntunin tungkol sa pag-iingat sa sunog at paalaala kung may kalamidad
code ng bawat kasanayan. EsP5PPP – IIIc – 26
D. Paksang Layunin Nakasusunod nang may masusi at matalinong pagpapasya para sa kaligtasan;
♣ paalala para sa mga panoorin at babasahin
♣ pagsunod sa mga alituntunin tungkol sa pag-iingat sa sunog at paalaala kung may kalamidad
Naipadarama ang pagmamalasakit sa kapwa sa pamamagitan ng pagbibigay babala o paalaala; at
II. NILALAMAN Matalinong Pagpapasiya para sa Kaligtasan
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng Guro K to 12 MELC
II. Mga pahina sa Kagamitang Pang-
mag-aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Kagamitan mula ADM Module
sa portal ng Learning
Resource/SLMs/LASs
B. Iba pang Kagamitang Panturo PowerPoint Presentation, laptop, SLMs/Learning Activity Sheets, bolpen, lapis, kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Balik-aral;
at/o pagsisimula ng bagong aralin. Ano ano ang dapat gawin sa panonood ng eksena sa telebisyon?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pagmasdan ang larawan

Anong sakuna ang nakikita sa larawan?


Ano ang iyong gagawin kung sakaling may kapitbahay ka na nasusunugan ng bahay?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa May mga pagkakataon na may mga hindi inaasahang pangyayari sa ating paligid kaya dapat tayo ay laging
sa bagong aralin. handa sa anumang oras at tamang pagpapasya ang isagawa upang maging ligtas.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto May mga pangyayari na hindi naiiwasan ng ibang tao lalo na sa matataong lugar o sa lungsod. Kadalasan
at paglalahad ng bagong kasanayan nangyayari ang sunog sa mga kabahayan at iba pang mga pagawaan.
#1 Panoorin ang video para sa mga paraan para maiwasan ang sunog.
https://youtube.com/watch?v=QjIX5UlHMV4
Ano ang masasabi mo sa iyong napanood.
Isasagawa mo ba ang mga hakbang upang maiwasan ang sunog?
Paano mo ibabahagi ang mga paraan na ito sa iyong kapitbahay upang maiwasan ang sakuna?
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Mga Paalaala Para Sa Kaligtasan
at paglalahad ng bagong kasanayan Kaligtasan sa Sunog
#2 1. Huwag hayaan na maglaro ng posporo at lighter ang mga bata.
2. Tingnan kung mayroong mga maling pagkakakabit ng mga linya ng kuryente sa bahay.
3. Ilayo ang mga bagay na madaling masunog tulad ng alcohol, gas, at kandila.
4. Pag-aralan ang inyong lugar kung saan pwedeng dumaan sakaling magkasunog.
5. Tanggalin sa saksakan ang mga appliances na hindi ginagamit.
6. Pahingahin ang mga appliances.
7. Maging mapagmatyag sa mga amoy at usok sa tahanan.
8. Kung sakaling may sunog dumapa at gumapang palabas.
9. Kung nasusunog ang inyong damit: huminto, dumapa, at gumulong hanggang mapatay ang apoy. Sumigaw
at humingi ng tulong.
10. Idispley ang emergency number na maaaring tawagan sa oras ng sunog.
F. Paglinang sa Kabihasaan Basahin ang mga pahayag kung nakakasunod sa matalinong pagpapasya para sa kaligtasan. Isulat ang Tama
(Tungo sa Formative Assessment) kung nakakasunod at Mali naman kung hindi.
1. Huwag hayaan na maglaro ng posporo at lighter ang mga bata.
2. Ang pagtingin sa mga maling pagkakakabit ng mga linya ng kuryente sa bahay ay hindi mahalaga para sa
kaligtasan sa sunog.
3. Ilayo ang mga bagay na madaling masunog tulad ng alcohol, gas, at kandila.
4. Pag-aralan ang inyong lugar kung saan pwedeng dumaan sakaling magkasunog.
5. Pagkatapos gamitin, hindi na kailangan tanggalin sa saksakan ang mga appliances.
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Bilang isang bata, ano ang kahalagahan ng pagiging handa sa anumang kalamidad?
araw-araw na buhay
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang natutunan mo sa araling ito?
I. Pagtataya ng Aralin Piliin ang tamang sagot. Isulat sa sagutang papel ang sagot.
1. Ano ang dapat gawin kapag mayroong bata na naglalaro ng posporo at lighter?
A. Pabayaan na lang B. Pagsabihan sila na itigil ang laro
C. Bigyan sila ng mas maraming posporo at lighter D. Iwanan sila mag-isa
2. Bakit mahalaga ang pagtingin sa maling pagkakakabit ng mga linya ng kuryente sa bahay?
A. Para magkaroon ng magandang dekorasyon B. Upang maiwasan ang sunog at aksidente
C. Dahil gusto lang ng maayos na itsura D. Para sa entertainment ng mga bata
3. Ano ang nararapat gawin kapag mayroong amoy at usok sa tahanan?
A. Magluto ng masarap na pagkain B. Magbukas ng bintana para lumabas ang amoy
C. Tumakbo palabas ng bahay D. Magtanim ng halaman
4. Bakit mahalaga ang pagtanggal sa saksakan ng mga appliances na hindi ginagamit?
A. Para makatipid sa kuryente B. Upang maiwasan ang pag-init ng appliances
C. Dahil sa kagustuhan lang D. Para magkaruon ng mas maraming saksakan
5. Ano ang nararapat gawin kapag nasusunog ang damit?
A. Maglakad-lakad lang
B. Umupo at maghintay
C. Huminto, dumapa, at gumulong hanggang mapatay ang apoy
D. Sumigaw at sabihing wala lang ito
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

DAILY School: KAWAYAN ELEMENTARY SCHOOL Grade and Section: V-PINYA


LESSON PLAN Teacher: JOVELYN S. VILLENA Subject: ENGLISH
Teaching Dates: FEBRUARY 13, 2024 (WEEK 3) Quarter: THIRD QUARTER

8:30 - 9:20 TUESDAY


I. OBJECTIVES
A. Content Standards Summarize Information from various text types
B. Performance Standards The learners will be able to….
a) restate sentences heard in one’s own words
b) summarize information from various text types
c) participate actively during the discussion
C. Most Essential Learning Summarize various text types based on elements
Competencies (MELCs) MELC No. 10
D. Learning Objectives The learners will be able to….
a) restate sentences heard in one’s own words
b) summarize information from various text types
c) participate actively during the discussion
II. LEARNING CONTENT
(Subject Matter) Restating Sentences and Summarizing Information from Various Text Types

LEARNING
RESOURCES/REFERENCES
a. Teacher’s Guide Pages K to 12 MELC
b. Learner’s Material Pages
c. Textbook Pages
d. LRMDS Materials (SLMs/LASs) ADM Module

e. Other Learning Resources PowerPoint Presentation, laptop, SLMs/Learning Activity Sheets, pens, notebook
III. PROCEDURES
A. Drill/Reviewing previous What does restating an idea mean?
Lesson or presenting new lesson What is summarizing?
B. Establishing a purpose for the Name the strategies used in restating idea.
lesson/ Motivation
C. Presenting Explain the difference between restating ideas and summarizing by completing this table.
examples/instances of the new
lesson/Motivation

D. Discussing new concepts and Work with your group mates.


practicing new skills No. 1 Read the passage below. Find the main idea of the text and look for the supporting details that explain the main
idea.

E. Discussing new concepts and Let each group discuss their answer in front of their classmates.
practicing new skills No. 2
F. Developing Mastery (Leads to Summarize the statements below.
Formative Assessment)

G. Finding Practical Application of Discuss their answers.


Concepts and Skills in Daily Lives
H. Making Generalization and Give the difference between restating ideas and summarizing.
Abstraction
I. Evaluating Learning Read the passage below. Restate the text in your own words.

J. Additional activities for Study the new lesson.


application or remediation
IV. REMARKS The delivery of instruction and expectations meet the purpose and objectives of the lesson because the learners
V. REFLECTIONS Learners are engaged in the teaching-learning process when incorporating
A. No. of learner who earned
80%
B. No. of learner who scored
below 80% (needs
remediation)
C. No. of learners who have
caught up with the lesson
D. No of learner who continue to
require remediation
E. Which of my teaching
strategies work well? Why?
F. What difficulties did I
encounter which my principal
/supervisor can help me
solve?
G. What innovation or localized
materials did I use/discover
which I wish to share w/other
teacher?

DAILY School: KAWAYAN ELEMENTARY SCHOOL Grade and Section: V-PINYA


LESSON PLAN Teacher: JOVELYN S. VILLENA Subject: SCIENCE
Teaching Dates: FEBRUARY 13, 2024 (WEEK 3) Quarter: THIRD QUARTER

9:45 - 10:35 TUESDAY


I. OBJECTIVES
A. Content Standards The learners demonstrate understanding of how different objects interact with light and sound, heat
B. Performance Standards The learners should be able to understand the effects of heat and electricity, light and sound on people and
objects
C. Most Essential Learning Relate the ability of the material to block, absorb or transmit light to its use
Competencies (MELCs) S5FE-IIIe-5
D. Learning Objectives After going through this lesson, learners are expected to:
1. describe how materials block (reflect), absorb and transmit (refract) light;
II. LEARNING CONTENT
(Subject Matter) Interaction of Light on Different Materials

LEARNING
RESOURCES/REFERENCES
a. Teacher’s Guide Pages K to 12 MELC
b. Learner’s Material Pages
c. Textbook Pages
d. LRMDS Materials (SLMs/LASs) ADM Module

e. Other Learning Resources PowerPoint Presentation, laptop, SLMs/Learning Activity Sheets, pens, notebook
III. PROCEDURES
A. Drill/Reviewing previous Review:
Lesson or presenting new lesson

B. Establishing a purpose for the Look at the object below;


lesson/ Motivation

Does the object transmit light?


What do you the object that do not allow light to pass through?
C. Presenting Have you experienced looking at yourself in front of a mirror?
examples/instances of the new What did you observe?
lesson/Motivation
D. Discussing new concepts and Activity: “Bouncing Back”
practicing new skills No. 1 What you need:
mirror and flashlight
What to do:
1. Stand in front of the mirror. Turn the flashlight ON and direct it to the mirror.
2. Observe what happens to the flashlight’s beam.
3. Pick a spot. Make the light bounce off the mirror and shine on that spot (ex. a wall or any surface) like in the
illustration below.
Example:

E. Discussing new concepts and Guide Questions:


practicing new skills No. 2 Directions: Answer the following questions. Write your answers in your science notebook.
1. How were you able to light up the spot? Do you have to move the mirror, the flashlight, or both?
2. What happened to the beam of light when it hit the mirror?
3. What did you observe when you moved the mirror?
F. Developing Mastery (Leads to
Formative Assessment)

G. Finding Practical Application of How light helps us in our daily living?


Concepts and Skills in Daily Lives
H. Making Generalization and What have you learned?
Abstraction
I. Evaluating Learning Directions: Read, understand, and complete the sentences below. Choose your answer from the words inside the
box that described in each item.

J. Additional activities for


application or remediation
IV. REMARKS The delivery of instruction and expectations meet the purpose and objectives of the lesson because the learners
V. REFLECTIONS Learners are engaged in the teaching-learning process when incorporating
A. No. of learner who earned
80%
B. No. of learner who scored
below 80% (needs
remediation)
C. No. of learners who have
caught up with the lesson
D. No of learner who continue to
require remediation
E. Which of my teaching
strategies work well? Why?
F. What difficulties did I
encounter which my principal
/supervisor can help me
solve?
G. What innovation or localized
materials did I use/discover
which I wish to share w/other
teacher?

DAILY Paaralan: KAWAYAN ELEMENTARY SCHOOL Baitang at Antas V-PINYA


LESSON PLAN Guro: JOVELYN S. VILLENA Asignatura: FILIPINO
Petsa ng Pagtuturo: FEBRUARY 13, 2024 (WEEK 3) Markahan: IKATLONG MARKAHAN

10:35 - 11:25 MARTES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay inaasahan na makabuo ng tanong matapos mapakinggan ang isang sanaysay.
C. Mga Kasanayan sa Nakabubuo ng mga tanong matapos mapakinggan ang isang salaysay
Pagkatuto/Most Essential MELC No. 28
Learning Competencies (MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
D. Paksang Layunin
II. NILALAMAN Pagbuo ng mga Tanong Matapos Mapakinggan ang Isang Salaysay
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng Guro K to 12 MELC
II. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-mag-aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Kagamitan mula ADM Module
sa portal ng Learning
Resource/SLMs/LASs
B. Iba pang Kagamitang Panturo PowerPoint Presentation, laptop, SLMs/Learning Activity Sheets, bolpen, lapis, kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Ano ano ang mga dapat tandaan sa pagbubuo ng tanong?
at/o pagsisimula ng bagong aralin.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin

Ano ang nasa isip ninyo ang ganitong larawan?


Madalas ba kayong magtanong?
Kapag tayo ay nagtatanong ano ang gusto nating marinig sa taong pinagtatanungan natin?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Iba’t ibang uri ng pagtatanong
sa bagong aralin. 1. Tanong na ang sagot ay “oo” o “hindi”
2. Tanong na ang sagot ay may dalawang pagpipilian
3. Tanong tungkol sa mga tao, bagay, lugar o pangyayari
4. Tanong na humihingi ng palagay
5. Tanong na naghahanap ng dahilan
6. Tanong na panimbang
D. Pagtalakay ng bagong Kahalagahan ng Pagtatanong
konsepto at paglalahad ng bagong Laging tandaan na ang pagtatanong ay nakatutulong lalo na kung may nais kang malaman o mabatid. Ang
kasanayan #1 pagtatanong ay isang mabisang paraan upang maunawaan ang mensahe ng napakinggang teksto o salaysay.
Sa pamamagitan nito makatitiyak sa impormasyong narinig at nagiging mas malinaw ang hindi nauunawaang
bahagi ng pahayag ng nagsasalita.
Ang pagtatanong ay makatutulong sa pagbubuklod ng mga impormasyon, sa pagsusuri ng mga nalalamang
ideya at sa pagbuo ng mga bagong ideya o impormasyon.
E. Pagtalakay ng bagong Pangkatang Gawain: Bigyan ng babasahin ng mag-aaral at hayaang bumuo ng limang tanong tungkol dito.
konsepto at paglalahad ng bagong
kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasaan Pagpapakita ng mga nabuong tanong ng mga mag-aaral tungkol sa binasang salaysay.
(Tungo sa Formative Assessment)

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Bilang isang mag-aaral anoa no ang mga dapat tandaan para mabilis makabuo ng mga katanungan tungkol sa
araw-araw na buhay binasang sanaysay?
H. Paglalahat ng Aralin Ang pagtatanong ay makatutulong sa pagbubuklod ng mga impormasyon, sa pagsusuri ng mga nalalamang
ideya at sa pagbuo ng mga bagong ideya o impormasyon.
I. Pagtataya ng Aralin Basahin ang maikling kwento at bumuo ng limang tanong tungkol dito.

J. Karagdagang Gawain para sa


takdang-aralin at remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

DAILY School: KAWAYAN ELEMENTARY SCHOOL Grade and Section: V-PINYA


LESSON PLAN Teacher: JOVELYN S. VILLENA Subject: MATHEMATICS
Teaching Dates: FEBRUARY 13, 2024 (WEEK 3) Quarter: THIRD QUARTER

1:00 - 1:50 TUESDAY


I. OBJECTIVES
A. Content Standards The learner demonstrates understanding of polygons, circles, and solid figures.
B. Performance Standards The learner is able to construct and describe polygons, circles, and solid figures.
C. Most Essential Learning Visualizes, names, describes and draws polygons with 5 or more sides.
Competencies (MELCs) M5GE-IIIc-19
D. Learning Objectives After the lesson the learners are able to;
1. visualize polygons with five or more sides;
2. identify polygons with five or more sides; and
3. describe polygons with five or more sides.
II. LEARNING CONTENT
(Subject Matter) Visualizing, Identifying and Describing Polygons with 5 or More Sides

LEARNING
RESOURCES/REFERENCES
a. Teacher’s Guide Pages K to 12 MELC
b. Learner’s Material Pages
c. Textbook Pages
d. LRMDS Materials (SLMs/LASs) ADM Module

e. Other Learning Resources PowerPoint Presentation, laptop, SLMs/Learning Activity Sheets, pens, notebook
III. PROCEDURES
A. Drill/Reviewing previous Review:
Lesson or presenting new lesson Match the following polygons with their corresponding number of sides:
1. Triangle A. 3 sides
2. Quadrilateral B. 4 sides
3. Hexagon C. 6 sides
4. Octagon D. 8 sides
5. Decagon E. 10 sides
B. Establishing a purpose for the Let us consider the following polygons.
lesson/ Motivation

C. Presenting 1) How many sides are there in each polygon?


examples/instances of the new 2) How many angles are there in each polygon?
lesson/Motivation 3) How many vertices are there in each polygon?
4) What can you say about the number of sides, angles and vertices of a polygon?
5) Are the polygons the same?
6) If there are any similarities, what are they?
7) If there are any differences, what are they?
8) How are polygons identified?
9) In each polygon, how many sides are there in each vertex?
10) Using your own words, describe a polygon.
D. Discussing new concepts and Show Me Game!
practicing new skills No. 1 Directions: The teacher will tell the name of polygons and visualize it using your show me board, or on the board.
1. Triangle
2. Quadrilateral
3. Pentagon
4. Heptagon
5. Octagon
6. Decagon
7. Nonagon
8. Undecagon
9. Dodecagon
10.Hexagon
E. Discussing new concepts and Can You Recognize Me!
practicing new skills No. 2 Directions: Name each polygon by the number of its sides. Write your answer on a separate sheet of paper. The
first item is already answered for you as a guide.

F. Developing Mastery (Leads to Describe the following polygons according to the number of sides. Write your answer on a separate sheet of
Formative Assessment) paper.
1. dodecagon
2. hexagon
3. decagon
4. nonagon
5. octagon
G. Finding Practical Application of Look at the picture below;
Concepts and Skills in Daily Lives

Where can you find the sign?


What type of polygon?
What is the importance of following the traffic sign?
H. Making Generalization and Using your own words, describe a polygon.
Abstraction
I. Evaluating Learning

J. Additional activities for


application or remediation
IV. REMARKS The delivery of instruction and expectations meet the purpose and objectives of the lesson because the learners
V. REFLECTIONS Learners are engaged in the teaching-learning process when incorporating
A. No. of learner who earned
80%
B. No. of learner who scored
below 80% (needs
remediation)
C. No. of learners who have
caught up with the lesson
D. No of learner who continue to
require remediation
E. Which of my teaching
strategies work well? Why?
F. What difficulties did I
encounter which my principal
/supervisor can help me
solve?
G. What innovation or localized
materials did I use/discover
which I wish to share w/other
teacher?

DAILY Paaralan: KAWAYAN ELEMENTARY SCHOOL Baitang at Antas V-PINYA


LESSON PLAN Guro: JOVELYN S. VILLENA Asignatura: ARALING PANLIPUNAN
Petsa ng Pagtuturo: FEBRUARY 13, 2024 (WEEK 3) Markahan: IKATLONG MARKAHAN

1:50 - 2:30 MARTES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga pagbabago sa lipunan ng sinaunang
Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang pangkat na mapanatili ang kalayaan sa Kolonyalismong Espanyol at
ang impluwensya nito sa kasalukuyang panahon.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa
panahon ng kolonyalismong Espanyol
C. Mga Kasanayan sa Natatalakay ang impluwensya ng mga Espanyol sa kultura ng mga Pilipino
Pagkatuto/Most Essential (walang code)
Learning Competencies (MELCs) MELC No. 14
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
D. Paksang Layunin Natatalakay ang impluwensiya ng pananakop ng mga Espanyol sa kultura ng mga katutubong Pilipino;
Naitatala ang mga mahahalagang bagay na ipinakilala ng mga Espanyol; at
Napapahalagahan ang impluwensiya ng pananakop ng mga Espanyol sa kultura ng mga katutubong Pilipino.
II. NILALAMAN Impluwensiya ng mga Espanyol sa Kultura ng mga Pilipino
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng Guro K to 12 MELC
II. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-mag-aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Kagamitan mula ADM Module
sa portal ng Learning
Resource/SLMs/LASs
B. Iba pang Kagamitang Panturo PowerPoint Presentation, laptop, SLMs/Learning Activity Sheets, bolpen, lapis, kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Balik-aral:
at/o pagsisimula ng bagong aralin. Panuto: Isulat sa sagutang papel ang salitang TAMA kung ang pahayag ay tumatalakay sa mga impluwensiya ng
kulturang Espanyol sa kulturang Pilipino at MALI naman kung hindi.
________1.) Mula sa bahag ay natutong gumamit ng barong at saya ang mga Pilipino.
________2.) Gumamit ang mga Pilipino ng bato at matitigas na kahoy sa paggawa ng kanilang mga tahanan.
________3.) Sa mga Amerikano nakilala ang pagsusuot ng sapatos.
________4.) Sa panahon ng kolonyalismo, isinawalang bahala ng karamihan ng mga katutubong pamayanan
ang Kristiyanismo.
________5.) Maraming mga putahe ang nakilala ng mga Pilipino mula sa mga Espanyol.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ano ano ang mga naaalala mong impluwensya ng mga Espanyol sa mga Pilipino na napag-aralan natin
kahapon?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa May mga napapansin ka bang mga gawain na ginagawa parin ng mga Pilipino na nagmula sa mga Espanyol?
sa bagong aralin. Magbigay.
D. Pagtalakay ng bagong Nagkaroon ng maraming pagbabago sa lipunan sa ilalim ng kolonyal na pamamahala ng Espanya sa Pilipinas.
konsepto at paglalahad ng bagong Ito ay mga pagbabago na mayroong kinalaman sa halos lahat ng paraan ng pamumuhay ng mga katutubong
kasanayan #1 Pilipino. Ito ay mgapagbabago na naghatid sa atin sa bagong paniniwala, kultura, at tradisyon.
E. Pagtalakay ng bagong Iba pang impluwensiya ng mga Espanyol sa mga Katutubong Pilipino
konsepto at paglalahad ng bagong Edukasyon
kasanayan #2 Pagpapatayo ng mga paaralang pamparokya na pinamahalaan ng mga prayle o kura paroko, kung saan ang
pagtuturo ng relihiyon ang sentro ng pag-aaral.
Pamahalaan at Pamayanan
Pagtatatag ng pamahalaang sentralisado na pinamunuan ng gobernadora-heneral kung saan ang mga barangay
ay pinagsama-sama upang gawing pueblo, o bayan, at ang pagsama-sama naman ng mga bayan upang maging
lalawigan
Musika, Sayaw at Sining
Pagkatuto ng mga Pilipino ng mga sayaw na Espanyol tulad ng fandango, rigidon de honor, polka, curacha,
habanera, jota, at cariňosa.mPagiging tanyag ng mga Pilipinong pintor tulad ni Juan Luna at Felix Resurreccion
Hidalgo sa larangan ng pagpinta.
Panitikan
Pagkahilig ng mga Pilipino sa mga awit, korido, at pasyon. Awit ang tawag sa mahabang tulang pasalaysay.
Halimbawa nito ang “Florante at Laura: na likha ni Francisco Balagtas, ang tinaguriang “prinsipe ng Makatang
Tagalog”.
Korido - ay isa ring anyo ng tulang pasalaysay na binubuo naman ng walong pantig at binibigkas sa kumpas ng
martsa o allegro. Ang “Ibong Adarna” at “Don Juan Tiñoso” ang mga halimbawa nito.
Pasyon - ay isang librong naglalaman ng mga pahayag hinggil sa pagpapasakit at kamatayan ni Kristo.
Pagpapakilala sa mga Pilipino ng mga dulang kanluranin tulad ng sarsuwela, moro-moro, at senakulo.
Sarsuwela - ay dulang may salitaan, awitan, at sayawang may romantikong istorya.
Moro-moro - ay dulang tungkol sa labanan ng mga Muslim at Kristiyano.
Senakulo - ay dulang may kinalaman sa buhay ni Kristo.
Karilyo – dulang gumagamit ng mga tau-tauhang karton na pinapagalaw sa harap ng ilaw.
F. Paglinang sa Kabihasaan Ibigay ang hinihinging kasagutan ayon sa mga pahiwatig. Gawin ito sa sagutang papel.
(Tungo sa Formative Assessment)

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Ano ang Magandang dulot ng mga impluwensyang ito sa iyo bilang mag-aaral?
araw-araw na buhay
H. Paglalahat ng Aralin Ano ano ang mga impluwensya ng mga Espanyol ang tumatak sa iyo at nagaganap sa buhay ng mga Pilipino?
I. Pagtataya ng Aralin Piliin ang tamang sagot na tumatalakay sa mga impluwensya ng mga Espanyol sa kultura ng mga Pilipino.
1. Ano ang pangunahing layunin ng mga paaralang pamparokya na pinamahalaan ng mga prayle o kura paroko?
A. Pagpapalawak ng ekonomiya B. Pagtuturo ng relihiyon
C. Pagpapalaganap ng kultura D. Pagpapaunlad ng teknolohiya
2. Ano ang pangalan ng pinuno ng pamahalaang sentralisado sa ilalim ng sistema ng gobernadora-heneral?
A. Pangulo B. Hari C. Gobernador D. Alkalde
3. Ano ang tawag sa mahabang tulang pasalaysay na binubuo ng walong pantig at binibigkas sa kumpas ng
martsa o allegro?
A. Awit B. Korido C. Pasyon D. Balagtasan
4. Ano ang dulang may salitaan, awitan, at sayawang may romantikong istorya?
A. Sarsuwela B. Moro-moro C. Senakulo D. Komedya
5. Ano ang pangunahing paksa ng pasyon?
A. Pag-ibig B. Kamatayan ni Kristo C. Kalikasan D. Pakikipaglaban
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

DAILY Paaralan: KAWAYAN ELEMENTARY SCHOOL Baitang at Antas V-PINYA


LESSON PLAN Guro: JOVELYN S. VILLENA Asignatura: EPP {AGRICULTURE)
Petsa ng Pagtuturo: FEBRUARY 13, 2024 (WEEK 3) Markahan: IKATLONG MARKAHAN

2:30 - 3:20 MARTES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pang-unawa sa kaalaman at kasanayan sa mga “gawaing pantahanan” at tungkulin at
pangangalaga sa sarili
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ang kasanayan sa pangangalaga sa sarili at gawaing pantahanan na nakatutulong sa pagsasaayos
ng tahanan
C. Mga Kasanayan sa 1.1 napangangalagaan ang sariling kasuotan
Pagkatuto/Most Essential 1.1.1 naiisa-isa ang mga paraan upang mapanatiling malinis ang kasuotan
Learning Competencies (MELCs) 1.2 naisasagawa ang wastong paraan ng paglalaba
Isulat ang code ng bawat 1.2.1 napaghihiwalay ang puti at di-kulay
kasanayan. 1.7 naisasagawa ang wastong paraan ng pamamalantsa
PP5HE-0c-6
EPP5HE-0c-7
EPP5HE-0d-8
D. Paksang Layunin Ang mga bata ay inaasahang makikilala ang tamang paraan ng pag-alis ng Mantsa
II. NILALAMAN Wastong Paraan ng Pag-alis ng Mantsa
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng Guro K to 12 MELC
II. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-mag-aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Kagamitan mula ADM Module
sa portal ng Learning
Resource/SLMs/LASs
B. Iba pang Kagamitang Panturo PowerPoint Presentation, laptop, SLMs/Learning Activity Sheets, bolpen, lapis, kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Balik-aral:
at/o pagsisimula ng bagong aralin. Ano anong uri ng mantsa ang napag-aralan natin kahapon?
Magbigay ng uri ng mantsa at paano ito aalisin.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Suriin ang larawan sa ibaba;

Ano ang masasabi mo sa larawan?


C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Isang paraan upang madaling matanggal ang mantsa ay ang paggamit ng sabon upang mapanatili ang kalinisan
sa bagong aralin. ng damit.
D. Pagtalakay ng bagong Ang ating mga kasuotan ay mahalagang mapanatili ang kalinisan at higit sa lahat walang bahid ng anumang
konsepto at paglalahad ng bagong mantsa upang ito ay kaaya-ayang tingnan at maginhawa sa pakiramdam. Para sa mga karagdagang
kasanayan #1 impormasyon at lalong mas mapalawak ang iyong kaalaman ukol sa tamang paglalaba at pagtanggal ng mga
mantsa sa damit, kilalanin pa natin ang iba pang mga uri ng mantsa at wastong paraan ng pag-alis ng mga
mantsa.
E. Pagtalakay ng bagong Iba pang mga Uri ng Mantsa at Wastong Paraan ng Pag – alis ng mga Mantsa
konsepto at paglalahad ng bagong 1. Mantika o langis – Labhan ang damit na may mantika o langis sa maligamgam na tubig na may sabon.
kasanayan #2 Wisikan ito ng pulbos ang bahaging may mantsa ng mantika o langis. Ipagpag ito. Ulitin ng ilang beses kung
kinakailangan. Ipitan ang mantsa sa pagitan ng blotting paper at diinan ng plantsa.
2. Kandila – Kaskasin ng likod ng kutsilyo o barya ang bahagi ng damit na may kandila. Takpan ng mamasa-
masang pirasong papel at plantsahin ang bahaging may mantsa nang ilang ulit hanggang masipsip ng papel ang
natunaw na kandila.
3. Tagulamin o Amag – Kuskusin ng eskoba ang damit sa bahaging may tagulamin o amag. Labhan ito sa mainit
na tubig at ikula at lagyan ng katas ng kalamansi at banlawan. Sabunin uli at labhan. O di kaya ay ibilad sa araw
ang mantsang nilagyan ng katas ng kalamansi at asin. Ulitin ito nang ilang beses hanggang matanggal lahat ng
mantsa.
4. Katas ng prutas, kape, tsaa – Ibabad ang damit na namantsahan sa mangkok
na may malamig na tubig. Banatin ang bahaging may mantsa sa ibabaw ng mangkok. Buhusan ito ng
kumukulong tubig.
5. Ihi – Sabunin sa tubig na may suka ang damit na may ihi hanggang maalis ang mantsa.
6. Pintura – Basain ng gaas o thinner ang basahan at ikuskos ito sa damit na may pintura. Buhusan ng mainit na
tubig. Banlawan, sabunin at labhan.
7.Syrup – Ibabad sa mainit na tubig ang damit na may syrup. Sabunan ito at labhan.
F. Paglinang sa Kabihasaan Panuto: Isulat ang Korek kung ang ipinahahayag ng bawat pangungusap ay wasto at Waley kung hindi. Gawin ito
(Tungo sa Formative Assessment) sa iyong kuwaderno.
________ 1. Buhusan ng alkohol ang sariwang mantsa ng mantika. Banlawan sa malamig na tubig bago labhan
at sabunin. Kung di pa matanggal ang mantsa, maaaring lagyan ng katas ng kalamansi at asin.
________ 2. Kuskusin ng likod ng eskoba ang damit sa bahaging may tagulamin o amag. Labhan ito sa malamig
na tubig. Ikula at lagyan ng katas ng kalamansi at banlawan.
________ 3. Lagyan ng katas ng kalamansi at asin ang bahagi ng damit na may pintura, kuskusin at ibilad ito sa
araw. Ulitin nang ilang beses kung kinakailangan hanggang maalis ang mantsa.
________ 4. Sabunin sa tubig na may suka ang damit na may ihi hanggang maalis ang mantsa.
________ 5. Hiwain ng mapurol na kutsilyo ang bahagi ng damit na may kandila. Takpan ng tuyong pirasong
papel at plantsahin ang bahaging may mantsa.
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Kung sakaling may mantsa ng katas ng prutas sa iyong damit sa anong paraan mo ito matatanggal?
araw-araw na buhay
H. Paglalahat ng Aralin Bakit mahalaga na malaman muna ang uri ng mantsa sa damit bago ito labhan?
I. Pagtataya ng Aralin Piliin sa loob ng damit ang mga karaniwang ginagamit sa pagtanggal ng mantsa. Isulat ang tamang sagot. Gawin
ito sa inyong kwaderno.

J. Karagdagang Gawain para sa


takdang-aralin at remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

DAILY Paaralan: KAWAYAN ELEMENTARY SCHOOL Baitang at Antas V-PINYA


LESSON PLAN Guro: JOVELYN S. VILLENA Asignatura: MAPEH
Petsa ng Pagtuturo: FEBRUARY 13, 2024 (WEEK 3) Markahan: IKATLONG MARKAHAN

3:20 - 4:00 MARTES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman The learner demonstrates understanding of new printmaking techniques with the use of lines, texture through
stories and myths.
B. Pamantayan sa Pagganap The learner creates a variety of prints using lines (thick, thin, jagged, ribbed, fluted, woven) to produce visual
texture.
C. Mga Kasanayan sa Creates variations of the same print by using different colors of ink in printing the master plate.
Pagkatuto/Most Essential A5PR-IIIe
Learning Competencies (MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
D. Paksang Layunin Nakakalikha ng sining gamit ang iba’t ibang kulay sa paglilimbag.
II. NILALAMAN Paglilimbag
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng Guro K to 12 MELC
II. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-mag-aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Kagamitan mula ADM Module
sa portal ng Learning
Resource/SLMs/LASs
B. Iba pang Kagamitang Panturo PowerPoint Presentation, laptop, SLMs/Learning Activity Sheets, bolpen, lapis, kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Itanong:
at/o pagsisimula ng bagong aralin. Paano mo maipagmamalaki ang likhang-sining at kultura ng ating bansa?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Kayo ba ay naniniwala sa mga Enkanto, Diwata o Duwende?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Minsan hindi tayo naniniwala sa mga bagay bagay na hindi naman natin nakikita.
sa bagong aralin. Sa araling ito, makikilala ang iba’t ibang tauhan ng Haraya at ang mga aral na mapupulot sakuwento ng bawat
isa.
D. Pagtalakay ng bagong Mga Nilalang sa Mundo ng Haraya
konsepto at paglalahad ng bagong Ang Kapre
kasanayan #1 Ang kapre ay isang higante na kawangis ng tao. Pinaniniwalaang nakatira siya sa mga puno ng malalaking
akasya, balete at mangga. Ang kapre ay palaging inilalarawan na may dalang tabako. Kadalasan, mapagbiro rin
ang kapre sa mga taong gumagala sa kagubatan kung kaya’t nawawala o nalilito sila sa mga daanan pauwi sa
kani-kanilang mga bahay.

Ang Duwende
Ang duwende ay isang maliit na nilalang na nakatira sa mga bahay, puno o ilalim ng lupa. Ang mga nilalang na
ito ay maaaring magbigay ng kagandahang loob o kamalasan ayon sa kung paano sila pakitunguhan.
Pinaniniwalaan na ang pag-iwan ng pagkain para sa mga duwende ay nakapagpapasaya sa kanilang kalooban.
Ang Sirena
Ang sirena ay inilalarawan bilang kalahating tao sa itaas na bahagi ng katawan at kalahating isda naman sa
pang-ibabang bahagi ng kanyang katawan. Ang sirena ang tagapangalaga ng mga buhay sa karagatan tulad ng
mga isda at korales. Mapang-akit ang kagandahan ng sirena at ayon sa mga kuwento, kadalasan ay nabibighani
ang mga mangingisda o bisita sa lugar kung saan siya lumangoy. Nalulunod ang mga nabibiktima ng kanyang
kagandahan. Si Dyesebel ang pinakasikat na sirena sa mga pelikulang Pilipino at nobelang nasulat at inilathala
sa komiks.

Ang Diwata
Ang diwata o engkantada ay isang babaeng may taglay na pambihirang kagandahan. Siya ay kilala bilang
tagapag-alaga ng kalikasan. Inilalarawan siyang nakasuot ng mahabang putting damit at mayroong mahabang
buhok. Minsan, inilalarawan din siyang may pakpak na kumikislap. Ayon sa kuwento, nakatira siya sa mga
matandang puno ng balete at akasya o sa mga punong dinadapuan ng mga alitaptap pagsapit ng gabi.
E. Pagtalakay ng bagong Gawin Natin: Ang Mundo ng Pantasya
konsepto at paglalahad ng bagong Mga Kagamitan:
kasanayan #2 • Lumang diyaryo
• Gunting
• Bond Paper
• Lapis
• Tinta/Pintura o Stamp pad
• Paint brush
• Karton
Hakbang sa Paggawa
1. Ihanda ang mga kagamitan.
2. Gumuhit sa carton ng isang nilalang sa mundo ng Haraya o isang tauhan sa pantasya na
kinagigiliwan mong panoorin tulad ng sponge bob, pippa pig, barbie at iba pa. Kailangang malinaw ang
pagkakaguhit.
3. Sa gabay ng inyong guro gupitin ang disenyong iginuhit gamit ang gunting. Siguraduhing magsasagawa ng
pag-iingat sa paghawak at paggamit ng gunting.
4. Pintahan ng nais na kulay ang ibabaw ng disenyo gamit ang tinta o pintura. Maaari rin naman gumamit ng
stamp pad.
5. Ilipat ang disenyo sa isang papel ng paulit- ulit. Gumamit ng iba’t ibang kulay upang maging mas maganda ang
inilimbag.
(Pamantayan sa Paggawa ay nasa pagtataya)
F. Paglinang sa Kabihasaan Sumulat ng talata para ilarawan ang ginawang likhang-sining. Gawin sa isang maliinis na papel.
(Tungo sa Formative Assessment)

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Nasiyahan ka ba sa ating ginawang gawain?


araw-araw na buhay
H. Paglalahat ng Aralin Ano ano ang mga kagamitan sa ginawa nating paglilimbag?
I. Pagtataya ng Aralin
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Prepared by: Reviewed by: Noted:

JOVELYN S. VILLENA ELIZABETH S. LASDOCE ALMA S. APACIBLE


Teacher Master Teacher II School Head

You might also like