You are on page 1of 5

School SRSTHS Grade Level Ika-10 Baitang

Teacher JUNELLIE MAE F. BAWAN Learning Area Araling Panlipunan 10


WEEK NO. __1 Teaching Dates and Time Pebrero 13-17, 2023 Quarter Ikatlong Markahan

Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw


Pebrero 13, 2023 Pebrero 16, 2023 Pebrero 17 2023
10:20-11:20 (Thomson) 7:00-8:00 (Hertz) 7:00-8:00 (Hertz)
1:20:2:20 (Meitner) 8:00-9:00 (Hesienberg) 8:00-9:00 (Hesienberg)
DATE 9;20-10:20 (Rubin) 9;20-10:20 (Rubin)
Pebrero 14, 2023 10:20-11:20 (Bohr) 10:20-11:20 (Bohr)
10:20-11:20 (Rubin) 12:20-1:20 (Meitner) 12:20-1:20 (Meitner)
1:20:2:20 (Bohr) 1:20-2:20 (Thomson) 1:20-2:20 (Thomson)

Pebrero 15, 2023


12:20-1:20 (Hertz)
1:20-2:20 (Heisenberg)

A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa : mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging aktibong
tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag- aaral ay : nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang kasarian upang
I. LAYUNIN

maitayugod ang pagkakapantay– pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan


C. Pinakamahalagang Kasanayan sa Pagkatuto Introduksyon sa ikatlong Markahan ***Natatalakay ang mga uri ng kasarian ***Natatalakay ang mga uri ng kasarian
(MELC) (gender) at sex at gender roles sa iba’t (gender) at sex at gender roles sa iba’t
ibang bahagi ng daigdig ibang bahagi ng daigdig
D. Pagpapaganang Kasanayan (Kung mayroon, isulat -Magkaroon ng Intrdouksyon sa mga
ang pinakamahalagang kasanayan sa pagkatuto o MELC) gawain at paksa sa ikatlong markahan Naipapahayag ang sariling pakahulugan Nasusuri ang mga uri ng kasarian (
-Magbigay ng panibagong pagpapangkat sa kasarian at sex gender) at sex
II. NILALAMAN (Lesson Title) Introduksyon sa mga Gawain at Paksa para Ang Sex at Gender Uri ng Kasarian
sa ikatlong Markahan
A. Sanggunian
III .KAGAM
ITANG

1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro NA 245-249 245-249

2. Mga Pahina sa Kagamitang NA AP10 Q3 Modyul 1 (5-31) AP10 Q3 Modyul 1 (5-31)


Pangmag-aaral
PANT 3. Mga Pahina sa Teksbuk NA AP 10 (2017) Soft copy pahina 266-270
AP 10 (2017) Soft copy pahina 262-265
URO
4.. Karagdagang Kagamitan mula sa NA NA NA
Portal ng Learning Resource
B. Listahan ng mga Kagamitang Panturo Ppt, projector/tv, pictures Ppt, projector/tv, pictures Ppt, projector/tv, pictures, datos
para sa mga Gawain sa Pagpapaunlad at datos Pcw.gov.ph
Pakikipagpalihan Sogie bill
A. PANIMULA (I) KUMUSTAHAN KUMUSTAHAN KUMUSTAHAN
-bigyang ng pagkakataon ang mga mag- BALITAAN BALIKAN
aaral na tingnan ang paligid at ipaayos ang - Estado ng Sogie Bill sa Pilipinas -Ano Ang kaibahan ng Gender at Sex?
kanilang mga gamit
Pagganyak:
Pagganyak: Raise your Flag
I1. pasuri ang mga simbolo sa mag-aaral, Gamit ang mga flags, kilalanin ng mga mag-aaral
Pangganyak: batay sa pagsusuring ginawa kung ano ang simbolo ng mga flag naito base sa
New Beginning (Quotation) tanungin sila kung ano ang ipinahihiwatig ng SOGIE
mga simbolo?
2. Ipasulat ang sagot ng mag-aaral sa patlang
Iugnay ang ibinigay ng quote sa pagsisimula na nasa ilalim ng simbolo o sa
ng panibagong mga paksain isang malinis na sagutang papel.
3. Upang higit na mataya ang dating
kaalamanng mag-aaral magsagawa ng
malayang talakayan gamit ang mga gabay na
IV. PAMAMARAAN

tanong sa modyul ng mga


mag-aaral.
4. Mahalaga din na maipabatid sa mag-aaral
na ang bahagharing watawat na
makikita sa kanilang modyul ay ginagamit
ding simbolo ng mga
LGBT.Ginamit din ng gay boxer na si Orlando
Cruz ng Puerto Rico ang
rainbow boxer nang labanan niya si WBO
featherweight champion Orlando
Salido noong 2013.
B. PAGPAPA-UNLAD (D) Gamit ang graphic organizers magkaroon Linawin sa mga mag-aaral na magkaiba ang Magpakita ng mga larawan sa canva slide
ng maikling pagpapaliwanag sa mga kahulugan ng gender at sex. presentation na naglalarawan sa konsepto ng
kakailanganing materyales, pamamaraan Bagama’t kung isasalin ang dalawang salitang SEXUAL ORIENTATION, GENDER INDENTITY
ng pagmamarka, at mga magiging paksain ito sa wikang Pilipino ay katumbas AND EXPRESSION. Ang mga mag-aaral ang
sa ikatlong markahan. ito pareho ng salitang kasarian. Upang
magbibigay pagkahulugan sa mga konsepto
maunawaan ng mga mag-aaral ang
pagkakaiba ng sex at gender, ipabasa ang batay sa mga larawang naipakita.
teksto patungkol dito.
Suriin
Pamproseong tanong:
1Ano ang dati mong iniisip na kaibahan ng
Mula sa kasagutan ng mga mag-aaral,
konsepto ng sex at gender?
magkaroon ng maikling talakayan patungkol
2.Anong konspeto ng kasarian ang hindi
pwedeng mabago? Ano naman ang sa SOGIE at iba’t ibang uri ng kasarian. A
pwede mabago?Bakit? Pamprosesong katanungan:
3. Naging maliwanag na ba sa iyo ang
kaibahan sex at gender? 1. Paano kinikiala ng agham ang konsepto ng
Gender identity? (Intersex at Hermaphroditism)
2. Anu-ano ang manipestasyon ng paggamit ng
“gender expression” sa ating pamumuhay?
( halimbawa: Paggamit ng angkop na “pronouns”)
3. Ano ang pangunahing hamong kinakaharap ng
pag-aaral ng mga konsepto ng SOGIE?

C. PAGAPAPALIHAN (E) Hattin ang klase sa 5 pangkat. Ang pangkat Gumawa ng venn diagram patungkol sa Hatiin ang klase sa 5 na grupo. Ang bawat
na ito ang magiging makakasama nila sa pagkakaparehas at pagkakaiba ng Sex at pangkat ang kinakakilangan ipaliwanag ang
loob ng ikatlong markahan. Hayang bumuo Gender oryentasyong sekswal at identidad na
ang mga mag-aaral ng kanilang naibagay sa kanilang takdang aralin. Pumili ng
pamamaraan sa pagpili ng mga myembro
mag-aaral na magpapaliwanag ng kanilang
at mga Gawain nito.
presentasyon. Gumamit ng rubrics sa
pagbibigay ng puntos
D. PAGLALAPAT (A) Iguhit ang simbolo kung ang sumusunod na
Ang bawat mag-aaral ay makakagawa ng kasunduan pangungusap ay naglalarawan ng katangian ng isang
sa kanilang pangkat ng kanilang mga dapat gawin sa babae at kung ang pangungusap ay naglalarawan
Panuto: Piliin ang hindi kabilang sa grupo. Bigyan
grupo at makabuo ng summary tsart na gagamitin nila ng katangian ng isang lalaki. Gawin ito sa iyong sagutang ng maikling pagpapaliwanag at maglahad ng
sa portfolio para sa ikatlong markahan. papel. halimbawa kung bakit ito hindi kabilang.
_______1. Dinadatnan ng regla
_______2. May adams apple
_______3. May XY chromosomes
_______4. May titi/bayag/at testicles
_______5. May developed breast Halimbawa ng katanungan:
_______6. May kakayahang magdalang tao
_______7. May androgen at testosterone
_______8. May obaryo
1. Transgender Intersex
_______9. May xx chromosomes
_______10. May may estrogen at progesterone Asexual Cisgender
Ipaliwanag
1. Nararanasan mo ba ang mga pagbabagong ito bilang Paliwanag:
lalaki at bilang
babae?
_______________________________________
2. Lalo mo bang nakikilala ang iyong pagkatao dahil sa _________
mga pagbabagong ito?
3. Mahalaga ba sa iyo bilang lalaki at babae ang mga 2. Non Binary
pagbabagong ito?
Pangatwiran.
4.Sa iyong pagkaka unawa, ano ang sex at gender?
TwoSpirits

Drag

Gender Fluid

Paliwanag:_______________________________
_________________

3. Androgyny Female
Male
Multigender

Paliwanag;_______________________________
_________________

Part 2
Gender bread doll (takdang –aralin)
Gumawa ng sariling representasyon ng inyo
GENDER BREAD DOLL na nagpapakita ng inyong
(SOGIE)

Note: Kailangan ipaunawa ng guro na kung ano


man ang makita sa kanilang representasyon ay
hindi ito ihahayag sa iba. Maari may mga ibang
mag-aaral na hindi pa handa ipakilala ang
kanilang oryentasyon sa ibang tao.

V.PAGNINILAY

Ipinasa ni: Binigyang Puna ni: Ipinasa kay: Binigyan Pansin ni:

JUNELLIE MAE F. BAWAN REYNALYN L. PARCON MARIA CECILIA D. VITUG Philips T. Monterola
Teacher II AP, Coordinator Head Teacher I - Mathematics Assistant Principal II

You might also like