You are on page 1of 7

Paaralan NICANOR ZABALA NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang 9

K to 12 Guro WENNIE D. AGNAS Asignatura FILIPINO


DAILY LESSON LOG
Petsa/Oras Kwarter Ikalawa

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa dula gamit ang teknolohiya at paglalapi upang mailarawan ang karaniwang pamumuhay ng mamamayan bansang
Pangnilalaman pinagmulan nito.

B. Pamantayan sa Pagganap Naitatanghal ang isang dula na naglalalarawan ng karaniwang pamumuhay ng mamamayan.

F9PB-IIg-h-48 F9PN-IIg-h-48 F9WG-IIg-h-51 F9EP-IIg-h-19


C. Mga Kasanayan sa Nasusuri ang binasang dula batay sa Nauuri ang mga tiyak na bahagi at Nagagamit ang mga angkop na pang- Nasasaliksik ang kulturang nakapaloob
Pagkatuto pagkakabuo at mga elemento nito katangian ng isang dula batay sa ugnay sa pagsulat ng maikling dula sa alinmang dula sa sa Silangang Asya
F9PT-IIg-h-48 napakinggang diyalogo o pag-uusap F9PS-IIg-h-51
Naipaliliwanag ang salitang may higit sa F9PD-IIg-h-48 F9PU-IIg-h-51 Naisasadula nang madamdamin sa harap
isang kahulugan Napaghahambing ang mga napanood na Naisusulat ang isang maikling dula ng klase ang nabuong maikling dula
dula batay sa mga katangian at elemento tungkol sa karaniwang buhay ng isang
ng bawat isa grupo ng Asyano
 Nakapagsusuri ng dula batay sa  Naibibigay ang uri/bahagi ng dula  Nakapagtatanghal ng dula na
D. Layunin pagkakabuo at elemento nito. batay sa napakinggang pag-uusap. naglalarawan ng karaniwang
 Nakapagpapaliwanag ng salitang pamumuhay ng mamamayan.
may higit sa isang kahulugan.
Aralin 2.5 Aralin 2.5 Gramatika/Retorika Aralin 2.5
II. NILALAMAN Panitikan: Ang Munting Pagsinta Panitikan: Ang Munting Pagsinta Panitikan: Ang Munting Pagsinta
Dula – Mongolia Dula – Mongolia Cohesive Devices o Kohesiyong Dula – Mongolia
Hinalaw ni Mary Grace A. Tabora Hinalaw ni Mary Grace A. Tabora Gramatikal na Pagpapatungkol Hinalaw ni Mary Grace A. Tabora

Uri ng Teksto: Naglalahad Uri ng Teksto: Naglalahad Uri ng Teksto: Naglalahad Uri ng Teksto: Naglalahad

III. KAGAMITANG
PANTURO

A. Sanggunian LM Panitikang Asyano 9 LM Panitikang Asyano 9 LM Panitikang Asyano 9 LM Panitikang Asyano 9


1. Mga pahina sa Gabay ng Guro Pah. 62 - 66 Pah. 62 - 66 Pah. 62 - 66 Pah. 62 - 66
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pangmag-aaral Pah. 149 - 165 Pah. 149 - 165 Pah. 149 - 165 Pah. 149 - 165
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Sipi ng Panimulang Pagtataya, Laptop, Laptop, TV/projector atbp. Power point presentation,TV. Video clips. Laptop, powerpoint presentation,TV
Panturo TV/projector atbp.
IV. PAMAMARAAN
 Pagbibigay ng guro ng Panimulang  Balik-aral sa nagdaang aralin  Balik-aral sa mga elemento ng dula. Balik-aral sa nagdaang aralin.
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Pagtataya tungkol sa dula(1-5 na  Pagbibigay ng panimulang pagtataya
at/o pagsisimula ng bagong aralin tanong)  Pagpapahalaga sa karagdagang tungkol sa Kohesiyong gramatikal (1- Pagpapahalaga sa karagdagang
 Pagproseso sa sagot ng mag-aaral sa gawain/kasunduan 5) Gawain/kasunduan
bahaging tuklasin.  Pagproseso ng guro sa sagot ng mag-
aaral.
Paglalahad ng guro sa layunin/tunguhin Paglalahad ng guro ng layunin/tunguhin Paglalahad ng guro sa layunin para sa Paglalahad ng guro ng layunin/tunguhin
B. Paghahabi sa layunin ng aralin ng aralin para sa isang oras na pagtalakay ng aralin para sa isang oras na pagtalakay isang oras na pagtalakay para sa isang oras na gawain

PILIIN MO! ALAMIN IKONEK MO! IHAMBING MO!


C. Pag-uugnay ng halimbawa sa - Sa dulang mula sa Mongolia,   Pagpapakita ng guro ng mga
bagong aralin Diyalogo sukat karakter ritmo director nangingibabaw ang buhay at  Hanapin ang pahayag na may larawan ng bansang Mongolia
tanghalan mahika talinghaga katuwiran
tugma iskrip manood hayop
relasyon ng mag-ama. salungguhit sa binasang dulang “Dahil gayundin ang kanilang
- Ito rin kaya ang lumitaw sa dulang sa Anak” tradisyon/kultura.
Piliin ang element ng dula sa loob ng Dahil sa Anak na mula sa Pilipinas?  Ipasusulat sa pisara ang mga pahayag  Ihahambing ito sa iba pang
bilog at isulat ito sa loob ng isa pang Suriin! na may salungguhit. tradisyon/kultura ng iba pang bansa
bilog. - Pipili ang guro ng ilang mag-aaral  Ano ang napansin sa mga ito. sa Silangang Asya.
na magbabasa Ipaliwanag.  Pag-uusapan ng bawat pangkat ang
- Pagbasa ng dula “Dahil sa Anak” Halimbawa: pagkakatulad at pagkakaiba ng
(10min.) “..Siya’y hindi karapat-dapat na magtaglay bansang inihambing.
ng aking apelyido..Si Manoling ay kahiya-  Presentasyon ng Gawain
Kaya mo!! hiya..!  Pagbibigay ng feedback sa gawain
1. Ano-anong pangyayari ang
kadalasang ipinakita sa dula?  Pagproseso sa sagot ng mag-aaral
2. Ano ang nauunawaan mo sa
cohesive device o kohesiyong
gramatikal?

BRAINSTORMING!
 Pagtatala ng mag-aaral ng mga
karaniwang pangyayari sa kanilang
buhay at pagtukoy dito kung anong
elemento ng dula ang angkop na
ilapat rito.
 Ibabahagi ito sa klase

“ Kusang umuusbong ang pag-ibig sa


puso ng sinuman kaya dapat na igalang.

TRIVIA :
 Ang Mongolia ay nasa gitnang
Asya sa pagitan ng Siberia sa
hilaga at China sa Timog.Walang
karagatan sa mga hangganan
ngunit maraming ilog sa loob nito.
 Likas na nomadic ang mga
sinaunang Mongolia. Palipat-lipat
sila ng tirahan habang sinasakop
ang mga lupain at tribong kanilang
inaabutan kaya labis silang
kinatatakutan noong unang
panahon.
 Si Genghis Khan, isang magiting
na mandirigmang Mongolian, ang
responsableng sa pagkakaroon ng
pinakamalawak na imperyo sa
buong mundo. Nggmula ito sa
Asya patungong Europa hanggang
sa Kanluran ng Black Sea at
katimugan ng India at Himalayas.
 Si Mandhuhai, isang matalino at
matapang na reynang Mongolian
ay nagpakasala sa isang 17 taon
gulang na prinsipe at nag-anak ng
walo upang mapanatili ang
pangalan ng lahi ni Genghis Khan.
 Si Kublai Khan, apo ni Genghis
Khan ang nagging daan para
magkasundo ang China sa unang
pagkakatao. ANg panahon ng
kanyang pamamahala ay tinawag
na Yuan Dynasty.
D. Pagtalakay ng bagong Paghawan ng Balakid PAGTALAKAY PARAMIHAN TAYO!
konsepto at paglalahad ng bagong Ayusin Mo! Paghambingin Mo!  Pagsasanib ng Gramatika
kasanayan #1  Isulat sa patlang ang kahulugan ng Pangkatang Gawain  Pagtalakay ng guro sa Kohesiyong  Pangkatang Gawain
mga salita sa bawat bilang sa Pangkat 1- Gamit ang graphic Gramatikal  Mag-uunahan ang mga mag-aaral sa
pamamagitan ng pagsasaayos ng organizer, paghambingin ang dulang  Pagbibigay ng mga kaugnay na pagtatala ng kultura ng ilang bansa
mga titik at pagkatapos ay gamitin “Munting Pagsinta” at dulang “Dahil sa halimbawa tungkol dito. sa Silangang asya.
ito sa sariling pangungusap. Anak.  Ang may pinakamaraming maitala
- Isulat sa manila paper na ibinigay ng Magsanay! ang siyang tatanghaling panalo sa
1. Piitan = g k n l u n u a ________ guro. MADALI LANG YAN! laro.
2. Masuyo = l i m i a g w________ Panuto: Suriin ang mga kohesyong  Pagproseso sa sagot ng mag-aaral.
3. Nakataya = n k a l a a a s a y l _____ Munting Pagsinta gramatikal kung ito ay Anapora o
4. Galugarin = t i i u l n b __________ Katapora.
5. Nakataya = l m b a a a g _________ 1. Ang panitikang Hapones noong unang
Tagpuan: panahon ay pawing katutubo. Ito ay
Tauhan:
 Pagproseso sa sagot ng mag-aaral. gumagamit ng tagpuanag nagpapakita
Pangyayari
Kaisipang nangibabaw: ng payak at magka-uring lipunan
LINANGIN ANG ISIPAN Kulturang ipinakita: 2. Kamngaha-manghang magkakatulad
Mongolia ay Kilalanin! ang kanilang panlasang makasining.
 Bago bumasa Dahil sa Anak Magkakaiba man ang kanilang ranggo
 Pagpapakita ng guro ng power point at katayuan sa buhay, pareho pa rin
presentation sa mga mag-aaral ng uri ang panlasa ng mga hapones.
pamum uhay at tradisyon ng mga Tagpuan: 3. Makalipas ang kalahating siglo ay
Tauhan:
taga Mongolia. Pangyayari:
nalimbag ang Manyoshu. Ito ay isang
 Kikilalanin kung ano-ano ang Kaisipang nangibabaw: anolohiya ng mga berso.
kanilang mga paniniwala at kung Kulturang ipinakita 4. Tinipon ang kanilang isinulat upang
paano sila mamuhay. makalipas ang ilang daang taon ay
 Pipili ang guro na gaganap sa bawat maaalala pa rin natin ang mga
tauhan sa dula Kongklusyon batay sa paghahambing manunulat na hapones.
 Ipababasa ang Dula ng may 5. Ang nakalimbag sa Manyoshu ay
damdamin sa mga piling mag-aaral. produkto ng sopisyikadong kultura.
 Pagkatapos bumasa Ito ang buhay na naalala ng mga
 Pagtalakay ng guro sa Elemento ng damdamin ng mga hapones noong
Dula unang panahon.
DULA ay SURIIN Pangkat 2 – Pagsagot sa mga tanong: SUBUKIN MO! BUOIN MO!
E. Paglinang sa Kabihasnan  Pangkatang Gawain(15mins.) (Think – Pair – Share) Pangkatang Gawain
(Tungo sa Formative Pangkat 1 – Suriin ng dula batay sa 1. Bakit nagtatalo ang 2 tauhan sa dula?  Pangkatang Gawain  Mula sa mga naitalang kultura ng
Assessment) pagkakabuo at mga element nito. 2. Bakit kaya mahalaga ang payo ng Pangkat 1 – Iguhit Mo!(LM ph.164)Suriin ilang bansa sa Silangang Asya,
 Iskrip isang kaibigan batay sa ipinakita sa ang mga pahayag. Iulat sa klase.  Bubuo ang mga mag-aaral ng iskrip
 Gumaganap o actor dula? na magpapakita ng kultura ng
 Tanghalan Pangkat 3 – ( Pangkat 2 – Punan ng wastong bansang napili.
1. Sino sa mga tauhan ang nauunawaan
 Director mo/di mo nauunawaan? Bakit? kohesiyong gramatikal ang  Sa pagbuo ng iskrip gamitin ang
 Manonood 2. Anong uri ng teksto ang binasa? patlang.Tukuyin kung anaphora o mga kohesiyong gramatikal.
Pangkat 2 – Gawain 5 Unawain Mo Patunayan. katapora. (LM ph 164)  Ang nabuong dula ay
(LM ph.156) Pangkat 4 – (Debate) itatanghal/isasadula sa klase.
Pangkat 3 – Gawain 6 Sagutin Mo! (LM Paksa: Dapat bang pakialaman ng Pangkat 3 – Hanapin Mo  Bibigyang ng 20 min.ang mga mag-
ph.157) magulang ang pagpapasya ng kaniyang Piliin ang mga pahayag o diyalogo sa aaral sa pagsulat ng iskrip.
 Presentasyon ng gawain ng mga anak? dulang “Munting Pagsinta” na ginamitan
mag-aaral sa masining na paraan. ng kohesiyong gramatikal.
(Malaya ang gurong pumili ng mga - Presentasyon ng Gawain Pahayag Kohesiyong
estratehiya) - Pagbibigay ng feedback ng mag- Gramatikal
 Pagkuha ng feedback sa mag-aaral aaral (Anapora/
 Pagbibigay ng karagdagang input ng - Pagbibigay ng karagdagang input ng Katapora)
guro. guro.
Panonood (15 min.)
- Panonoorin ang video na nasaliksik  Presentasyon ng gawain
ng mga mag-aaral tungkol sa katulad  Pagproseso sa sagot ng mag-aaral
na paksang tinalakay sa alinmang  Pagbibigay ng input ng guro sa
bansa sa Asya. gawain.
- Susuriin ang pagkakaiba at
pagkakatulad nito gayundin ang mga
katangian at elemento ng dula na
ipinakita sa video.
- Pagproseso sa sagot ng mga mag-
aaral
- Pagbibigay ng karagdagang input.
SAGUTIN NATIN! Pagpapahalaga SUBUKIN PA NATIN!  Paano nakatutulong sa pang-araw –
F. Paglalapat ng aralin sa pang-  Ano ang iyong pananaw tungkol sa  Kung ikaw ang nasa katayuan ng - Maghahanda ang guro ng larawan ng araw na pakikipagtalastasan ang
araw-araw na buhay kaugalian sa maraming pangkat ng ama, ano ang iyong gagawin kung teatro at entablado. paggamit ng kohesiyong gramatikal?
mamamayang Asyano ang sakaling ikaw ay maharap sa - Bubuo ang mga mag-aral ng mga Ipaliwanag
pakikipagkasundo ng mga magulang kaparehong problema/sitwasyon. pangungusap batay sa larawang ito
kaugnay ng magiging asawa ng Ipaliwanag gamit ang nakasaad na panandang
kanilang anak? kohesiyong gramatikal.
1. Anapora ______________
2. Katapora _____________

PALAGAY MO, IPAHAYAG!  Ibigay ang mga elemento ng dula  Paano mabisang makabubuo ng PAGNILAYAN AT UNAWAIN
G. Paglalahat ng Aralin  Bakit mabisa ang dula sa ang tinalakay sa dulang binasa. pahayag o diyalogo  Magbalik-Aral sa mga natalakay.
paglalarawan ng karaniwang buhay?  Long Quiz Bee (estratehiya)
Ipaliwanag. inihanda ng guro ang tanong(1-10)
 Unahan ang mga mag-aaral sa
pagsagot
Reaksyon mo’y Ihayag! LIKHAIN MO! ITANGHAL Mo!
H. Pagtataya ng Aralin  Maglahad ng sariling karanasan,  Pagbibigay ng maikling pagsusulit  Ilalahad ng guro ang rubric sa  Paglalahad ng rubrik ng guro sa
namasid o napanood na ng guro. pagsulat isasagawang pagtatanghal ng dula.
nagpapatunay na nangyayari ang  Pagproseso sa sagot ng mag-aaral  Sumulat ng isang maikling eksena ng Pamantayan:
Munting Pagsinta. dula na nagaganap sa loob ng iyong Pagkamakatotohanan – 10%
 Nagkatuluyan kaya sila o naging tahanan. Kahusayan sa pagganap – 30%
bahagi lamang ito ng kanilang  Gamitan ng mga pahayag na Orihinalidad – 30%
kamusmusan? kohesiyong gramatikal na anaphora at Kabuuang pagtatanghal – 30%
katapora Kabuuan = 100%
G – Makapagtanghal ng isang dula na
nagpapakita ng karaniwang pamumuhay
at kultura ng Silangang Asya

R – Miyembro ng Performing
Arts/Manananghal
A – Dignitaryo mula sa Silangang Asya
S – Aliwin ang mga dignitaryo sa unang
gabi ng kanilang pagbisita sa bansa
P – Magtanghal ng isang dula sa
Silangang Asya

MAGSALIKSIK I-GOOGLE MO!


I. Karagdagang Gawain para sa  Pangkatang Gawain  Magsaliksik ng iba pang magkatulad
takdang-aralin at remediation  Magsaliksik sa youtube.com ng iba na kaugaliang ginagawa sa mga
pang dulang Asyanong may temang bansang Asyano. Nakabubuti ba ito sa
kaugnay ng dulang binasa. mga mamamayan?Praktikal pa ba ito
 Panoorin sa klase. sa kasalukuyan? Dapat ba itong
 Ihambing ang dalawang dula. Ano panatilihin, baguhin o ipagpatuloy?
ang pagkakaiba o pagkakatulad nito?  Pag-usapan ng bawat pangkat.
 Anong kultura ang nakapaloob sa
nabasa at napanood na dula?

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.

C. Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong nang
lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyonan sa
tulong ng aking punong-guro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like