You are on page 1of 9

BANGHAY ARALIN SA PAKITANG TURO SA FILIPINO V

Ikalimang Baitang

I. LAYUNIN
a. Naibibigay ang kahulugan ng tambalang salita.
b. Nagagamit ang tambalang salita sa pangungusap.
c. Naibibigay ang bawat kahulugan ng tambalang salita.
d. Nakilalahok nang buong sigla at husay sa mga talakayan.

PAGTUTULUNGAN

II. PAKSANG ARALIN:


A. Paksa: Tambalang salita
B. Sanggunian: Kagamitan ng mag aaral sa Filipino
C. Kagamitan: Mga larawan, Tarp Papel, manila paper.
D. Metodo/Istratihiya: Pamaraang Pabuod

III. PAMARAAN

GAWAING GURO GAWAING


MAGAARAL

A. Panimulang Gawain

1. Panalangin
➢ Maaari bang tumayo ang • (Tatayo ang mga bata para
lahat para sa panalangin sa panalangin)
na pangungunahan ng
inyong kaklase na si
albert.

2. Pagbati • Magandang hapon po


➢ Magandang hapon sa Teacher Sam.
ating lahat.

3. Pagtatala ng lumiban sa klase

➢ Bago ang lahat nais ko


• (tawagin isa isa ang mga
munang malaman kung
bata)
sino ang lumiban sa klase
ngayon.

4. Pagbibigay ng Pamantayan sa
Klase
➢ Ano-ano ang mga • Huwag maingay
pamantayang dapat • Itaas ang kanang
sundin sa loob ng ating kamay kapag gustong
klase? sumagot o may
katanungan.
• Makilahok sa
pangkatang gawain
• Maupo ng maayos
➢ Maasahan ko ba lahat ng • Opo teacher!
ito?
➢ Magaling!

5. Pambungad na awit

➢ Sino sa inyo ang • (Magtataasan ng


nakakaalam ng kantang kamay ang mga bata)
"Sampung mga daliri"? • (Aawit ang mga bata.)

➢ Magsitayo ang lahat at


sabay-sabay nating awitin
ang sampong mga daliri
na pangungunahan ng
inyong kaklase na si chariz

➢ Magaling! palakpakan ang


inyong mga sarili.

6. Balik-Aral

➢ Bago tayo dumako sa


ating paksa, nais ko
munang itanong sa inyo
kung sino ang
makapaglalahad ng ating • Ang ating pinag-aralan
aralin kahapon? kahapon ay tungkol sa
pandiwa po.
• Ang pandiwa ay
salitang magsasaad ng
kilos o nagbibigay
➢ Magaling! Ano nga ba ang buhay sa isang lipon ng
pandiwa? mga salita.
• Umiiyak, tumatakbo,
naglilinis at
nagwawalis.

➢ Magbigay ng mga
halimbawa ng pandiwa.

> Magaling!
7. Pagbaybay
1. Lakad pagong
2. Silid Aralan
3. Hating gabi
4. Punong guro
5. Bahag hari

B. Panlinang na Gawain
• (Magbibigay ang mga
1. Pagganyak estudyante ng mga
ideya nila)
➢ Ngayon, mayroon akong
• Pinagsama po ang
ipapakitang mga larawan
kung saan ay inyong dalawang salita.
tukuyin kung ano ang • pagtambal sa dalawang
ipinapakita sa larawan salita po!

➢ (magpapakita ng mga
larawan)

➢ Ano kaya ang


ipinapahiwatig ng
larawan?

➢ Magaling!

2. Paglalahad/Pagtatalakay
• Hating gabi po.
• Bukas palad po.
>Ngayon, may ideya na ba • Basang sisiw po.
kayo kung ano ang tatalakayin natin sa • Opo ma'am
araw na ito?

> Ang tatalakayin natin


ngayon ay tungkol sa tambalang salita.

>Ang tambalang salita ay


binubuo ng dalawa o higit pang salita na
pinagsam upang makabuo ng isang
kahulugan.

Halimbawa:
1. lakad pagong
2. basag Ulo
3. taingang kawali
4. tabing dagat
5. punong guro

> Base sa mga larawan unang


larawan kanina ano ang nabuong sa
pagtambal ngg dalawang salitang ito?
>Magaling! sa pangalawang
larawan?

>Magaling! sa pangatlong
larawan?

>Magaling! ngayon ay
naintindihan niyo ba ang tambalang
salita?

• Opo maam.

> Magaling!

3. Pangkatang gawain

> ngayon ay ipapangkat ko


kayo sa dalawang pangkat at sa bawat
pangkat ay may ibibigay akong gawain at
nais kong pagkatapos ng dalawang
minuto ay nakapaskil na sa pisara ang
lahat ng gawain.

>Sa unang pangkat ay may


ibibigay akong mga larawan at nais kong
• (Magbibigay ang mga
pagtambalin ninyo ang dalawang salita
bata ng halimbawa ng
upang makabuo ng isang salita.
tambalang salita)

> Sa pangkat dalawa naman ay


may ibibigay din akong mga salita at nais
kong pagtapatin ninyo ang kahulugan ng
bawat tambalang salita.

>Naintindihan?

>Magaling! ngayon ay simulan


niyo na.

A. Pagsasanay
1. Paglalahat

>Ano nga ba ang tambalang


salita?

>Maari niyo ba akong bigyan


ng limang halimbawa ng tambalang
salita?

2. Paglalapat

Tukuyin kung saan sa mga


ibibigay ko na mga pangungusap ang
ginamit na tambalang salita, itaas ang
kanang kamay kung sino ang sasagot.

1. Hating gabi na ng umuwi si ana sa


kanilang bahay.
2. Maagang natapos ni lina ang
kanyang takdang aralin.
3. Si predo ay lakad pagong kung
maglakad.
4. Makulay ang bahaghari sa
kalangitan.
5. Inutusan si greta ng kanilang
punong guro upang maglinis sa opisina
nito.

3. Pagpapahalang moral

Panuto: Pumalakpak kung ang


isinasaad ng bawat pangungusap ay
tamang gawain, pumadyak naman kung
hindi.

1. Ang magaaral ng USM ay taos-


pusong tumulong sa nasalanta ng bagyo.
2. Sina Abby at Ain ay naglinis ng
kanilang silid-aralan bago naglaro.
3. Ang magkaibigang nissan at
norquia ay masayang nakikipaglaro sa
kapit-bahay.
4. Ang mga bata ay nagtulong tulong
upang maalis ang damong-ligaw sa
kanilang paaralan.
5. Nakalimutan ni rico nq gumawa ng
takdang aralin dahil sa pag M-ML.
B. PAGTATAYA
PANUTO: Isulat sa patlang ang titik ng tamang tambalang salita sa hanay
A at hanay B.

Hanay A. Hanay B.

___1. Silid-aralan a. kwarto na pinagaaralan


___2. Kapit-bisig b. nagtutulungan
___3. Likas-yaman c. yaman na nanggaling sa kalikasan
___4. Tabing-dagat d. muling pagaaral sa dating paaralan
___5. Balik-aral e. Dalampasigan sa tabi ng dagat

___6. Akyat-bahay f. Uri ng isda

___7. Dalagang bukid g. Magnanakaw

___8. Patay gutom h. tagapagalaga ng yaman

___9. Ingat yaman i. Matakaw

___10. Taingang kawali j. Nagbingibingihan

C. Takdang-aralin
Gumawa ng sampung halimbawa ng tambalang salita at gamitin ito sa
pangungusap.

Inihanda ni:

SAMRAIDA M. MAMUCAO

You might also like