You are on page 1of 5

AMPID NATIONAL HIGH SCHOOL

San Mateo, Rizal

LESSON EXEMPLAR SDO: RIZAL GRADE LEVEL: 10


USING THE IDEA GURO: JOAN E. ARCEBIDO LEARNING AREA: FILIPINO
INSTRUCTIONAL TEACHING DATE AND TIME: QUARTER: IKATLONG MARKAHAN
PROCESS Ika – 14 ng Marso, 2024 /
9:15–10:15 ng umaga

I.LAYUNIN a. Nababatid ang katuturan ng pagsasaling-wika.


b. Naiisa-isa ang mga gabay sa pagsasaling-wika
c. Naibabahagi ang kahalagahan ng pagsasaling-wika higit sa mga
panitikan.

A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahahalaga sa mga


Pangnilalaman akdang pampanitikan ng Africa at Persia

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakapanghihikayat tungkol sa kagandahan ng alinmang


bansa batay sa binasang akdang pampanitikan

C. Pinakamahalagang  Nagagamit nang angkop ang mga pamantayan sa pagsasaling-wika


Kasanayan sa Pagkatuto F10WG-IIIa-71
(MELC) kung mayroon,
isulat ang
pinakamahalagang
kasanayan sa pagkatuto o
MELC
D. Pagpapaganang
Kasanayan (kung
mayroon, isulat ang
pagpapaganang
kasanayan)
II. NILALAMAN WIKA AT GRAMATIKA: Pagsasaling-wika
Katangian ng Tagasalin at Paraan sa
Pagsasaling-wika)
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Gabay MELC Filipino G10 Q3, Learner’s Packet
ng Guro

b. Mga Pahina sa
Kagamitang Pangmag-
aaral
c. Mga Pahina sa Teksbuk

d. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource
B. Listahan ng mga  Laptop
Kagamitang Panturo para  Telebisyon
sa mga Gawain sa  Activity sheets
Pagpapaunlad at  Pantulong na Biswal
Pakikipagpalihan  Pisara at yeso

IV. PAMAMARAAN
A. Introduction a. BALIK-ARAL
(Panimula) Magbabahagi ang mga mag-aaral ng kanilang natutuhan sa nagdaang
talakayan.

b. PAGGANYAK
Estratehiya: Tumbas-awit
Gamit ang drill board, isasalin sa Wikang Filipino ng mga mag-aaral ang
ilang pamagat ng awitin na nasusulat sa Wikang Ingles.

Take Me to Your Heart


This is the Moment
When You Say Nothing At All

Mga Gabay na Tanong:


1. Sa inyong palagay, ano kaya ang tawag sa proseso na inyong
ginawa sa pamagat ng kanta o awitin?
2. Naging madali ba para sa inyo ang ginawang pagsasalin? Bakit?

B. Development a. Pagbibigay kahulugan ng pagsasaling-wika ng mga mag-aaral.


(Pagpapaunlad)

b. Pagtalakay sa
Gabay ng Pagsasaling-wika

Sapat na kaalaman sa dalawang wikang kasangkot.

Sapat na kaalaman sa gramatika ng dalawang wikang


kasangkot sa pagsasalin.

Sapat na kakayahan sa pampanitikang paraan ng


pagpapahayag.

Sapat na kaalaman sa paksang isasalin.

Sapat na kaalaman sa kultura ng dalawang bansang


kaugnay sa pagsasalin.

C. Engagement a. Pangkatang Gawain


(Pagpapalihan) Panuto: Isasalin ang bahagi ng kanta na nasusulat sa Wikang Ingles patungo sa
Wikang Filipino.

I want you.
having you near me,
holding you near me
I want you to stay and never go away
It's so right having you near me,
You were my strength when I was weak.
holding you near me
You were myI'llvoice when I couldn't speak.
love you tonight,
You were myit eyes
feels sowhen I couldn't see.
right,
You saw thefeels bestsothere
right. was in me.
Lifted me up when I couldn't reach.
You gave me faith 'cause you believed.
I'm everything I am.
Because you loved me.
And then a hero comes along
With the strength to carry on
And you cast your fears aside
And you know you can survive
So when you feel like hope is gone
Look inside you and be strong
And you'll finally see the truth
That a hero lies in you.

Two less lonely people in the world


And it's gonna be fine
Out of all the people in the world
I just can't believe you're mine
In my life where everything was wrong
Something finally went right
Now there's two less lonely people
In the world tonight.

1. Pagsasalin
sa diwa ng
bahagi ng
kanta

D. Assimilation a. Paglalapat sa pang- araw –araw na buhay


(Paglalapat)
Bakit mahalaga ang pagsasaling-wika sa pag-unawa ng mga panitikan sa
daigdig?

b. Paglalahat ng aralin
Ibahagi ang natutuhan sa tinalakay na aralin sa gramatika.

c. Pagtataya
Panuto: Naisasalin ang mga pahayag mula Ingles patungo sa Filipino.
1. Mountains
2. Sing softly.
3. Fall in line.
4. Pedro saw a movie.
5. His paper soaked in water.

V. PAGNINILAY Magsusulat ang mga mag- aaral sa kanilang journal o portfolio ng kanilang
nararamdaman o realisasyon gamit ang mga sumusunod na prompt:

Naunawaan ko na _____________________

Pakitang-turo ni:
JOAN E. ARCEBIDO
Guro sa Filipino 10

Sinuri ni:

LORENA C. NUEVA ESPAÑA


Curriculum Chairman

Itinala ni:

RELITA V. REYES
Principal II
1 2

3 4

You might also like