You are on page 1of 16

Masusing Banghay Aralin

Sa Filipino 9
PAARALAN HIBUBULLAO NATIONAL BAITANG 8
HIGH-SCHOOL
GURONG MAG-AARAL AIRA A. MUNCADA ASIGNATURA Filipino
PETSA/ORAS Ika-3 ng Abril MARKAHAN
10:20-11:20
I. LAYUNIN
A. GRADE LEVEL Pagkatapos ng ikawalong baitang, naipamamalas ng mag-aaral ang kakayahang
STANDARD komunikatibo, mapanuring pag-iisip, at pag-unawa at pagpapahalagang pampanitikan
gamit ang teknolohiya at ibat ibang uri ng teksto at akdang pampanitikang pambansa
upang maipagmalaki ang kulturang Pilipino
B. KASANAYSANG
PAMPAGKATUTO  Nailalahad ang damdamin o saloobin ng may-akda, gamit ang wika ng
kabataan. (F8WG-IVa-b-35)

Pag-uugnay(Integration) Within :

Across: Edukasyong Pagkakatao, Literacy

Pagpapahalaga: Responsableng pagpapahayag ng saloobin o damdamin sa kapuwa.


II. NILALAMAN
PARA KAY SELYA(Saknong 1-22ng Florante at Laura) ni Francisco “Balagtas” Baltazar

A. Sanggunian
1. Mga pahina sa gabay ng guro
2.Mga pahina mula sa LM
Julian, Ailene B. Pinagyamang Pluma 8. Quezon City: Phoenix publishing house Inc., dd. 511-
515
3. Mga pahina mula sa teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa learning resources
B. Iba pang Kagamitan
Laptop, , Speaker, Manila Paper, Pentel Pen

III. PAMAMARAAN
GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL
A.PANIMULANG GAWAIN
1. PAGHAHANDA
 Pagbati
 Pagdarasal
 Pagtala ng liban sa klase
 Pagpulot ng basura
 Pag-ayos ng mga upuan
 Pagpasa ng takdang-aralin
2. BALIK-ARAL( Review)
Bago tayo magsimula may ilang katanungan lang ako tungkol
sa nakaraan nating aralin. Tungkol saan nga ulit ang ating
tinalakay natin kahapon?
-Maam, ako po. Tungkol sa kaligirang kasaysayan
ng Florante at Laura.

Tama! Ano-anoang apat na himagsik na


naghari sa puso at isipan ni balagtas? - Maam, ang apat na himagsik na
naghari sa puso at isipan ni balagtas:
 Ang himagsik sa malupit na
pamahalaan
 Ang himagsik laban sa hidwaang
pananampalataya
 Ang himagsik laban sa mga maling
kaugalian
 Ang himagsik laban sa mababang
uri ng panitikan

Bakit mahalagang basahin at pag- -Ma’am Mahalagang basahin at pag-


Magaling!
aralan ang Florante at Laura? aralan ang Florante at Laura dahil
kapupulutan ito ng mga aral sa buhay
tulad ng wastong pagpapalaki sa anak,
pagiging mabuti sa kapwa,
pagmamalasakit sa bayan, pag-iingat
sa mga taong mapag-panggap at iba
pa..

Mahusay! Mukhang nakinig nga kayo ng mabuti sa ating


aralin.
3. PAGGANYAK

Sino-sino sa inyo ang mahilig makinig ng kanta o mahilig


umawit? - (Nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)
mahilig ba kayong makinig sa mga kanta o mahilig umawit? -Ako po guro ay mahilig umawit.
Ano naman ang kadalasang tema ng mga awiting iyong kinakanta? Kadalasan pong paksain ng aking mga kinakanta ay
tungkol sa pag-ibig guro.
Pamilyar ka ba sa kanta ng Eraserheads na may pamagat ng “Ang
Huling El Bimbo”? Opo guro!

Magaling! Ang bawat isa ba ay pamilyar din sa kantang ito?


Opo guro!
Dahil diyan ay sabay-sabay nating awitin ang unang apat na
saknong ng kantang “Ang Huling El Bimbo”
“Ang Huling El Bimbo”
: Eraserheads

Kamukha mo si Paraluman
No’ng tayo ay bata pa
At ang galing-galing mong sumayaw
Mapa-boogie man o cha-cha

Ngunit ang paborito


Ay pagsayaw mo ng El Bimbo
Nakakaindak, nakakaaliw
Nakakatindig-balahibo

Pagkagaling sa ‘skuwela ay
Dederetso na sa inyo
At buong maghapon ay
Tinuturuan moa ko

Magkahawak ang ating kamay


At walang kamalay-malay
Na tinuruan mo ang puso ko
Na umibig ng tunay

Opo guro!
Ano ulit ang pamagat nang kantang aking ipinarinig sa inyo?
- Ito ay “ang huling El Bimbo”

Patungkol saan ang kanta? - Ito po ay tungkol sa dalawang


magkababata na sumayaw ng El Bimbo.

Sino naman ang nagsasalaysay sa unang hanggang apat na - Ang nagsasalaysay po sa unang apat na
saknong sa kanta? saknong ng kanta ay ang lalaking kaibigan
ng batang babae na inilarawan niyang
bilang kamukha ni Paraluman.

Ano naman ang ibig- ipagkahulugan ng awit?


- Ayon sa lalaki ay tinuruan din siya ng
batang babae kung paano magmahal o
umibig ng tunay.
4. Paglalahad (Presentation)

Ano sa inyong palagay ang kaugnayan ng kantang ating sinuri


sa paksang tatalakyin natin ngayong araw? - Maaari pong tungkol din po sa pag-ibig
ang paksang tatalakayin natin ngayong
araw.
Mahusay! Ang kantang ipinarinig ko sa inyo kanina ay may
pagkakahawig sa paksang ating tatalakayin ngayong araw.

Karamihan sa mga taong nais magpahayag ng kanilang


damdamin partikular na sa pag-ibig ay gumagamit ng
panitikan. Sa kabilang banda, hindi lahat ng uri ng panitikan
ay angkop na gamitin sa pagpapahayag ng damdamin o
saloobin sa ibang tao. Kadalasang ginagamit ang tula o di
kaya ay ang pagbuo ng kanta bilang paraan ng
pagpapahayag ng damdamin sa isang tao.

Upang mabigyan ng linaw kung bakit isang mabisang paraan


ang tula sa pagpapahayag ng damdamin ay ating tatalakayin
ang isang bahagi ng popular na akdang isinulat ni Francisco
“Balagtas” Baltazar na may pamagat na “Para Kay Selya”.
Pagkatapos ng ating aralin ay inaasahang malinang ninyo ang
mga sumusunod na kasanayan:  Nailalahad ang damdamin o
saloobin ng may-akda, gamit ang
wika ng kabataan. (F8WG-IVa-b-
35)
B. GAWAIN (Activity)
Narito ang ilang mga matatalinhagang salita na inyong
mababasa sa akda na bibigyan natin ng pagpapakahukugan.

Panuto: Hanapin sa hanap B ang kahulugan sa hanay A.

HANAY A HANAY B - .

1. C
1 Naumid A. walang-wala; nagigipit
2. A
2. Hilahil B. apakan; hakbangan
3. B
3.Yapakan C. hindi nakapagsalita

4. Panimdim D. alalahanin 4. E

5. Pagsaulan E. dalamhati 5. D
F. karukhaan; kawalan

C. PAGSUSURI (analysis)
Bago natin talakayin ang akda ay papangkatin ko muna ang
klase sa tatlo. Ang magiging paraan ng ating pagtalakay sa
akda ay sa pamamagitan ng “Sabayang Pagbigkas”. Sa
paraang ito ay mas mararamdaman at mararanasan ng bawat
isa kung paano isinalaysay ni Baltazar ang kaniyang pag-ibig
at aalamin din natin kung sino nga ba ang tunay na katauhan
sa likod ng karakter na si Selya.

Ang bawat pangkat ay sabay-sabay na bibigkas ng bahaging


nakaatas sa kanila at pagkatapos ay magbabahagi ng
kanilang opinion o saloobin tungkol sa akda.
 PANGKAT 1: Saknong 1-7
 PANGKAT 2: Saknong 8-14
 PANGKAT 3: Saknong 15-22
Sa puntong ito ay atin ng tatalakayin ang tulang isinulat ni
Francisco Baltazar na pinamagatang “Para Kay Selya”.

Para sa unang pangkat, basahin nang sabay-sabay at


malakas ang mga saknong 1-7.

PANGKAT 1

“Para Kay Selya”


ni Francisco “Balagtas” Baltazar

1
Kung pagsaulan kong basahinsa isip
ang nangakaraang araw ng pag-ibig
may mahahagilap kayangnatititik
liban na kay Selyang namugadsa dibdib
2
Yaong Selyang lagingpinanganganiban,
baka makalimot sa pag-iibigan;
ang ikinalubog niring kapalaran
sa lubhang malalim nakaralitaan.

3
Makaligtaan ko kayang dibasahin,
nagdaang panahon ng Suyuan namin?
kaniyang pagsintang ginugol saakin
at pinuhunan kong pagod athilahil?
4
Lumipas ang araw na lubhangmatamis
at walang matira kundi ang pag-ibig,
tapat na pagsuyong lalagi sadibdib
hanggang sa libingan bangkayko’y maidlip.
5
Ngayong namamanglaw sapangungulila,
ang ginagawa kong pang-aliw sadusa,
nagdaang panaho’y inaalaala,
sa iyong larawa’y ninitangginhawa.
6
Sa larawang guhit ng sa sintangpinsel,
kusang inilimbag sa puso’tpanimdim
nag-iisang sanlang naiwan saakin,
at di mananakawmagpahanggang libing.
7
Ang kaluluwa ko’y kusangdumadalaw
sa lansanga’t nayong iyongniyapakan;
sa ilog Beata’t Hilom namababaw,
Para naman sa ikalawang pangkat, basahin nang sabay- yaring aking puso’y laginglumiligaw.
sabay at malakas.
PANGKAT 2
8
Di mamakailang mupo angpanimdim
sa puno ng manggang naraanannatin;
sa nagbiting bungang ibig mongpitasin,
ang ulilang sinta’y aking inaaliw.
9
Ang katauhan ko’y kusangnagtatalik
sa buntunghininga nang ikaw’ymay sakit,
himutok ko noo’y inaaringlangit,
paraiso naman ang may-tulongsilid.
10
Nililigaw ko ang iyong larawan
sa Makatang Ilog na kinalagian;
binabakas ko rin sa masayangdo’ngan,
yapak ng paa mo sa batongtuntungan.
11
Nagbabalik mandi’t paranghinahanap
dito ang panahong masayanglumipas:
na kung maliligo’y sa tubigaagap,
nang hindi abutin ng tabsing sadagat.
12
Parang naririnig ang lagi mongwika
“Tatlong araw na di nagtatanaw-tama,
”at sinasagot ko ng sabing maytuwa“
Sa isa katao’y marami anghanda.”
13
Anupa nga’t walang dinasisiyasat
Angpag-iisip ko sa tuwangkumupas;
sa kagugunita, luha’y lalagaslas,
sabay ang taghoy kong “O,nasawing palad!”
14
Nasaan si Selyang ligaya ngdibdib?
ang suyuan nami’y bakit dilumawig?
nahan ang panahong isa niyangtitig
ang siyang buhay ko, kaluluwa’tlangit?

Para sa ikatlong pangkat, basahin nang sabay-sabay at


malakas.

PANGKAT 3
15
Bakit baga noong kami’ymaghiwalayay
di pa nakitil yaring abangbuhay?
kung gunitain ka’y akingkamatayan,
sa puso ko Selya’y di kamapaparam.
16
Itong di matiis na pagdaralita
nang dahil sa iyo, O nalayongtuwa
ang siyang umakay na ako’ytumula,
awitin ang buhay ng isangnaaba.
17
Selya’y talastas ko’t malabis naumid
mangmang ang musa ko’tmalumbay ang tinig;
di kinabahagya kung hindimalait,
palaring dinggin mo ang tainga’tisip.
18
Ito’y unang bukal ng bait kongkutad
na inihahandog sa mahal mongyapak;
tanggapin mo nawa kahitwalang lasap,
nagbuhat sa puso ng lingkod natapat.
19
Kung kasadlakan man ng pula’tpag-ayop
tubo ko’y dakila sa puhunangpagod;
kung binabasa mo’y isa manghimutok
ay alalahanin yaringnaghahandog.
20
Masasayang Nimfas sa lawa ngBai,
Sirenas, ang tinig ay kawili-wili,
kayo ngayo’y siyangpinipintakasi
ng lubhang mapanglaw na Musakong imbi.
21
Ahon sa dalata’t pampang nanagligid,
tonohan ng lira yaring abangawit
na nagsasalitang buhay ma’ymapatid,
tapat na pagsinta’y hangad nalumawig.
22
Ikaw na bulaklak niring dilidili,
Selyang sagisag mo’y
ang M.A.R.sa Birheng mag-ina’y
Napakahusay! Mayroon pala kayong itinatagong galing sa ipamintakasiang tapat mong lingkod na si F.B.
sabayang pagbigkas ng tula. Palakpakan ang inyong sarili.

Hindi sapat na binasa lamang natin ang akda kundi ay atin


ding susurin ang bawat saknong na naiatas sa bawat pangkat
na bumasa kanina.

Bago iyan ay atin munang sagutin ang ilang katanungang may


kinalaman sa tula. Magtaas lamang ng kamay kung nais
sumagot sa katanungan.

1. Sino ang mga persona sa tula?


- Ang ilan sa mga tauhan na nabanggit sa tula ay
sina Selya at Balagtas.
2. Sino nga ba si Selya? At sino si Balagtas?

Mahusay! Para sa unang pangkat, sagutin ang ikatlong


katanungan.

3 .Ano ang paksa ng tulang binasa?


- Ang bawat saknong mula sa una
hanggang sa ika-7 na saknong ay
tumatalakay sa pangamba at pangungulila
ni Balagtas sapag-ibig ni Selya. Ang
naging paraan niya upang maibsan ang
kaniyang pangungulila ay iginuhit niya sa
sintang pinsel ang mga alaala niya ng
kanilang pag-iibigan ni Selya. Samantala,
Magaling! Para sa ikalawang pangkat, sagutin ang ikat-apat na sa ibang saknong na nakaatas sa ibang
katanungan. pangkat ay may kinalaman din sa pag-ibig
4.. Anong paraan ang ginamit ni Balagtas upang ipahayag ang ni Balagtas kay Selya.
kaniyang damdamin o saloobin?
- Ginamit ni Balagtas ang kaniyang talento
bilang isang makata sa pamamagitan ng
pagsulat ng tulang nagpapahayag ng
kaniyang pag-ibig kay Selya.

Para sa ikatlong pangkat, sagutin ang ikaapat na katanungan.

5. Ano sa inyong palagay ang ibig sabihin ng M.A.R. at F.B. sa huling


saknong ng tula?
- Maaari po na ang M.A.R. ay ang tunay na
ngalan ng karater na si Selya at ang F.B.
Tama! Ang ibig sabihin ng M.A.R. ay Maria Asuncion Rivera at ang
ay para naman kay Francisco Balagtas
F.B. naman ay Francisco Balagtas.

Mahusay! Nagustuhan niyo ba ang tulang ating binasa?


D. ABSTRAKSYON (Abstraction)

1. Anong damdamin Ang masasalamin sa mga saknong ng


pag-aalay ni balagtas para Kay selya?

2. Bakit kaya ganoon na lamang Ang kalungkutang kanyang -Para sa akin basi sa mga saknong ng Para kay
nadama nang mabigo Siya Kay selya? Selya, ang damdaming masasalamin dito ay ang
malalim na pagmamahal ni Francisco Balagtas.
Bukod sa pagpapalita nito ng pag-ibig kay Selya,
nagpapakita din ito ng pagdadalamhati o
pangugulila sa minamahal.

-Lubos na minamahal ni Francisco Balagtas si


3. Masasabi bang labis-labis na minahal ni balagtas Ang Selya kaya naman ganun na lamang ang
kanyang si selya? Ano -anong saknong Ang magpapatunay kalungkutang kanyang nadama ng mapaghiwalay
NITO? sila. Sa kaniyang tula ipinakita niya kung gaano siya
nagdalamhati, pinakita din niya ang kaniyang
pagkadismaya na baka nakalimutan na ni Selya ang
kanilang pag iibigan, pati na din ang pait, at ang
lungkot na kaniyang naranasan sa pagkabigo ng
pag iibigan nila ng babaeng minamahal.

--Oo, base sa tula masasabi na labis labis na


minahal ni Balagtas si Selya. Sa sinulat na tula,
pinakita talaga ni Balagtas ang lubos na
pagmamahal niya sa dalaga. Halos lahat ng
saknong sa tula ay sumasalamin sa pagmamahal at
4. Nangyayari parin ba Ang labis na kasalukuyang panahon? pangungulila niya kay Selya. Halimbawa sa
Maglahad ng mga patunay. saknong 5, isinulat ni Balagtas na sa tuwing
nangungulila siya kay Selya, inaalala niya nalang
ang mga panahong nagdaan kasama ito. Ipinakita
niya din sa saknong 15 ang walang katapusang
pagmamahal niya rito sa pamamagitan ng
pagsasabing "Sa puso ko Selya'y di ka
mapaparam".

- Oo, sa panahon ngayon nangyayari pa rin ang


labis na kalungkutan kapag nawawala ang isang
mahal kahit sa kasalukuyang panahon. Sa panahon
5. Anong mabuting bagay Ang ibinunga ng kalungkutang ngayon maraming tao pa rin ang lubos na
nadama ni balagtas nang mabigo Siya sa pag-ibig? nasasaktan dahil sa pag ibig, pag nawawalan ng
kapamilya nasasaktan din ang mga tao dahil sa
pagmamahal nila. Maaring mangyari din ito sa
magkakaibigan at
sa mga magkasintahan tulad ng mga sikat na
artistang tulad ng Kathniel at iba pa.
6. Paano ba Ang tamang pagharap sa kabiguan? Ikaw,
paano mo hinaharap Ang mga pagsubok at masasakit na -- Dahil sa labis na kalungkutang nadama ni
pangyayaring dumarating sa iyong buhay? Balagtas sa nasawing pag ibig kay Selya,
nakagawa siya ng makabuluhang tula na nagbigay
inspirasyon at aral sa mga Pilipino di lamang aral
tungkol sa pag ibig kundi pati na din sa lipunan at
sa buhay. Ito ang isa sa mga mabuting bagay na
binunga ng kalungkutang nadama ni Balagtas.

-- Para sa akin, ang tamang pagharap sa kabiguan


ay sa pamamagitan ng pagtanggap nito, pag-aaral
mula sa karanasan, at pagpapaunlad ng sarili. Sa
akin, hinaharap ko ang mga pagsubok at masasakit
na pangyayari sa buhay sa pamamagitan ng
pagiging positibo, pagtitiwala sa sarili, at
pagsasabuhay sa mga aral na natutunan ko sa mga
pagsubok na naranasan.
Kung kayo ang nasa kalagayan ni Balagtas, paano ninyo
susolusyunan ang pangungulila ninyo sa inyong iniibig o sa
mga taong malapit sa inyo?

Magaling! Bilang isang mag-aaral at kabataan sa kasalukuyang


panahon, paano mo maipapakita ang maingat at matalinong - Hindi naman po lingid sa ating kaalaman na
paggamit ng social networking sites sa pagpapahayag ng iyong laganap na ang paggamit ng makabagong paraan
damdamin o saloobin? ng pakikipag-usap gamit ang internet at cellphone
kaya’t ito ang aking nakikitang paraan upang
maibsan ang aking pangungulila sa mga taong
malapit sa akin guro.

Tama!
- Maaari pong gamitin ang social networking sites
kagaya ng Facebook sa pagpapahayag ng
damdamin o saloobin sa isang tao. Kinakailangan
po na gumamit tayo ng mga salitang hindi
E. PAGLALAPAT(APPLICATION) nakakasakit sa kapuwa. Tiyakin din na malinaw ang
mensaheng nais iparating upang hindi ito magdulot
Gawain: “Makabagong Balagtas” ng pagkalito o hindi pagkakaintindihan.
Estratehiya: Ang bawat pangkat ay bubuo ng tula na ang
paksa ay tungkol sa pag-ibig.

Handa na ba kayo para sa isang gawain?

Papangkatin ang klase sa dalawang pangkat Tatawagin natin ang


ating gawain sa araw na ito na “Makabagong Balagtas”. Kayo ay
magsisilbing isang makata ngayong araw. Basahin ang panuto para
sa inyong gawain.

- Opo, guro!

Panuto: Ang bawat pangkat ay bubuo ng isang tula na may


temang pag-ibig. Kayo ay bubunot sa kahon kung anong uri
ng pag-ibig ang magiging paksa ng inyong bubuuing tula. Ang
inyong tula ay binubuo lamang ng tatlong saknong na may
malayang taludturan. Gumamit ng mga salitang kadalasang
ginagamit ng mga kabataan sa kasalakuyan. Isulat ito sa
isang manila paper. Tatagal lamang ng sampung minuto ang
inyong pagbuo ng tula at pagkatapos ay babasahin ito ng inyong
napiling pangkat sa harap ng klase.

Narito ang pamantayan para sa inyong tulang gagawin.

PAMANTAYAN
KAUGNAYAN SA TEMA 25
KAANGKUPAN NG MGA 15
SALITA
KARIKTAN 10
PRESENTASYON 5 (Nagpresenta ang bawat pangkat)
KABUUAN 50 Tula Para sa Aking Mahal na Magulang
ni Saira
Ang inyong sampung minuto ay tapos na. Maaari niyo ng basahin sa
harap ang inyong tula.

 PANGKAT 1: Pag-ibig sa magulang
Napakahusay! Palakpakan ninyo ang bawat isa.

Tula para sa magulang

Akoy gumawa ng isang tulain


Para sa mga idolo kung tawagin
Sila ang nagpalaki at nagaruga sa akin
The best sa buhay ko na aking maituturing

Nang akoy isilang sa mundong ibabaw


Ngiti sa labi ng aking mga magulang
Parang akong isang anghel na nakahahalinang
pagmasadan
Kinasabikang hawakan ni ayaw pang bitawan

Nang akoy lumaki at magkaisip


Magagandang aral sa akin ay pinasasambit
Bawat letra at pangungusap ay aking isinasaisip
Upang kahit saan man ako naroon ay aking
mabitbit

Kayo ang dahilan ng aking paghinga


Ako ay lumaki sa inyong kalinga
Pag-ibig na wagas at napakadakila
Hinubog ang damdamin isip ko at diwa

Kaya’t nagpapasalamat ako sa aking mga magulang


Na nagsisikap magtrabaho umulan man o umaraw
Ano mang pagod at hirap ang kanilang maranasan
Mabuhay lang at maibigay ang aming mga
pangangailangan
 PANGKAT2: Pag-ibig sa espesyal na
tao

Pag-ibig ko sa kanya

Hindi mo ito mapipigilan


Sapagkat ito ay lumalaban
Isa itong makapangyarihan
Sumakop sa ating sanlibutan

Ikaw, ako't sila ay nagmamahalan


Kaya ang mga problema'y nalalabanan
Ito'y nakakapagpabago ninuman
Kahit ano pa kasama ng isang tao

Kapag nagmahal sila'y talagang totoo Sa kanila,


ito'y nakakapagpabago
Nawawala ang sakit at nagiging bago

F. PAGTATAYA (Evaluation)

Panuto: Suriin kung ang mahalagang pangyayari o


pangunahing kaisipang nakalahad sa ibaba ay taglay ng mga
saknong na iyong binasa. Lagyan ng tsek ( ) kung ang
kaisipan ay bahagi ng iyong binasa at ekis ( X) kung hindi.
Sagutan ito sa ikaapat na bahagi ng papel.

1. Ang pag-alala ni Balagtas sa masasayang sandalling


magkasama sila ng pinakamamahal niyang si Selya.
2. Ang pagpapakasal nila Balagtas at Selya.
3. Ang paglikha sa walang kamatayang awit bunga ng labis na
kalungkutan dahil sa kabiguan.
4. Ang sakit na nadama ni Balagtas dahil sa pagkawala ng
kaniyang pinakamamahal.
5. Ang pagkakaroon ng bagong iniibig ni Balagtas.

G.TAKDANG ARALIN:

Para sa inyong takdang-aralin magsaliksik


tungkol sa awit ng Florante at Laura “BABASA Sagot:
NIT0” At (5 ) puntos bawat tanong sagutan 1.
ang mga sumusunod na katanungan: 2. X
3.
Isulat sa ½ na papel (crozzwize)
4.

1. Saan inihalintulad ni Kiko ang tula? 5. X


2. Ano-anong mga paalala ni Kiko sa
magbabasa sa kanyang tula?

Para Kay Selya”

ni Francisco “Balagtas” Baltazar


1
Kung pagsaulan kong basahinsa isip

ang nangakaraang araw ng pag-ibig

may mahahagilap kayangnatititik

liban na kay Selyang namugadsa dibdib

2
Yaong Selyang lagingpinanganganiban,

baka makalimot sa pag-iibigan;

ang ikinalubog niring kapalaran

sa lubhang malalim nakaralitaan.

3
Makaligtaan ko kayang dibasahin,

nagdaang panahon ng Suyuan namin?

kaniyang pagsintang ginugol saakin

at pinuhunan kong pagod athilahil?


4
Lumipas ang araw na lubhangmatamis

at walang matira kundi ang pag-ibig,

tapat na pagsuyong lalagi sadibdib


hanggang sa libingan bangkayko’y maidlip.
5
Ngayong namamanglaw sapangungulila,

ang ginagawa kong pang-aliw sadusa,

nagdaang panaho’y inaalaala,

sa iyong larawa’y ninitangginhawa.


6
Sa larawang guhit ng sa sintangpinsel,

kusang inilimbag sa puso’tpanimdim

nag-iisang sanlang naiwan saakin,

at di mananakawmagpahanggang libing.
7
Ang kaluluwa ko’y kusangdumadalaw

sa lansanga’t nayong iyongniyapakan;

sa ilog Beata’t Hilom namababaw,

yaring aking puso’y laginglumiligaw.

PANGKAT 2
8
Di mamakailang mupo angpanimdim

sa puno ng manggang naraanannatin;

sa nagbiting bungang ibig mongpitasin,

ang ulilang sinta’y aking inaaliw.


9
Ang katauhan ko’y kusangnagtatalik

sa buntunghininga nang ikaw’ymay sakit,

himutok ko noo’y inaaringlangit,

paraiso naman ang may-tulongsilid.


10
Nililigaw ko ang iyong larawan

sa Makatang Ilog na kinalagian;

binabakas ko rin sa masayangdo’ngan,

yapak ng paa mo sa batongtuntungan.

11
Nagbabalik mandi’t paranghinahanap

dito ang panahong masayanglumipas:

na kung maliligo’y sa tubigaagap,

nang hindi abutin ng tabsing sadagat.

12
Parang naririnig ang lagi mongwika
“Tatlong araw na di nagtatanaw-tama,

”at sinasagot ko ng sabing maytuwa“

Sa isa katao’y marami anghanda.”


13
Anupa nga’t walang dinasisiyasat

Angpag-iisip ko sa tuwangkumupas;

sa kagugunita, luha’y lalagaslas,

sabay ang taghoy kong “O,nasawing palad!”

14
Nasaan si Selyang ligaya ngdibdib?

ang suyuan nami’y bakit dilumawig?

nahan ang panahong isa niyangtitig

ang siyang buhay ko, kaluluwa’tlangit?


15
PANGKAT 3 Bakit baga noong kami’ymaghiwalayay

di pa nakitil yaring abangbuhay?

kung gunitain ka’y akingkamatayan,

sa puso ko Selya’y di kamapaparam.


16
Itong di matiis na pagdaralita

nang dahil sa iyo, O nalayongtuwa

ang siyang umakay na ako’ytumula,

awitin ang buhay ng isangnaaba.


17
Selya’y talastas ko’t malabis naumid

mangmang ang musa ko’tmalumbay ang tinig;

di kinabahagya kung hindimalait,

palaring dinggin mo ang tainga’tisip.


18
Ito’y unang bukal ng bait kongkutad

na inihahandog sa mahal mongyapak;

tanggapin mo nawa kahitwalang lasap,

nagbuhat sa puso ng lingkod natapat.


19
Kung kasadlakan man ng pula’tpag-ayop

tubo ko’y dakila sa puhunangpagod;

kung binabasa mo’y isa manghimutok

ay alalahanin yaringnaghahandog.
20
Masasayang Nimfas sa lawa ngBai,
Sirenas, ang tinig ay kawili-wili,

kayo ngayo’y siyangpinipintakasi

ng lubhang mapanglaw na Musakong imbi.


21
Ahon sa dalata’t pampang nanagligid,

tonohan ng lira yaring abangawit

na nagsasalitang buhay ma’ymapatid,

tapat na pagsinta’y hangad nalumawig.


22
Ikaw na bulaklak niring dilidili,

Selyang sagisag mo’y

ang M.A.R.sa Birheng mag-ina’y

ipamintakasiang tapat mong lingkod na si F.B.

Sa Babasa Nito”

ni Francisco “Balagtas” Baltazar

1Salamat sa inyo, O nanasang irog,

kung halagahan mo itong aking pagod;

ang tula ma’y bukal ng bait na kapos,

pakikinabangan ng ibig tumarok.

2Kung sa biglang tingi’y bubot at masaklap,

palibahasa’y hilaw at mura ang balat;

ngunit kung namnamin ang sa lamang lasap,

masasarapan din ang babasang pantas.

PANGKAT ASUL. 3Di ko hinihinging pakamahalin mo,

tawana’t dustain ang abang tula ko;

gawin ang ibigi’t alpa’y nasa iyo

ay huwag mo lamang baguhin ang berso.

4Kung sa pagbasa mo’y may tulang malabo,

bago mo hatulang katkatin at liko,

pasuriin muna ang luwasa’t hulo,

at makikilalang malinaw at wasto.


PANGKAT DILAW. . 5Ang may tandang letra alinmang talata,

‘di mo mawatasa’t malalim na wika,

ang mata’y itingin sa dakong ibaba,

buong kahuluga’y mapag-uunawa.

6Hanggang dito ako, O nanasang pantas,

sa kay Sigesmundo’y huwag ding matulad;

Sa gayong katamis wikang masasarap

ay sa kababago ng tula’y umalat.

You might also like