You are on page 1of 9

Republic of the Philippines

Department of Education
Region IX, Zamboanga Peninsula
Division Of Zamboanga Sibugay
Field Office of Payao
BALIAN ELEMENTARY SCHOOL
Balian, Payao, Zamboanga Sibugay

Banghay Teacher ARNELYN D. PEREZ Grade Level FIVE


Aralin sa School Head VILMIE P. AMAGA Learning Area FILIPINO
Filipino 5 Date and Time Quarter Ikaapat na Markahan
I. LAYUNIN
a. Natutukoy ang apat na uri ng pangungusap.
b. Napapahalagahan ang apat na uri ng pangungusap.
c. Nakakagawa ng pangungusap gamit ang apat na uri nito.
Most Essential Learning Nagagamit ang iba’t ibang uri ng pangungusap sa pagsasalaysay ng
Competencies (MELCs) napakinggang balita (F5WG-IVa-13.1)
II. PAKSANG Gamit ng Iba’t Ibang Uri ng Pangungusap
ARALIN
Sanggunian Grade 5 Module Ikaapat na Markahan Ikalawang Linggo, Sariling Likha
Mga Kagamitan PowerPoint Presentations, Contextualized pictures, Visual Aids, Internet,
atbp.
Integrasyon ESP- Paggalang sa opinyon ng iba.
MATHEMATICS- Pagkilala ng numero at pagbibilang.
MAPEH AND EPP – Keeping the surrounding clean.
MAPEH – Uri ng Tempo ng Musika
ENGLISH- Following instructions
ICT
Pagpapahalaga Respeto at Pagtutulungan

III. PAMAMARAAN
Gawain ng mga
Gawain Ng Guro Anotasyon
Mag-aaral
A. Panimulang Gawain
(A-1)
1. Panalangin (This lesson goes across
Bago tayo magsimula sa ating klase, tumayo muna (Ang mga bata ay ESP)
ang lahat para sa ating panalangin. tumayo para sa (A-2)
panalangin) (This lesson goes across
2. Pagbati MAPEH)
(pagkanta sa routine song) KRA 1 Obj 1: Apply
knowledge of content
Kantahin natin ang kantang “Kumusta ka, within and across
kaibigan?” sa tempong Moderato. Kumusta ka, curriculum teaching areas
kaibigan?............... (PPST 1.1.2)
(This illustrates indicator
Maganda araw, mga bata! no. 1 Apply knowledge of
Magandang araw din content within and across
po sa inyo, Bb. curriculum teaching areas.)
- The teacher lets the
Arnelyn Perez. learners sing their
Kumusta kayo ngayong araw? routine song in a
Mabuti po, kami! moderate tempo.
Masaya akong marinig iyan!

1
Bago kayo umupo, tingnan niyo muna kung
nakahanay ba ang inyong mga upuan. Tingnan din Ginawa ng bata ang
kung may mga basura sa ilalim. Importante ang sinabi ng guro.
kalinisan sa ating kapaligiran dahil dito (A-2)
(This lesson goes across
nakasalalay ang ating kalusugan. MAPEH and EPP)
KRA 1 Obj 1: Apply
3. Pagtsetsek ng attendance knowledge of content
Sino ang hindi pumasok ng klase ngayon? within and across
curriculum teaching areas
Wala po, teacher. (PPST 1.1.2)
Mabuti iyan dapat laging pumasok dahil kahit (This illustrates indicator
isang beses ka lang lumiban sa klase malaki ng no. 1 Apply knowledge of
content within and across
kawalan ito sa iyo. Lalong-lalo na sa mga dapat curriculum teaching areas.)
mong matutunan. Naintindihan?
Opo, teacher.
4. Pagbabasa ng mga alintuntunin sa silid-
aralan
Bago tayo pupunta sa ating tatalakayin, gusto ko
munang ipapaalala sa inyo ang mga dapat sundin
sa ating klase.

1. Umupo nang maayos.


2. Makinig nang mabuti sa guro o kung sino ang
nagbibigay ng ideya tungkol sa aralin. (Following intructions)
3. Ipataas ang kanang kamay kung nais sumagot o (This lesson goes across
English)
magsalita. (This illustrates indicator
4. I-respeto ang isa’t-isa. no. 1 Apply knowledge of
content within and across
curriculum teaching areas.)

KRA 2 Obj 5: Managed


learner behavior
constructively by applying
positive and non-violet
discipline to ensure
learning-focused
environments. (PPST 2.6.2)
(This illustrates indicator
no. 5 Managed learner
behavior constructively by
applying positive and non-
violet discipline to ensure
5. Balik-Aral learning-focused
Basahin ang mga pangungusap na nagpapakita ng environments.)
sanhi at bunga. Pagkatapos, alamin kung ang - The teacher reminds
the learners each of the
nakasalungguhit na parirala ay ang sanhi o bunga classroom rules to
sa pamamagitan ng pagclick sa salita ng tamang Ginawa ang sinabi ng manage unwanted
sagot sa laptop gamit ang mouse. guro. behavior.

1. Sa pagsisikap nilang magkakapatid, lumago ang (A-5)


Negosyo ng kanilang pamilya. KRA 1 Obj 2: Used a
range of teaching
strategies that enhance
learner achievement in
2. Mabagal siyang kumilos kaya naiwan siya ng literacy and numeracy
kaniyang mga kasamahan. skills. (PPST 1.4.2)
(This illustrates indicator
no. 2 Uses a range of
Bunga teaching strategies that
3. Hindi siya nakapasok sa trabaho dahil sa enhances learner
achievement in literacy
malakas na ulan. and numeracy).
- The teacher let the
learners read the
sentences.
4. Umiyak ang bata nang agawan siya ng laruan ng Sanhi KRA 3 Obj. 9: Selected
kanyang mga kasamahan.
2
develop, organized, and
used appropriate teaching
and learning resources,
5. Nasugatan siya dahil nahawakan niya ang talim Sanhi including ICT to address
ng kutsilyo. learning goals. (PPST 4.5.2)
(This illustrates indicator
no. 8 Selected develop,
organized, and used
Bunga appropriate teaching and
6. Pagganyak learning resources,
including ICT to address
Mayroon akong apat na mga larawan dito. Gagawa learning goals).
kayo ng pangungusap ayon sa nakikita ninyo sa -The teacher let the
larawan. Sanhi learners manipulate the
computer by clicking
Mayroon akong dice dito at kung ano ang their answers on the
numerong lalabas yun ang larawan na gagawan laptop.
niyo ng pangungusap. Nainitindihan?

Nagsasabi Nagtatanong

Nag-uutos Nasurpresa
Opo, teacher.

Ginawa ang sinabi ng (A-6)


guro. (This lesson goes across
Mathematics)
KRA 1 Obj 1: Apply
1. Ang mga mag-aaral knowledge of content
ng ikalimang baiting within and across
ay nag-aaral. curriculum teaching areas
(PPST 1.1.2)
2. Ano ang ginagawa (This illustrates indicator
ng mga mag-aaral? no. 1 Apply knowledge of
3. Maari ba ninyong content within and across
linisin ang ating curriculum teaching areas.)

B. PAGMOMODELO plaza? KRA 1 Obj 2: Used a


Ngayon, ating tuklasin ang mga uri ng 4. Ang galing! Si range of teaching
Alexander ang nanalo strategies that enhance
pangungusap. learner achievement in
sa ginanap na SELG literacy and numeracy
Ang Pangungusap ay lipon ng mga salita na Election. skills. (PPST 1.4.2)
(This illustrates indicator
naglalahad ng buong diwa. no. 2 Uses a range of
teaching strategies that
Uri ng Pangungusap: Ang mga bata ay enhances learner
1. Pasalaysay - Nagbibigay ito ng impormasyon o nakikinig. achievement in literacy
and numeracy).
kaalaman. Nagtatapos sa tuldok. -The teacher let the
learners identify and
count the number shows
from the dice.
Halimbawa:
1. Nagtimpla ng kape si Tatay para kay Nanay.
2. Ang lamig ng panahon ngayong Enero.
3. Siya ay napakasipag na bata.

2. Patanong - Nagtatanong ito o humihiling ng


kasagutan. Nagtatapos sa tandang pananong (?).

Halimbawa:
1. Masama ba ang pakiramdam mo?
2. Natanggap mo ba ang text message ko kanina?

3
3. Nagawa mo na ba ang iyong takdang-aralin?

3. Pautos - Nag-uutos o nakikiusap ito.


Nagtatapos sa tuldok(.).

Halimbawa:
1. Pakibigay itong papel kay Binibining Melchor.
2. Ihanda mo na ang susuotin mo bukas.
3. Bigyan mo ako ng isang basong tubig.

4. Padamdam - Nagsasaad ito ng matinding


damdamin tulad ng tuwa,lungkot, pagkagulat, at
iba pa. Nagtatapos sa tandang padamdam (!).

Halimbawa:
1. Aba, hindi ako papayag!
2. Naku, ang bata ay nahulog!
3. Yehey, kami ang nanalo sa paligsahan!

Tandaan:
Bantas Uri ng Pangungusap

(.) Pasalaysay
tuldok

(?) Patanong
tandang tanong

(.) Pautos
tuldok

(!) padamdam
tandang padamdam

Naiintindihan ba Ninyo ang ating leksiyon?


Handa na ba kayo sa ating pangkatang gawain?

C. GINABAYANG PAGSASANAY
1. Pangkatang Gawain
Mayroong tatlong grupo para sa ating pangkatang
gawain. Ang pangalan ng bawat grupo ay hango sa
mga social media na ating ginagamit.

Sa inyong pangkatang gawain mayroong mga


alintuntunin na dapat ninyong sundin. Ating
basahin,

Mga alituntunin na dapat sundin sa paggawa ng


pangkatang gawain.
Opo, teacher.
1. Sundin nang mabuti ang panuto.
2. Gawin ang gawain ayon sa ibinigay na oras.
Opo, teacher.
3. Magtrabaho nang tahimik.
4. Ibalik sa lalagyan ang mga ginamit na
materyales.
5. Magtulungan at i-respeto ang bawat miyembro
ng grupo.

4
Ito ang rubriks sa pagbibigay ng marka sa inyong
pangkatang gawain.

RUBRIKS SA PANGKATANG GAWAIN


Rubriks sa Pagbibigay Marka Ang mga bata ay
Krayterya 5 puntos 4 puntos 3 puntos nakinig.
Isang 2 hanggang 3
Lahat ng
miyembro na miyembro
miyembro
Kooperasy ng grupo ng grupo ang
ng grupo ay
on ang hindi hindi
tumulong sa
tumulong tumulong sa
gawain.
sa gawain. gawain.
Natapos ang Natapos Natapos ang
gawain ang gawain gawain na
Kaagapan nang hindi sa lagpas sa
KRA 3 Obj. 9: Selected
pa natapos eksaktong ibinigay na
develop, organized, and
ang oras. oras. oras. used appropriate teaching
Lahat ng Mayroong 2 hanggang 3 and learning resources,
Kawastuha
sagot ay isang sagot na sagot ay including ICT to address
n
tama. na mali. mali. learning goals. (PPST 4.5.2)
(This illustrates indicator
no. 8 Selected develop,
organized, and used
Grupong Facebook appropriate teaching and
“AKO’Y KILALANIN” learning resources,
including ICT to address
Panuto: Tukuyin kung ang sumusunod na learning goals).
pangungusap ay pasalaysay, patanong, pautos o -The teacher tells the
padamdam. different social media.
1. Ang mga rebelde ay nagdudulot ng takot sa
KRA 2 Obj. 4: Managed
mamamayan. classroom structure to
2. Kaya ba nilang manakit ng mga inosenteng engage learners,
tao? individually or in groups, in
meaningful exploration,
3. Naku, maraming naapektuhan sa pangyayaring discovery and hand-on
ito! activities within a range of
4. Puwede bang tumulong ang mga mamamayan physical learning
environments. (PPST 2.3.2)
sa bagay na ito? (This illustrates indicator
5. Sino ang maaari nating hingan ng tulong upang no. 4 Managed classroom
matapos ang kaguluhang ito? structure to engage
learners, individually or in
Grupong Google groups, in meaningful
“AKO’Y KUMPLETUHIN” exploration, discovery and
Panuto: Isulat sa patlang ang angkop na panapos hand-on activities within a
na bantas sa hulihan ng bawat pangungusap. range of physical learning
environments.)
-The teacher gives
1. Nanood ka ba ng balita sa telebisyon kagabi enough space for the
____ learners to work freely
in a group activity.
2. Magsipilyo ka muna bago ka matulog _____
3. Wow, napakasarap ng luto mo _____ (Rubrics)
4. Nakopya mo ba ang takdang-aralin sa pisara (This lesson goes across
Mathematics)
_____ (This illustrates indicator
5. Hoy, bawal magtapon ng basura diyan _____ no. 1 Apply knowledge of
content within and across
curriculum teaching areas.)
Grupong Instagram -The teacher let the
“KAPARES KO’Y HANAPIN MO” learners count the
Panuto: Pagtambalin ang mga pangungusap sa points they’ll get in the
Hanay A. papunta sa uri ng pangungusap sa guided practice.
Hanay B.

Hanay A.
1. Ang mga rebelde ay nagdudulot ng takot sa
mamamayan.
5
2. Kaya ba nilang manakit ng mga inosenteng tao?
3. Naku, maraming naapektuhan sa pangyayaring
ito!
4. Puwede bang tumulong ang mga mamamayan
sa bagay na ito?
5. Sino ang maaari nating hingan ng tulong upang
matapos ang kaguluhang ito? (Pangkatang Gawain)
Hanay B. KRA 2 Obj. 6: Used
differentiated,
 Pasalaysasay developmentally
 Patanong appropriate learning
experiences to address
 Pautos learners’ gender, needs,
 Padamdam strengths, interests, and
Ano-anu ang iba’t-ibang uri ng pangungusap? experiences (PPST 3.1.2)
(This illustrates indicator
no. 6 Uses differentiated,
developmentally
Magaling! appropriate learning
experiences to address
learners’ gender, needs,
“Ang gulay at prutas ay mainam sa ating strengths, interests, and
katawan.” Anong uri ng pangungusap ito? experiences).
-The teacher uses
differentiated activities
Magaling! Bakit mo nasabing ito ay pasalaysay? for the guided practice.

Magaling!

Mahalaga bang malaman ang iba’t-ibang uri ng


pangungusap sa pang-araw-araw na pamumuhay?

Bakit?

Magaling!
Ang iba’t-ibang uri ng
pangungusap ay
D. Indibidwal na Pagsasanay pasalaysay, patanong,
Tingnan natin kung naiintidihan ninyo ang ating pautos, at padamdam.
leksyon sa pamamagitan ng pagsagot sa aking
ibibigay na gawain. Ito ay pasalaysay.

Panuto: Tukuyin kung ang ibinigay na


pangungusap ay Pasalaysay, Patanong, Pautos o
Padamdam. Ito ay pasalaysay dahil
1. Nawalan ng kuryente sa Barangay Ligtasan. nagsasabi ito ng
2. Ang dilim! impormasyon at
3. Pakikuha ang mga kandila at posporo sa kusina. nagtatapos sa tuldok.
4. Alam mo ba kung nasaan ang flashlight?
5. Aray, inapakan mo ang paa ko!

Oo, teacher.
6
Mahalaga ang iba't-
IV. PAGTATAYA ibang uri ng
Panuto: Piliin ang titik ng wastong sagot. Bilugan pangungusap dahil
lamang ito. nakakatulong itong
1. Paano kaya tayo makakatulong sa kanila? maunawaan ang ating
a. Pasalaysay sinasabi sa pang-araw-
b. Patanong araw na
c. Pautos komunikasyon.
d. Padamdam
2. Magaan sa bulsa!
a. Pasalaysay
b. Patanong
c. Pautos Ginawa ang sinabi ng
d. Padamdam guro.
3. Pakibili mo nga ako ng malalaking bayabas?
a. Pasalaysay
b. Patanong
c. Pautos
d. Padamdam
4. Ang Balian Elementary School ay mayroong
151 na mag-aaral.
a. Pasalaysay
b. Patanong
c. Pautos
d. Padamdam
5. Nakakatulong ba ang iba’t-ibang uri ng
pangungusap sa ating pang-araw-araw na
komunikasyon? Paano?
a. Oo, dahil ito ay nakakatulong na
maunawaan ang sinasabi ng ibang tao. KRA 1 Obj 3: Applied a
b. Hindi, dahil ito ang dahilan ng range of teaching
strategies to develop
panghuhusga ng ibang tao. critical and creative
c. Oo, dahil ito ay nag-uugat ng thinking, as well as other
kayabangan ng isang tao. Ginawa ang sinabi ng higher order thinking skills.
(PPST 1.5.2)
d. Hindi, dahil ito ay nagdudulot ng hindi guro.
pagkakaunawaan ng ibang tao. (This illustrates indicator
no. 3 Applied a range of
teaching strategies to
V. TAKDANG-ARALIN develop critical and
Panuto: Sumulat ng pangungusap gamit ang iba’t creative thinking, as well
ibang uri nito na naglalahad ng iyong karanasan sa as other higher order
thinking skills.)
pang-araw-araw na gawain. -The teacher uses HOTS
questions to develop the
learners’ critical
thinking skills.

KRA 4 Obj 10: Designed,


selected, organized and
used diagnostic, formative
and summative
assessment strategies
consistent with curriculum
requirements. (PPST 5.1.2)

(This illustrates indicator


no. 9 Designed, selected,
organized and used
diagnostic, formative and

7
summative assessment
strategies consistent with
curriculum requirements.)

KRA 4 Obj 10: Designed,


selected, organized and
used diagnostic, formative
and summative
assessment strategies
consistent with curriculum
requirements. (PPST 5.1.2)

(This illustrates indicator


no. 9 Designed, selected,
organized and used
diagnostic, formative and
summative assessment
strategies consistent with
curriculum requirements.)

VI. MGA TALA


VII. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking naranasan


na solusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
8
kapwa ko guro?

Iniwasto ni:
Inihanda ni:

VILMIE P. AMAGA
ARNELYN D. PEREZ TIC
T-I

You might also like