You are on page 1of 12

1

BANGHAY
ARALIN para Abril 7, 2024 (Linggo) Online
sa PAKITANG
TURO

Komento

Filipino
Baitang 7
Complete header: Ikaapat na Markahan
● subject Pia Allyson Colett B. Ruiz

● grade level

● quarter

● name

● picture

Naipamamalas ng mga mag-aaral ang kasanayang komunikatibo,


pagiging malikhain, at kritikal na pag-unawa at pagsusuri ng Obra
Pamantayang
Maestra – Ibong Adarna para sa paghubog ng kaakuhan at
Pangnilalaman
pagpapahalagang Pilipino, at pagbuo ng mga teksto sa iba’t ibang
paraan (multimodal) para sa tiyak na layunin, pagpapakahulugan, at
target na babasa o awdiyens.
Nakabubuo ng iskrip para sa shadow play tungkol sa mahahalagang
Pamantayan sa pangyayari sa Ibong Adarna na maiuugnay sa pagiging Pilipino na
Pagganap isinasaalang-alang ang mga elemento ng biswal at multimodal na
may paglalapat ng kasanayang komunikatibo at etikal na kasanayan
at pananagutan.
Nakabubuo ng iskrip para sa pagtatanghal ng isang puppet shadow
play tungkol sa mahahalagang pangyayari sa Ibong Adarna na
Kasanayang
maiuugnay sa pagiging Pilipino:
Pampagkatuto
(a) Nakapipili ng mahahalagang pangyayari sa Ibong Adarna na
maiuugnay sa pagiging Pilipino.
Mga Layunin Sa pagtatapos ng klase, ang mga mag-aaral ay inaasahan na:

Nakabubuo ng a. Pangkabatiran:
iskrip para sa Nakapipili ng mahahalagang pangyayari sa Ibong Adarna na
2

pagtatanghal ng maiuugnay sa pagiging Pilipino;


isang puppet
shadow play tungkol b. Pandamdamin: (Nasyonalismo)
sa mahahalagang nakakakilala ng mga pag-uugali at gawaing nagpapakita ng
pangyayari sa Ibong
nasyonalismo; at
Adarna na
maiuugnay sa
pagiging Pilipino: c. Saykomotor:
nakabubuo ng isang iskrip mula sa mahahalagang pangyayari sa
(a) Nakapipili ng Ibong Adarna na maiiugnay sa pagiging Pilipino.
mahahalagang
pangyayari sa Ibong
Adarna na
maiuugnay sa
pagiging Pilipino.

Paksa
Mahahalagang Pangyayari sa Ibong Adarna na Maiuugnay sa
Nakabubuo ng Pagiging Pilipino
iskrip para sa
pagtatanghal ng
isang puppet
shadow play tungkol
sa mahahalagang
pangyayari sa Ibong
Adarna na
maiuugnay sa
pagiging Pilipino:

(a) Nakapipili ng
mahahalagang
pangyayari sa Ibong
Adarna na
maiuugnay sa
pagiging Pilipino.

Pagpapahalaga
Nasyonalismo
b. Pandamdamin: (Politikal)
(Nasyonalismo)
Nakakakilala ng
mga pag-uugali at
gawaing
nagpapakita ng
nasyonalismo; at

Konsepto ng Ang nasyonalismo ay makikita sa aralin sa pamamagitan ng pagpili


Pagpapahalaga: ng mahahalagang pangyayari mula sa Ibong Adarna na maiuugnay
(Explain in 2 to
3

3 short sentences to sa pagiging Pilipino. Sa pag-uugnay lumalabas ang kaalaman ng


answer the isang mag-aaral sa kanyang bansa. Sa ganito ring paraan makikita
question: How is ang pagiging makabayan ng bawat mag-aaral at kung paano nila
this value related to isinasabuhay ang pagiging Pilipino.
the topic?)

Estratehiya sa ● Value-Judgement Questions


Integrasyon ng
Pagpapahalaga

Phase of the LP for Pagsusuri


the actual values
integration

Sanggunian
Aralin 2 IBONG ADARNA. (n.d.). pdfcoffee.
https://pdfcoffee.com/daily-lesson-plan-aralin-2-ibong-
adarna-pdf-free.html

Buod ng ibong adarna kabanata 1-1717. (n.d.). Youtube.


https://youtube.com/playlist?
list=PL9pJgK7fZhYYzQEfhpoq0u4p6Ng05aT-
J&si=jTl7tLGp639DMY6t

Ibong Adarna Kabanata 6-15. (2021, April 12). YouTube.


https://www.youtube.com/watch?v=gAvwr4GhQpU

Ibong Adarna Buod ng Bawat Kabanata 1-46 (with


Talasalitaan). (n.d.). Pinoy Collection.
https://pinoycollection.com/ibong-adarna-buod/

Ikaapat Na Markahan Filipino Grade 7 Lesson Plan


Worksheets. (n.d.). Teacher Worksheets. Retrieved
February 27, 2024, from
https://teacherworksheets.co.uk/sheets/ikaapat-na-
markahan-filipino-grade-7-lesson-plan
4

Filipino 7 Ikaapat na Markahan – Modyul 2 IBONG ADARNA:


PANAWAGAN NG MAY AKDA (SAKNONG 1 – 170) |
Grade 7 Modules. (2021, May 28). Grade 7 Modules.
Retrieved March 7, 2024, from
https://grade7.modyul.online/filipino-7-ikaapat-na-
markahan-modyul-2-ibong-adarna-panawagan-ng-
may-akda-saknong-1-170/

Teknolohikal na Kagamitan
● Canva
● Quiz
● Jamboard
Mga Kagamitan ● Typeform

PHASES OF THE
LESSON PLAN based Feedback
on the subject assigned to
you

Panuto: Ang mga mag-aaral magbibigay ng sariling kaalaman


tungkol sa larawan ng Ibong Adarna.

I. Pamamara
n

A. Panlinang
na Gawain
5

B. Pangunahi Integrasyon sa Teknolohiya: Quiz.com


ng Gawain
Link: https://quiz.com/274644/

UGALING LARAWAN

Panuto: Ibigay ang angkop na katangian mula sa mga larawan at


deskripsyon nito.

O, Birheng kaibig-ibig
Ina naming nasa langit
Liwanagin yaring isip
nang sa layo’y di malihis.

“Ama ko’y iyong tulutan


ang bunso mo’y magpaalam,
ako ang hahanap naman
ng iyo pong kagamutan.”

Sa lalagya’y dinukot na
yaong tinapay na dala,
iniabot nang masaya
sa matandang nagdurusa.

“Hindi ko po mababatang
sa aki’y malayo sila
6

kaya po ibigay mo na
ang patawad sa kanila.”

INAASAHANG SAGOT
1. Madasalin
2. Marespeto
3. Matulungin
4. Mapagpatawad

Pinagkuhanan ng mga Larawan: https://youtube.com/playlist?


list=PLiyC3ODSVCwymerjkAw_9RU5W7q4Tuiou&feature=share
d

C.***Pags
usuri

b. Pandamdamin: C-A-B Pamprosesong Tanong Inaasahang Sagot


(Nasyonalismo)
Nakakakilala ng C 1. Ano ang mga Madasalin po,
mga pag-uugali at katangian marespeto,
gawaing lumabas sa matulungin at tsaka
nagpapakita ng gawain? mapagpatawad po.
nasyonalismo; at
C 2. Ang mga Opo, dahil tayo po
katangian o ay tinuturuan ng mga
pagpapahalaga mabuting kaugalian
bang ito ay na ito
itinataglay mo
bilang
Pilipino?
Ipaliwanag.

A 3. Bilang isang Opo, tulad po sa


mag-aaral, pagiging madasalin,
itinataglay mo palagi po akong
rin ba ang mga nagdadasal mula pag
pagpapahalaga gising sa umaga
ng ito? hanggang sa bago
Patunayan matulog sa gabi.

A 4. Sa iyong Opo, upang


palagay, dapat magkaroon ng
bang tinataglay maayos na
ng isang pagsasamahan ang
mamamayang bawat mamamayang
7

Pilipino ang Pilipino.


mga
pagpapahalaga
ng ito? Bakit

A 5. Ano sa tingin Magkakaroon po ng


mo ang mabuting ugnayan
kabutihang ang bawat tao.
dulot kapag
ang mga
pagpapahalaga
ng ito ay
itinataglay ng
isang Pilipino?

A 6. Anong Pagmamahal po sa
pagpapahalaga bayan o
mayroon ang nasyonalismo
isang tao, kung
isnasabuhay
niya ang mga
ito hindi
lamang sa
sarili, kundi
para a bayan?

B 7. Ano-ano ang Pagtulong po sa


iba pang kapwa at mga
paraan ng nangangailangan at
pagpapakita ng pakikiisa po sa mga
pagmamahal gawain ng barangay
sa bayan?
D. Pagtatalakay Integrasyon sa Teknolohiya: Canva

Link:
https://www.canva.com/design/DAF_v8aTWkE/
dh_x4V9VSYNmTPysCFsqkg/edit?
utm_content=DAF_v8aTWkE&utm_campaign=designshare&utm_
medium=link2&utm_source=sharebutton
8

Pagbasa ng mga buod ng kabanata ng Ibong Adarna


Panuto: Ang klase ay babasahin ang buod ng dalawang
kabanatang ibibigay ng guro at susuriin ang katangian ng
tauhan sa bawat kabanata.

Kabanata 6 at 7
Kabanata 6: Ang Ermitanyo (Saknong 141 – 198)
Nanglimos kay Don Juan ang leprosong matanda at
ibinigay ang nag-iisang tirang tinapay.

Sa wakas ay nadatal na ni Don Juan ang puno at


muntik nang makalimutan ang bilin ng matanda dahil
sa ganda ng puno.

Nakarating ang prinsipe sa dampa at napansin ng


tinapay na ibinigay niya sa leprosong matanda.

Nalaman niya na engkantado ang ibong adarna. Sa


gabi lang ito masisilayan. Pitong beses iyong
umaawit habang nagpapalit ng kulay ng balahibo ng
makapito ring ulit.

Sa oras na umawit na ang ibon ay susugatan niya ang


kanyang palad at pipigaan ng dayap upang hindi
makatulog. Ipinagkaloob ng ermitanyo kay Don Juan
ang sintas na Ginto upang gamitin sa paghuli ng
mahiwagang ibon.

Kabanata 7: Ang Mahiwagang Ibong Adarna


(Saknong 199 – 215)
Pagdating ni Don Juan sa puno ng Piedras Platas,
wala siyang natagpuang ibon kaya matiyaga nalang
siyang naghintay sa pagbabalik niyon.

Malalim na ang gabi at sa wakas dumating na ang


Ibong Adarna. Nagsimula na itong umawit kasabay
ng pagpapalit ng kulay ng balahibo nito.
9

Dahil sa mahimig na awit ng ibon, dinapuan siya ng


antok at muntikan nang makatulog. Upang maiwasan
na maging bato, sinugatan niya ang kanyang palad
gamit ang labaha at pinigaan ito ng dayap.

Dumumi ang ibon ngunit iniwasan ito ng Prinsipe.


Nakatulog na ang ibon ngunit dilat ang dalawang
mata at nakabuka ang malabay na pakpak nito.

Agad naman itong hinuli ng Prinsipe at ikinulong sa


hawla at dinala ito sa dampa ng ermitanyo.

Pamprosesong Tanong
1. Sino ang pangunahing tauhan sa dalawang kabanata?
2. Ano ang mga mabuting katangian ng pangunahing
tauhan?
3. Anu-ano ang mga katangian sa akda na maiuugnay
mo sa pagiging Pilipino?
4. Alin sa mga kabanatang ito ang nagpapakita ng
pagiging isang Pilipino? Ipaliwanag.
5. Sa iyong palagay, mahalaga ba ang mga katangian na
ito sa pagiging isang Pilipino? Bakit?
6. Sa iyong sariling karanasan, ano-ano ang mga
katangian na mayroon sa mga kabanata na
Integrasyon sa Teknolohiya: Jamboard
E. Gawaing
Pagpapayaman Link:
https://jamboard.google.com/d/1h9szYAp-
PnO1enlFQ4hWfk1cvto3NpLOdLEeEAHSeGg/edit?usp=sharing

Paggawa ng Iskrip

Panuto: Ang klase ay gagawa ng iskrip mula sa dalawang larawan


na may deskripsyon na ibibigay ng guro, na nagpapakita ng
katangian ng pagiging Pilipino. Bibigyan lamang ang klase ng 3
minuto sa pagbuo ng iskrip.
10

Pinagkuhanan ng mga Larawan: https://youtube.com/playlist?


list=PLiyC3ODSVCwymerjkAw_9RU5W7q4Tuiou&feature=share
d

Rubriks sa Gawain:

Pamantaya Napakahus Mahusay Kailangan Mark


n ay ng a
Pagpapabu
(3) (2) ti
(1)

Organisasy Napakahusa Mahusay na Kailangang


on ng y na nilagay nilagay ang pagbutihin
Pangyayari ang kaisipang ang
kaisipang nakapaloob kaisipang
nakapaloob sa iskrip. nakapaloob
sa iskrip. sa iskrip.

Nilalaman Maayos ang Hindi Hindi


nilalaman gaanong maayos ang
ng iskrip na maayos ang iskrip at
naaayon sa iskrip at hindi
ibinigay na hindi naaayon sa
paksa. masyadong ibinigay na
naaayon sa paksa.
ibinigay na
paksa.

Gamit ng Ang mga Ang mga Ang mga


Salita salitang salitang salitang
ginamit sa ginamit ay ginamit ay
11

iskrip ay hindi hindi


naaayon sa gaanong angkop sa
ibinigay na angkop sa ibinigay na
paksa. ibinigay na paksa.
paksa.

Pagkamalik Gumamit ng Pangkarani Hindi


hain kakaibang wang angkop at
pamamaraan pamamaraan gumamit ng
sa paggawa ang ginamit pamamaraan
ng iskrip. sa pagbuo ng iba sa
ng iskrip. pagbuo ng
iskrip.

V. Ebalwasyon Integrasyon sa Teknolohiya: Typeform


Link:
https://x7r7nzelse2.typeform.com/to/UtIR912y

Panuto: Basahin at unawain ang mga pangungusap. Piliin at isulat


ang tamang sagot.

1. Ano ang mahiwagang engkatado na dadakipin ni Don Juan?


a. Ibong Adarna
b. Leproso
c. Ermitanyo
d. Don Pedro

2. Anong mabuting katangian ang ipinakita ni Don Juan sa


matandang Ermitanyo?
a. Magalang
b. Mapagpasensya
c. Matulungin
d. Mapagpatawad

3. Ano ang ipinagkaloob ng Ermitanyo kay Don Juan?


a. Tinapay
b. Sintas na Ginto
c. Bato
d. Dayap

4. Anong katangian ang ipinakita ng Ermitanyo at ni Don Juan


sa isa’t-isa?
a. Pagmamahalan
b. Pagpapasensya
12

c. Pagpapatawad
d. Pagtutulungan
5. Ano ang pangalan ng puno kung saan matatagpuan ang
mahiwagang engkantado?
a. Tabor
b. Albanya
c. Berbanya
d. Piedras Platas

Tamang Sagot:
1. A
2. C
3. B

Panuto: Gumawa ng graphic organizer tungkol sa mga katangiang


makikita sa akdang Ibong Adarna na maiuugnay sa pagiging
Pilipino. Gawing gabay ang halimbawa ng guro.

VI. Takdang
Aralin

Name: Pia Allyson Colett B. Ruiz


Year and Section: III-11
Date & Time Submitted: March 22, 2024 (12:00 PM)

You might also like