You are on page 1of 6

MASUSING BANGHAY ARALIN

FILIPINO 8
MAY 9, 2019

I. LAYUNIN :
Pagkatapos ng talakayan ang mga mag-aaral ay inaasahang:
A. malalaman ang kahulugan ng mga sangkap ng maikling kwento
B. makapagbahagi ng kahalagahan sa bawat sangkap ng maikling kwento sa klase
C. makagawa ng repleksyon tungkol sa mga sangkap ng maikling kwento.

II. PAKSANG ARALIN :


PAKSA : Sangkap ng Maikling Kwento
SANGGUNIAN : http://solomonannkristy.blogspot.com/2015/08/sa-bagong-paraiso-ni-
efren-abueg.html
http://magbasanatayo.blogspot.com/2010/05/walang-panginoon-ni-deogracias-rosario.html
https://www.slideshare.net/rosemelyn/maikling-kwento
KAGAMITAN : hand-out ng maikling kwento ( Sa Bagong Paraiso ni Efren
Aburg at Walang Panginoon ni Deogracias A. Rosario), Video Media, Audio Media at
Graphic Organizer
PAMAMARAAN : 4a's Approach

III. KAHALAGAHAN AT KAKAYAHAN :


Kooperasyon, Pag-unawa at Kaalaman.

IV. PAMAMARAAN NG PAGTUTURO


Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Paghahanda
Magandang Umaga mga bata!

Magandang Umaga din po Ma'am!


Pamunuan mo ang pambungad panalangin.

Opo, Ma'am.
Sa ngalan ng Ama, ng Anak ng Espiritu
Santo. Amen.
Mahal na Panginoon, maraming salamat sa
araw na ipinagkaloob mo sa amin. Tulungan
niyo po kami sa aming pag-aaral at iligtas
niyo po ang bawat isa sa amin sa anumang
panganib na aming dadanasin sa araw-araw.
Amen.
Magsiupo na ang lahat.
Maraming Salamat po!

Bago ang lahat sino ang liban sa araw na ito?


Wala po!

B. Pagganyak
Ngayong umaga mga bata ay mayroon akong isang
music video clip na inihanda sa inyo. Pakinggan at
namnamin niyo ang mensahe na sinasabi ng kanta.
https://www.youtube.com/watch?v=A-vES-vPUj0 Ang mga mag-aaral ay tahimik na nanunuod
ng music video clip.

Pagkatapos niyong mapanuod ang music video, para sa


inyo tungkol saan ang inyong napanuod? Ang music video po na aming napanuod ay
tungkol sa pag-ibig.

Ano naman ang masasabi niyo sa inyong napanuod? Masasabi ko po na tungkol sa pag-ibig ang
music video na aming napanuod masasabi ko
rin na handa siyang magtiis parasa taong
pinakamamahal niya.

Tama, bukod duon ano sinasabi o mensahe ng kantang


inyong napanuod at napakinggan? Ma’am, ang menahe po nung kantang aming
napunod at napakinggan ay para sa akin
handang masaktan yung taong nagmamahal
para sa kanyang taong mahal niya at handa
rin siyang maghintay para ditto at palagi
dinsiyang nandiyan para sa taong mahal
niya.
Tama! Ngayon naman ay may ipapakinig ako sa inyo
na maikling kwento na pinamagatang "Sa Bagong
Paraiso" ni Efren Abueg.

1. AKTIBIDAD/GAWAIN
Dito sa ipapakinig kong maikling kwento sa inyo
gusto kong unawain niyong mabuti ang kwento dahil
mamaya ay may pagsusuri tayong gagawin pagkatapos
niyong mapakinggan ang inihanda kong kwento para sa
inyo.
Ang mga mag-aaral ay tahimik na nakikinig
sa kwwentong inihanda ng guro.

2. ANALISIS/ PAGSUSURI
Ngayon, matapos niyong mapakinggan ang kwento,
tungkol saan ang ang napakinggan niyong kwento.

Ang kwentong ito ay tungkol sa dalawang


magkababata na sa simula’y mga walong
taong gulang na ay itinuturing na paraiso ang
malawak na dalampasigan. Ang masasabing
lahat ng mga dapat gawin ng isang bata ay
kanilang ginawa.
SA BAGONG PARAISO
NI : EFREN ABUEG

sino-sino ang mga tungkol sa kwentong Sa


pangunahing tauhan sa Bagong Paraiso kalian
nagkaroon ng tunggalian o ano-ano ang mga nagging
kwento? kasukdulan ng kwento?
suliranin sa kwento?

 Ariel nagkaroon lamang ng tunggalian sa


 Cleofe kwento noong sila’y naghiwalay. dahil sa Noong sila’y nagtanan at
 Mga hinadlangan sila ng kanilang mga tumira lamang sa lugar
maguulang magulang na mag-aral na lamang muna na kung saan tanging
silang dalawa. sila lamang ang
nakakaalam.

noong nagdadalang tao.


makikita doon na
nagbunga ang kanilang
sariling desisyon sa
buhay.

masasabi kop o namali ang


kanilang desisyon dahil
hhindi po nila
pinahalagahan ang kanilang
pag-aaral at payo ng
kanilang mga magulang.

Mahusay mga bata !

3. ABSTRAKSYON/PAGHAHALAW

Ngayon mga bata ang talakayan natin ngayong araw


na ito ay patungkol sa mga Sangkap ng Maikling
Kwento. Kanina palang sa inyong pagbabahagi tungkol
sa inyong napakinggan ay nakapagbahagi na kayo ng
mga ilang sangkap ng maikling kwento.
Bago ang lahat, ano nga muna ulit ang maikling
kwento?

Tama! Ngayon ay dadako na tayo sa sangkap ng


maikling kwento.
Tatawag ako ng ilan sa inyo at magbibigay ng
kahulugan ng mga sangkap ng maikling kwento.

Ma'am ang maikling kwento po ay isang


maigsing sanaysay hinggil sa isang
mahalagang pangyayaring kinasasangkutan
ng isa o iilang tauhan at may iisang
kakintalan o impresyon lamang.
SANGKAP NG MAIKLING KWENTO

TAUHAN TAGPUAN BANGHAY TUNGGALIA


ito ang mga Tumutukoy ito tumuyukoy sa N- ito ay KASUKDULA WAKAS-
pangunahing sa lugar o pagkakasunod tumutukaoy sa N- Tinatawag na
tauhan kung pinangyarihan sunod ng mga paglalbanan ng pinakamasidhing trahedya kapag
kanino ng kwento. pangyayari. pangunahing pananabik ang ang tunggalian
nakasentro ang tauhan at ng madarama ng ay humahantong
mga pangyayari. sumasalungat sa mga mambabasa sa pagkabigong
kanya. sa bahaging it layunin.

Mahusay mga bata!

Gaano kahalaga ang mga sangkap ng maikling kwento


na ating tinalakay sa pagbuo ng isang kwento?

Ma’am napakahalaga po ng mga sangkap


para sa pagbuo ng isang kwento dahil hindi
naman magiging kawili-wiling basahin ang
isang kwento kung wala itong pamantayan sa
Napakahalaga talaga ng mga sangkap nito dahil minsan pagbuo ng isang kwento.
para sa mga indibidwal ay nagbibigay ito ng
inspirasyon at nagbibigay aliw sa mga manonuod o
mambabasa dahil mas pormal ang kwento kapag ito ay
maganda ang daloy o pagkakasunod-sunod nito.

4. APLIKASYON/ PAGLALAPAT
Ngayon ay ipapangkat ko kayo sa (3) na grupo at
bibigyan ko kayo ng isang kwento na may
pinamagatang “WALANG PANGINOON” ni
Deogracias A. Rosario. Ibabahagi niyo ito sa harap
pagkatapos niyong pag-usapan ng inyong grupo ang
tungkol sa kwento. Kasama nito ay isusulat niyo sa
isang buong papel ang mga tauhan, tagpuan, banghay,
tunggalian, kasukdulan at wakas ng kwento at bibigyan
niyo rin ito ng repleksyon ng inyong grupo pagkatapos
niyong maipamalas sa unahan.

Ang mga mag-aaral ay kanya-kanyang


pumunta sa kani-kanilang pangkat.
Naunawaan ba mga bata?

Opo, Ma’am !

ASSESTMENT/ PAGTATAYA

I. Panuto : Ibigay ang tamang kasagutan at


isulat lamang sa patlang ang inyong
sagot.Isulat sa isang buong papel.

________1. Isang masining na anyo ng panitikan. Ito’y


isang maigsing sanaysay hinggil sa isang mahalagang
pangyayaring kinasangkutan ng isang tauhan.
________2. Dito nakasentro ang pangyayari ng isang
kwento.
________3. Ito ang lugar kung saan naganap o
pinagganapan ng kwento.
_______4. Ito ang pagkakasunod-sunod ng pangyayari
sa kwento.
________5. Ito ang matinding labanan ng mga
pangunahing tauhan at sumasalungat sa kanila.
________6. Ito ang pinakamataas na uri ng
kjapanabikan.
________7. Ito ang tinatawag na trahedya.
________8. Siya ang Ama ng Maikling Kwento
________9. Siya ang may akda sa Bagong Paraiso.a
10. Ano ang inyong maipapahiwatig na nadaram sa
kwentong Sa Bagong Paraiso?

Sagot :
1.Maikling Kwento
2. Tauhan
3. Tagpuan
4. banghay
5. Tunggalian
6.Kasukdulan
7. Wakas
8. Deogracias A. Rosario
9. Efren Abueg
10. ang kwento ay napapanahon at
tumutukoy sa mga pangunahing nagiging
problema ng mga kabataan. Malaki ang parte
ng mga magulang sa edad na ito ng mga
kabataan sapagkat sa panahong ito
nagsisimulang mailto at magiging mapusok
ang mga kabataan ng dahil sa mga
pagbabagong nangyayari sa kanila, pisikal
man o intelektuwal. Gayunpaman,
kinakailangang malawak at pang-unawa at
paggabay sa kanila.
II. Gumawa ng sariling repleksyon Sa Bagong
Paraiso na nakapokus lamang sa anim na
sangkap ng maikling kwento.

ASSIGNMENT / TAKDANG-ARALIN
Magsaliksik ng isang maikling kwento na gusting-
gusto niyo at gumawa kayo ng sarili niyong buod.
Isulat lamang ito sa isang buong papel.

Inihanda ni:
JOMAECA A. BALANTA
2C- FILIPINO

You might also like