You are on page 1of 7

School: Grade Level: IV

GRADES 1 to 12 Teacher: File created by Sir BIENVINIDO C. CRUZ JR Learning Area: MAPEH
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: FEBRUARY 11 – 15, 2019 (WEEK 5) Quarter: 4th QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman The learner demonstrates The learner applies the intricate The learner demonstrates The learner demonstrates The learner demonstrates
understanding of concepts procedures in tie-dyeing in clothes understanding of understanding of understanding of safety
pertaining to texture in music. or t-shirts and compares them with participation and participation and guidelines during
one another. assessment of physical assessment of physical disasters, and emergency and other
activity and physical activity and physical high risk situations.
fitness. fitness.
B. Pamantayan sa Pagganap The learner sings two- parts The learner researches and The learner participates and assesses The learner participates and The learner practices safety measures
rounds and partner songs with differentiates textile traditions. performance in physical assesses during disasters and
others. activities. performance in physical emergency situations.
activities.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto MU4TX-IVe-3 A4EL-IVb PE4RD-IVb-2 PE4RD-IVb-2 H4IS-IVb-d-29


( Isulat ang code sa bawat kasanayan) Natutukoy ang descant ng awitin 1. Naipapakita at natutukoy ang 1. Naiisa-isa ang mga katawagan sa 1. Naiisa-isa ang mga katawagan sa a. Nakapagpapakita ng mga angkop at
sa pamamagitan ng pakikinig pagkakatulad at pagkakaibang sayaw. sayaw. nararapat na tugon bago, tuwing
at pagbabasa disenyo sa paglalala. 2. Nasusuri ang pagganap ng mga 2. Nasusuri ang pagganap ng mga at pagkatapos ng anumang kalamidad o
2. Nakagagawa ng pot holder sa mag-aaral sa mga pangunahing mag-aaral sa mga pangunahing sakuna, at kagipitan
pamamagitan ng paglalala. hakbang. hakbang. b. Nakapagbibigay ng mungkahi at
3. Naibabahagi ang sariling talento 3. Naipakikita ang kamalayan sa 3. Naipakikita ang kamalayan sa paraan upang makaiwas sa hindi
sa paglalala at paggawa kahalagahan ng sayaw. kahalagahan ng sayaw. mabuting dulot ng mga sakuna at
ng mga bagay na kapaki-pakinabang kalamidad
c. Natutukoy ang mga mabuting
maidudulot ng maagap at maagang
paghahanda
sa pagdating ng anumang kalamidad o
sakuna, at kagipitan
Pagtukoy sa descant Kulay Ba-Ingles Ba-Ingles Sa Panahon ng Kalamidad, Sakuna at
II. NILALAMAN Ritmo/Pag-uulit balanse, koordinasyon, at flexibility balanse, koordinasyon, at flexibility Kagipitan
( Subject Matter)
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa 169- 172 321-324 75- 76 75- 76 200-207
Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang 125-128 253-255 198-202 198-202 385-400
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk

4. Karagdagang kagamitan mula


sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Panturo Power point Presentation Power point Presentation Power point Presentation Power point Presentation Power point P-resentation
IV. PAMAMARAAN MUSIC ARTS P.E. P.E. HEALTH

A. Balik –Aral sa nakaraang Aralin o Pagsasanay Balik-aral Pang-araw-araw na Gawain Pang-araw-araw na Gawain Ano-ano ang iba’t ibang uri ng
pasimula sa bagong aralin a. Rhythmic (Echo Clap) Ano ang naramdaman mo nang 1. Pag-tsek ng attendance at angkop 1. Pag-tsek ng attendance at angkop kalamidad?
( Drill/Review/ Unlocking of difficulties) makagawa ka ng banig na na kasuotan na kasuotan
papel? 2. Pampasiglang Gawain: Sumangguni 2. Pampasiglang Gawain:
b. Tonal ( Echo Sing ) sa LM Grade 4 Sumangguni sa LM Grade 4
3. Balik-aral: Magtanong tungkol sa 3. Balik-aral: Magtanong tungkol sa
sayaw na Liki. sayaw na Liki.
Balik-aral Original File Submitted and
Ano ang dalawang uri ng
Formatted by DepEd Club
ostinato? (Ang dalawang uri ng
ostinato ay rhythmic Member - visit depedclub.com
at melodic ostinato.) for more

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pagganyak Pagganyak Panimulang Gawain Panimulang Gawain 1. Magpakita ng halimbawa ng
(Motivation), Pag-awit ng “Magtanim ay ‘Di Magpakita ng mga larawan ng banig Talakayin ang tungkol sa pinagmulan Talakayin ang tungkol sa emergency kit sa klase.
Biro” na sinasabayan ng na yari sa iba’t ibang ng sayaw, ang isinusuot pinagmulan ng sayaw, ang isinusuot 2. Itanong sa klase ang sumusunod:
pagtugtog gamit ang lugar sa Pilipinas. ng mga sasayaw, at mga kagamitan na ng mga sasayaw, at mga kagamitan • Saan kadalasang makikita ito?
mga dalang rhythmic instrument. gagamitin sa pagsayaw. na gagamitin sa pagsayaw. • Ano ang tawag dito?
Sabayan ng pagtugtog ang pulso • Ano kaya ang gamit nito?
o beat ng 3. Hatiin ang klase ayon sa kasunduan
awitin. sa unang pagkikita.
4. Ipaguhit ang mga bagay na makikita
sa loob ng emergency kit na
Itanong sa mga bata ang nakikita sa “Bag Ko ‘To”.
sumusunod: 5. Ipasagot sa klase ang gawaing “Ako’y
Ilarawan ang mga nakikita sa Laging Handa” sa LM.
larawan. 6. Pangkatin ang klase sa tatlo, Pangkat
Sa inyong palagay, sa anong A , Pangkat B, at Pangkat C
materyales yari ang mga ito? at ipasagot ang “Mayroon Akong
Anong kumbinasyon ng kulay ang Ganito”. Ipabahagi nila sa klase
napapansin ninyo? ang nagawa.
Iguguhit ng pangkat A ang mga bagay
na maaaring ilagay sa
emergency kit.
Iguguhit ng pangkat B ang mga bagay
na hindi dapat ilagay sa
emergency kit.
Iguguhit ng pangkat C ang iba pang mga
bagay na hindi nakikita
sa larawan na maaaring ilagay sa
emergency kit. Ibahagi ang
nagawa sa klase
a. Ano-ano ang mga bagay na makikita
sa inyong emergency
kit?
b. Bakit kinakailangang ihanda ang mga
bagay na ito?
c. Ano-ano pang pamamaraan ang
dapat isaalang-alang sa
pag-iwas sa kapahamakang dulot ng
iba’t ibang uri ng kalamidad,
sakuna, at kagipitan?
d. Ipaliwanag ang emergency kit.
8. Ipagawa sa klase ang gawain sa “Tara
Tulong-tulong Tayo”.
Tingnan ang larawan at isulat ang sagot
sa loob ng bilog.
Anong nakikita sa larawan?
Paano ito nakatutulong sa kalamidad?
Isulat sa pisara ang salitang ERT.
Itanong sa klase:
a. Ano ang ibig sabihin ng emergency
response team?
b. Bakit mahalaga ang pagkakaroon ng
emergency
response team sa isang komunidad?
c. Ano-ano kaya ang tungkulin ng mga
miyembro ng
emergency response team?
d. Maaari bang maging bahagi ng isang
emergency
response team ang kahit na sinong tao?
Bakit? Bakit? hindi?
C. Pag- uugnay ng mga Paglalahad Paglalahad Panlinang na Gawain Panlinang na Gawain Pag-aralan Natin
halimbawa sa bagong aralin a. Awitin ang “Liza Jane“ sa Ang mga Pilipino ay kilala sa buong Talakayin at isagawa ang mga Talakayin at isagawa ang mga Bigyan ng oras ang mga mag-aaral na
( Presentation) paraang paggagad. mundo sa kanilang katawagan ukol sa sayaw: point katawagan ukol sa sayaw: point basahin ang nilalaman
b. Ituro ang descant ng awitin. pagkamalikhain. Sa pamamagitan step, walking step, change step, 3-step step, walking step, change step, 3- ng LM tungkol sa paghahanda sa oras
c. Pangkatin ang klase sa dalawa. ng paglalala ng banig na may turn, bow, paano step turn, bow, paano ng kalamidad, sakuna, at kagipitan.
Ang unang pangkat ay kakanta ng iba’t ibang disenyo, kulay, at pumalakpak para masundan ang pumalakpak para masundan ang
melody. Ang pangalawang materyales na ginagamit ay rhythm, kumintang, girls holding rhythm, kumintang, girls holding
pangkat ay kakanta ng descant sa naipapakita skirt, boys hands on waist, passing by skirt, boys hands on waist, passing
tulong ang paniniwala, tradisyon, at right to right shoulder, touch by right to right shoulder, touch
ng guro. damdamin ng iba’t ibang step, curtsy, stand side by side, 4 steps step, curtsy, stand side by side, 4
pamayanang in place, facing each steps in place, facing each
kultural sa bansa. other, towards the partner and away other, towards the partner and
May tradisyon ang mga Pilipino from the partner. away from the partner.
pagdating sa paglalala ng
Banig
Ang mga Samals ng Sulu ay
karaniwang gumagamit ng dahon
ng buri at pandan. Madalas, tinitina
ang mga piraso ng mga ito
at pinagtatagpi upang makabuo ng
isang disenyo gamit ang apat
na disenyo sa paglalala. Ito ay ang
stripes, square, checkered, at
zigzag.
Ang karaniwang mga disenyo ng
banig ng taga Basey, Samar
naman ay yano (plain), sinamay
(papalit-palit) at bordado o
pinahutan
(burdado). Nag iiba-iba din ang laki,
may malalapad at malalaki.
Ang bayan ng Libertad, Antique
naman ay kilala rin sa paglalala
ng banig na naging isa sa mga
pangunahing pinagkukunan ng
kabuhayan ng mga taong-bayan.
Ang banig na ginawa sa bayang
ito ay hinahangad sa lokal at
dayuhang mga merkado dahil sa
kaniyang natatangi at
buhol-buhol na disenyo.

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Pagtalakay Gawaing Pansining Paglalapat Paglalapat Pagsikapan Natin
paglalahad ng bagong kasanayan No I Ano ang isinabay nating gawain Paggawa ng Pot Holder 1. Sanayin nang paulit-ulit ang mga 1. Sanayin nang paulit-ulit ang mga 1. Ipasagot sa bawat mag-aaral ang
(Modeling) sa pag-awit? (Sinabayan natin Sumangguni sa LM Aralin 5 isinasakilos na mga isinasakilos na mga “Gawin Natin Ang Tama” sa
ang pag- awit katawagan sa sayaw at lapatan ng katawagan sa sayaw at lapatan ng LM.
ng iba pang tono.) musika. musika. 2. Ipasagot ang gawain sa “Ikaw,
Ilang tono o melody ang inawit? 2. Ulitin hanggang matutuhan nang 2. Ulitin hanggang matutuhan nang Sila,Tayo: Anong Dapat Gawin”.
(dalawa) lubusan ng mga mag- aaral. lubusan ng mga mag- aaral.
Ipasuri ang score ng awit. Ano
ang nakikita sa itaas nito? (May
isa pang
pangkat ng tunog.)
Awitin muli ang “Liza Jane” at
sabayan ng himig na nakasaad sa
itaas ng
melody.
Ano ang napansin ninyo habang
kayo ay kumakanta? (May isa
pang tunog
na isinabay sa pag-awit.)
Sa musika, ito ay tinatawag na
descant.
Ano ang kahalagahan ng descant?
(Ang descant ay nakadadagdag sa
kapal
ng texture ng isang awitin. Ito rin
ay maaaring makadagdag ng
ganda sa
isang awitin.)

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Paglalapat Pagpapalalim ng Pag-unawa Pangwakas na Gawain Pangwakas na Gawain Pagyamanin Natin
paglalahad ng bagong kasanayan No. 2. Pagmasdan ang musical score ng 1. Anong kumbinasyon ng mga 1. Ipasagot ang gawain “Tama at Dapat
( Guided Practice) “Magtanim ay ‘Di Biro”. Kopyahin kulay ang ginamit sa Ba”?
ang titik disenyo? 2. Bumuo ang bawat pangkat ng ERT.
ng descant ng awitin. Tugtugin 2. Anong pattern ang nabuo sa Pumili ng isang sakuna o
ang descant sa lyre o kaya ay sa likhang-sining? Ilarawan? kalamidad. Ipakita kung paano
melody 3. Nasunod ba ang mga tumugon ang kanilang ERT.
bells pamamaraan sa paglalala? Bigyan ang bawat grupo ng oras upang
4. Humanap ng kapareha, at ibahagi gawin ang Gawain B.
ang nararamdaman ha
bang ginagawa ang sariling likhang-
sining?
F. Paglilinang sa Kabihasan
(Tungo sa Formative Assessment
( Independent Practice )
G. Paglalapat ng aralin sa pang araw araw Repleksiyon Repleksiyon
na buhay Paano naipamamalas ng descant Ano ang nararamdaman mo na may
( Application/Valuing) ang pagtutulungan sa musika? (sa nagawa kang likhangsining
pamamagitan ng isang maayos na na kapaki-pakinabang, at
ugnayan ng rhythm at melody.) magagamit sa inyong
tahanan?
H. Paglalahat ng Aralin Paglalahat Paglalahat Paglalagom Paglalagom Paglalahat
( Generalization) Ano ang descant? (Ang descant Ang paglalala ay
ay isang himig na inaawit kasabay napakaimportanteng likhang-sining
ngunit sa kahit saang sulok ng Pilipinas.
itaas na melody. Ito ay kaiba sa Maliban sa sumasalamin ito sa
pangunahing melody.) paniniwala, kultura, at tradisyon, ito
rin ay pinagkakakitaan ng
mga Pilipino
I. Pagtataya ng Aralin Pagtataya Pagtataya Pagtataya Pagtataya Pagtataya
Awitin ng buong klase ang Suriin ang gawain ng mga bata 1. Pangkatin ang mga bata at ipagawa 1. Pangkatin ang mga bata at Pagnilayin Natin
“Magtanim ay ‘Di Biro” kasabay gamit ang rubrik. sa kanila ipagawa sa kanila Ipagawa ang “Tandaan Upang Maging
ng descant. ang natutuhang mga galaw sa ang natutuhang mga galaw sa Ligtas”.
pagsayaw sa pamamagitan pagsayaw sa pamamagitan Ipasulat sa loob ng kahon ang sagot.
ng: ng:
a. bilang o palakpak o paggamit ng a. bilang o palakpak o paggamit ng
patpat; patpat;
b. musika. b. musika.
2. Pasayawin nang pangkat-pangkat 2. Pasayawin nang pangkat-pangkat
ang mga bata sa saliw ng ang mga bata sa saliw ng
musika. musika.
Gamitin ang Performance Rubrics na Gamitin ang Performance Rubrics
naaayon sa layunin ng aralin na naaayon sa layunin ng aralin
Sumangguni sa Tg, ph.76 Sumangguni sa Tg, ph.76

J. Karagdagang gawain para sa takdang Takdang-aralin Takdang Aralin/Kasuduan Takdang- aralin Takdang- aralin Takdang-aralin
aralin( Assignment) Sanayin ang pag-awit ng descant Dalhin ang ginawang pot holder sa Sabihan ang mga bata na magsanay sa Sabihan ang mga bata na magsanay
ng awiting “Magtanim ay ‘Di Biro” bahay at ituro ang bagong bahay sa mga sa bahay sa mga
at “Liza natutunan hakbang ng pagsayaw at ipasaulo ito. hakbang ng pagsayaw at ipasaulo
Jane”. sa kapamilya upang makagawa pa ito.
nang marami at maaaring magamit
at
mapagkakakitaan ang mga ito.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba ang remediation? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
nakatulong ng lubos? Paano ito __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
nakatulong? __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__Event Map __Event Map __Event Map __Event Map __Event Map
__Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart
__Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search __I –Search
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion __Discussion
F. Anong suliranin ang aking naranasan na Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan:
nasolusyunan sa tulong ng aking __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong
punungguro at superbisor? kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo.
__Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga
mga bata. bata. bata. bata. bata.
__Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga bata
bata bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga
__Kakulangan sa Kahandaan ng __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata lalo na sa pagbabasa.
mga bata lalo na sa pagbabasa. bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng
__Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa kaalaman makabagong teknolohiya __Kakulangan ng guro sa kaalaman makabagong teknolohiya
kaalaman ng makabagong ng makabagong teknolohiya __Kamalayang makadayuhan ng makabagong teknolohiya __Kamalayang makadayuhan
teknolohiya __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan
__Kamalayang makadayuhan
G. Anong kagamitan ang aking nadibuho __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video presentation __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video presentation
na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko presentation presentation __Paggamit ng Big Book presentation __Paggamit ng Big Book
guro? __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Community Language Learning __Paggamit ng Big Book __Community Language Learning
__Community Language Learning __Community Language Learning __Ang “Suggestopedia” __Community Language Learning __Ang “Suggestopedia”
__Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __ Ang pagkatutong Task Based __Ang “Suggestopedia” __ Ang pagkatutong Task Based
__ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based __Instraksyunal na material __ Ang pagkatutong Task Based __Instraksyunal na material
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material

You might also like