You are on page 1of 10

School: DIMALUNA INTEGRATED SCHOOL Grade Level: IV

DAILY LESSON LOG Teacher: AYALA P. PUGOY Learning Area: MAPEH


Teaching Dates and Time: APRIL 22-26, 2024 (WEEK 4) Quarter: FOURTH

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Demonstrates understanding Demonstrates understanding Demonstrates understanding of Demonstrates CATCH UP FRIDAY
of concepts pertaining to of shapes, colors, textures, and participation and assessment of understanding of safety
texture in music emphasis by variation of physical activity and physical guidelines during disasters,
shapes and texture and fitness emergency and other high-risk
contrast of colors through situations
sculpture and crafts
B. Pamantayan sa Pagganap Sings two-part rounds and Creates a single puppet based Participates and assesses Practices safety measures during
partner songs with others on character in legends, performance in physical disasters and emergency
myths or stories using activities. situations
recycled and hard material Assesses physical fitness.
Creates a mask or headdress
that is imaginary in design
using found and recycled
materials
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Identifies aurally and visually an Explains the steps to produce Observes safety precautions Relates disaster preparedness
(Isulat ang code sa bawat ostinato or descant in a music good tie-dye designs PE4RD-IVb-h-3 and proper response during
kasanayan) sample A4PL-Ivd Executes the different skills emergency situations in
MU4TX-IVd-2 involved in the dance preserving lives
PE4RD-IVc-h-4 H4IS-IVe-30
Ang Ostinato at Descant Mga Hakbang sa Paggawa ng Batayang Posisyon ng Kamay at Paghahanda at angkop na tugon
II. NILALAMAN Tie-Dye o Pagtitina ng Tela Paa sa Pagsasayaw! sa oras ng kagipitan sa
(Subject Matter) pagsasalba at pagpapanatili ng
buhay
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula Modules Modules Modules Modules
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Panturo Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations,

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
larawan larawan larawan larawan
IV. PAMAMARAAN MUSIC ARTS P.E. HEALTH
A. Balik –Aral sa nakaraang Aralin Panuto: Awitin ang “Bahay Tukuyin ang mga materyales na Panuto: Piliin ang tinutukoy ng Panuto: Tukuyin kung Tama o Summative Test/
o pasimula sa bagong aralin Kubo” sa paraang chain gamit sa paglalala ng banig sa sumusunod. Isulat ang letra ng Mali ang pangungusap. Kung Weekly Progress Check
(Drill/Review/ Unlocking of singing o sumusunod na mga lugar ng tamang sagot sa patlang. tama, isulat ang salitang TAMA at
difficulties) sunod-sunod: Pililipinas. _____ 1. Ang gawaing kung mali, isulat ang salitang
a. mag-isa 1.Basey, Samar - banig na yari nagbibigay-laya sa isang tao o MALI sa patlang. Isulat ang sagot
b. dalawa sa _____________. Grupo ng saloobin o sa iyong papel.
c. tatlo 2.Iloilo - banig na yari sa makapagtalastasan sa ________ 1. Bago dumating ang
d. apat
____________. pamamagitan ng galaw ng bagyo, mag-imbak ng sapat na
e. lima o higit pa
3.Badjao at Samal - banig na katawan ay tinatawag dami ng tubig at pagkain.
yari sa dahon ng na ________. ________2. Walang pasok ang
____________. A. kalikasan C. rhythmic pre-school sa paaralan kung nasa
4.Tawi-Tawi - banig na yari sa interpretation signal no. 1
dahon ng ___________. B. machinery D. damdamin ________3. Huwag manatili sa
5.Romblon - banig na yari sa _____ 2. Pag usad ng tren. loob ng bahay kung nakataas sa
___________. A. machinery C. likhang-isip na signal no. 2 ang bagyo.
bagay ________4. Maging handa sa
B. kalikasan D. mga sasakyan posibleng pagbaha.
_____ 3. Pagmamaneho ng ________5. Ipagwalang-bahala
drayber ang anumang pinsala sa linya ng
A. mga hanapbuhay ng tao kuryente, tubig, at telepono.
B.moods ________6. Kung nasa
C. kalikasan evacuation site, maghintay ng
D.machinery hudyat kung kailan ligtas nang
_____ 4. Paglipad ng engkantada bumalik sa inyong bahay.
A. machinery ________ 7. Iwasan ang
B. likhang-isip na bagay pagpunta sa anumang uri ng
C. damdamin anyong tubig.
D. machinery _________8. Lumikas sa mas
_____ 5. Masayang naglalaro mataas na lugar sa posibleng
A. kalikasan pagbaha o landslide.
B. likhang-isip na bagay _________9. Kung nakatira sa
C. mga sasakyan mababang lugar, lumikas sa mas
D. damdamin mataas at masligtas na lugar.
_________10. Bago pumutok ang
bulkan, alamin ang lugar na
maaaring pagdaanan ng lava
mula sa bulkan upang makaiwas
sa mga ito.
B.Paghahabi sa layunin ng aralin 1. Ano ang iyong napansin sa Pagmasdan at ilarawan ang Madalas ba kayong manood ng Ano ginagawang paghahanda ng
(Motivation) paraan ng pag-awit, papadami o sumusunod na larawan. mga kompetisyon sa sayaw? inyong pamilya tuwing may
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
papaunti ang umaawit? Napapansin ba ninyo ang iba’t- paparating na sakuna?
2. Ihambing ang kapal ng tinig sa ibang kilos at galaw na ginagawa
pag-awit ng mag-isa sa lima o nila?
higit pa, alin ang may manipis na
tinig? Alin ang may makapal
na tinig?
C. Pag- uugnay ng mga Panuto: Awitin ang “Bahay 1. Ano ang napansin mo sa mga Ang pagsasayaw sa saliw ng Tignan ang mga larawan. Ano-
halimbawa sa bagong aralin Kubo” na sinasabayan ng kulay, linya, hugis, at disenyo tugtugin ay masayang gawain. ano ang ginagawa ng mga tao?
(Presentation) pagtugtog gamit ang sariling ng mga telang nakulayan ng Bukod sa nakalilibang ito ay Bakit nila ginagawa ang mga ito?
rhythmic instruments. Sundin tina? nakatutulong din sa Mahalaga ba ang mga ito?
ang “tap clap clap”. 2. Ano sa tingin mo ang tawag pagpapaunlad ng physical fitness.
sa paraan ng pagkukulay ng Meron tayong mga batayang
tela? posisyon ng mga kamay at paa
3. Alam mo ba kung papaano sa pagsasayaw. Pwede rin natin
1. Ano ang napapansin sa
ito gawin? pagsabayin ang paggalaw ng
texture ng awit na sinasabayan
4. Alam mo ba kung ano ang ating mga kamay at paa sa
ng pagtugtog ng rhythmic
mga hakbang sa paggawa nito? tamang posisyon nito.
pattern, kumakapal o
numinipis?
2. Ano ang masasabi sa awit na
sinasabayan ng tugtog ng
rhythmic pattern?
D. Pagtatalakay ng bagong Ang texture sa musika ay Ang tie-dye ay isang Batayang Posisyon ng mga Mga Paghahanda sa mga
konsepto at paglalahad ng tumutukoy sa kapal o nipis ng pamamaraan ng pangkukulay Kamay sa Pagsasayaw Kalamidad at Sakuna
bagong kasanayan No I isang tunog na pinagsama-sama ng tela na kasama ang Mga Paghahanda
(Modeling) o pinag-uugnay. Sa awit, ang patutupi, pag-ikot, at pag- • Laging makinig at subaybayan
texture ay makikita sa scrunch ng tela at pagkatapos ang ulat ng panahon o balita para
pinagsama-samang tinig o tunog ay itatali ito ng mahigpit gamit Unang Posisyon: Itaas ang mga malaman kung may paparating
upang magkaroon ng harmony. ang string (tali na pisi) o goma. bisig sa isang bilog sa harap na bagyo sa inyong lugar.
Ang ostinato ay paulit-ulit na Pagkatapos ay ibababad ang ng dibdib. • Maghanda o magtabi ng mga
mga rhythmic pattern o himig na tela sa tubig na may kulay. Ang Ikalawang Posisyon: Buksan ang gamit gaya ng tubig, pagkain,
ginagamit bilang pansaliw sa mga bahaging nakatupi at mga braso ng magkabila, flashlight, radio at iba pa, at
mga awit. Ginagamitan ito ng nakatali ay makakatanggap ng itinaas sa ibaba ng antas ng ilagay sa isang bag.
repeat Mark ( ). kaunting kulay. Kapag balikat na may kaaya-ayang •Makipag-ugnayan sa pulis o mga
May 2 uri ng ostinato; rhythmic natanggal na ang mga string o kurba. kapitbahay para malaman kung
ostinato at melodic ostinato. tali na pisi, makikita ang mga Ikatlong Posisyon: Itaas ang isang saan ang evacuation site sa
Ang rhythmic ostinato ay natatanging pattern sa tela braso sa itaas ng ulo habang ang inyong lugar.
binubuo ng rhythm na maaaring batay sa paraan ng isa pang braso ay nananatili Public storm signal
saliwan ng tunog pagmamanipula at pagtatali sa ika-2 posisyon. • Philippine Atmospheric
gamit ang mga bahagi ng nito. Ikaapat na Posisyon: Ilagay ang Geophysical and Astronomical
katawan tulad ng pagpalakpak, isang braso sa harap ng (PAGASA)
pagtapik, pagpadyak at iba pa. dibdib sa isang kalahating bilog, • Signal No.1 ang bagyo kapag
ang bilis ng hangin ay nasa 30-60
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
Mga Halimbawa: habang ang isang braso ay kph naaasahan sa loob ng 36
A. Rhythmic Pattern na Apatan. nananatili sa itaas ng ulo. oras.
Ikalimang Posisyon: Itaas pareho • Signal No.2 naman kapag nasa
ang mga braso sa ibabaw 61-120 kph angbilis ng hangin na
ng ulo na may kaaya-ayang maaaring asahan sa loob ng 24
B. Gamit ang Repeat Mark
kurba. oras.
• Signal No.3, inaasahan ang
hangin na may bilis na 121-170
kph sa loob ng 18 oras.
• Signal No.4 kung ang bilis ng
hangin nito ay 171-220 kph na
maaaring asahan sa loob ng 12
oras.
• Signal No.5 kapag ang taglay na
hangin nito ay may bilis na 220
kph sa loob ng 12 oras.
Mga dapat ilagay sa emergency
lifeline kit:
1. Tubig
2. Pagkain
3. Emergency na kagamitan
4. Personal na kagamitan at
Hygiene kit
5. Mga importanteng dokumento
at pera
6. First Aid Kit
E. Pagtatalakay ng bagong Narito ang mga hakbang sa Batayang Posisyon ng mga Paa sa
konsepto at paglalahad ng paggawa ng tie-dye. Pagsasayaw
bagong kasanayan No. 2.
( Guided Practice)
Unang Posisyon: Padikitin ang
magkabilang sakong ng paa.
Ikalawang Posisyon: Ihakbang
ang isang paa sa kabilang
bahagi.
Ikatlong Posisyon: Dalhin ang
sakong ng isang paa at idikit sa
gitnang bahagi ng kabilang paa.
Ikaapat na Posissyon: Ihakbang
ang isang paa sa unahang
bahagi ng kabilang paa.
Ikalimang Posisyon: Dalhin ang
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
sakong ng isang paa at idikit sa
daliri ng kabilang paa.

Mga Ibang Posisyon ng Bisig at


Kamay
● Palakihin ang 5th
● Mga Bisig sa Baligtad na “T” sa
“T” Posisyon
● Mga Bisig sa Posisyong
Hayon-hayon
● Mga Kamay sa Baywang:
Posisyon sa Pagsasayaw naang
mga Buko ng Daliri Nakadaiti sa
Baywang

F. Paglilinang sa Kabihasan Panuto: Isulat ang O kung ang Pagtugmain ang mga larawan Panuto: Isulat kung TAMA o MALI Panuto: Punan ang bawat lobo ng
(Tungo sa Formative Assessment pinapakita ng rhythmic pattern sa Hanay A sa mga angkop na ang isinasaad ng sumusunod mga kahalagahan ng maagang
( Independent Practice ) ay ostinato lamang at D kung hakbang sa paggawa ng tie-dye na pangungusap. Isulat ito sa paghahanda sa anumang
may descant. Isulat ang sagot sa sa Hanay B. Isulat ang titik ng patlang. kalamidad at sakuna.
patlang. tamang sagot. _________1. Ang palagiang
pagsasayaw ay may dulot na
maganda sa katawan.
_________2. Hindi pwedeng
pagsabayin ang kilos ng
kamay sa paa.
_________3. Ang pagsasayaw ay
nakalilibang at masayang
gawin.
_________4. Sumayaw kahit
hindi sabay sa tiyempo ng
tugtog.
Tukuyin ang angkop na gamit _________5. May mga hakbang
ng mga kagamitan sa paggawa na posisyon sa pagsasayaw
ng tie-dye o pagtitina ng tela. na maaari mong sundan.
Lagyan ng tsek ( ) ang patlang
kung ito ay tama at ekis ( )
naman kung mali.
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
_________1. Ilagay o ibabad
ang tinaliang tela sa timpla
mula 5
hanggang 15 minuto sa baso.
_________ 2. Ibabad ang tela
sa palanggana ng tubig para
lumambot.
_________ 3. Magsuot ng dust
mask upang di masinghot ang
tina at guwantes naman upang
hindi madumihan ang
kamay bago maghalo ng tina
(dye).
_________4. Lagyan ng hair pin
ang tela.
_________5. Ihalo ang harina
at iba pang kasangkapan gamit
ang
sandok.
_________6. Talian ng rubber
band o goma ang tela.
_________7. Ihalo ang
dalawang pakete ng harina,
dalawang kutsara ng asukal at
isang kutsara ng asin sa isang
baso ng tubig.
G. Paglalapat ng aralin sa pang Panuto: Awitin ang Paggawa ng tie-dye gamit ang Panuto: Pagsunud-sunorin ang Panuto: Gumawa ng isang poster
araw araw na buhay “Pamulinawen”. Gumamit ng isang kulay mga batayang posisyon ng mga na nagpapakita ng kahalagahan
(Application/Valuing) mga improvised rhythmic Sundan ang mga hakbang sa kamay sa pagsasayaw. Lagyan ng ng pagiging handa sa pagliligtas
instruments para sa rhythmic paggawa tie-dye. bilang 1-5 ang bawat ng buhay sa panahon ng sakuna
ostinato. Kagamitan: tali/pisi, lastiko kahon. at kalamidad.
(rubber band), lumang damit o
tuwalya, tina (dye) isang kulay
lamang (ayon sa gusto
mong gamiting kulay),
palanggana, patpat na
panghalo, mainit na tubig, suka
at asin.
Panuto: Piliin ang mga panutong
nasa Hanay B sa mga larawang
posisyon nito sa Hanay A. Isulat
sa patlang ang sagot
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
tamang sagot.

Gawain 2:
Panuto: Bilugan ang pinakitang
descant sa awiting “Magtanim
ay Di Biro.”
MAGTANIM AY DI BIRO

H. Paglalahat ng Aralin Ano ang Ostinato? Ano-ano ang hakbang sa Ano ang natutunan mo sa naging Paano ka makakatulong bilang
(Generalization) Ano ang Descant? pagsasagawa ng tie-dye? aralin? isang mag-aaral upang maiwasan
Ano ang naidudulot ng palagiang ang panganib tuwing may
pagsasayaw sa ating paparating na kalamidad?
katawan?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Piliin ang titik ng Ipaliwanag ang mga Panuto: Tukuyin kung anong A. Panuto: Tama o Mali. Isulat sa
tamang sagot. sumusunod na larawan na batayang posisyon ng mga kamay sagutang papel ang tsek (√) kung
_____1. Alin sa mga sumusunod nagpapakita ng mga hakbang O paa sa pagsayaw ang ang GAWAIN ay Tama at ekis (Ӽ)
ang ginagamit na pansaliw sa sa pagsasagawa ng tie-dye. sumusunod. Isulat kung una, naman kung Mali.
awitin? Isulat ang sagot sa papel. ikalawa, ikatlo, ikaapat o ______1. Pinanonood ng mga
A. descant ikalimang posisyon ang mag-aaral ang video tungkol sa
B. rhythmic ostinato tinutukoy. iba’t ibang sakuna at kalamidad.
C. melodic ostinato _________1. Itaas ang isang ______2. Umakyat sa mataas na
D. lahat ng nabanggit braso sa itaas ng ulo habang lugar ang mag-anak dahil
______2. Ano ang tawag sa ang isa pang braso ay nananatili tumataas ang Tubig-baha.
paulit-ulit na rhythmic pattern o sa ika-2 posisyon. ______3. Hindi pumasok sa
himig na ginagamit bilang _________2. Dalhin ang sakong paaralan si Bong dahil nasa Storm
pansaliw sa awitin? ng isang paa at idikit sa Signal No. 4 ang bagyo.
A. ostinato daliri ng kabilang paa. ______4. Sinindihan ng mga bata
B. descant _________3. Padikitin ang ang nakitang paputok sa
C. melodic ostinato magkabilang sakong ng paa. lansangan.
D. rhythmic ostinato _________4. Itaas ang mga bisig ______5. Ipinatong ni Jose ang
______3. Ang rhythmic ostinato sa isang bilog sa harap kandilang may sindi sa mga
ay binubuo ng rhythm ng dibdib. papel.
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
samantala ang melodic ostinato _________5. Dalhin ang sakong
ay binubuo ng rhythm at ____. ng isang paa at idikit sa B. Panuto: Basahing mabuti ang
A. texture B. melody gitnang bahagi ng kabilang paa. mga tanong at piliin ang tamang
C. dynamics D. rhythm sagot. Isulat ang malaking letra
______4. Sa paanong paraan lamang.
natutukoy ang ostinato? 6. Niyaya ka ng mga kaibigan
A. sa pakikinig mon a maligo sa tabing dagat
B. sa pagbabasa kahit may bagyong paparating.
C. sa pakikinig at pagbabasa Ano ang gagawin mo?
D. wala sa nabanggit A. Aawayin sila.
______5. Ano ang tawag sa B. Balewalain sila.
isang himig na inaawit kasabay C. Sumama sa kanila pero di
sa itaas ng melody, ngunit kaiba masyadong malayo.
sa pangunahing melody D. Pagsabihan sila na huwag
A. texture B. melody tumuloy dahil mapanganib.
C. descant D. rhythm 7. Sina Mang Carlos ay nakatira
malapit sa Bulkang Mayon. Ano
ang dapat niyang gawin?
A. mamasyal sa paligid
B. gumawa ng malaking bahay
C. makipag-usap sa kapitbahay
D. alamin ang lugar para sa
paglikas
8. Ayon sa balita, may
namumuong bagyo sa Pilipinas,
ano ang dapat gawin?
A. Ipagwalang bahala.
B. Yayain si Inay na mag-
shopping.
C. Antabayanan ang susunod na
balita tungkol sa bagyo.
D. Pumunta sa tabing dagat at
matyagan ang galaw ng alon.
9. Napansin mong may
kumikislap sa poste ng koryente
at may lumalabas
na usok. Ano ang pinakamabuting
gawin?
A. Panoorin lamang ito.
B. Ipaalam sa pari ng simbahan.
C. Ipagbigay alam sa tanggapan
ng koryente
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
D. Batuhin ang poste ng koryente
o buhusan ng tubig.
10. May sunog malapit sa inyong
bahay, ano ang una mong gawin?
A. Tawagan ang bumbero
B. Lumabas at makiusyoso
C. Ilabas lahat ng mga gamit sa
bahay
D. Buhusan ng tubig ang mga
kasangkapan
J. Karagdagang gawain para sa Magsaliksik ng iba pang paraan Panuto: Ihanda ang papel at lapis. Panuto: Tukuyin kung anong uri
takdang aralin sa paggawa ng disenyo sa tela. Magbigay ng limang (5) ng mga kalamidad o sakuna ang
(Assignment) Isulat ito sa iyong kwaderno. halimbawa ng mga Hakbang makikita sa bawat larawan. Piliin
Pansayaw sa rhythm na ¾. ang wastong sagot sa mga kahon
na matatagpuan sa ilalim ng mga
larawan. Isulat ang iyong sagot sa
sagutang papel.

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang remedia?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro at
supervisor?
G. Anong gagamitang pangturo
ang aking nadibuho na nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Prepared:
AYALA P. PUGOY Checked:
Teacher II MAIDA S. GARNADA
School Head

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie

You might also like