You are on page 1of 6

School: PAYAPA ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: II

GRADES 1 to 12 Teacher: VANESSA L. ABANDO Learning Area: MAPEH


DAILY LESSON LOG
Teaching Dates and Time: WEEK 8 Quarter: 4th QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Demonstrates understanding The learner… demonstrates The learner demonstrates an
of the basic concepts of texture understanding of shapes, texture, demonstrates understanding of rules
proportion and balance through sculpture understanding of to ensure safety at
and 3-dimensional crafts movement activities home and in school
relating to person,
objects, music and
environment
B. Pamantayan sa Pagaganap Distinguishes accurately between Creates a 3-dimensional The learner performs demonstrates consistency
single musical line and multiple free-standing, balanced movement activities in following safety rules at
musical lines which occur figure using different involving person, objects, home and in school.
simultaneously in a given song materials (found materials, music and environment
recycled, local or correctly
manufactured)
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Distinguishes between thinness and creates a clay human figure that is Demonstrates movement Practices safety rules during Ikaapat na LAgumang Pagsusulit
thickness of musical sound in balanced and can stand on its own skills in response to sound school activities
(Isulat ang code ng bawat recorded or performed music A2PR-IVh PE2MS-IV-a-h-1 H2IS-IVj-19
kasanayan) MU2TX-IVg-h-4
II. NILALAMAN
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian MELC MUSIC p. 248 MELC ARTS p. 278 MELC PE p. 318 MELC HEALTH pp. 343
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan CLMD4A Music pp. CLMD4A Arts pp. 22-30
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo
III. PAMAMARAAN

A. Balik-aral sa nakaraang aralin Ilang melody ang maririnig mo sa Isulat ang TAMA kung ang isinasaad
single musical line? ng pangungusap ay wasto at MALI kung
at/o pagsisimula ng bagong Ilang melody naman ang maririnig mo hindi wasto. Isulat ang
aralin sa multiple musical line? sagot sa iyong sagutang papel.
__________1. Ang simpleng pagkilos o
paggalaw ay tulad din
ng pag-eehersisyo.
_________2. Sagabal ang mga materyal sa
pagsasagawa ng mga
gawaing pampalakasan o pag-eehersisyo.
__________3. Ang musika ay
nakadadagdag ng enerhiya upang
maisagawa ang pagkilos ng maayos.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pagkatapos ng araling ito, inaasahang Pagkatapos mo ng aralin na ito, ikaw ay Pagkatapos ng araling ito, inaasahang Napag-aralan mo sa nakaraang aralin
makikilala mo ang inaasahan na: maipakikita mo ang ang mga ligtas at di
kaibahan ng manipis at makapal na A. nalalaman ang pagsasagawa ng mga kasanayan sa mga hakbang at ritmo ng ligtas na gawain at lugar sa paaralan.
tunog sa musikang hugis tao sayaw na may tamang tikas ng katawan at Maging ang mga babala na nagbibigay
napakinggan. na gawa sa clay maipamamalas ang kasiyahan habang mensahe upang makaiwas ka sa
nagsasayaw. disgrasya.
Ngayon naman, sa panibagong aralin na
ito ay iyong
matutuhan ang iba`t ibang gawaing
pangkaligtasan sa paaralan. Sakuna ay
maiiwasan kung ang mga tuntuning
pangkaligtasan ay
iyong laging tatandaan.
Sa araling ito, inaasahang maisasagawa
mo ang mga ito at maisasabuhay para
sa mas ligtas na pananatili mo sa loob
man o labas ng iyong paaralan.
C. Pag-uugnay ng mga Tingnan ang larawan ano ang Maraming bagay ang maaaring gamitin
masasabi ninyo dito? upang makalikha ng isang tao o robot.
halimbawa sa bagong aralin Ilan dito ay ang mga karton, papel o
recycled material mula sa ating
kapaligiran.
Alam mo ba kung ano pa ang maaaring
gamiting bagay upang makalikha ng
modelo ng isang hayop ?

1. Ano ang napansin mo sa larawan?


2. Ano ang kasuotan ng mga sumasayaw? Bawat batang katulad mo ay may
3. Anong katutubong sayaw ang pinakikita pananagutan na sundin ang
sa larawan ? lahat ng mga tuntunin at babala lalo na
kung ikaw ay nasa loob ng
iyong paaralan, lalo na kung ito ay para
sa iyong kaligtasan. Ang
kakayahan mong umunawa at sumunod
sa mga ito ay malaki ang
ambag sa iyong kapakanan. Sa ganitong
paraan ikaw rin ay
nakapgbabahagi ng kaligtasan para sa
iba.
D. Pagtatalakay ng bagong Gawain sa Pagkatuto Bilang 2: Tingnan ang larawan Ang katutubong sayaw na Alitaptap ay May matalik ka bang kaibigan?
Tunghayan ang mga bahagi ng awit nagmula sa Batangas. Naniniwala ka ba sa payo ng
konsepto at paglalahad ng sa ibaba. Pansinin ang pagkakasulat Binubuo ang musika sa 2 parte at 3 bilang iyong kaibigan? Bakit?
bagong kasanayan #1 ng mga ito. Kilalanin ang ang sukat nito. Ang damit Gawain sa Pagkatuto Bilang 1: Basahin
pagkakaiba ng pagkasulat nito at ang ng mga kababaihan ay Balintawak na ang usapan ng magkaibigang
maaaring maging tunog nito. estilo kung tawagin sina Ina at Angelo, at sagutin ang mga
samantalang sa mga kalalakihan ay barong tanong.
tagalog at puting Ang Dalawang Magkaibigan
pantalon. Angelo : Halika, bumili tayo ng lugaw
Alam mo ba kung ano ang clay? Ang alitaptap ay isang uri ng insekto na sa kantina. Takbo tayo!
Saan ito ginagamit? nagbibigay liwanag sa Ina : Ayaw kong tumakbo, baka
Ano ang maaaring gawin dito upang kadiliman. Sila ay makikita tuwing gabi na madapa tao.
makagawa ng isang makalikhaing sining kung saan kaygandang Angelo: Sige na nga.
Sa pagkakasulat ng “This Train”, ? pagmasdan sa mga puno. Walang ano-ano`y nadapa ang isang
masasabi mo ba kung makapal batang nauna sa kanila.
ang tunog nito? Bakit? Tama, manipis Ina : Tingnan mo, nadapa sya.
ang tunog nito dahil isang Angelo: Naku! Ang haba ng pila.
melodiya lang ang nakasulat. Makipagsiksikan kaya tayo?
Ina : Hindi tama iyon. Dapat tayong
pumila ng maayos.
Hindi nakaimik si Angelo. Samantala,
isang bata ang natapunan
ng lugaw dahil sa pakikipagsiksikan .
At nakita iyon ni Angelo.
Angelo: Tama ka, mas mainam na
sundin ang mga tuntuning
pampaaralan. Pumila sila ng maayos at
Sa pagkakasulat ng “Did You Ever matiyagang naghintay.
See a Lassie?.” ano sa
palagay mo ang magiging tunog nito?
Tama, makapal ang tunog
nito dahil maraming himig ang
magkakasabay ayon sa pagkasulat
nito.
E. Pagtatalakay ng bagong Sagutin ang mga tanong. Ang clay ay maaaring gamitin upang Mga Pangunahing Hakbang sa Pagsayaw Sagutin ang mga tanong:
1.Anong bersiyon ng awit ang makalikha ng magandang bagay. ng Alitaptap 1. Ano-anong tuntuning pangkaligtasan
konsepto at paglalahad ng nagpakita ng manipis na tunog? Narito ang ilang mga bagay na likha sa (Module page 18-19) ang sinunod nina Angelo at
bagong kasanayan #2 Bakit? clay. Ina?
2.Anong bersiyon ng awit ang 2. Ano ang maaaring mangyari kung
nagpakita ng makapal na tunog? hindi sinunod ng magkaibigan
Bakit? ang mga tuntunin sa paaralan.
3. Sino sa dalawang magkaibigan ang
nais mong tularan? Bakit?
4. Ano ang kahalagahan ng pagsunod sa
tuntuning pangkaligtasan
sa paaralan?
Ano ang masasabi mo sa mga larawang
nasa itaas?
Ito ba ay mukhang makatutuhanan?
Ang mga likhang sining ba ay
nakakatayo ng mag-isa?
Saan gawa ang likhang sining na ito?
Alam moba kung paano gumawa ng
likhang
sining sa pamamagitan ng clay?
Halina at pag aralan natin ang paglikha
ng likhang sining na tao sa pamamagitan
ng clay.
Talakayin ang paglikha
ng tao yari sa clay na nakakatayong mag-
isa.
(MODULE p. 32-33)
F. Paglinang sa Kabihasan Gawain sa Pagkatuto Bilang 5: Performance Task Isagawa ang mga sumusunod Gawain sa Pagkatuto Bilang 2: Sagutin
Kilalanin ang tunog na likha ng mga na hakbang sa pagsayaw ng Alitaptap. ng Tama o Mali ang mga
(Tungo sa Formative sumusunod na instrumento o bagay sa Handa ka na bang lumikha ng sarili Sundin ang mga hakbang na nasa larawan sumusunod. Gawin ito sa iyong
Assessment) loob ng kahon. Tukuyin kung mong likhang sining na tao gawa na may tamang tikas ng katawan. sagutang papel.
makapal o manipis ang tunog ng mga sa clay? __________1. Hindi nakikipagsiksikan
instrumento habang Ilabas ang iyong mga kagamitan at sa pagpila sa kantina.
tinutugtog nang sabay. Isulat sa sundin ang mga __________2. Nakikipaglaro sa oras ng
patlang ang kasagutan.Gawain sa pamamaraan upang makalikha ng sarili klase.
Pagkatuto Bilang 3: Narinig mo ba at mong proyekto na tao gawa __________3. Binabasa at sinusunod
nakilala ang tinig o sa clay. ang mga nakikitang simbolong
instrumentong tumutugtog? pangkaligtasan.
Anong musika ang gustong–gusto __________4. Tumatakbo sa pag-akyat
mong pakinggan? Bakit ito at pagbaba sa hagdanan.
ang napili mo? __________5. Ibinabalik ang mga
Pakinggan ang sumusunod na awit. kagamitan tulad ng aklat at walis sa
tamang lalagyan upang hindi makatisod
sa daan.
__________6. Pumapatong sa upuan
habang nakikipaglaro.
__________7. Marahan na naglalakad
sa loob at labas ng silid-aralan.
__________8.Hindi hinahayaang
makalat ang loob at labas ng
silid-aralan.
__________9. Nag-aagawan ng upuan.
__________10. Tatakbo palabas ng
silid-aralan sa oras ng uwian.

G. Paglalaapat ng aralin sa pang- Paano nakatutulong ang kapal o nipis Gawain sa Pagkatuto Bilang 7: Sumulat
ng tunog ng 3-5 pangungusap. Bakit
araw-araw na buhay upang mapaganda ang isang awit? mahalagang maisabuhay o sumunod
tayo sa mga alituntunin o
gawaing pangkaligtasan sa paaralan?
Gawin ito sa iyong
sagutang papel.
________________________________
______________________________
________________________________
________________________________
____
________________________________
________________________________
____
________________________________
________________________________
____
H. Paglalahat ng Arallin Buoin ang sumusunod na
pangungusap sa pamamagitan ng
paglalagay ng angkop na salita sa
puwang upang makabuo ng
makabuluhang kaisipan sa aralin.
Ang _________________ sa musika
ay tumutukoy sa kapal o nipis
ng tunog. Ang tekstura ay
________________ kung ito ay may
isa
lamang melodiya na inaawit o
tinutugtog. Ito naman ay
________________ kung dalawa o
higit pa ang melodiya na
magkasabay na inaawit o tinutugtog.
I. Pagtataya ng Aralin Gawain sa Pagkatuto Bilang 6: Isulat Gawain sa Pagkatuto Bilang 4: Lagyan Performance Task Ibigay ang iyong gagawing aksyon sa
sa patlang ang TAMA kung ng marka ang likhang sining na gawa sa Pagsayaw ng Alitaptap bawat sitwasyon. Gawin ito sa iyong
wasto ang ipinapahayg ng clay. Palagyan ng tsek () ang sagutang papel.
pangungusap at MALI naman kung di wastong kahon sa kolum sa ibaba. 1. Nakita mong nakaharang sa daan ang
wasto. Gawin ito sa iyong sagutang Rubriks sa Nagawang Tao Gawa sa Clay lagayan ng tubig ng iyong
papel. kaklase. Ano ang gagawin mo?
__________1. Ang awiting musikal 2. Maraming bunga ang puno ng manga
ay maaring manipis o makapal sa inyong paaralan, ano
ang tunog ayon sa paraan ng pag-awit ang gagawin mo?
at dami ng tumutugtog. 3. Sa pagmamadaling umuwi, hindi na
__________2. Ang manipis na tunog napansin ng kaklase mo ang
ay maririnig sa sabayang tulo ng tubig sa kaniyang pagdidilg.
pag-awit. Ano ang gagawin mo?
__________3. Ang makapal na tunog 4. Pinagdala kayo ng gunting ng inyong
ay maririnig sa paraang guro para sa inyong gagawin
round song. sa klase, nakita mong pinaglalaruan ito
__________4. Ang awit ay may ng iyong kaklase. Ano ang
manipis na tunog kapag isang iyong gagawin?.
melody lamang ang dumadaloy. 5. Bago ang payong ni Marian, ginamit
__________5. Ang musika ay niya ito pagpasok sa
makapal kapag maraming tinig, tunog paaralan. Dahil bago ito itinabi niya ito
o melody ang magkakasabay.Gawain sa kaniyang upuan kahit
sa Pagkatuto Bilang 3: Pakinggan ang nakakaabala sa daan. Ano ang iyong
dalawang bersiyon ng sasabihin kay Marian?
“Lupang Hinirang”.
1. Unang bersiyon, acapella.
2. Ikalawanang bersiyon na may saliw
na brass band.
Sagutin ang mga tanong:
1.Alin sa dalawang bersiyon ang may
makapal na tunog? Bakit?
2.Alin naman sa dalawang bersiyon
ang may manipis na tunog?
Bakit?
J. Karagdagang gawain para sa Gawain sa Pagkatuto Bilang 6:
Gumuhit ng larawan na nagpapakita
takdang-aralin at remediation ng pagsunod sa mga gawaing
pangkaligtasan sa paaralan. Gawin
ito sa isang malinis na papel.
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?
Prepared by:

VANESSA L. ABANDO
Teacher III

Noted

DR. NANCY C. NAPILI


Principal III

You might also like