You are on page 1of 17

BanghayAralinsaAralingPanlipunan 8

IkalawangMarkahanAngDaigdigsaKlasiko at TransisyunalnaPanahon
AralinBilang 1

Paaralan Agoncillo National High School


Guro Reynaldo C. Seidel Jr.
Petsa/Oras
Antas/Baitang Grade 8-Tagak

I. LAYUNIN

Angmga mag-aaral ay naipapamalasangpag-


A. Pamantayang unawasakontribusyonngmgapangyayarisaKlasiko at
Pangnilalaman TransisyunalnaPanahonsapagkabuo at
pagkahubogngpagkakakilanlanngmgabansa at rehiyonsadaigdig
Angmga mag-aaral ay
nakabubuongadbokasiyananagsusulongngpangangalaga at
B. Pamantayansa
pagpapahalagasamganatatangingkontribusyonngKlasiko at
Pangganap
TransisyunalnaPanahonnanagkaroonngmalakingimpluwensiyasapamu
muhayngtaosakasalukuyan
Nasusuri ang Kabihasnang Minoan at Mycenean. AP8DKT-IIa-1
C. Kasanayansa
Pagkatuto 1. NapaghahambingangKabihasnang Minoan at Mycenaean
2. NasusuriangepektongKabihasnang Minoan at Mycenaean sapag-
usbongngKabihasnang Greek
3. NapahahalagahanangnagingambagngKabihasnang Minoan at
Mycenaean sakabihasnan
A. Pag-usbong at Pag-unladngmgaKlasikongLipunansa Europa
II. NILALAMAN 1. KabihasnangKlasikosa Europa (Kabihasnang Minoan at
Mycenaean
III. KAGAMITANG
PANTURO KasaysayanngDaigdig 2014 ni Rosemarie C. Blando et.al. pp.134-139
KasaysayanngDaigdig2012 ni Grace Estela C. Mateo, Ph.D. et.al pp.
A. Sanggunian 107-111
B. Iba pang
KagamitangPanturo Larawan, laptop, powerpoint presentation
IV. PAMAMARAAN
A. Balik Aral
samgaunangnatutuhan
1. Malapit ba ang tirahan ninyo sa dagat?
B. Paghahabisalayuninn 2. Bakit maraming tao ang naninirahan malapit sa dagat?
3. Paano nakakaimpluwensiya ang lokasyon sa pag-usbong ng
garalin(Pagganyak)
kabihasnan?

C. Pag- PAGSUSURI NG LARAWAN


uugnayngmgahalimba Panuto: Ipasurisamga mag-aaralangmgalarawan, mataposmasuri ay
wasabagongaralin pag-usapan.
( Presentation)

https://tinyurl.com/y873nsdh
D. Pagtatalakayngbagon
gkonsepto at
paglalahadngbagongk
asanayan No I
(Modeling)

E. Pagtatalakayngbagon
gkonsepto at
paglalahadngbagongk
asanayan No. 2.
( Guided Practice)

F. PaglilinangsaKabiha
VENN DIAGRAM

RADIAL LIST

Greece?

e
p
E
to
k https://tinyurl.com/y9znm7d7
1. Anongipinakikitanglarawan?
2. Alambaninyoangkwentosalikodngmgalarawangito?
3. Saanglugar kaya nagsimulaangkwentongito?

Panuto: Sa pamamagitanngvenn, diagram,


paghambinginangmgakabihasnang Minoan at Mycenaean.

1. Bataysaipinakitangdalawangpangkat,
paanonagkakatulad at nagkakaibaangmgakabihasnang
Minoan at Mycenaean?
2. Bakitmasasabing may mataasnauringpamumuhaysa
Knossos?
3. Bakityumaman at nagingmakapangyarihangangmga
Mycenaean?

Panuto:Punanang radial list


ngkinakailangangimpormasyonbataysabinasangteksto

1. AnoangnagingresultangpagbagsakngKabihasnang Mycenaean sa

2. Bakittinaguriang Dark Age angpananakopngmga Dorian sa Greece?


3. Paanonakatulongang Dark Age sapagkakaisangmgaGriyego?

Pangkatang Gawain: Pangkatin ang mga mag-aaral sa dalawa upang


magbigay ng impormasyon hinggil sa ambag ng kabihasnang Minoan
at Mycenaean. Ipapakita ito sa pamamagitan ng anumang malikhaing
gawain.Bibigyan ang bawat pangkat ng 5 minuto na paghahanda at 2
minuto na paglalahad.

Pangkat 1 – AmbagngKabihasnang Minoan


Pangkat 2 – AmbagngKabihasnang Mycenaean
Rubriks Para saPamantayan NgPagmamarka
PAMANTAYAN NAPAKAHUSAY MAHUSAY NALILINANG NAGSISIMULA
(4) (3) (2) (1)
Nilalaman (40%)

Angtinalakay ay Nagpamalasng 4 Nagpamalasng 3 Nagpamalasng 2 Nagpamalasng 1


- May mulasa 4 mulasa 4 mulasa 4 mulasa 4
tuwirangugnayansap napamantayan napamantayan napamantayan napamantayan
aksa
- Buoangdiwa
- Magkakaugnay
- Makatotohanan
Pagtatanghal
(30%)

Nagpamalasng Nagpamalasng 4 Nagpamalasng 3 Nagpamalasng 2 Nagpamalasng 1


san - Pagkamalikhain mulasa 4 mulasa 4 mulasa 4 mulasa 4
- Kahandaan napamantayan napamantayan napamantayan napamantayan
(Tungosa Formative - Kooperasyon
Assessment) -
KalinawansaPagsas
( Independent Practice ) alita
PangkalaatangImp
ak (30%)

Sa Nagpamalasng 4 Nagpamalasng 3 Nagpamalasng 2 Nagpamalasng 1


kabuuanangtinalaka mulasa 4 mulasa 4 mulasa 4 mulasa 4
y ay napamantayan napamantayan napamantayan napamantayan
- Nag-
iwanngtumpakname
nsahe
-
Nakahikayatngmano
nood
-
Positibongpagtangg
ap
-
Madalingintindihin

PRESENTASYON

1. Bakitmgayamangdagatangkaraniwangdisenyongipinipintangmga
Minoan sakanilangpalayok?
2. BakitnaimpluwensiyahanngmgaEhiptoangsiningngmga Minoan?
3. Paanomomasasabinaangmga Mycenaean ay may mataasnauring
kultura?
G. Paglalapatngaralinsa
pang Bilang isang mag-aaral, paano mo pahahalagahan ang mga pamana ng
arawarawnabuhay(A kabihasnang Minoan at Mycenaean?
pplication/Valuing)
Angaralin ay tungkolsa____________________________________.
Natutunankona___________________________________________.M
H. PaglalahatngAralin( ahalagaparasa akin angaralinsapagkat ______________________.
Generalization)
Pagtataya
Tukuyinangisinasaadngpangungusap
1. Mitolohikongkarakterna Minoan na may katawanngtao at may
ulongisangtoro. (Minotaur)
2.Pulosakapuluang Greek kung saanumusbongangkabihasnang Minoan.
I. PagtatayangAralin
(Crete)
3. Pangkatngtaomulasahilaganapumasoksa Greece at iginupoangmga
Mycenaean. (Dorian)
4. Maalamatnaharinasinasabingnagtatagngkabihasnang Minoan.
(Haring Minos)
5. NagingsentrongKabihasnang Mycenaean. (Mycenaea)
Kasunduan
1. Bigyanngkahuluganangmgasumusunod:
a. polis
J. Karagdaganggawainp
b. acropolis
arasatakdangaralin(As
c. agora
signment)
d. metropolis
2. Anu-anoangkarapatangtinatamasangmgalehitimongmamamayan
ngisanglungsod o estado?

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilangng mag-
aaralnanakakuhang 80%
sapagtataya.
B. Bilangng mag-
aaralnanangangailangann
giba pang
gawainparasaremediation
.
C. Nakatulongbaangremedia
l? Bilangng mag-
aaralnanakaunawasaaralin
.
D. Bilangngmga mag-
aaralnamagpapatuloysare
mediation
E. Alinsamgaistratehiyangpa
gtuturonakatulongnglubos
? Paanoitonakatulong?
F. Anongsuliraninangakingn
aranasannasolusyunansatu
longngakingpunungguro
at superbisor?
G. Anongkagamitangpanturo
angakingnadibuhonanaisk
ongibahagisamgakapwak
oguro?
BanghayAralinsaAralingPanlipunan 8
IkalawangMarkahanAngDaigdigsaKlasiko at TransisyunalnaPanahon
AralinBilang 2 BanghayAralinsaAralingPanlipunan 8
IkalawangMarkahanAngDaigdigsaKlasiko at TransisyunalnaPanahon
AralinBilang 1

Paaralan Agoncillo National High School


Guro Reynaldo C. Seidel Jr.
Petsa/Oras
Antas/Baitang Grade 8-Tagak

VII. LAYUNIN

Angmga mag-aaral ay naipapamalasangpag-


A. Pamantayang unawasakontribusyonngmgapangyayarisaKlasiko at
Pangnilalaman TransisyunalnaPanahonsapagkabuo at
pagkahubogngpagkakakilanlanngmgabansa at rehiyonsadaigdig
Angmga mag-aaral ay
nakabubuongadbokasiyananagsusulongngpangangalaga at
B. Pamantayansa
pagpapahalagasamganatatangingkontribusyonngKlasiko at
Pangganap
TransisyunalnaPanahonnanagkaroonngmalakingimpluwensiyasapamum
uhayngtaosakasalukuyan

Nasusuri ang Kabihasnang klasiko ng Greece. AP8DKT-IIa-b-2


4. Nailalahadangdahilan kung bakittinawagnalungsod-estadoang polis
C. Kasanayansa 5. Nasusuriangmgakarapatan at
Pagkatuto responsibilidadngmgalehitimongmamamayanngisanglungsod-estado
6. Naipapaliwanagangkahalagahanngpakikipagkalakalanparasamga
Greek.

A. Pag-usbong at Pag-unladngmgaKlasikongLipunansa Europa


VIII. NILALAMAN 1. Kabihasnangklasikong Greece (Athens, Sparta at mga city-
states)
IX. KAGAMITANG
PANTURO
KasaysayanngDaigdig 2014 ni Rosemarie C. Blando et.al. pp.139-140
C. Sanggunian
D. Iba pang
KagamitangPanturo Larawan, laptop, powerpoint presentation
1. Paanonagkakatulad at atnagkakaibaangkabihasnang Minoan at
X. PAMAMARAAN
Mycenaean?
K. Balik Aral
2. Bakitmasasabing may mataasnauringpamumuhayangsa Knossos?
samgaunangnatutuhan
3. Bakityumaman at nagingmakapangyarihanangmga Mycenaean?
1. Kung bibigyankangpagkakataon, nanaisinmo bang tumirasa
L. Paghahabisalayuninng lungsod?
2. Bakitmonaismanirahandito?
aralin(Pagganyak)
3. Paanonakakaapektosaisangtaoangpamumuhaysalungsod?

M. Pag- PAGSUSURI NG LARAWAN


uugnayngmgahalimba Panuto: Sa pamamagitanlinya, iugnayangmgalarawannglungsod at
wasabagongaralin anglugarsamapa kung saanitomatatagpuan. Mataposnito,
( Presentation) sagutinangmgasumusunodnakatanungan.
http://tinyurl.com/j55lugt,http://tinyurl.com/jucx4bh,http://tinyurl.com/h
btjv2g, http://tinyurl.com/zpcrhtt

 Anoangiyongnaramdamanhabangginagawaanggawain?
1. Anoangpangkaraniwangkatangianngmgalungsodnanaitampo
k?
2. Bakitumuusbong at nabubuoangmgalungsod?
3. Sa iyongpalagay, ano kaya
anghitsurangmgalungsodngsinaunangpanahon
GRAECO CHART FILL-UP
N. Pagtatalakayngbagong
Panuto:
konsepto at
Punanangtsartngkinakailangangimpormasyonbataysabinasangteksto
paglalahadngbagongk
asanayan No I
(Modeling)

1. Anoang polis?
2. BakitmahalagaparasamgaGriyegoang polis?
3. Bakitmahalagaang acropolis samgaGriyegobilangbahaging polis?
O. Pagtatalakayngbagong Panuto:Pangkatinangklasesatatlo.Magtalagangpinuno at tagatala.
konsepto at Nasasaibabaangplanongmagigingmatagumpayna polis.
paglalahadngbagongk Punanngakmangsagotangmgakahonsaibabaayonsakategoryaupangmabu
oangplanonglungsod.
asanayan No. 2.
Rubriks Para SaPamantayan NgPagmamarka
( Guided Practice) PAMANTAYAN NAPAKAHUSAY MAHUSAY NALILINANG NAGSISIMULA
(4) (3) (2) (1)
Nilalaman (40%)

Angtinalakay ay Nagpamalasng 4 Nagpamalasng 3 Nagpamalasng 2 Nagpamalasng 1


- May mulasa 4 mulasa 4 mulasa 4 mulasa 4
tuwirangugnayansap napamantayan napamantayan napamantayan napamantayan
aksa
- Buoangdiwa
- Magkakaugnay
- Makatotohanan
Paglalahad (30%)

Nagpamalasng
- Pagkamalikhain Nagpamalasng 4 Nagpamalasng 3 Nagpamalasng 2 Nagpamalasng 1
- Kahandaan mulasa 4 mulasa 4 mulasa 4 mulasa 4
- Kooperasyon napamantayan napamantayan napamantayan napamantayan
-
KalinawansaPagsas
alita
PangkalaatangImp
ak (30%)

Sa Nagpamalasng 4 Nagpamalasng 3 Nagpamalasng 2 Nagpamalasng 1


kabuuanangtinalaka mulasa 4 mulasa 4 mulasa 4 mulasa 4
y ay napamantayan napamantayan napamantayan napamantayan
- Nag-
iwanngtumpakname
nsahe
-
Nakahikayatngmano
nood
-
Positibongpagtangg
ap
-
Madalingintindihin

PRESENTASYON

City Plan

1.
AngangmgakarapatangtinatamasangmgalehitimongmamamayangGriyeg
o?
2. PaanosinusuklianngmgaGriyegoangkarapatangkanilang
tinatamasa?
3. Bakitmahalaganamaramdamanngisangtaonasiya ay bahaging
isangpamayanan?
P. PaglilinangsaKabihas CITY STATES TRADES
an Panuto:Punanangtsartngkinakailangangimpormasyonbataysabinasangtek
(Tungosa Formative sto
Assessment)
( Independent Practice ) NatutuhandahilsaPakikipagkalakakalan
1. BakitmahalagaangpakikipagkalakalanparasamgaGriyego?
2. PaanonakatulongsamgaGriyegoangpakikipagkalakalansamga
Phoenician?
3. Paanonagsimulaangpaggamitngbaryasapakikipagkalakalanng
mgaGriyego?
Q. Paglalapatngaralinsa
pang Bilang isang mamamayang Pilipino, paano ka makatutulong sa pag-
arawarawnabuhay(Ap unlad ng pamayanang kinabibilangan mo?
plication/Valuing)
Mulasapaksangtinalakay, bumuongisangakrostiktungkolsa POLIS.
Bigyangkahuluganangbawattitiknamaaaringisangsalita o parirala.
P - _____________________________________________________
R. PaglalahatngAralin( O -_____________________________________________________
Generalization L -______________________________________________________
I - ______________________________________________________
S -______________________________________________________

Pagtataya
Tukuyinangisinasaadngpangungusap
1. Ito ay angpamilihanngisang polis kung
saannagaganapangpalitanngkurokurongmgamamamayantungkolsausapi
ngpampamahalaan at pampamayanan.(Agora)
2. Ito ay pinagmulanglungsod-estado. (Metropolis)
S. PagtatayangAralin 3.Dahilsawalangtigilnapaglusobatpananakopngibanglungsodestado,itoan
gpangunahinsaestrukturangpangdepensangbawat polis. (Moog owall)
4.Itinatayoitosamataasnabahaginglungsodbilangtemploocitadelnaginaga
mitsapagtatanggolng polis. (Acropolis)
5. Isangpangunahingkarapatannabinibigayng polis
samgamamamayannitoupangmakapilingmahusaynapinunoparasalungso
d – estado.(Pagboto)

Kasunduan
T. Karagdaganggawainp 1. AnuanoangkatangiannglungsodestadongAthens?
2. AnuanoangkatangiannglungsodestadongSparta?
arasatakdangaralin(As
3. Paanonakaapektoangheograpiyasauringpamahalaangnabuosa
signment)
lungsodestadongAthensat Sparta?

XI. MGA TALA

XII. PAGNINILAY

H. Bilangng mag-aaralnanakakuhang
80% sapagtataya.
I. Bilangng mag-
aaralnanangangailanganngiba pang
gawainparasaremediation.
J. Nakatulongbaangremedial?
Bilangng mag-
aaralnanakaunawasaaralin.

K. Bilangngmga mag-
aaralnamagpapatuloysaremediation

L. Alinsamgaistratehiyangpagtuturona
katulongnglubos?
Paanoitonakatulong?
M. Anongsuliraninangakingnaranasann
asolusyunansatulongngakingpunung
guro at superbisor?

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9


Ikalawang Markahan – Makroekonomiks
Aralin 1

Paaralan Agoncillo National High School


Guro Reynaldo C. Seidel Jr.
Petsa/Oras
Antas/Baitang Grade 8-Tagak

XIII. LAYUNIN

Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing


A. Pamantayang kaalaman sa ugnayan ng puwersa ng demand, supply, at sistema ng
pamilihan bilang batayan sa matalinong pagdedesisyon ng konsyumer
Pangnilalaman at bahay-kalakal tungo sa pagtamo ng pambansang kaunlaran.

Ang mga mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa mga pangunahing


B. Pamantayan sa kaalaman sa ugnayan ng puwersa ng demand, supply, at sistema ng
pamilihan bilang batayan sa matalinong pagdedesisyon ng konsyumer
Pangganap at bahay-kalakal tungo sa pagtamo ng pambansang kaunlaran.

Nailalapat ang kahulugan ng Demand sa pang-araw-araw na


pamumuhay ng bawat pamilya.
AP9MYK– IIa –1
C. Kasanayan sa 1. Natatalakay ang konsepto ng Demand, Batas ng Demand, Demand
Schedule, Demand Curve at Demand Function
Pagkatuto 2. Nasusuri ang ugnayan ng presyo at quantity demanded sa
pamamagitan ng Demand Function, Demand Schedule at Demand
Curve.
3. Napahahalagahan at naisasabuhay ang konsepto ng demand.

ANG KONSEPTONG DEMAND : DEMAND,BATAS NG


XIV. NILALAMAN
DEMAND, DEMAND SCHEDULE, DEMAND CURVE AT
DEMAND FUNCTION
XV. KAGAMITANG
Ekonomiks, DepEd Modyul para sa Mag-aaral, Gabay ng Guro,
PANTURO
ph 112-120
E. Sanggunian
F. Iba pang Kagamitang Kartolina/manila paper, pentel pen, power point presentation (projector
Panturo & laptop), mga datos, calculator, Learning Module
XVI. PAMAMARAAN
U. Balik Aral sa mga Pagbabalik tanaw sa mga paksang aralin ng Unang Markahan
unang natutuhan

V. Paghahabi sa layunin Ipapagawa sa mga mag-aaral ang gawaing nasa ibaba.


ng aralin
(Pagganyak) Bili Ako No’n, Bili Ako N’yan!
Pamprosesong Tanong:
1. Ano-ano ang iniisip na bilhin ng lalaki?
2. Naranasan mo na rin ba ang katulad ng nasa larawan?
3. Anong konsepto sa ekonomiks ang inilalarawan sa bubble thought?

Pabigyang ng pansariling kahulugan ang salitang nasa bubble map.

W. Pag- uugnay ng mga


halimbawa sa bagong
aralin DEMAND
( Presentation)

X. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at Papangkatin ng guro ang mga mag-aaral sa lima. Ang bawat pangkat ay
paglalahad ng bagong bibigyan ng guro ng paksang aralin na iuulat sa kani kanilang
nmalikhaing pamamaraan.
kasanayan No I
Pangkat I – Demand
(Modeling) Pangkat II - Batas ng Demand
Pangkat III - Demand Function
Pangkat IV - Demand Schedule
Pangkat V - Demand Curve

Pamantayan Napakahusay Katamtaman Nangangailangan


3 2 pa ng Pagsasanay
1
Malinaw at Naglalahad Kulang ang mga
Nilalaman mapanuri ang sa mga detalye na
pagkakalahad detalye na sumusuporta sa
ng mga sumusuporta pangunahing
detalye na sa paksa ideya.
sumusuporta upang
sa paksa malinang ang
upang pangunahing
malinang ang ideya.
pangunahing
ideya.
Kalinawan ng Malinaw, Hindi Kailangan pang
pagbigkas sa malakas at gaanong paghusayan ang
pagtatalakay angkop ang malinaw at paglalahad
boses malakas ang
boses
Kahusayan ng Napakahusay May Magulo at hindi
pagpapalutang ng pagkakataong maintindihan ang
ng mensahe at pagbibigay hindi mensahe
pagkamalikhain ng malinaw ang
konstraktibon pagbibigay
gmensahe na ng
binibigyang mensaheng
diin binibigyang
diin

Kabuuang puntos (9)

Pagsusuri sa ugnayan ng presyo at quantity demanded sa pamamagitan


ng Demand Function, Demand Schedule at Demand Curve sa
pamamagitan ng mga sumusunod na talahanayan.

Y. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan No. 2.
( Guided Practice)

Z. Paglilinang sa Lagyan ng () ang kolum ng sang-ayon, kung naniniwala ka na tama


Kabihasan ang pahayag ukol sa konsepto ng demand at lagyan naman ng (X) ang
(Tungo sa Formative kolum ng Hindisang ayon kung hindi ka naniniwala.Ipaliwanag kung
bakit.
Assessment)
( Independent Practice )
Di Sang –
Pahayag Sang –ayon
ayon
1. 1. Ang demand ay tumutukoy sa
dami ng produkto o serbisyo na
gusto at kayang bilhin ng
mamimili sa iba’t ibang presyo sa
isang takdang panahon.
. 2. Ang ugnayan ng presyo at
quantity demanded ay maaaring
ipakita gamit ang demand
schedule, demand curve, at
demand function.
3. Ayon sa Batas ng Demand, ang
presyo at quantity demanded ay
mayroong tuwirang relasyon.
4. Ang ceteris paribus assumption
ay ginagamit upang ipagpalagay na
ang presyo lamang ang salik na
nakaaapekto sa pagbabago ng
quantity demanded habang ang
ibang salik ay hindi nagbabago o
nakaaapekto rito.
5. Ang income effect ay
nagpapahayag na kapag tumaas
ang presyo ng isang produkto, ang
mga mamimili ay hahanap ng mas
murang pamalit dito.
AA.Paglalapat ng aralin Itanong:
sa pang araw araw Bilang mag aaral, paano mo maipapakita ang pagpapahalaga sa
iyong mga demand?
na buhay
(Application/Valuing)
Pagbubuod ng paksang aralin sa pamamagitan ng pagpili ng 2
BB.Paglalahat ng Aralin
hanggang 3 mag aaral na makapaglalahad ng natutunan sa paksang
(Generalization)
aralin.
Panuto : Makinig at unawaing mabuti ang mga babasahing
pahayag/katanungan. Isulat sa papel ang titik ng tamang sagot.
(1) Isinasaad nito na mayroong magkasalungat na ugnayan ang presyo
sa quantity demanded ng isang produkto.
a. Batas ng Demand c. Demand Function
b. Demand d. Demand Schedule
(2) Tumutukoy sa dami ng produkto o serbisyo na gusto at kayang
bilhin ng mamimili. Sa iba’t-ibang presyo sa isang takdang panahon.
a. Batas ng Demand c. Demand Function
b. Demand d. Demand Schedule
(3) Isang talaan na nagpapakita ng dami na kaya at gustong bilhin ng
CC.Pagtataya ng Aralin mga mamimili sa iba’t-ibang presyo.
a. Batas ng Demand c. Demand Function
b. Demand d. Demand Schedule
(4) Isang matematikong pagpapakita sa ugnayan ng presyo quantity
demanded.
a. Batas ng Demand c. Demand Function
b. Demand d. Demand Schedule
(5) Isang grapikong paglalarawan ng di-tuwirang relasyon ng presyo at
dami ng handang bihin sa isang takdang panahon.
a. Demand c. Demand Function
b. Demand Curve d. Demand Schedule

Gabay sa Pagwawasto :
1. B 2. D 3. C 4. C 5. B
DD. Karagdagang Takdang Aralin:
gawain para sa Sagutan ang mga sumusunod na gawain:
takdang aralin 1. Gawaan ng demand curve ang demand schedule na nasa ibaba.
(Assignment)

2. Punan ang patlang nang tamang sagot batay sa demand schedule.

Ang schedule na makikita sa talahanayan ay tumutukoy sa quantity


demanded para sa kendi sa iba’t ibang presyo. Sa halagang piso
(Php1.00) bawat piraso ng kendi, ang dami ng gusto at kayang
bilhin ng mamimili. Sa presyong bawat piraso, piraso
naman ang gusto at kayang bilhin ng mga mamimili. Kung tataas pa
ang presyo at maging ang bawat piraso, magiging sampu (10) na
lamang ang magiging demand sa kendi. Malinaw na ipinapakita ang
na ugnayan ng presyo
Kasunduan:
Magdala ng calculator bukas.
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag- aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo na katulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9
Ikalawang Markahan – Makroekonomiks
Aralin 2

Paaralan Agoncillo National High School


Guro Reynaldo C. Seidel Jr.
Petsa/Oras
Antas/Baitang Grade 8-Tagak

XVII. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing
D. Pamantayang kaalaman sa ugnayan ng puwersa ng demand, supply, at sistema ng
pamilihan bilang batayan sa matalinong pagdedesisyon ng konsyumer
Pangnilalaman at bahay-kalakal tungo sa pagtamo ng pambansang kaunlaran.

Ang mga mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa mga pangunahing


E. Pamantayan sa kaalaman sa ugnayan ng puwersa ng demand, supply, at sistema ng
pamilihan bilang batayan sa matalinong pagdedesisyon ng konsyumer
Pangganap at bahay-kalakal tungo sa pagtamo ng pambansang kaunlaran.

Nailalapat ang kahulugan ng Demand sa pang-araw-araw na


pamumuhay ng bawat pamilya.
F. Kasanayan sa AP9MYK– IIa –1
Pagkatuto 1. Nakapagtutuos ng demand function gamit ang iskedyul ng demand
2. Nailalapat ang iskedyul ng demand sa pamamagitan ng graph.

ANG KONSEPTONG DEMAND : DEMAND,BATAS NG


XVIII. NILALAMAN
DEMAND, DEMAND SCHEDULE, DEMAND CURVE AT
DEMAND FUNCTION
XIX. KAGAMITANG
Ekonomiks, DepEd Modyul para sa Mag-aaral, Gabay ng Guro,
PANTURO
ph.119-122
G. Sanggunian
H. Iba pang Kagamitang
Kartolina/manila paper, pentel pen, , mga datos, calculator
Panturo
XX. PAMAMARAAN
Pagbabalik aral sa demand, Batas ng Demand, Demand Curve at
EE.Balik Aral sa mga
Demand Function
unang natutuhan
Pabigyang kahulugan sa mga mag aaral ang pigura na makikita sa meta
strip.
FF. Paghahabi sa layunin
Qd= f (P)
ng aralin
(Pagganyak)
Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang ibig sabihin ng “Qd”, “f” at “P” sa formulang ipinakita?
2. Saan kaya ginagamit ang formulang ito?
GG. Pag- uugnay ng Pagtutuos sa demand function gamit ang demand schedule sa
mga halimbawa sa pamamagitan ng malayang talakayan.
Upang mapatunayan na ang datos sa demand schedule sa itaas at ang
bagong aralin demand function ay iisa, suriin at pag-aralan ang kompyutasyon sa
( Presentation) ibaba.
Demand Function mula sa Demand Schedule para sa kendi:
Qd = 60 – 10P

Kapag ang P = 1 Qd = ? Kapag ang P = 5 Qd = ?


Qd = 60 – 10P Qd = 60 – 10P
Qd = 60 – 10 (1) Qd = 60 – 10(5)
Qd = 60 – 10 Qd = 60 – 50
Qd = 50 piraso Qd= 10 piraso

Paglalapat ng kurba ng demand mula sa naging pagkokompyut.

HH. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan No I
(Modeling)
.
Pamprosesong Tanong:
1. Batay sa pagtutuos, naging madali ba para sa iyo ang paraan ng
pagkokompyut? Bakit?
2. Maaari bang gumalaw ang demand curve? Bakit?
3. Sa iyong palagay, anu ano pa ang maaaring makaapekto sa demand
maliban sa presyo?

Pasagutan ang gawain sa ibaba.

Ipagpalagay na katatapos lamang ng inyong klase sa P.E.


Nagkataong may tinda sa kantina na buko juice. Ilang baso ng buko
juice ang handa at kaya mong bilhin sa presyong Php6, Php8, Php10
II. Pagtatalakay ng hanggang Php14 kada baso? Itala ito sa kolum ng Qd. Ilagay sa
talahanayan ang dami ng quantity demanded sa bawat presyo upang
bagong konsepto at
mabuo ang demand schedule.
paglalahad ng bagong
kasanayan No. 2. Demand function : Qd = 50 - 2P
( Guided Practice)
Presyo bawat baso (Php ) Qd
6
8
10
12
14
JJ. Paglilinang sa
Kabihasan Mga Gabay na Tanong:
(Tungo sa Formative 1. Ilan ang quantity demanded sa presyong Php6.00?
2. Ano ang naging pagbabago sa quantity demanded nang tumaas ang
Assessment)
presyo mula Php8.00 papuntang Php14.00? Ipaliwanag ang sagot.
( Independent Practice )
KK.Paglalapat ng aralin
sa pang araw araw Itanong:
Sa iyong palagay, paano makakatulong sa inyong pamayanan ang
na buhay konsepto ng demand na iyong natutunan?
(Application/Valuing)
Pagbubuod ng paksang aralin sa pamamagitan ng pagbibigay ng mga
LL. Paglalahat ng Aralin mag aaral ng kanilang maaaring masabi ukol sa kanilang natutunan.
(Generalization) Ang mag aaral ay magsisimula sa salitang:
HASHTAG!

I-DEMAND, ITALA, at IKURBA


Punan ng tumpak na kasagutan ang demand schedule sa pamamagitan
ng pagkokompyut gamit ang demand function na ibibigay at gawan ng
demand curve ang mabubuong demand schedule.
MM. Pagtataya ng
Aralin Demand Function: Qd = 300 – 20P
Presyo bawat baso (Php ) Qd
1
200
6

15 100

Takdang Aralin:
Punan ang demand schedule at gawan ng demand curve. Ipakita ang
NN. Karagdagang solusyon.
gawain para sa Demand Function: Qd = 750 – 10P
takdang aralin Presyo bawat baso (Php ) Qd
(Assignment) 600
30
300
60
0

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag- aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo na katulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like