You are on page 1of 12

MODYUL IV

Aralin 1 Kabanata 2 Metodolohiya (Disenyo ng


Pananaliksik at Populasyon at
Lokasyon ng Pag-aaral)

Aralin 2 Mga Instrumentasyon at Paglikom ng


Datos

Aralin 3 Pag-aanalisa ng mga Datos

Aralin 4 Pormat sa pagbuo ng buong


Panukalang Papel

Module IV
2

MODYUL IV
KABANATA 2- METODOLOHIYA

 INTRODUKSYON

Ang modyul na ito ay naglalaman ng mga konsepto ukol sa mga


paunang gawain sa pagbuo ng panukalang papel sa pananaliksik. Tinatalakay
sa modyul na ito ang mga pamantayan, tuntunin, konsiderasyon, at hakbang
sa pagbuo ng kabanata 2 ng pananaliksik.

LAYUNIN

Pagkatapos ng modyul ay inaasahang maisasagawa ang mga


sumusunod:

1. Naipapamalas ang ganap na pag-unawa sa wastong pagkakasunod-


sunod ng mga proseso sa pagsasagawa ng pananaliksik alinsunod sa
mga pamantayan, panuntunan at prinsipyo hinggil dito.
2. Nailalapat ang mga konsepto sa pagbuo ng mga bahagi ng kabanata 2
ng isang panukalang pananaliksik.
3. Nauunawaan ang mga katangian at kahalagahan ng bawat bahagi ng
kabanatang ito.
4. Nakabubuo ng ikalawang kabanata bilang bahagi ng panukalang
pananaliksik.

 DIRECTIONS/ MODULE ORGANIZER

Naglalaman ang modyul na ito ng apat na aralin ukol sa mga mga


bahagi ng Kabanata 2 ng isang panukalang pananaliksik. Ang bawat aralin ay
may mga gawaing kinakailangang masagutan sa pamamagitan nang maingat
at ibayong pagbabasa sa bawat aralin na nakalahad.

Kung may kahirapan sa pag-unawa, maaaring dumulog sa iyong guro


upang mabigyang linaw ang mga konseptong hindi nauunawaan.

Module IV
3

Aralin 1

 Disenyo ng Pag-aaral at
Populasyon at Lokasyon ng
Pag-aaral

Ang disenyo ng pag-aaral ang unang bahagi sa ikalawang kabanata ng


pananaliksik. Nalaman mo sa modyul 1 na sa bahaging ito tinatalakay ang
pamamaraang ginamit na marapat lamang na ibagay sa layunin ng
ginagawang pananaliksik. Kasamang inilalahad sa bahaging ito ang dahilan sa
pagkakapili ng naturang uri o paraan ng pananaliksik at maging ang mga
natagpuang kalakasan at kahinaan ng nasabing pamamaraan ng pag-aaral.
Anong uri ba ng pananaliksik ang bagay sa ulat pananaliksik na inihahanda.

Ang disenyo ng pag-aaral ay malinaw na kailangang akma at angkop sa


layunin ng iyong pag-aaral. Inilalahad dito ang pangkalahatang metodo na
gagamitin sa pag-aaral (hal. Deskriptibo, experimental, historikal, pag-aaral
sa kaso at iba pa). Para sa experimental na pag-aaral kailangang
maikategorya kung ito ba ay pre-experimental, quasi-experimental, o true
experimental, kwalitatibo at iba pa.

Ang deskripsyon ng disenyo para sa pag-aaral ay kailangang magtaglay


ng kahulugan at paliwanag kung bakit ito ang nararapat na gamitin para sa
pag-aaral na naaayon sa layunin at mga datos na makakalap.

Tingnan mo ang halimbawang nasa ibaba.

Disenyo ng Pananaliksik

Sa pananaliksik na ito, gagamitin ng mananaliksik ang disenyong Descriptive Survey

method. Ang descriptive survey method ay ginagamit sa pananaliksik upang matamo ang

mga impormasyon patungkol sa mga kasalukuyang kalagayan ng mga pangyayari at

mailarawan kung ano ang nagaganap sang-ayon sa mga varyabol o kondisyon ng sitwasyon

gamit ang survey (Cruz, 2007). Sa pag-aaral na ito, gagamitin ang survey gamit ang

talatanungan upang matukoy ang pangangailangan sa pagkatuto (learning needs) ng mga

mag-aaral sa Pagbasa at Pagsulat sa asignaturang Filipino 102. Ito ay sa kadahilanang

nakatuon ang pag-aaral na ito sa paghahanda at balidasyon ng isang prototype na

kagamitang pampagtuturo sa pagbasa at pagsulat para sa mga mag-aaral ng kursong

Module IV
4

edukasyon.

Kinapapalooban ng mga yugtong paghahanda, balidasyon, at rebisyon at

pinalisasyon ang paglinang ng kagamitang pampagtuturo at iba’t iba pang mga hakbang na

nakapaloob dito.

Tuntunin sa Pagbuo ng Disenyo ng Pag-aaral

1. Ilahad ang partikular na disenyong gagamitin sa isasagawang pag-


aaral. Makikita sa halimbawa sa itaas na ang disenyong gagamitin ng
mananaliksik ay ang descriptive survey method.

Sa pananaliksik na ito, ginamit ng mananaliksik ang disenyong Descriptive


Survey method. Ang descriptive survey method ay ginagamit sa pananaliksik
upang matamo ang mga impormasyon patungkol sa mga kasalukuyang
kalagayan ng mga pangyayari at mailarawan kung ano ang nagaganap sang-
ayon sa mga varyabol o kondisyon ng sitwasyon gamit ang survey (Cruz,
2007).

2. Kailangang maipaliwanag din kung bakit ito ang angkop na disenyo


para sa iyong pananaliksik. Ipinaliwanag din ng mananaliksik kung
bakit ang naturang disenyo ang angkop na gamitin upang makuha ang
kaniyang mga pangangailangan para sa pag-aaral.

Sa pag-aaral na ito, ginamit ang survey gamit ang talatanungan upang


matukoy ang pangangailangan sa pagkatuto (learning needs) ng mga mag-
aaral sa Pagbasa at Pagsulat sa asignaturang Filipino 102. Ito ay sa
kadahilanang nakatuon ang pag-aaral na ito sa paghahanda at balidasyon ng
isang prototype na kagamitang pampagtuturo sa pagbasa at pagsulat para sa
mga mag-aaral ng kursong edukasyon.

3. Magbibgay din ng maikling pagpapakahulugan sa disenyong ito.


Maliban sa pagbanggit ng mananaliksik sa disenyo ng pag-aaral,
inilahad din niya ang kahulugan nito sa pamamamgitan ng pagsipi sa
kahulugang ibinigay ni Cruz, 2007.

Sa pananaliksik na ito, ginamit ng mananaliksik ang disenyong Descriptive


Survey method. Ang descriptive survey method ay ginagamit sa pananaliksik
upang matamo ang mga impormasyon patungkol sa mga kasalukuyang
kalagayan ng mga pangyayari at mailarawan kung ano ang nagaganap sang-
ayon sa mga varyabol o kondisyon ng sitwasyon gamit ang survey (Cruz,
2007).

4. Gamitin ang aspektong panghinaharap o kontemplatibo sa buong


kabanata sapagkat ito ay isasagawa mo pa lamang. Kapag ang

Module IV
5

pananaliksik ay natapos nang naisagawa, maaari na itong palitan sa


aspektong perpektibo.

Naglahad din si Creswell, 2014 ng ilang mga pantulong na gawain para


sa pagbuo ng disenyo ng pananaliksik para sa kwalitatibong pamamaraan.
Basahin mo ang nasa ibaba:

1. Tukuyin ang tiyak na disenyo na iyong gagamitin at magbigay ng


mga sanggunian sa panitikan na tumatalakay sa dulog na
gagamitin.
2. Magbigay ng ilang impormasyon sa background tungkol sa disenyo,
tulad ng pinagmulan ng disiplina, mga aplikasyon nito (mas mabuti
sa iyong larangan), at isang maikling kahulugan nito (tingnan ang
Kabanata 1 para sa uri ng kwalitatibong pananaliksik).
3. Talakayin kung bakit angkop ang disenyong gagamitin sa
panukalang pag-aaral.
4. Tukuyin kung paano ang paggamit ng disenyo ay huhubog sa
maraming mga aspekto ng proseso ng disenyo, tulad ng pamagat,
problema, mga katanungan sa pagsasaliksik, koleksyon ng mga
datos sa pag-aaral at pagsulat ng ulat.

Ang Populasyon at Lokasyon ng Pag-aaral

Ang ikalawang bahagi ng kabanata 2 ay naglalahad kung sino o ano


ang mga respondente at ang lokasyon kung saan ito gaganapin. Ang pamimili
ng respondente ay kailangang naaakma sa layunin at pangangailangan ng
iyong pag-aaral. Hindi ito basta lamang pamimimili sapagkat ito ang nais
para sa pag-aaral. Isaisip na ang isa sa pangunahing layunin ng pananaliksik
ay upang makahanap ng solusyon sa isang isyu, suliranin, o penomena.

Para sa kwantitatibong pamamaraan, may iba’t ibang paraan sa


pagkuha ng mga kalahok sa pag-aaral. Tingnan ang mga uri na inilahad sa
ibaba:

Narito ang mahahalagang aspekto ng populasyon at sample na ilalarawan sa


isang plano sa pagsasaliksik:

 Tukuyin ang populasyon sa pag-aaral. Sabihin din ang laki ng


populasyon na ito, kung ang laki ay maaaring matukoy, at ang paraan
ng pagkilala sa mga indibidwal sa populasyon. Ang mga katanungan
tungkol sa pag-access ay lumitaw dito, at maaaring mag-refer ang
mananaliksik sa pagkakaroon ng mga balangkas ng sample — mga mail
o nai-publish na listahan — ng mga potensyal na respondente sa
populasyon.
 Tukuyin kung ang disenyo ng sampling para sa populasyon na ito ay
nag-iisang yugto o multistage (tinatawag na clustering). Perpekto ang

Module IV
6

sampling ng cluster kapag imposible o hindi praktikal na mag-ipon ng


isang listahan ng mga elemento na bumubuo ng populasyon (Babbie,
2007). Ang isang solong yugto na pamamaraan ng pag-sample ay kung
saan ang mananaliksik ay may access sa mga pangalan sa populasyon
at maaaring sampel ang mga tao (o iba pang mga elemento) nang
direkta. Sa isang multistage o clustering na pamamaraan, unang
kinilala ng mananaliksik ang mga kumpol (mga grupo o samahan),
kumukuha ng mga pangalan ng mga indibidwal sa loob ng mga kumpol
na iyon, at pagkatapos ay mga sample sa loob ng mga ito.
 Kilalanin ang proseso ng pagpili para sa mga indibidwal.
Inirerekomenda ni Creswell, 2014 ang pagpili ng isang random
sample, kung saan ang bawat indibidwal sa populasyon ay may pantay
na posibilidad na mapili (isang sistematikong o probabilistic sample).
Sa pamamagitan ng pag-randomize, ang isang kinatawan na sample
mula sa isang populasyon ay nagbibigay ng kakayahang gawing
pangkalahatan sa isang populasyon. Kung mahaba ang listahan ng mga
indibidwal, maaaring mahirap ang pagguhit ng isang random sample.
Bilang kahalili, ang isang sistematikong sample ay maaaring
magkaroon ng katumbas na random sampling (Fowler, 2009). Sa
pamamaraang ito, pipili ang mananaliksik ng isang random na
pagsisimula sa isang listahan at pipiliin ang bawat X na may bilang na
tao sa listahan. Ang numero ng X ay batay sa isang maliit na bahagi na
tinutukoy ng bilang ng mga tao sa isang listahan at ang bilang na
mapipili sa listahan (hal., 1 sa bawat ika-80 tao). Ang paghuli, ang
hindi gaanong kanais-nais na sampel ay ang nonprobability sample (or
convenience sample), kung saan ang mga respondente ay pinili batay
sa kanilang kaginhawaan at kakayahang magamit.
 Tukuyin kung ang pag-aaral ay magsasangkot ng pagsukat ng
populasyon o stratification sample bago pumili ng sample.
Kinakailangan mo na kilalanin ang mga katangian ng mga miyembro
ng populasyon upang ang populasyon ay maaaring mai-stratify muna
bago piliin ang sample (Fowler, 2009). Ang stratipikasyon ay
nangangahulugang ang mga tukoy na katangian ng mga indibidwal
(hal., Kasarian — babae at lalaki) ay kumakatawan sa sample at ang
sample ay sumasalamin sa totoong proporsiyon sa populasyon ng mga
indibidwal na may ilang mga katangian. Kapag sapalarang pumipili ng
mga tao mula sa isang populasyon, ang mga katangiang ito ay
maaaring naroroon o hindi sa sample sa parehong proporsiyon tulad
ng sa populasyon; tinitiyak ng stratipikasyon ang kanilang
representasyon. Kilalanin din ang mga katangiang ginamit sa pag-
stratify ng populasyon (hal., Kasarian, antas ng kita, edukasyon). Sa
loob ng bawat stratum, kilalanin kung ang sample ay naglalaman ng
mga indibidwal na may katangian sa parehong proporsiyon bilang
lilitaw na katangian sa buong populasyon.
 Talakayin ang mga pamamaraan para sa pagpili ng sample mula sa
mga magagamit na listahan. Ang pinakamahigpit na pamamaraan para
sa pagpili ng sample ay ang pumili ng mga indibidwal na gumagamit
ng isang random sampling, isang paksang tinalakay sa maraming mga

Module IV
7

panimulang mga teksto ng istatistika (hal., Gravetter & Wallnau,


2009).
 Ipahiwatig ang bilang ng mga tao sa sampol at mga pamamaraang
ginamit upang makalkula ang bilang na ito. Sa pagsasaliksik sa survey,
ang mga imbestigador ay madalas na pumili ng isang laki ng sample
batay sa pagpili ng isang maliit na bahagi ng populasyon (sabihin,
10%), piliin ang laki na hindi karaniwan o tipikal batay sa mga
nakaraang pag-aaral, o ibabatay lamang ang laki ng sample sa margin
ng error. Sa halip, iminungkahi ni Fowler (2009) na ang mga
pamamaraang ito ay walang patnubay. Sa halip, inirekomenda niya na
ang pagpapasya sa laki ng sample ay nauugnay sa plano ng pagtatasa
para sa isang pag-aaral. Kailangang matukoy muna ng isa ang mga
subgroup na susuriin sa pag-aaral. Pagkatapos, iminungkahi niya ang
pagpunta sa isang talahanayan na matatagpuan sa maraming mga
libro sa survey (tingnan ang Fowler, 2009) upang hanapin ang
naaangkop na laki ng sample. Ang mga talahanayan na ito ay
nangangailangan ng tatlong mga elemento. Una, tukuyin ang margin
ng error na nais mong tiisin (sabihin +/– 4% na agwat ng kumpiyansa).
Ito ay isang + o - pigura na kumakatawan kung gaano katumpak ang
mga sagot na ibinigay ng iyong sample na naiugnay sa mga sagot na
ibinigay ng buong populasyon. Pangalawa, tukuyin ang antas ng
kumpiyansa para sa margin of error na ito (sabihin 95 mula sa 100
beses, o isang 5% na pagkakataon). Pangatlo, tantyahin ang porsyento
ng iyong sampel na tutugon sa isang naibigay na paraan (50% na may
50/50 ang pinaka konserbatibo dahil ang mga tao ay maaaring
tumugon sa alinman sa paraan). Mula dito, maaari mong matukoy ang
laki ng sample na kinakailangan para sa bawat pangkat. Gamit ang
talahanayan ni Fowler (2009), halimbawa, na may margin of error na
+/– 4%, isang error sa kumpiyansa na 95%, at isang 50/50 na
pagkakataon na naglalaman ang sample ng aming katangian,
nakarating kami sa isang laki ng sample na 500.

Narito ang isang halimbawa ng Populasyon at Lokasyon ng Pag-aaral mula sa


pag-aaral ni Ymasa, 2010:

Mga Respondente at Lugar ng Pag-aaral

Ang mga respondenteng kasali sa pag-aaral na ito ay kinabibilangan ng

206 na mga mag-aaral sa Unang Taon ng Kolehiyo ng Edukasyon ng Don Mariano

Marcos Memorial State University, South La Union Campus, Agoo, La Union na

nakatapos na ng asignaturang Filipino 102 – Pagbasa at Pagsulat Tungo sa

Pananaliksik at walong mga guro sa Filipino na nagtuturo ng Filipino 102 upang

matukoy ang antas ng pangangailangan sa pagkatuto sa pagbasa at pagsulat ng

Module IV
8

mga mag-aaral ng kursong edukasyon. Ang kabuuang bilang ng mga mag-aaral

na nakapagpatala sa Unang Taon ng Summer 2009 ay 277. Ginamit ng

mananaliksik ang Slovin’s Formula na may 0.05 margin of error upang malaman

ang tiyak na bilang ng mga respondenteng mag-aaral na 206 kung saan may 99

mag-aaral ang mula sa BSE at 107 mag-aaral naman ang nanggaling sa BEE at

ang walo na kabuuang bilang ng mga guro sa Filipino ay ikinonsidera lahat ng

mananaliksik sapagkat iilan lamang sila. Ipinapakita ng sumusunod na

talahanayan ang distribusyon ng mga respondente.

Table 1. Distribusyon ng mga Respondenteng Guro at Mag-aaral

Respondente Aktwal na Populasyon Sample

Mga Guro 8 8

Mga Mag-aaral
BSE 131 99

BEE 146 107

Para naman sa sampling ng mga respondanteng mag-aaral, ang

pagsusulit at talatanungan ay ibinigay sa mga piling mag-aaral na naroroon sa

araw ng pagkuha ng datos hanggang sa makuha ang tumpak na bilang ng

kaukulang respondente. Ito ay sa kadahilanang hindi madaling matukoy ang

mga mag-aaral dahil na rin sa hindi nabibilang sa iisang seksyon ang mga ito

dulot ng pagkakaiba-iba ng iskedyul ng mga asignatura kung saan sila nagpatala

na siyang kalakaran tuwing pasukan ng Summer. Bukod dito, marami rin sa mga

mag-aaral ang lumiliban sa klase dahil sa pagkakaroon nila ng summer jobs.

Ang mga dahilang ito, ang nagtulak sa mananaliksik na kompletuhin na lamang

ang bilang ng mga respondenteng kakatawan sa buong populasyon ng mag-

aaral ng Kolehiyo ng Edukasyon

Module IV
9

Ano ang dapat na makita sa Populasyon at Lokasyon ng Pag-aaral?

1. Ito ay naglalaman ng mga impormasyon ukol sa mga kalahok sa pag-


aaral. Halimbawa, ilahad ang kabuuang bilang ng mga respondente at
kung ito ay mga mag-aaral sa isang unibersidad, kurso, at taong
panuruan at iba pang mahahalagang impormasyon na makatutulong sa
pag-aaral.

Ang mga respondenteng kasali sa pag-aaral na ito ay kinabibilangan ng


206 na mga mag-aaral sa Unang Taon ng Kolehiyo ng Edukasyon ng
Don Mariano Marcos Memorial State University, South La Union
Campus, Agoo, La Union na nakatapos na ng asignaturang Filipino 102
– Pagbasa at Pagsulat Tungo sa Pananaliksik at walong mga guro sa
Filipino na nagtuturo ng Filipino 102.

2. Ilahad ang lokasyon kung saan isasagawa ang pag-aaral maging ang
panahon kung kinakailangan.

Ang mga respondenteng kasali sa pag-aaral na ito ay kinabibilangan ng


206 na mga mag-aaral sa Unang Taon ng Kolehiyo ng Edukasyon ng
Don Mariano Marcos Memorial State University, South La Union
Campus, Agoo, La Union na nakatapos na ng asignaturang Filipino 102
– Pagbasa at Pagsulat Tungo sa Pananaliksik at walong mga guro sa
Filipino na nagtuturo ng Filipino 102.

3. Ilahad mo rin ang ginamit na pagpili sa sample ng iyong populasyon


para sa iyong pag-aaral (random sampling, stratified, fish bowl at iba
pa).
Para naman sa sampling ng mga respondanteng mag-aaral, ang
pagsusulit at talatanungan ay ibinigay sa mga piling mag-aaral na
naroroon sa araw ng pagkuha ng datos hanggang sa makuha ang
tumpak na bilang ng kaukulang respondente. Ito ay sa kadahilanang
hindi madaling matukoy ang mga mag-aaral dahil na rin sa hindi
nabibilang sa iisang seksyon ang mga ito dulot ng pagkakaiba-iba ng
iskedyul ng mga asignatura kung saan sila nagpatala na siyang
kalakaran tuwing pasukan ng Summer.

4. Kailangang ilahad maikling pagpapaliwanag kung bakit sila ang


napiling respondente.
Makikita sa halimbawa sa itaas na hindi lantarang inilahad kung bakit
sila ang respondente ngunit isaalang-alang na ang pagpili sa mga

Module IV
10

kalahok ay dahil sa pangangailangang nakita ng mananaliksik na


siyang inihahanap niya ng solusyon. Makikita rin na ang pagkakapili sa
mga kalahok ay naayon sa layunin ng pag-aaral.

 GAWAIN SA PAGKATUTO

I. Pagbuo ng Disenyo ng Pag-aaral

Matapos malaman ang mga konsepto at impormasyon mula sa


aralin 1, bumuo ng isang disenyo ng pag-aaral. Gawing gabay ang mga
inilahad na impormasyon sa aralin.

Gabay sa Pagsasagawa

1. Maging gabay ang mga naunang gawain mula sa modyul 1 hanggang


modyul 2. Mula sa napiling paksa, nabuong pamagat, layunin ng
pag-aaral, suliranin, at pamamaraan (kwantitatibo o kwalitatibo)
ng pag-aaral piliin kung anong disenyo ang ilalapat.
2. Matapos mapili ang dulog o pamamaraan kung ito ba ay
kwalitatibo, kwantitatibo, o halong pamamaraan, tukuyin kung
anong uri ng disenyo ang angkop para sa iyong pag-aaral.
3. Bumuo ng disenyo ng pag-aaral na bibibigyang pagsasalaang-alang
sa mga sumusunod;

a. Ilahad ang partikular na disenyong gagamitin sa isasagawang


pag-aaral.

b. Kailangang maipaliwanag din kung bakit ito ang angkop na


disenyo para sa iyong pananaliksik.

c. Magbibgay din ng maikling pagpapakahulugan sa disenyong ito.

d. Gamitin ang aspektong panghinaharap o kontemplatibo sa


buong kabanata sapagkat ito ay isasagawa mo pa lamang.

4. Isulat ang gawain sa isang putting papel o i-encode sa isang letter


size na dokomento.

Module IV
11

II. Pagbuo ng Populasyon at Lokasyon ng Pag-aaral

Matapos matukoy ang disenyong gagamitin sa pag-aaral,


pagtuonan naman ng pansin ang pagbuo at pagpili ng Populasyon at
Lokasyon ng pag-aaral. Bigyang konsiderasyon ang mga natalakay sa
aralin upang maisagawa ito.

Gabay sa Pagbuo

1. Ito ay naglalaman ng mga impormasyon ukol sa mga kalahok sa


pag-aaral.
2. Ilahad ang lokasyon kung saan isasagawa ang pag-aaral maging ang
panahon kung kinakailangan.
3. Ilahad mo rin ang ginamit na pagpili sa sample ng iyong
populasyon para sa iyong pag-aaral (random sampling, stratified,
fish bowl at iba pa).
4. Ang maikling pagpapaliwanag kung bakit sila ang napiling
respondente.
5. Isulat ang gawain sa isang putting papel o i-encode sa isang letter
size na dokomento.

Module IV
12

Module IV

You might also like