You are on page 1of 13

Pabalat

HULWARANG BANGHAY ARALIN

Filipino 2
Ikalawang Baitang
Ikalawang Markahan

MELC/CODE: Naiuulat nang pasalita ang mga naobserbahang


pangyayari sa paligid (bahay,komunidad,paaralan)
at sa mga napanood (telebisyon, cellphone,
kompyuter). (F2 PS-If-3.1)

Paksa; Mga Pangyayari sa Paligid

Mga Layunin:
1. Naiiulat nang pasalita ang mga naobserbahang pangyayari sa paligid (bahay,
komunidad,paaralan) at mga napanood (telebisyon,cellphone, kompyuter).
2. Nasasabi ang kahalagahan sa mga naobserbahang pangyayari sa paligid
(bahay, komunidad,paaralan) at mga napanood (telebisyon,cellphone,
kompyuter).
3. Nakaguguhit at nakapagpaliliwanag ng mga naobserbahang pangyayari sa
paligid (bahay, komunidad,paaralan) at mga napanood (telebisyon,cellphone,
kompyuter).

Profayl ng Awtor: LEAH MAY T. REROMA, MT-1


Paaralan: TUBURAN ELEMENTARY SCHOOL
Distrito: TALUSAN
Sangay: ZAMBOANGA SIBUGAY
TALAAN NG NILALAMAN

Deskripsyon Pahina

MINI LESSON ……………………………………… 3–4

PINATNUBAYANG GAWAIN …………………………….. 5–


11

DI – PINATNUBAYANG GAWAIN ………………………... 12


– 13

EBALWASYON ………………………………………… 14 – 15

PAGPAPAYAMANG GAWAIN …………………………… 16 -


HULWARANG BANGHAY ARALIN Sa FILIPINO 2
IKALAWANG MARKAHAN – WEEK 6
I. Kasanayang sa Pampagkatuto
Naiuulat nang pasalita ang mga naobserbahang pangyayari sa paligid
(bahay, komunidad, paaralan) at sa napanood (telebisyon, cellphone,
kompyuter). F2PS-If-3.1
II. Paksa
Mga Pangyayari Sa Paligid
III. Kagamitan sa Pagtuturo
A. Sanggunian
1. Mga Pahina ng Gabay sa Pagtuturo
2. Mga Pahina ng Gabay ng Pang-mag-aaral
Flipino 2, Ang Bagong Batang Pinoy, pahina 207-210
B. Kagamitan:
larawan ng batang nasugatan, chart

IV. Pamamaraan
A. Balik-Aral
Tukuyin ang angkop na salitang naglalarawan sa bawat isa.

1. Ang bahay ay (matibay, sira.)

2. (Malinis, Madumi ang ating paligid.)

3. Si Doktor Jose Rizal ay isang (mayaman,mahirap)

4. (Malakas,Mahina) ang buhos ng ulan..


5. Ang mga tao ay (nanatili,gumagala) sa loob ng bahay
.

Magaling! Ano ang ibig sabihin ng Pang-uri? Ito ay mga salitang naglalarawan sa
anyo, laki at hugis ng tao, bagay, hayop, o lugar.

B. Pagganyak: (Magpakita ng ibang larawan sa klase.)

Sabihin: * Anu-ano ang


masasabi ninyo sa mga naobserhang
pangyayari na nasa larawan na iyong nakikita?
* Bakit kaya may sugat ang bata?
* Ano kaya gawin ng bata upang gamutin ang kanyang sugat?
* Naranasan ninyo na bang masugatan?

Ating aalamin ang mga naobserbahang pangyayari na


nakita ninyo sa larawan sa kwento na babasahin.(Babasahin ang maikling
kwento tungkol sa “ Ang Magkaibigan at ang Pulubi”).
“Ang Magkakaibigan at ang Pulubi”

Sabado, nagpaalam ang magkakaibigang sina Eric, Rico, at Thomas sa


kanilang mga maagulang na mamamasyal sa parke. Sa kanilang paglalakad,
napansin nila ang isang batang gusgusin na may suot na maruming damit.
Eric: Kawawa naman ang bata. Yayain natin siyang sumali sa laro natin.
Rico: Oo nga
Niyaya nila ang batang pulubi na sumama sa kanila sa pamamasyal at
hinikayat na maaglaro sa parke. Nag-seesaw sina Eric at Rico samantalang
naghahabulan naman sina Thomas at ang bata. Sa kanilang pagtakbo, hindi
napansin ng bata ang nakausling bato kaya siya ay nadapa.
Batang Pulubi: Aray! Dumudugo ang aking tuhod.
Ganoon na lamang ang iyak ng bata. Napalingon sina Eric, Rico at Thomas
at dali-daling lumapit sa bata. Umuwi ang magkaibigan sa bahay nina Eric
upang magamot ang sugatang bata. Ngunit hindi nila alam kung paano ito
gagamutin, nagkataong wala ang kaniyang ina. Naisip ni Eric na tawagan sa
telepono ang kanyang tiyahin na si Tiya Beth.
Ganito ang naging takbo ng kanilang usapan.
Eric: Hello, Tiya Beth, si Eric poi to. Kumusta nap o kayo?
Tiya Beth: Hello, Eric! Mabuti naman ako. Bakit napatawag ka?
Eric: Nagdurugo po kasi ang tuhod ng aking kaibigan, paano po naming siya
gagamutin?
Tiya Beth: Una, hugasan ng sabon at malinis na tubig ang kaniyang sugat.
Pangalawa, punasan ito ng malinis na bimpo. Pangatlo, lagyan mo ng gamut
para sa sugat. Pagkatapos, balutin ang sugat ng gasa.
Eric: Maraming salamat po, Tiya Beth.

Tanong: 1. Bakit nagpaalam ang magkaibigang Eric, Rico at Thomas sa


kanilang
mga magulang? (mamamasyal sa parke)
2. Sino ang nakita nila sa parke? Ilarawan ang bata sa parke? (batang
gusgusin na may suot na maruming damit)
3. Ano-ano ang ginawa ng magkaibigan at ng bata sa parke?
(naglalaro,nag-seesaw at naghahabulan)
4. Bakit nadapa ang bata? Nangyari na ba ito sa iyo? (hindi napansin
ang nakausling bato)
5. Paano tinulungan ng magkakaibigan ang batang pulubi? (Dinala ng
magkaibigan ang batang sugatan sa bahay ni Eric)
6. Ayon kay Tiya Beth, paano gagamutin ang sugat ng pulubi?
(Hugasan ng sabon punasan ng malinis na bimpo lagyan ng
gamot at balutan ang sugat ng gasa)

7. Kung kaibigan mo ang sugatang bata, paano mo siya tutulungan?


(humingi ng tulong)
8. Ano ang pamagat ng kwentong binasa? ( “Ang Magkakaibigan at
ang Pulubi”)

B.Pagmomodelo “Gawain Ko”


Sabihin: Tingnan ang mga larawan at ang mga pangungusap na nasa
kahon base ito sa mga naobserbahang pangyayari sa kwentong binasa. Makinig
ng mabuti habang babasahin ko.

1. Nagpaalam ang magkaibigang Eric, Rico at Thomas sa kanilang mga


magulang.
2. Nagpunta ang mga kaibigan sa parke.
3. Nadapa ang batang pulubi.
4. Tinawagan ni Eric ang kanyang tiyahin sa telepono upang humingi ng
tulong.
5. Ginamot ng magkakaibigan ang sugatang bata.

Ang unang pangungusap ay tumutukoy sa unang pangyayari na


nagaganap sa bahay. Nagpapaalam sila sa kanilang mga magulang. Ang
pangalawang pangungusap naman ay ang ikalawang pangyayari na tinutukoy sa
kwento. Ang magkakaibigan ay pumunta sa parke. At ang pangatlong
pangyayari na naganap ay nadapa ang bata ayon ito sa kwento na ating nabasa.
At ang ikaapat na pangungusap ay tumawag si Eric sa telepono upang humingi
ng tulong..Ito ay alinsunod sa mga pangyayari na naobserbahan natin sa
kwento.At ang huling pangungusap ay tinulungan ng magkakaibigan ang
sugatang bata. At kung napapansin ninyo ang mga pangyayari sa kwento ay
napagsusunod-sunod sa pamamagitan ng paggamit ng bilang 1 hanggang 5 o di
kayay mga salitang tulad ng pang-ugnay na una, pangalawa, pangatlo, sunod,
pagkatapos, at huli.
Mangyayari lamang ito base sa mga pangyayari na inilalahad sa
kwento. Kaya maging mapanuri at alerto sa mga naobserbahang pangyayari sa
kwento para malaman ang pagkakasunod-sunod ng mga naobserbahang
pangyayari batay sa inilahad sa kwento. Naintindihan mga bata.
Tingnan ng mabuti ang halimbawa na talata.

1. Maligayang-maligaya si Nelda. Una, may bumabati sa kaniya ng


“Maligayang Kaarawan.” Pangalawa, may nag-abot sa kaniya ng
regalo, At, Pagkatapos ay inawitan siya ng kaniyang kamag-aral.

C.Pinatnubayang Pagsasanay “Gawain Natin”


Gawain 1:
Panuto: Tingnana ang mga larawan. Alamin kung ano ang
naobserbahang pangyayari. Isulat ang bilang 1-3 sa kahon
ayon sa pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari.

1.

2.

3.

4.
5.

Gawain 2:
Panuto: Pagkabitin ng guhit ang pang-ugnay at ang larawang tinutukoy.

1. Una

2. Pangalawa

3. Pangatlo

4. Pagkatapos

5. Panghuli
Gawain 3:
Panuto:Isaayos ang mga naobserbahang pangyayari sa kwentong binasa sa
pamamagitan ng paglalagay ng pang-ugnay na una,pangalawa,pangatlo,pagkataos at huli.

______ 1. Nadapa ang batang pulubi.

______ 2. Nagpunta ang makakaibigan sa parke.

______ 3. Ginamot ng magkaibigan ang sugatang bata.

______ 4. Tinawagan ni Eric ang kanyang tiyahin sa telepono upang humingi ng tulong.

______ 5. Nagpaalam ang magkaibigang Eric,Rico at Thomas sa kanilang mga magulang.

D.Di-Pinatnubayang Gawain
Gawain 1:
Panuto: Hanapin ang magkaugnay na pangyayaring naobserbahan sa larawan sa
Hanay A at salita sa Hanay B. Pagkabitin ng guhit upang maiugnay ito.

Hanay A Hanay B
1.

a. naglalaro

2.

b.

3.

c.

4.

d.
5.

e.

Gawain 2:
Panuto: Buuin ang talata. Isulat sa patlang ang pang-ugnay na una,
pangalawa, pangatlo, at pagkatapos, ayon sa pangyayaring
nabasa.

1.) ______ , hugasan ng sabon at malinis na tubig ang kaniyang


sugat.__________, punasan ito ng malinis na bimpo _______,
lagyan ng gamot para sa sugat. _______, balutan ang sugat ng
gasa.

2.) Maagang nagising si Rona. Ang ________ niyang ginawa ay


nagdasal. _________, itinupi niya ang kumot sa kaniyang
higaan. __________ naman ay ang pakain niya ng almusal. At
_________ ay nagsisipilyo siya ng kaniyang ngipin.

3.) Maligayang-maligaya si Nelda. _________, may bumati sa


kaniya ng “Maligayang Kaarawan.” ____________, may nag-
abot sa kaniya ng regalo. At __________ ay inawitan siya ng
kaniyang kamag-aral. At ________ ay nagyayaan ng kumain.

4.) Magkakapit-bahay sina Fe at Flor,______,nagyaya si Fe na


mamasyal. _____ agad silang sumakay ng tren. ________,
nagkasundo silang pupunta sa mall. At ________,naglalakad sila
sa loob at tumitingin sa mga paninda.
5.) Kinasanayan ni Aling Maria na maglilinis sa bakuran. ______ ,
kumuha siya ng walis at nagsimula sa paglilinis. _________,
inihiwalay niya ang mga nabubukok at di- nabubulok na mga
basura. ________, itinali nya ito ng maayos upang di mabuksan
ng mga asong gala. At ang _______, ay inilagay nya ito sa
tamang tapunan ng basura upang makuha ng basurero.

Gawain 3:
Panuto: Punan ang tsart ng hinihingi. Gamitin ito sap ag-uulat muli
sa naobserbahang pangyayari sa napkingggang kwento.

Pamagat

Tauhan 1 Tauhan 2

Tagpuan Iba pang tauhan Tagpuan

Mga Pangyayari

Pagtataya:
Panuto: Basahin at unawain ang ibig sabihin ng bawat pangungusap. Piliin
ang titik ng tamang sagot at isulat sa patlang bago ang bilang.

________ 1. Bakit nagpaalam ang magkakaibigang Eric, Rico at Thomas?


a. Pumunta sa dagat
b. mamasyal sa parke
c. manood ng palabas sa plasa

________ 2. Sino ang nakita nila sa parke.


a. batang pulubi
b. batang mayaman
c. batang maharlika

________ 3. Ano ang ginawa ng magkakaibigan at ng bata sa parke?


a. nanganalakal ng basura
b. naglalaro
c. nagtitinda

________ 4. Bakit nadapa ang bata?


a. Dahil sa kaniyang paglalakad
b. Dahil sa kaniyang kakulitan
c. Dahil sa kaniyang pagtatakbo

________ 5. Paano mo tutulungan ang isang batang pulubi?


a. Bigyan ng pagkain at inumin.
b. Pababayaan lamang siya sa daan.
c. Ipagwalang bahala lamang.

You might also like