You are on page 1of 18

.

QUIRINO STATE UNIVERSITY


Diffun, Quirino

COLLEGE OF TEACHER EDUCATION


BACHELOR OF SECONDARY EDUCATION
MASUSING BANGHAY ARALIN
NI: AUBREY ANNE B. ORDOÑEZ

I LAYUNIN

Sa loob ng 60 minuto, 85 percent sa mga mag-aaral ay inaasahang:

a. Nakapagbabahagi ng sarlining pananaw patungkol sa kuwento

b. Naiuugnay ang kaisipan ng kuwento sa pang-araw-araw na buhay.

c. Nasusukat ang kaalaman o naunawaan ng mga mag-aaral sa maikling kwentong tinalakay sa


pamamagitan ng paggawa ng sariling wakas ng kuwento

II PAKSA: KALIGIRANG PANGKASAYSAYAN, TALAMBUHAY NI FRANCISCO BALTAZAR AT MGA TAUHAN SA


FLORANTE AT LAURA

- Sanggunian

- Module 8

- Kagamitan

• Biswal o visual aids

• multimedia
III PAMAMARAAN

GAWAING GURO GAWAING MAG-AARAL

PANIMULANG GAWAIN

PANALANGIN

Bago tayo magsimula, tayo muna ay manalangin


upang mas maging prodaktibo ang ating talakayan.
Shama magbigay ng Panalangin.

Makapangyarihang Diyos,
Shama–

Makapangyarihang Diyos,
Sa pamamagitan ng inyong anak na si Jesus,
humihingi ako ng inyong tulong upang Sa pamamagitan ng inyong anak na si Jesus,
maipagpatuloy namin ng maayos ang aming pag- humihingi ako ng inyong tuong upang
aaral at gabayan niyo kami sa araw na ito Amen maipagpatuloy namin ng maayos an gaming pag-
aaral at gabayan niyo kami sa araw na ito Amen

PAGBATI

Magandang umaga! Mga mag-aaral


Magandang umaga bb. Ordonez

PAGTALA NG LUMIBAN

Batid kong walang lumiban ngayon sa ating klase,


para sa inyong atendans sabihin lang ang salitang
present kung mayroon kayo sa araw na ito.
(nagsipagtaas ang kamay ang mga mag-aaral at
tatawag ng pangalan ang guro)

BALIK ARAL

Ating naman balikan ang oinag aralan natin noong


nakaraang lingo ano an gating tinalakay klas?
Klas : tungkol po sa maikling kwento na
pinamagatang “Bunga ng kasalanan” ni Cirio H.
Panganiban
Tama ! tungkol saan ang kwento klas?

Klas: tungkol po sa mag-asawang nagkaroon ng


anak makalipas ang mahabang panahon na hindi
pagkakaroon ng anak at ng biniyayaan sila ng isang
supling at hindi matanggap ni Virginia ang kanyang
anak dahil bunga lang daw ito ng kasalanan
hannggang sa isang gabi nagising sa isang
masamang panaginip si Virginia na sinasaktan ang
kanyang asawa ang kanilang anak at tinanggap ng
buong puso ang kanilang munting anghel
A. PAGGANYAK

Bago tayo magsimula ay mayroon muna akong


inihandang isang gawain. tinatawag na buoin
moko ,hulaan mo kung sino ako

(Francisco Baltazar )

Bibigyan ko kayo ng limang minuto para tapusin


ang Gawain. naintindihan ba klas?

Klas: opo maam


Bibigyan ko kayo ng 3 minuto upang matapos ang
Gawain

(ang mga mag-aaral ay tahimik na ginagawa ang


aktibidades)

Matapos ang limang minuto ilalagay sa harapan


ang nabuong larawan

Kilala niyo ba ang nasa larawan klas?

Klas: opo mam, si Francisco Baltazar po


Tama! siya si Francisco Baltazar isang manunulat
bawat Pilipino ay kilala si Francisco Baltazar o
kilala sa tawag na “ kiko Balagtas”. kilala siyang
makata sa kanyang kapanahunan,maraming
kabataan ang umiidolo sa kanya dahil sa taglay
niyang husay sa larangan ng pagsulat at sa dami na
ang kanyang nailimbag sa ating panitikang Pilipino.

Ngayon atin pang kilalanin si Francisco Baltazar


sino nga ba siya.

Vince:
Si Francisco Baltazar (na may palayaw na Kikong “ Sa bawat bagay ay may kapanahunan, at
Balagtas o Kiko) ay isinilang noong Abril 2, 1788
panahon sa bawat panukala sa silong ng langit
kina Juana dela Cruz at Juan Baltazar sa Barrio
-Mangangaral 3:1
Panginay, Bigaa (na kilala ngayon bilang Balagtas
sa kanyang karangalan), sa lalawigan ng Bulacan.
Siya ang bunso ng kanyang mga kapatid na sina
Felipe, Concha, at Nicholasa.Nag-aral si Francisco (magtataas ng kamay ang mag-aaral)
sa isang parochial school sa Bigaa kung saan pinag-
aralan niya ang mga panalangin at katekismo, at
kalaunan ay nagtrabaho bilang houseboy para sa
pamilyang Trinidad sa Tondo, Manila kung saan
siya ay pinag-aral ng kanyang tiyahin sa Colegio de
San Jose. Noong 1812, nagtapos siya sa degree ng
Crown Law, Spanish, Latin, Physics, Christian
Doctrine, Humanities, and Philosophy. Ang
kanyang dalawang dating guro na si Dr. Mariano
Pilapil at José de la Cruz na isang bantog na Tondo
Poet ang nagturo sa kanya kung paano magsulat
ng mga tula.

Hinamon ni Jose de la Cruz si Balagtas upang Froilan:


mapabuti ang kanyang pagsusulat, at noong 1835
Ito po ay tungkol sa paghihintay ng tamang
ay natagpuan niya ang kanyang musa na si Maria
Asuncion Rivera nang lumipat siya sa Pandacan. panahon.
Nagsalita siya tungkol sa kanya sa Florante sa
Laura bilang 'Celia' at 'MAR'.

Si Balagtas ay pinabilanggo Mariano Capule, isang


maimpluwensya at mayamang lalaking kalaban
niya sa pagmamahal kay Celia. Habang nasa
kulungan ay isinulat ni Balagtas ang kanyang
makasaysayang piraso ng Florante at Laura na
inspirasyon ang mga elemento ng kanyang
kasalukuyang buhay.
Klas: opo maam
Ang kanyang tula ay nakasulat sa Tagalog
bagaman sa panahong iyon, ang Espanyol ay ang
dominanteng wika sa pagsulat sa Pilipinas.
Pinalaya si Balagtas mula sa bilangguan noong
1838 at inilathala niya ang Florante at Laura noong
panahong iyon.

Naging katulong siya sa Katarungan ng


Kapayapaan nang lumipat siya sa Balanga, Bataan
noong 1840, at pagkatapos ng labing anim na taon
ay naging Major Lieutenant at punong tagasalin ng
hukuman.

Dalawang taon matapos niyang makilala si Juana


Tiambeng ng Orion, Bataan, sila ay nagpakasal
noong Hulyo 22, 1842. Nagkaroon sila ng labing-
isang anak- limang lalaki at anim na babae.
Gayunpaman, pito lamang sa kanila ang
nabuhay.Noong 1849, inutos ni Gobernador-
Heneral Narciso Claveria na ang bawat katutubong
Pilipino ay magkaroon ng apelyidong Espanyol.
Pagkatapos nito ay naging kilala si Balagtas bilang
Francisco Baltazar. Si Balagtas ay nabilanggo sa
ikalawang pagkakataon noong 1856 nang ipahayag
ang reklamo ng isang kasambahay na pinutol niya
ang buhok nito. Siya ay napalaya noong 1860 at
ipinagpatuloy ang kanyang pagsusulat ng tula.

Namatay si Balagtas noong Pebrero 20, 1862 sa


edad na 74. Ang kanyang huling hangarin ay
walang sinuman sa kanyang mga anak ang
sumunod sa kanyang mga yapak sa takot na sila ay
dumaan sa parehong mga paghihirap na kanyang
dinanas. Sinabi pa niya na mainam pang maputol
ang kanilang mga kamay kaysa ang mga ito ay
maging manunulat.
Si Balagtas ay lubos na pinahahalagahan sa
Pilipinas na ang Pilipinong termino para sa debate
gamit ang ekstemporanyong taludtod ay
ipinangalan sa kanya: ang balagtasan. Ipinangalan
din ang isang paaralang elementarya sa kanyang
karangalan, ang Francisco Balagtas Elementary
School (FBES), na matatagpuan sa kahabaan ng
Alvarez Street sa Santa Cruz, Maynila.

Naintindihan ba ang talambuhay ni Francisco


Baltazar
Klas: opo mam
B. Paglalahad

Ano ang inyong nahihinuha na ating tatalakaying


ngayong araw klas?

Klas: tungkol po sa isang akda ni Francisco Baltazar

Magaling ! tungkol sa isang akda ni Francisco


Baltazar na ang Florante at laura pamilyar ba kayo
sa kwentong ito?
Klas: hindi po mam

Kung gayon dumako naman tayo sa paghawan ng


sagabal

PAGHAWAN NG SAGABAL

Ngayon basahin ang mga salitang nakapaskil sa Vince :


harapan.
Panuto : Ihanay sa hanay B ang kasingkahulugan sa
Hanay A

Hanay A Hanay B

1. Dusta pag-alipusta
2. Aba dukha
3. Agam agam-alinlangan
4. Ambil api
5. Balakyot taong tuso, at mapagbalatkayo
6. Balawis mabangis; mabagsik, suwail
7. Dambana altar
8. Habag awa
9. Hilom paggaling ng sugat
10. Lamuyot masidhing paghimok o
paghikayat

MAHUSAY KLAS! PAlakpakan ang sarili bago tayo


dumako sa kwento basahin ang mga gabay na
tanong Klas:

MGA GABAY NA TANONG

1. sino-sino ang tauhan sa kwento?


2. ino ang mortal na kaaway ni Florante na
pumaslang sa kanyang ama at umagaw sa
kanya kay Laura, Ito rin ang nagpatapon sa
kanya sa madilim na kagubataan?
3. Sino ang nakarinig sa kagubatan ng lahat
ng hinagpis ni Florante at nagligtas din sa
kanya sa kapahamakan sa paglapa sa
kanya ng dalawang leon?
4. Sino ang matalik na kaibigan ni Florante na
simula palang sa kanilang pag-aaral ay
kasakasama na niya ito,kasama niya ito sa
lahat ng laban niya at ito rin ay
pinagkakatiwalaan niya?
5. Sino ang nagligtas kay Laura sa kamay ng
mapagnasang si Adolfo sa kagubatan siya
rin ang babaeng nagmamahal ng labis kay
Magaling! ngayon naman dumako tayo sa ating Aladin?
kwentong babasahin

C. PAGTALAKAY
Kung gayon making at atin itong talakayin
( babasahin ng mga mag-aaral ang kwento )

Naintindihan niyo ba ang Kwento?

Klas: OPO MAM

Dumako naman tayo sa pagsagot sa gabay na


tanong

Sa unang tanong camiille maari mo bang basahin


ang katanungan at sagutan Klas:

1. sino-sino ang tauhan sa kwento?


- Florante

Makisig na binatang anak ni Duke


Briseo at Prinsesa Floresca. Siya ang
pangunahing tauhan ng awit. Halal na
Heneral ng hukbo ng Albanya.
Magiting na bayani, mandirigma at
heneral ng hukbong magtatanggol sa
pagsalakay ng mga Persiyano at Turko.

Laura

Anak ni Haring Linceo at ang


natatanging pag-ibig ni Florante.
Tapat ang puso sa pag-ibig ngunit
aagawin ng buhong na si Adolfo.

Adolfo

Anak ng magiting na si Konde Sileno


ng Albanya. Kabaligtaran ng kanyang
ama, si Adolfo ay isang taksil at lihim
na may inggit kay Florante mula nang
magkasama sila sa Atenas. Siya ang
mahigpit na karibal ni Florante sa pag-
aaral at popularidad sa Atenas. Ang
malaking balakid sa pag-iibigan nina
Florante at Laura, at aagaw sa trono
ni Haring Linceo ng Albanya.

Aladin

Isang gererong Moro at prinsipe ng


Persiya. Anak ni Sultan Ali-adab.
Mahigpit na kaaway ng bayan at
relihiyon ni Florante, ngunit magiging
tagapagligtas ni Florante.

Flerida

isang matapang na babaeng Moro na


tatakas sa Persiya para hanapin sa
kagubatan ang kasintahang si Aladin.
Siya ay magiging tagapagligtas ni Laura
mula kay Adolfo.

Menandro

Ang matapat na kaibigan ni Florante.


Mabait at laging kasa-kasama ni
Florante sa digmaan.

Mga iba pang tauhan :

Duke Briseo

ang mabait na ama ni Florante. Taga-


payo ni Haring Linceo ng Albanya.

Prinsesa Floresca

Ang mahal na ina ni Florante.

Haring Linceo

hari ng Albanya at ama ni Prinsesa


Laura.

Antenor
ang mabait na guro sa Atenas. Guro
nina Florante, Menandro at Adolfo.
Amain ni Menandro.

Konde Sileno

Ang ama ni Adolfo na taga-Albanya.

Heneral Miramolin

Heneral ng mga Turko na lumusob sa


Albanya.

Heneral Osmalik

Ang heneral ng Persya na lumusob sa


Krotona. Siya ay napatay ni Florante.

Sultan Ali-abab

Ang ama ni Aladin na umagaw sa


kanyang magandang kasintahang si
Flerida.

Menalipo

Ang pinsan ni Florante. Siya ang


pumana sa buwitre na sana'y daragit
sa sanggol na si Florante.

Hari ng Krotona

TamA ! dumako naman tayo sa pangalawa? Ama ni Prinsesa Floresca at lolo ni


denmark basahin at sagutin Florante

Denmark
2. sino ang mortal na kaaway ni Florante
na pumaslang sa kanyang ama at
umagaw sa kanya kay Laura, Ito rin
ang nagpatapon sa kanya sa madilim
na kagubataan?
Sagot :
Magaling ! para sa ikatlong katanungan reyxie -Si Adofo ang mortal na kaaway ni Florante, labis
basahin at sagutan ang pagkagahaman nito sa kapangyarihan.
3. Sino ang nakarinig sa kagubatan ng
lahat ng hinagpis ni Florante at
nagligtas din sa kanya sa
kapahamakan sa paglapa sa kanya ng
dalawang leon?
Sagot :
- Si Aladin ang nakarinig ng paghihinagpis ni
Florante sa kagubatan naawa siya sa binata, siya
MAhusay! para naman sa susunod na katanungan
rin ang nagligtas sa binata sa bingit ng kamatayan
shama nang muntik na itong lapain ng leon.

SHAMA
4. Sino ang matalik na kaibigan ni
Florante na simula palang sa kanilang
pag-aaral ay kasakasama na niya
ito,kasama niya ito sa lahat ng laban
niya at ito rin ay pinagkakatiwalaan
niya?
Sagot:
-
TAMA! susunod na katanungan Rachel? Ang matalik na kaibigan ni Florante ay si Menadro.

Rachel
5. Sino ang nagligtas kay Laura sa kamay ng
mapagnasang si Adolfo sa kagubatan siya rin ang
babaeng nagmamahal ng labis kay Aladin

Sagot:Ang nagligtas kay Laura sa kamay ni Adolfo


MAHUSAY KLAS! nakinig at inintindi niyong mabuti
ay si Florida.
an gating aralin ngayong araw ngayon dumako
tayo sa pangkatang Gawain

D. PANGKATANG GAWAIN

Buoin ang mga ginupit na litrato at pagkatapos


iayos ito sa pagkasunod-sunod na pangyayari at
may isang pupunta sa harapan upang ilahad ang
pangyayari sa kwento.

May sampong minuto kayo para gawin ang


aktibity naintindihan ba klas?
Klas: OPO MAAM
(pagkatapos ang sampung minute ipreresenta ng
bawat grupo ang mga nagawang aktibidi)
Mahusay klas! palakpakan ang sarili

Ngayon naman dumako tayo sa ISA PANG


GAWAIN

Rubric sa Pakikipagdebate Pamantayan


PAMANTAYAN NAPAKAHUSAY MAHUSA DI –
Y GAANONG
MAHUSAY

Kaalaman sa
paksa

Liwanag ng
pagsasalita

Husay ng
pagpapaliwanag

Pagtutulungan
ng grupo

Kabuuang
presentasyon

Napakahusay- 3
Mahusay - 2
Di-gaanong Mahusay - 1

E. PAGPAPALALIM

Basahin ang panuto Vince


Vince:

Panuto: idikit ang litratong masaya kung ito ay


tama at ilagay naman ang malungkot kung ito ay
Naintindihan ba klas? Mali

Kung gayon basahin isa isa ang mga katanungan


Klas: opo mam
Klas

Mga Tanong

___1. Ang sumulat sa akdang Floarante at Laura


ay si Francisco Baltazar
Atin na itong sagutin
___2. Ang labis na nagpapahirap sa binata ay mga
(tatawag ng pangalan ang guro para sagutan ang alaala ni Laura
mga katanungan)
___3. Si Konde Adolfo ay mahigpit na kalaban ni
Florante

___4. Iginapos ang binata sa puni ng sipres

___5.ng ikinasisira ng pag-iisip ni Florante tuwing


magugunita ito ay si
Laura.

___6. Polinice ang naging papel ni Adolfo at


Yocasta naman ang naging papel
ni Florante.
Mahusay klas!
___7.Nagpapasalamat si Florante sa kaibigang si
Menandro dahil sa pagsagip
nito sa kaniyang buhay.
TAKDANG ARALIN
Pakibasa ang panuto klas. ___8.Ang unang liham na natanggap ni Florante
mula sa ama ay tungkol sa
pagkamatay ng kaniyang ina.
__9.Si Adolfo ang tumulong kay Florante sa
PAALAM KLAS! dalawang mababangis na leon
sa kagubatan.

___10.Si Konde Sileno ang pribadong tanungan ni


Haring Linceo sa anomang
bagay.

Mga sagot:

1. Tama
2. Tama
3. Tama
4. Mali
5. Mali
6. Mali
7. Tama
8. Tama
9. Tama
10. Tama

Panuto:

Aralin mabuti ang Florante at laura

PAALAM PO BB. ORDONEZ!

You might also like