You are on page 1of 11

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO

NI: AUBREY ANNE B. ORDONEZ

I LAYUNIN

Sa loob ng 60 minuto, 80% sa mga mag-aaral ay inaasahang:

a. Nabibigyang kahulugan ang maikling kwento

b. Napahahalagahan ang mensahengnakapaloob sa kwento

c. Nakapupulot ng aral na magagamit sa pang araw araw na buhay.

d. Naibibigay ang kahulugan ng matatalinghagang pahayag sa maikling kuwento.

II PAKSA

Panitikan : Ang panitikan sa Panahon ng Hapon- Maikling Kuwento: Uhaw ang tigang na lupa ni
“Liwayway Arceo”

Sanggunian: Modyul ng mag-aaral 10

Kagamitan : Biswal o visual aids , multimedia , Powerpoint

III PAMAMARAAN

 Dasal
 Pagbati
 Pagtatala ng Liban
 Balik-aral

GAWAING GURO GAWAING MAG-AARAL


DASAL
Bago tayo magsimula, tayo muna ay manalangin upang mas maging
prodaktibo ang ating talakayan. Jenny –
Makapangyarihang Diyos,
Makapangyarihang Diyos, Sa pamamagitan ng inyong anak
na si Jesus, humihingi ako ng
Sa pamamagitan ng inyong anak na si Jesus, humihingi ako ng inyong tuong upang
inyong tulong upang maipagpatuloy namin ng maayos ang aming maipagpatuloy namin ng maayos
pag-aaral at gabayan niyo kami sa araw na ito Amen an gaming pag-aaral at gabayan
niyo kami sa araw na ito Amen
PAGBATI
Magandang umaga! Magandang umaga bb. Ordonez

PAGTALA NG LUMIBAN
Batid kong walang lumiban ngayon sa ating klase, para sa inyong
(nagsipagtaas ang kamay ang mga
atendans ikumento ang salitang “present” sa ibaba
mag-aaral at tatawag ng pangalan
ang guro)

BALIK ARAL Frystin: ang ating tinalakay


Naaalala niyo pa ba ang paksang tinalakay noong nakaraan? kahapon ay patungkol sa Tayutay
kung saan ang ibig sabihin nito ay
isang pahayag na ginagamit
upang bigyan diin ang isang
kaisipan o damdamin. Sinasadyaa
ng pagpapayahag na gumagamit
ng talinhaga o di-karaniwang
-Salamat frystin, napakahusay ! salita o paraan ng pagpapahayag
upang bigyan diin ang kanyang
A. PAGGANYAK saloobin.
Ngayon mayroon akong inihandang aktibiti, maari mo bang
basahin ang panuto joyce?

MAHUSAY! alfredo, maari mo bang basahin ang panuto. Alfredo –


PANUTO:
Pumili ng paborito mong
telerserye at ilahad ang mga
pangyayaring nakaantig sa iyong
damdamin

aking ipapakita ang mga larawan


MUNGKAHING GAWAIN : KWENTO SERYE

( magtataas ng kamay ang mga


mag-aaral at tatawag an guro)

Aljhun: Ang kwento ay tungkol sa


Sino ang makakapagbigay ng kanilang nakakaantig na kwento isang batang mag-asawa ay
tungkol sa mga napanood ninyong pelikula? nangangarap na tumanda nang
magkasama habang hinaharap
nila ang mga pakikibaka ng
Aljhun? pagiging nasa isang
pangmatagalang relasyon at
Kuwento ng mag-asawang Primo
(Daniel Padilla) at George
(Kathryn Bernardo) na nasa isang
pangmatagalang relasyon at
binubuo at pinaplano ang
kanilang hinaharap na
magkasama. Ang kanilang pagibig
ay susubukan sa pagsubok
habang ang kanilang relasyon ay
nahaharap sa mga hadlang - mula
sa hindi pagkakaunawaan
hanggang sa iba't ibang mga
landas sa karera, bukod sa iba pa.

(ang mga bata ay magtataas g


kamay,tatanungin ng guro at
sasagot)

NAPAKAHUSAY! sino pa ang nais magbahagi? Juan: Sa pelikulang ito rin


naipakita kung ano ang
pinagdadaanan ng mga anak
kapag malayo sa piling ng
Ikaw Juan? kanilang mga ina. Ngunit, hindi
sana laging humantong sa
pagrerebelde. Na sana unawain
natin ang mga sakripisyong
ginagawa ng mga magulang o ina
nating OFWS. mAHIRAP Mahirap
makipagsapalaran lalo pa’t
malalayo ka sa mga taong mahal
mo. Kung kaya’t huwag natin sila
sisihin sa kung ano man ang sa
tingin nating pagkukulang nila
bagkus pasalamatan natin sila at
mas lalo pang pahalagahan at
mahalin. Kung gaano tayo
naghihirap pag wala sila, doble rin
ang paghihirap nila na hindi tayo
kasama.

Magaling! salamat sa iyong pagbabahagi. (magtatawag ang guro)

B. PAGLALAHAD

Ano ang inyong nababanaag sa mga larawan na aking pinakita klas?

-Joyce ?
Joyce : Maikling kwento po
MAGALING! ang pag-aaralan natin ngayon ay Maikling kwento, maam
ngunit ano nga ba ang kahulugan ng maikling kwento? maari mo
bang basahin jenny?

Jenny: Ang maikling kwento ay isa


sa mga anyo ng panitikan. Ito ay
maiksing salaysay na naglalaman
ng isang kwentong may
mahalagang pangyayari. Sa kabila
ng pagiging maiksi nito, maaari
nitong taglayin ang lahat ng
elemento ng maikling kwento.
Kadalasan, ito ay mapupulutan ng
magandang aral at nag-iiwan ng
panibagong karunungan sa isip ng
MAGALING! Ang maikling kwento ay isang anyo ng panitikan, mga bata.
kadalasan ito’y nakakapulutan ng aral ng mga mangbabasa. ngayon
mayroon akong ipapabasa sa inyo na maikling kwento.
PAGHAWAN NG SAGABAL
Ngayon ay atin munang alisin ang mga sagabal na mga salita o mga
malalalim na salita.
Basahin ang panuto klas Klas: Ihanay sa hanay B ang mga
salitang nabuo na katumbas na
salita ng Hanay A.

HANAY A
1. LUMIGKIT
2. POOT
3. MAGKABIYAK
4. TALAARAWAN
5. TIGANG NA LUPA

HANAY B
1. LUMAYO
2. GALIT
3. MAGKASINTAHAN
/MAGASAWA
4. KARANASAN
5. TUYO’T

Mahusay klas ! ngayon bago tayo dumako sa ating alarin basahin Gabay na tanong
muna ang mga gabay na tanong.
1. Sino-sino ang mga tauhan
sa kwento?
2. Paano ilarawan ang
pamilya?
3. Ano ang suliranin ng
Pamilya ?
4. Bakit pinamagatang Uhaw
ang tigang na lupa?
Kung gayon narito ang teksto at ating basahin sa unang bahagi sina
reyxie at shama at sa pangalawang bahagi sina kurt at shane at sa
pangatlong bahagi si vince at roanne at pang-apat na bahagi si Ang anak,ama at ang ina mam
Denmark

PAGBASA NG TEKSTO Anak- pangunahing tauhan sa


(pagkatapos basahin ang kwento) kwento, hindi niya naranasan
ang saya ng isang pamilya dahil
sa sitwasyon ng kanyang mga
magulang
Ama- mahilig siyang magsulat
at magbasa
PAGSAGOT SA GABAY NA TANONG Ina- hindi palakibo, babaeng
mabibilang ang pangungusap
1. Sino ang pangunahing tauhan sa kwento klas? at hindi palautos.

Ang pagkakaroon ng sakit ng


2. Paano ilarawan ang pamilya klas? kanilang haligi ng tahanan

Pinamagatan itong uhaw ang


tigang na lupa dahil
inahahalintulad ito sa tuyot na
lupa na minsan nalang kung itoy
mabasa tulad na lamang ng
pagmamahal na inaasam asam ng
kanilang anak na hindi na
bibigyan ng atensyon at tamang
pag aaruga.
3. Ano ang suliranin ng Pamilya?

4. bakit pinamagatang uhaw ang tigang na lupa?

Mahusay klas ! batid kong naunawaan niyong mabuti ang


kwento palakpakan niyo ang inyong sarili

C. PANGKATANG GAWAIN
Ngayon may aktibidad akong ginawa rito na inyong
sasagutan.basahin ang panuto alfredo.
ALFREDO:
PANUTO: pag-ugnay-ugnayin ang
mga ginulong salita upang
makabuo ng makabuluhang
kaisipan mula sa akdang
tinatalakay

ABSTRAKSYON
MUNGKAHING GAWAIN: JUMBLED WORDS

MAIKLING KWENTO PANG-ARAW ARAW


GABAY SUMASALAMIN

HAMON MAYKAPAL

May tatlong minuto kayo para tapusin ang aktibidad.


(makalipas ang tatlong minuto)

Tapos na ba klas?

Kung gayon sino sa grupo ang makakapagbigay ng isang


pangungusap gamit ang mga binuong letra?
(bubunot ang guro at tatawagin ang pangalang nabunot)

Kenneth ibahagi mo sa harapan ang inyong nabuong pangungusap


gamit ang mga salitang may kaugnay sa tekstong ating nabasa.
Kenneth: ang maikling kwento ay
sumasalamin sa pang-araw-araw
na pangyayari sa buhay kaya’t ito
ay nagsisilbing gabay upang ang
tao ay maging matatag sa
pagharap sa hamon ng buhay
NAPAKAGALING! salamat sa iyong pagbabahagi kalakip ang matibay na
paniniwala sa maykapal.

D. PAGLALAHAT
May inihanda akong Gawain bilang paglalahat sa ating tinalakay

Basahin ang panuto:

MUNGKAHING GAWAIN: STORY CHAIN


Ilahad ang mga pangayyarai sa akda sa pamamagitan ng story
chain.

MUNGKAHING GAWAIN: MOCK TRAIL


Suriin ang bawat bahagi n maikling kuwento. ano-ano ang mga
makatotohanan at di makatotohanang pangyayari.

MUNGKAHING GAWAIN: LIST ALL


Itala at bigyang kahulugan ang matatalinghagang pahayag na
ginamit sa maikling kuwento.

Narito ang rubriks para sa ating pangkatang Gawain.


RUBRIKS SA PANGKATANG GAWAIN
BATAYAN NAPAKAHUSAY MAHUSAY DI GAANONG NANGANGAILANGAN
MAHUSAY NG PAGPAPABUTI
NILALAMAN AT LUBOS NA NAIPABATID ANG DI-GAANONG DI NAIPARATING ANG
ORGANISASYON NG MGA NAIPAHATID NILALAMAN O NAIPARATING NILALAMAN O
KAISIPAN O MENSAHE (4) ANG NILALAMAN KAISIPAN NA ANG NILALAMAN KAISIPAN NA NAIS
O KAISIPAN NA NAIS IPARATING O KAISIPAN NA IPARATING SA
NAIS SA MANONOOD NAIS IPARATING MANONOOD(1)
IPARATAING SA (3) SA MANONOOD
MAMBABASA (4) (2)
ISTILO/PAGKAMALIKHAIN LUBOS NA KINAKITAAN NG DI-GAANONG DI KINAKITAN NG
(3) KINAKITASAN NG KASININGAN KINAKITAAN NG KASININGAN ANG
KASININGAN ANAG KASININGAN PAMAMARAANG
ANG PAMAMARAANG ANG GINAMIT NG
PAMAMARAANG GINAMIT NG PAMAMARAANG PANGKAT SA
GINAMIT NG PANGKAT SA GINAMIT NG PRESENTASYON (1)
PANGKAT SA PRESENTASYON PANGKAT SA
PRESENTASYON (2) PRESENTASYON
(3) (1)
KAISAHAN NG PANGKAT O LUBOS NA NAGPAMALAS DI-GAANONG DI NAGPAMALAS NG
KOOPERASYON (3) NAGPAMALAS NG PAGKAKAISA NAGPAMALAS PAGKAKAISA ANG
NG PAGKAKAISA ANG BAWAT NG PAGKAKAISA BAWAT MIYEMBRO
ANG BAWAT MIYEMBRO SA ANG BAWAT SA KANILANG
MIYEMBRO SA KANILANG MIYEMBRO SA GAWAIN (1)
KANILANG GAWAIN KANILANG
GAWAIN(3) GAWAIN (1)

 PRESENTASYON NG BAWAT PANGKAT


 PAGBIBIGAY NG FEEDBACK NG GURO
 PAGBIBIGAY NG ISKOR AT PAGKILALA SA
NATATANGING PANGKAT NA NAGPAKITA NG
KAHUSAYAN SA GINAWANG PANGKATAN BATAY SA
RUBRIKS NA IBINIGAY NG GURO

Tapos na ba klas? ang bawat grupo ay may isang magprepreresenta

E. EBALWASYON
Pakilabas ang inyong balpen at papel at mayroon kayong pagsusulit.
pakibasa ang panuto aljun.

PANUTO: magbigay ng repleksyon patungkol sa uhaw na tigang na


lupa.
Repleksyon saUhaw ang Tigang na Lupa ni Liwayway B. ArceoPaano
ba mapapatunayan na tunay ang pagmamahal?Ang isa bang
pagkakamali aysapat na dahilan para iwanan ang minamahal?Ito
marahil ang nais sagutin ni Bb. Arceo sa kanyang akdangUhaw ang
Tigang na Lupa.

Tapos na ba klas?

- kung gayon ipasa paharap ang inyong nasagutang papel at


ating sagutan an gating ginawang aktibity.
Dianna ibahagi sa klase ang iyong nagawang repleksyon

dianna-
Isinulat sa mata ng isang
bata,nais ng akda na patunayan
sa atin na sa
panahonngayon,mayroon pa ring
tunay na pagmamahal,at
mayroon pa ring halaga sa
lipunan angpamilya.Sa mata ng
batang karakter,ang kanyang
pamilya ay perpekto-ang kanyang
inaay mabait,sadyang di galitin,at
di masyadong masalita.Ang
kanyang ama ay huwaran
sapamilya-masipag,mabait at
maaruga.Para sa bata,ang
kanyang pamilya ay masaya
atpara bang wala nang
suliranin,ngunit di nya naiisip na
isang bagay pala ang titibag
sakanyang mga
impresyon.Tunggalian sa akda ang
pagsulpot ng kerida ng kanyang
ama-na isikreto ngmatagal na
panahon hanggang sa natuklasan
ito nang natagpuan ang
kanyangtalaarawan.Sa gitna ng
pagsubok na ito ang kanyang ina
ay nanahimik at nagsawalang-
kibo,huwaran kung iisipin dahil
kadalasang di kakayanin ng isang
babae na harapin nangpasibo ang
ganitong mga bagay.Sa
pagkakasakit ng kanyang asawa
nagawa pa nyangarugain ito ng
buong puso,at nang ito ay
gumaling naibigay na rin nya ang
kanyangpagpapatawad.Marahil
ay nagtagumpay ang akda dahil
nagawa nitong makawala sa
tradisyunalna mga kaganapan sa
buhay.Maaring isipin natin na ang
ginawang pagpapatawad sa inasa
kasalanan ng asawa ay
pantasyang malabo nang maging
realidad,ngunit sa totoo langay
kahanga-hanga man kung ito ay
maganap.Palagian na nating
naririnig sa balita atnapapanuod
sa mga telenobela ang kuwento
ng mga pamilyang nasisira dahil
sapakikiapid,ngunit kung iisipin
natin ay malungkot na repleksyon
lang ito sa kunganumanang
nagaganap sa lipunan
natin.Marahil,kung ang mga mag-
asawa ay magagawa lamangna
tibayin ang pagsasama para sa
kapakanan ng pamilya,mas
mabibigyan natin ngmagandang
kinabukasan ang mga musmod,na
madalas naiiwang nagtataka
atnagrerebelde sa dahilang wala
silang ina o ama.Dito makikita
natin ang akda bilang isang “feel-
good” na akdana kapag
mataposmong basahin ay
mapapaisip ka at
mapapahanga.Ang kuwento,sa
kabuuan ay inspirasyonsa atin na
may mga bagay na posible pang
NAPAKAGALING ! lubos niyo ng nauunawaan ang akda ni liwayway mangyari.Sa mata ng isang
arceo na uhaw na tigang na lupa bata,lahat aymaganda,lahat ay
inosente,lahat ay mapagmaha

IV. TAKDANG ARALIN


Narito ang inyong takdang aralin

1. basahin ang kwentong bunga ng kasalanan

PAALAM KLAS!

Klas: Paalam po Bb. Ordonez

You might also like