You are on page 1of 10

School: MIRANDA ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: IV

GRADES 1 to 12 Teacher: HEIDY U. SALAZAR Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: NOVEMBER 14-18, 2022 (WEEK 2) Quarter: 2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman  Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan
 Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
 Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan sa pag-unawa ng iba’t ibang teksto
 Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t – ibang teksto at napapalawak ang kaalaman sa talasalitaan
 Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin
 Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media tulad ng patalastas at maikling pelikula
 Naipamamalas ang pagpapahalaga at ksanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan
B. Pamantayan sa Pagganap  Natatalakay ang paksa o isyung napakinggan
 Nakabibigkas ng tula at iba’t ibang pahayag nang may damdamin, wastong tono at intonasyon
 Naisasalaysay muli ang nabasang kuwento o teksto nang may tamang pagkakasunod-sunod at nakagagawa ng poster tungkol sa binasang teksto
 Nagagamit ang diksiyonaryo at nakagagawa ng balangkas sa pagkalap at pag-unawa ng mga impormasyon
 Nakasusulat ng talatang pasalaysay
 Nakapagsasalaysay tungkol sa pinanood
 Nakasasali sa mga usapan at talakayan, pagkukuwento, pagtula, pagsulat ng sariling tula at kuwento
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nagagamit nang wasto ang Nagagamit nang wasto ang Nagagamit nang wasto ang pang- Nagagamit nang wasto ang Nagagamit nang wasto ang
( Isulat ang code sa bawat pang-uri (lantay, pang-uri (lantay, paghahambing, uri (lantay, paghahambing, pang-uri (lantay, paghahambing, pang-uri (lantay, paghahambing,
kasanayan) paghahambing, pasukdol) sa pasukdol) sa pasukdol) sa pasukdol) sa pasukdol) sa
paglalarawan ng tao, lugar, paglalarawan ng tao, lugar, paglalarawan ng tao, lugar, bagay paglalarawan ng tao, lugar, paglalarawan ng tao, lugar,
bagay at pangyayari sa sarili, bagay at pangyayari sa sarili, at pangyayari sa sarili, ibang tao at bagay at pangyayari sa sarili, bagay at pangyayari sa sarili,
ibang tao at ibang tao at katulong sa pamayanan ibang tao at ibang tao at
katulong sa pamayanan katulong sa pamayanan F4WG-IIa-c-4 katulong sa pamayanan katulong sa pamayanan
F4WG-IIa-c-4 F4WG-IIa-c-4 F4WG-IIa-c-4 F4WG-IIa-c-4
Aralin 6: Lugar sa Paaralan, Aralin 6: Lugar sa Paaralan, Aralin 6: Lugar sa Paaralan, Aralin 6: Lugar sa Paaralan, Aralin 6: Lugar sa Paaralan,
II. NILALAMAN Halina’t Pasyalan Halina’t Pasyalan Halina’t Pasyalan Halina’t Pasyalan Halina’t Pasyalan
( Subject Matter)
Paksang Aralin: Paksang Aralin: Bahagi ng Paksang Aralin: Bahagi ng Kwento Paksang Aralin: Liham Paksang Aralin: Pagsusulit
Mahahalagang Detalye ng Kwento Paanyaya
Kwento
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang Mag-Aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula
sa LRDMS
5. Iba pang Kagamitang Panturo Larawan, kwento ng May Larawan, tsart, frayer model Larawan, tsart, frayer model tsart Larawan, tsart, halimbawa ng Larawan, tsart
Lakad kami ni Tatay tsart liham
IV. PAMAMARAAN
Subukin Suriin Isagawa Tayahin

Bago tayo magsimula, sagutin Narito ang mga pangungusap na Upang lubos na masanay ka sa Panuto: Sagutin ang sumusunod
mo muna ang mga gawain sa hinango mula sa binasang talata. paglalarawan ng tauhan, tagpuan at na tanong sa ibaba.
ibaba. 1. Natulala sila sa ganda at banghay ng isang kuwento isagawa 1. Napapanood mo ba sa balita
perpektong hugis ng Bulkang ang pagsasanay na ito. ang mga gawain ng isang
A. Basahin mabuti ang Mayon. frontliner?
kuwento. Ilarawan ang tauhan, • Ano ang salitang naglalarawan Panuto: Panoorin mo ang iyong __________________________
tagpuan at banghay. Isulat ang sa pangungusap? Ganda at ina kung ano ang kaniyang ______________________
letra ng tamang sagot sa papel. perpektong hugis. ginagawa araw-araw. Isalaysay mo 2. Isalaysay mo nga ito ng
• Ano ang binibigyang turing sa ang pagkasunod-sunod nito sa pagkakasunod-sunod ang
salitang ganda at perpektong pamamagitan ng pagsulat ng isang kanilang ginagawa.
hugis? Bulkang Mayon talata. Gumamit ng wastong pang- __________________________
uri sa iyong paglalarawan. Gawin ______________________
2. Namangha ang mga mag- ito sa iyong sagutang-papel. 3. Ano kaya ang kanilang
aaral nang makita nilang mas ____________________________ nararamdaman sa pagbibigay ng
malawak ang pasyalan sa Wild ____________________________ libreng serbisyo sa kanilang
Life kaysa sa Casagwa. ____________________________ kapwa?
• Ano ang salitang naglalarawan ____________________________ _______________________
sa pangungusap? ____________________________ 4. Sumulat ng isang talatang
mas malawak ____________________________ naglalarawan tungkol sa mga
____________________________ frontliners ng ating bayan.
• Ano ang binibigyang ____________________________ Gumamit ng iba’t ibang antas ng
turing sa salitang mas malawak? ____________________________ pang-uri sa paglalarawan tauhan,
Wild Life ____________________________ tagpuan at banghay sa talatang
____________________________ isusulat. Gawin ito sa sagutang-
3. Napagod ang mga bata sa ____. papel.
pag-akyat sa Kawa-Kawa 5. Bilugan ang mga salitang
dahil sa sobrang taas nito. naglalarawan o pang-uring
• Ano ang salitang naglalarawan ginamit sa isinulat na talata.
sa pangungusap? sobrang taas
• Ano ang binibigyang turing sa
salitang pinakamaliit? Kawa-
Kawa
Matutukoy mo pa ba ang iba
pang mga salitang naglalarawan
sa talata?
Ano-ano pa ang mga salitang
naglalarawan ang ginamit sa
talata?

Isulat ang sagot sa sagutang-


papel.
Lagi mong tatandaan…
Ang Pang-uri ay salitang
naglalarawan sa tao, hayop,
bagay, lugar, at pangyayari.
Sa paglalarawan, gumagamit
tayo ng kaantasan.
KAANTASAN NG PANG-
URI
1. Lantay kung naglalarawan ng
isang pangngalan lamang at
walang paghahambing.
Halimbawa:
Matangos ang ilong ni Anna.
Sa pangungusap na ito ang
salitang matangos ay ginamit na
lantay na paglalarawan kay
Anna. Lantay dahil sa isang
pangngalan lamang ginamit ang
paglalarawan at walang
paghahambing.
Iba pang halimbawa:
Masipag si Arnold.
Mayroon silang malawak na
hardin.
Ikaw naman, subukin mo
namang bumuo ng sariling
pangungusap na nasa antas na
lantay na paglalarawan.

2. Pahambing kung
naglalarawan ng dalawang
pangngalan at may
paghahambing.
Halimbawa:
Magkasinghaba ang buhok si
Ana at Loida.
Sa pangungusap na ito ang
salitang magkasinghaba ay
ginamit na pahambing na
paglalarawan kay Ana at Loida.
Pahambing dahil sa dalawang
pangngalan ang ginamit sa
paglalarawan at may
paghahambing.
Iba pang halimbawa:
Ang pagong ay mas mabagal
kaysa sa kuneho.
Magkasinglamig ang yelo at ice
cream.
Ikaw naman, subukin mo naman
bumuo ng sariling pangungusap
na nasa antas na pahambing na
paglalarawan.

3. Pasukdol kung naglalarawan


sa higit sa dalawang pangngalan
ang pinaghahambing.
Halimbawa:
Pinakamataba si Shea sa
kanilang tatlo.
Sa pangungusap na ito ang
salitang pinakamataba ay
ginamit na pasukdol na
paglalarawan sa tatlong tao.
Pasukdol dahil sa higit sa
dalawang pangngalan ang
ginamit sa paghahambing sa
paglalarawan.

Iba pang halimbawa:


Ubod ng tamis ang leche flan
kumpara sa lahat ng pagkaing
nakahapag.

Si Yuan ang pinakamabait na


anak ni Aling Jee Ann.

Ikaw naman, subukin mo naman


bumuo ng sariling pangungusap
na nasa antas na pasukdol na
paglalarawan.

Ang tagpuan ay tumutukoy sa


lugar o panahon kung saan
naganap ang kuwento. Sa binasa
mo, naganap ang kuwento sa
magagandang pasyalan sa
Albay. (Cagsawa, Kawa-Kawa
at Wild Life)
Ang banghay ay tumutukoy sa
maayos at malinaw na
pagkasunod-sunod ng mga
magkakaugnay na pangyayari.
Halimbawa sa kuwento
nagsimula ang kanilang lakbay
aral sa Cagasawa nakita ang ang
malaperpektong hugis ng
Bulking Mayon. Pumunta rin
sila sa malawak na pasyalan
Wild Life na may maliliit at
malalaking iba’t ibang uri ng
hayop na kanilang Nakita at
nalaman ang mga katangian nito.
At ang huling lugar na
pinuntahan ay ang bulubundukin
ng Kawa-kawa sa Ligao.

Ngayong nalaman mo na ang


mga elemento ng kuwento.
Paano mo naman mailalarawan
ang tauhan, tagpuan at banghay
ng kuwento?

Paglalarawan ng Tauhan
1.Paglalarawan sa tauhan
batay sa kilos/gawi ay
pagbibigay katangian sa tauhan
batay sa ginawang pagkilos sa
kuwento.
Halimbawa:
Tuwang-tuwa ang mga mag-
aaral sa ikaapat na baitang sa
kanilang ‘field trip’ sa Albay.
Anong katangian ang ipinapakita
ng tauhan sa nabasang talata?
Tuwang-tuwa, natutulala at
namangha ang angkop na
paglalarawan sa tauhan sa
kuwento.
2. Paglalarawan sa tauhan
batay sa pananalita/sinabi ay
paglalarawan batay sa sinabing
pahayag at tono ng pananalita.
Halimbawa:
Kahit ilang beses na itong
sumabog ay tila perpekto pa rin
ang hugis nito. Kaya naman, isa
ito sa mga magagandang
pasyalan na ipinagmamalaki ng
mga Bikolano.
Sa tono nang pananalita ng
tauhan, anong katangian ang
ipinapahiwatig nito?
Magaling. Sa tono nang
pananalita ng tauhan sa binasang
teksto ay nagpapahiwatig ng
pagmamalaki sa magandang
pasyalan ng sa Bikol.
3.Paglalarawan sa tauhan
batay sa damdamin ay
pagsusuri sa emosyon ng tauhan.
Mailalarawan mo ang damdamin
sa pagtukoy sa ipinahihiwatig ng
pahayag maging sa kilos ng
tauhan. Kailangang suriin ang
nararamdaman ng tauhan upang
higit siyang makilala bilang
tauhan sa akda.
Halimbawa:
Pagod man ang mga bata sa
kanilang ginawang lakbay-aral
ay makikita sa kanilang mga
mukha ang tuwa at saya dulot ng
kakaibang karanasan sa
pagkatuto.
Anong damdamin ang
ipinapakita ng tauhan?
Tumpak. Ang damdaming
ipinakita ng tauhan na kahit
pagod sa kanilang lakbay-aral,
tawa at saya pa rin ang kanilang
nararamdaman dulot ng
kakaibang karanasan sa
pagkatuto.

Balikan Pagyamanin Karagdagang Gawain

Sa nakaraang aralin, pinag- Tara! Ipagpatuloy pa natin ang Ngayong malawak na ang iyong
aralan mo ang pagbibigay ng pagsasanay upang mas lumalim kaalaman, magsanay pa sa
kahulugan ng salitang ang iyong kaalaman sa araling paggamit ng pang-uri.
pamilyar at di-pamilyar na ito. Handa ka na? Sige simulan
may kaugnay sa iba pang mo na. Sundin at gawin ang
asignatura, salitang hiram, sumusunod na panuto:
salita-larawan at pag-uugnay A. Punan ang patlang ng
nito sa sariling karanasan. wastong pang-uring dapat 1. Humanap ng iyong mga
gamitin sa bawat larawan. Isulat larawan. Isang nasa kinder o
Naalala mo na ba? Magaling! ang tamang sagot sa sagutang- kahit anong larawan noong bata
Sapagkat, narito ang isang papel. ka pa at ngayong nasa Ikaapat na
gawain na hahasa pa sa iyong Baitang.
kaalaman tungkol sa paksang 2. Idikit ang mga larawan sa
ito. iyong sagutang-papel.
3. Sumulat ng talata na
Punan ng tamang sagot ang naglalarawan sa mga litrato mo.
talahanayan sa ibaba. Gawin Gamitin ang iba-ibang antas ng
ito sa sagutang papel. pang-uri sa paglalarawan. Isulat
ito sa iyong sagutang-papel.
Gawing gabay ang pormat sa
ibaba.

B. Tukuyin ang tauhan, tagpuan


at banghay sa kuwento. Sumulat
ng pangungusap na naglalarawan
sa mga ito. Gawing gabay ang
diyagram sa ibaba. Isulat ang
sagot sa iyong sagutang papel.
Si Tinay na Tapat
Sabado ng umaga, magluluto
ang nanay ng adobong manok.
Nakita niyang wala ng toyo kaya
inutusan niya si Tinay na bumili
sa tindahan sa kanto. Habang
siya ay naglalakad pauwi sa
kanila ng munting bahay nakita
niyang sobra ang sukli ni Aling
Pacita. Kaya dali-dali siyang
bumalik at isinauli ang sobrang
sukli. Tuwang-tuwa si Aling
Pacita sa ginawa ni Tinay at
ikinuwento niya ito sa mga
bumibili sa kaniyang tindahan.
Simula noon tinawag na si Tinay
na Tinay Tapat.

Tuklasin

Sagutin Natin
1. Ano-ano ang mga pang-
uring ginamit sa binasang
talata? Tukuyin ang mga ito.
2. Ano-ano ang lugar na
pinuntahan ng mga mag-aaral
sa ikaapat na baitang sa
kanilang ‘field trip’? Ilarawan
mo ang mga ito.
3. Ilarawan ang damdaming
ipinakita ng mga mag-aaral sa
kuwentong napakinggan.
4. Gusto mo rin bang
maranasan ang maglakbay-
aral? Bakit?
5. Anong mga lugar ang nais
mong puntahan? Ilarawan ang
mga ito.
6. Ano ang una, ikalawa, at
huling lugar na pinuntahan ng
mga mag-aaral sa ikaapat na
baitang sa kanilang ‘field
trip’?

Mahusay! Nasagot mo na ang


mga tanong. Magagamit mo
ang iyong mga sagot sa
susunod nating gagawin upang
mapalago ang iyong kaalaman
sa ating aralin. Excited ka na
ba? Humpisahan na natin.

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remediation?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
pagtuturo ang nakatulong ng __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
lubos? Paano ito nakatulong? __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__Event Map __Event Map __Event Map __Event Map __Event Map
__Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart
__Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search __I –Search
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion __Discussion
F. Anong suliranin ang aking Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking
naranasan na nasolusyunan sa naranasan: naranasan: naranasan: naranasan: naranasan:
tulong ng aking punungguro at __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong
superbisor? kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo.
__Di-magandang pag-uugali __Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng
ng mga bata. mga bata. mga bata. mga bata. mga bata.
__Mapanupil/mapang-aping __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping
mga bata bata bata bata mga bata
__Kakulangan sa Kahandaan __Kakulangan sa Kahandaan ng __Kakulangan sa Kahandaan ng __Kakulangan sa Kahandaan ng __Kakulangan sa Kahandaan
ng mga bata lalo na sa mga bata lalo na sa pagbabasa. mga bata lalo na sa pagbabasa. mga bata lalo na sa pagbabasa. ng mga bata lalo na sa
pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa pagbabasa.
__Kakulangan ng guro sa kaalaman ng makabagong kaalaman ng makabagong kaalaman ng makabagong __Kakulangan ng guro sa
kaalaman ng makabagong teknolohiya teknolohiya teknolohiya kaalaman ng makabagong
teknolohiya __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan teknolohiya
__Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan

G. Anong kagamitan ang aking __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video
nadibuho na nais kong ibahagi sa presentation presentation presentation presentation presentation
mga kapwa ko guro? __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
__Community Language __Community Language __Community Language Learning __Community Language __Community Language
Learning Learning __Ang “Suggestopedia” Learning Learning
__Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __ Ang pagkatutong Task Based __Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia”
__ Ang pagkatutong Task __ Ang pagkatutong Task Based __Instraksyunal na material __ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task
Based __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material Based
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material

Prepared by: Checked by: Noted:


HEIDY U. SALAZAR RICHARD A. ORTILLA JAY-ANN A. MENDOZA EdD
Grade I Adviser Master Teacher I Head Teacher III

You might also like