You are on page 1of 9

MASUSING BANGHAY- ARALIN sa ARALING PANLIPUNAN

Paaralan BNHS- Baiting/ Antas GRADE 7


IMBAYAO
ANNEX
Guro ANNALYN S. Asignatura ARALING PANLIPUNAN
BELINGON ASYA PAG-USBONG NG
KABIHASNAN
Araw at Oras Week 10 Day 1 Markahan IKALAWANG MARKAHAN
I. Layunin:
A. Pangkabatiran: Naiisa-isa ang mga pamana ng sinaunang Asyano sa
daigdig
B. Saykomotor: Natutukoy sa mapa ng daigdig ang mga pook na
pinagmulan ng sinaunang kabihasnan at nakakagawa ng isang
talahanayan na nagpapakita ng mga mahahalagang
kontribusyon ng mga sinaunang lipunan sa Asya
C. Pandamdamin: Napapahalagahan ang mga ambag ng mga sinaunang
kabihasnan
A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN: Naipapamalas ng mga mag-aaral
ang pag-unawa sa mga kaisipang Asyano, pilosopiya at relihiyon na
nagbigay-daan sa paghubog ng sinaunag kabihasnan sa Asya at sa
pagbuo ng pagkakakilanlang Asyano
B. PAMANTAYANG PAGGANAP: Ang mga mag-aaral ay kritikal na
nakapagsusuri sa mga kaisipang Asyano, pilosopiya, at relihiyon na
nagbigay-daan sa paghubog ng sinaunag kabihasnan sa Asya at pagbuo
ng pagkakakilanlang Asyano
C. MGA KASANAYAN SA PAGKATUTO (Isulat ang Code sa bawat
kasanayan): Napapahalagahan ang mga kontribusyon ng mga sinaunang
lipunan at komunidad sa Asya AP7KSA-IIh-1.2
II. NILALAMAN :
Sinaunang Pamumuhay
 Ang mga kontribusyon ng mga sinaunang lipunan at
komunidad sa Asya

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro: Asya Pag-usbong ng Kabihasnan
Manwal ng Guro pp 33-36
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pangmag- aaral:
3. Mga Pahina sa Teksbuk: Asya Pag-usbong ng Kabihasnan
Batayang Aklat pp 258-265
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng Learning Resources
B. Iba pang Kagamitang Pangturo: Aklat, laptop
IV. PAMAMARAAN (May vary. It depends upon the teacher. This is a
flexible part. Put time allotment in each step)
Mga Aktibidad ng Guro Mga Aktibidad ng mga Mag- aaral

Balik- aral sa Gamit ang tsart ay Kababaihan Kababaihan ngayon


nakaraang ipasulat sa mga mag- noon
aralin at/ aaral ang pagkakaiba Walang May karapatan ng
Pagsisimula ng kababaihan noon at karapatang makapili ng
ng bagong ngayon sa kanilang makapamili mapapangasawa,
aralin kwaderno. ng kung sino iyong
(Reviewing mapapangas gusto at minamahal.
previous awa dahil ang
lesson or mga
presenting magulang na
the new ang pumipili
lesson) ng
mapapangas
awa ng
babae.
Hindi Maaari ng
maaaring makapagnegosyo o
makilahok sa makuha ng
kalakalan o magandang trabaho
magtrabaho
Hindi Maaari ng
maaaring makapag-aral dahil
makapag-aral sa pantay na
karapatan ng
kababaihan at
kalalakihan.
Paghahabi Magpapakita ng iba’t- Masusing titignan ang bawat larawan.
sa layunin ng ibang halimbawa ng
aralin mga pamana ng
(Establishing sinaunang Asyano
a purpose for - Cuneiform
the lesson)

- Mapa

-Pi
- Zero
- Seismograph

- Compass

A.Pag- Matapos maipakita Sasagutan ng mga mag-aaral batay sa


uugnay ng ang mga larawan ay kanilang mga opinion o ideya.
mga tatanungin ng guro ang
halimbawa mga mag-aaral kung
sa bagong ano ang kahalagahan
aralin ng bawat larawang
(Presenting ipinakita.
new
examples/
instances of
the new
lesson)
B.Pagtatalak Gawain 1
ay ng Magbibigay ang guro
bagong ng paliwanag at
konsepto at karagdagang
paglalahad kaalaman tungkol sa
ng bagong yugto B.
kasanayan Mahalaga ang bawat
#1 larawan na ipinakita ko
sa inyo sapagkat ito
ang mga halimbawa
ng mga sinaunang
tuklas o ambag ng
mga sinaunang tao na
kung saan ay naging
daan upang umunlad
ang ating teknolohiya
at napadala ang ating
mga gawain sa
kaswalukuyan.
Mag-uunahan ang mga mag-aaral na
Gawain 2 hanapin sa mapa ang mga bansa na
Gamit ang mapa ng naging lundayan ng sinaunang
daigdig ay ipahanap sa kabihasnan.
mga mag-aaral ang
mga bansa na naging Mga kasagutan:
lundayan ng
sinaunang kabihasnan. -Kanlurang asya
1. Mesopotamia-
Iraq ngayon -Timog Asya
2. Lambak Indus
sa India -Silangang Asya
3. Shang sa China

C.Pagtatalak Pangkatang Gawain:


ay ng Papangkatin ang klase
bagong ng tatlong pangkat
konsepto at gamit ang Batayang
paglalahad aklat sa pahina 258-
ng bagong 265 Asya Pag-usbong
kasanayan#2 ng Kabihasnan at
ipabasa sa bawat
grupo ang naitukang
paksa
Pangkat 1- Pamana ng
Kanlurang Asya
Pangkat 2- Pamana ng
Timog Asya
Pangkat 3- Pamana ng
Silangang Asya

D.Paglinang Ipagawa ang bawat Rehi Ka Saa Pamana


sa pangkat ng isang yon bih n
Kabihasaan talahanayan na sa as Um
nagpapakita ng iba’t- Asy na usb
ibang pamana ng a ng ong
Sinaunang Asyano. U
mu
sb
on
g
Kanl Su Mes -Ziggurat
uran me opot Cunieform
g r ami -Paggamit ng
Asy a(Ir gulong
a aq -Layag
nga -Araro
yon) -Orasang tubig
-Kalendaryo
-Zodiac sign
Horoscope
-paggawa ng
mapa o
cartography
-paggamit ng
tanso
-pagkasulat ng
kauna-unahang
batas sa daigdig
-pagkasulat ng
epic of
Gilgamesh
-nalinang ang
phonecian
alphabet

-Pagkasulat ng
aklat na vedas
Anmg aklat nga
karungan sa India
-Naisulat ang
epikong
India,aqng
Pachatantra
-Pagkatuklas sa
Ayurveda, agham
sa panggagamot
sa India
-nagsagawa ng
amputation,
ceasarian
Pan Ind section, at cranial
gkat us surgery
2 Indi - naging ambag
Tim a din ang geometry
og at trigonometry
Asy -nagtakda sa
a halaga ng pi at
decimal places

-Pilosopiyang
Confucianism at
Taoism
-nagpaigting ng
rutang
pangkalakalan o
silk road
-pagtatala ukol sa
bituin, planeta,
mga kometa,
sunspot at
eclipse
- natuklasan ang
magnetic
compass
-seismograph,
wheel barrow,
Chi mill water, water
na clock at sundial
Pan Sh
-acupuncture
gkat an
-firework
3 g
-civil service
Sila examination
nga -paggamit ng
ng chopstick, abacus
Asy at payong
a

Rubriks para sa talahanayan:


Pamantayan 10 8 6 4 2
Wasto ang mga
impormasyon
Maayos na
nailarawan ang
bawat
impormasyon
Pagtutulungan
ng bawat
miyembro
Kabuuang 30
puntos
E.Paglalapat Ipapaulat sa bawat Maglilista ang mga mag-aaral sa bawat
ng aralin sa pangkat ang kabihasnan na inuulat ng bawat
pang- araw- nagawang pangkat.
araw na talahanayan .
buhay
F.Paglalahat Magbibigay ng Makikinig at maglilista sa karagdagang
ng aralin karagdagang impormasyon na ibibigay ng guro.
impormasyon ang guro
sa mga hindi naiulat ng
mga mag-aaral.
G.Pagtataya Isulat sa kalahating Sasagutin ito ayon sa kanilang sariling
ng aralin bahagi ng papel: pananaw.
Gaano ba kahalaga
ang mga naging
kontribusyon o
pamana ng sinaunang
tao sa kasalukuyang
panahon?
H.Karagdaga Batay sa nakagawang
ng gawain talahanayan ng mga
para sa mag-aaral ay ipagawa
takdang- ito ng presentasyon
aralin at gamit ang manila
remediation paper o tarpaulin sa
iba’t-ibang
impormasyong nalikom
para sa gagawing
gallery walk. Maaaring
mangolekta ng mga
larawan sa mga
halimbawa ng mga
naging sinaunang
ambag sa sinaunang
kabihasnan sa Asya.
( Magdedepende ang
gawain sa resources
ng komunidad)
Gagawin ang gallery
walk sa susunod na
araw.
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag- aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mga mag-
aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain para
sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag- aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag- aaral
na magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyon sa tulong ng
aking punong- guro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa kapwa ko
guro?

You might also like