You are on page 1of 5

Liceo de Cagayan University

Rodolfo N. Pelaez Boulevard, Kauswagan, Cagayan de Oro City


Granted: IQUAME Category A (t) and AUTONOMOUS Status by the Commission on Higher Education (CHED)
Member: Philippines Association of Colleges and Universities-Commission on Accreditation
(PACU-COA)

SCHOOL OF TEACHER EDUCATION

BANGHAY ARALIN Pangalan: Alliyah Jyra Alycxon O. Eco Oras:


50 min. Asignatura: Filipino Baitang: 1

I. Layunin: Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahan na:


 Naipapaliwanag kung ano ang pandiwang pangkasalukuyan,
 Makikilala ang iba’t ibang aspekto ng pandiwa;
 Naipaghahambing ang pandiwang pangkasalukuyan at pangnagdaanan..

II. Paksa: Sanggunian at Materyales:


Aspekto ng Pandiwang Pangkasalukuyan
 Libro
 PowerPoint Presentation

III. Proseso
A. Motibasyon/Pagganyak
GAWAIN NG MAG-AARAL
GAWAIN NG GURO
 Magandang Umaga, mga bata!  Magandang Umaga, Bb. Alliyah.

 Kamusta na kayo?  Mabuti po, Bb. Alliyah.

 Ako’y natutuwa dahil, nasa mabuti kayong


kalagayan.
 Kaya’t ngayon, bago tayo magsimula sa ating klase,
 Opo
ihanda ang ating mga sarili dahil tayo’y magkakaroon
ng flag ceremony. Handa na ba kayo?

 Ayan, handa na ang lahat. Simulan na natin ang ating


flag ceremony
(Flag Ceremony)
 Magandang Umaga po, Bb. Alliyah
 Muli,, magandang araw sainyong lahat.
 Opo
 Handa na ba kayong makinig para sa mga bagong
aralin ngayong araw?

 Mabuti naman. Pero, bago ang lahat, magbalik-aral


muna tayo. Titignan ko kung naaalala pa ba ninyo
ang mga aralin na itinalakay ni Bb. Cristy noong
nakaraang linggo.
 Aspekto ng Pandiwang Pangnagdaan
 Ano ang paksa noong nakaraang linggo, Ito ay
tungkol sa?
 Nagsasaad ng kilos.
 Tama! At kapag sinabi nating pandiwa, ito ay?

 Ito ay mga kilos na naganap o nangyari na


 Habang ang pangnagdaan, naman ay?

Liceo de Cagayan University COLLEGE OF EDUCATION Granted: Level3 Accreditation Status PACUCOA Tel.No.
(8822)722244/(088)8584093to95local136│e-mail:liceo@ldcu.edu.ph│website: http://www.liceo.edu.ph
Liceo de Cagayan University
Rodolfo N. Pelaez Boulevard, Kauswagan, Cagayan de Oro City
Granted: IQUAME Category A (t) and AUTONOMOUS Status by the Commission on Higher Education (CHED)
Member: Philippines Association of Colleges and Universities-Commission on Accreditation
(PACU-COA)

SCHOOL OF TEACHER EDUCATION


 Napakahusay ____! Uulitin ko, kapag sinabi nating
pangnagdaanan ito ay kilos na, nangyari na o tapos
na. Kung talagang nainitidihan ninyo ang aralin
noong nakaraang linggo.
 Naglaro
 Mayroon tayong pangungusap dito, Si Jia ay naglaro
kaninang tanghali. Alin dito ang pandiwa o salitang
kilos?
 Kumain
 Magaling! Isa pa, Si Nijel ay kumain ng marami
kagabi, alin dito ang pangnagdaanan?
  Dahil nangyari ito kagabi.
 Ayan, kumain. Paano niyo naman nalaman na ito ay
pangnagdaanan?

 Ngayon, sinong makakapagbigay ng iba’t ibang  Na, Um, nag, in


panlapi na makakatulong para malaman na ang
salitang kilos ay pangnagdaan.

 Lagi ninyong tatandaan na ang panlapi ay maaaring


magagamit sa unahan o sa gitna ng salita. Kagaya ng  Tama po, teacher.
“NA” at “NAG” ito ay ginagamit sa unahan at kapag
naman “UM” ito ay maaaring gamitin sa gitna.At
“IN”naman ay ginagamit lamang sa gitna. Tama?

B. Proseso

 Ayan, napakagaling naman talaga ng mga batang ito.


Para sa aralin ngayong linggo, dadako tayo sa
Aspekto ng Pandiwang Pangkasalukuyan. Ito ang
pangalawang aspekto ng pandiwa, dahil una mayroon
tayong Pangnagdaanan at para sa aralin naman
ngayon ay Pangkasalukuyan.
 Ngunit, may babasahin muna tayo. Ito ay usapan nina
Pagong at Ahas.
(Babasahin ng mga estudyante ang usapan nina
Pagong: Tingnan mo, tumatakbo sina Matsing at
Paong at Ahas)
Kambing.
Ahas: Hindi ko nakita. Naglilinis kasi ako ng bahay.
Pagong: Sayang. Ako naman ay nag-aalaga ng aking
mga anak.

  Base sa binasa ninyo, alin dito ang salitang


kilos na binanggit nina Pagong at Ahas?  Tumatakbo
 Ang gagaling naman!  Naglilinis
 Para sa ating aralin, ano nga ba ang Pandiwang  Nag-aalaga
Pangkasalukuyan?
Ito ay mga kilos na nagsasaad ng ginaganap o
ginagawa pa lamang.

Liceo de Cagayan University COLLEGE OF EDUCATION Granted: Level3 Accreditation Status PACUCOA Tel.No.
(8822)722244/(088)8584093to95local136│e-mail:liceo@ldcu.edu.ph│website: http://www.liceo.edu.ph
Liceo de Cagayan University
Rodolfo N. Pelaez Boulevard, Kauswagan, Cagayan de Oro City
Granted: IQUAME Category A (t) and AUTONOMOUS Status by the Commission on Higher Education (CHED)
Member: Philippines Association of Colleges and Universities-Commission on Accreditation
(PACU-COA)

SCHOOL OF TEACHER EDUCATION


 Ang tanong, paano ba natin matutukoy kung ang
pandiwa ay pangkasalukuyan? Dahil, inuulit natin
ang unang pantig ng salitang ugat.

Katulad na lamang ng:


TUMATAKBO  Umiinom
NAGLILINIS  Tuwing Umaga
NAG-AALAGA
 Maari ding gamitin sa pagtukoy ang mga salitang
pampanahong NGAYON, PALAGI, ARAW-
ARAW, LAGI, TUWING UMAGA, TUWING
LINGGO, GABI-GABI AT IBA PA. Naiintindihan  NA
niyo ba mga bata?  Unahan.
 Si Ben ay umiinom ng isang basong tubig tuwing
umaga..
 Alin dito ang pandiwa?  Gutom
 Tama! Ano naman ang ginamit nating pangtukoy?  GU
 Magaling! Para maintidihan niyo pa ng maigi, sa
pagbabanghay ng pandiwang pangkasalukuyan
kailangan gumamit ng iba’t ibang panlapi at inuulit
ang unang pantig ng salitang ugat.  UM
 Ang unang panlapi, basahin (NA)  Unahan o Gitna
 Uulitin natin, saan ilalagay ang panlaping NA?
 Tama, sa unahan. Halimbawa:
NAGUGUTOM.  Inom
 Alin dito ang salitang ugat?  /y/
 Ano naman ang unang pantig ng GUTOM?
 Tama! At ito ay dadagdagan natin ng “NA” sa  UMIINOM
unahan ito ay maging NAGUGUTOM. Naiintidihan
niyo ba class?
 Para sa pangalawang panlapi , basahin (UM)
 Saan ilalagay ang UM?  Sumusulat
 Tumpak! Halimbawa  Gitna
Umiinom  Su
 Ang salitang ugat ng UMIINOM ay?
 Ano ang unang pantig ng INOM?  NAG
 At kapag dadagdagan ng UM sa unahan ito ay  Unahan
magiging? (UMIINOM)
 Paano naman kung nasa gitna ang UM. Kayo naman.
“SULAT”
 Ano ang pandiwang pangkasalukuyan ng SULAT?
 Tama! Nasaan ngayon ang UM?
 Ano naman ang unang pantig ng salita?
 Napakahusay!
 Ang susunod na panlapi ay? (NAG)
 Saan ito ginagamit? Unahan o sa gitna?
 Tumpak! Kagaya ng
-Nagbabasa
 Ang panlaping nag ay nasa unahan at inulit natin ang
unang pantig sa unahan.  IN

Liceo de Cagayan University COLLEGE OF EDUCATION Granted: Level3 Accreditation Status PACUCOA Tel.No.
(8822)722244/(088)8584093to95local136│e-mail:liceo@ldcu.edu.ph│website: http://www.liceo.edu.ph
Liceo de Cagayan University
Rodolfo N. Pelaez Boulevard, Kauswagan, Cagayan de Oro City
Granted: IQUAME Category A (t) and AUTONOMOUS Status by the Commission on Higher Education (CHED)
Member: Philippines Association of Colleges and Universities-Commission on Accreditation
(PACU-COA)

SCHOOL OF TEACHER EDUCATION


 Basahin ang unang panlapi (IN)
Halimbawa: BINABASA  BASA
 Ano ang salitang ugat ng BINABASA?  BA
 Ano ang unang pantig ng BASA  gitna
 Saan inilahgay ang panlapi?
 Opo, binibini.
 Ayan. Naiintindihan niyo na ba mga bata?

 Ayos! Basta lagi ninyong tatandaan na ang panlaping


ginagamit sa pandiwang pangnagdaan ay katulad
lang ng pandiwang pangkasalukuyan.

 Dahil gumagamit tayo ng (NA, NAG, UM, at IN.)

 Ngunit iba ang ginagamit nating salitang


pampanahon.
Pangkasalukuyan Pangnagdaan
Gabi-gabi
(hindi pa natatapos) Kagabina)
(tapos
Araw-araw Kahapon
Tuwing Linggo Nakaraan
Palagi Kanina

 (Formative Assessment) Paghahambingin ang


Pandiwang Pangkasalukuyan at Pangnagdaanan sa
pamamagitan ng salitang ugat.
(Magtatanong ang Guro)

(Sasagot ang mga estudyante)


 Mga
bata,

tandaang importanteng kilalanin ninyo ang


ipinagkaiba ng iba’t ibang aspekto ng pandiwa upang
madaling mauunawaan ng inyong kausap kung ang
itinutukoy mo ay tapos na ba o ginagawa pa. Tama?
 Kaya mas mainam kung gagamit tayo ng salitang
nagpapahiwatig kung ito ba ay tapos na o ginagawa  Tama po, binibini.
pa upang magkakaintindihan kayo ng maayos ng
iyong kausap.
 Naunawaan niyo na ba ang aralin ngayon araw?
 Kung talagang naiintidihan ninyo ang ating
itinalakay. Tayo ay magkakaroon ng palaro sa
susunod na pagdadalo natin sa Filipino, ngayong
Huwebes. Ito ay tinatawag nating “Magic Wheel”.

Liceo de Cagayan University COLLEGE OF EDUCATION Granted: Level3 Accreditation Status PACUCOA Tel.No.
(8822)722244/(088)8584093to95local136│e-mail:liceo@ldcu.edu.ph│website: http://www.liceo.edu.ph
Liceo de Cagayan University
Rodolfo N. Pelaez Boulevard, Kauswagan, Cagayan de Oro City
Granted: IQUAME Category A (t) and AUTONOMOUS Status by the Commission on Higher Education (CHED)
Member: Philippines Association of Colleges and Universities-Commission on Accreditation
(PACU-COA)

SCHOOL OF TEACHER EDUCATION


Dahil dito, kayo ay gagamit ng white board dahil  Opo, teacher.
dyan ninyo isusulat ang inyong sagot sa aking
katanungan na nakaglagay sa magic wheel.
Naintidihan ba?
 Sige, para sa inyong takdang aralin, sagutan ang  Opo, teacher.
Gawain A sa pahina 100 at Gawain B sa pahina 101.
Pagkatapos ninyong masagutan, kuhanan ito ng
litrato at isumite sa ating google classroom. Meron ba
kayong mga katanungan?  Wala na po, Bb. Alliyah.
 Kung wala na kayong ibang katanungan, hanggang
dito na lamang ang ating klase, paalam mga bata!
 Paalam po, Bb. Cristy at Bb. Alliyah

C. Pagpapahalaga

Importanteng kilalanin ninyo ang ipinagkaiba ng iba’t ibang aspekto ng pandiwa upang madaling mauunawaan ng
inyong kausap kung ang itinutukoy mo ay tapos na ba o ginagawa pa. • Kaya mas mainam kung gagamit tayo ng
salitang nagpapahiwatig kung ito ba ay tapos na o ginagawa pa upang magkakaintindihan kayo ng maayos ng iyong
kausap.

D. Gawain

Magic Wheel: Sainyong white board, isulat ang pandiwang pangkasalukuyan na naayon sa pangungusap.
Mayroon lamang kayong sampung Segundo para isulat ang inyong sagot sainyong white board.
(linis) 1. Ako ay _____________________ ng aking silid tuwing sabado.
(sipilyo) 2. _________________________ ako ng ngipin tuwing umaga at gabi.
(aral) 3. _________________________ ang mga bata araw-araw.
(ligpit) 4. Araw-araw akong ____________________________ ng aking gamit.
(sabi) 5. Ako ay laging _______________________ ng totoo.
(hiram) 6. __________________ si Ralph ng libro sa library parati.
(putol) 7. Ang trabaho ng mangangaso ay ______________________ ng puno.
(hingi) 8. Ang mga unggoy ay parati __________________________ ng pagkain.
(tanggal) 9. Si Lolo ay araw-araw _____________________ ng kanyang pustiso.
(dasal) 10. Kami ay gabi-gabing __________________________.

IV. Takdang-aralin
Sagutan ang Gawain A sa pahina 100 at Gawain B sa pahina 101. Pagkatapos ninyong masagutan, kuhanan ito
ng litrato at isumite sa ating google classroom

MARKA

Liceo de Cagayan University COLLEGE OF EDUCATION Granted: Level3 Accreditation Status PACUCOA Tel.No.
(8822)722244/(088)8584093to95local136│e-mail:liceo@ldcu.edu.ph│website: http://www.liceo.edu.ph

You might also like