You are on page 1of 7

Liceo de Cagayan University

Rodolfo N. Pelaez Boulevard, Kauswagan, Cagayan de Oro City


Granted: IQUAME Category A (t) and AUTONOMOUS Status by the Commission on Higher Education (CHED)
Member: Philippines Association of Colleges and Universities-Commission on Accreditation
(PACU-COA)

SCHOOL OF TEACHER EDUCATION

BANGHAY ARALIN Pangalan: Alliyah Jyra Alycxon O. Eco Oras: 50


min. Asignatura: Filipino Baitang: 1

I. Layunin: Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahan na:


 Maipapaliwanag kung ano ang aspekto ng pandiwang panghinaharap,
 Makikilala ang iba’t ibang aspekto ng pandiwa;
 Nagagamit ang mga salitang kilos sa pag-uusap tungkol sa iba’t ibang gawain sa tahanan, paaralan, at
pamayanan

II. Paksa: Sanggunian at Materyales:


Aspekto ng Pandiwang Pangkasalukuyan
 Libro
 PowerPoint Presentation

III. Proseso
A. Motibasyon/Pagganyak
GAWAIN NG MAG-AARAL
GAWAIN NG GURO
 Magandang Umaga, mga bata!  Magandang Umaga, Bb. Alliyah.

 Kamusta ang inyong weekend?  Mabuti po, Bb. Alliyah.

 Ako’y natutuwa dahil, nasa mabuti kayong


kalagayan.
 Bago ang lahat ihanda ang inyong sarili, dahil
 Opo
sisimulan na natin ang ating flag ceremony.

 Muli,, magandang araw sainyong lahat.


 Bago nga pala natin simulan ang ating klase,
mag tsetse muna ako ng inyong attendance.
ATTENDANCE
 Magandang Umaga po, Bb. Alliyah
 Handa na ba kayong makinig para sa ating
 Opo
bagong aralin ngayong araw?

 Mabuti naman. Pero, bago ang lahat, magbalik-


aral muna tayo. Titignan ko kung naaalala pa ba
ninyo ang mga aralin na itinalakay ni Bb. Cristy
noong nakaraang linggo.

 Ano ang leksyon itinalakay noong nakaraang


linggo, Ito ay patungkol sa? (Aspekto ng  Aspekto ng Pandiwang Pangnagdaan
pandiwang Pangnagdaan)

 Tama! At kapag sinabi nating pandiwa, ito ay?  Nagsasaad ng kilos.


(Nagsasaad ng kilos)

 Habang ang pangnagdaan, naman ay?  Ito ay mga kilos na naganap o nangyari na
(Ito ay mga kilos na naganap o nangyari na)

Liceo de Cagayan University COLLEGE OF EDUCATION Granted: Level3 Accreditation Status PACUCOA Tel.No.
(8822)722244/(088)8584093to95local136│e-mail:liceo@ldcu.edu.ph│website: http://www.liceo.edu.ph
Liceo de Cagayan University
Rodolfo N. Pelaez Boulevard, Kauswagan, Cagayan de Oro City
Granted: IQUAME Category A (t) and AUTONOMOUS Status by the Commission on Higher Education (CHED)
Member: Philippines Association of Colleges and Universities-Commission on Accreditation
(PACU-COA)

SCHOOL OF TEACHER EDUCATION

 Napakahusay ____! Uulitin ko, kapag sinabi


nating pangnagdaanan ito ay kilos na, nangyari
na o tapos na. Ngayon, kung talagang
nainitidihan ninyo ang aralin noong nakaraang  Naglaro
linggo.

 Mayroon tayong pangungusap dito, Si Jia ay


naglaro kaninang tanghali. Alin dito ang  Kumain
pandiwa o salitang kilos?

 Magaling! Isa pa, Si Nijel ay kumain ng marami  Dahil nangyari ito kagabi.
kagabi, alin dito ang pangnagdaanan?

 Ayan, kumain. Paano niyo naman nalaman na
ito ay pangnagdaanan? (Kagabi)  Na, Um, nag, in

 Ngayon, sinong makakapagbigay ng iba’t ibang


panlapi na makakatulong para malaman na ang
salitang kilos ay pangnagdaan.
 Tama po, teacher.
 Lagi ninyong tatandaan na ang panlapi ay
maaaring magagamit sa unahan o sa gitna ng
salita. Kagaya ng “NA” at “NAG” ito ay
ginagamit sa unahan at kapag naman “UM” ito
ay maaaring gamitin sa gitna.At “IN”naman ay
ginagamit lamang sa gitna. Tama?

B. Proseso

 Okay, para sa aralin ngayong araw, dadako tayo  Opo, teacher.


sa Aspekto ng Pandiwang Pangkasalukuyan. Ito
ang pangalawang aspekto ng pandiwa, dahil una
mayroon tayong Pangnagdaanan at para sa
aralin naman ngayon ay Pangkasalukuyan.
Kung napapansin ninyo, inuulit-ulit natin ang
mga panlapi na natutunan ninyo noong (Babasahin ng mga estudyante ang usapan nina Paong at
nakaraang linggo. Tama ba? Napansin niyo ba? Ahas)

 Yes! Bakit nga ba? Ano kayang kinalaman nito


sa pandiwang pangkasalukuyan? Dahil dyan
matutunghayan natin sa usapan nina pagong at

Pagong: Tingnan mo, tumatakbo sina Matsing at


 Tumatakbo
Kambing.  Naglilinis
Ahas: Hindi ko nakita. Naglilinis kasi ako ng bahay.  Nag-aalaga
Pagong: Sayang. Ako naman ay nag-aalaga ng aking
mga anak.

Liceo de Cagayan University COLLEGE OF EDUCATION Granted: Level3 Accreditation Status PACUCOA Tel.No.
(8822)722244/(088)8584093to95local136│e-mail:liceo@ldcu.edu.ph│website: http://www.liceo.edu.ph
Liceo de Cagayan University
Rodolfo N. Pelaez Boulevard, Kauswagan, Cagayan de Oro City
Granted: IQUAME Category A (t) and AUTONOMOUS Status by the Commission on Higher Education (CHED)
Member: Philippines Association of Colleges and Universities-Commission on Accreditation
(PACU-COA)

SCHOOL OF TEACHER EDUCATION


ahas.
 Ngayon, base sa usapan nina pagong at ahas
ano-ano ang mga pandiwang ibinanggit?
 Tignan nga natin.
 Tumpak! ano-ano ang mga panlaping nababasa
ninyo sa bawat salita? (UM,NAG, NAG)
 Tama! Para sa inyong kaalaman, ang mga
panlaping ito ay magagamit parin natin sa
pangkasalukuyan. Ngunit, alamin muna natin
ano nga ba ang pandiwang pangkasalukuyan?
Ito ay mga kilos na nagsasaad ng ginaganap o
ginagawa pa lamang. Kung ang pangnagdaan
natapos na, ang pangkasalukuyan naman ay
ginagawa pa o hindi pa natapos.

 Ang tanong, paano ba natin matutukoy kung  Umiinom


ang pandiwa ay pangkasalukuyan?
 Dahil, inuulit natin ang unang pantig ng salitang  Tuwing Umaga
ugat.Sa pag gamit ng pangkasalukuyan,
Gagamit tayo ng panlapi,,

Katulad na lamang ng:


TUMATAKBO- Ang unang pantig ay “TA”-
subalit hindi natin pwedeng sabihing
TATAKBO dahil iba ang magiging kahulugan
nito o meaning. Kaya’t gagamitan natin ng UM
sa gitna upang ito ay magiging
pangkasalukuyan. Kaya ito ay
“TUMATAKBO”
NAGLILINIS
NAG-AALAGA

 Maari ding gamitin sa pagtukoy ang mga


salitang pampanahong NGAYON, PALAGI,
ARAW-ARAW, LAGI, TUWING UMAGA,  NA
TUWING LINGGO, GABI-GABI AT IBA  Unahan.
PA. Naiintindihan niyo ba mga bata?
 Si Ben ay umiinom ng isang basong tubig
tuwing umaga..  Gutom
 Alin dito ang pandiwa?  GU
 Tama! Ano naman ang ginamit na pangtukoy?

 Magaling! Para maunawaan niyo pa ng maigi


ang pangkasalukuyan, sa pagbabanghay ng  UM
pandiwang pangkasalukuyan kailangan  Unahan o Gitna
gumamit ng iba’t ibang panlapi (kagaya ng
salitang pangnagdaan) at inuulit ang unang
pantig ng salitang ugat.  Inom
  /y/
 Ang unang panlapi, basahin (NA)
 Uulitin natin, saan ilalagay ang panlaping NA?  UMIINOM

Liceo de Cagayan University COLLEGE OF EDUCATION Granted: Level3 Accreditation Status PACUCOA Tel.No.
(8822)722244/(088)8584093to95local136│e-mail:liceo@ldcu.edu.ph│website: http://www.liceo.edu.ph
Liceo de Cagayan University
Rodolfo N. Pelaez Boulevard, Kauswagan, Cagayan de Oro City
Granted: IQUAME Category A (t) and AUTONOMOUS Status by the Commission on Higher Education (CHED)
Member: Philippines Association of Colleges and Universities-Commission on Accreditation
(PACU-COA)

SCHOOL OF TEACHER EDUCATION


 Tama, sa unahan. Halimbawa:
NAGUGUTOM. Oh sinong nagugutom
ngayon?
 Sa salitang nagugutom, Alin dito ang salitang
ugat?
 Ano naman ang unang pantig ng GUTOM?
 Tama! At ito ay dadagdagan natin ng “NA” sa
 Sumusulat
unahan ito ay maging pangkasalukuyan.
Naiintidihan niyo ba class?
 Su
 Para sa pangalawang panlapi , basahin (UM)
 NAG
 Saan ilalagay ang UM?
 Unahan
 Tumpak! Halimbawa
Umiinom
 Ang salitang ugat ng UMIINOM ay?
 Ano ang unang pantig ng INOM?
 IN
 At kapag dadagdagan ng UM sa unahan ito ay
magiging? (UMIINOM)
 BASA

 BA
 Tumpak! !Paano naman kung nasa gitna ang
 gitna
UM. Kayo naman.

“SULAT”  Opo, binibini.


 Ano ang pandiwang pangkasalukuyan ng
SULAT?
 Ano naman ang unang pantig ng salita?
 Napakahusay!
 Ang susunod na panlapi ay? (NAG)
 Saan ito ginagamit? Unahan o sa gitna?
 Tumpak! Kagaya ng
-Nagbabasa
 Ang panlaping nag ay nasa unahan at inulit
natin ang unang pantig. Kaya ito ay nagging
NAGBABASA
 Sunod, Basahin ang unang panlapi (IN)  Opo teacher
Halimbawa: BINABASA
 Ano ang salitang ugat ng BINABASA?
 Ayan, Basa ulit.
 Ano ang unang pantig ng BASA
 Ngayon, gumamit tayo ng IN saan inilagay ang
panlapi?

 Ayan. naunawaan ba mga bata?

 Ayos! Basta lagi ninyong tatandaan na ang


panlaping ginagamit sa pandiwang
pangnagdaan ay katulad lang ng pandiwang
pangkasalukuyan. Dahil gumagamit tayo ng
(NA, (ano pa?) NAG, UM, at IN.)

Liceo de Cagayan University COLLEGE OF EDUCATION Granted: Level3 Accreditation Status PACUCOA Tel.No.
(8822)722244/(088)8584093to95local136│e-mail:liceo@ldcu.edu.ph│website: http://www.liceo.edu.ph
Liceo de Cagayan University
Rodolfo N. Pelaez Boulevard, Kauswagan, Cagayan de Oro City
Granted: IQUAME Category A (t) and AUTONOMOUS Status by the Commission on Higher Education (CHED)
Member: Philippines Association of Colleges and Universities-Commission on Accreditation
(PACU-COA)

SCHOOL OF TEACHER EDUCATION


(Sasagot ang mga estudyante)
 TANONG Ngayon, susuriin ko kung
naitindihan nyo ba ang ating pinag uusapan.
Alin ditto ang pandiwa.
Ano ang ginamit na pangtukoy.

 Tama po, binibini.

 Opo, teacher.

 Oh sige, upang mas mabigyang linaw ang


inyong kaisipan, paghahambingin natin ang
dalawang aspekto. Ito ang tinatawag nating  Opo, teacher.
venn diagram. Nakasaad ditto kung ano ang
ipinagkaiba at pagkakatulad ng pangnagdaan at
pangkasalukuyan.
 Wala na po, Bb. Alliyah.
 Mga bata, tandaang importanteng kilalanin
ninyo ang ipinagkaiba ng iba’t ibang aspekto ng
pandiwa upang madaling mauunawaan ng  Paalam po, Bb. Cristy at Bb. Alliyah
inyong kausap kung ang itinutukoy mo ay tapos
na ba o ginagawa pa lamang. Kaya mas mainam
kung gagamit tayo ng salitang nagpapahiwatig
kung ito ba ay tapos na o ginagawa pa upang
magkakaintindihan kayo ng maayos ng iyong
kausap.

 Nakuha ba?

 Kung talagang naiintidihan ninyo ang ating


itinalakay. Tayo ay magkakaroon ng maikling
pagsusulit sa susunod na pagdadalo sa
asignaturang Filipino, ngayong Huwebes. Dahil
dito, kayo ay gagamit ng white board kasi dyan
ninyo isusulat ang inyong sagot sa aking mga
katanungan. Naintidihan ba?
 Sige, para sa inyong takdang aralin, sagutan ang
Gawain A sa pahina 100 at Gawain B sa pahina
101. Pagkatapos ninyong masagutan, kuhanan
ito ng litrato at isumite sa ating google
classroom. Meron ba kayong mga katanungan?
 Kung wala na kayong ibang katanungan,

Liceo de Cagayan University COLLEGE OF EDUCATION Granted: Level3 Accreditation Status PACUCOA Tel.No.
(8822)722244/(088)8584093to95local136│e-mail:liceo@ldcu.edu.ph│website: http://www.liceo.edu.ph
Liceo de Cagayan University
Rodolfo N. Pelaez Boulevard, Kauswagan, Cagayan de Oro City
Granted: IQUAME Category A (t) and AUTONOMOUS Status by the Commission on Higher Education (CHED)
Member: Philippines Association of Colleges and Universities-Commission on Accreditation
(PACU-COA)

SCHOOL OF TEACHER EDUCATION


hanggang dito na lamang at paalam mga bata!

C. Pagpapahalaga

Importanteng kilalanin ninyo ang ipinagkaiba ng iba’t ibang aspekto ng pandiwa upang madaling mauunawaan ng
inyong kausap kung ang itinutukoy mo ay tapos na ba o ginagawa pa. • Kaya mas mainam kung gagamit tayo ng
salitang nagpapahiwatig kung ito ba ay tapos na o ginagawa pa upang magkakaintindihan kayo ng maayos ng iyong
kausap.

D. Gawain

Magic Wheel: Sainyong white board, isulat ang pandiwang pangkasalukuyan na naayon sa pangungusap.
(linis) 1. Ako ay _____________________ ng aking silid tuwing sabado.
(sipilyo) 2. _________________________ ako ng ngipin tuwing umaga at gabi.
(aral) 3. _________________________ ang mga bata araw-araw.
(ligpit) 4. Araw-araw akong ____________________________ ng aking gamit.
(sabi) 5. Ako ay laging _______________________ ng totoo.
(hiram) 6. __________________ si Ralph ng libro sa library parati.
(putol) 7. Ang trabaho ng mangangaso ay ______________________ ng puno.
(hingi) 8. Ang mga unggoy ay parati __________________________ ng pagkain.
(tanggal) 9. Si Lolo ay araw-araw _____________________ ng kanyang pustiso.
(dasal) 10. Kami ay gabi-gabing __________________________.

IV. Takdang-aralin
Sagutan ang Gawain A sa pahina 100 at Gawain B sa pahina 101. Pagkatapos ninyong masagutan, kuhanan ito
ng litrato at isumite sa ating google classroom

Liceo de Cagayan University COLLEGE OF EDUCATION Granted: Level3 Accreditation Status PACUCOA Tel.No.
(8822)722244/(088)8584093to95local136│e-mail:liceo@ldcu.edu.ph│website: http://www.liceo.edu.ph
Liceo de Cagayan University
Rodolfo N. Pelaez Boulevard, Kauswagan, Cagayan de Oro City
Granted: IQUAME Category A (t) and AUTONOMOUS Status by the Commission on Higher Education (CHED)
Member: Philippines Association of Colleges and Universities-Commission on Accreditation
(PACU-COA)

SCHOOL OF TEACHER EDUCATION


MARKA

Liceo de Cagayan University COLLEGE OF EDUCATION Granted: Level3 Accreditation Status PACUCOA Tel.No.
(8822)722244/(088)8584093to95local136│e-mail:liceo@ldcu.edu.ph│website: http://www.liceo.edu.ph

You might also like