You are on page 1of 9

School: BARAS PINUGAY ELEMENTARY SCHOOL ANNEX Grade Level: III

DAILY LESSON LOG Teacher: MARGIE B. AGUILAR Learning Area: AP, FILIPINO, ESP, MAPEH
Teaching Date: APRIL 17, 2023 (Week 10) Quarter: IKATLO
LUNES
ARALING PANLIPUNAN FILIPINO ESP MAPEH
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipapamalas ang pag- unawa at Naisasagawa ang mapanuring Naipamamalas ang pag-unawa sa Demonstrates understanding
Pangnilalaman pagpapahalaga sa pagbasa upang mapalawak ang kahalagahan ng pananatili ng mga of the basic concepts of
pagkakakilanlang kultural ng talasalitaan natatanging kaugaliang Pilipino dynamics in order to respond to
conducting gestures
kinabibilangang rehiyon. kaalinsabay ng pagsunod sa mga
tuntunin at batas na may kaugnayan
sa kalikasan at pamayanan.
B. Pamantayan sa Nakapagpapahayag ng may Nababasa ang usapan, tula, talata, Naipamamalas ang pagiging Sings songs with proper dynamics
Pagganap pagmamalaki at pagkilala sa kuwento nang may tamang bilis, masunurin sa mga itinakdang following bas
nabubuong kultura ng mga diin, tono, antala at ekspresyon alituntunin, patakaran at batas para
lalawigan sa kinabibilangang sa malinis, ligtas at maayos na
rehiyon. pamayanan
C. Mga Kasanayan sa Naipamamalas ang pagpapahalaga Napag-uugnay ang sanhi at bunga ng Nakapagpapanatili ng ligtas na Applies varied dynamics to enhance
Pagkatuto (Isulat ang sa pagkakatulad at pagkakaiba-iba mga pangyayari sa binasang teksto pamayanan sa pamamagitan ng poetry, chants, drama, songs and
code sa bawat ng mga kultura gamit ang sining na F3PB-IIIh-6.2 pagiging handa sa sakuna o musical stories
kasanayan) kalamidad MU3DY-IIIf-h-6
nagpapakilala sa lalawigan at
EsP3PPP- IIIi – 18
rehiyon (e.g. tula, awit, sayaw,
pinta, atbp.)
Sining Mo, Pahalagahan Mo: Mga Pag-uugnay ng Sanhi at Bunga ng Pagiging Handa sa Sakuna o Angkop na Dynamics
II. NILALAMAN Sining ng Lalawigan mga Pangyayari sa Binasang Kalamidad
(Subject Matter) Teksto /Pagbibigay ng Pamagat sa
Binasang Teksto
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay Final K-12 MELC Final K-12 MELC p. Final K-12 MELC p. Final K-12 MELC p.
sa Pagtuturo
2. Mga pahina sa SLMs in AP pp. SLMs in FILIPINO pp SLMs in ESP pp. SLMs in MAPEH pp.
Kagamitang Pang Mag-
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk SLMs in AP pp. SLMs in FILIPINO pp. SLMs in ESP pp. SLMs in MAPEH pp.
4. Karagdagang LRDMS Modules in AP LDRMS Modules in FILIPINO 3 LDRMS Modules in ESP 3 LDRMS Modules in MAPEH 3
kagamitan mula sa
LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Audio/Visual Presentation, Kahon Audio/Visual Presentation Short video clip Audio-visual presentations
Panturo
IV. PAMAMARAAN MUSIC

A. Balik –Aral sa nakaraang Magbigay ng ilang paraan kung Tukuyin ang pang-abay na Ano-anong mga kalamidad ang Basahin ang mga sumusunod na
Aralin o pasimula sa paano mo maipapakita ang pamaraang at pandiwang nararanasan ng ating bansa. pangungusap ayon sa tamang lakas o
bagong aralin paggalang sa iab’t ibang pangkat inilalarawan nito. (Pagpapakita ng mga larawan ng hina ng tinig. Isulat ang titik ng angkop
(Drill/Review/ Unlocking ng tao sa ating rehiyon. 1. Ang mga mag-aaral ay tahimik na kalamidad) na damdamin at dynamics para sa
of difficulties) nagbabasa sa silid aklatan. bawat linya.
2. Ang mga aklat ay maayos na 1. “Iiwan ko na ang aking alagang
ibinalik ng mga bata. pusa.”
3. Magiliw na sinalubong ni Ginoong A. Masaya – Malakas
Garcia ang mga panauhin. B. Sabik – Katamtaman
4. Masayang binati ni sarah ang C. Malungkot – Mahina
kanyang kaibigan na si Bianca. 2. “Ano ang iyong pangalan?”
5. Si mang Teodoro ay maingat A. Nagtataka – Malakas
magmaneho ng dyip? B. Nagtatanong – Katamtaman
C. Nanghuhula – Mahina
3. “Yehey! May bago akong manika!”
A. Sabik – Malakas
B. Nagulat – Katamtaman
C. Masaya – Mahina
4. “Magpahinga muna tayo dahil
pagod na pagod na ako.”
A. Inaantok – Malakas
B. Malungkot – Katamtaman
C. Nanghihina – Mahina
5. “Isuot mo ang iyong face mask at
face shield.”
A. Nagagalit – Malakas
B. Naguutos – Katamtaman
C. Nagmamakaawa – Mahina
B.Paghahabi sa layunin ng Awitin ang “Bahay Kubo”. Maaaring gawin ito sa pamamagitan Ano ang iyong paboritong palabas?
aralin (Motivation) Anong uri ng awiting ang “Bahay ng maikling talakayan. Sino-sino ang iyong mga paboritong
Kubo”? Pagsumikapang maipalabas sa mga aktor o aktres? Gumagamit ba sila ng
Saan ninyo narinig ang awitin na mag-aaral ang kanilang kakayahan sa mahihina o malalakas na tinig? Bakit?
ito? pagtuklas ng sagot sa
Ano ang naramdaman ninyo kapag paglalaro ng Halo Letra.
nakarinig kayo ng mga awit
nagaling sa inyong lalawigan?
Paano naiiba ang mga awiting ito
sa mga naririnig ninyo ngayon?
C. Pag- uugnay ng mga Pamilyar ka ba sa mga tanyag na Basahin at unawain ang teksto. Ipasuri ang larawan. Ipaayos ang Sa araw na ito, magagamit mo ang
halimbawa sa bagong sining sa inyong lalawigan? mga letra upang makabuo ng salita konsepto ng dynamics o lakas at hina
aralin (Presentation) Ano-ano bang tula, awit, Gumuho ang lupa dahil sa walang tungkol sa mga sakuna. Gamitin ang ng tinig upang mapahusay ang iba’t
pagdiriwang o sayaw ang kilala sa tigil na pag-ulan. Maraming mga gabay sa ilalim ng larawan. ibang panitikan, tulad ng tula, awit,
ating bayan? residente ang natakot kaya sila ay Ipasulat sa kuwaderno ang dula, at kuwentong musikal.
lumikas sa Evacuation Center ng hinihinging mga kasagutan.
lungsod. Doon sila sumilong dahil (Sagot: lindol, baha, bagyo,sunog,
ligtas na lugar iyon. Agad namang tsunami, landslide).
nagpadala ng tulong ang
Pamahalaang Lokal upang
matugunan ang kanilang
pangangailangan. Taos-puso silang
nagpapasalamat sa Poong Maykapal
dahil sa kanilang kaligtasan.

Itanong:
1. Ano ang kinalabasan ng walang
tigil na pag-ulan?
2. Ano ang kinalabasan ng
pagkatakot ng mga residente?
3. Bakit nagpadala ng tulong ang
Pamahalaang Lokal?
4. Bakit sa Evacuation Center sila
sumilong?
5. Bakit taos-puso silang
nagpapasalamat sa Poong
Maykapal?
D. Pagtatalakay ng Ang Bahay Kubo ay isang Ang sanhi ay tumutukoy sa 1. Magkaroon ng malayang Tingnan ang mga larawan sa ibaba.
bagong konsepto at tradisyonal na katutubong awiting pinagmulan o dahilan ng isang talakayan tungkol sa mga Alin dito ang nagpapakita ng taong
paglalahad ng bagong Pilipino. Ito ay nagpasalin-salin na pangyayari. Ito ay nagsasabi ng mga kasagutan ng mga bata. gumagamit ng mahinang tinig? Alin
kasanayan No I sa mga henerasyon dahil kadahilanan ng mga pangyayari. naman sa kanila ang gumagamit ng
(Modeling) karaniwan itong itinuturo sa mga Sa kabilang banda, ang bunga naman malakas na tinig?
tahanan at sa mga paaralan. ay resulta o kinalabasan ng
Ang bawat lalawigan sa ating pangyayari sa isang partikular na
rehiyon ay may kaniya- akda o sulatin. Mas higit na
kaniyang gawang sining na maunawaan ang pinakinggan o
ipinagmamalaki. Ito ay binasa kung mapag-uugnay-ugnay
maaaring sayaw, awit o mga natin ang naging ugat at kinalabasan
tula na sadyang likha ng ng mga kaganapan sa akda.
lalawigan o rehiyon. At upang
ito ay higit na mapaunlad at Mga hudyat sa pagpapahayag ng
makilala rin ng ibang lugar, sanhi at bunga:
marapat lamang na tangkilikin, Sanhi Bunga
palaganapin at pahalagahan. dahil sa kaya
kasi bunga nito
sapagkat resulta nito
E. Pagtatalakay ng Kilalanin ang ilan sa mga kilalang Halimbawa: Magagamit mo ang paglakas at
bagong konsepto at tula at awit ng ating rehiyon: Sanhi: Araw-araw ay nag-aaral ng paghina ng musika upang mapahusay
paglalahad ng bagong TULA aralin si Aya. ang iba’t ibang likhang pampanitikan,
kasanayan No. 2. Cavite – “Ako ang Daigdig” ni Bunga: Kaya lagi siyang nakapapasa tulad ng isang dula, kuwentong
( Guided Practice) Alejandro G. Abadilla sa pagsusulit. musikal, o pelikula. Sa paraang ito,
Laguna – “Sa Aking mga Kabata” angkop na naipahahayag ang pabago-
at “Huling Paalam” ni Dr. Jose Rizal Sanhi: Mahilig mag-ensayo sa bagong damdamin, ideya, kalagayan,
Rizal – “Ako’si Bukid” ni Lope K. pagkanta si Angela. o kondisyon mula sa may-akda at mga
Santos Bunga: Lagi siyang napipiling tauhan, patungo sa mga manonood.
Quezon – “Noong Bata Pa Ako” ni kalahok sa paligsahan na
Claro M. Recto pagkanta.
AWIT
1. Leron, Leron Sinta
2. Bahay Kubo
3. Paru-Parong Bukid
4. Talon ng Pagsanjan
5. Doon Po Sa Amin
Ang pagbabago ng boses ay
6. Magtanim ay Di Biro
nakatutulong sa epektibong
1. (Dagdagan ng iba pang
presentasyon ng mga tula, dula, awit,
kilalang awit at tula upang
at kuwentong musikal. Napahuhusay
mapaunlad ang aralin.)
nito ang pagganap ng mga artista o
ang pagkanta ng mga mang-aawit.
Mas kagila-gilalas ang pagtatanghal
nang may wastong lakas at diin ang
boses. Nakadaragdag ito ng emosyon
sa mga artista o mang-aawit, at pati
na rin sa mga nanonood.
F. Paglilinang sa Pangkatag Gawain
Kabihasan (Tungo sa Hatiin ang klase sa apat na
Formative Assessment pangkat. Bubuno ang bawta
( Independent Practice ) pangkat ng kanilang aawitin o
itutula mula sa loob ng kahon.
G. Paglalapat ng aralin sa Bilang isang mag-aaral, paano mo Salungguhitan ang sanhi at ikahon Laging handa, iyan ang dapat isapuso Bigkasin ang mga sumusunod ng
pang araw araw na buhay maipapakita ang pagpapahalaga ang bunga. at isaisip para makaiwas sa patula, chant o paawit. Gamitin ang
(Application/Valuing) mo sa mga tula at awitin ng ating 1. Sumakay na lang kami ng traysikel kapahamakan. antas nga dynamics. Lagyan ng tsek (√)
rehiyon? pauwi ng bahay dahil biglang kung paano isinagawa.
umulan. Gawain
2. Maraming sira na ngipin si Noel Mahusay
kaya nagpatingin siya sa dentista. Higit na Mahusay
3. Masaya si Aling Rosa dahil sa Pinaka-mahusay
mababait ang kanyang mga anak. Bili na! Bili na! ng pandikoko
4. Gutom na gutom na si Lara kaya Sinisigaw sa may kanto
kumain agad siya pagdating sa Pabili po pabili po ang tawag ko
bahay. Magkano ang iyong pandikoko
5. Hindi pumasok sa klase si Ana Tagu-taguan maliwanag ang buwan
sapagkat mataas ang kaniyang Wala sa likod, wala sa harap
lagnat. Pag bilang ko ng sampu
Nakatago na kayo
Isa, dalawa, tatlo, apat, lima
Anim, pito, walo, siyam, sampu
(Tono: Maliliit na Gagamba)
Tayo na at Magbasa
Kwentong Pambata
Alamat, tula, at pabula
At iba pang katha
Pagbasa ay Pag-asa,
Sabi ng guro ko!
Lupa’y Pagyamanin
Paunlarin ito
H. Paglalahat ng Aralin Ano-anong mga tula at awit ang Ano ang sanhi at bunga? Maging handa sa anumang sakuna Saan nagagamit ang malakas at
(Generalization) kilala sa ating rehiyon? Paano matutukoy ang sanhi at ang para sa kaligtasan. mahinang boses?
bunga sa mga pangyayaring
binabasa?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Tukuyin ang mga Panuto: Pag-ugnayin ang sanhi at Ano ang iyong gagawin sa tuwing Suriin ang mensahe, damdamin, o
sumusunod na pangungusap. bunga ng mga pangyayari. Isulat ang may kalamidad. kaisipan at awitin ang mga sumusunod
Isulat ang “tula” kung ito ay tula at letra nang tamang sagot sa iyong na bahagi. Isulat ang ginamit na antas
“awit” naman kung awit ang papel. ng dynamics sa sagutang papel.
tinutukoy nito. Bahagi ng awit
1. Sa Aking Mga Kabata Antas ng Dynamics
2. Magtanim ay Di Biro na ginamit
3.Doon Po Sa Amin 1. “Siya ang lider na nagsabi ng ‘kwak-
4. Noong Bata Pa Ako kwak!’
5. Ako Si Bukid 2. “Sampung mga daliri, kamay, at
paa.”
3.“Magtanim, magtanim mayroon
kang aanihin.”
4 “Ang babae sa lansangan, kung
gumiri parang tandang.”
5. “May payneta pa siya, uy!”
6.“Mahirap hulihin, sapagkat
nangagagat!”
7.“Pagdating sa dulo, nabali ang
sanga.”
8. “Di ko na nakita, pumutok na pala.”
9. ”Maligayang, maligayang,
maligayang bati!”
10.“Sa aking pagtulog na labis ang
himbing.”

J. Karagdagang gawain Gumuhit o gumupit ng ibat ibang Ilista ang mga bagayna dapat gawin Basahin ang mga sumusunod na
para sa takdang aralin sining sa sariling lalawigan. sa tuwing may kalamidad. pangungusap ayon sa tamang lakas o
(Assignment) hina ng tinig. Isulat ang titik ng angkop
na damdamin at dynamics para sa
bawat linya.
1. “Iiwan ko na ang aking alagang
pusa.”
A. Masaya – Malakas
B. Sabik – Katamtaman
C. Malungkot – Mahina
2. “Ano ang iyong pangalan?”
A. Nagtataka – Malakas
B. Nagtatanong – Katamtaman
C. Nanghuhula – Mahina
3. “Yehey! May bago akong manika!”
A. Sabik – Malakas
B. Nagulat – Katamtaman
C. Masaya – Mahina
4. “Magpahinga muna tayo dahil
pagod na pagod na ako.”
A. Inaantok – Malakas
B. Malungkot – Katamtaman
C. Nanghihina – Mahina
5. “Isuot mo ang iyong face mask at
face shield.”
A. Nagagalit – Malakas
B. Naguutos – Katamtaman
C. Nagmamakaawa – Mahina
V. Mga Tala Magbigay ng ilang paraan kung Tukuyin ang pang-abay na Ipasuri ang larawan. Ipaayos ang Ano ang iyong paboritong palabas?
paano mo maipapakita ang pamaraang at pandiwang mga letra upang makabuo ng salita Sino-sino ang iyong mga paboritong
paggalang sa iab’t ibang pangkat inilalarawan nito. tungkol sa mga sakuna. Gamitin ang aktor o aktres? Gumagamit ba sila ng
ng tao sa ating rehiyon. 1. Ang mga mag-aaral ay tahimik na mga gabay sa ilalim ng larawan. mahihina o malalakas na tinig? Bakit?
nagbabasa sa silid aklatan. Ipasulat sa kuwaderno ang
2. Ang mga aklat ay maayos na hinihinging mga kasagutan.
ibinalik ng mga bata. (Sagot: lindol, baha, bagyo,sunog,
3. Magiliw na sinalubong ni Ginoong tsunami, landslide).
Garcia ang mga panauhin.
4. Masayang binati ni sarah ang
kanyang kaibigan na si Bianca.
5. Si mang Teodoro ay maingat
magmaneho ng dyip?
VI. Pagninilay Magkaroon ng malayang talakayan Sa araw na ito, magagamit mo ang
tungkol sa mga kasagutan ng mga konsepto ng dynamics o lakas at hina
bata. ng tinig upang mapahusay ang iba’t
ibang panitikan, tulad ng tula, awit,
dula, at kuwentong musikal.
A. Bilang ng mag-aaral na Tingnan ang mga larawan sa ibaba.
nakakuha ng 80% sa Alin dito ang nagpapakita ng taong
pagtataya gumagamit ng mahinang tinig? Alin
naman sa kanila ang gumagamit ng
malakas na tinig?

B. Bilang ng mag-aaral na Magagamit mo ang paglakas at


nangangailangan ng iba paghina ng musika upang mapahusay
pang gawaing remediation ang iba’t ibang likhang pampanitikan,
tulad ng isang dula, kuwentong
musikal, o pelikula. Sa paraang ito,
angkop na naipahahayag ang pabago-
bagong damdamin, ideya, kalagayan,
o kondisyon mula sa may-akda at mga
tauhan, patungo sa mga manonood.
Ang pagbabago ng boses ay
nakatutulong sa epektibong
presentasyon ng mga tula, dula, awit,
at kuwentong musikal. Napahuhusay
nito ang pagganap ng mga artista o
ang pagkanta ng mga mang-aawit.
Mas kagila-gilalas ang pagtatanghal
nang may wastong lakas at diin ang
boses. Nakadaragdag ito ng emosyon
sa mga artista o mang-aawit, at pati
na rin sa mga nanonood.
C. Nakakatulong ba ang
remedia? Bilang ng mag
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag aaral na Bigkasin ang mga sumusunod ng
magpapatuloy sa patula, chant o paawit. Gamitin ang
remediation. antas nga dynamics. Lagyan ng tsek (√)
kung paano isinagawa.
Gawain
Mahusay
Higit na Mahusay
Pinaka-mahusay
Bili na! Bili na! ng pandikoko
Sinisigaw sa may kanto
Pabili po pabili po ang tawag ko
Magkano ang iyong pandikoko
Tagu-taguan maliwanag ang buwan
Wala sa likod, wala sa harap
Pag bilang ko ng sampu
Nakatago na kayo
Isa, dalawa, tatlo, apat, lima
Anim, pito, walo, siyam, sampu
(Tono: Maliliit na Gagamba)
Tayo na at Magbasa
Kwentong Pambata
Alamat, tula, at pabula
At iba pang katha
Pagbasa ay Pag-asa,
Sabi ng guro ko!
Lupa’y Pagyamanin
Paunlarin ito
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturoang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliraninang
aking nararanasan
sulusyunan sa
tulong ang aking punong
guro at supervisor?
G. Anong gagamitang
pangturo ang aking
nadibuho na nais kung
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Prepared by:
Checked by:
MARGIE B. AGUILAR
Teacher I JULY R. VELGADO
School Principal I

You might also like