You are on page 1of 17

Note: (Please remove this note after checked)

Contextualized competency is only shown on the


first day where it has been applied. Day 2 to 5 used
other situations where the competency is Department of Education DepEdRO8 ATA-F12 (CY2018-v02-r00)

applicable. REGIONAL OFFICE VIII, EASTERN VISAYAS


Government Center, Palo, Leyte
ISO 9001:2015 CERTIFIED Certificate Number: AJA18A-0149

Contextualized Lesson Plans for Multigrade Classes


Grades 4,5 & 6
Learning Areas: Edukasyon sa Pagpapakatao Quarter: 1 Week: 1

Grade Level Baitang 4 Baitang 5 Baitang 6


Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pagunawa sa Naipamamalas ang pagunawa sa Naipamamalas ang pagunawa sa
kahalagahan ng pagkakaroon ng kahalagahan ng pagkakaroon ng kahalagahan ng pagsunod sa mga
katatagan ng loob, mapanuring pag- mapanuring pag-iisip sa tamang hakbang bago makagawa ng
iisip, pagkamatiyaga, pagkamapagtiis, pagpapahayag at pagganap ng isang desisyon para sa ikabubuti ng
pagkabukas-isip, pagkamahinahon at anumang gawain na may kinalaman sa lahat
pagmamahal sa katotohanan na sarili at sa pamilyang kinabibilangan
magpapalaya sa anumang alalahanin
sa buhay ng tao bilang kasapi ng
pamilya
Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa nang may mapanuring Nakagagawa ng tamang pasya ayon sa Naisasagawa ang tamang desisyon
pag-iisip ang tamang pamamaraan/ dikta ng isip at loobin sa kung ano ang nang may katatagan ng loob para sa
pamantayan sa pagtuklas ng dapat at didapat ikabubuti ng lahat
katotohanan.
Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakapagsasabi ng katotohanan 1. Napapahalagahan ang katotohanan 1. Naisasagawa ang mga tamang
anuman ang maging bunga nito sa pamamagitan ng pagsusuri sa mga: hakbang na makatutulong sa pagbuo
ng isang desisyon na makabubuti sa
1.1 Balitang napakinggan pamilya
EsP4PKP- Ia-b – 23
1.2 Patalastas na nabasa/narinig
1.3 Napanood na programang 1.1 Pagsusuri nang mabuti sa mga
telebisyon bagay na may kinalaman sa pangyayari
1.4 Nabasa sa internet
EsP6PKP- Ia-i– 37
EsP5PKP – Ia- 27

UNANG ARAW
Layunin ng Aralin Nakapagsasabi ng katotohanan anuman 1. Napapahalagahan ang 1. Naisasagawa ang mga tamang
ang maging bunga nito katotohanan sa pamamagitan ng hakbang na makatutulong sa pagbuo
pagsusuri sa mga: ng isang desisyon na makabubuti sa
pamilya
EsP4PKP- Ia-b – 23
1.1 Balitang napakinggan
1.2 Patalastas na nabasa/narinig 1.1 Pagsusuri nang mabuti sa mga
Nakapagsasabi nga katotohanan ng 1.3 Napanood na programang bagay na may kinalaman sa pangyayari
sariling saloobin sa mga lokal na telebisyon
produkto. 1.4 Nabasa sa internet EsP6PKP- Ia-i– 37

EsP5PKP – Ia- 27 Naisasagawa ang mga tamang


Scheme D hakbang na makatutulong sa pagbuo
Napapahalagahan ang katotohanan sa ng isang desisyon na makabubuti
pamamagitan ng pagsusuri sa mga upang maitaas ang kita ng pamilya sa
balita tungkol sa lokal na produkto. pamamagitan ng lokal na produkto.

Scheme D Scheme D
Paksang Aralin Pagsasabi ng katotohanan anuman ang Pagpapahalaga sa Katotohanan Pagsasagawa ng tamang hakabang na
maging bunga nito makatutulong sa pagbuo ng isang
desisyon.
Mga Kagamitan sa Pagtuturo CG, BOW, Kagamitan ng Mag-aaral, CG, BOW, Kagamitan ng Mag-aaral, CG, BOW, Kagamitan ng Mag-aaral,
tsart/powerpoint tsart/powerpoint tsart/powerpoint
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):
Use these letter icons to show
methodology and assessment Whole Class Mixed Ability Groups Friendship Groups
activities. Describe the parts of the lesson Ability Groups Other (specify)
(for example the introduction), Grade Groups Combination of Structures
where you may address all grade
levels as one group.
Direct Teaching
Mga Gawain sa Pagtuturo, Pagkatuto at Pagtataya
Baitang 4 Baitang 5 Baitang 6
Balikan ang aralin sa nakaraang araw. Pag-usapan ang kanilang mga nalalaman/ natatandaan sa aralin.
Ipakita sa mga mag-aaral ang larawan ng pilipig. Ipaliwanag na ito ay galing sa palay na binayo, nilagyan ng asukal, at
niyog. Ito ay pagkain na makikita dito sa Leyte at ginawa ng mga magsasaka.
Group Activity

Independent Learning Basahin ang sitwasyon sa mga mag- Basahin ang talata at sagutin ang Pag-usapan sa inyong pangkat ang
aaral: sumusunod na tanong: inyong gagawin sa sumusunod na
Assessment sitwasyon.
Sinamahan ni Keneth ang Nabasa ni Efren sa kanilang
kanyang kuya na bumili ng sampung barangay ang gagawing 1. Inimbitahan ka ng kaklase mo
pinipig sa tindahan. Ang pinabibili sa pagpapainom ng bitamina. Pagdating sa kanilang bahay upang
kanilang ng kanilang ina ay ang pinipig niya sa kanilang bahay, agad niyang dumalo sa kaarawan ng tatay
na nagkakahalagang 10 peso. Pagdating sinabihan ang kanyang mga kapatid niya. Sa araw na iyon, sinabi ng
sa tindahan, ang pinipig na na magpalista at magpatimbang nanay mo na gusto ka niyang
nagkakahalagang 8 peso ang binili ng upang makaavail sa nasabing libreng isama upang ipatingin ang
ng kanyang kuya. Sinabihan si Keneth medisina. Ikinatuwa naman ito ng iyong kapatid sa doctor.
na huwag magsumbong sa ina. mga magulang ni Efren.
Pagdating sa bahay, lihim na kinausap 2. Gusto mong sumama sa field
ni Keneth ang ina tungkol sa totoong 1. Sa tingin mo, tama ba ang trip ng inyong simbahan sa
halaga ng bigas na kanilang binili. ginawa ni Efren na pagsasabi mga karatig pook. Kailangan
ng balita sa kanyang pamilya? mong mag-ambag ng halaga
Pag-usapan ang sumusunod: 2. Paano mo masasabi na ikaw ay para sa mga gastusin. Sinabi ng
1. Ilarawan si Keneth. nagiging mapanuri sa mga tatay mo na maaari kang
2. Sa tingin mo, tama ba ang balitang naririnig mo sa radio, sumama pero babawasan ang
kanyang ginawa? Ipaliwanag nababaa sa pahayagan o baon mo.
3. Kung ikaw si Keneth, paano mo internet?
ipapaliwanag sa iyong kuya ang 3. Nagkaroon ka ban g 3. Sabi ng nanay mo na kailangan
iyong ginawang pagsasabi sa pagkakataong hindi maniwala mong tumulong sa pagbebenta
ina. sa balitang iyong narinig sa ng pilipig tuwing hapon.
Magbigay ng mga dahilan kung bakit radio, nabasa sa pahayagan o Subalit, ito ang oras na
kailangang maging totoo sa mga sa internet? Ipaliwanag ang napagkasunduan ninyong
sasabihin. dahilan. magkakaklase na mag-ensayo
sa pagsasayaw.
Sumulat ng isang talata na naglalahad Basahin ang sitwasyon at pagusapan Ano ang iyong gagawin sa sumusunod
ng iyong pananaw sa mga produkto sa ang mga tanong. na sitwasyon?
inyong lugar tulad ng pinipig.
Nagugustohan mo ba ang mga ito. Napansin mo na wala masyadong Maaga kayong pinauwi ng inyong
Ipaliwanag ang iyong sagot. bumibili sa bagong paninda sa inyong guro. Inanyayahan ka ng iyong
canteen. Tinanong mo ang tindera kaibigan sa kanilang bahay upang
Rubriks sa Pagwasto ng Sagot kung ano ang kanyang tinitinda. maglaro. Alam mo na maraming
PUNTOS Sinabi niya sa iyo na ito ay pilipig. gawain ang iyong nanay sa bahay
5 4 3 2 1 Subalit sinuway ka ng iyong kaibigan dahil sa mga nakababata mong
Ang mga upang hindi bumili dahil ang kapatid na kanyang inaalagaan.
pangungusap ay nasabing produkto ay nakakasira n Ano ang iyong gagawin.
may kaisahan at tiyan. Maniniwala ka baa gad sa iyong Ipaliwanag ang iyong sagot.
malinaw na kaibigan o hindi? Ipaliwanag ag iyong
naipahayag ang sagot sa isang talata. Rubriks sa Pagwasto ng Sagot
sagot PUNTOS
Nagpapakita ng Rubriks sa Pagwasto ng Sagot Kritiria 5 4 3 2 1
pagkamalikhain PUNTOS Ang mga
sa pagsusulat. Kritiria 5 4 3 2 1 pangungusap ay
Tamang Ang mga may kaisahan at
paggamit ng pangungusap ay malinaw na
gramatika sa may kaisahan at naipahayag ang
pagsusulat. malinaw na sagot
Nakasulat sa naipahayag ang Nagpapakita ng
inaasahang sagot pagkamalikhain
bilang ng Nagpapakita ng sa pagsusulat.
pangungusap sa pagkamalikhain Tamang
tamang oras. sa pagsusulat. paggamit ng
Kabuuang Tamang gramatika sa
Puntos paggamit ng pagsusulat.
gramatika sa Nakasulat sa
pagsusulat. inaasahang
Nakasulat sa bilang ng
inaasahang pangungusap sa
bilang ng tamang oras.
pangungusap sa Kabuuang
tamang oras. Puntos
Kabuuang
Puntos

PUNA
PAGNINILAY
CPL:
= # of learners who pass the test X 100
# of learners who took the test
IKALAWANG ARAW
Layunin ng Aralin Nakapagsasabi ng katotohanan anuman 1. Napapahalagahan ang 1. Naisasagawa ang mga tamang
ang maging bunga nito katotohanan sa pamamagitan ng hakbang na makatutulong sa pagbuo
pagsusuri sa mga: ng isang desisyon na makabubuti sa
pamilya
EsP4PKP- Ia-b – 23
1.1 Balitang napakinggan
1.2 Patalastas na nabasa/narinig 1.1 Pagsusuri nang mabuti sa mga
Scheme D 1.3 Napanood na programang bagay na may kinalaman sa pangyayari
telebisyon
1.4 Nabasa sa internet EsP6PKP- Ia-i– 37

EsP5PKP – Ia- 27 Scheme D

Scheme D

Paksang Aralin Katatagan ng Loob (Fortitude) Mapanuring Pag-iisip (Critical Thinking) Mapanuring Pag-iisip (Critical
Katatagan ng Loob (Fortitude) Thinking)
Pagkabukas ng Isipan (Open Mindedness) Katatagan ng Loob (Fortitude)
Pagmamahal sa Katotohanan (Love of Pagkabukas ng Isipan (Open
Truth)
Mindedness) Pagmamahal sa
Katotohanan (Love of Truth)
Mga Kagamitan sa Pagtuturo CG, BOW, Kagamitan ng Mag-aaral, CG, BOW, Kagamitan ng Mag-aaral, CG, BOW, Kagamitan ng Mag-aaral,
tsart/powerpoint tsart/powerpoint tsart/powerpoint
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):
Use these letter icons to show
methodology and assessment Whole Class Mixed Ability Groups Friendship Groups
activities. Describe the parts of the lesson Ability Groups Other (specify)
(for example the introduction), Grade Groups Combination of Structures
where you may address all grade
levels as one group.
Direct Teaching
Mga Gawain sa Pagtuturo, Pagkatuto at Pagtataya
Group Activity
Baitang 4 Baitang 5 Baitang 6
Independent Learning Balikan ang nakaraang leksyon.

Assessment

Sagutin ang mga tanong sa ibaba at


Tawagin ang ilan sa mga mag-aaral kumpletuhin ang pangungusap na Bawat pangkat ay mag-iisip ng isang
upang ipakita sa klase ang kanilang nasa loob ng kahon. Gawin ito sa tao na nagpamalas ng katatagan ng
mga kakayanan. Hikayatin ang mga iyong kuwaderno. loob upang gawin kung ano ang
mag-aaral upang maging matatag ang makabubuti para sa lahat. Ibigay ang
kanilang loob sa harap ng kanilang mga 1. Ano-ano ang mga balitang tumatak mga impormasyon tungkol sa taong
kaklase. sa iyong isipan noong nagdaang araw napili.
na masasabi mong Magandang Balita
o Mapaghamong Balita?

2. Paano mo nasabi na ang mga ito


ay magandang balita o kaya ay
mapaghamong balita?
Kung ang mga balita ay tungkol sa
mga negatibong bagay, ang gagawin
ko
ay _______________
dahil naniniwala ako na
__________________

Kompletuhin ang pahayag:


Bawat pangkat ay susulat ng isang Bawat pangkat ay ibabahagi ang
Ako si _____________________. Ang talento balita. Magpapalitan ang bawat kanilang mga naging sagot sa
ko ay ______________________. Ibinabahagi pangkat ng balitang isinulat. Susuriin naunang gawain. Pag-usapan ang
ko ang aking talento sa pamamagitan ng pangkat ang balita ng ibang ipinakitang katatagan ng loob ng mga
ng _________________. pangkat kung ito ay makatotohanan o napiling tao.
hindi.
PUNTOS
Kritiria 5 4 3 2 1
Ang mga
pangungusap ay
ayon sa napiling
kakayahan
Nagpapakita ng
pagkamalikhain
sa pagsusulat.
Tamang
paggamit ng
gramatika sa
pagsusulat.
Nakasulat sa
inaasahang
bilang ng
pangungusap sa
tamang oras.
Kabuuang
Puntos

PUNA
PAGNINILAY
CPL:
= # of learners who pass the test X 100
# of learners who took the test

IKATLONG ARAW
Layunin ng Aralin Nakapagsasabi ng katotohanan anuman 1. Napapahalagahan ang 1. Naisasagawa ang mga tamang
ang maging bunga nito katotohanan sa pamamagitan ng hakbang na makatutulong sa pagbuo
pagsusuri sa mga: ng isang desisyon na makabubuti sa
EsP4PKP- Ia-b – 23 pamilya
1.1 Balitang napakinggan
1.2 Patalastas na nabasa/narinig 1.1 Pagsusuri nang mabuti sa mga
1.3 Napanood na programang bagay na may kinalaman sa pangyayari
Scheme D
telebisyon
1.4 Nabasa sa internet EsP6PKP- Ia-i– 37

EsP5PKP – Ia- 27
Scheme D
Scheme D
Paksang Aralin Katatagan ng Loob (Fortitude) Mapanuring Pag-iisip (Critical Thinking) Mapanuring Pag-iisip (Critical
Katatagan ng Loob (Fortitude) Thinking)
Pagkabukas ng Isipan (Open Mindedness) Katatagan ng Loob (Fortitude)
Pagmamahal sa Katotohanan (Love of Pagkabukas ng Isipan (Open
Truth)
Mindedness) Pagmamahal sa
Katotohanan (Love of Truth)
Mga Kagamitan sa Pagtuturo CG, BOW, Kagamitan ng Mag-aaral, CG, BOW, Kagamitan ng Mag-aaral, CG, BOW, Kagamitan ng Mag-aaral,
tsart/powerpoint tsart/powerpoint tsart/powerpoint
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):
Use these letter icons to show
methodology and assessment Whole Class Mixed Ability Groups Friendship Groups
activities. Describe the parts of the lesson Ability Groups Other (specify)
(for example the introduction), Grade Groups Combination of Structures
where you may address all grade
levels as one group.
Direct Teaching
Mga Gawain sa Pagtuturo, Pagkatuto at Pagtataya
Group Activity
Baitang 4 Baitang 5 Baitang 6
Independent Learning
Sa lahat ng panahon kailangan
Assessment maging mapanuri tayo bago
Ipasulat sa mga mag-aaral sa papel ang Sabihin sa mga mag-aaral n bawat tao kumilos. At sa pagkilos kailangan ng
mga naisip nilang mga natatanging ay may kani-kaniyang pananaw ay katatagan ng loob. Kasama ang iyong
kakayahan o talento. Kompletuhin ang opinion sa balitang naririnig sa radio, kapareha ibahagi ang iyong gagawin
pahayag: nababasa sa pahayagan o internet. sa sumusunod na sitwasyon.
Ang pagiging mapanuri sa narinig o
Ako si _____________________. Ang talento nababasa ay nagpapakita lamang ng Madalas kang sumali sa
ko ay ______________________. Ibinabahagi masusing pag-iisip. paligsahan sa pag-awit dahil ditto ikaw
ko ang aking talento sa pamamagitan ang napili ng inyong klase na
ng _________________. Pag-usapan ang positibong epekto ng kumatawan sa isang paligsahan. Alam
pagiging mapanuri ng mga balita. mo na ang bagong lipat mong kaklase
ay mas magaling sayo dahil natalo ka
nito sa isang patimpalak. Ano ang
gagawin mo? Isulat sa isang talata ang
iyong sagot.
Rubriks sa Paggawa ng Talata
PUNTOS
Kritiria 5 4 3 2 1
Ang mga
pangungusap ay
ayon sa napiling
kakayahan
Nagpapakita ng
pagkamalikhain
sa pagsusulat.
Tamang
paggamit ng
gramatika sa
pagsusulat.
Nakasulat sa
inaasahang
bilang ng
pangungusap sa
tamang oras.
Kabuuang
Puntos

Papahalagahan ang katotohanan. Sumulat ng talata tungkol sa paksang


Tawagin ang ilan sa mga mag-aaral Pumili ng bilang na maglalarawan sa “Pag-sang-ayon sa pasya ng
upang ipakita sa klase ang kanilang iyong pagiging mapanuri sa balita. nakararami.”
mga kakayanan. Hikayatin ang mga Ilahad ang dahilan ng iyong pagpili.
mag-aaral upang maging matatag ang
kanilang loob sa harap ng kanilang mga 1-Hindi nagsusuri ng mga balita Rubriks sa Pagwasto ng Sagot
kaklase. 2-Medyo nagsusuri ng balita PUNTOS
3. –Nagsusuri ng balita Kritiria 5 4 3 2 1
4-Nagsusuri ng buong puso at isip sa Ang mga
mga balita pangungusap ay
may kaisahan at
Rubriks sa Pagwasto ng Sagot malinaw na
PUNTOS naipahayag ang
Kritiria 5 4 3 2 1 sagot
Ang mga Nagpapakita ng
pangungusap ay pagkamalikhain
may kaisahan at sa pagsusulat.
malinaw na Tamang
naipahayag ang paggamit ng
sagot gramatika sa
Nagpapakita ng pagsusulat.
pagkamalikhain Nakasulat sa
sa pagsusulat. inaasahang
Tamang bilang ng
paggamit ng pangungusap sa
gramatika sa tamang oras.
pagsusulat. Kabuuang
Nakasulat sa Puntos
inaasahang
bilang ng
pangungusap sa
tamang oras.
Kabuuang
Puntos
PUNA

PAGNINILAY
CPL:
= # of learners who pass the test X 100
# of learners who took the test
IKAAPAT NA ARAW
Layunin ng Aralin Nakapagsasabi ng katotohanan anuman 1. Napapahalagahan ang 1. Naisasagawa ang mga tamang
ang maging bunga nito katotohanan sa pamamagitan ng hakbang na makatutulong sa pagbuo
pagsusuri sa mga: ng isang desisyon na makabubuti sa
pamilya
EsP4PKP- Ia-b – 23
1.1 Balitang napakinggan
1.2 Patalastas na nabasa/narinig 1.1 Pagsusuri nang mabuti sa mga
Scheme D 1.3 Napanood na programang bagay na may kinalaman sa pangyayari
telebisyon
1.4 Nabasa sa internet EsP6PKP- Ia-i– 37

EsP5PKP – Ia- 27
Scheme D
Scheme D
Paksang Aralin Katatagan ng Loob (Fortitude) Mapanuring Pag-iisip (Critical Thinking) Mapanuring Pag-iisip (Critical
Katatagan ng Loob (Fortitude) Thinking)
Pagkabukas ng Isipan (Open Mindedness) Katatagan ng Loob (Fortitude)
Pagmamahal sa Katotohanan (Love of Pagkabukas ng Isipan (Open
Truth)
Mindedness) Pagmamahal sa
Katotohanan (Love of Truth)
Mga Kagamitan sa Pagtuturo CG, BOW, Kagamitan ng Mag-aaral, CG, BOW, Kagamitan ng Mag-aaral, CG, BOW, Kagamitan ng Mag-aaral,
tsart/powerpoint tsart/powerpoint tsart/powerpoint
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):
Use these letter icons to show
methodology and assessment Whole Class Mixed Ability Groups Friendship Groups
activities. Describe the parts of the lesson Ability Groups Other (specify)
(for example the introduction), Grade Groups Combination of Structures
where you may address all grade
levels as one group.
Direct Teaching
Mga Gawain sa Pagtuturo, Pagkatuto at Pagtataya
Group Activity
Baitang 4 Baitang 5 Baitang 6
Independent Learning

Assessment
Magpaplano ang buong klase ng mga Paano mo sasagutin ang sumusunod Lagyan ng numero bilang 1-5 ang
gawain bilang pagdiriwang ng Buwan na sitwasyon kung ikaw ay may patlang upang mapagsunod-sunod
ng Nutrisyon. Gagabayan ng guro ang mapanuring pag-iisip. Isulat ang sagot ang mga hakbang sa tamang pagpili.
mga mag-aaral at hihikayatin ang lahat sa papel.
na ipakita ang katatagan ng loob sa _____1. Isusulat ang pagpipilian
paghawak ng mga tungkulin para sa 1. Sinabi ng lolo mo sa iyo na _____2. Iisipin ang resulta ng gagawin
gawain. huwag magsulat sa gabi dahil _____3. Gagawin ang napili
nakakasira ito sa mata. Alam _____4. Pag-iisipan ang bawat hakbang
mo naman na may sapat na nagagawin
ilaw ka sa iyong pagsusulat _____5. Bibigyan ng pagpapahalaga ang
2. May nagpadala sa iyo ng text makbubuti sa lahat.
na nagsasabing nanalo ka ng
200,000 piso. Upang makuha
ang salapi, kailangan mong
magpadala ng load sa nagtext
sa iyo.
3. Hindi ka pinayagan ng nanay
mo na magsuot ng pulang
damit sa araw ng biyernes
dahil malas daw ito.

Ipaliwanag kung paano mo ipapakita Sumulat ng isang talata Na Pag-usapan ang mga hakbang sa
ang katatagan ng loob sa sitwasyon nagpapaliwanag ng paraan upang tamang pagpili. Pagbatayan ang mga
mapaunlad mo ang iyong kakayahang sagot sa unang gawain.
1. Nakita mong nangongopya ang magsuri.
iyong kaibigan sa inyong Rubriks sa Paggawa ng Salaysay
pagsusulit. PUNTOS
2. May sobrang sukli sa binili mong Kritiria 5 4 3 2 1
“lupak na pilipig” sa tindahan. Ang mga
3. Nawawala ang pera ng inyong pangungusap ay
guro sa kanyang bag. Nakita naaayon sa
mong may kinuha ang kaibigan paksa
mo sa bag ng guro mo. Nagpapakita ng
4. Ipinasa ng iyong kaklase ang pagkamalikhain
proyekto ng inyong pangkat. sa pagsusulat.
Napansin mo na mas maganda Tama ang
ang ipinasa niya at hindi ang paggamit ng
inyong gawa. gramatika sa
pagsusulat.
Rubriks sa Paggawa ng Salaysay Malinis ang
PUNTOS pagkakasulat
Kritiria 5 4 3 2 1 Kabuuang
Ang mga Puntos
pangungusap ay
naaayon sa
paksa
Nagpapakita ng
pagkamalikhain
sa pagsusulat.
Tama ang
paggamit ng
gramatika sa
pagsusulat.
Malinis ang
pagkakasulat
Kabuuang
Puntos
PUNA

PAGNINILAY
CPL:
= # of learners who pass the test X 100
# of learners who took the test
IKALIMANG ARAW
Layunin ng Aralin Nakapagsasabi ng katotohanan anuman 1. Napapahalagahan ang 1. Naisasagawa ang mga tamang
ang maging bunga nito katotohanan sa pamamagitan ng hakbang na makatutulong sa pagbuo
pagsusuri sa mga: ng isang desisyon na makabubuti sa
pamilya
EsP4PKP- Ia-b – 23
1.1 Balitang napakinggan
1.2 Patalastas na nabasa/narinig 1.1 Pagsusuri nang mabuti sa mga
Scheme D 1.3 Napanood na programang bagay na may kinalaman sa pangyayari
telebisyon
1.4 Nabasa sa internet EsP6PKP- Ia-i– 37

EsP5PKP – Ia- 27
Scheme D
Scheme D
Paksang Aralin Katatagan ng Loob (Fortitude) Mapanuring Pag-iisip (Critical Thinking) Mapanuring Pag-iisip (Critical
Katatagan ng Loob (Fortitude) Thinking)
Pagkabukas ng Isipan (Open Mindedness) Katatagan ng Loob (Fortitude)
Pagmamahal sa Katotohanan (Love of Pagkabukas ng Isipan (Open
Truth)
Mindedness) Pagmamahal sa
Katotohanan (Love of Truth)
Mga Kagamitan sa Pagtuturo CG, BOW, Kagamitan ng Mag-aaral, CG, BOW, Kagamitan ng Mag-aaral, CG, BOW, Kagamitan ng Mag-aaral,
tsart/powerpoint tsart/powerpoint tsart/powerpoint
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):
Use these letter icons to show
methodology and assessment Whole Class Mixed Ability Groups Friendship Groups
activities. Describe the parts of the lesson Ability Groups Other (specify)
(for example the introduction), Grade Groups Combination of Structures
where you may address all grade
levels as one group.
Direct Teaching
Mga Gawain sa Pagtuturo, Pagkatuto at Pagtataya
Group Activity Baitang 4 Baitang 5 Baitang 6

Independent Learning

Assessment Test I. Test I Basahin at isasagawa ang sumusunod


Basahin ang mga sitwasyon. Piliin ang Basahin ang mga sumusunod na na kalagayansa pamamagitan ng
titik ng tamang sagot. pahayag. Piliin ang titik ng tamang pagsulat sa mga sagot sa sagutang
1. Napili ka ng iyong guro na siyang sagot.
maging tagapagdaloy ng palatuntunan, 1. Narinig mo sa iyong kapitbahay na papel. (5 puntos bawat bilang)
ano ang iyong gagawin? mayroong darating na malakas na
1. Nagalit ang mga tao ng Brgy.
lindol sa inyong lugar. Ano ang
A. Pipilitin ko ang aking mag-aaral na Maharlika dahil hindi natupad ng
palitan ako. nararapat mong gawin? Kapitan ang kanyang ipinangakong
B. Sasabihin kong ayokong maging pabahay. Kung ikaw si Kapitan ano
tagapagdaloy ng palatuntunan. A.Ibalita kaagad ang narinig. ang iyong gagawin upang hindi na
C. Lalakasan ko ang aking loob at B.Suriin muna kung totoo ang balita. magalit ang mga tao?
tatanggapin ang ibinigay na gawain. C.Maghanda kaagad sa paparating
D. Magdadahilan ako na masakit ang lindol. 2. Nagkagalit ang dalawa mong
aking lalamunan at hirap sa pagsasalita. D.Aalis kaagad sa inyong lugar. kaibigan dahil pareho ang kantang
2. Alin ang dapat gawin kung gusto nilang awitin sa inyong
2. Maraming nilabhang damit si Nanay. makarinig ng balita sa telebisyon man pagpapakita ng talento sa MAPEH. Isa
Ipinasasampay niya ito kay Annie. Ano o pahayagan? lang sa kanila ang pwedeng umawit g
ang dapat gagawin ni Annie? nasabing kanta.
A. Itago ang mga damit na A.Maniwala kaagad.
ipinasampay ni Nanay. B.Isangguni sa kainauukulan ang 3. Gusto ng tatay mo na ibigay sa iyo
B. Magkunwari na hindi narinig ang narinig. ang pera na pambayad ng inyong
utos ng Nanay. C.Ipagkalat kaagad ang balita. kuryente upang may maibayad ka sa
C. Magsabi sa Nanay na hindi niya D.Dedmahin ang balita. inyong field trip. Pinakiusapan ka
ito kayang gawin. 3.Narinig mo sa balita sa radyo na naman ng nanay mo na huwag na
D. Iutos sa nakababatang kapatid mayroong asong ulol na nangangagat lang sumama.
ang pagsasampay ng damit. ng mga bata na nagiging sanhi ng
kanilang pagkamatay dahil sa rabies.
3. Pista sa inyong lugar. Kinausap ka ng Paano mo ito ibabahagi?
inyong punong- barangay na sumali sa A. Idaing ang balita sa punong Rubriks sa Pagwasto ng Sagot
palatuntunan dahil alam niyang barangay. PUNTOS
magaling kang sumayaw at B. Balewalain ang narinig na balita. Kritiria 5 4 3 2 1
kumanta pero nahihiya ka. Ano ang C. Hayaan lang ang balita. Ang mga
magiging pasya mo? D. Hayaan ang iba na makaalam pangungusap ay
A. Tanggihan ang punong-barangay. nito. may kaisahan at
B. Maging magiliw at sasali ako sa 4.Alin sa mga sumusunod ang malinaw na
palatuntunan kahit nahihiya ako. magandang balita? naipahayag ang
C. Mag-iiyak ako. A. Ang alitan ng pangulo at mga sagot
D. Aawayin ko ang punong-barangay. kinatawan ng Senado. Nagpapakita ng
B. Ang pag-aagawan ng teritoryo. pagkamalikhain
4. Pinuri si Bea ng kanyang guro dahil C. Ang pag-unlad ng ekonomiya ng sa pagsusulat.
napakaayos ng mga aklat sa kanilang bansa. Tamang
mini-library. Alam ni Bea na ang D. Ang lindol na naganap sa paggamit ng
kaniyang kamag-aral na si Krissa ang Batangas. gramatika sa
nag-ayos ng bahaging ito. Ano ang pagsusulat.
dapat sabihin ni Bea sa kaniyang guro? 5.Sa pagbabalita pawang______ Nakasulat sa
A. Sabihin sa guro ang buong lamang ang dapat mananaig upang inaasahang
katotohanan. magkaroon ng maayos na bilang ng
B. Awayin si Krissa. pamayanan. pangungusap sa
C. Magalit sa guro. A. Katotohanan tamang oras.
D. Magsinungalingan nang husto. B. Kasinungalingan Kabuuang
5. Nakita mo na kinuha ni Roy ang lapis C. Katapangan Puntos
ng isa ninyong kaklase.Ano ang D. Karangyaan
sasabihin mo kay Roy?
A. Pagsabihan si Roy na mali ang II. Lagyan ng tsek (/) ang bilang na
kanyang ginawa at dapat isauli niya ang tumutugon sa mapanuring pag-iisip
lapis. batay sa balitang napakinggan radyo,
B. Suntukin si Roy. nabasa sa pahayagan, o internet at
C. Isumbong si Roy sa pulis. ekis (x) kung hindi mo ito nabigayn ng
D. Huwag nang kaibiganin si Roy. mapanuring pag-iisip. Gawin ito sa
iyong sagutang papel.
II. Gumuhit ng puso sa patlang kung ____________ 1. Naipaliliwanag ko nang
tama ang ginawa at kahon naman maayos at may kumpletong detalye
kung mali. ang balita ukol sa lindol.

___1. Matiyaga kong tinapos ang aking ____________ 2. Nababasa ko ang isang
takdang-aralin kahit inaantok na ako. balitang tungkol sa ekonomiya ng
Pilipinas
___2. Kahit alam kong mapapagalitan
ako ni nanay, sinabi ko pa rin na ako ____________ 3. Naikokompara ko ang
ang nakabasag ng pinggan. tama at mali sa aking nabasa sa
pahayagan o internet.
___3. Tinanggihan ko ang ibinigay sa
aking parte sa program sapagkat ____________ 4. Naiisa-isa ko ang mga
nahihiya ako. tuntunin sa pakikinig sa radyo.

___4. Hindi ko sinabi sa guro na isa ako ____________ 5. Naisagawa ko ang


sa mga gumawa ng proyekto sapagkat sunud-sunod na pamantayan sa
hindi maayos ang pagkakagawa nito. pagbabasa ng balita.

___5. Sinabi ko kay nanay ang totoo na


ako ang nakabasag ng pinggan.
PUNA
PAGNINILAY
CPL:
= # of learners who pass the test X 100
# of learners who took the test

Prepared by:
Name: JOHN CRIS M. FABI
Position Title: TEACHER-II
School: CUTAY ELEMENTARY SCHOOL
District: STA. FE DISTRICT
Checked by:

ESTELA B. PASA
HT-III, MANA-UL ES, HILONGOS SOUTH DISTRICT

Approved by:

CRISANTO T. DAGA Ph.,D.


EPS in MG Leyte Division

You might also like