You are on page 1of 19

Republic of the Philippines

Department of Education
Region IV A CALABARZON
Division of Lipa City
Lipa City South District
MABINI ELEMENTARY SCHOOL
Lipa City

School: MABINI ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: 2


GRADES 1 to 12 Teacher: ALIESA P. CORTIGUERRA Learning Area: MATH 2
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: NOVEMBER 21-25, 2022 (WEEK 3) Quarter: 2ND QUARTER
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY
LAYUNIN
Pamantayang Pangnilalaman The learner…
demonstrates understanding of subtraction and multiplication of whole numbers up to 1000 including money
Pamantayan sa Pagganap The learner…
is able to apply subtraction and multiplication of whole numbers up to 1000 including money in mathematical problems and real-life situations.
Mga Kasanayan sa Pagkatuto. Isulat solves routine and non-routine problems involving subtraction of whole numbers including money with minuends up to 1000 using appropriate
ang code ng bawat
kasanayan problem solving strategies and tools.
M2NS-IIc-34.2
NILALAMAN Paglutas sa mga Suliranin Gamit ang Pagbabawas
ng Buong Bilang at Pera
KAGAMITANG PANTURO
Sanggunian BOW 14-15 BOW 14-15 BOW 14-15 BOW 14-15 BOW 14-15
Mga pahina sa Gabay ng Guro
Mga pahina sa Kagami-tang Pang Mag- SLM pahina 12-15
aaral
Mga pahina sa Teksbuk
Karagdagang Kagamitan mula sa portal www.google.com
ng Learning Resource
www.youtube.com
Iba pang Kagamitang Panturo
Number cards, charts, activity sheets, tarpapel, powerpoint presentation, resibo ng kuryente o tubig, coins aat paper bills

PAMAMARAAN
Kuhanin ang kaibahan. Paano natin natutukoy Paano natin makukuha ang Ano ang subtraction? Ano ang number sentence?
Balik-aral sa nakaraangaralin at / o ang suliranin sa isang mga datos sa suliranin?
pagsisimula ng bagong aralin
word problem?

Ang paglutas ng isang Maraming paraan ang Kuhanin ang kaibahan ng Kuhanin ang kaibahan Kuhanin ang kaibahan ng
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV A CALABARZON
Division of Lipa City
Lipa City South District
MABINI ELEMENTARY SCHOOL
Lipa City

Paghahabi sa layunin ng aralin suliranin ay nangangailangan maaaring gamitin sa bawat bilang. ng bawat bilang. bawat bilang.
ng paglutas ng isang
malawakang pag-iisip kung suliranin. Ngunit
ano ang wastong paraan na kailangan mong alamin
maaring kung ano o alin ba sa
gamitin upang hindi táyo mga
magkamali sa hakbang na ito ang wastong gamitin
gagawin. upang masagot mo nang
wasto ang tanong
sa suliranin.
Si Amy ay binigyan ng Balikan natin ang Unti-untiin nating sagutan Muli nating balikan si Sagutin natin ang naging
Pag-uugnay ng mga halimbawa sa kaniyang nanay ng halagang kwento ni Amy. ang problema ni Amy: Amy problem ani Amy.
bagong aralin
Php150.00
para sa kaniyang pamasahe Si Amy ay binigyan ng Si Amy ay binigyan ng Si Amy ay binigyan ng Si Amy ay binigyan ng
at baon. Habang naglalakad kaniyang nanay ng kaniyang nanay ng kaniyang nanay ng kaniyang nanay ng halagang
siya halagang Php150.00 halagang Php150.00 halagang Php150.00 Php150.00
patungo sa kantina ay nakíta para sa kaniyang para sa kaniyang para sa kaniyang para sa kaniyang pamasahe at
niya ang kaibigang si Danny pamasahe at baon. pamasahe at baon. Habang pamasahe at baon. baon. Habang naglalakad siya
na umiiyak Habang naglalakad siya naglalakad siya Habang naglalakad siya patungo sa kantina ay nakíta
dahil nawala ang kaniyang patungo sa kantina ay patungo sa kantina ay patungo sa kantina ay niya ang kaibigang si Danny
baon. Binigyan niya ito ng nakíta niya ang nakíta niya ang kaibigang nakíta niya ang na umiiyak
Php50.00 kaibigang si Danny na si Danny na umiiyak kaibigang si Danny na dahil nawala ang kaniyang
upang makabili ng pagkain. umiiyak dahil nawala ang kaniyang umiiyak baon. Binigyan niya ito ng
Magkano na lámang ang dahil nawala ang baon. Binigyan niya ito ng dahil nawala ang Php50.00
natiráng pera kay Amy kaniyang baon. Binigyan Php50.00 kaniyang baon. Binigyan upang makabili ng pagkain.
matapos bigyan ang niya ito ng Php50.00 upang makabili ng niya ito ng Php50.00 Magkano na lámang ang
kaniyang kaibigan? upang makabili ng pagkain. Magkano na upang makabili ng natiráng pera kay Amy
pagkain. Magkano na lámang ang natiráng pera pagkain. Magkano na matapos bigyan ang kaniyang
Paano natin masasagot ang lámang ang natiráng kay Amy matapos bigyan lámang ang natiráng kaibigan?
problema na ito? pera kay Amy matapos ang kaniyang kaibigan? pera kay Amy matapos
bigyan ang kaniyang bigyan ang kaniyang Nang matapos tayo sa apat na
kaibigan? Matapos natin makilala kaibigan? hakbang sa pagkuha ng
ang suliranin at makuha kasagutan, ano ang susunod?
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV A CALABARZON
Division of Lipa City
Lipa City South District
MABINI ELEMENTARY SCHOOL
Lipa City

Paano natin masasagot ang mga impormasyon, Nang ating matukoy ang
ang problema na ito? ano ang ating sunod na suliranin, makuha ang
gagawin? mga impormasyon at
makalikha ng isang
equation, Ano ang ating
susunod na gagawin?
Pagtalakay ng bagong konsepto at Kilalanin ang Suliranin Pagkatapos nating Alamin ang word clue na Malutas ang Suliranin Patunayan ang Sagot
paglalahad ng bagong kasanayan #1
kilalanin ang suliranin salitang makakatulong sa Gamit ang equation, Suriin kung ang iyong sagot
Magsimula sa pamamagitan ang susunod nating iyo para malaman kung malutas ang problema sa ay may katuturan sa iyong
ng pagtukoy ng senaryo na gagawin ay: anong operasyon ang pamamagitan ng pag- nalalaman. Gamit ang
nais ng problema na malutas gagamitin mo. plug sa mga halaga at pangkaraniwang kahulugan,
mo. Maaaring dumating ito Magtipon ng paglutas para sa hindi tantyahin ang isang sagot at
bilang isang katanungan o Impormasyon Lumikha ng isang kilalang variable. I- tingnan kung malapit ka sa
pahayag. Alinmang paraan, Lumikha ng isang Equation double-check ang iyong iyong inaasahan. Kung ang
ang problema sa salita ay talahanayan, listahan, Isalin ang anuman sa mga mga kalkulasyon sa sagot ay tila walang
nagbibigay sa iyo ng lahat ng tsart o tsart na term sa matematika sa mga paraan upang maiwasan katotohanan o napakaliit,
impormasyon na kailangan nagbabalangkas ng simbolo sa matematika. ang anumang mga maghanap sa problema upang
mo upang malutas ito. Kapag impormasyon na alam Halimbawa, ang mga salita pagkakamali. malaman kung saan ka
nakilala mo ang problema, mo, at mag-iwan ng mga at parirala na "difference, " nagkakamali.
maaari mong matukoy ang blangko para sa "kaibahan, " "nabawasan
yunit ng pagsukat para sa anumang impormasyon at "bilang ng natira" lahat
pangwakas na sagot. na hindi mo pa alam. ay nangangahulugang
pagbabawas, kaya sumulat
sa simbolo na "-" sa mga
salitang ito.
Ito ang mga salitang
nakatago upang mas
maintindihan natin ang
solusyon na ating
gagamitin.
Sa paglutas ng ganitong Sa paglutas ng ganitong Sa paglutas ng ganitong Sa paglutas ng ganitong Sa paglutas ng ganitong
suliranin ay kailangan mong suliranin ay kailangan suliranin ay kailangan suliranin ay kailangan suliranin ay kailangan mong
malaman ang wastong mong malaman ang mong malaman ang mong malaman ang malaman ang wastong
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV A CALABARZON
Division of Lipa City
Lipa City South District
MABINI ELEMENTARY SCHOOL
Lipa City

pamamaraan upang masagot wastong pamamaraan wastong pamamaraan wastong pamamaraan pamamaraan upang masagot
Pagtalakay ng bagong konsepto at ang upang masagot ang upang masagot ang upang masagot ang ang
paglalahad ng bagong kasanayan #2
itinatanong sa suliranin. itinatanong sa suliranin. itinatanong sa suliranin. itinatanong sa suliranin. itinatanong sa suliranin.

Narito ang mga paraan Narito ang mga paraan Narito ang mga paraan Narito ang mga paraan Narito ang mga paraan upang
upang malutas ang isang upang malutas ang isang upang malutas ang isang upang malutas ang isang malutas ang isang suliranin.
suliranin. suliranin. suliranin. suliranin. 1. Alamin ang itinatanong sa
1. Alamin ang itinatanong sa 1. Alamin ang 1. Alamin ang itinatanong 1. Alamin ang suliranin.
suliranin. itinatanong sa suliranin. sa suliranin. itinatanong sa suliranin. Halaga ng perang natirá kay
Halaga ng perang natirá kay Halaga ng perang natirá Halaga ng perang natirá Halaga ng perang natirá Amy.
Amy. kay Amy. kay Amy. kay Amy.
2. Ano ang mga datos na
Mga halimbawa: 2. Ano ang mga datos na 2. Ano ang mga datos na 2. Ano ang mga datos na inilahad sa suliranin?
inilahad sa suliranin? inilahad sa suliranin? inilahad sa suliranin? Php 150.00 at Php 50.00
Napagkasunduan ng pamilya Php 150.00 at Php 50.00 Php 150.00 at Php 50.00 Php 150.00 at Php 50.00
Santos na bawasan ang 3. Ano ang operasyon na
kunsumo nila sa kuryente Halimbawa: 3. Ano ang word clue? 3. Ano ang operasyon na dapat gamitin?
kaya’t nag- usap sila ukol sa Bumili ng school natira dapat gamitin? Subtraction
pamamaraan ng pagtitipid. supplies si Karla. Subtraction 4. Ano ang pamilang na
Dahil sa pakikiisa ng bawat ₱279.25 lahat ang nabili 4. Ano ang pamilang na pangungusap?
isa, ang dating Php950 na niya. Magkano ang sukli 4. Ano ang pangungusap?
kanilang bill ay bumaba at kung ₱500 ibinayad operasyon na Php150.00 – Php 50.00 = N
naging Php600. Magkano niya? dapat gamitin? Php150.00 – Php 50.00 5. Ano ang tamang sagot?
ang kanilang natipid sa Subtraction =N
kunsumo sa kuryente? 1. Ano ang Sagot: Si Amy ay may
suliranin? natiráng Php100.00 matapos
1. Ano ang suliranin? Halaga ng sukli ni karla Halimbawa: bigyan ang
Halaga ng natipid nila sa sa ₱500 . May 84 krayola si Jenny.
konsumo sa kuryente. 2. Ano ang mga Hiningi ng kaibigan niya
datos na ang 16 sa mga ito.
Si Maria ay bumili ng inilahad sa Ilang krayola pa ang
pantalon sa halagang ₱799. suliranin? natira kay Jenny?
Nagbigay siya sa tindera ng ₱279.25 at ₱500
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV A CALABARZON
Division of Lipa City
Lipa City South District
MABINI ELEMENTARY SCHOOL
Lipa City

₱1000, magkano pa ang 1. Ano ang suliranin?


kanyang sukli? Bilang ng natirang krayola
kay Jenny.
1. Ano ang suliranin? 2. Ano ang mga datos na
Halaga ng sukli ni Maria sa inilahad sa suliranin?84 at
P1000. 16
3. Ano ang word clue?
Ano ang operasyon na
dapat gamitin?
subtraction

“Ang Pamilyang Padilla sa “Ang Pamilyang “Ang Pamilyang Padilla Sagutin ang word Lutasin ang suliranin sa bawat
Mall” Padilla sa Mall” sa Mall” problem. bilang.
Paglinang sa kabihasaan Noong nakaraang linggo, Noong nakaraang Noong nakaraang linggo,
( Leads to Formative
Assessment ) ang pamilyang Padilla ay linggo, ang pamilyang ang pamilyang Padilla ay Si G. Padilla naman ay Si Jona ay bumili ng pantalon
pumunta sa isang mall Padilla ay pumunta sa pumunta sa isang mall bumili ng isang pantalon sa halagang ₱566. Nagbigay
upang mamili. Si Angelic ay isang mall upang upang mamili. Si Angelic para kay Gng. Padilla. siya sa tindera ng ₱600,
bumili ng isang manika na mamili. Si Angelic ay ay bumili ng isang manika Binigyan ni G. Padilla magkano pa ang kanyang
nagkakahalaga ng 670. bumili ng isang manika na nagkakahalaga ng 670. ang kahera ng 1000. sukli?
Binigyan niya ng 1000 ang na nagkakahalaga ng Binigyan niya ng 1000 ang Magkano ang sukli ni G.
kahera. Magkano ang sukli 670. Binigyan niya ng kahera. Magkano ang sukli Padilla kung ang isang Ano ang tinatanong sa
na kanyang natanggap? 1000 ang kahera. na kanyang natanggap? pantalon ay suliranin?
Magkano ang sukli na nagkakahalaga ng 976? Ano-ano ang mga datos sa
Ano ang tinatanong sa kanyang natanggap? Ano ang tinatanong sa suliranin?
suliranin? suliranin? Ano ang tinatanong sa Ano ang word clue? Anong
Ang kanyang kuya na si Ano ang tinatanong sa Ano-ano ang mga datos sa suliranin? operation ang dapat gamitin?
Cliff ay bumili rin ng isang suliranin? suliranin? Ano-ano ang mga datos Ano ang mathematical
modelo ng kotse at eroplano Ano-ano ang mga datos Ano ang word clue? sa suliranin? sentence?
na nagkakahalaga ng 1 200. sa suliranin? Anong operation ang Ano ang word clue? Ano ang tamang sagot?
Siya ay mayrong 500 at dapat gamitin? Anong operation ang
binigyan siya ng kanyang dapat gamitin?
tatay ng 1000. Magkano ang Ang kanyang kuya na si Ano ang mathematical
sukli na kanyang tatanggapin Cliff ay bumili rin ng Ang kanyang kuya na si sentence?
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV A CALABARZON
Division of Lipa City
Lipa City South District
MABINI ELEMENTARY SCHOOL
Lipa City

mula sa kahera? isang modelo ng kotse at Cliff ay bumili rin ng Ano ang tamang sagot?
eroplano na isang modelo ng kotse at
Ano ang tinatanong sa nagkakahalaga ng 1 200. eroplano na nagkakahalaga
suliranin? Siya ay mayrong 500 at ng 1 200. Siya ay mayrong
binigyan siya ng 500 at binigyan siya ng
kanyang tatay ng 1000. kanyang tatay ng 1000.
Magkano ang sukli na Magkano ang sukli na
kanyang tatanggapin kanyang tatanggapin mula
mula sa kahera? sa kahera?

Ano ang tinatanong sa Ano ang tinatanong sa


suliranin? suliranin?
Ano-ano ang mga datos Ano-ano ang mga datos sa
sa suliranin? suliranin?
Ano ang word clue?
Anong operation ang
dapat gamitin?

G.Paglalapat ng aralin sa pang araw- Bakit kailangan nating May 84 krayola si 250 mag- aaral ang sumali Nagtanim ng 250 puno Si Darlene ay nagbebenta ng
araw na buhay
maunawaan ang paraan ng Jenny. Hiningi ng sa fun run. . 169 lamang sa ng niyog ang mga mangga sa palengke. Siya ay
pag sosolve sa word kaibigan niya ang 16 sa kanila ang matagumpay na magsasaka. 19 sa mga may 598 pirasong mangga.
problem? mga ito. nakapagtapos. Ilan ang ito hindi tumubo nang Nang kanyang bilangin
Ilang krayola pa ang hindi nakapagtapos? maayos? kinahapunan, siya ay may
natira kay Jenny? natirang 167 piraso. Ilang
pirasong mangga ang
kanyang naibenta?
H.Paglalahat ng Aralin Paano natin makikilala ang Paano natin makukuha Ano ang subtraction? Ano ang number Paano natin
suliranin? ang mga datos sa sentence?
suliranin?

Pagtataya ng Aralin Ang magkapatid na Ron at Ang magkapatid na Ron Ang magkapatid na Ron at Balak ni Liza na bumili Basahin, unawain at sagutin
Darrel ay may alagang 762 at Darrel ay may Darrel ay may alagang 762 ng damit upang ibigay ang bawat suliranin.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV A CALABARZON
Division of Lipa City
Lipa City South District
MABINI ELEMENTARY SCHOOL
Lipa City

bílang alagang 762 bílang bílang ito sa kaniyang nanay Bumili ng school supplies si
na itik. 490 sa mga ito ay na itik. 490 sa mga ito na itik. 490 sa mga ito ay bílang regalo sa nalalapit Karla. ₱279.25 lahat ang
lalaki at ang iba naman ay ay lalaki at ang iba lalaki at ang iba naman ay na kaarawan nito. Siya nabili niya. Magkano ang
babae. Ilan lahat naman ay babae. Ilan babae. Ilan lahat ay may naipong sukli kung ₱500 ibinayad
sa mga alagang itik ng lahat sa mga alagang itik ng pera na niya?
magkapatid ang babae? sa mga alagang itik ng magkapatid ang babae? nagkakahalagang
1. Ano ang itinatanong sa magkapatid ang babae? Php480.00. Magkano na
suliranin? 1. Ano ang Ano ang tinatanong sa lang ang Ano ang tinatanong sa
tinatanong sa suliranin? kailangan niyang ipunin suliranin?
suliranin? Ano-ano ang mga datos sa upang mabili niya ang Ano-ano ang mga datos sa
2. 2. Ano-ano ang suliranin? damit na suliranin?
mga datos sa Ano ang word clue? nagkakahalagang Ano ang word clue? Anong
suliranin? Anong operation ang Php1000.00? operation ang dapat gamitin?
dapat gamitin? Ano ang mathematical
Ano ang tinatanong sa Balak ni Liza na bumili Ano ang tinatanong sa sentence?
suliranin? __________ ng damit upang ibigay suliranin? Ano ang tamang sagot?
ito sa kaniyang nanay Balak ni Liza na bumili ng Ano-ano ang mga datos
bílang regalo sa nalalapit damit upang ibigay ito sa sa suliranin? Nagtanim ng 250 puno ng
Balak ni Liza na bumili ng na kaarawan nito. Siya kaniyang nanay Ano ang word clue? niyog ang mga magsasaka.
damit upang ibigay ito sa ay may naipong bílang regalo sa nalalapit Anong operation ang 19 sa mga ito hindi tumubo
kaniyang nanay pera na na kaarawan nito. Siya ay dapat gamitin? nang maayos?
bílang regalo sa nalalapit na nagkakahalagang may naipong Ano ang mathematical
kaarawan nito. Siya ay may Php480.00. Magkano na pera na nagkakahalagang sentence? Ano ang tinatanong sa
naipong lang ang Php480.00. Magkano na suliranin?
pera na nagkakahalagang kailangan niyang ipunin lang ang Ano-ano ang mga datos sa
Php480.00. Magkano na lang upang mabili niya ang kailangan niyang ipunin suliranin?
ang damit na upang mabili niya ang Ano ang word clue? Anong
kailangan niyang ipunin nagkakahalagang damit na operation ang dapat gamitin?
upang mabili niya ang damit Php1000.00? nagkakahalagang Ano ang mathematical
na 1. Ano ang Php1000.00? sentence?
nagkakahalagang tinatanong sa Ano ang tamang sagot?
Php1000.00? suliranin? Ano ang tinatanong sa
Ano ang tinatanong sa 2. Ano-ano ang suliranin?
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV A CALABARZON
Division of Lipa City
Lipa City South District
MABINI ELEMENTARY SCHOOL
Lipa City

suliranin? mga datos sa Ano-ano ang mga datos sa


suliranin? suliranin?
Ano ang word clue?
Anong operation ang
dapat gamitin?

Karagdagang Gawain para sa takdang-


aralin at remediation
V.MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.
D Bilang ng mag-aaral na Strategies used that work well:
magpapatuloy sa • ___Metacognitive Development: Examples: Self assessments, note taking and studying techniques, and vocabulary assignments.
remediation? • ___Bridging: Examples: Think-pair-share, quick-writes, and anticipatory charts.
• __Schema-Building: Examples: Compare and contrast, jigsaw learning, peer teaching, and projects.
• ___Contextualization:
• Examples: Demonstrations, media, manipulatives, repetition, and local opportunities.
• ___Text Representation:
• Examples: Student created drawings, videos, and games.
• ___Modeling: Examples: Speaking slowly and clearly, modeling the language you want students to use, and providing samples of student work.
Other Techniques and Strategies used:
___ Explicit Teaching ___ Carousel
___ Group collaboration ___ Diads
___Gamification/Learning throuh play ___ Differentiated Instruction
___ Answering preliminary activities/exercises ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s collaboration/cooperation in doing their tasks
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV A CALABARZON
Division of Lipa City
Lipa City South District
MABINI ELEMENTARY SCHOOL
Lipa City

___ Audio Visual Presentation of the lesson


E. Alin sa mga estratehiyang Strategies used that work well:
___ Group collaboration
pagtuturo na nakatulong ng ___ Games
lubos? Paano ito ___ Power Point Presentation
nakatulong? ___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Discussion
___ Case Method
___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation in doing their tasks
F. Anong suliranin ang ___Pupils did not find difficulties in answering their lesson.
___Pupils found difficulties in answering their lesson.
aking naranasan na ___Pupils did not enjoy the lesson because of lack of knowledge, skills and interest about the lesson.
solusyon sa tulong ng aking ___Pupils were interested on the lesson, despite of some difficulties encountered in answering the questions asked by the teacher.
punungguro at superbisor? ___Pupils mastered the lesson despite of limited resources used by the teacher.
___Majority of the pupils finished their work on time.
___Some pupils did not finish their work on time due to unnecessary behavior.
G. Anong kagamitang Planned Innovations:
__ Localized Videos
panturo ang aking __ Making use big books from
ginamit/nadiskubre na nais views of the locality
kong ibahagi sa mga kapwa __ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials
ko guro? __ local poetical composition
__Fashcards
__Pictures

Prepared by:

ALIESA P. CORTIGUERRA
Teacher I
Noted by :

PURISIMA A. MANTUANO
Principal I
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV A CALABARZON
Division of Lipa City
Lipa City South District
MABINI ELEMENTARY SCHOOL
Lipa City

School: MABINI ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: 2


GRADES 1 to 12 Teacher: ALIESA P. CORTIGUERRA Learning Area: MTB2
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: NOVEMBER 21-25, 2022 (WEEK 3) Quarter: 2ND QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
A.Pamantayang The learner…
Pangnilalaman demonstrates expanding knowledge and use of appropriate grade level
(Content Standards) vocabulary and concepts.
B.Pamantayan sa The learner…
Pagganap uses expanding vocabulary knowledge and skills in both oral and written
(Performance forms.
Standards)
C.Mga Kasanayan sa Identify and use simile and metaphor in sentences.
Pagkatuto. Isulat ang code MT2VCD-IIa-3.4
ng bawat kasanayan
(Learning Competencies /
Objectives)
II. NILALAMAN Simile at Metapora

III. KAGAMITANG Larawan, powerpoint presentation,tarpapel


PANTURO
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV A CALABARZON
Division of Lipa City
Lipa City South District
MABINI ELEMENTARY SCHOOL
Lipa City

A.Sanggunian MELC page 371


Budget of work 16
1.Mga pahina sa Gabay ng 1.K to 12 Curiculum Guide p.97-98
Guro 2.https://samutsamot.files.wordpress.com/2014/05/simili-o-metapora_2.pdf
3. http://tagaloglang.com/mga-halimbawa-ng-simile-pagtutulad/
4. //www.google.com.ph/search?
q=puso&source=lnms&tbm=isch&sa=X&ved=0ahUKEwjz_7epseTSAhXnilQKHSHeBNIQ_AUIBigB&biw=1242&bih=602#imgrc=5Ud9Pb0_pnmCPM:
2.Mga pahina sa SLM pahina 6-10
Kagamitang Pang Mag-
aaral
3.Mga pahina sa Teksbuk
4.Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
B.Iba pang Kagamitang https://www.youtube.com/watch?v=5VmzKPEonUI
Panturo https://www.youtube.com/watch?v=s7C3f6UpFi4&t=227s
https://www.youtube.com/watch?v=9-AlLFF9nwg
laptop, powerpoint presentation, larawan, videos
IV:PAMAMARAAN
A.Balik-aral sa Ano ang tinalakay natin Ano ang simile? Ano ang mga salitang ginagamit Ano ang metapora? Ano ang mga salitang wala
nakaraangaralin at / o noong isang lingo? natin sa simile? sa metapora na mayroon
pagsisimula ng bagong sa simile?
aralin
B.Paghahabi sa layunin ng Ano ang nais ipahiwatig ng Ano ang nais ipahiwatig Ihalintulad sa isang bagay, hayop, Ano ang pangalan ng iyong Pagpapakita ng
aralin mga pares ng larawan? ng mga pares ng larawan? lugar o pangyayari ang nasa kaibigan? larawan.
larawan. Ano ang nagustuhan mo sa
kanya?
Ihambing ang iyong matalik
na kaibigan sa isang bagay,
hayop, luagr o pangyayari.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV A CALABARZON
Division of Lipa City
Lipa City South District
MABINI ELEMENTARY SCHOOL
Lipa City

Ano ang nakikita ninyo sa


mga larawan?Bakit kaya
magkatambal ang mga
larawan?
Magbigay ng mga naiisip
na pangungusap tungkol
sa larawan.
C.Pag-uugnay ng mga Basahin ang mga Basahin ang mga Ano ang mga maaaring Ikumpara ang mga larawan sa Basahin ang mga
halimbawa sa bagong pangungusap. pangungusap. ihalintulad sa mga larawan? isang tao, bagay, hayop, lugar pangungusap. Tukuyin at
aralin Para kang yelo na unti- Singkinis ng kamatis ang o pangyayari. isulat ang mga
unting natutunaw sa hiya. pisngi ng sanggol. pinaghahambing sa bawat
bilang:

1. Ang
kanyang puso ay kasing
tigas ng bato.
Katulad ng anghel ang 2. Ang
mukha ng bata. ningning ng kanyang mga
mata ay tulad ng mga
Simbagal ng pagong ang bituin sa langit.
takbo ng sasakyan. 3. Ang
kanyang balat ay kasing
puti ng labanos.
4. Ang
buhay ay isang gulong na
patuloy sa pag-ikot.
5. Sina
ate at kuya ay mga aso't
pusa.
6. Isang
blankong papel ang aking
isip ngayon.

D:Pagtalakay ng bagong Basahin: Basahin: Basahin ang mga pangungusap: Pagwawangis o Metapora 1. Ano ang mga bagay na
konsepto at paglalahad ng Para Singkinis - katulad ng pagtutulad ngunit ipinaghahambing sa mga
bagong kasanayan #1 Simbagal Katulad anf pagkakaiba ay hindi na pangungusap? Baybayin
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV A CALABARZON
Division of Lipa City
Lipa City South District
MABINI ELEMENTARY SCHOOL
Lipa City

ginagamit ang mga salitang ang mga ito.


Sa unang halimbawa, Pagtutulad o Simili tulad, parang at iba pa. 2.
ikinumpara ang kausap sa - Ito ay di tiyak o di- - Ito at tiyak na paghahambing Tingnan ang mga
yelo na direktang ng dalawang magkaibang pangungusap mula una
natutunaw. Katulad ito ng paghahalintulad ng bagay. hanggang ikatlong bilang,
nararamdan ng tao kapag Hindi na ito ginagamitan ng ano ang mga salitang
dalawang magkaibang
nahihiya na pangatnig. ginamit paghahambing.
parang nasi na niyang tao, bagay, hayop o Ano ang pinagwawangis dito? Nagpapahayag ito ng 3.
matunaw o maglaho. Sa pangyayari. Bulkan at si Lita paghambing na nakalapat sa Tingnan naman ang
ikalawa naman, - Maaaring ito ay pantay Ano ang kahulugan nito? mga panglan, gawain, tawag o pangungusap mula ikaapat
itinulad ang usad ng o di-pantay. Ang pantay katangian ng bagay na hanggang ikalima , paano
sasakyan sa pagong na ay ginagamitan ng mga ihahambing. inihambing ang mga
mabagal o marahan salitang: bagay.
ang takbo. Inihalintulad Mga halimbawa: 4.
tulad ng, paris ng,
naman ang ulap at uling. Kailan tinatawag na simili
Maaaring kawangis ng, tila, sing-, ang pangungusap?
magkasing itim ang kulay sim-, magkasing-, 5. kailan ito
ng dalawang bagay. magkasim-, at iba pa. tinatawag na metapora?
6. Magbigay ng
Ang di pantay ay sariling halimbawa.
ginagamitan ng mas, Ano ang mapapansin mo sa
kaysa, kumpara kay, higit mga salitang may salungghit
pa sa, at iba pa. at mga salitang may kulay?
Ano ang pinaghahambing? Talakayin.
Panlasa at dalaga
Ano ang kahulugan nito?
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV A CALABARZON
Division of Lipa City
Lipa City South District
MABINI ELEMENTARY SCHOOL
Lipa City

Ano ang ipinagwawangis dito?


Ina at pusong mamon
Ano ang kahulugan nito?

E.Pagtalakay ng bagong Ang pagtutulad ay Mga halimbawa: PAGWAWANGIS o Mga halimbawa: Ang pagtutulad ay
konsepto at paglalahad ng tinatawag nating SIMILI METAPORA Ang puso niya ay bato. tinatawag nating SIMILI
bagong kasanayan #2 Ito ay ang paghahambing sa - Ito ay nagsasagawa ng paglilipat Ang kanyang kamao ay bakal. Ito ay ang paghahambing
dalawang bagay na ng mga salitang Ikaw ay isang ahas. sa dalawang bagay na
magkaiba. nangangahukugan ng isang bagay Ang aking ina ay ilaw ng magkaiba.
Ito ay gumagamit ng mga sa pagpapahayag ng ibang bagay. tahanan namin. Ito ay gumagamit ng mga
salita o pariralang: - Dito inaalis ang hambingang Ang mga nangangalaga sa salita o pariralang:
tulad ng salita at pariralang ginagamit sa kalikasan ay mga anghel sa tulad ng
parang pagtutulad sa simile. kagubatan. parang
kawangis ng Siya ay langit na di kayang kawangis ng
kagaya ng Halimbawa: abutin nino man. kagaya ng
animo’y Ang kanyang kamay ay animo’y
tila yelong dumampi sa aking tila
atbp. pisngi. atbp.

Halimbawa: Ang mga halimbawa na ating METAPORA


binasa ay direkta na ang - Ito ay nagsasagawa ng
Tila parang isang rosas ang pagkakalintulad. paglilipat ng mga salitang
ganda niya. Wala na itong mga salitang nangangahukugan ng
Ang pag-ibig mo ay ginagamit tulad ng sa simili. isang bagay sa
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV A CALABARZON
Division of Lipa City
Lipa City South District
MABINI ELEMENTARY SCHOOL
Lipa City

parang lobong may butas, pagpapahayag ng ibang


paliit ng paliit habang bagay.
dumadaan ang panahon. - Dito inaalis ang
Si Kiko ay higit na hambingang salita at
mahusay kumpara kay pariralang ginagamit sa
Huseng Sisiw pagtutulad sa simile.
Siya’y parang isang Leon
habang nakikipagtunggali
sa mga kawal ng kaharian. Ang pagwawangis ay
karaniwan nang maaaring
Kuhanin natin ang mga palawakin sa isang
simili sa bawat pagtutulad, isang
pangungusap. pahalintulad o alinman sa
Tila Ang kanyang kahapon ay isang dalawang huli na maaring
Parang tanghalan tipiin naman sa isang
Higit na Ng mga lihim nya’t mga pagwawangis.
Parang karanasan
Ang buhay nyang hiram ay Halimbawa:
Si Yohan ay napabilang na Sang salitang tila, at naging tanghalan
sa hanay ng mga kabataang parang ay nagpapakita ng Sa kanyang gunita ay ayaw
tulad sa bubuyog na pagkakapantay ng mga alpasan.
maraming ginagawa. inihahambing ay ang higit
na ay nagkukumpara.

SIMILE:
Kaakit-akit ang kanyang
mga matang anaki’y
bituin..

METAPORA:
Kaakit-akit ang kanyang
mga matang bituin.
F.Paglinang sa kabihasaan Tukuyin ang dalawang Isulat ang letrang S kung Ikahon ang metapora sa Tukuyin at bilugan ang SIMILI o METAPORA
( Leads to bagay o tao na ang pangungusap at guhitan ang salitang inihalintulad samga Tukuyin kung alin sa mga
Formative pinagkukumpara o pangungusap ay may simili tinutukoy na kawangis nito. salitang may salungguhit. sumusunod na
Assessment ) pinagtutulad sa at H kung hindi. Isulat ang 1. Siya ay anghel sa pangungusap ang
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV A CALABARZON
Division of Lipa City
Lipa City South District
MABINI ELEMENTARY SCHOOL
Lipa City

pangungusap. Isulat ang sagot sa iyong 1. Si Pamela ay isang anghel sa bago nitong pamilya. ginagamit ng Simili at
sagot sa kuwaderno. kabaitan. 2. Ang balat niya’y Metapora.
iyong kuwaderno. 1. Ang kaniyang mga mata 2. Usad pagong ang daloy ng isang bulak.
Halimbawa: ay tila bituing trapiko.
3. Ngiti niya’y gamut.
Simpula ng rosas ang nagniningning sa langit. 3. Siya’y langit na di kayang _________ 1. Kasing-itim
mukha ni Liza. 2. Sing-init ng araw ang abutin nino man. 4. Munting tawa niya ay
ng uwak ang balak ng
Rosas at mukha ni Liza kanilang pagtanggap sa 4. Si Mark ang liyon sa pag-asa. kriminal.
1. Tulad ng huni ng ibon amin. magkakaibigan. 5. Siya ay hulog ng __________ 2. Ang mga
ang pag-awit ni ate. 3. Masayang naglalaro ang 5. Siya ang ahas sa kanilang langit. pangako mo ay tila mga
2. Parang tubig sa linaw ang mga bata sa parke. magkakaibigan. sulat sa buhangin.
salamin ni kuya. 4. Ang kaniyang boses ay __________ 3. Ang
3. Sing haba ng kalsada ang para bang isang matinis na magkapatid ay parang
pasensiya ng tatay ko. tunog ng aso’t pusa kung mag-
4. Parang tupa sa kabaitan biyolin. away.
ang nanay ko. 5. Sinlambot ng bulak ang __________ 4. Ang mga
5. Tila asukal sa tamis ang puso ni Ana. anak ni Grace ang mga
pagmamahalan ng aming anghel sa kanyang buhay.
pamilya. __________5. Marumi at
gula-gulanit na basahan
ang damit na suot ng
batang lansangan

G.Paglalapat ng aralin sa Sa ating araw-araw na Ginagamit ang simile Ang metapora ay may ibang Ang metapora ay mga salitang Ang simile at metapora ay
pang araw-araw na buhay pamumuhay, ang upang bigyan ng kulay ang kahulugan na siyang nagdadagdag kadalasang ginagamit upang mga matalinghagang
pagsasalita ang paraan ng pagpapahayag sa mga salita lalong higit ito ay maipahayag ang isang pahayag na ginagamit
pinakamahalagang ng mga salita. magagamit sa mga aralin sa emosyon sa paraang hindi upang mas mapayaman
komunikasyon para paaralan. karaniwan upang makabuo ng ang isang pagsasalaysay o
maipahayag ang ating masa malalim na kahuligan. paglalarawan sa isang
saloobon at opinion. malikhaing akda.
Minsan hindi natin
napapansin na gumagamit
na pala tayo ng
matatalinhagang salita tulad
ng mga simili.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV A CALABARZON
Division of Lipa City
Lipa City South District
MABINI ELEMENTARY SCHOOL
Lipa City

H.Paglalahat ng Aralin Ang simile ay pagtutulad na Ano ang simile? Hindi gumagamit ng mga Ano ang metapora? Ang mga anyo ng
gumagamit ng mga salitang sakitang sing, gaya ng, tulad ng at pananalita agya ng simile
sing, tulad ng, gaya ng at animo ang metapora sa at metapora ay mga
animo paghahambing sa mga bagay halimabwa ng
bagay. paghahalintulad.
I.Pagtataya ng Aralin Isulat ang letrang S kung Kompletuhin ang pahayag Gamitin sa pangungusap ang Magbigay ng mga
ang sa ibaba binigay sa bawat bilang. halimbawa ng mga
pangungusap ay may simili gamit ang simile. Maaari 1. Gutom na lion pangungusap na Simile :
at H kung hindi. Isulat ang ring mag-isip ng ibang 2. Bola
sagot sa iyong halimbawa. Isulat ang 3. Bulaklak 1.___________________
kuwaderno. sagot sa iyong kuwaderno. _____________________
4. Kidlat
1. Ang kaniyang mga mata 1. Parang yelo sa puti
ay tila bituing _____________________ 5. Rosas 2.___________________
nagniningning sa langit. _____________________ _____________________
2. Sing-init ng araw ang ____ Magbigay ng
kanilang pagtanggap sa _____________________ mga halimbawa ng mga
amin. _____________________ pangungusap na
3. Masayang naglalaro ang ____ metapora.
mga bata sa parke. 2. Katulad ng ilaw
4. Ang kaniyang boses ay _____________________ 1.___________________
para bang isang matinis na _____________________ _____________________
tunog ng ________
biyolin. 2.___________________
5. Sinlambot ng bulak ang _____________________ _____________________
puso ni Ana. _____________________
________ 3.___________________
3. Sintaas ng gusali _____________________
_____________________
_____________________
_______

_____________________
_____________________
_______
J.Karagdagang Gawain
para sa takdang- aralin at
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV A CALABARZON
Division of Lipa City
Lipa City South District
MABINI ELEMENTARY SCHOOL
Lipa City

remediation
V.MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan ng
iba pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D Bilang ng mag-aaral na Strategies used that work well:
magpapatuloy sa • ___Metacognitive Development: Examples: Self assessments, note taking and studying techniques, and vocabulary assignments.
remediation? • ___Bridging: Examples: Think-pair-share, quick-writes, and anticipatory charts.
• __Schema-Building: Examples: Compare and contrast, jigsaw learning, peer teaching, and projects.
• ___Contextualization:
• Examples: Demonstrations, media, manipulatives, repetition, and local opportunities.
• ___Text Representation:
• Examples: Student created drawings, videos, and games.
• ___Modeling: Examples: Speaking slowly and clearly, modeling the language you want students to use, and providing samples of student work.
Other Techniques and Strategies used:
___ Explicit Teaching ___ Carousel
___ Group collaboration ___ Diads
___Gamification/Learning throuh play ___ Differentiated Instruction
___ Answering preliminary activities/exercises ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s collaboration/cooperation in doing their tasks
___ Audio Visual Presentation of the lesson
E. Alin sa mga Strategies used that work well:
___ Group collaboration
estratehiyang pagtuturo ___ Games
na nakatulong ng lubos? ___ Power Point Presentation
Paano ito nakatulong? ___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Discussion
___ Case Method
___ Think-Pair-Share (TPS)
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV A CALABARZON
Division of Lipa City
Lipa City South District
MABINI ELEMENTARY SCHOOL
Lipa City

___ Rereading of Paragraphs/


Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation in doing their tasks
F. Anong suliranin ang ___Pupils did not find difficulties in answering their lesson.
___Pupils found difficulties in answering their lesson.
aking naranasan na ___Pupils did not enjoy the lesson because of lack of knowledge, skills and interest about the lesson.
solusyon sa tulong ng ___Pupils were interested on the lesson, despite of some difficulties encountered in answering the questions asked by the teacher.
aking punungguro at ___Pupils mastered the lesson despite of limited resources used by the teacher.
superbisor? ___Majority of the pupils finished their work on time.
___Some pupils did not finish their work on time due to unnecessary behavior.
G. Anong kagamitang Planned Innovations:
__ Localized Videos
panturo ang aking __ Making use big books from
ginamit/nadiskubre na views of the locality
nais kong ibahagi sa mga __ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials
kapwa ko guro? __ local poetical composition
__Fashcards
__Pictures

Prepared by:

ALIESA P. CORTIGUERRA
Teacher I
Noted by :

PURISIMA A. MANTUANO
Principal I

You might also like