You are on page 1of 16

Grades 9 School West Bunawan Grade Level 9

LESSON PLAN National


HighSchool
Teacher JOAN D. INIEGO Learning Area ARALING
PANLIPUNAN
Teaching April 3, 2023 Quarter 3 –Week 8
Date and (Monday)
Time 1:00- 1:40 pm

(ANNOTATIONS)
I. LAYUNIN -PPST INDICATORS/
KRA
OBJECTIVES/RUBRIC
INDICATORS TO BE
OBSERVED DURING
THE CLASSROOM
OBSERVATION
A. Pamantayang Naipamalas ng mag-aaral ang pag-
Pangnilalaman unawa sa mga pangunahing
kaalaman tungkol sa pambansang
ekonomiya bilang kabahagi sa
pagpapabuti ng pamumuhay ng
kapwa mamamayan tungo sa
pambansang kaunlaran.
B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay
Pagganap nakapagmumungkahi ng mga
pamamaraan kung paano ang
pangunahing kaalaman tungkol sa
pambansang ekonomiya ay
nakapagpapabuti sa pamumuhay ng
kapawa mamamayan tungo sa
pambansang kaunlaran.

C. Mga Knowledge: Nasusuri ang katuturan INDICATOR 4


Kasanayan sa ng consumption at savings sa pag- -Plans, manages, and
Pagkatuto iimpok. (AP9MAK-IIIc-7) implements
developmentally
Skill: Naiisa-isa ang mga katangian sequenced teaching and
ng isang matalinong pag-iimpok. learning processes to
meet curriculum
Attitude: Napapahalagahan ang
requirements through
kaugnayan ng kita, konsumo at pag-
various contexts.
iimpok.
MOV--- Knowledge,
skill and attitude or
KSA is applied in
lesson planning
objectives in order to
meet curriculum
requirements based on
the Curriculum
Guide/CG.
II. PAKSANG Ugnayan ng Pangkalahatang Kita,
NILALAMAN Pag-iimpok at Pagkonsumo

A.Sanggunian

1.Mga pahina sa
Gabay ng Guro
2.Mga pahina sa
kagamitang pang- Ekonomiks – Modyul para sa Mag-
mag-aaral aaral pp.259 – pp.263

3.Mga pahina sa
teksbuk

4.Karagdagang
kagamitan mula
sa portal ng
Learning
Resource

B. Iba pang Batayang aklat, laptop, powerpoint


kagamitang presentation, video presentation.
panturo
Prayhttps://www.youtube.com/
watch?v=YZHJwWqxXM0er
https://youtu.be/2OOLg-lJCSk
Timer:https://www.youtube.com/
watch?v=gfI3-bo8lAQ

III.PAMAMAR Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


AAN
A. Panimulang 1. Panalangin
Gawain
Magandang Umaga mga bata!
Bago natin simulan ang ating
talakayin ngayon, inanyayahan ko
kayong lahat na tumayo para sa ating
panalangin.
2. Pagtala ng lumiban sa klase

Sino ba ang mga liban ngayon sa


klase? Tingnan ang inyong mga
katabi. Wala po.

Wow, naman. Masaya ako na ang


lahat ay makakasabay sa ating
talakayan. Handa na ba ang lahat? Handa na po kami.

3. Balik-Aral
Meron akong inihandang Gawain
para sa inyo. Ang kailangan ninyong
gawin ay isulat sa Venn Diagram
ang pagkakaiba at pagkakatulad ng INDICATOR 2
Current GNI at Real GNI. -Use a range of
teaching strategies that
enhance learner
Pagkakaiba Pagkakaiba achievement in literacy
Ang kaibahan ng Current and numeracy skills.
GNI ay kabuuang MOV---Literacy in
CURRENT GNI REAL GNI
produksyon ng bansa na reading, and writing.
nababatay sa
kasulukuyang presyo ng
pamilihan samantala ang
Pagkakatulad Real GNI ay tumutukoy
sa halaga ng kabuuang
produksyon ng bansa na
ang batayan ay presyo ng
base year.
Ang pagkakatulad ng
Magaling! current GNI at real GNI
ay parehong tumutukoy
Ano naman ang mga limitasyon sa
sa presyo ng pamilihin.
pagsukat nito?
Titser, hindi po kabilang
sinusukat ang mga
impormal na sektor
katulad ng pagtitinda sa
kalsada.
B. Paghahabi sa 1. Pagganyak
layunin ng aralin.
Ngayon, magkakaroon tayo ng
aktibiti na tatawaging 4 pics and 1-
word na mayroong twist. Ito ay
tinatawag na…
I BELIEVE!
Magpapakita ako ng apat na larawan
na may katumbas na salita ngunit ito
ay may mga nawawalang letra.
Buuin ang salita batay sa litratong
pinapakita. Bago ninyo ibigay ang
sagot ay dapat na ilarawan niyo
muna ito. Sa paglalarawan, dapat na
sabihin ninyo ang salitang, I
BELIEVE ANG SALITANG ITO
AY…
Halimbawa:

B_N_KO
Sagot: I believe ang salitang ito ay
tumutukoy kung saan nag-iimpok
ang sambahayan. I believe ito ay
Bangko!
Handa na ba ang lahat?
Handa na po kami.
I believe ang salitang ito
ay tumutukoy sa
nakukuha ng manggawa
kapalit ng kanyang
pagtatrabaho. I believe
K _ _A ito ay KITA.

I believe ang salitang ito


ay tumutukoy sa
pagpapaliban ng gastos o
paglalaan para sa
emergency na
pangangailangan. I
believe ito ay PAG-
IIMPOK.

P_ _-_ I M _ _K

I believe ang salitang ito


ay tumutukoy sa
paggasta o pagbili ng
mga pangangailangan. I
believe ito ay
PAGKONSUMO.

P_ _K_ NS_ _ O

Mahusay! Nabuo at nabigyan ninyo


ng kahulugan ang mga salita na
ipinapahayag ng mga larawan.
May ideya na ba kayo sa ating
tatalakayin ngayon? Ano sa tingin
niyo ang paksa natin?
Oo tama. Tungkol po sa ugnayan
ng pangkalahatang kita,
Sa anong paraan ang tao ay kikita?
pag-iimpok at
pagkonsumo INDICATOR 3
-Applies a range of
teaching strategies to
Sa pamamagitan ng pag develop critical and
tatrabaho ang tao ay creative thinking, as
magkakaroon ng kita o well as higher-order
Bakit mahalaga ang pera sa isang pera. O kaya, pag may thinking skills.
tao? negosyo ang isang tao. MOV---The questions
presented have
developed the higher
order thinking skills
Oo magaling! Para sa pagbili ng mga among the learners.
konsumong gagamitin sa
Maliban sa pera ano pang benepisyo pang araw-araw.
ang iyong makukuha pag may
trabaho o Negosyo ka?

Magiging masaya ka
Pag may malaking pera ka. Igagastos dahil makakabili ka ng
mo ba lahat? Bakit? mga bagay na kailangan
sa buhay mo.

Hindi, magtatabi ako o


mag iimpok para may
magagamit akong pera
Oo tama. Magaling! pag may mga
emerhensiyang
mangyayari.
2. Paglalahad

Sa umagang ito tatalakayin natin ang


ugnayan ng kita, pagkonsumo at pag-
iimpok.

3. Pamantayan sa Gawain
Ngunit bago ang lahat, ano-ano ang
dapat isaisip kapag may talakayan
tayo?
Makinig po sa klase para
matuto, titser!
Maging aktibo po sa mga
aktibiti.
Maaasahan ko ba ang mga sinabi
Makilahok sa talakayan
ninyo?
at magbahagi ng
Magaling! kaalaman

Oo po.
C. Pag-uugnay ng May mga larawan ako dito na
mga halimbawa inihanda.
sa bagong aralin

Ano ang inyong masasabi sa


Ang tao na nagtrabaho ay
larawan?
nakatanggap ng pera.

Ang perang natanggap ay


Ano ang masasabi ninyo sa larawan? ibinila niya ng mga
kailalanganin niya.
Ang sobrang pera sa
kanyang kita ay kanyang
Sa pangatlong larawan naman, ano
inimpok.
ang inyong masasabi?

Oo magaling!
D. Pagtalakay ng Mayroon akong ipapakita sa inyong
bagong konsepto video tungkol sa ating paksa
at paglalahad ng ngayong umaga.
bagong
kasanayan #1

Sa videong napanood, ano ang


ugnayan ng kita, pagkonsumo at pag- Ang kita ang siyang
iimpok? pinaggalingan ng ating
pera na ginagamit natin
sa pagkonsumo at pag-
gaano ka importante na bakit iimpok.
mahalaga ang pagiging matalino sa
paggastos?
Para may maitabi, upang
magamit sa mga biglaang
gastusin.

Bakit hindi hinihikayat ang


pagtatago ng pera sa alkansya?
Sa kadahilanang hindi ito
kikita at maari pang
lumiit ang halaga dahil sa
Paano nakakatulong ang pag-iimpok implasyon.
sa atin?
Sa matalinong pag-
iimpok maari itong
kumita at ang naimpok
na pera ay makakatulong
sa mga biglaang gastusin
pang medical at iba pa.

E. Pagtatalakay
ng bagong Ibabahagi ko sa inyo ang 7 Habits of
konsepto at a Wise Saver.
paglalahad ng
bagong 1. Kilalanin ang inyong bangko.
kasanayan #2 2. Alamin ang produkto ng
inyong bangko.
3. Alamin ang serbisyo at mga
bayarin sa iyong bangko.
4. Ingatan ang inyong bank
records at siguraduhing up-
to-date.
5. Makipagtransaksiyon lamang
sa loob ng bangko at sa
awtorisadong tauhan nito.
6. Alamin ang tungkol sa PDIC
deposit insurance.
7. Maging maingat.

Ano ang katuturan ng kita,


pagkonsumo at pag-iimpok?
Alam naman nating lahat na tayo ay
dumaan sa pandemya. Kaya naman,
malaking kabukasan ito sa ating isip
para mag-impok ng pera. Hindi tayo
sigurado sa mga posibleng mangyari
sa atin, kaya naman, mas mabuti na
lagi tayong handa. Kung kaya’t
siguraduhin natin na bawat kita na
natatanggap natin ay gagamitin natin
sa matalinong pagkonsumo at sa pag-
iimpok upang handa tayo sa mga
biglaang gastusin. Sapagkat, ang
perang inipon ay pwede nating ilagak
sa mga bangko upang kumita ito ng
interes. Sa pamamagitan ng
matalinong pag-iimpok, ang ating
perang inipon ay lumalaki ang halaga
o kumikita.

F. Paglinang na INDICATOR 4
Kabihasaan Pangkatang Gawain -Manages classroom
structure to engage
Hahatiin ko kayo sa tatlong pangkat learners, individually or
at gagawa kayo ng isang (3 minuto) in groups in meaningful
drama/role play tungkol sa iba’t exploration, discovery
ibang gawain ng tao pagdating sa and hands-on activities
paggasta at pag-iimpok. Bibigyan within a range of
lamang kayo ng 10 minutong physical learning
paghahanda. environments.
MOV---The utilization
Pangkat 1- Wise Buyer of learning
Gawain: Magpapakita ng scenario environments in the
kung saan ang mga tao ay classroom and the room
nagpapamalas ng pagiging wise structuring arrangement
buyer. for group activity
purposes is observed.
Pangkat 2- Impulse Buyer
Gawain: Magpapakita ng scenario
kung saan ang mga tao ay naging
maggastos o impulse buyer.
Pangkat 3- Wise Saver
Gawain: Magpapakita ng scenario
kung saan ang mga tao ay
nagpapamalas ng pagiging wise
saver.
Rubrik sa Pagpupuntos
Pamantay Hindi Naisakatup Naging
an Naisakatup aran mahusa
aran ngunit may y at
(5 pts) mga konsiste
kulang na nt.
bahagi. (10 pts)
(8 pts)
Naipakita
ang
kaangkupa
n ng
mensahe sa
presntasyo
n batay sa
nakatalaga
ng
scenario.
Naging
kaaliw-
aliw at
mapanghik
ayat ang
presentasy
on.
Makikitang
ang lahat
ay kalahok
sa
presentayo
n.
Narito ang rubrik sa pagmamarka ng
inyong role play.

Dahil nagawa ninyo ng Mabuti


bigyan ng limang bagsak na
palakpak ang inyong sarili sa inyong
matagumpay na pagbabahagi ng
inyong mga presentasyon. Mahusay
ang inyong ipinakitang roleplay,
naging kaaliw-aliw ito.

G. Paglalapat ng Bilang isang mag-aaral, bakit INDICATOR 1


aralin sa mahalaga ang pagiging matalino sa -Applies knowledge of
pangaraw-araw paggastos? content within and
na buhay Para may maitabi, upang across curriculum
magamit sa mga biglaang teaching areas.
gastusin.
Bilang isang mamayan ano-ano ang
MOV--- Values
mga pansarili niyong paraan ng pag-
integration is included
iimpok? Nagtatabi ako 20 pesos in the content and
sa aking baon bawat possess the questions
araw bilang ipon ko. with higher order
thinking skills.

Magaling!

H. Paglalahat ng Mga dahilan kung bakit mahalaga INDICATOR 5


aralin ang mag impok ng ating pera: Designs, selects,
organizes and uses
 Para sa ating pamilya.
diagnostic, formative
 Para sa ating kinabukasan. and summative
 Maiwasan natin ang assessment strategies
mangutang. consistent with
 Para sa ating pagtanda. curriculum
requirements.
Sa kabuuan, ano ang ugnayan ng MOV—Formative
kita, pagkonsumo at pag-iimpok? Ang kita ang siyang questions are raised to
pinaggalingan ng ating learners to diagnose
pera na ginagamit natin how far they have
sa pagkonsumo at pag- learned or if the
iimpok. objectives of the lesson
Bakit hindi hinihikayat ang are carried.
pagtatago ng pera sa alkansya?
Sa kadahilanang hindi ito
kikita at maari pang
lumiit ang halaga dahil sa
implasyon.

Paano nakakatulong ang pag-iimpok


sa atin?
Sa matalinong pag-
iimpok maari itong
kumita at ang naimpok
na pera ay makakatulong
sa mga biglaang gastusin
pang medical at iba pa.
Mahusay! Talagang madami kayong
natutunan sa ating tinalakay ngayong
umaga
I. Pagtataya ng Upang masukat natin ang inyong INDICATOR 5
Aralin kaalaman, kunin ang inyong mga -Designs, selects,
kwaderno at sasagutan ninyo ang organizes and uses
sumusunod na pasulit. diagnostic, formative
and summative
Ipaliwanag mo! assessment strategies
consistent with
Panuto: Ipaliwanag ang daloy ng
curriculum
pag-iimpok na pinapakita sa
requirements.
diyagram. MOV---The use of
formative assessment
consistent with
curriculum
requirements is
followed in order to
interpret the result of
the learners’ progress.

Mga Pamprosesong Tanong?


1. Ano ang pagkakaiba ng
kita, pagkonsumo at pag-
iimpok?
2. Ano ang papel na
ginagampanan ng financial
intermediaries?
3. Kung ikaw ay mag-iimpok,
ano ang maaring
pakinabang mo dito?

J. Karagdagang Panuto: Basahin ang Kalayaan sa INDICATOR 5


Gawain para sa Kahirapan ni Martiniano D. Bausing. Designs, selects,
takdang aralin at Magbahagi ng inyong reflection sa organizes and uses
remediation kwento. diagnostic, formative
and summative
(Page 292 sa inyong aklat.)
assessment strategies
consistent with
Mga Gabay na Tanong: curriculum
requirements.
1. Sa iyong palagay kahanga-
MOV---The use of
hanga ba katangiang ipinakita
formative assessment
ni Jonas?
consistent with
2. Ano ang aral na mapupulot sa
curriculum
kwento? Ipaliwanag.
requirements is
3. Kung ikaw si Jonas, saan mo
followed in order to
gagamitin ang perang naipon
interpret the result of
mo ng sampung (10) taon?
the learners’ progress.

Group Assignment!
Gawain: Magkakaroon ng dalawang
pangkat na magbabahagi ng
diyagram tungkol sa ugnayan ng
kita, pagkonsumo at pag-iimpok.
Pangkat 1
Gawain: Tatalakay sa konsepto at
ugnayan ng kita at pagkonsumo.
Mga Gabay na Tanong:
1. Ano ang pinapakita sa
diyagram?
2. Paano nagkakaugnay ang kita
at pagkonsumo?
3. Ano ang nagging resulta ng
naturang ugnayan?
4. Bakit mahalagang malaman
ang kita, pagkonsumo at pag-
iimpok ng isang bansa?
Ipaliwanag.
Pangkat 2
Gawain: Tatalakay sa konsepto at
ugnayan ng kita at pag-iimpok.
Mga Gabay na Tanong:
1. Ano ang pinapakita sa
diyagram?
2. Paano nagkakaugnay ang kita
at pag-iimpok?
3. Ano ang nagging resulta ng
naturang ugnayan?
Bakit mahalagang malaman ang kita,
pagkonsumo at pag-iimpok ng isang
bansa? Ipaliwanag.
V.MGA TALA
VI.PAGNINILAY
A. Bilang ng
mag-aaral na
nakauha ng 80%
sa pagtatayao.
B. Bilang ng
mag-aaralna
nangangailangan
ng iba pang
Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba
ang remedial?
Bilang ng mag-
aaral na
nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
estratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos?Paano ito
nakatulong?
F. Anong
sulioranin ang
aking naranasan
na solusyunansa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong
kagamitang
panturo ang aking
nadibuho nanais
kong ibahagi sa
kapwa ko guro?
Inihanda ni:

JOAN D. INIEGO
Junior High School Teacher Applicant

You might also like