You are on page 1of 4

ULIP NATIONAL HIGH

Paaralan Baitang/Seksyon 9-DAISY


BAITANG 1 TO 12 SCHOOL
BANGHAY- ARALING
Guro IVAN D. ARCENAL Asignatura
ARALIN PANLIPUNAN
Petsa at Oras MARSO 20, 2023 Markahan IKATLO

Sa pagtatapos ng aralin, ang mag-aaral ay:


 Napakakahulugan ang ibig sabihin ng implasyon.
I. LAYUNIN  Naipaliliwanag ang dahilan ng implasyon.
 Nasusukat ang consumer price index, antas ng implasyon at Purchasing Power of Pesos.
 Nakagagawa ng mga hakbang upang malutas ang implasyon.
Naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa mga pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya
A. Pamantayang
bilang kabahagi sa
pangnilalaman
Pagpapabuti ng pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran.
B. Pamantayan sa Nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung paanong ang pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang
pagganap ekonomiya ay nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran.
C. Mga kasanayan sa
pagkatuto
*Natatalakay ang konsepto, dahilan, epekto at pagtugon sa implasyon.
(Write the LC code
for each.)
II. NILALAMAN IMPLASYON
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian Araling Panlipunan 9 SLM Quarter 3- Module 4
B. Mga kagamitan sa
pagtuturo at
 Telebisyon
Karagdagang
 Laptop
mapagkukunan ng
 Mga lawaran mula sa isang video clip
Kagamitan sa
Pagturo
INDICATORS TO BE
IV. PAMAMARAAN ACHIEVED
ANNOTATION

Indicator 5
Managed learner
 Panalangin behavior
constructively by For all activities,
 Pagbati
A. Paunang Gawain applying positive this indicator will
 Pagtala ng liban and non-violent be used.
 Pagbibigay ng ilang paalala discipline to ensure
learning-focused
environments.
BALIK-ARAL:
BUDGET SCHEDULE
Indicator 3 Using the PIE
 Kung ikaw ay may baon na 500 sa loob ng isang linggo
Applied a range of CHART, the
paano mo ito gagastahin? Gamit ang PIE CHART gumawa
B. Pagbabalik-aral sa teaching student will think
ng budyet ng iyong baong 500 sa isang linggo.
nakaraang strategies to critically on how
 Ano-anu kaya 7 HABITS OF A WISE SAVER?
paksang-aralin o develop critical he will budget his
Paglalahad ng and creative allowance for a
bagong thinking, as well week.
paksang-aralin as other higher He will also think
order thinking 7 habits of a wise
skills. saver.
Ang guro ay pipili ng limang mag-aaral upang ibahagi sa kanilang
nagawang budget schedule.
C. Paghahabi sa PICTURE ANALYSIS: Indicator 3 These pictures
layunin ng Applied a range of will allow
Aralin teaching strategies students to realize
to develop critical the capacity of the
and creative one thousand peso
thinking, as well as bill to buy any
other higher-order goods. Also, they
will differentiate
the purchasing
power of the one-
Pamprosesong Tanong? thousand-peso bill
1. Ano ang napapansin mo sa larawan?
from 2010 to
2. Bakit sa palagay mo magkakaiba ang nilalaman ng basket gayong
pareho ang badyet dito? 2020.
3. Anong konsepto ng ekonomiks ang ipinapakita sa sitwasyong ito? thinking skills.
Eventually, they
will discover the
underlying factors
why inflation
D. Pagbibigay occurs in different
halimbawa sa countries.
bagong paksang-
aralin

Batay sa larawan, ano kaya ang kaugnayan ng demand-pull at cost-


push sa implasyon?
PANGKATANG GAWAIN The students will
Ang guro ay hahatiin ang klase sa tatlong pangkat. Bawat pangkat ay be given
pipili ng magbabagi sa klase tungkol sa kanilang awtput. differentiated
Indicator 6
instructions. This
Used differentiated,
Pangkat 1. THOUGHT BALLOONS! will allow the
developmentally
Mula sa nailahad na aralin, bumuo ng pagtataya sa dahilan at epekto learner to learn
appropriate learning
ng implasyon at ang magiging hakbang sa paglutas nito sa according to their
experiences to
pamamagitan ng pagpuno ng THOUGHT BALLOONS. level of
address learners’
understanding and
gender, needs,
Pangkat 2. TARA MAGKOMPYUT! capacity to
strengths, interests
Punan ang talahanayan. Gamit ang 2015 bilang batayang taon. perform the task
and experiences.
E. Pagtalakay ng without exclusion
bagong of any member.
konsepto at
Indicator 4
paglalahad ng
Managed classroom
bagong kasanayan
structure to engage
#1
learners,
individually or in
Pangkat 3. E-GRAPHIC ORGANIZER MO!
groups, in
Isulat sa loob ng graphic organizer ang mga hakbang na maaaring Along with these
meaningful
isagawa ng inyong pamilya kapag ang presyo sa pamilihan ay activities,
masyado ng exploration,
Students get the
mataas. discovery and
chance to work
hands-on activities
collaboratively
within a range of
among members
physical learning
and will give
environment.
them avenue to
exchange ideas.

F. Paglinag sa LUTASIN NATIN! Indicator 1 This activity will


kabihasaan Gamiting ang formula sa pagkuha ng antas ng implasyon. Applied give them a
(Formative knowledge of chance to recall
Assessment) 1. Ang facemask na dati ay nabibili lamang ni Aling Rosa na content within the previous
P90 pesos bawat kahon bago nagkaroon ng pandemya ay and across lesson about the
biglang tumaas ang presyo nito sa P150 bawat kahon nuong curriculum direct relationship
nakaraang taon ng itinalaga ng pamahalaan ang paggamit teaching areas. of the price and
nito bilang bahagi ng proteksyon sa sarili laban sa COVID demand as well as
19. the inverse
relationship of
2. Kapag sumasapit ang pasko, tumataas ang presyo ng manok price and supply.
sa pamilihan dahil mataas ang demand. Mula sa 160.00 per
kilo umaabot na ito ng 190.00 per kilo. Kaya nagbabala ang They will
DTI sa mga mapagsamantalang negosyonte na may determine the
karampatang parusa sa gagawa nito. inflation rate
Indicator 2 using the formula
Used a range of to derive the
teaching strategies answer. Since it is
that enhance learner word problem
achievement in they must read
literacy and
and carefully
numeracy skills
understand each
item. Numeracy
and literacy skills
will be developed.
G. Paglalapat ng Indicator 3 In this part,
Ngayong alam mo na ang dahilan at epekto ng implasyon, bilang
aralin sa Pang-araw- Applied a range of students will
isang mamimil, paano ka makakatulong sa paglutas ng suliranin sa
araw na buhay teaching strategies make their own
implasyon?
to develop critical generalization
_______________________________________________________
and creative about the topic
H. Paglalahat ng ________
thinking, as well as and formulate
Aralin _______________________________________________________
other higher-order solutions to solve
________
thinking skills. inflation.
COMPLETE ME! Indicator 2 Using the
Suriin ang talahanayan na naglalaman ng hypothetical na datos bilang Used a range of formula, they can
halimbawa sa pagsukat ng pagbabago sa presyo. Taong 2015 ang teaching strategies now compute and
ginamit bilang batayang taon sa pagkompyut sa pagtaas ng presyo ng that enhance learner complete the
isang sakong bigas na kinokonsumo ng pamilyang Pilipino. achievement in table.
literacy and
TAON TOTAL CPI ANTAS NG numeracy skills
WEIGHTED IMPLASYON
PRICE
I. Pagtataya ng Aralin
2015 1800
2016 1950
2017 2000
2018 2150
2019 2200
2020 2300

ANONG MAITUTULONG KO?


Panuto: Basahin at unawain ang mga tanong sa ibaba. Lagyan ng tsek
(/) kung ito ay nakaktulong sa paglutas ng implasyon at lagyan ng (x)
kung hindi. Isulat ang sagot sa sagutang papel.
____1. Pagtitipid ng baon. Indicator 3
____2. Pagtatapon ng natitirang pagkain. Applied a range of This additional
J. Karagdagang ____3. Walang pakundangan sa paggamit ng elektrisidad sa loob ng teaching strategies activity will make
Gawain para sa isang araw. to develop critical them more logical
Takdang-aralin at ____4. Pamamasyal at panonood ng sine tuwing linggo. and creative to solve the
remediation ____5. Unahing bilhin ang pangunahing pangangailangan. thinking, as well as problem in the
____6. Pagbili ng labis ng mga produkto at pagtatago nito. other higher-order community.
____7. Matalinong pagbabadyet. thinking skills.
____8. Pagkumpuni ng mga lumang gamit para mapakinabangan
muli.
____9. Wastong paggamit ng mga kagamitan para ito ay tumagal.
____10. Pagnanais na bilhin ang mga produktong nauuso.

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiya ang nakatulong ng lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang angking naranasan na naging solusyon at tulong ng punong-
guro at supervisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho o nais kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro

Inihanda: Siniyasat ni: Binigyang pansin ni:

IVAN D. ARCENAL NELSON M. PORRAS ALREY E. CALLAO MA


Teacher I Master Teacher I Head Teacher I
Guro sa Araling Panlipunan Observer

You might also like