You are on page 1of 8

School Felimon Nierras Memorial ES Grade Level Six

Grade Six Teacher Mary Christine L. Fuentes Learning Area FILIPINO


COT Date & Time June 15, 2023 Quarter 4th
I. LAYUNIN
A. Pamantayan ng Naipamamalas ng mag-aaral ang kakayahan at pagkamatatas sa iyong pagsasalita at
Nilalaman pagpapahayag ng sariling opinyon o reaksiyon sa isang napakinggang balita, isyu o
usapan.
B. Mga kasanayan Naipapahayag ang sariling opinyon o reaksyon sa isang napakinggang balita,
sa Pagkatuto. isyu o usapan (F6PS-IVc-1)

II. NILALAMAN Naipapahayag ng mahusay ang sariling opinyon o reaksyon sa isang napakinggang
balita, isyu o usapan
III. KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian Filipino 6 – Q4, Modyul 5, Hiyas ng Wika 6 by Lydia P. Lalunio et al, p 206.

B. Iba pang aklat, laptop, TV o projector, PowerPoint Presentation


kagamitang
Panturo
IV. PAMARAAN Mga Aktibidad Mga anotasyon

**Panimulang Gawain Dasal Integration of ESP


subject, Love to
God and character
Classroom Rules Review building.

A) Balik-Aral sa nakaraang Pagsisimula ng Bagong Aralin:


aralin at/ o pagsisimula ng
bagong aralin. In this area,
Subukan Natin. Ibahagi ang inyong nararamdaman tungkol sa mga indicator #2
larawang nasa ibaba. was observed.
“Use a range
of teaching
1. strategies that
enhance
learner
achievement
in literacy and
numeracy
skills.

https://bcl.wikipedia.org/wiki/Kasal
2.

http://kahirapansapinas.blogspot.com/2017/10/kahirapan.html

3.

https://net25.com/article/12512

4.

https://rmn.ph/
krimen-sa-metro-manila-tumaas-ng-2-kasabay-ng-pagpapatupad-ng-gcq/

5.

https://timesofindia.indiatimes.com/life-style/health-fitness/health-
news/the-psychology-behind-drug-misuse-why-do-people-take-drugs-
long-term-health-risks-and-all-you-need-to-know/photostory/
86802379.cms

lahat ng inyong mga nabanggit ay tama dahil ito ay galing sa inyo at ito
ang inyong tingin at opinyon tungkol sa larawan.
B) Paghahabi sa layunin ng
Aralin
Panoorin ang video clips at ibigay ang opinyon o reaksiyon tungkol dito. In this area,
indicator #3
Balita tungkol sa Education curriculum. was observed
(see powerpoint) “Applied a
range of
teaching
Mga tanong tungkol sa video: strategies to
1. Payag ka ba na baguhin ang kasalukuyang kurikulum? Oo bakit? At kung develop
hindi, bakit? critical and
creative
2. bilang isang mag-aaral, nararapat lamang ba na paigtingin ng kampanya
thinking, as
para labanan ang “bullying.” well as other
higher-order
thinking skills.

In this area,
indicator #9
was observed
“Designed,
selected,
organized and
used
diagnostic,
formative and
summative
assessment
strategies
consistent
with
curriculum
requirements.

C) Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong Maraming mga balita at impormasyon ang ating naririnig. Maaaring mula In this area,
aralin indicator #3 is
sa dyaryo, radio, telebisyon o kaya naman ay mula sa usapag ating
observed
naririnig sa araw-araw. “Applied a
range of
Kung napakahalaga at napapanahon ang balita at impormasyong narinig teaching
ay kailangang makapagbigay ang bawat taga pakinig ng kanyang reaksyon strategies to
ukol dito. Sa ganitong paraan, mapalalawak ang kanyang kaalaman sa develop
paksa ng balita at impormasyong kanyang narinig. Bukod dito, magagamit critical and
niya ang kanyang Kalayaan sa pagpapahayag ng kanyang mga opinyon. creative
thinking, as
Kung iisipin, nakakabuo tayo ng ating sariling kuro-kuro batay na rin sa well as other
mga nakalap nating mga impormasyon. Pinagtitimbang-timbang natin ang higher-order
thinking skills.
mga impormasyong narinig o nalaman sa pamamagitan ng matalinong
pagsasaalang-alang o paghahambing-hambing ng mga opinyon ng iba.

Ano nga ba ang OPINYON?


Ang OPINYON ay tumutukoy sa paniniwala, sariling saloobin o mga
palagay hinggil sa isang paksa, bagay o pangyayari.

Maaari ring gamitin ang mga sumusunod sa pagpapahayag ng saliring


opinyon:
1. palagay ko,
2. sa aking opinyon,
3. sa tingin ko
4. sa aking pananaw
5. naniniwala ako
6. kung ako ng tatanungin,

Ano din ang ibig sabihin ng REAKSIYON?


Ang REAKSIYON ay isang damdamin o emosyon na nagpapakita ng
pagsang-ayon o pagsalungat hinggil sa isang paksa o isyu. Maaaring
magkaroon ng iba’t-ibang reaksiyon sa isang isyu depende sa pananaw o
opinyon ng tao.

Paano ba kayo nagbibigay ng sariling opinyon o reaksiyon sa isang


napakinggang balito, isyu o usapan?

Sa pagbibigay ng opinyon o reaksiyon sa napakinggang balita, isyu o


usapan, dapat tandan ang mga sumusunod para magkaroon ng maayos ng
pangungusap sa inyong paglalahad:
1. Suriing Mabuti ang mga pangyayari bago magbigay ng opinyon.
2. Piliing Mabuti ang salitang gagamitin o bibitawan
3. Maging maingat sa pagbibigay ng iyong opinyon o reaksiyon dahil
nakasalalay dito ang iyong pagkatao.

Mga Halimbawa ng Opinyon/Reaksyon

Isyu: Maraming estudyante ang napapabayaan ang pag-aaral dahil sa


pagkahilig sa paglalaro ng mobile games.

Opinyon: Naniniwala akong dapat na mas bigyan ng pansin ang pag-aaral


dahil ito ang susi sa pagkakaroon ng magandang buhay. Maaaring
maglaro kapag nagawa na ang mga gawaing pampaaralan.

Reaksyon: Nakakalungkot isipin na maraming kabataan ang nagpapabaya


sa pag-aral.
Nagpapakahirap maghanapbuhay ang ating magulang para tayo ay mapag-
aral
lamang.

D) Pagtalakay ng Pangkatang Gawain: Hatiin ang klase sa apat at basahin ang balita,
bagong konsepto sa pagkatapos ay sagutin ang mga tanong In this area,
paglalahad ng bagong indicator #3
kasanayan #1 was observed
====================================================== “Applied a
=========================== range of
Group 1 & 3 (Magbigay ng photocopy sa mag-aaral) teaching
strategies to
Pagpataw ng buwis sa online selling para dagdag-pondo kontra develop
Covid-19 inalmahan critical and
Hanggang ngayon, nagpupuyos pa rin sa galit ang ilan sa ating mga creative
thinking, as
kababayan dahil sa plano ng Bureau of Internal Revenue (BIR) na buwisan
well as other
ang mga online sellers. higher-order
May dahilan nga naman para sila magwala. Kasi nga naman napaka- thinking skills.
insensitive nila na itinaon pa sa panahon ng pandemya kung saan hikahos
ang karamihan dahil sa masamang epekto nito sa lahat.
Hindi naman kaila na dahil sa COVID-19 pandemic, marami ang natigil
ang trabaho, ang iba nga ay nawalan pa ng trabaho kaya naman
gumagawa sila ng paraan para kumita para makalikom ng konting pondo
para sa pang araw-araw nilang gastusin.
Dahil sa pandemya, marami akong mga kamag-anak at mga kaibigan na
natutong mag-bake at magluto at ibnibenta online para nga naman kumita
ng konti.
Moreover, in this
https://kami.com.ph area, indicator #6
is observed, Used
1. Ano ang reaksiyon mo sa balitang ito? differentiated,
developmentally
2. Bakit nagalit ang ating mga kababayan sa plano ng BIR? appropriate
3. Sa iyong sariling opinyon, dapat bang patawan ng buwis ang mga online learning
sellers? experiences to
address learners’
4. Nakatulong ba ang online selling sa panahon ng pandemic? Bakit? gender, needs,
5. Kung ikaw ang tatanungin,gusto mo rin bang mag online selling? strengths,
interests and
experiences.”

======================================================
==============================

Group 2 & 4 (Magbigay ng photocopy sa mag-aaral)


ABS-CBN franchise kinuwestiyon sa Korte Suprema
Hiniling ni Solicitor General Jose Calida ngayong Lunes sa Korte Suprema
na ipawalang bisa ang prangkisa ng broadcast network na ABS-CBN.
Inihain nitong umaga ng Lunes ni Calida sa korte ang quo warranto petition
na nag-ugat umano sa mga paglabag ng ABS-CBN sa ilang terms and
conditions ng prangkisa ng ABSCBN Corporation at subsidiary nitong
ABS-CBN Convergence.
Pero sa pahayag ng ABS-CBN, nanindigan ang kompanyang wala itong
nilalabag na batas. Giniit ni Calida na walang bahid ng politika ang
paghahain ng petisyon laban sa network, na paulit-ulit na binabatikos ni
Pangulong Rodrigo Duterte.
"We want to put an end to what we discovered to be highly abusive
practices of ABSCBN benefiting a greedy few at the expense of millions of
its loyal subscribers," anang abogado ng gobyerno sa isang pahayag.
"These practices have gone unnoticed or were disregarded for years," aniya.
Ang unang gustong ipatigil ni Calida ang pay-per-view service ng KBO, isa
sa mga channel sa ABS-CBN TV Plus dahil wala umano sa prangkisa ng
ABS-CBN na puwede itong maningil sa isang free-to-air station.
Pero ayon sa kompanya, aprubado ng gobyerno ang KBO.

news.abs.-cbn.com/news/02/10/2020

6. Tungkol saan ang binasang balita?


7. Sino ang humiling na ipawalang bisa ang broadcasting network ng ABS
CBN? Tama ba ang kanyang ginawa? Bakit?
8. Paano hinarap ng ABS CBN ang isyung ito? Sa iyong sariling opinyon,
tama ba ang ginawang pagharap sa isyu?
9. Kung ikaw ang CEO ng ABS CBN,paano mo haharapin/lulutasin ang
isyu ng pagpapasara?
10. Ano ang reaksyon mo sa balitang ito?

======================================================
==================================

E) Pagtalakay ng bagong In this area,


konsepto at paglalahad ng indicator #4 is
bagong kasanayan #2
Sa iyong grupo, observed
“Managed
Classroom
Mag-isip ng isyu na napapansin niyo sa inyong paaralan: structure to
engage learners,
Halimbawa individually or in
groups, in
Isyu sa guro: meaningful
1. May paborito ang guro exploration,
2. May napalo ang guro discovery and
hands-on
3. Hindi nagtuturo ang guro activities within a
range of physical
4. Mabait ang guro learning
5. Masipag magturo ang guro environments.

Also, In this area,


Isyu sa mga bata indicator #5 is
1. Hindi makabasa ang bata observed
“Managed
2. Pasaway ang bata learner behavior
3. May nakaaway ang bata constructively by
4. Binastos ng bata ang guro applying positive
and non-violent
5. Palaging lumiliban ang bata sa klase discipline to
ensure learning-
focused
environments.
Magbigay ng iyong reaksiyon at opinyon ukol dito.

F) Paglinang ng In this area,


kabihasaan (tungo sa Isahang gawain: indicator #9 is
Formative Assessment) being
observed
Basahin ang isyu at ibigay ang inyong opinyon at reaksiyon. Isulat ito sa ½
“Designed,
sheet na papel selected,
organized and
Isyu: Sang-ayon ka ba na pahintulutan ang isang estudyante na used
makapagtapos sa elementary na hindi marunong bumasa? diagnostic,
formative and
summative
MGA POSIBLENG SAGOT: assessment
Opinyon: Hindi ako sang-ayon dahil kung gustuhin ang isang bata na strategies
matuto ay gagawin niya lahat ang kanyang makakaya para makabasa. consistent
with
curriculum
Sang-ayon ako, dahil kung talagang hindi na talaga matuto kahit ano pa
requirements.
gawin ng bata at guro, pwede na kaawaan at kung nakapagtapos na sa ”
elementarya ay pwede na siyang mag TESDA or manual skills.

Reaksiyon: Mahirap man tanggapin hindi makabasa ang isang estudyante


pero kailangan din pahintulutan na makapagtapos para magkaroon siya ng
kumpiyansa sa sarili.

G) Paglalapat ng aralin sa Integration : ESP


pang-araw-araw na buhay
Magsabi lang ng
Marami tayong napapakinggang balita sa, sa radyo, sa telebisyon, sa maganda para sa
kapwa.
internet, sa diyaryo o sa kapitbahay natin. Bago tayo magbigay ng
reaksiyon o opinyon o konklusyon, alamin muna natin kung ito ay In this area,
indicator #1 was
may katotohanan. Pero kahit may katotohanan o hindi, hindi tayo observed:
magbibigay ng salita na hindi Mabuti at makakasira sa kapwa. “Applied
knowledge of
content within
and across
curriculum
teaching areas.

H) Paglalahat Tandaan! In this area,


indicator # 7 was
observed
“Planned,
managed and
Ating napag-aralan kung paano tayo nakakapagbigay ng opinyon at implemented
reaksiyon sa napakinggang balita, isyu o usapin. developmentally
sequenced
teaching and
Ang opinyon ay tumutukoy sa paniniwala, sariling saloobin o mga learning
processes to meet
palagay hinggil sa isang paksa, bagay o pangyayari. curriculum
requirements and
Maaaring gamitin ang palagay ko, sa aking opinyon, sa tingin ko, sa varied teaching
contexts.”
aking pananaw, naniniwala ako at kung ako ng tatanungin.

Ang reaksiyon ay isang damdamin o emosyon na nagpapakita ng


pagsang-ayon o pagsalungat hinggil sa isang paksa o isyu. Maaaring
magkaroon ng iba’t-ibang reaksiyon sa isang isyu depende sa
pananaw o opinyon ng tao.

Sa pagbibigay ng opinyon o reaksiyon sa napakinggang balita, isyu o


usapan, dapat tandaan ang mga sumusunod na ideya para magkaroon
ng maayos ng pangungusap sa inyong paglalahad:
1. Suriing Mabuti ang mga pangyayari bago magbigay ng opinyon.
2. Piliing Mabuti ang salitang gagamitin o bibitawan
3. Maging maingat sa pagbibigay ng iyong opinyon o reaksiyon dahil
nakasalalay dito ang iyong pagkatao.

I) Pagtataya ng Aralin In this area,


Basahin ng Guro ang Isyu at sagutin ang mga tanong: indicator #9
was observed
“Designed,
PAPAYAGAN ang gobyerno ni Pangulong Ferdinand “Bongbong” selected,
Marcos Jr., na mangutang para isugal sa Maharlika Investment Fund organized and
(MIF). used
diagnostic,
Ito ang isiniwalat ni Kabataan party-list Rep. Raoul Manuel ukol sa MIF formative and
na niratipikahan ng dalawang kapulungan ng Kongreso at tanging ang summative
lagda ni Marcos ang kulang para ilarga na ito. assessment
strategies
“Bahagi din ng version ng Senado na pwedeng mangutang ang ating consistent
with
pamahalaan para magkaroon ng pondo for the investment fund. Ibig
curriculum
sabihin po, mangungutang tayo para ipangsugal, through the issuance of requirements.
bonds,” ani Manuel. ”

Magugunita na upang hindi na idaan sa bicameral conference committee


ang nasabing panukala ay inadopt na lamang ng mababang kapulungan
ang bersyon ng Senado.

Ang MIF ay target na mapondohan ng kalahating trilyong piso o P500


billion subalit dahil walang sapat pondo ang gobyerno ay maaaring
ipangutang ito kung saan ang taumbayan ang magbabayad kapag nalugi
ang investment na papasukin ng Maharika Investment Council (MIC) na
pamumunuan ni Marcos Jr.

“Lubog na nga tayo sa utang isusugal pa ang pera ng bayan dito,” dagdag
naman ni ACT party-list Rep. France Castro.

Sa ngayon aniya ay mahigit P13 trilyon na ang utang ng bansa at


madadagdagan pa ito kapag nangutang ng pondo para sa MIF.

“Di rin binago ng Senado ang katangian ng Maharlika Investment Fund


bilang isang massive pork fund ng Presidente, na susunod sa yapak ng
coco levy fund scam, pork barrel scam, at iba pang corruption scandals na
naglantad ng bangkaroteng programa at pananaw ng isang pamahalaang
patuloy na nagpapatay-malisya sa mga panawagan at kahilingan ng
mamamayan,” dagdag pa ni Castro na ang tinutukoy ay ayuda, dagdag na
sahod at iba pa. (BERNARD TAGUINOD)

https://saksingayon.com/bbm/bbm-mangungutang-para-isugal-sa-
maharlika/
Mga Tanong:
1. Ano ang opinyon mo sa isyu?
2. Kung ikaw ang tatanungin, papahag ka bang mangutang si President
BBM?
3. Ano ang iyong opinyon na gawin maliban sa pangungutang?
4-5. Bilang mag-aaral ano ang dapat mong gawin para matulungan ang
bansa?

J) Karagdagang Gawain para In this area,


sa takdang aralin at Takdang Aralin indicator #9 is
remediation
being
Makinig ng balita sa radyo, magbasa sa diyaryo o manood sa telebisyon. observed
“Designed,
Isulat ito at ibigay ang iyong reaksiyon at opinyon tungkol dito. Isulat sa
selected,
iyong kuwaderno at ipasa bukas. organized and
used
diagnostic,
formative and
summative
assessment
strategies
consistent
with
curriculum
requirements.

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
“Ang pagsasabi ng tapat ay pagsasama nang maluwat hindi lamang sa magkakaibigan, hindi lamang sa mag-
asawa, kundi sa lahat ng uri ng relasyon sa buhay.”
A. Bilang ng nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyonan sa tulong ng
aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?

You might also like