You are on page 1of 8

School Grade Level Five

Grades 1 to 12 Teacher Learning Area FILIPINO


COT Date & Quarter 3rd
Time

I. LAYUNIN

A. Pamantayan ng Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita sa pagpapahayag ng


Nilalaman sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin

B. Pamantayan ng
Pagganap
Nakagagawa ng isang ulat o panayam

C. Mga kasanayan Nagagamit ang pang-abay at pang-uri sa paglalarawan F5WG-IIId-e-9


sa Pagkatuto.

II. NILALAMAN Nagagamit ang pang-abay at pang-uri sa paglalarawan

III. KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian Hiyas sa Wika 5 pp 159-161

B. Iba pang aklat, laptop, TV o projector, PowerPoint Presentation


kagamitang
Panturo

IV. PAMARAAN Mga Aktibidad Mga


anotasyon

**Panimulang Gawain Dasal Integration of


ESP subject,
Love to God
and character
building.
Classroom Rules Review

A) Balik-Aral sa nakaraang Pagsisimula ng Bagong Aralin: Tuklasin Natin!


aralin at/ o pagsisimula ng
bagong aralin. In this area,
indicator #2
Basahin ang usapan. Alamin ang mga salitang ginamit na is observed.
Paalala sa guro: “Use a range
naglalarawan sa isang katangian o uri ng tao, hayop, bagay o
Bago simulan ang klase, lunan. of teaching
magdasal at panoorin strategies
muna ang classroom rules- that enhance
nasa powerpoint) learner
Syempre and pipiliin ko e ‘yung achievement
matalino, mabait, masipag, maawain in literacy
Inay, sino ho ang iboboto
mapagmalasakit, mapag-unaw, makata. and
niyo sa darating na eleksiyon?
Makatarungan, masigasig at Higit sa numeracy
lahat ay malinis ang puso’t-isipan. skills.
Ano-ano ang mga salitang ginamit sa paglalarawan sa isang
pulitiko na iboboto?

B) Paghahabi sa layunin ng Panuto: Iugnay ang kahulugan ng salita na nasa Hanay A sa


Aralin
Hanay B. Isulat ang tamang letra sa patlang.

In this area,
indicator #3
Hanay A Hanay B is observed
“Applied a
____1. Dumadalaw a. nagluksuhan
range of
____2. Ginugunita b. nagkasundo teaching
strategies
____3. Pinaghandaan c. nag-abala to develop
critical and
____4. Sari-sari d. dumarayo
creative
thinking, as
____5. Paglulundagan e. iba-iba well as
other
f. ipinagdiriwang higher-
order
thinking
skills.

In this area,
indicator
#9 is being
observed
“Designed,
selected,
organized
and used
diagnostic,
formative
and
summative
assessment
strategies
consistent
with
curriculum
requiremen
ts.”

C) Pag-uugnay ng Pangganyak :
mga halimbawa sa
In this area,
bagong aralin
indicator #3
Pagbasa ng Kwento (Ang Ati-atihan sa Kalibo, Aklan || Hiyas sa is observed
Wika 5, pp 159-161) “Applied a
range of
teaching
strategies
Taun-taon ay ginugunita ng mga naninirahan sa Aklan ang
to develop
pakakasundo ng mga Ati o Ita at mga Malayo. critical and
creative
thinking, as
Ang mga Ita ang unang naninirahan sa Panay bago dumating ang well as
mga Malayo. Nang dumating ang mga Malayo, binili nila ang other
baybay-dagat.Tumira naman sa kabundokan ang mga Ati. higher-
Naghirap ang mga Ati sa kabundokan. Samantala, umunlad order
thinking
naman ang buhay ng mga Malayo. Kaya nagalit sa kanila ang mga
skills.
Ati. Nilusob nila ang mga Malayo.
Also, in this
area, indicator
#2 is observed,
Matalino ang mga Malayo. Naglagay sila ng uling sa buong “Used of
teaching
katawan. Katulad narin sila ng mga Ati kaitim. Nakipag-usap sila
strategies that
nang maayos, nagkasundo ulit sila. Nagdiwang ang lahat. Masaya enhance
silang naglundagan at nagsayawan sa tuwa. Iyan ang ginugunita learner
achievement
taon-taon kung pista ng Ati-atian. in literacy and
numeracy
skills.”

Simula noon, ipinakikita ng mga taga-Aklan ang kanilang


kasiyahan sa pamamagitan ng pagsayaw at paglulundagan sa
daan sa saliw ng iba’t-ibang tugtog. Sadyang mahuhusay
sumayaw ang mga tao ng Ati-atihan. Nagpapahid sila ng makapal
na uling sa katawan at Nagsusuot sila ng makukulay na damit at
naglalagay ng sari-saring palamuti.

Masiglang pinagdarayo ng mga tao kung taga saang lugar ang


pista sa Kalibo, Aklan. At Sadyang pinaghahandaan ng mga taga-
kalibo ang kapistahan tuwing unang lingo ng Enero at sila ay
nagsasaya bilang pasasalamat sa Patrong Santo Niño.

D) Pagtalakay ng Talakayin Natin! Pagsagot sa tanong tungkol sa kuwento.


bagong konsepto sa
paglalahad ng 1. kailang ginugunita ng mga naninirahan sa Aklan ang
bagong kasanayan #1 pagkakasundo ng mga Ati o Ita at mga Malayo? In this area,
indicator #3
2. Paano nila ipinagdiriwang ang kanilang pakakasundo? is observed
“Applied a
3. Paano sumayaw ang mga Ati-atihan?
range of
4. Ano ang masasabi mosa kanilang kasuotan? teaching
strategies
to develop
critical and
Basahin ang mga pangungusap.
creative
a. Masayang naglundagan ang mga ati. thinking, as
well as
b. Nagpapahid sila ng makapal na uling. other
higher-
order
Alamin natin ang pagkakaiba ng mga salitang may salungguhit thinking
skills.
Ano ang napansin Ninyo sa gamit ng salitang makapal?
Naglundagan?

Ang PANG-URI ay salitang nagsasaad ng katangian o uri ng tao, In this area,


hayop, bagay, lunan, at iba pa na tinutukoy ng pangngalan o indicator #1 is
observed
panghalip na kasama nito sa loob ng pangungusap.
“Applied
knowledge of
content within
and across
Ang PANG-ABAY naman ay tawag sa lipon ng salita o lipon ng curriculum
mga salitang nagbibigay-turing sa: pandiwa, pang-uri o kapwa teaching
areas”
pang-abay.

E) Pagtalakay ng bagong Gawin Natin! Pangkatang Gawain


konsepto at paglalahad ng Panuto: Pangkatin ang mga bata sa tatlo, gagawin ang bawat
bagong kasanayan #2
pangkat ang sumusunod. In this area,
indicator #4 is
Magtala ng angkop na pang-uri at pang-abay sa mga sumusunod observed
“Managed
na larawan.
Classroom
structure to
Gamitin ito sa pangungusap at ipaliwanag kung ang gamit nito ay
engage
pang-uri o pang-abay. learners,
individually or
in groups, in
meaningful
Unang Pangkat exploration,
discovery and
(Prutas) hands-on
activities
within a range
of physical
learning
environments.

Also, In this
area, indicator
#5 is observed
“Managed
learner
behavior
constructively
Pangalawang Pangkat
by applying
positive and
(Mansiyon) non-violent
discipline to
ensure
learning-
focused
environments.

Moreover, in
this area,
indicator #6 is
observed,
Pangatlong Pangkat Used
differentiated,
(Pulubi) developmental
ly appropriate
learning
experiences to
address
learners’
gender, needs,
strengths,
interests and
experiences.”

F) Paglinang ng Isahang Gawain: In this area,


kabihasaan (tungo sa Basahin ang mga pangungusap sa powerpoint, isulat kung ang gamit ng mga indicator
Formative salitang may salungguhit ay pang-uri o pang-abay. #9 is being
Assessment) observed
1. Mainit ang kape na iniinom ni lolo.
“Designed,
2. Taimtim siyang nanalangin.
3. Masayang ikinuwento ni Rose ang kanyang karanasan. selected,
4. Naglagay ako ng sariwang bulaklak sa plorera. organized
5. Sobrang mabagal maglakad ang lola ko. and used
diagnostic,
formative
and
summative
assessment
strategies
consistent
with
curriculum
requiremen
ts.”

G) Paglalapat ng aralin sa In this area,


pang-araw-araw na buhay indicator #4 is
observed
“Managed
Classroom
Pangkatang Gawain: Limang Minutong Gawain. Hatiin ang klase structure to
sa apat na grupo. engage
learners,
individually or
in groups, in
Gumawa ng ulat panahon base sa ano ang nakikita ninyong taya meaningful
exploration,
ng panahon, ilarawan ito at iulat sa klase. Gumamit ng salitang discovery and
pang-uri at pang-abay. hands-on
activities
within a range
of physical
learning
environments.

H) Paglalahat Tandaan! In this area,


indicator # 7 is
observed
“Planned,
managed and
Ang PANG-URI ay salitang nagsasaad ng katangian o uri ng tao,
implemented
hayop, bagay, lunan, at iba pa na tinutukoy ng pangngalan o developmental
panghalip na kasama nito sa loob ng pangungusap. ly sequenced
teaching and
learning
processes to
meet
Ang PANG-ABAY naman ay tawag sa lipon ng salita o lipon ng
curriculum
mga salitang nagbibigay-turing sa: pandiwa, pang-uri o kapwa requirements
pang-abay. and varied
teaching
contexts.”

I) Pagtataya ng Aralin Isulat kung pang-uri o pang-abay ang gamit ng mga salitang may In this area,
salungguhit. indicator
#9 is being
1. Matibay ang lubid na ginamit ni Mang Jose sa pagtatali ng observed
kanilang bubong ng bahay. “Designed,
selected,
2. Mahusay sumalo ng bola ang batang si Lito.
3. Masayang maglaro ang mga bata lalo na kung bakasyon. organized
and used
4. Malakas ang ulan kagabi kaya naman kami ay binaha. diagnostic,
formative
5. Mapapalad ang mga batang walang kapansanan.
and
summative
assessment
strategies
consistent
with
curriculum
requiremen
ts.”

J) Karagdagang Gawain Sumulat ng pangungusap gamit ang mga salitang naglalarawan at In this area,
para sa takdang aralin at
isulat kung ito ay ginamit na pang-uri o pang-abay. indicator
remediation
#9 is being
observed
“Designed,
1. matamlay – in English-lethargic
selected,
2. matipid/kuripot or thrifty organized
and used
3. masaya or happy diagnostic,
formative
4. Malakas or strong
and
5. matalino or intelligent summative
assessment
strategies
consistent
with
curriculum
requiremen
ts.”

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY Pagnilay sa iyong pagtuturo bilang isang guro. Isipin tungkol sa pag-unlag ng iyong mga studyante sa kanilang paglago sap ag-aaral. Ano pa ang
dapat gawin para matulungan sila sa kanilang paglago. Tukuyin anong tulong ang inyong supervisor ang pwede mong hingiin para mapunan
ang kakulangan sa kanilang pag-aaral. Magtanong sa inyong mga studyante ano ang gusto nilang mangyari sa kanilang pag-aaral para sa
kanilang paglago.

A. Bilang ng nakakuha
ng 80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan ng
iba pang Gawain para sa
remediation

C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin

D. Bilang ng mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation

E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyonan sa tulong
ng aking punongguro
at superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like