You are on page 1of 12

Grades 1 to 12 Paaralan Bulihan Integrated National High School Baitang/Antas 9

Lesson Log (Pang- Guro Roma D. Fallarcuna Asignatura FILIPINO


araw- araw na tala Petsa/Oras Setyembre 19-22, 2023 Markahan Unang
sa Pagtuturo) Markahan –
Unang Linggo
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIM
ANG
ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipapamalas ng mag-aaral ang pang-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng Timog-Silangang Asya
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakapagsasagawa ng malikhaing panghihikayat tungkol sa isang book fair ng mga akdang
pampanitikan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nauuri ang mga tiyak na Nauuri ang mga tiyak na Nabibigyan ng sariling Nasusuri ang
(Isulatang code ng bawat bahagi sa akda na bahagi sa akda na interpretasyon ang mga tunggaliang tao vs.
kasanayan) nagpapakita ng nagpapakita ng pahiwatig na ginamit sa sarili sa binasang
pinakamataas na pinakamataas na akda. (F9PT-Ic-d-40) nobela. (F9PB-Ic-d-
katotohanan, kabutihan at katotohanan, kabutihan at 40)
kagandahan batay sa kagandahan batay sa
napakinggang bahagi ng napakinggang bahagi ng
nobela. (F9PN-Ic-d-40) nobela. (F9PN-Ic-d-40)
-Nabibigyang kahulugan
ang nobela
Naiisa-isa ang sangkap ng
nobela.

-Napapakinggang ang isang


nobela

II. NILALAMAN GAPO GAPO Pagbibigay Tunggaliang tao vs. sarili ICL
Lualhati Bautista Lualhati Bautista interpretasyon sa mga
Kahulugan ng Nobela Pag-uuri sa bahagi ng akda na pahiwatig sa akda.
nagpapakita ng pinakamataas na
Sangkap ng Nobela
katotohanan, kabutihan at
kagandahan batay sa
napakinggang bahagi ng nobela
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitan ng
Pang-Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resources
B. Iba pang Kagamitang Powerpoint Presentation, Powerpoint Presentation, Powerpoint Presentation, Powerpoint Presentation,
Panturo Kopya ng Akda Kopya ng Akda Kopya ng Akda Videos
C. Dulog Constructivism Approach Constructivism Approach Constructivism Constructivism Approach
Approach
D. Estratehiya
E. Metodo (Mga Aktibidad na
Ginamit sa Pagtuturo)
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Pre-Test Panuto: Panuto: Basahin ang Panuto: Basahin ang
aralin at/o pagsisimulang Sagutin ang sumusunod na Basahin ang mga sumusunod na pahayag sumusunod na pahayag at
bagong aralin tanong batay sa iyong dating sumusunod at tukuyin at tukuyin kung ito ay tukuyin kung sino ang
kaalaman. kung anong sangkap ng KATOTOHANAN, kalaban o katunggali.
1.Tungkol saan ang Akdang
nobela ito. KABUTIHAN o
Ang Gapo ni lualhati Bautista? KAGANDAHAN
A. Tungkol sa malaking kitaan 1. Ito ay ang insert pahayag
kunga ang magpapasahod sa pagkakasunud-sunod ng 1. Si Magda ay isang
iyo ay mgaamerikano mga pangyayari masugid na tagahanga
B. Tungkol sa pagtitiis ng mga sa nobela. (BANGHAY) ng mga sundalong
Pilipino kumita lang ng 2. Nagbibigay kulay sa mga Amerikano sa kabila ng
malaking halaga mga pasakit na dinanas
pangyayari.(DAMDAMIN)
C. Tungkol sa
3. Diyalogong ginagamit sa niya ng dahil sa mga ito.
Pakikipagkaiibigan ng mga
Pilipino sa masasamang mga nobela. (PANANALITA) (KATOTOHANAN)
amerikano 2.Isang matamis na ngiti
D. Tungkol sa pagtiis ng mga ang itinuon niya sa
Pilipino sa pang aalipusta ng kanyang inan nang ito
mga amerikano humarap sa kanya na
dala-dala ang isang
2.Paggagap ni Michael sa diploma. (KABUTIHAN)
Kamay ni Magda ng mahigpit 3.Makikita sa mga kilos
sa dulong bahagi ng Nobela.
at gawi ni Michael ang
Panuto: Ano ang pinahihiwatig
nito? nilalaman ng kanyang
A. Nagali siya sa nagging puso para sa kanyang in
desisyon ni Magda na ana si Dolores.
ipangalan sa kanya (KAGANDAHAN)
B. Nagalit siya kay Magda
dahil ditto nakulong siya
C. Sumasang- ayon siya o
nagustuhan niya naging
desisyon ni Magda
D. Pumapayag siya na
ipangalan sa kanya ang bata
at paglabas niy aampunin nya
ito.

3. Ito ay isang mahalagang


uring pampanitikan
na nagpapakita ng mga
pangyayari na isinulat sa
pinakamaayos na pagpaplano
at pagbabalangkas ng
mga importanteng bahagi at
sangkap nito. Ito ay
madalas na sumasalamin sa
mga isyu sa lipunan.

a.Maikling kwento
b.nobela
c.Kwentong bayan
d.alamat

4. - Ito ay uri ng tunggalian na


panloob dahil nangyayari ito
sa loob ng tauhan.
Sa tunggalian na ito ay
kalaban ng pangunahing
tauhan ay nahihirapan sa
pagdedesisyon, sat ama
ba o mali.

a. tao laban sa Lipunan


b.tao laban sa kalikasan
c.tao laban sa sarili’
d.tao laban sa tao

5. Ang paggalang ni Cyruz sa


pasya ni Yana sa sasali sa
beauty contest ay
nagpapahiwatig ng ____loob ng
isang ama.
a.katotohanan
b.kasamaan
d.kagandahan
d.kabutihan
B. Paghabi sa Layunin ng Aralin Panuto: Panuto: Tukuyin kung alin Panuto: Sagutin ang Panuto: Magbahagi ng iyong
sa mga sumusunod na ang mga katanungan. sariling karanasan na
nagpapakita ng nagpapakita ng
KATOTOHAN, 1.Masasabi mo ba na pakikipaglaban o
KAGANDAHAN at ang mga pahayag sa pakikipagtunggali.
KABUTIHAN. itaas ay tuwirang sinabi
1.Pagtitiis ni Modesto kahit o may iba pang maaring
api-apihan siya sapagkat interpretasyon?
malaki ang kanyang
sweldo.
2.Pagiging anak ng isang
Kilalanin ang sundalong amerikano na
mga sumusunod na pinangakuan ang in ana
larawan at ibigay ang mga babalikan ngunit hindi
pamagat. ginawa.
3. Pagiging isang matapat
na kaibigan ni Mike kahit
na siya ay nakulong.

C. Pag-uugnay ng mga Gabay na tanong: TUNGGALIAN


halimbawa sa bagong aralin Gabay na Tanong: 1. Paano mo nasabi na Uri ng Tunggalian:
1.Batay sa mga larawang ang bawat bilang ay Panloob na tunggalian:
inyong nahulaan saang pinakamataas na 1. Tao laban sa Sarili - Ito
anyo ng panitikan kaya ito katotohanan, ay uri ng tunggalian na
kabilang? kagandahan at panloob dahil nangyayari
2.Ano ang iyong paboritong kabutihan. ito sa loob ng tauhan.
nobela? Ibahagi ito sa Sa tunggalian na ito ay
klase. kalaban ng pangunahing
tauhan ay nahihirapan sa
pagdedesisyon, sat ama
ba o mali.
Panlabas na Tunggalian:
2. Tao laban sa Tao – Ito ay
pinakaunang halimbawa
ng panlabas na tunggalian.
Sa tunggaliang ito,
ang kalaban ng
pangunahing tauhan ay isa
pang
tauhan. Ito ay klasikong
bida laban sa kontrabida
na eksena.
3. Tao laban sa Kalikasan –
Sa tunggalian naming ito,
ang panguhaning tauhan ay
naapektuhan ang
mga puwersa ng kalikasan.
Halimbawa, ang
biglangpagputok ng bulkan
na
maaaring maglagay sa
pangunahing tauhan sa
panganib.
4. Tao laban sa Lipunan –
Ang pangunahing tauhan
sa tunggalian na ito ay
nakikipagbanggan sa
lipunan.
Halimbawa nit, ang
pagsuway sa mga
alituntunin ng
lipunan o di kaya ay
pagtakwil sa kultura ng
lipunan.
D. Pagtalakay ng bagong Nobela Mga Dapat Tandaan PAHIWATIG AWTPUT #3
konsepto at paglalahad ng -ang nobela ay isang uring -Ang katotohanan sa akda Ang mga pahiwatig sa Panuto: Muling balikan ang
bagong kasanayan #1 pampanitikan na ay tumutukoy sa ano nobela ay mga salita o nobelang GAPO. Suriin ang
nagpapakita ng mga mang pangyayaring totoo o paraan ng mga pangyayari at tukuyin
pangyayari na isinulat sa ibinatay sa karanasan komunikasyon sa di- kung ito ay tunggaliang tao
pinakamaayos na ng tao. tuwirang laban sa sarili at
pagpaplano at pagpapaabot ng ipaliwanag.
pagbabalangkas ng mga mensahe na
importanteng bahagi at nagpapamalas ng
sangkap nito. Ito ay pagkamalikhain ng Pangyayari PALIWANA
madalas na sumasalamin • Ang kabutihan sa akda mambabasa sa paggamit sa G
sa mga isyu sa Lipunan. ay mga pangyayaring ng nobelang
-ang NOBELA at nagpapakita ng pagiging kanyang imahinasyon. GAPO na
MAIKLING KWENTO ay mabuti o kahusayan sa nagpapakit
parehong kakikitaan ng isang bagay. Interpretasyon - ang a ng
mga tunggaliang mga sagot sa mga TUNGGALI
pumupukaw sa damdamin tanong sa kategoryang ANG TAO
ng mga mambabasa. Ang ito ay hindi tuwirang LABAN SA
nonela ya hindi nakalahad sa teksto SARILI
magkakaroon ng buhay ngunit nagpapahiwatig
kung walang tunggalian. lamang. Upang
masagot ang mga
Mayroong iba’t ibang katanongan kailangang
sangkap ang nobela na taglay ng tagabasa ang
kinabibilangan ng mga • Ang kagandahan sa akda kakayahan sa paglutas
sumusunod: ay mga kondisyon ng ng mga suliranin at
1. tagpuan - lugar at mga katangiang nakasisiya marunong siya sa
panahon ng mga sa isipan. paghalaw ng mga salita.
pinangyarihan.
2. tauhan - nagpapagalaw
at nagbibigay buhay sa
nobela.
3. banghay -
pagkakasunud-sunod ng
mga pangyayari sa nobela.
4. pananaw - panauhang
ginagamit ng may-akda.
a.) una - kapag kasali ang
may-akda sa kwento b.)
pangalawa - ang may-akda
ay nakikipag-usap, c.)
pangatlo - batay sa nakikita
o obserbasyon ng may
akda.
5. tema - paksang-diwang
binibigyan ng diin sa
nobela.
6. damdamin - nagbibigay
kulay sa mga pangyayari. Halimbawa
7. pamamaraan - istilo ng
manunulat. Walang maaninag na
8. pananalita - diyalogong kariktan sa lugar na ito.
ginagamit sa nobela.
9. simbolismo - nagbibigay Napayuko siya sa
ng mas malalim na tinuran ng kanyang ina.
kahulugan sa tao, bagay at Alam niya ngayon na
pangyayarihan. totoo ang kanyang
hinala.
E. Pagtalakay ng bagong Panuto: Balikan ang ilang
konsepto at paglalahad ng Panuto: Pakinggan ang pangyayari sa nobelang Pagpapasa ng awtput sa
bagong kasanayan #2 nobelang Gapo ni Lualhati GAPO Suriin ang mga piling Mag-aaral
Bautista pagkatapos ay pangyayari bilang
sagutin ang mga paghahanda sa gawain.
katanungan.

Gabay na Tanong:
1.Sino ang pangunahing
tauhan sa nobela?
2.Ano ang tema o paksang
diwang binibigyang diin sa
nobela?
3. Paano ipinakita sa
nobela ang diskriminasyon
sa mga Pilipino?
4. Sa iyong palagay, bakit
pinamagatang Gapo ang
nobela?

F. Paglinang sa Kabihasaan Pangkatang Gawain Think-Pair-Share


(Tungo sa Formative Panuto: Batay sa nobelang Pumili isa
Assessment) Gapo, sagutan ang bahagi ng
Talahanayan. Ang bawat akda
pangkat ay may kany- Pinakamat
kanyang gawaing aas na
nakaatang katotohana
n
Kabutihan
Pangkat 1
SANGKAP KASAGUTAN
NG NOBELA Kagandaha
1.Tauhan 1. n
2.tagpuan 2.
3.Banghay 3.

Pangkat 2
SANGKAP KASAGUTAN
NG NOBELA
1.Tema 1.
2.Damdami 2.
n 3.
3.Pamamar
aan

Pangkat 3

SANGKAP KASAGUTAN
NG NOBELA
1.Pananalit 1.
a
2.simbolis 2.
mo

G. Paglalapat ng Aralin sa pang- Panuto: Magbahagi ng Panuto: Ibigay ang Dugtungan ang pahayag
araw-araw na buhay Panuto: Magbahagi ng iyong karanasan na sariling interpretasyon
isang pangyayari sa iyong kakikitaan ng katotohanan, sa sumusunod na Natutuhan ko sa araling
paboritong nobela at pumili kagandahan at kabutihan. pahiwatig. ito ang…..
ng isang sangkap sa 1.Ang mundo ay umiikot
nobela. Sabihin kung saan sa salapi.__________
ito nakapaloob. 2.Ang kasamaan at
kabulukan ng Sistema
ang nagpapahirap sa
mamamayan.__________
3.Ang tao ang pumipili
ng kanyang
tadhana.____
H. Paglalahat ng Aralin Dugtungan ang mga Panuto: Tukuyin kung ang Panuto:
pahayag sa ibaba sumusunod ay Magbigay ng sariling
pinakamataas na pahiwatig na may
Natutuhan ko na ang katotohan, kabutihan o kaugnayan sa iyong
nobela ay__________________ kagandahan sarili at ibigay ang iyong
sariling interpretasyon
Nalaman ko na ___________ 1.Nakatutuwang tingnan dito.
ang mga Pilipinong
nagtutulungan sa oras ng
kalamidad. (KAGANDAHAN)
2. Napatunayan natin batay
sa ating karanasan na
napakahalagang gampanin
ng tahanan sa paghubog ng
pagkato ng bawat
indibidwal na bahagi ng
lipunan.(KATOTOHANAN)
3. Ang pagpapasalamat sa
taong tumulong sa akin ay
nararapat lamang.
(KABUTIHAN)
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Ibigay ang PAMANTAYAN
sariling interpretasyon
sa sumusunod na
pahiwatig.

1. Kahit sila ay
naninirahan saiisang
bubong,
ang kanilang buhay ay
nasa
magkalayong daigdig.
Sariling Interpretasyon:
______________________.
2. 8. Malaki ang galit
niya sa mga amerikano
dahil sa ginawa ng ama
niyang pag-iwan
sa kanyang ina at sa
kanyang pagiging
anak sa labas.
Sariling Interpretasyon:
______________________.
3.Katiwalian sa
pamahalaan at
pangaabuso sa
kapangyarihan ay
kanser ng
lipunan.
Sariling Interpretasyon:
______________________

J. Karagdagang Gawain sa
takdang-aralin at remediation
V. MGA TALA ____Natapos ang aralin/gawain ____Natapos ang aralin/gawain ____Natapos ang ____Natapos ang aralin/gawain
at maaari nang magpatuloy sa at maaari nang magpatuloy sa aralin/gawain at maaari at maaari nang magpatuloy sa
mga susunod na aralin. mga susunod na aralin. nang magpatuloy sa mga mga susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang susunod na aralin. ____ Hindi natapos ang
aralin/gawain dahil sa aralin/gawain dahil sa ____ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil sa
kakulangan sa oras. kakulangan sa oras. aralin/gawain dahil sa kakulangan sa oras.
____Hindi natapos ang aralin ____Hindi natapos ang aralin kakulangan sa oras. ____Hindi natapos ang aralin
dahil sa integrasyon ng mga dahil sa integrasyon ng mga ____Hindi natapos ang dahil sa integrasyon ng mga
napapanahong mga napapanahong mga aralin dahil sa integrasyon napapanahong mga
pangyayari. pangyayari. ng mga napapanahong mga pangyayari.
____Hindi natapos ang aralin ____Hindi natapos ang aralin pangyayari. ____Hindi natapos ang aralin
dahil napakaraming ideya ang dahil napakaraming ideya ang ____Hindi natapos ang dahil napakaraming ideya ang
gustong ibahagi ng mga mag- gustong ibahagi ng mga mag- aralin dahil napakaraming gustong ibahagi ng mga mag-
aaral patungkol sa paksang aaral patungkol sa paksang ideya ang gustong ibahagi aaral patungkol sa paksang
pinag-aaralan. pinag-aaralan. ng mga mag-aaral pinag-aaralan.
_____ Hindi natapos ang aralin _____ Hindi natapos ang aralin patungkol sa paksang _____ Hindi natapos ang aralin
dahil sa dahil sa pinag-aaralan. dahil sa
pagkaantala/pagsuspindi sa pagkaantala/pagsuspindi sa _____ Hindi natapos ang pagkaantala/pagsuspindi sa
mga klase dulot ng mga mga klase dulot ng mga aralin dahil sa mga klase dulot ng mga
gawaing pang-eskwela/ mga gawaing pang-eskwela/ mga pagkaantala/pagsuspindi gawaing pang-eskwela/ mga
sakuna/ pagliban ng gurong sakuna/ pagliban ng gurong sa mga klase dulot ng mga sakuna/ pagliban ng gurong
nagtuturo. nagtuturo. gawaing pang-eskwela/ nagtuturo.
mga sakuna/ pagliban ng Iba pang mga Tala:
Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala: gurong nagtuturo.
Iba pang mga Tala:

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral
na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aaral
na nangangailangan ng
iba pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mga
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang ___ _sama-samang pagkatuto
istratehiyang pagtuturo ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share pagkatuto ____Think-Pair-Share
nakatulong ng lubos? ____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang ____Think-Pair-Share ____Maliit na pangkatang
talakayan talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan
Paano ito nakatulong?
____malayang talakayan ____malayang talakayan talakayan ____malayang talakayan
____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____malayang talakayan ____Inquiry based learning
____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____Inquiry based learning ____replektibong pagkatuto
____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____replektibong pagkatuto ____ paggawa ng poster
____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____ paggawa ng poster ____pagpapakita ng video
_____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation ____pagpapakita ng video _____Powerpoint Presentation
____Integrative learning ____Integrative learning _____Powerpoint ____Integrative learning
(integrating current issues) (integrating current issues) Presentation (integrating current issues)
____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk ____Integrative learning ____Pagrereport /gallery walk
____Problem-based learning ____Problem-based learning (integrating current issues) ____Problem-based learning
_____Peer Learning _____Peer Learning ____Pagrereport /gallery _____Peer Learning
____Games ____Games walk ____Games
____Realias/models ____Realias/models ____Problem-based learning ____Realias/models
____KWL Technique ____KWL Technique _____Peer Learning ____KWL Technique
____Quiz Bee ____Quiz Bee ____Games ____Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa ____Realias/models Iba pang Istratehiya sa
pagtuturo:______________ pagtuturo:______________ ____KWL Technique
______________________________ ______________________________ ____Quiz Bee
_____________________ _____________________ Iba pang Istratehiya sa
Inihanda ni:

ROMA D. FALLARCUNA
Guro I, Filipino

Binigyang-pansin nina:

GERALDINE N. MOJICA
Dalub Guro I, Filipino

ANGELINA R. VARGAS
Ulong Guro IV, Filipino

You might also like