You are on page 1of 11

MASUSING Paaralan: PANTAO RAGAT AGRO-

BANGHAY Antas: BAITANG 7


INDUSTRIAL HIGH SCHOOL
ARALIN
Asignatura: ARALING
Guro: FATIMA S. USOPH
PANLIPUNAN
Markahan: UNANG
Petsa: SETYEMBRE 19, 2023
MARKAHAN
Linggo: 3 IKALAWANG ARAW
I. LAYUNIN
1. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa ugnayan ng
Pangnilalaman kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano
2. Pamantayang Malalim na nakapaguugnay-ugnay sa bahaging ginampanan ng
Pagganap kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabihasnang
Asyano.
3. Kasanayan sa Nailalarawan ang mga yamang likas ng Asya
Pagkatuto AP7HAS-Ie-1.5
Layunin a. Naipapaliwanag ang konsepto, uri at halimbawa ng Likas
na Yaman;
b. Natutukoy ang pinanggalingan ng mga Likas na Yaman at
rehiyong pinagmulan nito;
c. Naibibigay ang kahalagahan ng Likas na Yaman sa pang-
araw-araw na buhay ng mga Asyano.
II. NILALAMAN Mga Likas na Yaman ng Asya
KAGAMITANG
PANTURO
1. SANGGUNIAN
1. Mga pahina
sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina Araling Panlipunan - Baitang 7 Alternative Delivery Mode Unang
sa Kagamitang Markahan – Modyul 2: Likas na Yaman ng Asya. Unang Edisyon,
Pang Mag-aaral 2020.

3. Mga Pahina Ang Likas na Yaman ng Asya: Mga Likas na Yaman ng Asya.
sa Teksbuk Pahina 131-137. Santiago, Batang, Gomez, Sales. JO-ES
Publication, Inc.
4. Karagdagang https://youtu.be/AURFk2ImCgs?feature=shared
Kagamitan mula
sa portal ng
Learning
Resources o ibang
website
2. IBA PANG Tarpapel at mga larawan
KAGAMITANG
PANTURO
1. Mga pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Araling Panlipunan - Baitang 7 Alternative Delivery Mode Unang
Kagamitang Pang Markahan – Modyul 2: Likas na Yaman ng Asya. Unang Edisyon,
Mag-aaral 2020.
3. Mga Pahina sa Ang Likas na Yaman ng Asya: Mga Likas na Yaman ng Asya.
Teksbuk Pahina 131-137. Santiago, Batang, Gomez, Sales. JO-ES
Publication, Inc.
4. Karagdagang Tarpapel at mga larawan
Kagamitan mula
sa portal ng
Learning
Resources o
ibang website
III. PAMAMARAAN Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
Panimulang
Gawain
 Panalangin Maaari ba tayong tumayo at (Isang mag-aaral ang
inaanyayahan ko ang isa sa inyo tatayo, pupunta sa
upang pamunuan ang panalangin. harapan ng klase at
pamumunuan ang
pagdarasal)
 Pagbati Magandang araw, mga mag-aaral! (Sabay sabay na babati
ang mga mag-aaral)
Magandang araw din po,
Ma’am Fatima.
 Pagtatala ng Class monitor, mayroon bang liban Wala pong lumiban sa
Liban at sa araw na ito? araw na ito.
Pagpapa-alala
Ngayon tingnan muna natin ang
ilalim ng upuan natin kung
mayroon bang mga basura at
pakipulot ito kung meron at paki
tapon narin sa basurahan.

At paki ayos narin ang inyong mga


upuan, at paalala lang na ilagay ang
inyong telepono sa Silent mode at
makinig ng maigi sa lahat ng
talakayan.

Ngayon, bago tayo dumako sa ating Opo.


talakayan. Lahat ba kayo nakapag
pananghalian kanina?

Magaling, kailangan hindi natin


kinakalimutan ang pagkain ng
tanghalian para maging aktibo at
produktibo tayo sa ating mga
talakayan. Isa pa, ang almusal din
ang pinaka importanteng oras ng
pagkain kaya dapat hindi natin
binabalewala.
 Balitaan Pagpapakita ng guro ng isang (Babasahin ng mag-aaral
napapanahong balita na babasahin ang balitang ipinakita)
at ibabalita ng isang mag-aaral.
a. Balik Aral / BALIK ARAL
Pagsisimula ng Ngayon naman, ano ang nakalipas
bagong aralin nating aralin? Tungkol sa Klima at
Magaling, balikan natin ang ating vegetation Cover ng Asya.
nakalipas na aralin sa pamamagitan
ng larong 4 pics 1 word, huhulaan
Ninyo ang mga sagot gamit ang
larawan at clues na nakalagay

(Magpapakita ng mga larawan na


may katanungan patungkol sa
nakalipas na leksyon.)
(pagtugon ng mga mag-
1. Ito ay uri ng vegetation cover na aaral)
pinagsamang damuhan at
kagubatan.

Savanna

2. Ano ang tawag sa uri ng


matataas na damuhan na may
malalim na ugat o deeply-rooted
tall grasses?

Prairie

3. Ano ang tawag sa karaniwang


panahon na nararanasan sa
ibang lugar sa loob ng mahabang
panahon

Klima
Nagtataglay ng iba’t ibang klima at (pagtugon ng mga mag-
iba pang katangiang pisikal ang mga aaral)
rehiyon sa Asya kung kaya iba’t Posibleng tugon:
ibang pananim at likas na yaman puno, bahay, mga hayop,
ang matatagpuan sa kontinenteng prutas, lupa, langit
ito.

Ngayon, masdan mo ang iyong


kapaligiran. Anu-ano ang mga bagay
na iyong nakikita?

Magaling. Bilang isa sa mga bansang


bumubuo sa Asya, ang lahat ng
inyong nabanggit ay kabilang sa
likas na yaman ng Asya.

Kung kaya’t ang pag-aaralan natin sa


araw na ito ay ang Likas na Yaman
ng Asya
b. Paghahabi sa a) Maipapaliwanag ang konsepto, (babasahin ng mga mag-
Layunin ng uri at halimbawa ng Likas na aaral ang mga layunin)
Aralin Yaman;
b) Matutukoy ang pinanggalingan
ng mga Likas na Yaman at
rehiyong pinagmulan nito; at
c) Naibibigay ang kahalagahan ng
Likas na Yaman sa pang-araw-
araw na buhay ng mga Asyano.

c. Pag-uugnay ng Ano ang likas na yaman? Ang likas na yaman ay


mga Halimbawa tumutukoy sa mga bagay
sa Bagong Aralin na makukuha natin mula
sa kalikasan tulad ng lupa,
gubat, dagat, at
kabundukan
Ano nga ba ang pakinabang ng mga -Ang likas na yaman ay
likas na yaman sa mga tao? biyaya at ginagamit ito ng
tao upang mabuhay.
-nililinang nya ito upang
lalong mapabuti,
mapaunlad ang kanyang
pamumuhay.

-bahagi ng kalikasan ang


tao dahil hindi
mabubuhay ang tao kung
wala ito.

Mula noon, hanggang ngayon ay


kinakailangan parin natin ang ating
kapaligiran.
Apat.
May iba’t ibang uri ng likas na
1. Yamang Lupa
yaman. Ilan sila at anu-ano ito?
2. Yamang Tubig
3. Yamang Gubat
4. Yamang Mineral

Ano ang yamang lupa? Likas na yaman na galing


sa lupa.
Ano naman ang yamang tubig? Mga likas na yaman na
makukuha sa tubig.
Ano naman ang yamang gubat? Mga likas na yaman na
makikita sa kagubatan.
At ano naman ang yamang mineral? Mga yaman na nahuhukay
sa ilalim ng lupa at
natatagpuan sa mga
kweba.
Ang Tanging Yaman!
Ngayon, sa inyong upuan ay may (Ilalagay ng mga mag-
iba’t ibang uri ng yamang likas ang aaral ang mga litrato na
aking nilagay. Tukuyin Ninyo kung nakatalaga sa kanila)
saan sila nabibilang.
(iwawasto ng guro ang mga sagot at
lalapatan ng kaukulang puntos)
d. Pagtalakay ng Ngayon naman ay ating suriin kung
Bagong Konsepto ano ang mga likas na yaman na
katangi-tangi sa bawat rehiyon ng
Asya.

Treasure Hunting! (isasagawa ng mga mag-


PANGKATANG GAWAIN aaral ang Gawain)
(Hahatiin ng guro ang mga mag-
aaral sa Limang Grupo, bawat grupo
ay bibigyan ng tekstong babasahin
at susuriin at ibabahagi ang mga
likas na yaman na nakasaad sa
tekstong kanilang nakuha. Gamit ang
information chart na ibibigay,
gamitin ang mga litratong
nakahanda mula sa Yamashita
treasure box)

Rehiyon: ___________________________
Hanapbuhay:
Likas na
yaman o
produkto
Pangkat 1 – Hilagang Asya
Pangkat 2 – Kanlurang Asya
Pangkat 3 – Timog Asya
Pangkat 4 – Silangang Asya
Pangkat 5 – Timog-Silangang Asya
e. Pagtalakay ng Pamprosesong Tanong: (pagtugon ng mag-aaral
bagong konsepto Halimbawa: batay sa nagawang
at bagong 1. Ano ang pangunahing yamang talahanayan)
karanasan mineral ng inyong rehiyon?
2. Paano nakakaapekto sa
pamumuhay ng mga tao ang mga
likas na yamang ito?
3. Anu-ano ang mga yamang mineral
ng rehiyong nakatalaga sa inyo?
f. Paglinang sa Pamprosesong Tanong: 1. Langis at Gas: Sa
kabihasaan 1. Anu-anong likas na yaman ang Gitnang Silangan
(Formative sagana sa Asya? (halimbawa, Saudi
Assessment) Arabia), maraming langis
at natural gas ang ini-
extract at nagiging
pangunahing produkto.
Karagatan at Isda: Sa
Pilipinas at Indonesia, ang
mga yaman ng karagatan
at mga isda tulad ng tuna,
hipon, at tawilis ay
mahalaga sa industriya ng
pangingisda.
Ginto: Maraming mga
bansa sa Silangang Asya,
tulad ng China, ang kilala
sa kanilang produksyon
ng ginto.
Mineral: Kazakhstan ay
mayaman sa mga mineral
tulad ng uranium, bakal,
2. Paano ito nakatulong sa pag-unlad at chromium
ng pamumuhay sa rehiyon nito? 2. Ang likas na yaman sa
Asya, tulad ng langis, gas,
ginto, at agrikultura, ay
malalimang nakakaapekto
sa pang-araw araw na
buhay. Ito'y nagbibigay ng
trabaho, enerhiya, at
pagkain, nag-aambag sa
ekonomiya, subalit
maingat na pangangalaga
ay kailangan upang
mapanatili ang kalikasan
at kalusugan ng tao.
g. Paglalapat ng Bilang mag-aaral, sa paanong paraan Mga posibleng tugon:
aralin sa pang- mo pinahahalagahan ang mga bagay Bilang mag-aaral, aking
araw-araw na na nagmula sa ating likas na yaman? pinahahalagahan ang likas
buhay Magbigay ng halimbawa na iyong na yaman sa pamamagitan
naisagawa. ng:
1. Pagtuturo:
Ipinapahayag ko ang
aking kaalaman sa
kapwa mag-aaral at
komunidad tungkol sa
kahalagahan ng
pangangalaga sa
kalikasan.
2. Pakikilahok: Sumasali
ako sa mga
environmental projects
at tree planting
activities para sa
reforestation.
3. Pagtitipid: Ako'y
masinop sa paggamit
ng enerhiya at tubig,
upang makatulong sa
pag-save ng likas na
yaman.
4. Respeto:
Pinaninindigan ko ang
pangangalaga sa
kalikasan sa
pamamagitan ng
tamang pagtatapon ng
basura at pag-iwas sa
pagkasira ng kalikasan.

h. Paglalahat ng Paano nakatulong ang likas na Ang likas na yaman sa


aralin yaman sa pag-unlad ng pamumuhay Asya ay naglarawan ng
ng mga Asyano? pag-usbong at pag-unlad
ng rehiyon. Ang
malawakang pagmimina
at produksyon ng langis
ay nag-aambag sa
ekonomiya at paglikha ng
trabaho. Ang agrikultura,
gaya ng bigas, trigo, at
prutas, ay nagpapakain at
nagpapalakas ng kita. Ito
rin ang nagbibigay
enerhiya, pampasaherong
sasakyan, at kuryente
para sa mga tahanan at
industriya. Bukod dito,
ang mga yamang
pangisdaan at korales ay
nag-aambag sa suplay ng
pagkain at turismo. Sa
kabuuan, ang likas na
yaman ay nagbibigay daan
sa ekonomikong pag-
unlad at makabuluhang
pag-angat ng kalidad ng
buhay sa mga Asyano.
i. Pagtataya ng Larawan ko… Tukuyin Mo…
aralin Panuto: Tukuyin kung saang rehiyon
matatagpuan ang produktong
nalilikha mula sa likas na yaman na
makikita sa Asya
1. Mga Produktong Petrolyo (Kanlurang Asya)

2. Niyog (Timog-Silangang Asya)

3. Caviar
(Hilagang Asya)

4. Bigas
(Timog-Silangang Asya)

5. Trigo

(Timog Asya)

6. Ginseng
Silngang Asya

7. Gypsum

Timog Silangang Asya

8. Karbon
SilangangAsya

9. Troso
Hilagang Asya

10. Mahogany Timog Asya

j. Takdang aralin Bumuo ng Information Retrieval


Chart tungkol sa Implikasyon ng
likas na Yaman sa Pamumuhay ng
Asyano gamit ang mga sumusunod
na larangan.
Implikasyon ng likas na Yaman sa Pamumuhay ng mga Asyano
AGRIKULTURA EKONOMIYA PANAHANAN KULTURA
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
a. Bilang ng mag-
aaral na
nakakuha ng
80% sa
pagtataya
b. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang
gawain para sa
remediation
c. Nakatulong ba
ang remedial?
d. Bilang ng mga
magaaral na
magpapatuloy sa
remediation
e. Alin sa mga
estratehiyang
pagtuturo na
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin
ang aking
naranasan na
solusyon na
tulong ng aking
punongguro at
superbisor?
g. Anong
kagamitang
panturo ang
aking nadibuho
na nais kong
ibahagi sa mga
kapwa guro
Inihanda ni:

Fatima S. Usoph__
Asignaturang Guro

You might also like