You are on page 1of 27

Prepared by:

FELIX D. CORPUZ JR.


Teacher 1
Lesson Plans for Multigrade Classes Mudoc Elementary School
Grades 3 and 4 APARRI SOUTH DISTRICT
Learning Area: ESP Quarter: 3 Week: 9
Grade Level Grade 5 Grade 6
Pamantayang Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pananatili Naipamamalas sa pag- unawa sa kahalagahan ng pagkakaroon
Pangnilalaman ng mga natatanging kaugaliang Pilipino kaalinsabay ng ng sariling disiplina para sa bansa tungo sa pandaigdigang
The learner demonstrates pagsunod sa mga tuntunin at batas na may kaugnayan sa pagkakaisa
understanding of kalikasan at pamayanan
Pamantayan sa Pagganap Naipamamalas ang pagiging masunurin sa mga itinakdang Naisasabuhay ang patuloy na pagninilay para sa pagpapasya nang
The learner alituntunin, patakaran at batas para sa malinis ligtas at maayos na wasto tungkol sa epekto ng tulong- tulong na pangangalaga ng
pamayanan kapaligiran para sa kaligtasan ng bansa at daigdig
Mga Kasanayan sa Nakapagpapanatili ng ligtas na pamayanan sa pamamagitan ng Nakakatulong sa pagpapanatili ng kalinisan at kaayusan ng
Pagkatuto pagiging handa sa sakuna o kalamidad EsP3PPP-IIIi-18 kapaligiran saanman sa pamamagitan ng:
. 1.Segregasyon o pagtapon ng mga basurang nabubulok at di
nabubulok sa tamang lalagyan
2. Pag-iwas sa pagsunog sa anumang bagay
3. Pagsasagawa ng muling paggamit sa mga patapong bagay
( Recycling)

Unang Araw
Layunin ng Aralin Nakapagpapanatili ng ligtas na pamayanan sa pamamgitan ng Nakakatulong sa pagpapanatili ng kalinisan at kaayusan ng
pagiging handa sa sakuna o kalamidad kapaligiran saanman sa pamamagitan ng:
 Pagsasagawa ng muling paggamit ng mga patapong bagay
(Recycling)
Paksang Aralin Laging Handa: Mag- Recycle ang Lahat Para sa Magandang Bukas
 Pamamahala sa Panganib ng Sakuna  Pagkakaroon ng Disiplina (Discipline)
(Disaster Risk Management)

Kagamitang Panturo larawan ng mga sakuna, video clip Larawan ng baha na may dalang mga basura, Video clip, manila
paper, pentel pens
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):
 Whole Class  Ability Groups
Use these letter icons to show Describe the parts of the lesson (for example the  Friendship Groups
methodology and assessment introduction), where you may address all grade levels as  Other (specify)
activities. one group.  Combination of Structures
 Mixed Ability Groups
DT Direct Teaching  Grade Groups
GW Group Work Teaching, Learning and Assessment Activities
IL Independent Learning WHOLE CLASS ACTIVITY
Ipanood sa klase ang isang “ Video clip” tungkol sa isang pagbaha na may dalang mga iba’t- ibang klase ng basura.
A Assessment
DT GW
1. Pangkatin sa apat ang klase. Isagawa ang (Apendiks 2).
1. Talakayin ang tungkol sa Video clip na pinanood.
Itaong sa klase:
 Anong uri ng sakuna ang tungkol sa pinanood
natin?
 Mahalaga bang paghandaan ang mga ganitong uri ng
sakuna? Bakit?
 Anong paghahanda ang dapat gawin para maiwasan ang
ganitong sakuna?
2. Imungkahi ang maikling kwento sa (Apendiks 1).

GW DT
1. Pangkatin sa anim (optional) ang klase. 1. Talakayin ang ginawa ng mga mag-aaral sa Apendiks 2.
2. Atasan ang bawat pangkat na maging kasapi ng 2. Paigtingin ang patatakay sa kahalagahan ng pagre-
Disaster rangers: Red, Blue, Yellow, Green, Blue, Black recycle.Gamitin ang (Apendiks 5) para sa pagtatalakay.
at White.
3. Ibigay ang (Apendiks 3) sa bawat pangkat.
4. Ilagom ang mahahalagang pangyayari sa ipinakita ng
bawat pangkat.
5. Gamitin ang Rubric sa (Apendiks 4) para sa pagbibigay
putos sa kanilang gawain.

IL IL
(Appendiks 6) (Apendiks 7) Gawain 1 at 2

Mga Tala
Pagninilay
Ikalawang Araw
Layunin ng Aralin Nakapagpapanatili ng ligtas na pamayanan sa pamamgitan ng Nakakatulong sa pagpapanatili ng kalinisan at kaayusan ng
pagiging handa sa sakuna o kalamidad kapaligiran saanman sa pamamagitan ng:
Pagsasagawa ng muling paggamit ng mga patapong bagay
(Recycling)
Paksang Aralin Laging Handa: Nakakatulong sa pagpapanatili ng kalinisan at kaayusan ng
 Pakikiangkop sa oras ng pangangailangan kapaligiran saanman sa pamamagitan ng:
( Resiliency)  Kalinisan at Kaayusan (Cleanliness and Orderliness)
 Pagiging Handa sa kaligtasan

Kagamitang Panturo
Pamamaraan: Grouping Structures (tick boxes):

Use these letter icons to show  Whole Class  Ability Groups


methodology and assessment Describe the parts of the lesson (for example the  Friendship Groups
activities. introduction), where you may address all grade levels as  Other (specify)
one group.  Combination of Structures
DT Direct Teaching  Mixed Ability Groups
GW Group Work
 Grade Groups
Teaching, Learning and Assessment Activities
IL Independent Learning
WHOLE CLASS ACTIVITIES
A Assessment Makbalik- aral. Gamitin ang (Apendiks 8).

DT IL
Gamitin ang( Apendiks 9) para sa talakayan. (Apendiks 10)

GW DT
Pagkatin sa apat ang klase. Ibigay sa mga mag- aaral ang kanilang (Apendiks 12)
gawain sa (Apendiks 11) .

IL GW
(Apendiks 13) Pangkatin sa apat ang klase. Ipagawa ang (Apendiks 14)
Gamitin ang Rubric sa (Apendiks15) para sa pagtatasa.

Mga Tala
Pagninilay
Ikatlong Araw
Layunin ng Aralin
Paksang Aralin
Kagamitang Panturo
Procedure Grouping Structures (tick boxes):
 Whole Class  Ability Groups
Use these letter icons to show Describe the parts of the lesson (for example the  Friendship Groups
methodology and assessment introduction), where you may address all grade levels as  Other (specify)
activities. one group.  Combination of Structures
 Mixed Ability Groups
DT Direct Teaching  Grade Groups
GW Group Work Teaching, Learning and Assessment Activities
WHOLE CLASS ACTIVITY
IL Independent Learning
A Assessment A A
(Apendiks 16) Ipagawa ang (Apendiks 17) at gamitin ang Rubric sa (Apendiks
18) para sa pagbibigay puntos sa proyektong gagawin ng mga
mag-aaral.

Remarks
Reflection
REFERENCES

GRADE GRADE
Video Clip: https://youtu.be/OuDyy5ooqj4 Video Clip: https://youtu.be/OuDyy5ooqj4
BOW, K12Esp3LM, K12Esp3TG BOW, K12Esp4LM, K12Esp4TG

Prepared by:
FELIX D. CORPUZ JR. Checked by: Validated by:

Aparri South FLORDELIZA B. PASCUAL JOSE M. MATAMMU


Designation/District Designation EPS – Filipino/MG Coordinator
Appendiks 1 EsP34/Q3/W9
Araw 1, Baitang 3

Panuto: Pakinggan ang guro sa pagbabasa sa kwento.

Sa isang liblib bayan ng Luklukan ay nagkakagulo na ang mga tao. May


balitang kumakalat na may darating na isang malakas na bagyo na may
kasamang malakas na hangin at ulan. Maraming nagsabi na ito ay isang storm
surge o tintawag nilag daluyong tulad ng nangyari sa lalawigan ng Samar at
Leyte.

Dahil sa balitang ito, agad na tinawag ng Punongbayan ang kaniyang


Disaster Rangers upang pag-usapan ang tamang paghahanda upang maiwasan
ang malaking painsala na puwedeng idulot ng bagsik ng isang malaks na
daluyong. Ngunit marami pang puwedeng mangyari maliban sa daluyong. Kaya
muli silang nagplano ng mga dapat gawin bilang paghahanda sa anumang
lindol, tsunami, sunog, landslide, at pagbaha.

Inatasan ng Punongbayan ang mga sumusunod na Disaster Rangers


upang tulungang maghanda ang mga mamamayan sa posibleng pagdating ng
iba’t- ibang sakuna.

Disaster Rangers Red - tagapagbalita upang makaligtas sa


pagbaha
Disaster Rangers Blue - tagapagbalita upang makaligtas sa
Landslide o pagguho ng lupa
Disaster Rangers Yellow - tagapagbalita upang makaligtas sa
tsunami
Disaster Rangers Green - tagapagbalita upang makaligtas sa
lindol
Disaster Rangers Black - tagapagbalita upang makaligtas sa
dulot ng bagyo
Disaster Rangers White - tagapagbalita upang makaligtas sa
sunog

Ang Disaster Rangers ay ang mga tagapagtanggol o tagapagligtas na


tumutulong upang maging handa ang mga tao sa sakuna, kalamidad o di-
inaasahang pangyayari.

Ilocano

Pagannurutan: Denggen ti mangisur-suro ti panangibasana ti


istorya.
Ti nasulinek nga lugar ti Luklukan ket agkakarangkang dagiti tattao.
Adda agdinamag nga maysa nga sumangbay a napigsa nga bagyo nga buyugan
ti napigsa nga angin ken tudo. Adu ti nagkuna nga daytoy ket storm surge
wenno tay aw-awaganda ti alibuyon a kasla tay napasamak idiay Samar ken
Leyte.
Gapu kadaytoy nga damag, dagus nga inayaban ti Mayor dagiti Disaster
Rangers na tapno pagsasaritaanda dagiti rumbeng nga panagsagana tapnu
maliklikan ti dakkel nga permisyo nga mabalin nga ipaay ti rungsot ti maysa a
napigsa nga alibuyon. Ngem mabalin nga adu pay ti mapasamak saan laeng ti
alibuyon. Isu ta nagplanoda manen kadagiti nasken nga panagsagana nu
aggingin-ed, agalluyon, adda uram, panaggedday ti daga, ken panaglayus.
Inubliga ti Mayor dagiti sumaganad nga Disater Rangers na tapno
tulunganda dagiti umili nga agsagana ti possible nga iyaay ti agduduma nga
didigra.

Disaster Rangers Red - tagapadamag tapnu maisalbar


manipud ti layus
Disaster Rangers Blue - tagapadamag tapnu maisalbar
manipud ti panaggedday ti daga
Disaster Rangers Yellow - tagapadamag tapnu maisalbar
manipud panagalluyon
Disaster Rangers Green - tagapadamag tapnu maisalbar
manipud ti gingin-ed
Disaster Rangers Black - tagapadamag tapnu maisalbar
manipud t mabalin nga ipaay ti bagyo
Disaster Rangers White - tagapadamag tapnu maisalbar
manipud ti uram

Dagiti Disaster Rangers iti taga- isalakan nu adda dumteng nga didigra
ken aniyaman nga di mapakpakadaan nga pasamak.

Appendiks 2 EsP34/Q3/W9
Araw 1, Baitang 4

Pangkatang Gawain

Panuto:
Pag- usapang mabuti ang gawain ng pangkat. Basahing
mabuti ang gawain. Sikaping ibahagi ang inyong kaisipan o saloobin ukol dito.
Isulat sa manila paper ang inyong kasagutan. Mamili ng isa para sa paglalahad
ng inyong ginawa.
Pangkat 1- Ano kaya ang matinding dahilan ng pagbaha tulad
ng napanood ninyo sa video clip?

Pangkat 2- Ano- ano ang maaaring masamang epektong dulot


sa kalusugan at kapaligiran ng palagiang pagbaha?

Pangkat 3- Kung ang bawat tao ay matututong mag-recycle ng


mga bagay-bagay maiiwasa kaya ang:

 pagbaha?
 pagkakasakit ng tao?
 pagdumi ng kapaligiran?

Pangkat 4- Upang maiwasan naman ang sobrang dami ng


basura, ano ang dapat gawin:

 sa mga patapong bagay?


 bago bumili ng mga gamit sa tahanan o paaralan?
Appendiks 3 EsP34/Q3/W9
Araw 1, Baitang 3

Pangkatang Gawain

Panuto:
Sa loob ng sampu hanggang labing limang minuto, gumawa ng Disaster
Presentation kung saan darating ang mga Disaster Rangers para tutulong para
maging handa sa panahon ng kalamidad at sakuna.

Paano ka makakatulong para maging handa sa panahon ng kalamidad o


sakuna?

(Ilocano)

Pagannurutan: Ti uneg ti sangapulo inggana sangapulo ket lima nga minuto,


mangaramid ti Disaster Presentation nga umayan dagiti Disaster Rangers nga
tumulong iti panagsagana ti tiempo ti didigra ken kalamidad.

Kasanoka nga makatulong tapno nakasagana latta iti iyaaay ti didigra


wenno kalamidad?
Appendiks 4 EsP34/Q3/W9
Araw 1, Baitang 3

Rubric sa Pagtatanghal

Pamantayan 3 2 1
Nagpakita ng Nagpakita ng Hindi nagapakita
kalugud-lugod na hausay sa ng husay sa
Husay sa pagganap na walang pagganap subalit paggganap
Paggganap pag-alinlangan may pagdududa

Natapos sa tamang Natapos sa Hindi natapog ang


Oras sa oras na naibigay tamang oras gawain sa tamang
paggawa subalit may oras na naibigay
ilang bahagi na
inihabol

Ilocano

Basaran 3 2 1
Nagpakita ti Nagpakita ti Saan nga
nasaysayat nga kinalaing iti nagpakita ti
Kinalaing ti panagpaset nga panagpaset ngem kinalaing ti
panagpaset ti awanan addaan panagpaset
kada kameng panagduadua pannagduadua

Nalpas ti Ubraen Nalpas ti ubraen ti Saan nga nalpas ti


ti naited nga oras naited nga oras ubraen ti naited
ngem adda ti nga oras
Oras ti naipakamakam
pannakalpas ti
Ubraen
Appendiks 5 EsP34/Q3/W9
Araw 1, Baitang 4

Mula sa ating tahanan, paaralan o pamayanan man, ang mga basura ay


hindi maubos-ubos. Kung minsan ang mga ito ay umaapaw na sa basurahan.
Maraming pagkakataon pa na naitatapon na lamang ang mga ito nang sama-
sama.

Itanong: Ano nga ba talaga ang dapat gawin ng mga tao upang
mabawasan ang sobrang dami ng basura sa araw-
araw?

“Basura Mo, Babalik Sayo” ito ang kasabihang nagpapatotoo na tao rin
ang nagdudulot ng sobrang pagdami ng mga iba’t-ibang klase ng basura na siya
ring ibinabalik ng pagbaha at iba pang kalamidad dahilan ng hindi tamang
pagbubuklod sa mga ito.

Itanong: Paano ang paraan ng pagbubuklod ng basura?


Dapat bang taglayin o matutunan ng bawat isa ang
ganitong gawain?Bakit?

Ang isang pirasong basura na pinapabayaan ay maaaring dumami. Kayat


kumilos na tayong lahat upang makatulong sa pagpapanatili ng kalinisan at
kaayusan ng kapaligiran hindi lamang sa ating bansa kundi maging sa buong
mundo.

Itanong: Handa na ba kayong kumilos para maibsan ang


pagdami ng mga basurang nakakapermisyo sa atin at
sa kapaligiran?
Appendiks 6 EsP34/Q3/W9
Araw 1, Baitang 3

Pangalan:__________________________ Petsa:__________

Panuto:
Tulungan nating maghanda sina Ben at Ana sa mga sakuna at kalamidad.
Ayusin ang mga letra sa loob ng kahon para makabuo ng salita. Gamitin ang
mga gabay na salita sagabay sa pagsasaayos sa mga letra. Isulat ang sagot sa
loob ng nakalaang kahon.

1. dollin 4. lidesland

2. ahab 5. namitsu

6. ugson
3. goyba

1. Malakas na pagyanig ng lupa.

2. Labis na pagtaas ng tubig na natatakpan ang lupa.

3.Namumuong sama ng panahon na nagdudulot ng kalamidad


sa ating bansa.

4. Pagguho ng lupa mula sa mataas na bahagi.

5. Pagkakaroon ng malalaking alon sa dagat.

6. Mabilis na pagkalat ng apoy.

Ilocano
Nagan:_________________________________ Mabilang:_________
Pagannurutan:
Tulungam da Ben ken Ana kadagiti didigra ken kalamidad. Urnusen
dagiti lettra ti uneg ti kahon tapno makapartuwat ti sao. Usaren nga pagbasaran
a pangurnos dagiti letra. Isurat ti sungbat ti uneg iti kahon.

4. lidesland
1. ed-ginign

5. onyallibu
2. uslay
6. ramu
3. goyba

1. Panakitayeg ti daga.

2. Panagngato ti danum nga manglapunos iti daga.

3. Maparpartuwat nga madi apanawen nga mangipaay ti


didigra.

4. Panaggedday iti daga manipud ti nangato a paset.

5. Panagdakkel dagiti palong ti bay-bay.

6. Panagkayamkam iti apoy.

Appendiks 7 EsP34/Q3/W9
Araw 1, Baitang 4

Pangalan:____________________________________ Petsa:__________

Gawain 1
Panuto:
Kompletuhin ang talahanayan. S unang hanay, isulat ang mga lumang
gamit na mayroon kayo sa inyong tahanan na maaari pang gamitin. Isulat sa
ikalawang hanay ang maaaring gawindito. Sa huling hanay naman itala ang
maaring epekto sa sa kapaligiran ang inyong gagawin.

Mga Lumang Gamit sa Ano ang Iyong Maaaring Epekto sa


Tahanan Gagawin? Kapaligiran
Halimbawa: Lilinisin ko nang mabuti
Lata ng gatas nang may pag-iingat at
tatamnan ko ng halaman.

Gawain 2
Panuto:
Mag-isip ng isang patapong bagay na pwede at kaya mong i-recycle.
Iguhit ang dating itsura nito at iguhit ang plano para sa pagre-recycle nito.
Maaaring layan ng kulay. Gamitin ang tsart sa gawain.

Bago i-recycle
Pagkatapos i-recycle

Appendiks 8 EsP34/Q3/W9
Araw 2, Baitang 3-4

Panuto: Pagnilayan ang larawan. Sagutin ng pasalita ang mga


katanungan.
(ILocano) Mingmingan iti ladawan. Sungbatan ti pasao dagiti
saludsud.
1. Naranasan mo na ba ang ganitong pangyayari?

Napadasam kadin ti kastoy a pasamak?

2. Kung ikaw ay isa sa mga nasa bubong sa sandaling ito, ano


ang iyong nararamdaman?Bakit?

No sika iti maysa kadagiti adda ti bobong ita nga gundaway, aniya ti
riknam?
3. Ano ang maaari mong gawin upang matulungan ang mga
nasalanta ng sakuna o kalamidad?

Aniya iti mabalin mo nga itulong kadagiti tattao nga


nadidigra?

4. Ano-ano ang mga basurang makikita sa larawan?

Aniya dagiti rugit nga makitkitam iti ladawan?

5. Alin sa mga basurang nakalutang sa larawan ang pwedeng i-


recycle?

Aniya kadagi rugit manipud iti ladawan iti mabalin nga i-recycle?
Appendiks 9 EsP34/Q3/W9
Araw 2, Baitang 3

Pagannurutan: Dumngeg ket makipagmaymaysa iti


pannakaiwanwan iti leksyon. Isurat iti nutbok dagiti nasken
nga detalye.

Makatulong ti kinasagana iti panawen ti didigra tapno maisalakan iti biag.


Maysa daytoy nga wagas tapno matulongan ti bagi, gobierno, ken ti pagilian.

Innikan pateg ti national Disater Risk Reduction and Management Concil


(NDRRMC) ti maysa nga kompania nga mangipakaammo kadagiti pamilia
dagiti impomasion a maipapan iti kinapateg ti panagsagana iti panawen iti
didigra. Ti pannangadal iti amin nga komunidad no kasano dagiti rumbeng nga
aramiden iti panawen ti didigra ket makatulong tapno mapatalged ti rikna dagiti
agnaed.

Agsagana tayo kadagiti aniaman a sumangbay a didigra tapno saan tayo a


makigkigtot. Ti kinakalmado iti oras ti didigra ket makatulong pay tapno
natalged ti panagpampanunot no ania ti mapasamak. Nakasagana, dayta ti
rumbrng tayo nga laglagipen, ipapuso ken aramiden tapnuo maliklikan iti
didigra.

Itanong:Aniya dagiti kangrunaan nga laglagipen no sumangbay


ti didigra?
Appendiks 10 EsP34/Q3/W9
Araw 2, Baitang 4

Panuto:
Basahing maigi ang mga sitwasyon. Lagyan ng tsek ang hanay ng
iyong sagot.

Gawain Palagi Minsan Hindi


1. Inilalagay ko sa tamang lalagyan
ang aking basura
2. Ipinagbibili ko ang mga bote ng
mantika at toyo
3. Tumutulong ako sa paglilinis sa aming
komunidad.
4. Pinagsasama-sama ko sa iisang
lalagyan ang iaba’t- ibang basura

5. Sinusunog ko ang mga winalisang


dahon.

6. Iniiwasan kong gumamit ng plastic


bilang paglagyan ng mga binili.

7. Inire-recycle ko ang mga gamit ng


mga papel

8. Hinahayaan kong mapuno ng labis-


lais ang basurahan.

9. Pinupulot ko ang pinagkainan ng


kendi sa daanan.

10. Sinisikap kong panatilihin ang


kalinisan at kaayusan ng aking
paligid.

Appendiks 11 EsP34/Q3/W9
Araw 2, Baitang 3
Pagannurutan:
Pagkakaduaan nga aramiden ti naituding nga ubran ti grupo. Isurat ti
umuna nga paset ti tsart dagiti rumbeng nga aramiden sakbay ti didigra, ti
madua nga paset, dagiti rumbeng nga ubraen no madama ti didigra, ti maudi nga
paset, dagiti rumbeng nga aramiden kalpasan iti didigra.

Sakbay ti Didigra Madama ti Didigra Kalpasan ti Didigra


Appendiks 14 EsP34/Q3/W9
Araw 2, Baitang 4

Pangkatang Gawain
Pangkat:_______________________

Panuto: Gamit ang iba’t- ibang mga estratehiya na nakalista sa ibaba, gumawa
ng mga campaign materials para mapaigting ang kapaniya sa pag-recycle
simulan sa inyong klase.

Pangkat 1- Patalastas

Pangkat 2- Awit

Pangkat 3- Slogan

Pangkat 4- Collage
Appendiks 15 EsP34/Q3/W9
Araw 2, Baitang 4

Rubric sa Pagtatasa

Pamantayan 3 2 1
Angkop sa paksa May ilang bahagi Hindi naaangkop
ang ginawa sa ginawa na hindi ang ginawa sa
naaangkop sa paksa
paksa
Kaangkupan sa
paksa

Maayos at may May kunting Hindi maayos ang


tamang bahagi ng ginawa pagkakagawa
pagkakagawa na hondi naisaayos

Kaayusan

Nagpakita ng Hindi gaanong Hindi nagpakita ng


pagkamalikhain sa nagpakita ng pagkamalikhain sa
ginawa pagkamalikhain sa ginawa
ginawa
Pagkamalikhaiin
Appendiks 16 EsP34/Q3/W9
Araw 3, Baitang 3

Pangalan:______________________________ Petsa:_________

Panuto:
Tukuyin kung tama o mali ang mga suumusunod na pahayag. Isulat ang
T- kung tama at isulat ang M- kung mali. Isulat ang sagot sa patlang bago ang
bilang.

____1. Dapat laging nakahanda sa pagdating ng mga sakuna.


____2. Makibalita tungkol sa pagdating ng isang bagyo.
____3. Maging alerto kapag may nabalitaan sa radio na
masamang panahon sa lalawigan.
____4. Makipagsiksikan sa mga taong nanood sa bahay na
nasusunugan.
____5. Mahalagang magkaroon ng emergency bag kung sakaling
may darating na sakuna.
____6. Kung sakaling may sunog, tumakbo sa ilalim ng kabinet.
____7. Ipagpaliban muna ang pamamasyal sa dagat kapag
nabalitaang magkakaroon ng storm surge.
____8. Ang lindol ay ang pagtaas ng tubig na tinatakpan ang
lupa.
____9. Mahalagang magkaroon ng kontak sa mga kinaukulan
gaya ng NDRRMC .
____10. Maging kalmado lang pero alerto sa kasagsagan ng
sakuna.
Ilocano

Nagan:_________________________________ MAbilang:_______

Pagannurutan:
Amirisen no pudno wenno saan nga pudno dagiti sumaganad nga
saritaan. Isurat ti T- nu pudno ket isurat met ti M- no saan nga pudno. Isurat ti
sungbat ti linya sakbay ti bilang.

____1. Kasapulan nga nakasagana latta ti


panangpasangbay ti didigra.
____2. Makidamag iti isasangbay ti bagyo.
____3. Agalerto no adda nadamagan nga isasangbay ti
bagyo ti lugar.
____4. Makiinnilet kadagiti tattao nga agbuy-buya ti maur-
uram nga balay.
____5. Nasken nga maadaan ti emergency bag no kas
pagarigan dumteng ti didigra.
____6. No kas pagarigan adda uram, tumaraw ti sirok iti
kabinet.
____7. Itantan pay lang iti ipapasiyar iti baybay no adda
nadamag nga panagalluton.
____8. Ti gingin-ed ket panagngato ti danum nga
manglapunos ti daga.
____9. Nasisita nga maaddaan ti kontak kadagiti addaan ti
biyang a kas ti NDRRMC.
____10. Kalmado lang ngem agalerto no agdama nga adda
ti didigra.
Appendiks 17 EsP34/Q3/W9
Araw 3, Baitang 4

Panuto: Gumawa ng isang proyektong yari sa mga patapong mga bagay- bagay
isulat sa talaan ang mga bagay na nagamit, tema, at kagamitan ng bagong likha.
Basahin ang naibigay na batayan sa paggawa ng proyekto sa ibaba. Gawin ang
proyekto sa tatlumpong minuto. Maaaring gawin ito sa anumang malayang oras.

Mga bagay na ginamit Tema/ patungkol saan Ano ang bagong gamit
ang proyekto nito?

Mga Batayan sa Paggawa ng Proyekto

1. May tema na naaangkop sa pagrecycle.

2. Maayos o malinis ang pagkakagawa.

3. Matatapos sa takdang oras.

4. Pagkamalikhain
Appendiks 18 EsP34/Q3/W9
Araw 3, Baitang 4

Rubic sa Ginawang Proyekto

Pamantayan 3 2 1
Angkop ang tema Hindi gaanong Hindi angkop ang
sa naibigay na naangkop ang tema sa naibigay
Naangkop ang tema
paksa tema sa na paksa
sa paksa
naibigay na
paksa
Maayos at malinis Hindi Hindi maayos at
Kayusan at kalinisa ang pagkakagawa gaaanong malinis
ng gawa maayos at
malinis
Natapos sa takdak May ilang Hindi natapos sa
oras bahagi ang takdang oras
Panhon ng
hindi natapos
pagkakagawa
sa takdang
oras
Nagpakita nang Hindi gaanong Hindi nagpakita ng
malikhahing nakitaaan ng pagkamalikhain
gawain pagkamalikhai
Pagkamalikhain n
Appendiks 12 EsP34/Q3/W9
Araw 2, Baitang 4

(Gawain ng guro): Ilahad sa klase ang tungkol sa pagre-recycle


sa mga sumusunod na bagay-bagay.

Sabihin: Ngayong alam niyo nana, na may masamang


idudulot ang basura, ano-ano ang maari nating gawin sa
mga sumusunod na basura o bagay para irecycle?

A. Mga papel tulad ng:


mga gamit na bond paper, magazine,dyaryo, karton ng pizza,
sabon,sapatos atbp.
Itanong: May alam ba kayong paraan kung papaano irecycle
ang papel.
Inaasahang sagot:
 Ihiwalay ang mga puting papel sa may kulay.
 Itupi ang karton para makatipid ng espasyo.
 Huwag ipakolekta ang mga papel kapag umuulan, kapag nabasa
ang papel ay nagiging compostable.

B. Mga boteng plastic


Sabihin: Sa panahong ito, nagkalat sa buong mundo ang gamit
ng plastik. Alam niyo ba na ang plastik ay isa sa mga
bagay dito sa mundo na may pinakamatagal na
panahon ang pagkakatunaw. Ano-ano ang mg hakbak
bago irecycle ang mga boteng plastic?
Inaasahang sagot:
 Patuyuin ang plastic bago ilagay sa lalagyan.
 Pumili ng tamang lalagyan ng hindi mayupi ang boteng
plastic.
C. Mga babasaging bote, bubog at bakal
Sabihin: Itong mga bagay na ito ay mahirap irecycle lalo na
kung kulang ka sa kagamitan kaya’t ito ay ipinabebenta na
lang kadalasan. Subalit may alam ba kayong dapat gawin
para irecycle ang mga ito?
Appendiks 13 EsP34/Q3/W9
Araw 2, Baitang 3

Pagannurutan:
Basaen ti situasion.
Iti maysa nga bigat, nangeg ni Mikkel iti radio ti ballaag nga adda
sumangbay a layus iti lugar da. Insigida nga innala na ti bag tapno maikargana
dagiti napateg nga alikamenna. Ania kadagiti sumaganad ti rumbeng na nga
ikabil iti bag? Marisan ti nagbukel a nakaikabilan dagitoy.

You might also like