Professional Documents
Culture Documents
Lesson Plans For Multigrade Classes Grades 3 and 4: Teacher 3 Santiago Elementary School
Lesson Plans For Multigrade Classes Grades 3 and 4: Teacher 3 Santiago Elementary School
RAYLIEGH G. BELEY
Teacher 3
Lesson Plans for Multigrade Classes Santiago Elementary School
Grades 3 and 4 Claveria East District
GW DT
Magpakita ng isang larawan tungkol sa pagkasira ng kapaligiran. Ipabasa ang tula sa mga bata. (Apendiks 3)
(Apendiks 2) Itanong ang mga sumusunod:
Pangkat 1 1. Ano-ano ang mga karaniwang nakikita sa kapaligiran na
Panuto: Base sa larawan, gumawa ng isang islogan kung paano nabanggit sa tula?
ninyo proproteksyonan at aalagaan ang maruming kapaligiran. 2. Bakit kailangang paghiwa-hiwalayin o i-segregate ang
Pangkat 2 mga basura na makikita sa tahanan, paaralan, pamayanan o
Panuto: Base sa larawan gumawa ng isang poster kung ano ang maging sa bansa?
gagawin ninyo para maproteksyonan at maalagaan ang maruming 3. Ano ang sumasalamin sa isang bayan o bansa kung
kapaligiran. parating natambak o nakakalat ang basura rito?
4. Kung patuloy na walang disiplina sa pagtatapon ng basura
ano kaya ang magiging epekto nito sa ating bayan at
maging sa buong daigdig?
IL GW Dula-dulaan
A. Panuto: Kulayan ang mga larawang nagpapakita ng Pangkat 1
pakikilahok ng proyekto sa pamayanan sa pagpapanatiling Panuto: Bilang isang pamilya paano ninyo gagawin ang tamang
malinis at ligtas na pamayanan. (Apendiks 4) pagtatapon ng basura?
Pangkat 2
Panuto: Bilang bahagi ng pamayanan, ano ang gagawin ninyo para
maipahayag ninyo ang tamang pagtatapon ng basura?
A A Panuto: Pagmasdang mabuti ang mga larawang nasa kaliwa.
Panuto: Ikahon ang mga salitang nagsasasad ng kalinisan at ligtas na Isulat sa nakalaang kahon kung ano ang iyong mungkahi kung ano
pamayanan. (Apendiks 5) ang nararapat na gawin na pangangalaga sa kapaligiran ang bawat
larawan.
(Apendiks 6)
Mga Tala
Pagninilay
Ikalawang Araw
Layunin ng Aralin Nakapagpapanatili ng malinis at ligtas na pamayanan sa Nakatutulong sa pagpapanatili ng kalinisan at kaayusan ng
pamamagitan ng palagiang pakikilahok sa proyekto ng pamayanan kapaligiran saanman sa pamamagitan ng segregasyon o pagtapon
na may kinalaman sa kapaligiran sa tamang lagayan ng mga basurang nabubulok at di-nabubulok
Paksang Aralin Likas-kayang Pag-unlad (Sustainable Development) Kalinisan at Pagkakaroon ng Disiplina (Discipline) Kalinisan at Kaayusan
Kaayusan (Cleanliness and Orderliness) (Cleanliness and Orderliness)
Kagamitang Panturo CG p.51; TG pp.75-78; LM pp.151-156, mga larawan CG p.62; TG pp.148-154; LM pp.239-247, mga larawan
Pamamaraan: Grouping Structures (tick boxes):
GW DT
Pangkat 1 Magpakita ng mga larawan tungkol sa maling pagtatapon ng
Panuto: Sumulat ng isang pangako mula sa puso tungkol sa basura. (Apendiks 7)
pakikilahok ng proyekto upang mapanatili ang kalinisan at Magkaroon ng talakayan upang makabuo ng isang plano na
kaligtasan ng kapaligiran. makatutulong upang maiwasan ang maling pagtapon ng basura sa
Pangkat 2 bansa, pamayanan, paaralan at tahanan.
Panuto: Gumawa ng isang simpleng panalangin upang maliwanagan
ang kaisipan ng mga tao sa tamang pangangalaga ng kapaligiran.
IL GW
Panuto: Bigyan ang bawat mag-aaral ng ½ na kartolina, magpagawa Pangkat 1
sa kanila ng isang babala kung paano mapapanatiling malinis at Panuto: Mula sa nabuong plano sa talakayan, iguhit ito sa isang
ligtas ang kapaligiran. buong kartolina.
Pangkat 2
Panuto: Gumawa ng isang islogan. mula sa nabuong plano sa
talakayan. (Apendiks 8)
A A Panuto: Bumuo ng tatlong pangkat. Sa loob ng limang minuto,
Panuto: Pag-aralan ang mga larawan. Pagkatapos, sagutin ang mga maghanda ng isang skit na magpapakita ng bagong mukha ng
sumusunod: (Apendiks 9) pagtatapon ng basura. (Apendiks 10)
1. Bakit nangyari ang ganito sa ating kapaligiran? Pangkat 1 – Tahanan
2. Bilang isang protektor ng kapaligiran, ano ang kaya mong Pangkat 2 – Paaralan
gawin? Isulat ito sa tatlong pangungusap. Pangkat 3 – Pamayanan
Mga Tala
Pagninilay
Ikatlong Araw
Layunin ng Aralin Nasasagot ang lingguhang Pagsususlit nang may 80% pagkatuto Nasasagot ang lingguhang Pagsususlit nang may 80% pagkatuto
Paksang Aralin Likas-kayang Pag-unlad (Sustainable Development) Kalinisan at Pagkakaroon ng Disiplina (Discipline) Kalinisan at Kaayusan
Kaayusan (Cleanliness and Orderliness) (Cleanliness and Orderliness)
Kagamitang Panturo CG p.51; TG pp.75-78; LM pp.151-156, mga larawan, kartolina CG p.62; TG pp.148-154; LM pp.239-247, mga larawan, kartolina
Procedure Grouping Structures (tick boxes):
Whole Class Ability Groups
Use these letter icons to Describe the parts of the lesson (for example the Friendship Groups
show methodology and introduction), where you may address all grade levels as Other (specify)
assessment activities. one group. Combination of Structures
Mixed Ability Groups
DT Direct Teaching Grade Groups
GW Group Work Teaching, Learning and Assessment Activities
WHOLE CLASS ACTIVITY
IL Independent Learning
Pagbibigay ng panuto para sa lingguhang pagsusulit
A Assessment
A A
Panuto: Basahin ang mga sumusunod na mga pangungusap. Isulat sa Panuto:Basahin ang mga sumusunod na mga pangungusap. Isulat
patlang ang Kapaligiran kung ang pangungusap ay nagpapakita ng sa patlang ang Maayos kung ang pangungusap ay nagsasaad ng
pakikibahagi ng proyekto tungkol sa kalinisan at kaayusan ng tamang pagtapon ng basura. Isulat naman ang Basura kung ang
komunidad. At isulat naman ang Pagkasira kung ang pangungusap pangungusap ay hindi nagsasaad ng tamang pagtapon ng basura.
ay hindi nagpapakita ng pakikibahagi ng proyekto tungkol sa (Apendiks 12)
kalinisan at kaayusan ng komunidad. (Apendiks 11)
Remarks
Reflection
REFERENCES
GRADE 3 GRADE 4
CG pp.48-51; TG pp.75-78; LM pp.151-156, Video Clip of Storm Surge of
Typhoon Haiyan Yolanda in Leyte, Philippines. (Ptextmate Youtube), Google CG p.62; TG pp.148-154; LM pp.239-247, Google
Apendiks 1 EsP/Q3/W7/G3
Araw 1, Grado 3 (Tagalog)
Apendiks 2 EsP/Q3/W7/G3
Araw 1, Grado 3 (Ilocano)
Grupo 1
Pagannurutan: Base ti ladawan, mangaramid ti maysa nga islogan maipanggep
ti panangsaluad ken panangtaripato ti narugit nga aglawlaw.
Grupo 2
Pagannurutan: Base ti ladawan, mangaramid ti maysa a poster maipanggep ti
panangsaluad ken panangtaripato ti narugit nga aglawlaw.
Apendiks 2 EsP/Q3/W7/G3
Araw 1, Grado 3 (Tagalog)
Pangkat 1
Panuto: Base sa larawan, gumawa ng isang islogan kung paano ninyo
proproteksyonan at aalagaan ang maruming kapaligiran.
Pangkat 2
Panuto: Base sa larawan gumawa ng isang poster kung ano ang gagawin ninyo
para maproteksyonan at maalagaan ang maruming kapaligiran.
Apendiks 2 EsP/Q3/W7/G3
Araw 1, Grado 3 (Ilocano)
Rubriks ti Islogan
Dagiti
Pagalladan 3 2 1
Kinalaing nga Naipakita ti Haan unay a Awan
Agaramid husto a tema naipakita naipakitana a
ti islogan. ti tema ti tema ti islogan.
islogan.
Kinalaing nga Amin a 1-2 a miembro 3-4 a miembro
Agaramid miembro ti ti grupo ket ti grupo ket
grupo ket saan a saan a
nangipakita ti nangipakita ti nangipakita
kinalaing a kinalaing a ti kinalaing a
nagubra. nagubra. nagubra.
Umno a karirikna Naipakita a Saan unay a Saan a
ti situasion ken nasayaat ti naipakita ti naipakita ti
panangipalawag umno a umno a umno a
karirikna ti karirikna ti karirikna ti
situasion ken situasion ken situasion ken
panangi- panangi- panangi-
palawag. palawag. palawag.
Apendiks 2 EsP/Q3/W7/G3
Araw 1, Grado 3 (Ilocano)
Rubriks ng Islogan
Mga
Pamantayan 3 2 1
Husay sa Naipahayag Hindi lubos na Walang
Pagkakagawa nang husto ang naipahayag ang naipahayag na
tema ng islogan. tema ng islogan. tema ng islogan.
Husay ng Lahat ng kasapi 1-2 kasapi sa 3-4 na kasapi ng
pagkaganap sa pangkat ay pangkat ay pangkat ay hindi
nagpapakita ng nagpakita ng nagpakita ng
kahusayan sa kahusayan sa kahusasyan sa
pagganap pagganap. pagganap.
Tamang saloobin Naipakita ng Naipakita ng Hindi naipakita
sa sitwasyon at maayos at may maayos ngunit ang tamang
paliwanag tiwala ng tamang may pag- saloobin sa
saloobin sa alinlangan ang sitwasyon.
sitwasyon. tamang saloobin
sa sitwasyon.
Apendiks 2 EsP/Q3/W7/G3
Araw 1, Grado 3 (Ilocano)
Rubriks ti Poster
Dagiti
Pagalladan 3 2 1
Kinalaing nga Naipakita ti Haan unay a Awan
Agaramid husto a tema naipakita naipakitana a
ti poster. ti tema ti tema ti poster.
poster.
Kinalaing nga Amin a 1-2 a miembro 3-4 a miembro
Agaramid miembro ti ti grupo ket ti grupo ket
grupo ket saan a saan a
nangipakita ti nangipakita ti nangipakita
kinalaing a kinalaing a ti kinalaing a
nagubra. nagubra. nagubra.
Umno a karirikna Naipakita a Saan unay a Saan a
ti situasion ken nasayaat ti naipakita ti naipakita ti
panangipalawag umno a umno a umno a
karirikna ti karirikna ti karirikna ti
situasion ken situasion ken situasion ken
panangi- panangi- panangi-
palawag. palawag. palawag.
Apendiks 3 EsP/Q3/W7/G3
Araw 1, Grado 3 (Tagalog)
Rubriks ng Poster
Mga
Pamantayan 3 2 1
Husay sa Naipahayag Hindi lubos na Walang
Pagkakagawa nang husto ang naipahayag ang naipahayag na
tema ng islogan. tema ng islogan. tema ng islogan.
Husay ng Lahat ng kasapi 1-2 kasapi sa 3-4 na kasapi ng
pagkaganap sa pangkat ay pangkat ay pangkat ay hindi
nagpapakita ng nagpakita ng nagpakita ng
kahusayan sa kahusayan sa kahusasyan sa
pagganap pagganap. pagganap.
Tamang saloobin Naipakita ng Naipakita ng Hindi naipakita
sa sitwasyon at maayos at may maayos ngunit ang tamang
paliwanag tiwala ng tamang may pag- saloobin sa
saloobin sa alinlangan ang sitwasyon.
sitwasyon. tamang saloobin
sa sitwasyon.
Apendiks 3 EsP/Q3/W7/G4
Araw 1, Grado 4 (Ilocano)
1. 3.
2. 3.
5.
(Bulod a ladawan manipud ti Google)
Apendiks 4 EsP/Q3/W7/G3
Araw 1, Grado 3 (Tagalog)
1. 3.
2. 4.
5.
(Hiram na larawan mula sa Google)
Apendiks 5 EsP/Q3/W7/G3
Araw 1, Grado 3 (Ilocano)
P A N A G I W A R A E R T Y U I O O P J
A N D F G H J N M K L O P U R W E D F G
N M R A Y L I E G H D V B N P V N M J Q
A D A N D I B O K I S E R G A N A P P N
G F T D F G B N H M B Y H G N C D F E Y
T E H P A N A G M U L A B A A E I G B L
I R E S A N T I A G O E S S G V B N A S
T G N D C V B N M A S E E E D X S V B A
I B A Z X C V B N M W S S R A P O I U T
N H S F G B I I O P E D D G L X S W E R
N J A X C V B U I A W E R Q U C D T E D
U M X V C L A V E R I A X D S S D F V B
L N G B M A R K T G B M O P U D C B N D
O P A N A N G S A L A K N I B C B M J W
N S Z X C V B N M J H A Q W E R T Y A D
G C S D F G H J K L X C V E E E E R R S
O A D F G H J K L O B R T Y H N J S W A
H D H H H Y H J M K G O D T Y G S D V R
Apendiks 5 EsP/Q3/W7/G3
Araw 1, Grado 3 (Ilocano)
P A N A G I W A R A S D F C V B N M G H
A N D F G H J N M K L O P U R W E D F G
G M R A Y L I E G H L A L A P A C X Z S
T D A V B N N O O L K I S E R G A P P V
U F X C V B N M H G T F S W D E D W E I
T E E D F G B V M H U G T D L A A A A Q
U R I L O S P A G T A T A N I M B C S D
L G Z X C V B N M L K H G F L D S A Q W
U B E R T Y U I O L J H F S I A Q W S A
N H A S D F G H J J K L N M N B V D E R
G J C N B G T F D E S C F V I G B N M J
A M S D F C F V B F G R W S S A S S D A
N N D F G U I V F D S W D C A W Q R D A
S P R O T E K S Y O N A N A S C D E R D
G S S D D D F R T Y U J H N M K L K G D
A C Q D G H M J U A N D I V B N M H J K
O A D F G H J K L A T H E N A C F D N M
T H A N K S D T Y G B G O D C N M K U I
Apendiks 6 EsP/Q3/W7/G4
Araw 1, Grado 4 (TAGALOG)
1.
2.
3.
4.
Apendiks 6 EsP/Q3/W7/G3
Araw 2, Grado 3 (TAGALOG)
Apendiks 7 EsP/Q3/W7/G4
Araw 2, Grado 4 (TAGALOG)
Apendiks 8 EsP/Q3/W7/G4
Araw 2, Grado 4 (Tagalog)
Rubriks ng Poster
Mga Pamantayan 3 2 1
Husay sa Naipahayag nang Hindi lubos na Walang naipahayag
Pagkakagawa husto ang tema ng naipahayag ang tema na tema ng islogan.
islogan. ng islogan.
Husay ng Lahat ng kasapi sa 1-2 kasapi sa 3-4 na kasapi ng
pagkaganap pangkat ay pangkat ay pangkat ay hindi
nagpapakita ng nagpakita ng nagpakita ng
kahusayan sa kahusayan sa kahusasyan sa
pagganap pagganap. pagganap.
Tamang saloobin sa Naipakita ng Naipakita ng maayos Hindi naipakita ang
sitwasyon at maayos at may ngunit may pag- tamang saloobin sa
paliwanag tiwala ng tamang alinlangan ang sitwasyon.
saloobin sa tamang saloobin sa
sitwasyon. sitwasyon.
Apendiks 8 EsP/Q3/W7/G4
Araw 2, Grado 4 (TAGALOG)
Rubriks ng Islogan
Mga Pamantayan 3 2 1
Husay sa Naipahayag nang Hindi lubos na Walang naipahayag
Pagkakagawa husto ang tema ng naipahayag ang tema na tema ng islogan.
islogan. ng islogan.
Husay ng Lahat ng kasapi sa 1-2 kasapi sa 3-4 na kasapi ng
pagkaganap pangkat ay pangkat ay pangkat ay hindi
nagpapakita ng nagpakita ng nagpakita ng
kahusayan sa kahusayan sa kahusasyan sa
pagganap pagganap. pagganap.
Tamang saloobin sa Naipakita ng Naipakita ng maayos Hindi naipakita ang
sitwasyon at maayos at may ngunit may pag- tamang saloobin sa
paliwanag tiwala ng tamang alinlangan ang sitwasyon.
saloobin sa tamang saloobin sa
sitwasyon. sitwasyon.
Apendiks 9 EsP/Q3/W7/G3
Araw 2, Grado 3 (ILOCANO)
Apendiks 9 EsP/Q3/W7/G3
Araw 2, Grado 3 (TAGALOG)
Panuto: Pag-aralan ang mga larawan. Pagkatapos, sagutin ang mga sumusunod:
3. Bakit nangyari ang ganito sa ating kapaligiran?
4. Bilang isang protektor ng kapaligiran, ano ang kaya mong gawin? Isulat
ito sa tatlong pangungusap.
(Hiram na larawan mula sa Google)
Apendiks 10 EsP/Q3/W7/G4
Araw 2, Grado 4 (TAGALOG)
Panuto: Bumuo ng tatlong pangkat. Sa loob ng limang minuto maghanda ng isang skit na
magpapakita ng bagong paraan ng pagtatapon ng basura.
Pangkat 1 – Tahanan
Pangkat 2 – Paaralan
Pangkat 3 – Pamayanan
Rubriks ng Skit
Mga Pamantayan 3 2 1
Husay sa Naipahayag nang Hindi lubos na Walang naipahayag
Pagpapahayag ng husto ang tema ng naipahayag ang tema na tema ng skit.
tema skit. ng skit.
Husay ng Lahat ng kasapi sa 1-2 kasapi sa 3-4 na kasapi ng
pagkaganap pangkat ay pangkat ay pangkat ay hindi
nagpapakita ng nagpakita ng nagpakita ng
kahusayan sa kahusayan sa kahusasyan sa
pagganap pagganap. pagganap.
Tamang saloobin sa Naipakita ng Naipakita ng maayos Hindi naipakita ang
sitwasyon at maayos at tamang ngunit may pag- tamang saloobin sa
paliwanag saloobin sa alinlangan ang sitwasyon.
sitwasyon. tamang saloobin sa
sitwasyon.
Apendiks 11 EsP/Q3/W7/G3
Araw 3, Grado 3 (ILOCANO)
Apendiks 12 EsP/Q3/W7/G4
Araw 3, Grado 4 (TAGALOG)
Panuto: Basahin ang mga sumusunod na mga pangungusap. Isulat sa patlang ang Maayos
kung ang pangungusap ay nagsasaad ng tamang pagtapon ng basura. Isulat naman ang
Basura kung ang pangungusap ay hindi nagsasaad ng tamang pagtapon ng basura. Isulat ang
sagot sa patlang.