You are on page 1of 27

Prepared by:

CATHERINE F. RAVELO
Lesson Plans for Multigrade Classes Teacher 1
Grades 3 and 4 Sta. Felicitas E/S/ Sto. Niῇo

Learning Area: ESP Quarter: __3__ Week: 8


Grade Level Grade 3 Grade 4
Pamantayang Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pananatili ng Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagkakaroon
Pangnilalaman mga natatanging kaugaliang Pilipino kaalinsabay ng pagsunod sa ng sariling disiplina para sa bansa tungo sa pandaigdigang
mga tuntunin at batas na may kaugnayan sa kalikasan at pagkakaisa.
pamayanan
Pamantayan sa Pagganap Naipamamalas ang pagiging masunurin sa mga itinakdang Naisasabuhay ang patuloy na pagninilay para makapagpasya
alituntunin, patakaran at batas para malinis, ligtas at maayos na nang wasto tungkol sa epekto ng tulong-tulong na pangangalaga
pamayanan na kapaligiran para sa kaligtasan ng bansa at daigdig
Mga Kasanayan sa Nakasusunod sa mga alituntuning may kinalaman sa kaligtasan 12. Nakatutulong sa pagpapanatili ng kalinisan at kaayusan ng
Pagkatuto tulad ng mga babala at batas trapiko kapaligiran saanman sa pamamagitan ng:
EsP3PPP-IIIh-17 12.4. segregasyon o pagtapon ng mga basurang nabubulok at di-
nabubulok sa tamang lagayan
12.5. pag-iwas sa pagsunog ng anumang bagay
12.6. pagsasagawa ng muling paggamit ng mga patapong bagay
(Recycling)
EsP4PPP-IIIg-i-22
Unang Araw
Layunin ng Aralin Nakasusunod sa mga tuntuning may kinalaman sa kaligtasan Nakatutulong sa pagpapanatili ng kalinisan at kaayusan ng
tulad ng mga babala at batas trapiko kapaligiran saanman sa pamamagitan ng:
 Pag-iwas at pagsunog ng anumang bagay

Paksang Aralin Kaayusan (orderliness) Pagkakaroon ng Disiplina (Discipline) Kalinisan at


Kaayusan(Cleanliness and Orderliness)
Kagamitang Panturo TG p. 68-69,BOW, CG, LM TG p.155-162, BOW, CG,LG
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):
 Whole Class  Ability Groups
Use these letter icons to show Describe the parts of the lesson (for example the  Friendship Groups
methodology and assessment introduction), where you may address all grade levels as  Other (specify)
activities. one group.  Combination of Structures
 Mixed Ability Groups
DT
IL
GW
GWIL Direct Teaching  Grade Groups
Group Work Teaching, Learning and Assessment Activities G
WHOLE CLASS ACTIVITY
Independent Learning
Itanong: Nakabasa na ba kayo ng mga babala o mga batas na ipinapatupad ng ating pamayanan at ng ating bansa?
Assessment Ano- ano ang mga tuntunin ng iyong mag-anak? Ng iyong paaralan? Ng pamayanan?
Bakit kailangan nating sumunod sa mga babala o mga tuntunin?
Ipasuring mabuti ang bawat sitwasyon sa mga
Ipasuri ang mga larawan tungkol sa alituntunin, babala, patalastas, o larawan.Pag-isipan at isulat sa metacards ang posibleng epekto
panawagan.(Apendiks 1) ng mga sitwasyon sa kalusugan ng tao at hayop gayundin sa
Tanungin sa mga bata ang mga sumusunod na katanungan: kapaligiran. Ipaskil sa pisara ang iyong ginawa.
1. Ano ang iyong gagawin kung ikaw ay makakakita ng (Apendiks 2)
ganitong babala?
2. Bakit mahalaga ang babalang ito?Nakita mo na ba ang mga
babalang ito?
3. Ano kaya ang mangyayari kung hindi ka sususnod sa mga
babalang ito?
Magkaroon nang malayang talakayan tungkol sa mga kasagutan ng
mga bata.

Bumuo ng limang pangkat. Pumili ng isa sa mga tuntunin o Ipasuri sa buong klase ang ipinaskil na sagot ng mga
babala na karaniwang sinusunod sa inyong komunidad. Gumawa ng mag-aaral. Pasagutan ang mga tanong at iproseso ang sagot
maikling dula-dulaan tungkol ditto. Ipalabas ito sa harap ng klase. ng mga mag-aaral.
Gamitin ang rubriks sa pagtataya.
(Apendiks 3)

/A /A
Ibigay ang iyong sariling pakahulugan sa patalastas ng Metro Bumuo ng apat na pangkat. Pag-usapan kung ano ang maaari
Manila Development Authority (MMDA) na madalas mong Makita ninyong gawin sa sitwasyon na nakatalaga sa inyong pangkat.
sa kalsada. (Apendiks 5)
(Apendiks 4) Isipin ang tamang desisyon para sa sitwasyon. Ipakita ang
napagkasunduang desisyon sa pamamagitan ng pag-awit na
pa-rap.

Mga Tala
Pagninilay
DT
ILIkalawang Araw
GW
Layunin ng Aralin Nakasusunod sa mga tuntuning may kinalaman sa kaligtasan tulad Nakatutulong sa pagpapanatili ng kalinisan at kaayusan ng
ng mga babala at batas trapiko kapaligiran saanman sa pamamagitan ng:
 Pag-iwas at pagsunog ng anumang bagay

Paksang Aralin Kaayusan (orderliness) Pagkakaroon ng Disiplina (Discipline) Kalinisan at


Kaayusan(Cleanliness and Orderliness)
Kagamitang Panturo TG p. 68-69,BOW, CG, LM TG p.155-162, BOW, CG, LG
Pamamaraan: Grouping Structures (tick boxes):

Use these letter icons to show  Whole Class  Ability Groups


methodology and assessment Describe the parts of the lesson (for example the  Friendship Groups
activities. introduction), where you may address all grade levels as  Other (specify)
one group.  Combination of Structures
DT Direct Teaching  Mixed Ability Groups
GW Group Work
 Grade Groups
Teaching, Learning and Assessment Activities
IL Independent Learning
WHOLE CLASS ACTIVITIES
A Assessment Balik-aral: Bakit kailangan nating sumunod sa mga batas o alituntunin?
Nakakatulong ba ang pagsunod sa mga batas na ito upang magkaroon tayo ng kaayusan at kalinisan?

Ano kaya ang maaaring idulot kung hindi tayo sumunod sa mga tuntunin?
Bigyang-diin ang Tandaan Natin. Ipabasa ito sa bata nang Punan ang sagot sa talahanayan. Para sa huling hanay,
sabay-sabay at talakayin ang mensahe hanggang sa ito ay kanilang isulat ang iyong dahilan kung bakit hindi mo dapat sunugin
maunawaan. ang mga bagay na iyong tinukoy.
Apendiks 6 Apendiks 7

Bumuo limang pangkat. Itanong: Bakit dapat nating ingatan, pangalagaan at


Panuto: Magtala ng mga epekto ng pagsunod at hindi pagsunod sa pagyamanin ang kalikasan?
mga batas ng lipunan at batas. Isulay ang epekto ng pagsunod sa Ano ang pangunahing dahilan ng pagkasira ng ating
kahon at ang epekto hindi pagsunod sa bilog. kalikasan?
Ipabasa ang inilathalang artikulo ng DENR tungkol sa
Apendiks 8 pagsususnog ng basura. Talakayin ito.
Apendiks 9
IL
A / A / A
Sipiin ang talahanayan at sagutin. Gaano mo kadalas gawin ang Bumuo ng limang pangkat. Maghanda ng mga slogan, leaflets
sumusunod. at iba pa na magpapakita ng masamang epekto ng pagsusunog
Apendiks 10 sa ating kapaligiran.

Mga Tala
Pagninilay
Ikatlong Araw
Layunin ng Aralin Nasasagot ang Lingguhang Pagsusulit ng may 80% na pagkatuto. Nasasagot ang Lingguhang Pagsusulit ng may 80% na
pagkatuto.
Paksang Aralin Kaayusan (orderliness) Pagkakaroon ng Disiplina (Discipline) Kalinisan at
Kaayusan(Cleanliness and Orderliness)
Kagamitang Panturo TG p. 68-69,BOW, CG, LM TG p.155-162, BOW, CG, LG
Procedure Grouping Structures (tick boxes):
 Whole Class  Ability Groups
Use these letter icons to show Describe the parts of the lesson (for example the  Friendship Groups
methodology and assessment introduction), where you may address all grade levels as  Other (specify)
activities. one group.  Combination of Structures
 Mixed Ability Groups
DT Direct Teaching  Grade Groups
GW Group Work Teaching, Learning and Assessment Activities
WHOLE CLASS ACTIVITY
IL Independent Learning
Ibigay ang panuntunan sa pagsusulit
A Assessment
Sagutin ang mga sumusunod: Basahin ang bawat aytem na nasa kaliwa at isulat ang
1.Magbigay ng dalawang babala o tuntunin na makikita sa iyong desisyon sa kanang hanay bilang pagpapahayag ng
pamayanan at ipaliwanag kung bakit dapat sundin ang mga pagtutuol o pag-iwas sa pagsusunog ng basura.
ito.Apendiks 11 Gawin ito sa sagutang papel.
2.Tama o Mali. Isulat ang Tama kung ang pangungusap ay totoo at Apendiks 13
Mali kung hindi.
Apendiks 12
Remarks
Reflection

Prepared by: Checked by: Validated by:

CATHERINE F. RAVELO FLORDELIZA PASCUAL JOSE M. MATAMMU


Teacher I/ Sto. Niῇo District HT III EPS – Filipino/MG Coordinator
APENDIKS
Apendiks 1 ESP34/Q3/W8
Unang Araw, Baitang 3
Apendiks 2 ESP34/Q3W8
Unang Araw, Baitang 4

Mga taong nakatira malapit sa dumpsite na palaging nagsusunog ng basura;


may mga sakit sa balay
Babaeng sobrang sakit ng ulo; di kalayuan ay may nagsisiga ng goma at plastik

Babaeng sobrang sakit ng ulo; di kalayuan ay may nagsisiga ng goma at plastik


Kontaminadong tubig sa ilog o sapa at factory sa paligid na nagsusunog ng
plastik; mga payat na ibon at ibang lokal na hayop
Factory na naglalabas ng usok dulot ng pagsusunog ng goma; nanghihina at
namamayat na mga bata at matatanda na nakatira +-a paligid

Apendiks 3 ESP34/Q3W8
Unang Araw,Baitang 3

Mga Pamantayan 3 2 1
Husay ng Lahat ng kasapi 1-2 kasapi ng 3-4 kasapi ng
pagkaganap sa pangkat ay pangkat ay hindi pangkat ay hindi
nagpakita ng nagpakita ng nagpakita ng
kahusayan sa kahusayan sa kahusayan sa
pagganap. pagganap pagganap
Tamang saloobin Naipakita nang Naipakita nang Hindi naipakita
sa sitwasyon at maayos at may maayos ngunit ang tamang
paliwanag tiwala ang may pag saloobin sa
tamang saloobin aalinlangan ang sitwasyon
sa sitwasyon tamang saloobin
sa sitwasyon

Apendiks 4 ESP34/Q3W8
Unang Araw,Baitang 3

TAGALOG

Panuto: Ibigay ang iyong sariling pakahulugan sa patalastas ng Metro Manila


Development Authority (MMDA) na madalas mong Makita sa kalsada.

WALANG TAWIRANG
NAKAMAMATAY
DITO ANG BABAAN

HARAP KO LINIS KO

TAWIRAN NG TAO

ESP34/Q3W8

ILOKANO

Paggannurotan: Ited ti bukod a pannakaawat kadagiti ballaag a makita iti


kalsadatayo.

AWAN TI KALSADA A MAKAPATAY


BUMABAAN DITOY

DALUSAK, BATOGKO

PAGBALLASIWAN DITOY

Apendiks 5 ESP34/Q3/W8
Unang Araw, Baitang 4

Panuto:Bumuo ng apat na pangkat. Pag-usapan kung ano ang maaari ninyong


gawin sa sitwasyo na nakatalaga sa inyong pangkat.
Isipin ang tamnag desisyon para sa sitwasyo. Ipakita ang napagkasunduang
desisyon sa pamamagian ng pag-awit na pa-rap.

Unang Pangkat Ikalawang Pangkat

May isang sako ng basura sa Laganap na ang pagsusunog ng


likuran ng inyong bahay. mga puno sa inyong kagubatan.
Nalaman mo na ipadadala ito sa Ayon sa inyong barangay,
bukid upang doon ay sunugin. nagkakasakit na ang mga hayop
na nakatira rito.
Ikatlong Pangkat Ikaapat na pangkat

Napansin mo na naglagay ng Sinabihan kayo ng inyong guro


mga lumang gulong sa harap ng na sunugin ang isang tambak na
inyong bahay ang mga pinsan basura sa gilid ng inyong silid-
mo upang sunugin sa pagpasok aralan
ng Bagong Taon.

Apendiks 6 ESP34/Q3W8
Ikalawang Araw, Baitang 3

TAGALOG

Tandaan Natin

Ang pagsunod sa mga alitununtunin ng paaralan at pamayanan ay


makatutulong para sa ating kaligtasan.
Ayon sa Road Safety Education Modules ng DepEd- Fundacion-MAPFRE
(2010), ang pagkakaroon ng kaalaman, saloobin, at pagsasapuso kung paano
ang tamang pagtawid at pagpapasya kung saan dapat ay makapagbibigay
katiyakan ng ating kaligtasan sa daan. Ang pagsunod nang kusa sa mga batas
pantrapiko ay nagpapakita ng displinang pansarili at pagiging responsableng
mamamayan. Mahalagang sumunod sa mga batas pantrapiko upang makaiwas
sa mga sakuna at aksidente. Ito ay isa ring pagtulong sa pamahalaan sa
pagpapatupad ng batas.
Ang tamang pagsunod (sa anumang alutintunin at patakaran) ay malaking
tulong sa pamahalaan para sa kaligtasang pampamayanan at maging sa
pambansa o pandaigdigang pagkakaisa.
ESP34/Q3W8

ILOKANO

Laglagipentayo

Ti panagtungpal kadagiti pagannurotan ti pagadalan ken komunidad ket


makay=tulong tapno mapatalged ti rikna ti tunggal tao.
Basar ti Road Safety Education Modules ng DepEd-Fundacion-
MAPFRE(2010),ti kinaadda ti ammo, karirikna ken panangipapuso no kasano
ti umno a panagballasiw ken panagdesision no sadino ti pagballasiwan ket
makaited ti pammatalged iti dalan. Ti panagtungpal kadagiti linteg-trapiko ket
mangipakita ti disiplina iti bagi ken kinaresponsable nga umili. Napateg a
tungpalen dagiti linteg-trapiko tapno maliklikan dagiti aksidente. Daytoy ket
maysa pay a wagas tapno makatulongka iti gobierno iti panangipatungpal iti
linteg.
Ti umno a panagtungpal (iti amianan a pagannurotan wenno paglintegan)
ket makatulong iti dakkel iti gobierno para iti kinatalged ti komunidad ken
pakairamanan iti gobierno wenno ti nailubongan a panagkaykaysa.
Apendiks 7 ESP34/Q3W8
Ikalawang Araw, Baitang 4

Panuto: Punan ng sagot ang talahanayan. Para sa huling hanay, isulat ang iyong
dahilan kung bakit hindi mo dapat sunugin ang mga bagay na iyong tinukoy.

Napulot na basura Ito ay hindi dapat sunugin…


Bilang Nabubulok Hindi
nabubulok
Halimbaw: Dahil sumasakit ang ulo ko kapag
Diyaryong naaamoy ko ang usok
papel

4
5

Apendiks 8 ESP34/Q3W8
Ikalawang Araw, Baitang 3

Panuto: Magtala ng mga epekto ng pagsunod at hindi pagsunod sa mga batas


ng lipunan at batas. Isulay ang epekto ng pagsunod sa kahon at ang epekto
hindi pagsunod sa bilog.

A .EPEKTO NG PAGSUNOD:

1._________________________________________________
___________________________________________________
________________________________________________.

2__________________________________________________
___________________________________________________
________________________________________________

3__________________________________________________
___________________________________________________
_______________________________________________

4__________________________________________________
___________________________________________________
______________________________________________

5__________________________________________________
___________________________________________________
_______________________________________________
B. Epekto ng hindi pagsunod:
Apendiks 9 ESP34/Q3W8
Ikalawang Araw, Baitang 4

Basahin natin ang inilathalang artikulo ng DENR tungkol sa pagsusunog ng


basura.
Apendiks 10 ESP34/Q3W8
Ikalawang Araw, Baitang 3

TAGALOG:

Panuto: Sipiin ang talahanayan at sagutin. Gaano mo kadalas gawin ang


sumusunod.

Lagyan ng kung palagi, kung paminsan-minsan, at


Kung hindi.

Palagi Paminsan- Hindi


minsan
1.Bumababa ako sa tamang babaan ng sasakyan.

2.Tumatawid ako sa tamang tawiran.

3.Iniintindi at sinusunod ko ang mga senyas ng


pulis trapiko kung ako ay patawid ng kalsada.
Nakahinto ako kapag pula ang kulay ng ilaw nag
gumagabay sa mga tatawid.
4.Ginagamit ko ang footbridge na nakalaang
tawiran.
5.Umiiwas ako sa paglakad sa mga kalsadang may
malaking butas na may babalang danger.

ESP34/Q3W8
ILOKANO:

Pagannurutan:

Kasano kasansan nga ar-aramiden dagiti sumaganad. Ikkan ti


no kanayon, no Sagpaminsan, ken no saan.

Kanayon Sagpaminsan Saan


1.Dumdumsaagak iti umno a
pagbabaan
2.Agbalballasiwak iti umno a
pagballasiwan.
3.Aw- awatek ken tungtungpalek
dagiti senyas ti pulis-trapiko no
agballasiwak iti kalsada.
Agsardengak no nalabbaga ti
nakasangi kadagiti agballasiw.
4.Agballasiwak iti footbridge a
nairana a pagballasiwan.
5.Liklikak a pagnaan dagiti
kalsada nga adda dadakkel nga
abotna nga adda ti ballaagna a
Danger.

Apendiks 11 ESP34/Q3W8
Ikatlong Araw, Baitang 3

TAGALOG
Panuto: Magbigay ng dalawang babala o tuntunin na karaniwang nakikita sa
pamayanan at ipaliwanag kung bakit kailangang sundin ang mga ito.

Mga Babala o Tuntunin

Bakit kailangang sundin ang mga babalang ito?

1. ____________________________________________________________
____________________________________________________________
____________________________________________________________
____________________________________________________________
____________________________________________________________
________________________________________________________.
2. ____________________________________________________________
____________________________________________________________
____________________________________________________________
____________________________________________________________
____________________________________________________________
__________________________________________.

ESP34/Q3W8
ILOKANO

Mangted ti dua nga ballaag wenu pagannurutan a makitkita iti komunidad ken
ilawlawag nu apy a masapul nga tungpalen dagituy nga ballaag.

Ballaag wenu Pagannurotan


Pangilawlawag:

1.______________________________________________________________________________
________________________________________________________________________
________________________________________________________________________
________________________________________________________________________
________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________.

2.______________________________________________________________________
________________________________________________________________________
________________________________________________________________________
________________________________________________________________________
________________________________________________________________________
________________________________________________________________________
_____.

Apendiks 12 ESP34/Q3W8
Ikatlong Araw, Baitang 3

TAGALOG:

Panuto: Isulat ang TAMA kung ang pangungusap ay wasto at MALI naman
kung hindi.

_______1. Kailangang maging ligtas at maayos ang mga tao sa kapligirang


kaniyang ginagalawan.
_______2. Hindi dapat sundin ang mga batas at tuntunin.
_______3. Ang pagsunod sa mga tuntunin ay isang paraan upang maiwasa ang
kapahamakan.
_______4. Huwag pansinin ang mga nakikitang babala sa mga kalye o
pamayanan.
_______5. Walang maidudulot na maganda ang pagsunod sa mga alituntunin.

ESP34/Q3W8

ILOKANO:

Isurat ti KUSTU nu ti patang ket pudnu, ken SAAN met nu ti patang ket saan
nga pudnu.

_______1. Masapul nga nataltalged ken naur-urns dagiti tattao iti aglawlawtayo.
_______2. Haan nga rumbeng nga tungpalen dagiti pagannurotan ken linteg.
_______3. Ti panagtungpal kadagiti pagannurotan ket maysa a wagas tapno
maliklikan ti disgrasia iti biagtayo.
_______4. Haanmo ikaskaso dagiti makitkita nga ballaag iti komunidad.
_______5. Awan ti nasayaat nga maited ti panagtungpal kadagiti pagannurotan.

Apendiks 13 ESP34/Q3W8
Ikatlong Araw, Baitang 4

Panuto:Basahin ang bawat aytem na nasa kaliwa at isulat ang iyong desisyon sa
kanang hanay bilang pagpapahayag ng pagtutol o pag-iwas sa pagsusunog ng
basura. Gawin ito sa sagutang papel.

Mga Sitwasyon o Pangyayari Ang Aking Gagawin Dahilan


1.Tuwing sasapit ang Bagong
Taon,nagsusunog ng goma sa bakuran
an gaming pamilya.

2.Sinusunog ko at ng aking kapatid ang


mga lumang papel para itaboy ang mga
lamok sa aming bahay.
3.Palagi kang inuututsan ng Lola mon a
sunugin ang mga tuyong dahon sa
bukid.

4.Hindi alam ng iyong kabarangay na


bawal ang pagsusunog ng basura.

5.Iniipon ng Ate ko ang mga plastic na


pinalagyan ng sitsirya at kaniya itong
sinusunog.

You might also like