You are on page 1of 30

Prepared by:

IMELDA C. AGRIDA
Lesson Plans for Multigrade Classes Teacher 2
Grades 3 and 4 Capacuan E/s Sta. Praxedes
Learning Area: ESP Quarter: 3 Week: 5
Grade Level Grade 3 Grade 4
Pamantayang Naipamamalas ang pagiging masunurin sa mga itinakdang Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagkakaroon
Pangnilalaman alituntunin, patakaran at batas para sa malinis, ligtas at ng sariling disiplina para sa bansa tungo sa pandaigdigang
maayos na pamayanan pagkakaisa
Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapanatili ng malinis at ligtas na pamayanan sa Naisasabuhay ang patuloy na pagninilay para makapagpasya nang
pamamagitan ng: paglilinis at pakikiisa sa gawaing pantahanan at wasto tungkol sa epekto ng tulong-tulong na pangangalaga ng
pangkapaligiran kapaligiran para sa kaligtasan ng bansa at daigdig
Mga Kasanayan sa Nakapagpapanatili ng malinis at ligtas na pamayanan sa Nakasusunod sa mga batas/panuntunang pinaiiral ng barangay tungkol
Pagkatuto pamamagitan ng: Paglinis at pakikiisa sa gawaing pantahanan at sa pangangalaga ng kapaligiran kahit walang nakakakita.
pangkapaligiran.
Unang Araw
Layunin ng Aralin Nakapagpapanatili ng malinis at ligtas na pamayanan sa Nakasusunod sa mga batas/panuntunang pinaiiral tungkol sa
pamayanan sa pamamagitan ng paglilinis at pakikiisa sa pangangalaga ng kapaligiran kahit walang nakakakita
gawaing pantahanan at pangangailangan ESP4PPP-III-f-21
ESP3PPP-III-g-16
Paksang Aralin Kalinisan at Kaayusan Disiplina
Kagamitang Panturo
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):
 Whole Class  Ability Groups
Describe the parts of the lesson (for example the  Friendship Groups
introduction), where you may address all grade levels as  Other (specify)
DT Direct Teaching one group.  Combination of Structures
GW Group Work
 Mixed Ability Groups
 Grade Groups
IL Independent Learning Teaching, Learning and Assessment Activities
A Assessment WHOLE CLASS ACTIVITY
Magpakita ng mga larawan, suriin at magtanong dito. (Apendiks 1)
DT Magpakita ng mga larawan at sabihin ang mga dapat gawin sa GW Pangkatang Gawain: Gawin ito sa loob ng 10-15 minuto.
mga ito.(Apendiks 2 (Apendiks 3)

GW Pangkatang Gawain: Pumili ng parte ng bahay at isulat kung DT Magpakita ng isang sedula at Magtanong tungkol dito.
paano mapananatiling malinis ang bahaging napili.(Apendiks 4) (Apendiks 5)
IL Ipagawa ang tseklis:(Apendiks 6) IL Ipagawa:(Apendiks 7)

Mga Tala
Pagninilay
Ikalawang Araw
Layunin ng Aralin Nakapagpapanatili ng malinis at ligtas na pamayanan sa pamayanan Nakasusunod sa mga batas/panuntunang pinaiiral tungkol sa
sa pamamagitan ng paglilinis at pakikiisa sa gawaing pantahanan pangangalaga ng kapaligiran kahit walang nakakakita
at pangangailangan

Paksang Aralin Kalinisan at Kaayusan Disiplina


Kagamitang Panturo
Pamamaraan: Grouping Structures (tick boxes):

 Whole Class  Ability Groups


Describe the parts of the lesson (for example the  Friendship Groups
DT Direct Teaching introduction), where you may address all grade levels as  Other (specify)
GW Group Work
one group.  Combination of Structures
 Mixed Ability Groups
IL Independent Learning  Grade Groups
A Assessment Teaching, Learning and Assessment Activities
WHOLE CLASS ACTIVITIES
Ipakita ang isang larawan at magtanong tungkol dito.(Apendiks 8)

DT Pag-usapan ang isang talata at magtanong tungkol dito. IL Basahin at sagutin.(Apendiks 10)
(Apendiks 9)

GW Pangkatang gawain.Magbigay ng mga sitwasyon at sagutin ang DT Basahin ang kuwento at magtanong tungkol dito.(Apendiks
mga ito.(Apendiks 11) 12)

IL Gawin at Sagutin.(Apendiks 13) GW Pangkatang Gawain: Magtala ang bawat grupo ng limang
gawain na nagsasaad ng disiplina at ipaliwanag kung bakit
kailangang gawin ito.(Apendiks 14)
Mga Tala
Pagninilay
Ikatlong Araw
Layunin ng Aralin Nasasagot ang ligguhang pagsusulit ng may 80% na pagkatuto Nasasagot ang ligguhang pagsusulit ng may 80% na pagkatuto
Paksang Aralin Kalinisan at Kaayusan Disiplina
Kagamitang Panturo Kagamitan sa Pagsusulit Kagamitan sa Pagsusulit
Procedure Grouping Structures (tick boxes):
 Whole Class  Ability Groups
Describe the parts of the lesson (for example the  Friendship Groups
introduction), where you may address all grade levels as  Other (specify)
DT Direct Teaching one group.  Combination of Structures
GW Group Work
 Mixed Ability Groups
 Grade Groups
IL Independent Learning Teaching, Learning and Assessment Activities
A Assessment WHOLE CLASS ACTIVITY

A Tignan ang Apendiks 15 A Tignan ang Apendiks 16 at 17

Remarks
Reflection
REFERENCES

GRADE 3 GRADE 4
BOW, CG, TG, LM, GOOGLE BOW, CG. TG, LM, GOOGLE

Prepared by: Checked by: Validated by:

IMELDA C. AGRIDA FLORDELIZA B. PASCUAL JOSE M. MATAMMU


Teacher 2/Sta. Praxedes Head Teacher III EPS – Filipino/MG Coordinator
Appendix 1 ESP34/Q3/w5
Unang Araw, Baitang 3 & 4
Ipakita ang mga larawan na ito at itanong ang mga sumusunod:
a. Alin sa dalawang larawan ang gusto mo? Bakit mo ito nagustuhan?
b. Nagpapakita ba ng pakikiisa at pagiging malinis ng tahanan ang napili
mong larawan?
c. Bilang miyembro ng pamilya, ano ang magagawa mo upang mapanatiling
malinis ang inyong tahanan? Isa-isahin ang mga ito.

Appendix 1 ESP34/Q3/w5
Unang Araw, Baitang 3 & 4
Panuto: Ipakita dagiti ladawan ken saludsoden dagiti sumaganad:
a. Ania kadagitoy ladawan ti magusgustuam? Apay a magustuam?
b. Mangipakpakita kadi ti pangkaykaysa ken kinadalus ti napilim a
ladawan?
c. A kas maysa a miembro ti pamilya, ania ti maaramidmo tapno nadalus
latta ti pagtaenganyo? Ania dagitoy?

Appendix 2 ESP34/Q3/w5
Unang Araw, Baitang 3
Ipakita ang mga sumusunod na larawan at itanong ang mga sumusunod:
a. Ginagawa ninyo din ba ang kanilang gawin?
b. Bakit kailangang nagtutulungan ang pamilya sa paglilinis ng tahanan?
c. Sa palagay ninyo, madali bang matapos ang gawain kung isang
miyembro ng pamilya lang ang gumagawa nito?Bakit?
Appendix 2 ESP34/Q3/w5
Unang Araw, Baitang 3
Ipakita ti sumaganad nga ladawan ken sungbatan dagiti saludsod:
a. Ar-aramidenyo kadi dagiti adda ti ladawan?
b. Apay masapul nga agtitinnulong ti maysa a pamilia?
c. Malpas kadi ti ubraen no maysa laeng nga miembro ti pamilia ti agubra?
Apay?
d.
Appendix 3 ESP34/Q3/W5
Unang Araw, Baitang 4

Pangkatang Gawain: Bawat pangkat ay magpapakita ng kanilang isasagawa.


Ihanda nila ito sa 10-15 minuto at ipalabas nila ito sa 3-5 minuto. Ipagawa ang
sumusunod sa bawat pangkat.

Pangkat 1: Gumawa ng infomercial na humuhikayat sa mga tao sa pansariling


disiplina tungo sa kaligtasan ng kaligtasan.
Appendix 4 ESP34/Q3/w5
Unang Araw, Baitang 3
Panuto: Pangkatang gawain: Pumili ang dalawang pangkat ng kanilang
pipiliing parte ng bahay ang panatilihing malinis. Isulat ang nararamdaman
nang makita na malinis at maayos ang bahay.
Appendix 4 ESP34/Q3/w5
Unang Araw, Baitang 3
Pagannurotan: Aramiden ti dua a grupo. Pumili ti parte ti balay nga kanayun a
nadalus ken isurat ti marikna no kanayun a nadalus ken naurnos daytoy.
Appendix 5 ESP34/Q3/w5
Unang Araw, Baitang 4
Panuto: Ipakita ang sedula at itanong ito.
a. Bakita kaya kailangang mag-stamp ang mga tao sa mga legal na
dokumento kagaya ng sedula?
b. Mag- stamp sa isang bond paper. Gamitin ang berdeng water color sa
pagbakat.
Appendix 6 ESP34/Q3/w5
Unang Araw, Baitang 3
Panuto: Lagyan ng tsek (/) ang hanay na nagsasaad kung gaano mo kadalas
ginagawa ang sumusunod na gawain at isulat ang dahilan kung bakit mo tio
ginagawa.

Mga Gawain Madalas Minsan Dahilan


1. Ako ay
responsible sa
gawaing bahay
dahil
pinapahalagahan
ko ang magandang
turo ng aking mga
magulang.
2. Tumutulong ako
sa aking pamilya
sa paglilinis upang
maging maayos
ang aming tirahan
at kaaya-ayang
pagmasdan.

3. Nakikiisa ako sa
paglilinis ng
aming barangay
para maiwasan ang
mga sakit.

Appendix 6 ESP34/Q3/w5
Unang Araw, Baitang 3
Pagannurotan: Ikkan ti tsek (/) ti kahon dagiti kahon nga ar-aramidem ken isurat
ti gapuna no apay saan mo nga ar-aramiden daytoy.

Dagiti Ubraen kanayon Maminsan Gapuna


1. Siak ket responsible ak
nga agubra diay balay
ta ay-ayatek dagiti
nagannakko.
2. Tumulongak kagagiti
pamiliak tapno nadalus
ken naurnos ti
pagtaenganmi.

3. Makikaykaysa ak nga
tumulong ti
barangaymi tapno
malapdan dagiti sakit.

Appendix 7 ESP34/Q3/w5
Unang Araw, Baitang 4
Panuto: Lagyan ng tsek (/) ang nagpapakita ng disiplina at ekis kung(x) kung
hindi.

______1. Nakipagtutulungan sa gawaing clean-up drive sa barangay.

______2. Nagkakantahan ng malakas na nagdudulot ng ingay sa hating gabi.

______3. Nagtatapon ng basura sa ilog.

______4. Tumatawid sa pedestrian lane.

______5. Sumunod sa mga batas na pinaiiral ng barangay.

______6. Sinusunod lamang ang batas kapag may nakakakita.

______ 7. Ang batas trapiko ay inilagay para tayo ay mailto.

______8. Igalang ang mga batas ng barangay.

______9. Sumunod sa batas kahit walang nakakakita.


_____10. Huwag maniwala sa mga batas na ginawa ng barangay.

Appendix 8 ESP34/Q3/w5
Unang Araw, Baitang 3 at 4
Ipakita ang mga larawan at itanong ang sumusunod:
a. Ano nakakita ninyo sa larawan?
b. Anong larawan ang nagpapakita ng disiplina? Bakit?
c. Kailangan bang sa tahanan lang nagpapakita ng disiplina? Bakit?
d. Paano kayo nagpapakita ng disiplina?Magbigay ng mga halimbawa.
Appendix 8 ESP34/Q3/w7
Unang Araw, Baitang 3 at 4
Ipakita dagiti ladawan ken saludsoden dagiti sumaganad:
a. Ania ti makitayo kadaytoy a ladawan?
b. Siasino kadagitoy a ladawan ti mangipakita iti disiplina? Apay?
c. Masapul kadi nga idiay laeng pagtaengan ti adda disipilina? Apay?
d. Kasanoyu nga maipakita ti disiplina ti amin?
Appendix 9 ESP34/Q3/w5
Ikalawang Araw, Baitang 3
Basahin at magtanong itanong ang sumusunod?

Ang pagkakaroon ng disiplina ng lahat ng miyembro ng mag-anak


para sa kalinisan ng tahanan ay mayroong malaking epekto sa buong
pamayanan at umaabot sa iba pang pamayanan. Inaasahang
maisasabuhay ng bawat mag-anak ang katangiang ito para sa ikabubuti
ng lahat.

a. Tungkol saan ang sinasabi ng parapo?


b. Bakit nagsisimula sa tahanan ang disiplina?
c. Ano ang epekto ng walang disiplina sa tahanan?Bakit?

Appendix 9 ESP34/Q3/w5
Unang Araw, Baitang 3
Pagannurotan: Ipabasa ken saludsoden dagiti sumaganad:

Ti kinaadda ti disiplina ti amin a miembro ti pamilya tapno


mapagtalinaed ti kinadalus ti pagtaengan ket dakkel ti epektona iti sibubukel a
komunidad ken ti dakdakkel pa a komunidad. Manamnama a mabiag ti tunggal
miembro ti pamilya daytoy nga addaan ti panagkaykaysa tapno magun-od ti
panagdur-as ti amin.

a. Ania kayat sao-en ti parapo?


b. Apay a mangrugi ti pagtaengan iti disiplina?
c. Ani epekti ti kinaawan disiplina iti pagtaengan?

Appendix 10 ESP34/Q3/w5
Ikalwang Araw, Baitang 4
Panuto: Basahin at sagutin. Iguhit ang puso kung ito ay nagpapakita ng
disiplina at buwan kung hindi.

_______1. Si Eman ay pumipitas ng bulaklak sa parke kahit may nakasulat na


bawal ito.

_______2. Nagtatapon ng patay na hayop ang pamilya ni Paul.

_______3. Nagsusulat ang magkaibigang Carlo sa diding ng pader ng paaralan.

_______4. Inaapakan at umiihi sa mga halaman.

_______5. Umiihi si Onyok kahit may nakasulat bawal ito.


_______6. Nag-iingay kahit may miting ang barangay.

_______7. Pumipila ng maayos at huwag sumingit.

_______8. Nagtatapon ng basura si Maria sa tamang tapunan.

_______9. Sumusunod sa mga batas na ipinatutupad.

_______10. Magreklamo sa mga batas na hindi nasusunod.

Appendix 11 ESP34/Q3/5
Ikalawang Araw, Baitang 3
Panuto: Pangkatang Gawain. Basahin ang bawat sitwasyon at sagutin ang
mga ito.

Unang Pangkat:
a. Kumain ka ng kendi. Ano ang dapat mong gawin sa balat nito?
b. Naglinis kayong magkapatid sa inyong bakuran. Ano ang dapat
ninyong gawin sa naipong basura?

Pangalawang Pangkat:
a. Nakita mong nagsusulat sa pader ang iyong kaibigan. Ano ang dapat
mong gawin?
b. Napansin mong may nagtatapon ng basura sa tabi ng ilog. Ano ang
dapat mong gawin?
Appendix 11 ESP34/Q3/w5
Ikalawang Araw, Baitang 3

Pagannurotan: Pagsaritaen dagit dua a grupo. Basaen dagiti sumaganad nga


sitwasyon ken sungbatan dagitoy.

Umuna a grupo:

a. Nangan ka iti kendi. Ania ti aramidem ti ukisna?


b. Nagdalus kayu nga agkakabsat diay hardin. Ania ti aramidenyo ti basura?

Maikadua a grupo:
a. Nakitam nga agsusurat ti gayyem mo ti pader. Ania ti aramidem?
b. Nakitam nga adda nagibelleng ti basura diay igid ti karayan. Ania ti
aramidem?
Appendix 12 ESP34/Q3/w5
Ikalawang Araw, Baitang 4
(Pagbasa ng kuwento na may patnubay ng guro.)

Basahin ang kuwento at sagutin ang mga tanong.


Kahit Walang Nakakakita, Gumawa ng Tama
Maaga pa lamang ay gising na si Dante. Kailangan niya kasing maagang
makarating sa paaralan dahil naatasan ang kanilang pangkat na maglinis
ng hardin at magdilig ng mga tanim na gulay na pag-aari ng kanilang
baitang. May programa kasi ang kanilang paaralan na tinawag nilang
proyektong LUNTIAN na ang ibig sabihin ay Lupang Napabayaang
Taniman, Ingatan, at Alagaan Natin. Ito ay ang pagtatanim ng mga
halamang gulay at pampalamuti sa mga bakanteng lupa na malapit sa
kanilang silid-aralan. Bawat baitang ay may sakop na mga lugar. Pati ang
mga pader ay hitik sa pananim dahil sa mga nakasabit na malalaking lata,
makukulay na galon, pininturahang mga bote ng softdrinks na may
halaman. Maging mga lumang bota tuwing tag-ulan na may iba’t ibang
laki at klase ay ginamit at tinaniman.
Ang mga gulong na pinagpatong-patong ay naging malalaki at
makukulay na paso ng namumulaklak na mga halaman.
Isang linggong gagawin ng bawat naatasang pangkat ang mga nakasaad
na tungkulin na nakapaskil sa pader. Nakasulat din sa pader ang mga tungkulin
ng ilang nagpalistang parent volunteers na siyang gumagabay sa kanila sa
tamang pagtatanim, paglilinis, pangangalaga, at pagdidilig. Natutuwa si Dante
dahil hilig niyang magtanim. Magsasaka kasi ang kaniyang ama na paminsan-
minsan ding dumadalaw sa kanilang hardin upang tingnan ang kalagayan nito.
Gusto ni Dante na masiguro na maaga ring makararating sa paaralan ang
mga kasapi sa kaniyang pangkat. Pinag-usapan na nila ito. Nais nilang matuwa
ang kanilang gurong si Gng. Arellano. Ang mga kasaping babae ang
maghihiwa-hiwalay ng mga papel at bote na maaaring ibenta. Bawat klase ay
may ganitong sistema. Iniipon nila ang napaghiwa-hiwalay na mga bagay sa
itinalagang material recovery facilities o MRF para sa bawat baitang. Tuwing
Biyernes ng umaga ay may dumarating na kakalap at bibili ng kanilang mga
basura. Iniipon nila ang mga napagbentahan sa alkansiya ng kanilang klase at
ito ay maaari nilang gamitin sa pangangailangan sa kanilang silid-aralan, para sa
kanilang Christmas party o kung minsan ay sa katapusan ng klase kung saan ay
nagkakaroon sila ng masayang noodle party kasama ang kanilang guro.
Tinawag naman nila ang programang ito na project TACOS o trash as cash
once segregated.
Ganito sila kasipag araw-araw. Awtomatikong kumikilos para sa
dalawang nabanggit na proyekto ng paaralan. Sinimulan nila ang mga
proyektong ito dalawang taon na ang nakararaan mula nang magsimulang
mamuno ang kanilang punongguro.
Masaya si Dante sa ganitong sitwasyon. Alam niyang ang mga
proyektong ito ay may kabuluhan. Bukod sa hilig niya sa pagtatanim ay may
pagpapahalaga rin siya sa kalikasan. Alam niyang ang pagkasira ng kalikasan ay
patuloy na nagaganap kaya’t nais niyang maging bahagi ng pagkasalba nito.
Sinasabi rin niya ito sa kaniyang mga kaklase dahil nais din ni Dante na pati sila
ay makiisa sa kaniyang gusto. Naniniwala naman sa kaniya ang kaniyang mga
kamag-aral.
Malayo-layo pa lang si Dante ay naririnig na niya na may tao na pala sa
loob ng hardin. Napabulong na lamang siya na baka ang kaklase niya na mas
maagang pumasok sa kaniya ang naroon. Laking gulat niya nang makita niya si
Gng. Arellano.
“O, Dante nandiyan ka na pala. Magandang umaga sa iyo,” bati ni Gng.
Arellano.
“Opo, ma'am. Magandang umaga rin po,” sagot naman ni Dante.
“Mainam naman at maaga ka. Nais kong ibalita sa iyo na kayo bilang
mga lider ng pangkat sa bawat klase ay pararangalan ng punongguro mamaya sa
flag ceremony,” dagdag ng kaniyang guro.
“Bakit po kaya, ma'am?” masayang tanong ni Dante.
“Kahapon kasi sa aming pagpupulong pagkatapos ng maghapong klase ay
ibinalita niya sa aming mga guro na ang ating paaralan ay pararangalan
dahil tayo ay nagwagi sa buong rehiyon bilang 2013 Most Sustainable
and Ecofriendly School. At iyon ay dahil sa inyong maaasahang mga
lider ng bawat pangkat at sa mga parent volunteers na tumutulong sa
atin,” masayang sagot ng guro habang nakahawak sa magkabilang balikat
ni Dante.
“Talaga po? Yeheyyyyy!” masayang sagot ni Dante na nanlalaki ang mga
mata.
“Siya, ituloy mo na itong aking pagdidilig at sasabihan ko pa ang kapuwa
mo lider at aabisuhan ko rin ang iba pang mga magulang na pumunta at
maghanda sa isasagawang pagpaparangal,” sagot ng guro habang iniaabot kay
Dante ang hose na pandilig.
Habang nagdidilig ay parang nakalutang sa hangin ang diwa ni Dante.
Masaya siya! Masayang-masaya! At alam niyang hindi mababayaran ninuman
ang kasiyahang iyon. Gusto niyang ipagpatuloy pa ang kaniyang nasimulan.
Kahit walang nakakakita ay patuloy niyang isasagawa ang adhikain na patuloy
niyang sinasabi sa kaniyang mga kamag-aral. Kahit walang nakakakita ay alam
niyang may Diyos na nakamasid at siyang nalulugod sa kabutihang ginagawa
ninuman. Kahit walang nakakakita, ang isang tao ay dapat na may disiplina sa
sarili na gumawa ng tama at mabuti para sa kapakanan ng kapuwa, kabutihan ng
bansa at higit sa lahat ng kaligtasan ng kalikasan na mahal na mahal niya.

Sagutin ang mga tanong:


1. Anong mabuting asal ang ipinakita ni Dante sa kuwento na nais niyang
ipagaya rin sa kaniyang mga kaklase?

2. Tulad ni Dante, bakit kailangan nating gumawa ng kabutihan sa


kapaligiran kahit walang nakakakita?

3. Paano natin magaganyak ang ating mga kamag-aral, mga kapamilya, at


mga kapuwa Pilipino na magkaroon ng disiplina para sa kapaligiran?
4. Bakit kaya naganyak ang ilang magulang na tumulong at sumuporta sa
mga programa ng paaralan?

5. Kung ikaw ay isang lider ng inyong pamayanan, paano mo mapasusunod


ang mga mamamayan para sa inyong mga proyektong ukol sa kapaligiran?

Appendix 13 ESP34/Q3/5
Ikalwang Araw, Baitang 3

Panuto: Iguhit ang bituin sa inyong bago sa bilang ng bawat


pangungusap. Kulayan ito ayon sa kung gaano mo kadalas ginagawa ang
sumusunod na gawain. Gamitin ang pamantayan sa ibaba:

Pula- Palagi kong ginagawa


Dilaw- Paminsan-minsan kong ginagawa
Berde- Hindi ko ginagawa

________1. Itinatapon ko ang mga basura sa tamang lalagyan.

________2. Ibinubuklod ko ang basurang nabubulok at di-nabubulok bago ko


ilagay sa tamang lalagyan.
________3. Pinahahalagahan ko ang turo sa akin ng magulang tungkol sa
nagkakaisang paglilinis sa tahanan.

________4. Nakikipagtulungan ako palagi sa paglilinis at pag-aayos ng aming


tahanan.

________5. Sinusulatan ko ang pader ng aming kapitnahay.

Appendix 13 ESP34/Q3/w5
Ikalawang Araw, Baitang 3

Pagannurotan: Idrowing ti bituen ti abay ti bilang sakbay ti sarsarita.


Kulayan daytoy no kanayunmo nga aramiden. Usaren ti pagannurotan ti baba:

Nalabbaga- kanayon nga aramiden


Amarilio- sagpaminsan nga aramiden
Berde-no saan pulos aramiden

________1. Ipanko dagiti basura iti husto nga paggianan.

________2. Ilasin ko dagiti malungsot ken saan nga malungsot sakbayko


ibelleng ti usto nga basuraan.

________3. Tartaripatuek ti sursuro dagiti nagannakko maipanggep ti


panagtitinnulong ti panagdalus .
________4. Makitintinnulongak nga agdalus ti pagtaenganmi.

________5. Sursuratak ti pader ti kaarrubami.

Appendix 14 ESP34/Q3/w5
Ikalawang Araw, Baitang 4

Pangakatang Gawain: Magtala ang bawat grupo ng nagsasaad ng disiplina at


ipaliwanag ito.

Unang Pangkat:
1.

2.

3.

4.

5.

Pangalawang Pangkat:

1.

2.
3.

4.

5.

Appendix 15 ESP34/Q3/w5
Ikatlong Araw, Baitang 3

Panuto: Basahin ang sumusunod na pangungusap. Isulat ang Tama kung ito ay
nagpapakita ng pakikiisa sa kalinisan at kaayusan sa pamayanan at Mali kung
hindi.
________1. Itinatapon ko ang basura kund saan ko magustuhang ilagay.

________2. Inaalagaan ko ang mga halaman sa aming bakuran.

________3. Pumupunta ako sa palikuran kapag ako ay umiihi o dumudumi.

________4. Tumutulong ako sa pagwawalis sa aming paligid.

________5. Tinitingnan kong mabuti kung s tamang basurahan ko itinapon


ang basura.

_________6. Nakikiisa ako sa paglinis at pag-ayos ng aming tahanan.

_________7. Nakikipagtulungan ako palagi para sa kalinisan ng aming


pamayanan.

________8. Nakikiisa ako sa programa ng barangay tungkol sa kalinisan.


________9. Hindi ko ginagawa ang aking parte sa paglilinis ng aming
tahanan.

________10. Magkalat ako kung saan ko gusto dahil may inaasahan akong
maglinis.
Appendix 15 ESP34/Q3/w5
Ikatlong Araw, Baitang 3
Pagannurotan: Basaen a nalaing. Isurat ti Tama no daytoy ket mangipakita
ti panagtitinnulong nga agdalus ken agurnos ti lugar ken Mali no saan.

________1. Ibellengko dagiti basura iti kayatko nga pangibellengan.

_______2. Tartaripatuek dagiti mulmulami.

_______3. Mapanak idiay kasilia no umisbo .

_______4. Tumulongak nga agsagad ti aglawlaw.

_______5. Kitkitaek a nalaing ti pagbasuraak.

_______6. Makimaymaysaak nga makipagurnos ti uneg ti pagtaenganmi.

_______7. Tumultolongak a kanayon ti panagdalus iti komunidadmi.

_______8. Makimaymaysaak ti programa iti komunidadko maipanggep ti


panagdalus.

_______9. Haanko nga ub-ubraen ti responsibilidadko nga agdalus ti uneg


pagtaenganmi.

_______10. Agiwaraak latta uray nudtoy ta adda namnamaek nga agdalus.

Appendix 16 ESP34/Q3/w5
Ikatlong Araw, Baitang 4
Panuto: Ipaliwanag sa isa o dalawang talata.” Disiplina Kailangan para sa
ikauunlad ng bayan.”

Appendix 17 ESP34/Q3/w7
Ikatlong Araw, Baitang 4
Panuto: Gamitin ang rubrik sa pagtatasa ng ginawang kasabihan.
Pamantayan 3 2 1
Nilalaman Naisulat ang Hindi Hindi naisulat
tamang saloobin masyadong ang tamang
ng kasabihan. naisulat ang saloobin ng
tamang saloobin kasabihan.
ng kasabihan.
Saloobin sa Nagampanan Nagampanan Hindi naipakita
paggawa ang gawain ng ang gawain ng ang positibong
may kasiyahan may kasiyahan saloobin sa
at pagtitiwala sa ngunit hindi paggawa.
sarili. sapat ang tiwala
sa sarili.

You might also like