You are on page 1of 5

Republic of the Philippines

Department of Education
Region III – Central Luzon
Schools Division of Tarlac Province

Paaralan: Baitang/Antas: 8

Guro: Johnel A. Viernes Asignatura: Araling Panlipunan

Petsa at Oras: Markahan: Ikaapat na Markahan

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Ang mag-aaral ay…


Pangnilalaman
Naipamamalas ng magaaral ang pag unawa sa kahalagahan ng pakikipag-
ugnayan at sama-samang pagkilos sa kontemporaryong daigdig tungo sa
pandaigdigang kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan, at kaunlaran.

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay…


Aktibong nakikilahok sa nga gawain, programa, proyekto sa antas ng
komunidad at bansa na nagsusulong ng rehiyonal at pandaigdigang
kapayapaa, pagkakaisa, pagtutulungan at kaunlaran.

C. Pamantayan sa Pagkatuto Nasusuri ang dahilan, mahahalagang pangyayaring naganap at bunga ng


ikalawang digmaang pandaigdig. AP8AKD-IVd-2

D. Mga Layunin Pagkatapos ng aralin na ito, ang mga mag-aaral ay inaasahan na;
a. Nasusuri ang kalagayan ng mga tao sa panahon ng ikalawang
digmaang pandaigdig.

b. Naibabahagi ang saloobin sa pagkawasak ng ekonomiya at mga


magagandang imprastraktura sa ilalim ng ikalawang digmaang
pandaigdig.

c. Nakalilikha ng tugon sa pagkawasak at pagbaba ng ekonomiya sa


ilalim ng íkalawang digmaang pandaigdig.

II. NILALAMAN PILIPINAS SA IKALAWANG DIGMAANG PANDAIGDIG

III. KAGAMITANG PANGTURO

A. SANGGUNIAN

1. Mga Pahina sa Gabay ng Melcs (pahina 58), Pivot 4, Ikalawang Digmaang Pandaigdig (pahina 6-8)
Guro

2. Mga Pahina sa
Kagamitang Mag-aaral

3. Mga Pahina sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng
Learning Resources

B. Iba pang Kagamitang Powerpoint, Laptop, TV or Projector


Panturo

Reference: DepEd Order No. 42, s. 2016 (Policy Guidelines on Daily Lesson Preparation for the K to 12 Basic Educ. Program) – JKT -Page 1 of 5
https://youtu.be/ZBZjTbotmg0?si=gAtgjrb34OBcHhdq
https://youtu.be/HUqy-OQvVtI?si=HbZKw6O-Y4pfx8sD

IV. PAMAMARAAN

A. Balik-aral sa nakaraang BALIK ARAL


aralin at/o pagsisimula
ng bagong aralin ---LABANAN NA!---

Mag-papakita ang guro ng isang larawan na kung saan, nagpapakita ng


kalagayan sa unang digmaang pandaigdig sa Germany.

(Panuto: Suriin ang mga larawang nagpapakita ng kalagayan ng isang


bansa pagkatapos ng isang pandaigdigang digmaan.)

PAGPAPAKILALA NG BAGONG ARALIN


Sa bahaging ito ng pagkatuto ng mga mag-aaral. Magkakaroon ng isang
maikling gawain ang mga mag-aaral na tatawaging "PAANO KAYA?"

(Panuto: Magpapakita ng larawan ng imprastraktura sa mga lugar na


naapektohan bago at pagkatapos ng ikalawang digmaang pandaigdig at
ipapaliwanag ang kalagayan ng Pilipinas kung hindi nagkaroon ng
digmaan. What If questions.)

Reference: DepEd Order No. 42, s. 2016 (Policy Guidelines on Daily Lesson Preparation for the K to 12 Basic Educ. Program) – JKT -Page 2 of 5
Pagbabahagi ng kaalaman tungkol sa ikalawang digmaang
pandaigdig.
B. Paghahabi sa layunin ng
aralin 1. Pasimula ng ikalawang digmaang pandaig.

https://youtu.be/HUqy-OQvVtI?si=HbZKw6O-Y4pfx8sD
https://youtu.be/ZBZjTbotmg0?si=gAtgjrb34OBcHhdq

Gabay na Katanungan (Malayang Pagpapahayag)


C. Pag-uugnay ng mga 1. Bigyan ng ending, PAANO KUNG HINDI NAGKAROON NG
halimbawa sa bagong DIGMAANG PANDAIGDIG?
aralin

Pagbabahagi ng kalagayan ng daigdig sa panahon ng ikalawang


digmaan
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng 1. Mababa ang ekonomiya
bagong kasanayan #1
2. Kakulangan sa pagkain
3. Karahasan ng mga dayuhan

Pagbabahagi ng Kabuhayan ng mga tao sa panahon ng ikalawang


digmaang pandaigdig
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng 1. Pangingisda
bagong kasanayan #2
2. Pagsasaka
3. Pagtatrabaho

F. Paglinang sa kabihasnan Laban!


(Panuto: Pagsulat ng sanaysay, Kung nabubuhay kana nung
panahon ng digmaan ano ang iyong tugon sa kakulangan ng mga
pagkain at pagkakakitaan ng mga mamamayan.)

Rubriks:
Pamantayan Diskripsyon Puntos

Naipakita at naipaliwanag nang maayos at


Nilalaman 10
may wastong ideya.

Kaangkupan ng Maliwanag at angkop ang mensahe na


4
awtput gusting iparating ng sanaysay.

Kalinisan/ Malinis ang papel at angkop ang grammar sa


3
grammar mga salita.

Reference: DepEd Order No. 42, s. 2016 (Policy Guidelines on Daily Lesson Preparation for the K to 12 Basic Educ. Program) – JKT -Page 3 of 5
Konteksto Angkop at konektado sa topik ang sanaysay 3

KABUUAN 20

Gabay na katanungan:
1. Kung ikaw ay papipiliin, mas gugustuhin mo ba na hindi nangyare
ang digmaan? Bakit at bakit hindi?

Gabay na tanong (Malayang pagpapahayag):


G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na Sa kasalukuyan, anong maari nating gawin kung sumiklab man ang
buhay ikatlong digmaang pandaigdig?

H. Paglalahat ng aralin
Gabay na katanungan:
May maganda bang naidulot ang Ikalawang Digmaang Pandaigdig?

Pagtataya
I. Pagtataya ng aralin A. Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang tanong at ibigay ang tamang
sagot.

1. Ano ang kalagayan ng daigdig sa panahon ng


ikalawang digmaan.

2. Ang labanan sa Manila ay labanan sa

3. Pagitan ng _________at __________.

4. Kilalang General ng Amerika na nagsabing " I


shall return"?

5. Kabuhayan ng mga taoii sa panahon ng


ikalawang digmaang pandaigdig.

J. Karagdagang gawain Basahin ang pahina 234 ng inyong libro sa araling panlipunan at
para sa takdang aralin at magkakaroon tayo ng resitasyon bukas bago magkaroon ng talakayan.
remediation

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na
Reference: DepEd Order No. 42, s. 2016 (Policy Guidelines on Daily Lesson Preparation for the K to 12 Basic Educ. Program) – JKT -Page 4 of 5
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation

C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng Mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin

D. Bilang ng mga mag-aaral


na magpapatuloy sa
remediation

E. Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na
masosolusyunan sa tulong
ng aking punongguro at
superbisor?

G. Anong kagamitang
pagtuturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Inihanda ni:

Johnel A. Viernes .
Pangalan at Lagda ng Guro

Reference: DepEd Order No. 42, s. 2016 (Policy Guidelines on Daily Lesson Preparation for the K to 12 Basic Educ. Program) – JKT -Page 5 of 5

You might also like