You are on page 1of 10

School: YUKOS ELEMENTARY SCHOOL ANNEX Grade Level: II J.

L ESCODA
GRADES 1 to 12 Teacher: RODEL M. BITUIN Learning Area: MTB
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and AUGUST 29 – SEPTEMBER 1, 2023 (WEEK 1)
Time: 1:OO – 1:50 P.M Quarter: 1ST QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN Nagagamit nang wasto ang mga Nakikinig at nakikilahok sa Nababasa nang may kasanayan Nagagamit ang kaalaman at
HOLIDAY pagbati at magagalang na talakayan ng pangkat o klase ang mga salita sa unang kita na kasanayan sa pagbaybay sa
pananalita ayon sa sitwasyon. tungkol sa tekstong napakinggan. naayon sa baitang o antas. pagsulat ng mga salita na
National Heroes Day Naibibigay ang kahulugan ng mga Nagagamit ang kaalaman sa naaayon sa baitang o antas.
salita sa pamamagitan ng kilos at paraan ng pagbaybay ng mga
pahiwatig ng teksto. salita sa pagbasa.
Nakapagbibigay ng hinuha sa
mangyayari sa kuwento.
Naipakikita ang pagkaunawa sa
teksto sa pamamgitan ng pagsagot
sa mga literal at mas mataas na
antas na tanong.
Nababalikan ang mga
mahahalagang detalye tungkol sa
napakinggang kuwento.
Naipakikita ang kawilihan sa
pakikinig at pagbasa ng kuwento sa
pamamagitan ng matamang
pakikinig at pagbibigay ng komento
o reaksyon.
A.Pamantayang demonstrates understanding and possesses developing language demonstrates the ability to read demonstrates the ability to
Pangnilalaman knowledge of language grammar skills and cultural awareness grade level words with sufficient formulate ideas into sentences or
(Content Standards) and usage when speaking and/or necessary to participate accuracy speed, and expression longer texts using conventional
writing. successfully in oral communication to support comprehension spelling.
in different contexts.
demonstrates knowledge of and
skills in word analysis to read, write
in cursive and spell grade level
words.
demonstrates understanding of
grade level narrative and
informational texts.
demonstrates positive attitude
towards language, literacy, and
literature.

B.Pamantayan sa Pagganap speaks and writes correctly and uses developing oral language to reads with sufficient speed, uses developing knowledge and
(Performance Standards) effectively for different purposes name and describe people, places, accuracy, and proper expression skills to write clear and coherent
using the basic grammar of the and concrete objects and in reading grade level text. sentences, simple paragraphs,
language. communicate personal and friendly letters from a variety
experiences, ideas, thoughts, of stimulus materials.
actions, and feelings in different
contexts.
applies word analysis skills in
reading, writing in cursive and
spelling words independently.
uses literary and narrative texts to
develop comprehension and
appreciation of grade level
appropriate reading materials.
values reading and writing as
communicative activities.
C.Mga Kasanayan sa Identify and use naming words Participate actively during story Read aloud grade level text Express ideas through poster
Pagkatuto. Isulat ang code in sentences. reading by making comments and with an accuracy of 95 - 100%. making (e.g. ads, character
ng bawat kasanayan MT2GA-Ia-2.1.1 asking questions using complete MT2F-I-a-i-1.4 profiles, news report, lost and
(Learning Competencies / sentences. found) using stories as
Objectives) MT2OL-Ia-6.2.1 springboard.(These writing
Read a large number of regularly activities are scaffold by the
spelled multi-syllabic words. teacher.)
MT2PWR-Ia-b-7.3 MT2C-Ia-i-1.4
Note important details in grade
level narrative texts: a. character
b. setting c. plot (problem and
resolution)
MT2RC-Ia-b-1.1.1
Express individual choices and
taste for texts
MT2ATR-Ia-c-5.1
II. NILALAMAN Modyul 1 Modyul 1 Modyul 1 Modyul 1
UNANG LINGGO UNANG LINGGO UNANG LINGGO UNANG LINGGO
Nais at Di Nais Nais at Di Nais Nais at Di Nais Nais at Di Nais
III. KAGAMITANG Predition chart, character map, Predition chart, character map, Predition chart, character map, Predition chart, character map,
PANTURO venn diagram, kuwento, diyalogo venn diagram, kuwento, diyalogo venn diagram, kuwento, venn diagram, kuwento, diyalogo
diyalogo
A.Sanggunian Curriculum Guide 2016 sa Curriculum Guide 2016sa Mother Curriculum Guide 2016 sa Curriculum Guide 2016 sa
Mother Tongue pahina 83-84 Tongue pahina 83-84 Mother Tongue pahina 83-84 Mother Tongue pahina 83-84
2-3 3-8 8-9 9-10

1.Mga pahina sa Gabay ng


Guro
2.Mga pahina sa 3-5 5-7 8 9
Kagamitang Pang Mag-aaral
3.Mga pahina sa Teksbuk
4.Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
B.Iba pang Kagamitang Kuwento: “Unang Araw ng Kuwento: “Unang Araw ng Kuwento: “Unang Araw ng Kuwento: “Unang Araw ng
Panturo Pasukan” Pasukan” Pasukan” Pasukan”
Akda nina: Grace Urbien- Akda nina: Grace Urbien- Salvatus Akda nina: Grace Urbien- Akda nina: Grace Urbien- Salvatus
Salvatus Rianne Pesigan-Tinana Salvatus Rianne Pesigan-Tinana
Rianne Pesigan-Tinana Babylen Arit-Soner Rianne Pesigan-Tinana Babylen Arit-Soner
Babylen Arit-Soner Awit: “Magandang Umaga” Babylen Arit-Soner Awit: “Magandang Umaga”
Awit: “Magandang Umaga” Diyalogo: “Diyalogo sa pagitan nina Awit: “Magandang Umaga” Diyalogo: “Diyalogo sa pagitan
Diyalogo: “Diyalogo sa pagitan Lina at Marlon Diyalogo: “Diyalogo sa pagitan nina Lina at Marlon
nina Lina at Marlon nina Lina at Marlon

IV:PAMAMARAAN
A.Balik-aral sa 1. Panimulang Gawain 1.Paghahawan ng Balakid Balik-aral Balik-aral
nakaraangaralin at / o Ipaawit ang awit ng pagbati sa 1.1. malaglag Magkaroon ng balik-aral tungkol Ipasulat ang pangalan ng mga
pagsisimula ng bagong tono ng “Paru-parong Bukid” Baka malaglag ang mga gamit niya sa kuwentong, “Unang Araw ng bata.
aralin gamit ang istratehiyang dahil bukas ang kaniyang bag. Pasukan” Itanong kung papano nila ito
pagmomodelo, paggabay at 1.2. Punongguro Akda nina Babylen Arit-Soner, isinulat.
malayang pamamaraan. Si Gng. Santos ay isang Grace Urbien-Salvatus, at
Magandang umaga po punongguro. Siya ang namamahala Rianne P. Tiñana
Mahal naming guro sa paaralan.
Kami‟y bumabati
Magandang umaga po
Kami ay nakahandang
Magbasa‟t magsulat
Buong pusong bumabati
Magandang umaga po

B.Paghahabi sa layunin ng Pagganyak 2. Pagganyak 2. Pagganyak 2. Pagganyak


aralin Itanong kung ano ang Pag-usapan ang gusto at ayaw na Ilahad at ipakanta ang awit. Ipakita ang mga lagayan ng mga
naramdaman ng mga bata prutas ng mga bata at bakit. Adaptation from the Tune of sabon, noodles, toothpaste,
habang umaawit at kung anong Itanong din kung nakatulong na sila “Where is Thumbman?” shampoo, atbp.
pagbati ang ginamit dito sa ibang tao, kailan, sino, Guro: Magandang umaga (2x), Ipasabi ang ngalan ng bawat isa.
paano, ano ang kanilang sa inyo (2x) Ipabasa ang ngalan ng bawat isa.
naramdaman, at bakit. Kumusta kayo (2x) Ipabasa nang pabaybay.
3. Pagganyak na Tanong Mag-aaral: Mabuti po (2x) Ipasulat ang ngalan ng bawat isa
Ilahad ang mga tanong na nasa sa pisara.
Prediction Chart. Ipahula ang sagot Ituro ng guro ang wastong
sa mga tanong at isulat sa hanay ng pagsulat ng bawat salita.
Hulang Sagot. Sabihin nabaalamin Ipagaya ang wastong pagsulat sa
nila ang tunay na nangyari mga bata.
pagkatapos basahin ang kuwento . Itanong kung papaano isinulat
ang ngalan ng mga bagay.

C.Pag-uugnay ng mga Paglalahad/Pagmomodelo 1. Basahin ang kuwento nang Paglalahad Paglalahad


halimbawa sa bagong aralin Basahin ang diyalogo sa LM sa tuloy-tuloy. Ipabasa ang mga magagalang na Ipabasa muli ang mga
pahina 3 2. Basahin muli nang may paghinto pananalita sa LM sa pahina 8 magagalang na pananalita at
Basahin. at interaksyon ang kuwento sa Basahin nang may wastong tono pagbati na nasa chart. Ipagaya
Nagkasalubong sa paaraalan sina pahina sa LM sa pahina 5 at ekspresyon ang wastong pagsulat sa mga
Lina at Marlon. Unang Araw ng Pasukan ang magagalang na pagbati at bata.
Narito ang usapan nila. Akda nina Babylen Arit-Soner, pananalita.
Lina: Magandang umaga, Grace Urbien-Salvatus, at Rianne Magandang umaga po
Marlon. P. Tiñana Paumanhin po.
Marlon: Magandang umaga rin Magandang tanghali po
naman sa iyo Lina. Maramingsalamat po
Lina: Kumusta ka ? Magandang hapon po
Marlon: Mabuti naman. Makikiraan po
Maraming salamat. Ikaw, Kumusta po. Wala pong
kumusta ka? anuman.
Lina: Mabuti rin naman. Unang araw ng klase. Maagang
Marlon: Paalam na Lina. pumasok si
Lina: Paalam, Marlon Mina sa paaralan. “Aalis na po ako
inay” paalam
ni Mina sa kaniyang nanay.” Heto
ang manggang
hinog na gusto mong prutas” wika
ng nanay kay Mina. “Salamat po
inay” wika ni Mina. “Ayaw
mo ba talaga ng atis?” tanong ng
nanay. “Ayaw
ko po inay. Kahit matamis ang atis
ay marami po
namang buto ito.” sagot ni Mina.
“Sige, ingat ka
sa daan anak,” bilin ng nanay kay
Mina. “Opo
nanay. Salamat po!” wika ni Mina.

“Magandang umaga po, Gng.


Santos”, bati niya. “Magandang
umaga din sa iyo, Mina”, wika ng
punong guro. Sa kaniyang patuloy
na paglalakad, napansin niya ang
isang batang lalaki na nakabukas
ang bag. Hinabol ito ni Mina. “Bata,
nakabukas ang iyong bag, baka
malaglag ang iyong mga gamit”,
ang sabi niya. “Naku oo nga,
Maraming salamat
ha!”, ang sabi ng bata. Walang
anuman”, ang nakangiting tugon ni
Mina. Masayang-masaya si Mina
dahil unang araw pa lang ng
pasukan ay nakatulong na siya.

D:Pagtalakay ng bagong Pasagutan ang mga tanong na Pagsagot sa pangganyak na tanong Muling basahin ang kwento. Itanong kung papaano isinulat
konsepto at paglalahad ng nasa LM. Balikan ang Prediction Chart. ang ngalan ng mga bagay.
bagong kasanayan #1 Ano-anong pagbati ang ginamit Sagutan ang bahagi na tungkol sa
sa diyalogo? tunay na nangyari.
Kailan natin ginagamit ang Paghambingin ang hulang sagot at
magandang umaga? Kumusta ang sagot sa tunay na nangyari.
ka? Paalam? Salamat? Itanong ang dahilan kung bakit
Bakit kailangan nating gamitin pareho o hindi pareho ang sagot.
ang mga ito? Pagsagot sa mga tanong:
Ano-ano pang pagbati ang
ginagamit natin?
Halimbawa ay sa hapon? Sa
tanghali? Sa gabi? Kapag di
sinasadya ay nakasakit ka ng
kapwa? Ano naman ang sinasabi
kapag binigyan ka ng isang bagay
o regalo? Kapag may nag-uusap
at dadaan ka sakanilang pagitan?
Ano-ano ang pananalitang ito?
Isulat sa pisara ang mga
magagalang na pananalita at
ipabasa ito nang pabigkas.

E.Pagtalakay ng bagong Basahin ang sa Gawain 1 na nasa Ipagawa ang pangkatang Gawain. Itanong ang wastong paraan ng Basahin sa sarili ang mga
konsepto at paglalahad ng LM sa pahina 4 Ipagawa ang pangkatang gawain na pagbigkas ng mga magagalang pangkatang salita.
bagong kasanayan #2 Kumuha ng kapareha. nakasulat sa activity cards. na pananalita. Lagyan ng ekis ang naiiba ang
Magpanggap bilang a. Pangkat I: Katangian Ko, Tukuyin a. Ipabasa ang mga magagalang bigkas.
Marlon at Lina. Magsanay sa Mo! na pananalita na nasa pisara, 1.salamat salamat salabat
pagbasa ng diyalogo. Gumawa ng Character Map at nasa tsart o nasa ginupit na salamat
Lina: Magandang umaga, isulat ang mga katangian ni Mina. kartolina. 2.umaga umupa umaga umaga
Marlon. b. Ipakita at ipabasa ang mga 3.hapon kahapon kahapon
Marlon: Magandang umaga din salita na nasa kartolina/tsart kahapon
naman sa iyo Lina. (High frequency words) 4.tanghali tanghalan tanghali
Lina: Kumusta ka ? tanghali
Marlon: Mabuti naman. 5.paalam paalam palaka paalam
Maraming salamat. Ikaw,
kumusta ka? .
Lina: Mabuti rin naman. b. Pangkat II: Nais at Di-nais
Marlon: Paalam na Lina. Iguhit ang hinog na mangga at atis.
Lina: Paalam, Marlon. Ihambing ang katangian ng mga ito
gamit ang Venn Diagram.
c. Pangkat III: Sabi mo, Sabi ko
Gumawa ng Comic Strip ng naging
pag-uusap nina Mina at ng
punongguro.
d. Pangkat IV: Artista Ka ba?
Isadula ang bahaging ito ng
kuwento.
Sa kaniyang patuloy na paglalakad,
napansin ni Mina ang isang batang
lalaki na nakabukas ang bag.
Hinabol niya ito. “Bata, nakabukas
ang iyong bag, baka malaglag ang
iyong mga gamit”, ang sabi niya.
“Naku oo nga, Maraming salamat
ha!”, ang sabi ng batang lalaki.
“Walang anuman”, ang nakangiting
tugon ni Mina.
F.Paglinang sa kabihasaan Gawain 2 pahina 5 sa LM a. Sino ang pangunahing tauhan sa Muling ipabasa ang kwento.
( Leads to “Teleserye ng Magagalang na kuwento?
Formative Pananalita” Ano-ano ang kaniyang katangian?
Assessment ) Bumuo ng tatlong pangkat. Pakinggan natin ang pag-uulat ng
Magpakita ng sitwasyon na Pangkat I.
gumagamit ng Bakit ninyo nasabi na mabait
magagalang na pananalita: /magalang si Mina?
Pangkat I: Sa Saan ba nagyari ang kuwento?
umaga/tanghali/gabi Ano naman ang masasabi ninyo sa
Pangkat II: Kapag di sinasadya ay nanay/punongguro ni Mina?
nakasakit b. May gusto at ayaw na prutas si
ng kapwa. Mina.Ano kaya
Pangkat III: Kapag nagawan ka ng ito?Pakinggan at panoorin natin
mabuti ng ang Pangkat II.
iyong kapwa Bakit kaya gusto ni Mina ang
mangga?
Ikaw ano ang gusto mong prutas?
Bakit?
Ano naman ang ayaw mong
prutas? Bakit?
Pare-pareho ba ang gusto/ayaw
ninyong prutas?
Ano ang masasabi ninyo sa inyong
gusto at ayaw?
(Iba-iba ang gusto at ayaw ng
bawat bata/tao.)
c. Anong pagbati ang ginamit ni
Mina?
Ano ang naging tugon ng
punongguro?
Tingnan natin kung wasto ang
sagot ninyo.
Pakinggan natin ang Pangkat III.
Bukod sa pagbati ano pang
magagalang na pananlita ang
narinig ninyo sa kuwento?
Ginagamit nyo rin ba ang mga ito?
Kailan?
d. Ano ang napansin ni Mina sa
kaniyang paglalakad?
Ano ang kaniyang ginawa?
Panoorin ang Pangkat IV.
Tama ba ang ginawa ni Mina?
Bakit?
Tama ba na magpasalamat ang
bata kay Mina?Bakit?
Kailan pa kayo nagpapasalamat at
kanino?

G.Paglalapat ng aralin sa Papasok ka sa inyong silid-aralan Tumingin sa paligid ng silid-


pang araw-araw na buhay nang hindi sinasadya ay aralan. Basahin ang mga salitang
nabangga mo ang iyong kaklase. makikita ninyo.
Ano ang iyong gagawin o
sasabihin sa kaniya?
H.Paglalahat ng Aralin Ano-ano ang magagalang na Paglalahat Paano binabasa ang mga salita? Paano naman ang wastong
pananalita at pagbati ang ating Paano ninyo naunawaan ang Basahin ang mga dapat tandaan paraan ng pagsulat ng mga
ginagamit? kuwento? sa LM sa pahina 8 magagalang na pagbati at
Kailan natin ginagamit ang mga Ipabasa ang Tandaan. Bigkasin ang magagalang na pananalita?
ito? TANDAAN: pagbati at pananalita nang may Isinusulat ang mga magagalangna
Basahin ang dapat tandaan sa Mauunawaan ang kuwento sa wastong tono, ekspresyon, at pagbati at pananalita nang may
LM. pamamagitan ng pagsagot sa mga pagpapangkat ng mga pantig at wastong bantas, espasyo ng mga
May magagalang na pananalita tanong at pagbibigay ng detalye salita. letra at salita.
at pagbati na ginagamit sa iba‟t tungkol dito.Ang pagbibigay ng Isinusulat ang mga magagalang
ibang sitwasyon tulad ng: hinuha,komento o reaksyon ang na pananalita nang may
1. Magandang magbibigay kahulugan at ugnayan wastong bantas, espasyo ng
umaga/tanghali/hapon sa buhay. mga letra, at salita.
gabi. Paghihinuha ang tawag sa
2. Kumusta ka? pagbibigay ng hula sa maaaring
3. Maraming salamat. mangyayari ayon sa kahihinatnan
4. Wala pong anuman. ng isang sitwasyon.
5. Makikiraan po.
6. Paalam na po.
I.Pagtataya ng Aralin Kumuha ng kapareha at gumawa Basahin ang tula sa Gawain 3 sa Basahin sa sarili ang mga
ng usapan na gumagamit ng LM at ipagawa ang pangkatang pangkatang salita.
magagalang na pagbati o gawain. Lagyan ng ekis ang naiiba ang
pananalita. Ang Gusto Ko! bigkas.
Akda ni Agnes Guevara Rolle 1.salamat salamat salabat
Nais kong tumulong sa tuwi- salamat
tuwina 2.umaga umupa umaga umaga
Sa mahal kong ina at mahal kong 3.hapon kahapon kahapon
ama kahapon
Ang gawaing bahay na kayang kaya 4.tanghali tanghalan tanghali
na tanghali
Ako ang gagawa at hindi na sila. 5.paalam paalam palaka paalam
Pagbubutihin ko rin itong pag-aaral
Ng ang pera at oras ay hindi
masayang
Ako rin ay magiging mabuting
mamamayan
Ng minamahal kong lugar na
tirahan.
Wastong pag-uugali ay isasabuhay
Tulad ng pagtatapon ng basura sa
bakuran
Halaman at hayop na ikinabubuhay
Pagyayamanin ko at aalagaan.

J.Karagdagang Gawain para


sa takdang- aralin at
remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A.Bilang ng mga mag-aaral
na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B:Bilang ng mag-aara na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C.Nakatulong ba remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D.Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E.Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong
ng lubos ?Paano ito
nakatulong?
F.Anong suliranin ang aking
naranasan
na solusyon sa tulong ng
aking punong guro at
suberbisor?
G.Anong kagamitang
panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like