You are on page 1of 14

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CAPAS WEST DISTRICT
CAPAS WEST CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL
O’Donnell, Capas, Tarlac
S.Y 2022-2023

DAILY LESSON LOG

School CAPAS WEST CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL Grade Two-Sampaguita


Teacher DIOSELLE E. CAYABYAB Week/Subject Week 1 – MTB-MLE
Quarter FIRST QUARTER Date AUGUST 22-26,2022

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

I. LAYUNIN Nagagamit nang wasto ang mga Nakikinig at nakikilahok sa Nababasa nang may kasanayan ang Nagagamit ang kaalaman at Nasasagutan ang inihandang
pagbati at magagalang na talakayan ng pangkat o klase mga salita sa unang kita na naayon kasanayan sa pagbaybay sa pagsusulit ng may 85% na antas
tungkol sa tekstong napakinggan. sa baitang o antas. pagsulat ng mga salita na ng pagkatuto
pananalita ayon sa sitwasyon. naaayon sa baitang o antas.
Naibibigay ang kahulugan ng mga Nagagamit ang kaalaman sa paraan
salita sa pamamagitan ng kilos at ng pagbaybay ng mga salita sa
pahiwatig ng teksto. pagbasa.

Nakapagbibigay ng hinuha sa
mangyayari sa kuwento.

Naipakikita ang pagkaunawa sa


teksto sa pamamgitan ng
pagsagot sa mga literal at mas
mataas na antas na tanong.

Nababalikan ang mga


mahahalagang detalye tungkol sa

1
napakinggang kuwento.

Naipakikita ang kawilihan sa


pakikinig at pagbasa ng kuwento
sa pamamagitan ng matamang
pakikinig at pagbibigay ng
komento o reaksyon.

A.Pamantayang demonstrates understanding and possesses developing language demonstrates the ability to read demonstrates the ability to
Pangnilalaman knowledge of language grammar skills and cultural awareness grade level words with sufficient formulate ideas into sentences
and usage when speaking and/or necessary to participate accuracy speed, and expression to or longer texts using
(Content Standards) writing. successfully in oral support comprehension conventional spelling.
communication in different
contexts.
demonstrates knowledge of and
skills in word analysis to read,
write in cursive and spell grade
level words.
demonstrates understanding of
grade level narrative and
informational texts.
demonstrates positive attitude
towards language, literacy, and
literature.

B.Pamantayan sa Pagganap speaks and writes correctly and uses developing oral language to reads with sufficient speed, uses developing knowledge and
effectively for different purposes name and describe people, accuracy, and proper expression in skills to write clear and coherent
(Performance Standards) using the basic grammar of the places, and concrete objects and reading grade level text. sentences, simple paragraphs,
language. communicate personal
and friendly letters from a
experiences, ideas, thoughts,
variety of stimulus materials.
actions, and feelings in different
contexts.
applies word analysis skills in
reading, writing in cursive and
spelling words independently.
uses literary and narrative texts
to develop comprehension and
appreciation of grade level
appropriate reading materials.
values reading and writing as
2
communicative activities.
C.Mga Kasanayan sa Identify and use naming words Participate actively during story Read aloud grade level text with Express ideas through poster
Pagkatuto. Isulat ang code in sentences. reading by making comments an accuracy of 95 - 100%. making (e.g. ads, character
ng bawat kasanayan and asking questions using profiles, news report, lost and
MT2GA-Ia-2.1.1 complete sentences. MT2F-I-a-i-1.4 found) using stories as
(Learning Competencies / springboard.(These writing
Objectives) MT2OL-Ia-6.2.1 activities are scaffold by the
teacher.)
Read a large number of regularly
spelled multi-syllabic words. MT2C-Ia-i-1.4

MT2PWR-Ia-b-7.3

Note important details in grade


level narrative texts: a.
character b. setting c. plot
(problem and resolution)

MT2RC-Ia-b-1.1.1

Express individual choices and


taste for texts

MT2ATR-Ia-c-5.1

II. NILALAMAN Modyul 1 Modyul 1 Modyul 1 Modyul 1 Lingguhang Pagsusulit

UNANG LINGGO UNANG LINGGO UNANG LINGGO UNANG LINGGO

Nais at Di Nais Nais at Di Nais Nais at Di Nais Nais at Di Nais

III. KAGAMITANG Predition chart, character map, Predition chart, character map, Predition chart, character map, Predition chart, character map,
PANTURO venn diagram, kuwento, diyalogo venn diagram, kuwento, diyalogo venn diagram, kuwento, diyalogo venn diagram, kuwento,
diyalogo

A.Sanggunian Curriculum Guide 2016 sa Curriculum Guide 2016sa Curriculum Guide 2016 sa Mother Curriculum Guide 2016 sa
Mother Tongue pahina 83-84 Mother Tongue pahina 83-84 Tongue pahina 83-84 Mother Tongue pahina 83-84

3
2-3 3-8 8-9 9-10 10-11

1.Mga pahina sa Gabay ng


Guro

2.Mga pahina sa 3-5 5-7 8 9


Kagamitang Pang Mag-aaral

3.Mga pahina sa Teksbuk

4.Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource

B.Iba pang Kagamitang Kuwento: “Unang Araw ng Kuwento: “Unang Araw ng Kuwento: “Unang Araw ng Kuwento: “Unang Araw ng
Panturo Pasukan” Pasukan” Pasukan” Pasukan”

Akda nina: Grace Urbien- Akda nina: Grace Urbien- Akda nina: Grace Urbien- Salvatus Akda nina: Grace Urbien-
Salvatus Salvatus Salvatus
Rianne Pesigan-Tinana
Rianne Pesigan-Tinana Rianne Pesigan-Tinana Rianne Pesigan-Tinana
Babylen Arit-Soner
Babylen Arit-Soner Babylen Arit-Soner Babylen Arit-Soner
Awit: “Magandang Umaga”
Awit: “Magandang Umaga” Awit: “Magandang Umaga” Awit: “Magandang Umaga”
Diyalogo: “Diyalogo sa pagitan nina
Diyalogo: “Diyalogo sa pagitan Diyalogo: “Diyalogo sa pagitan Lina at Marlon Diyalogo: “Diyalogo sa pagitan
nina Lina at Marlon nina Lina at Marlon nina Lina at Marlon

IV:PAMAMARAAN

A.Balik-aral sa 1. Panimulang Gawain 1.Paghahawan ng Balakid Balik-aral Balik-aral Pagtataya: Gamit ang iyong
nakaraangaralin at / o sagutang papel, isulat ang letra
pagsisimula ng bagong Ipaawit ang awit ng pagbati sa 1.1. malaglag Magkaroon ng balik-aral tungkol sa Ipasulat ang pangalan ng mga ng wastong sagot.
tono ng “Paru-parong Bukid” kuwentong, “Unang Araw ng bata.
4
aralin gamit ang istratehiyang Baka malaglag ang mga gamit Pasukan” Itanong kung papano nila ito 1. Isang hapon nasalubong ni
pagmomodelo, paggabay at niya dahil bukas ang kaniyang isinulat. Karen ang kanyang kaibigan na si
malayang pamamaraan. bag. Akda nina Babylen Arit-Soner, Rosa. Ano ang sasabihin niya?

Magandang umaga po 1.2. Punongguro Grace Urbien-Salvatus, at Rianne P. a. Magandang umaga Rosa.
Tiñana
Mahal naming guro Si Gng. Santos ay isang b. Magandang tanghali Rosa.
punongguro. Siya ang
Kami‟y bumabati namamahala sa paaralan. c. Magandang hapon Rosa.

Magandang umaga po

Kami ay nakahandang

Magbasa‟t magsulat

Buong pusong bumabati

Magandang umaga po

B.Paghahabi sa layunin ng Pagganyak 2. Pagganyak 2. Pagganyak 2. Pagganyak 2. Nabangga ni Lisa ang gamit na
aralin dala- dala ni Ben nang hindi
Itanong kung ano ang Pag-usapan ang gusto at ayaw na Ilahad at ipakanta ang awit. Ipakita ang mga lagayan ng mga sinasadya.
naramdaman ng mga bata prutas ng mga bata at bakit. sabon, noodles, toothpaste, a. Maraming salamat Ben.
habang umaawit at kung anong Adaptation from the Tune of shampoo, atbp. b. Paumanhin Ben.
Itanong din kung nakatulong na “Where is Thumbman?” c. Walang anuman Ben.
pagbati ang ginamit dito
sila sa ibang tao, kailan, sino, Ipasabi ang ngalan ng bawat isa. 3. Nagpunta sina Mario at Luisa
Guro: Magandang umaga (2x), sa sa Mall.Gustong bumili ng krayola
paano, ano ang kanilang inyo (2x) Ipabasa ang ngalan ng bawat ni Luisa, notbuk naman ang nais
naramdaman, at bakit. isa. bilhin ni Mario. Ano ang gustong
Kumusta kayo (2x) bilhin ni Luisa?
3. Pagganyak na Tanong Ipabasa nang pabaybay. a. krayola
Mag-aaral: Mabuti po (2x) b. lapis
Ilahad ang mga tanong na nasa Ipasulat ang ngalan ng bawat isa c. notbuk
Prediction Chart. Ipahula ang sa pisara.
sagot sa mga tanong at isulat sa
hanay ng Hulang Sagot. Sabihin Ituro ng guro ang wastong
nabaalamin nila ang tunay na pagsulat ng bawat salita.
nangyari pagkatapos basahin ang
Ipagaya ang wastong pagsulat
5
kuwento . sa mga bata.

Itanong kung papaano isinulat


ang ngalan ng mga bagay.

C.Pag-uugnay ng mga Paglalahad/Pagmomodelo 1. Basahin ang kuwento nang Paglalahad Paglalahad 4. Kumain ng maraming hilaw na
halimbawa sa bagong aralin tuloy-tuloy. mangga si Jose.Mayamaya,
Basahin ang diyalogo sa LM sa Ipabasa ang mga magagalang na Ipabasa muli ang mga umiyak siya hawak ang tiyan.
pahina 3 2. Basahin muli nang may pananalita sa LM sa pahina 8 magagalang na pananalita at Bakit kaya?
paghinto at interaksyon ang pagbati na nasa chart. Ipagaya
Basahin. kuwento sa pahina sa LM sa Basahin nang may wastong tono at ang wastong pagsulat sa mga a. Nalulungkot siya.
pahina 5 ekspresyon bata.
Nagkasalubong sa paaraalan sina b. Busog na busog siya.
Lina at Marlon. Unang Araw ng Pasukan ang magagalang na pagbati at
pananalita. c. Sumasakit ang tiyan niya.
Narito ang usapan nila. Akda nina Babylen Arit-Soner,
Magandang umaga po Paumanhin 5. Basahin sa iyong sarili ang mga
Lina: Magandang umaga, Grace Urbien-Salvatus, at po. salita. Kopyahin sa sagutang
Marlon. Rianne P. Tiñana papel ang naiibang salita.
Magandang tanghali po
Marlon: Magandang umaga rin Maramingsalamat po paumanhin panauhin paumanhin
naman sa iyo Lina. paumanhin
Magandang hapon po Makikiraan
Lina: Kumusta ka ? po

Marlon: Mabuti naman. Kumusta po. Wala pong anuman.


Maraming salamat. Ikaw,
Unang araw ng klase. Maagang
kumusta ka? pumasok si

6
Lina: Mabuti rin naman. Mina sa paaralan. “Aalis na po
ako inay” paalam
Marlon: Paalam na Lina.
ni Mina sa kaniyang nanay.” Heto
Lina: Paalam, Marlon ang manggang

Original File Submitted and hinog na gusto mong prutas”


Formatted by DepEd Club wika ng nanay kay Mina.
Member - visit depedclub.com “Salamat po inay” wika ni Mina.
for more “Ayaw

mo ba talaga ng atis?” tanong ng


nanay. “Ayaw

ko po inay. Kahit matamis ang


atis ay marami po

namang buto ito.” sagot ni Mina.


“Sige, ingat ka

sa daan anak,” bilin ng nanay kay


Mina. “Opo

nanay. Salamat po!” wika ni


Mina.

“Magandang umaga po, Gng.


Santos”, bati niya. “Magandang
umaga din sa iyo, Mina”, wika ng
punong guro. Sa kaniyang
patuloy na paglalakad, napansin
niya ang isang batang lalaki na
7
nakabukas ang bag. Hinabol ito
ni Mina. “Bata, nakabukas ang
iyong bag, baka malaglag ang
iyong mga gamit”, ang sabi niya.
“Naku oo nga, Maraming salamat

ha!”, ang sabi ng bata. Walang


anuman”, ang nakangiting tugon
ni Mina. Masayang-masaya si
Mina dahil unang araw pa lang
ng pasukan ay nakatulong na
siya.

D:Pagtalakay ng bagong Pasagutan ang mga tanong na Pagsagot sa pangganyak na Muling basahin ang kwento. Itanong kung papaano isinulat Isulat nang wasto ang bawat
konsepto at paglalahad ng nasa LM. tanong ang ngalan ng mga bagay. salitang bibigkasin ko.
bagong kasanayan #1
Ano-anong pagbati ang ginamit Balikan ang Prediction Chart. 6. salamat 7. Umaga 8. hapon
sa diyalogo?
Sagutan ang bahagi na tungkol sa 9. paalam 10. Tanghali
Kailan natin ginagamit ang tunay na nangyari.
magandang umaga? Kumusta B. Pantulong na Gawain:
ka? Paalam? Salamat? Paghambingin ang hulang sagot
at ang sagot sa tunay na Isulat sa sagutang papel ang letra
Bakit kailangan nating gamitin nangyari. ng tamang sagot.
ang mga ito?
Itanong ang dahilan kung bakit 1. Kaarawan mo. Binigyan ka ng
Ano-ano pang pagbati ang pareho o hindi pareho ang sagot. iyong ate ng regalo.
ginagamit natin?
Pagsagot sa mga tanong: a. Maraming salamat, Ate.
Halimbawa ay sa hapon? Sa
b. Walang anuman, Ate.
tanghali? Sa gabi? Kapag di
sinasadya ay nakasakit ka ng c. Paumanhin, Ate.
kapwa? Ano naman ang sinasabi
kapag binigyan ka ng isang bagay 2. Papasok ka na sa paaralan.
o regalo? Kapag may nag-uusap

8
at dadaan ka sakanilang pagitan? a. Paalam na po, nanay/tatay.
Ano-ano ang pananalitang ito?
b. Magandang umaga po,
Isulat sa pisara ang mga nanay/tatay.
magagalang na pananalita at
ipabasa ito nang pabigkas. c. Paumanhin po, nanay/tatay.

E.Pagtalakay ng bagong Basahin ang sa Gawain 1 na nasa Ipagawa ang pangkatang Gawain. Itanong ang wastong paraan ng Basahin sa sarili ang mga 3. Alin ang naiibang salita?
konsepto at paglalahad ng LM sa pahina 4 pagbigkas ng mga magagalang na pangkatang salita.
bagong kasanayan #2 Ipagawa ang pangkatang gawain pananalita. a. pagbubutihin b. pagbubutihin
Kumuha ng kapareha. na nakasulat sa activity cards. Lagyan ng ekis ang naiiba ang c. pagbubutihan
Magpanggap bilang a. Ipabasa ang mga magagalang na bigkas.
a. Pangkat I: Katangian Ko, pananalita na nasa pisara, nasa 4-5.Aling salita ang may tamang
Marlon at Lina. Magsanay sa Tukuyin Mo! tsart o nasa ginupit na kartolina. 1.salamat salamat salabat baybay?
pagbasa ng diyalogo. salamat
Gumawa ng Character Map at b. Ipakita at ipabasa ang mga salita 4. a. tanghale b. tanghaili c.
Lina: Magandang umaga, isulat ang mga katangian ni Mina. na nasa kartolina/tsart 2.umaga umupa umaga umaga tanghali
Marlon.
(High frequency words) 3.hapon kahapon kahapon 5. a. tomolong b. tumulong c.
Marlon: Magandang umaga din kahapon Tomulong
naman sa iyo Lina.
4.tanghali tanghalan tanghali C. Pagpapayamang Gawain:
Lina: Kumusta ka ? tanghali
Isulat sa sagutang papel ang letra
Marlon: Mabuti naman. 5.paalam paalam palaka paalam ng tamang sagot.
Maraming salamat. Ikaw,
1. Alin ang nagpapakita ng
kumusta ka? b. Pangkat II: Nais at Di-nais magalang na pananalita?
.
Lina: Mabuti rin naman. Iguhit ang hinog na mangga at a. Pahiram ng walis, Aling Maring.
atis. Ihambing ang katangian ng
9
Marlon: Paalam na Lina. mga ito gamit ang Venn Diagram. b. Maaari po bang makahiram ng
walis, Aling Maring?
Lina: Paalam, Marlon. c. Pangkat III: Sabi mo, Sabi ko
c. Kailangan ko ng walis. Pahiram
Gumawa ng Comic Strip ng Aling Maring.
naging pag-uusap nina Mina at
ng punongguro. 2. Dumating ang kaibigan ng
iyong tatay. Ano ang iyong
d. Pangkat IV: Artista Ka ba? sasabihin?

Isadula ang bahaging ito ng a. Wala dito si tatay.


kuwento.
b. Diyan ka lang sa labas at
Sa kaniyang patuloy na tatawagin ko si tatay.
paglalakad, napansin ni Mina ang
isang batang lalaki na nakabukas c. Tuloy po kayo. Tatawagin ko po
ang bag. Hinabol niya ito. “Bata, si tatay.
nakabukas ang iyong bag, baka
malaglag ang iyong mga gamit”, 3-5. Magdikta ng 3 salita mula sa
ang sabi niya. “Naku oo nga, napag-aralang High
Maraming salamat ha!”, ang sabi
Frequency Words.
ng batang lalaki. “Walang
anuman”, ang nakangiting tugon
ni Mina.

F.Paglinang sa kabihasaan Gawain 2 pahina 5 sa LM a. Sino ang pangunahing tauhan Muling ipabasa ang kwento.
sa kuwento?
( Leads to “Teleserye ng Magagalang na Ano-ano ang kaniyang
Formative Pananalita” katangian?
Assessment ) Pakinggan natin ang pag-uulat ng
Bumuo ng tatlong pangkat. Pangkat I.
Bakit ninyo nasabi na mabait
Magpakita ng sitwasyon na /magalang si Mina?
gumagamit ng Saan ba nagyari ang kuwento?
Ano naman ang masasabi ninyo
magagalang na pananalita: sa nanay/punongguro ni Mina?
b. May gusto at ayaw na prutas si
Pangkat I: Sa Mina.Ano kaya
ito?Pakinggan at panoorin natin
10
umaga/tanghali/gabi ang Pangkat II.
Bakit kaya gusto ni Mina ang
Pangkat II: Kapag di sinasadya ay mangga?
nakasakit Ikaw ano ang gusto mong
prutas? Bakit?
ng kapwa. Ano naman ang ayaw mong
prutas? Bakit?
Pangkat III: Kapag nagawan ka ng Pare-pareho ba ang gusto/ayaw
mabuti ng ninyong prutas?
Ano ang masasabi ninyo sa
iyong kapwa inyong gusto at ayaw?
(Iba-iba ang gusto at ayaw ng
bawat bata/tao.)
c. Anong pagbati ang ginamit ni
Mina?
Ano ang naging tugon ng
punongguro?
Tingnan natin kung wasto ang
sagot ninyo.
Pakinggan natin ang Pangkat III.
Bukod sa pagbati ano pang
magagalang na pananlita ang
narinig ninyo sa kuwento?
Ginagamit nyo rin ba ang mga
ito? Kailan?
d. Ano ang napansin ni Mina sa
kaniyang paglalakad?
Ano ang kaniyang ginawa?
Panoorin ang Pangkat IV.
Tama ba ang ginawa ni Mina?
Bakit?
Tama ba na magpasalamat ang
bata kay Mina?Bakit?
Kailan pa kayo nagpapasalamat
at kanino?

G.Paglalapat ng aralin sa Papasok ka sa inyong silid-aralan Tumingin sa paligid ng silid-aralan.


pang araw-araw na buhay nang hindi sinasadya ay Basahin ang mga salitang makikita
nabangga mo ang iyong kaklase. ninyo.
Ano ang iyong gagawin o
11
sasabihin sa kaniya?

H.Paglalahat ng Aralin Ano-ano ang magagalang na Paglalahat Paano binabasa ang mga salita? Paano naman ang wastong
pananalita at pagbati ang ating paraan ng pagsulat ng mga
ginagamit? Paano ninyo naunawaan ang Basahin ang mga dapat tandaan sa magagalang na pagbati at
kuwento? LM sa pahina 8 pananalita?
Kailan natin ginagamit ang mga
ito? Ipabasa ang Tandaan. Bigkasin ang magagalang na Isinusulat ang mga
pagbati at pananalita nang may magagalangna pagbati at
Basahin ang dapat tandaan sa TANDAAN: wastong tono, ekspresyon, at pananalita nang may wastong
LM. pagpapangkat ng mga pantig at bantas, espasyo ng mga letra at
Mauunawaan ang kuwento sa
salita. salita.
May magagalang na pananalita pamamagitan ng pagsagot sa
at pagbati na ginagamit sa iba‟t mga tanong at pagbibigay ng Isinusulat ang mga magagalang na
ibang sitwasyon tulad ng: detalye tungkol dito.Ang pananalita nang may wastong
pagbibigay ng hinuha,komento o bantas, espasyo ng mga letra, at
1. Magandang reaksyon ang magbibigay salita.
umaga/tanghali/hapon kahulugan at ugnayan sa buhay.

gabi. Paghihinuha ang tawag sa


pagbibigay ng hula sa maaaring
2. Kumusta ka? mangyayari ayon sa kahihinatnan
ng isang sitwasyon.
3. Maraming salamat.

4. Wala pong anuman.

5. Makikiraan po.

6. Paalam na po.

I.Pagtataya ng Aralin Kumuha ng kapareha at gumawa Basahin ang tula sa Gawain 3 sa Basahin sa sarili ang mga
ng usapan na gumagamit ng LM at ipagawa ang pangkatang pangkatang salita.
magagalang na pagbati o gawain.
pananalita. Lagyan ng ekis ang naiiba ang
Ang Gusto Ko! bigkas.
Akda ni Agnes Guevara Rolle
Nais kong tumulong sa tuwi- 1.salamat salamat salabat salamat
tuwina

12
Sa mahal kong ina at mahal kong 2.umaga umupa umaga umaga
ama
Ang gawaing bahay na kayang 3.hapon kahapon kahapon
kaya na kahapon
Ako ang gagawa at hindi na sila.
Pagbubutihin ko rin itong pag- 4.tanghali tanghalan tanghali
aaral tanghali
Ng ang pera at oras ay hindi
masayang 5.paalam paalam palaka paalam
Ako rin ay magiging mabuting
mamamayan
Ng minamahal kong lugar na
tirahan.
Wastong pag-uugali ay
isasabuhay
Tulad ng pagtatapon ng basura
sa bakuran
Halaman at hayop na
ikinabubuhay
Pagyayamanin ko at aalagaan.

J.Karagdagang Gawain para


sa takdang- aralin at
remediation

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY

A.Bilang ng mga mag-aaral


na nakakuha ng 80% sa
pagtataya

B:Bilang ng mag-aara na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation

13
C.Nakatulong ba remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.

D.Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.

E.Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo ang nakatulong
ng lubos ?Paano ito
nakatulong?

F.Anong suliranin ang aking


naranasan

na solusyon sa tulong ng
aking punong guro at
suberbisor?

G.Anong kagamitang
panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Prepared by:

DIOSELLE E. CAYABYAB Checked by:


Teacher I
VILLAMOR M. GUITERREZ PhD
Principal II

Address: O’Donnell, Capas, Tarlac


Contact No.: +639225960364
Email Address: cwces.106383@gmail.com

14

You might also like