You are on page 1of 9

FILIPINO 1

LESSON EXEMPLAR

Paaralan: Baitang: Una


Guro: Markahan: Ikatlong Markahan,Unang Linggo
Petsa/ Oras: Category of Reader: C

Layunin sa
Mga Kagamitan Pamamaraan Pagtataya
Pagkatuto
Natutukoy ang A. Panimulang Gawain: Basahin at ibigay ang
susunod na 2 baskets, mga 1. Dagliang Pagsasanay susunod na mangyayari sa
mangyayari sa larawan ng prutas, Laro: Bilang ng Prutas sa Tindahan ni Aling Nena bawat maikling kwento
napakinggan gulay, at iba pa, Sabihin: Mga bata tayo ay maglalaro ng “Bilang ng Isulat sa sagutang papel
kuwento (FI-Ive-9) flashcards, tsart, Prutas sa Tindahan ni Aling Nena.” Tatawag ako ng ang inyong mga
Collect data in maliliit na papel na dalawang bata- upang unang maglaro. Magsasabi ang kasagutan.
one variable hugis puso, guro ng bilang ng prutas na ilalagay sa basket. Ang
through a simple drillboard, unang batang makapaglalagay ng tamang bilang ng mga 1. Si Apollo ay masipag at
interview. prutas ang mananalo. (Ito ay gagawin din sa pangalawa mabait na bata.
Present data in a at ilan pang mga batang maglalaro) Gustong gusto siya ng
pictograph mga kaklase niya.
without a scale. 2. Balik-Aral: A. Si Apollo ay
Interpret a Ang mga bata ay maglalabas ng kanilang Show-me- huminto sa pag-
pictograph board. aaral.
without a scale Sabihin: Mga bata ako ay magpapakita ng mga larawan B. Si Apollo ay may
Organize data in ng iba’t ibang gulay. Bilangin kung ilan ang gulay na maraming kaibigan.
a pictograph aking ipakikita. Isulat ito gamit ang inyong show-me- C. Si Apollo ay
without a scale board. tinatawanan ng mga
into a table. bata.
3. Pagbasa ng mga salita at pagbibigay ng
pangungusap ukol dito. 2. Malakas na naman ang
marahil, baka, sa palagay ko, yata, ulan. Magbabaha ang
buong bayan.
A. Kakalat ang mga
B. Panlinang na Gawain: basura.
1. Pagganyak B. Magsasaya ang mga
Sabihin, mga bata ating tingnan ang nasa pisara. bata.
C. Aalis sa dagat ang
Halaman sa Bilang ng mga Kabuuang mga isda.
Hardin bata bilang
3. Maliit na ibon, nahulog
mula sa puno. Nakita
sampaguita ito ng sawa at lumapit
sa kanya.
A. Titingnan ng sawa
rosas ang maliit na ibon.
B. Kakainin ng sawa
ang maliit na ibon.
kalabasa C. Ibabalik ng sawa
ang maliit na ibon.

petsay 4. Kung patuloy ang


paggamit ng mga
dinamita, ang
karot karagatan ay masisira.
Kawawa pa rin ang
mga mangingisda.
Ano-ano ang inyong nakikita? A. Mapipinsala ang
Saan kadalasang makikita ang mga ito? karagatan.
Sino dito ang nakakita ng mga ito sa isang B. Dadami ang isda sa
hardin? karagatan.
Ngayon naman, bibigyan ko kayo ng tag-iisang C. Yayaman ang mga
hugis puso. Ito ay ididkit ninyo sa pinakagusto mangingisda.
ninyong bulaklak o gulay na nakikita ninyo sa
tsart. 5. Amg malaking uod ay
Ating bilangin kung ilan ang may gusto sa mga nakatira sa manga.
bulaklak at gulay na nasa tsart. Paglipas ng ilang araw
Basahin natin ang bilang. ay natulog na siya.
A. Mamamatay siya.
2. Paglalahad B. Babangon siya
Sabihin: kapag gutom.
Balikan natin ang inyong ginawa. Saan natin C. Ang uod ay
muli maaaring makita ang mga nasa larawan? magiging paruparo.
Maari ba kayong magbigay ng ibang halimbawa
na maaaring Makita sa isang hardin.
Mga bata, may babasahin akong maikling
kwento at alamin ang maaaring maging wakas
nito. Handa na ba kayo?
(https://www.youtube.com/watch?v=TX4jLSHI840)

Tanong:
Sino ang may halamaman?
Ano-ano ang makikita sa may halamanan?
Inaalis ni Helen ang mga damo at dinidiligan.
Ano ang katangian ang ipinakikita niya?
Bakit sirang sira ang mga tanim na halaman?
Kung ikaw ay may mga tanim, anong gagawin
mo upang hindi ito sirain ng mga hayop?

3. Pagtatalakay:
Hulaan ang susunod na mangyayari sa mga
sitwasyon ayon sa kuwentong napakinggan.
Masipag si Helen. Inaalagaan niya ng Mabuti
ang kanyang mga bulaklak.
A. B.

Napakaganda ng mga sampaguita. Tamang


tama na gawing kuwintas at ipagbili kay Aling
Pamela na may ari ng tindahan ng mga
bulaklak.

A B.

Nagising si Mang Ben na sirang-sira ang


kanilang halamanan. Natumba ang mga puno
ng mga bulaklak. Wala ng dahon ang mga
gulay.

A. B.

Kapag may nakawalang hayop sa isang


bakuran, tiyak na masisira ang kanyang
panamin.
A. B.

Tanong:
Ano sa palagay ninyo ang inyong ginawa upang
maibigay ang maaaring kalabasan o ang sususod na
mangyayari sa napakinggnang sitwasyon?
Ang paghihinuha ay ang tawag sa pagbibigay ng
pahayag ng mga inaakala o posibleng mangyayari sa isang
sitwasyon o kondisyon. Ito ay maaaring positibo o negatibo.
Dapat mag-ingat sa pagbibigay ng hinuha o haka-haka.

4. Pagsasanay:
(Integrasyon sa Matematika)

A. Makinig muli sa isa pang kuwento ng guro


(Ilalagay sa isang manila paper or sa isang
PowerPoint presentation.)
Si Don Pepito ay may malaking lupain. Nais
niyang magkaroon ng niyugan kaya nagsimula
na siyang magtanim ng mga puno ng niyog
ditto. Araw araw siyang nagtatanim sa loob ng
tatlong buwan
Tanong:
Sino ang nagmamay-ari ng malaking lupain?
Ano ang itinamin ni Don Pepito sa kanyang
lupain?
Ilang buwan siyang nagtanim?
Bakit mahalaga ang puno ng niyog?
Paghihinuha: Nagtanim si Don Pepito ng
maraming puno sa kanyang bakuran. Ano ang
susunod na maaaring mangyari?

Buwan Bilang ng Pictograph


Puno
Enero 60
Pebrero 40
Marso 20
Sabihin: Ngayon ay gagawa tayo ng isang
pictograph mula sa kuwentong inyong
napakinggan. Gagamit tayo ng simbolo o batayan
sa paggawa ng isang pictograph. May label din ito
at pamagat. (Pagtuturo ng guro sa simbolo, label at
pamagat na nasatsart.)
Tayo ay may batayan: Isang puno ng niyog
katumbas ay sampu. = 10

Tanong:
Ano ang pamagat ng pictograph?
Ano-ano ang mga labels sa pictograph?
Ano ang mga simbolo/sagisag na ginamit sa
pictograph?
Ano ang katumbas ng isang ?

B Sagutin Natin

Sa isang lugar na kung tawagin ay Barangay Linis.


May mga Babaeng Iskawt ang nakilahok sa programang
pangkalinisan sa loob ng tatlong araw.
Tanong:
Ano ang pamagat ng pictograph?
Ilanga raw silang naglinis?
Sa anong araw nagkaroon ng maraming
kalahok na mga babaeng iskawt?
Ilan ang mga babaeng iskawt ang nakilahok
sa araw ng Miyerkules?
Sa anong araw nagkaroon ng pinaka
kaunting bilang ng mga babaeng iskawt na
lumahok sa Barangay Linis?
Ang mga babaeng iskawt ay naglilinis at
laging sumasali sa mga programa ng
Barangay? Ano ang maaaring susunod na
mangyayari ?

C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalapat:
Ang guro ay gagamit ng “Liveworksheet App”
https://www.liveworksheets.com/w/tl/filipino1-
quarter-3-module-2/1905927
(Activity 1 at 2)
Basahin ang sitwasyon. Piliin ang titik ng
angkop na maaaring mangyari. Isulat ang
tamang sagot sa inyong show-me-board.
1. Malalim na ang gabi. Maya maya ay
nagtahulan ang mga aso sa tapat ng aming
bahay. May narinig kaming sumigaw.
A. may bisita
B. may naniningil
C. may magnanakaw

2. Masayang nagkukuwentuhan ang mag-


anak sa sala ng biglang magkagulo sa
kabilang kalye. Inilabas nila ang kanilang
mga gamit.
A. may sunog
B. mag nag-aaway
C. may dumating na trak ng basura

3. Malakas at walang tigil ang pagbuhos ng


ulan. Mayamaya ay nagtaas na ng gamit si
Aling Elvi.
A. tumataas na ang tubig
B. maputik
C. may sunog
2. Paglalahat
Ano ang ating inaral ngayong araw na ito?
Ating buuin ang mga “jumbled letter” upang mabuo
ang pangungusap.

Ang ahunihihgap ay ang tawag sa pagbibigay ng


pahayag ng mga inaakala o posibleng mangyayari
sa isang sitwasyon o kondisyon. Ito ay maaaring
positibo o negatibo. Dapat mag-ingat sa pagbibigay
ng hinuha o haka-haka.
Ang mga salitang maaaring gamitin sa paghihnuha
ay atya, lihrama, sa yaglapa ko.

You might also like