You are on page 1of 10

Banghay Aralin sa ESP

Grade Level
Paaralan: Kilicao Elementary School Grade 5
:
Learning
Guro: Ainna Gabriel D. Mendenilla ESP
Area:
Petsa at
Oras ng Quarter: 3
Pagtuturo :

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pag-unawa sa
pangnilalaman kahalagahan nang pagpapakita ng mga
natatanging kaugaliang Pilipino, pagkakaroon
ng disiplina para sa kabutihan ng lahat,
komitment at pagkakaisa bilang
tagapangalaga ng kapaligiran
B. Pamantayan sa Naisasagawa nang may disiplina sa sarili at
pagganap pakikiisa sa anumang alituntuntunin at batas
na may kinalaman sa bansa at global na
kapakanan
C. Mga kasanayan Nakapagpapamalas ng pagkamalikhain sa
sa Pagkatuto pagbuo ng mga sayaw, awit at sining gamit
ang anumang multimedia o teknolohiya
(EsP5PPP – IIIb – 24)

Napananatili ang pagkamabuting


mamamayang Pilipino sa pamamagitan ng
pakikilahok (EsP5PPP – IIIb – 25)
II. NILALAMAN Ating Pagkamalikhain, Iaalay sa Kapwa Natin
III. MGA
KAGAMITANG
PANTURO
Mga Sanggunian
1. Mga Pahiina
sa Gabay ng
Guro
2. Mga pahina
sa kagamitang
pang aral
3. Karagdagang
kagamitan
mula sa LR
Portal
4. Iba pang PowerPoint Presentation, laptop, bolpen,
kagamitang lapis, at kuwaderno.
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik- Aral sa Talasalitaan :
nakaraang
aralin at/o
pagsisimula ng 1. pumukol- ay ang paghampas,
bagong aralin pagbugbog, o pagtama ng isang bagay
sa isang tao o bagay. Ito ay isang kilos
na nagpapahiwatig ng pagkakaroon
ng pisikal na kontakto o pag-atake.
2. pipit- isang uri ng munting ibon na
karaniwang may kulay kahel o kulay-
kayumanggi. Ito ay isang maliit na
ibon na madalas makita sa mga
kapaligiran na may mga puno at
halaman. Ang pipit ay kilala sa
kanyang malambot na awit at
maingay na tunog na ginagawa upang
magparamdam ng kanyang presensya
o pang-akit sa kapwa ibon.
3. nahagip- ang pagtama o
pagkakahawak sa isang bagay o
indibidwal. Ito ay ang resulta ng pag-
abot o pagkuha ng isang bagay na
nagdulot ng pisikal na kontakto o
pagkakahawak.
4. nahabag- pagkaroon ng awa,
pagdamay, o pagkaawa sa isang tao o
sitwasyon. Ito ay ang pagpapakita ng
malasakit o simpatya sa iba na
nagdudulot ng pagkalinga o pagtulong
sa kanila. Halimbawa, kung sinabi na
"nahabag ako sa kanya," ibig sabihin
ay naantig o naawa ang damdamin ng
tao sa sitwasyon ng ibang tao at
mayroon siyang intensyong tumulong
o magpakita ng malasakit.
5. pumanaw- ang pagkamatay o ang
paglipas ng isang tao mula sa
mundong ito. Ito ay ang proseso ng
pag-alis ng isang tao mula sa buhay at
paglipat sa kabilang buhay o
pagkawala ng kanyang buhay sa
pisikal na anyo. Ang salitang
"pumanaw" ay madalas na ginagamit
upang tukuyin ang kamatayan o
pagpanaw ng isang indibidwal.

B. Paghahabi sa Magpapakita ng larawang ang guro:


layunin ng
Aralin

Ano ito mga Bata?


Ano ang ginagawa ninyo kapag nakakita kayo
ng Ibon ?
Ano ang dapat gawin sa mga ibon sa paligid?

C. Pag-uuugnay Awitin natin ang awit na “ ang pipit “ ni Levi


ng mga Celerio
halimbawa sa
bagong aralin Ang Pipit
May pumukol sa Pipit sa sanga ng ng isang
kahoy
At nahagip ng bato ang pakpak ng munting
ibon
Dahil sa sakit, di nakaya pang lumipad
At ang nangyari ay nahulog ngunit parang
taong bumigtas
Mamang kay lupit, ang puso mo'y di na
nahabag 1. Opo, nagustuhan ko ang
Pag pumanaw ang buhay ko, may isang pipit awiting "Ang Pipit"! Ang
na iiyak tunog at mga salita ng
May isang pipit na iiyak, may isang pipit na kanta ay napakamaganda.
iiyak Nakakadama ako ng
emosyon habang
pinapakinggan ito.
SAGUTIN: 2. Ang mensaheng inihahatid
1. Nagustuhan mo ba ang awiting “Ang Pipit”? sa atin ng awitin ay
_____________________________________ tungkol sa pag-ibig at pag-
_________________ aalaga sa kapwa.
_____________________________________ Ipinapakita nito ang
_________________ sakripisyo at pagmamahal
2. Ano ang mensaheng inihahatid sa atin ng ng isang ibon para sa
awitin? kapwa nito. Kahit na may
_____________________________________ mga pagsubok at sakit na
_________________ nararanasan, hindi
_____________________________________ nawawalan ng pag-asa at
_________________ pagmamahal ang ibon na
3. Sang-ayon ka ba na dapat nating ito. Ito ay isang paalala sa
pangalagaan ang bawat nilalang atin na kahit sa mga
kasama na ang ibong pipit ayon sa mensahe maliliit na nilalang,
ng awit? Ipaliwanag. naroroon ang halaga at
_____________________________________ dapat nating pangalagaan
_________________ sila.
_____________________________________ 3. Sang-ayon ako na dapat
_________________ nating pangalagaan ang
bawat nilalang, kasama na
ang ibong pipit. Ang mga
hayop at iba pang mga
nilalang ay bahagi ng ating
kalikasan at ecosystem.
Sila ay may papel na
ginagampanan sa ating
mundo. Sa pamamagitan
ng pag-aalaga at
pagprotekta sa kanila,
nagpapakita tayo ng
paggalang at pagmamahal
sa buhay. Ang pag-alaga sa
mga ibon tulad ng pipit ay
isang paraan ng
pagpapakita ng ating
pagmamahal sa kalikasan
at pagpapahalaga sa mga
nilikha ng Diyos.
D. Pagtatalakay Awitin natin ulit ang awiting “ ang pipit”
ng bagong
konsepto at Tandaan Natin:
paglalahad ng o Hindi dapat ikahiya o itago ang
bagong angking talento
kasaysayan #1 o Ibahagi at gamitin sa tamang paraan
o Ugaliing lumahok sa mga gawaing
makapaglilinang ng talento
o Pahalagahan ang anumang talento na
ipinagkaloob ng Diyos
o sa atin
o Ibahagi sa iba ang anumang galing o
talino na taglay natin
o Alamin ang mga paligsahan o
samahan na maaari mong salihan kung saan
maipakikita mo ang iyong angking galling .
o Maging mapagpakumbaba sa
pagtanggap ng mga karangalan o mga papuri
ng ibang tao o samahan
E. Pagtatalakay
ng bagong Maraming paraan upang malinang o
konsepto at mapagyaman ang mga
paglalahad ng talentong bigay sa atin ng Diyos.
bagong 1. Ipagpatuloy ang pag-alam ng iba mo pang
kasanayan #2 mga talentong
namana mo sa iyong mga magulang at
natutuhan mo sa iyong
mga guro at mga nakasalamuha mo sa
tahanan, paaralan,
simbahan, at pamayanan. Sikaping gawin ang
pagpapahayag
ng mga talento hindi lamang sa sariling
kapakanan kundi para
sa kabutihan ng lahat.
2. Maging gawi ang pakikibahagi ng iyong mga
talento sa mga
proyektong nakapagpapabuti sa kapwa.
3. Lumahok sa mga paligsahang makatutulong
upang lalong
mahasa ang iyong mga talent. Samantalahin
din ang iyong
pagsali sa mga paligsahan upang magkaroon
ka ng mga
bagong kaibigan.
4. Maging mapagkumbaba sa pagtanggap ng
mga karangalan o
mga papuri ng ibang tao o samahan.
5. Higit sa lahat, maging responsable sa
paggamit o pagpapakita
ng iyong mga talento.

Hatiin ang klase sa tatlong pangkat.


Bawat pangkat ay may iba’t ibang gagawin .

Pangkat 1.:Lumikha ng bagong titik (lyrics)


ukol sa pagmamahal sa hayop gamit
ang tono ng “Ang Pipit”. Ipakita ito sa
pamamagitan ng Powerpoint
Presentation.
Pangkat II:Gumawa ng isang poster ukol sa
nilalaman ng pinag-aralang awitin.
Maaaring gumamit ng alam na computer
software.
Pangkat III:Gumawa ng video presentation ng
isang sayaw ukol sa pinag-aralang
awitin.

Pamantayan :

Kalinisan 10%

Presentasyon 10 %

Pagkamalikhain 5%
25%

Bago kayo pumunta sa kanya- kanyang


pagkat , ano -ano ang mga pamantayan sa
pangkatang Gawain
F. Paglinang sa
kabihasaan
(tungo sa .
Formative Presentasyon at pagbibigay ng marka sa
assessment) kanilang ginawa.

G. Paglalapat ng A. Gamit ang iba’t ibang uri ng hugis katulad


aralin sa pang ng BILOG,
araw-araw na TATSULOK, PARISUKAT, AT PARIHABA, bumuo
buhay ng likhangsining na magpapakita ng inyong
pagiging malikhain.

B. Magbigay ng paraan kung paano mo


maipakikita ang pagiging
malikhain sa mga sumusunod:
1. sa batang kapatid mo na nag-aaral 1. Sa aking batang kapatid na
at naghahanda ng takdang-aralin nag-aaral at naghahanda ng
2. sa mga magulang mong takdang-aralin, maipapakita
nagpapahinga at natutulog ko ang pagiging malikhain sa
3. sa iyong guro na nagtuturo at pamamagitan ng pagtulong
nagsasalita sa harap ng klase sa kanya na gawing masaya at
4. sa kaibigan mo na nagbibigay ng kahit papaano ay kakaiba ang
mungkahi para sa maayos kanyang pag-aaral. Maaaring
5. na samahan ng mga gumawa kami ng mga
magkakaibigan flashcards na may mga kulay
at mga larawan upang mas
lalong ma-engganyo siya na
matuto.
2. Sa aking mga magulang na
nagpapahinga at natutulog,
maipapakita ko ang pagiging
malikhain sa pamamagitan ng
paggawa ng isang maliit na
palamuti o dekorasyon na
magbibigay ng magandang
ambiance sa kanilang kwarto.
Maaaring gumawa ako ng
mga papel na bulaklak o
maglagay ng mga maliliit na
ilaw na magpapalambot ng
kanilang pagpapahinga.
3. Sa aking guro na nagtuturo at
nagsasalita sa harap ng klase,
maipapakita ko ang pagiging
malikhain sa pamamagitan ng
pagbuo ng isang visual aid o
presentation na
magpapaliwanag sa kanyang
tinuturo. Maaaring gumamit
ako ng mga larawan, mga
diagram, o kahit mga
animasyon upang mas lalong
maipakita ang konsepto na
kanyang itinuturo.
4. Sa aking kaibigan na
nagbibigay ng mungkahi para
sa maayos na samahan,
maipapakita ko ang pagiging
malikhain sa pamamagitan ng
paggawa ng mga masasayang
plano o aktibidad na
magpapasaya sa aming lahat.
Maaaring mag-organisa ako
ng isang surprise party o
gumawa ng isang kakaibang
laro na magpapalitan ng mga
kakaibang ideya at karanasan.
5. Sa aming samahan ng mga
magkakaibigan, maipapakita
ko ang pagiging malikhain sa
pamamagitan ng pag-
organisa ng mga outing o get-
together na may mga
kakaibang tema o pagsasama
ng mga aktibidad na
magpapalakas ng aming
samahan. Maaaring
magplano ako ng isang
themed movie night o
gumawa ng isang malikhain
na handa para sa aming
picnic.
H. Paglalahat ng Paano mo maipapakita ang iyong
Aralin pagkamalikhain ?

Tandaan Natin:
o Hindi dapat ikahiya o itago
ang angking talento
o Ibahagi at gamitin sa tamang
paraan
o Ugaliing lumahok sa mga
gawaing makapaglilinang ng
talento
o Pahalagahan ang anumang
talento na ipinagkaloob ng Diyos
o sa atin
o Ibahagi sa iba ang anumang
galing o talino na taglay natin
o Alamin ang mga paligsahan o
samahan na maaari mong salihan
kung saan maipakikita mo ang
iyong angking galling .
o Maging mapagpakumbaba sa
pagtanggap ng mga karangalan o
mga papuri ng ibang tao o
samahan
I. Pagtataya ng Panuto: Isulat sa iyong kuwaderno ang
Aralin salitang Tama kung wasto ang pangungusap at 1. Tama
Mali kung hindi wasto.
2. Tama
1. Gamitin para sa sarili lamang ang ating
pagkamalikhain sa 3. Tama
sining.
2. Namamana natin ang angking galing sa 4. Tama
pagsayaw at pagawit.
3. Maging mapanagutan o responsable. Dapat 5. Tama
sa mabuti
lamang gamitin ang ating mga talento. 6. Mali
4. Mas ginagamit ang talento, mas lalong
napapahusay ito. 7. Mali
5. May parangal man o wala, gamitin ang
pagkamalikhain sa 8. tama
pagguhit para sa kapwa.
6. Mas malilinang ang pagkamalikhain sa 9. Mali
pagsayaw kung ikaw
ay mahiyain. 10. Mali
7. Ipagyabang sa kagalit ang isang video na
nagpapakita ng
iyong angking galing sa pagsayaw.
8. Sumali sa paligsahan sa pagbigkas ng tula
sa telebisyon
kung may angking talino ka.
9. Magpabayad sa pagtuturo ng basketbol sa
mga kaklase.
10.Iwasan ang mga malalapit na kaibigan
dahil sikat ka na sa
radyo at telebisyon dahil sa husay mo sa
pagsasayaw at
pag-awit.
J. Takdang Aralin
-Karagdagang
Gawain
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng
mag-aaral na
nakakuha ng
80% sa
pagtataya
B. Bilang ng
mag-aaral na
ng iba pang
Gawain para
sa
remediation
C. Nakatulong
ba ang
remedial ?
bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy
sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo
nakatulong ng
lubos?
F. Anong
suliranin ang
aking
naranasan na
sa tulong ng
aking
punungguro
at superbisor?
G. Anong
Panturo ang
aking nadiuho
nan ais kong
ibahagi sa
kapwa ko
guro?

You might also like