You are on page 1of 15

ONE

Masusing Paaralan Baitang/Antas


Banghay- Guro Asignatura MTB
Aralin sa
Aralin February 22, 2024
Petsa at Oras Markahan 3rd Quarter
Panlipunan 1:30-2:20Pm
Naipapamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at
Pamantayang pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin.
Pangnilalaman
Nakapaglalahad ng iba’t ibang salita,pangyayari gamit ang mga
Pamantayan sa salitang naglalarawan.
Pagganap
I. Layunin
Mga Kasanayan Nakakalahaok nang masigla sa mga talakayan sa klase kaugnay sa
sa Pagkatuto mga pamilyar na paksa MT10L-IIIa-i-6.2

Layunin Pagkatapos ng 50 minuto, ang mga mag-aaral sa ikaunang baitang ay


inaasahang magagawa ng mga sumusunod:

a.Natutukoy ang mga salitang ginagamit sa paglalarawan ng mga


tao ,bagay at hayop

b. Nakapagbibigay ng mga pangungusap gamit ang mga salitang


naglalarawan sa tao ,bagay at hayop.

II. Nilalaman Mga Salitang Naglalarawan


A. Mga Pahina sa Gabay ng Guro MELC,pahina 51
B. Sanggunian Mga Pahina sa Kagamitang Pang
Self learning Module
Mag-aaral
Mga Pahina sa Teksbuk None
Contextualized learning Activity
III. Karagdagang Kagamitan mula sa
Sheet (CLAS)
Kagamitang Portal ng Learning Resources
Pahina 3-7
Panturo Laptop,PPT,mga larawab,
B. Iba pang work sheets,
Kagamitang Performance output with
Panturo Rubriks at bidyu.

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


Panimulang
Gawain

I. Panalangin Tumayo ang lahat para sa


panalangin.

(Tatawag ng isang mag-aaral na


manguguna sa panalangin)

Avah maaari mo bang


pangunahan ang ating panalangin?
Opo, Titser!
(Lahat ay tatayo para
manalangin)
Maraming salamat!

Magandang Hapon mga Bata!


I. Pagbati

Maaari na kayong maupo.


Magandang hapon rin po, Titser.
Handa na ba kayong makinig sa
ating bagong aralin ? Salamat po!

Mabuti naman kung ganon.

II. Opo! Titser.


Pagsasaayos ng Bago Tayo dumako sa ating
silid-aralan aralin,tingnan ang ilalim ng
inyong upoan at pulotin ang mga
kalat at ayusin ang mga upoan.

Mga bata, ating alamin ang araw (Ang mag aaral ay inayus ang
kahapon at ngayon. upoan at pinulot ang mga kalat)
III. Pagtala ng
Liban Anong araw na nga kahapon?

Sa anong tunog nagsisimula ang


Miyerkules? Jaycee? Kahapon po ay Miyerkules

Ang tunog Mmm.. Ay letrang? Tunog Mmmm….

Magaling!
Kung kahapon ay Miyerkules.
Anong araw naman ngayon?
Letrang M
Mahusay !
Ang Huwebes ay may unang
tunog na?
Ngayon ay araw Huwebes.
Ang tunog huh..huh.. ay anong
letra?

Halinat sabayan si Teacher sa Tunog huh..huh..


pagbabay-bay ng salitang
Huwebes
Letrang H po.
Ngayon naman ano nanga ang
petsa natin ngayon?
Okay,ating baybayin ng sabay. H-u-w-e-b-e-s
Mahusay,ano naman ang panahon
natin ngayong araw?
Pebrero 22,2024

P-e-b-r-e-r-o
Magaling mga bata!
Ngayon ating alamin ang bilang
ng mg babae at mga lalaki.
Ang panahon po ngayon ay
maaraw.
Maari bang bilangin mo ang mga
babae, Summer?

Ang bilang ng mga babae ay


Ngayon naman maaari mo bang ____.
bilangin ang mga lalaki, Shanica?
Kapag pinagsama ang bilang ng
mga lalaki at mga babae, ilan Ang bilang ng mga lalaki ay
lahat ang kabuuan nito? Nicole? ____.

INTEGRATION:
Bago tayo dumako sa ating (Across the curriculum)MATH1
panibagong aralin Ano-ano na nga Visualized addition as “putting
ang mga alituntuning dapat sundin together numbers with sum
sa loob ng silid- aralan? through 99 without
regrouping.

Ang kabuuang bilang ng mga


babae at bilang ng mga lalaki
ay___.

IV. Pagbibigay
ng mga
Alituntunin Mga alintuntunin
1. Umupo ng maayos.
2. Makinig sa guro o sa
nagsasalita sa harap.
3. Itaas ang kanang kamay
pag gustong sumagot.
4. Tumayo ng tuwid kapag
tinawag.
5. Magtulungan.

A. Balik-aral sa Ngayon naman mga bata, bago


nakaraang aralin tayo dumako sa ating bagong
at/o pagsisimula aralin, atin munang balikan ang
sa bagong aralin ating nakalipas na aralin. Handa
na ba ang lahat?
Opo! Titser.
Kung gayon, sa akin lamang ang
tingin at itiklop ang inyong bibig.

Mga bata ano nanga ang ating


nakaraang aralin?

Ang ating nakaraang aralin ay


Ano ang ibigsabihen ng tungkol sa Mga Salitang
Magkatugma? Magkatugma po.

Ang Salitang Magkatugma- ay


ang tawag kapag ang mga salita
ay may parehong tunog sa
Mahusay! hulihan.

Magbigay ng Halimbawa ng
salitang magkatugma. aso-laso
pusa-usa
masaya-Pamilya
Magaling!

Mga bata alam nyo ba kung ano


ito?

Magaling mga bata!


Nakakatuwang marinig na naalala bulaklak at bulak po titser.
parin ninyo ang ating nakaraang
aralin.
Pagsisimula ng Ngayon naman,mayroon
Aralin akong hinihandang mga
larawan dito.

Tingnan ang mga larawan at


tingnan kung ano ang
masasabi ninyo sa mga
larawan.

Mga bata lahat ng inyong


nakitang larawan ay may
kinalaman sa ating pag-aaralan
natin ngayon.
B. Paghahabi sa Ngayon magkakaroon tayo ng
layunin ng isang laro.
aralin
Sasabihin ng guro ang mga
panuntunan ng laro.

Handa na ba kayo? Handa na po!


Ang larong ito ay tinatawag na
“SQUID GAME “

Ang gagawin ninyo ay


papakinggan ang kanta ,kapag
huminto ang kanta dapat wala ng
gagalaw,kapag may gumalaw siya (Ang mga mag-aaral ay
na ang taya at siya ang bubunot masayang makiisa sa laro)
para sagutin ang tanong.

Naintindihan ba?

Opo,titser!
Mahusay!
Sa araw na ito ang paksang ating
C. Pag-uugnay pag-aaralan ay tungkol sa “Pang- Mga mag-aaral ay nakikinig.
ng mga uri”
halimbawa sa
bagong aralin
Ang Pang uri -ay salitang nag
lalarawan sa
tao,bagay ,hayop ,lugar o
pangyayari.
Ngunit ang pag-aaralan natin
ngayon ay Mga Salitang
Naglalarawan sa tao,bagay at
hayop.
Mga bata ang inyong isinagawang
laro kanina ay nagpapakita ng
mga salitang naglalarawan,sa
tao,bagay at hayop.
Narito ang mga halimbawa ng
Salitang naglalarawan sa
tao,bagay at hayop.
Una pag-aralan natin ang mga
salitang naglalarawan sa Tao.

Mga bata ano ang masasabi ninyo


sa larawan?Sino-sino sila?Jenny
Sila ay isang pamilya.
Tama!
Pagsinabi nating pamilya ito ay
pangalang tao.
Ano ang masasabi ninyo sa
larawan ng isang pamilya?
DanLee?
Magaling! Ang isang pamilya ay masaya.
Ang masaya ay salitang
naglalarawan sa pamlya.

Ano ang nakikita ninyo sa


larawan?Zack?

Isang guro po!


Ano ang masasabi mo sa isang
Guro?Avah

Magaling!
Ang isang Guro po ay
Ang nagtuturo ay salitang nagtuturo.
naglalarawan sa guro

Sino naman ang nasa larawan?


Wein?
Nanay at anak!
Tama!
Ano ang kanilang ginagawa?
Summer?
Naglilinis.
Magaling.

Mga bata ang masaya,naglilinis at


nagtuturo ay mga salitang
naglalarawan sa tao.
Sino sa inyo ang maaaring
magbigay ng salitang
naglalarawan sa tao at gamitin ito
sa pangungusap?

Pangalawa,Pag-aralan natin ang


mga salitang naglalarawan sa
bagay.

Mga bata ano ang nakikita ninyo


sa larawan?
Ano ang masasabi mo sa rosas?
Magaling!
Ang kulay pula at berde ay Isang Rosas po.
salitang naglalarawan sa rosas.

Ang rosas ay kulay pula at berde


ang dahon.
bilog
Mga bata ano ang nasa larawan?
Ano ang masasabi mo sa Bola?
Mahusay!
Ang bilog ay salitang
naglalarawan sa bola.
Bola po titser!

Ito ay hugis bilog.

makulay
Mga bata ano ang nakikita ninyo
sa larawan?
Ano ang masasabi ninyo sa
payong?
Mahusay!
Ang makulay ay salitang
naglalarawan sa payong.
Payong po!

Makulay po titser!
Mga bata ang pula,bilog at
makulay ay mga salitang
naglalarawan sa bagay.
Sino sa inyo ang maaaring
magbigay ng salitang
naglalarawan sa bagay at gamitin
ito sa pangungusap?

malaki
Mga bata ano ang nakikita ninyo
sa larawan?
Ano ang masasabi mo sa
elepante?
Isang elepante po!
Magaling!
Ang malaki ay salitang Malaki po!
naglalarawan sa elepante!

puti
Mga bata ano naman ang nasa
larawan?
Ano naman ang masasabi ninyo sa
pusa? pusa po.
Magaling!
Ito ay kulay puti.
Ang puti ay salitang naglalarawan
sa pusa.

mabagal
Mga bata ano naman ang nasa
larawan!
Tama!
Ano ang masasabi ninyo sa
pagong?

Mahusay!
Ang mabagal na salita ang Isang pagong po!
naglalarawan sa pagong!

Naintindihan ba ng mabuti ang mabagal po!


salitang naglalarawan sa
tao,bagay at hayop?
Mga bata ang puti,malaki at
managal ay mga salitang
naglalarawan sa hayop.
Sino sa inyo ang maaaring
magbigay ng salitang
naglalarawan sa hayop at gamitin
ito sa pangungusap?

D. Pagtalakay Ngayon ,Mayroon akong


ng bagong kwentong inihanda.Ang Pamagat Ang mga mag-aaral ay
konsepto at ay”Ang aso at Puso ni Mira” nakikinig.
paglalahad ng
bagong Si Mira ay mabait na bata.Siya
kasanayan #1 ay may alagang aso at pusa.Ang
mga ito ay masasaya.Ang aso ay
may laso.Ang pusa ay may laso
rin.Ang laso ng pusa ay
puti ,kulay pula naman sa aso.

Sagutin ang mga tanong at


tukuyin kung ano ang salitang
naglalarawan sa Tula?

1. Tungkol saan ang


maikling kwento?
2.Ano ang mga alaga ni Mira?
3.Ano ang mayrun sa alaga ni
Mira? Ang aso at Pusa ni Mira po
4.Ano-ano ang mga titser!
naglalarawan sa tao,bagay at
hayop. Aso at pusa po.
Ipaskil ang inyung gawain sa
pisara at ipaliwanag ng lider ng
buong husay Laso po titser.

Mabait,masasaya at pula.
Unang Pagsasanay(Pangkatang
E. Pagtalakay Gawain)
ng bagong Ngayon mga bata, magkakaroon
konsepto at tayo ng pangkatang gawain.
paglalahad ng
Bawat pangkat ay bibigyan ko ng
bagong
kasanayan #2
Gawain. Narito ang mga Dapat
Tandaan sa Pangkating Gawain:
Ang mga mag-aaral ay
isasagawa ang gawain.

Pa n a tiliin g m a lin is a n g
Pup m
inilia nggglid e r saa n
a wa in yu n g g ru p o

Gawin ng sama-sama ang gawain Pag-uulat ng mga mag-aaral ng


G a w in n g ta him ik a t iwa sa n
kanilang awtput
a n g p a g ta yo - ta yo .

Naintindihan ba?

Pangkat 1
( Choose me)
Panuto: Opo!
Tukuyin ang salitang
naglalarawan sa mga larawan.
Hanapin ang salita at idikit ito sa
patlang.

1.Ang ay kulay_______

2.Ang ay hugis______

3.Si ay maamo na aso.

4.Ang ay nagbabasa.

5.Ang ay nagwawalis.

Pangkat 2
PAG-UGNAYIN MO AKO!
Panuto:Pagtambalin ang mga
larawan sa tamang salitang
naglalarawan sa mga ito.

Pangkat 3
BOX ME
Panuto:Tingnan ang larawan at
bilugan ang angkop na salitang
naglalarawan dito.

RUBRICS PARA SA
PANGKATANG GAWAIN :
Humanda sa Pag-uulat.
Ipakita ang masayang mukha
F. Paglinang sa kung ang paglalarawan sa salita
Kabihasaan
(Tungo sa ay tama base sa larawan na Ang mga bata ay sasagot
Formative pinapakita.
Assessment)
1.Ang batang si Zack ay masaya.

2.Mabilis tumakbo ang kabayo.

3.Ang sapatos ni Ana ay kulay


pula.

Ngayon naman,may inihanda


G. Paglalapat akong mahiwagang kahon na
ng mga aralin naglalaman ng iba’t ibang bagay
sa pang-araw- sa loob,iikot ito sa bawat isa sa
araw na buhay inyo sa pamamagitang ng
pagpapasa sa inyong katabi
habang kumakanta.Ang sinumang
matapatan ng kahon sa paghinto malambot
ng kanta ay kukuha ng isang
bagay sa loob ng mahiwang kahon
at ilalarawan ang bagay na nakuha
niya.Maliwanag ba mga bata?

matamis
Jose Rizal

kalabaw

H. Paglalahat Tungkol saan ang ating pinag-


ng Aralin aralan ngayong umaga mga bata?
Titser,Tungkol po sa Pang-uri

Mahusay !

Ano ang kahulugan ng Pang-uri? Ang ating pinag-aralan ngayon


ay tungkol sa pang-uri.
.
Magbigay ng Halimbawa ng Mga
salitang naglalarawan sa
tao,bagay at hayop. 1.Si Ana ay maganda.

2.Mahaba ang buntot ng


alagang aso ni Jose

3.Kulay dilaw ang bahay ng


aking guro.

I. Pagtataya ng Pagtataya
Aralin
Pangalan: Petsa:

Baitang at Seksyon Iskor:

Panuto: Bilugan ang titik ng tamang


sagot.

1.Si Ana ay masaya na kasama


ang kanyang mga
kaibigan sa paglalaro.

A.masaya B.malungkot C.pamilya

2.Alin sa mga sumusunod ang


nagpapakita ng paglalarawan sa
tao?

A.maganda
B.matamis
C.maliwanag
3.Alin sa mga sumusunod ang
hindi kabilang sa sakitang
naglalarawan.

A.elepante
B.upoan
C. matalino.

4.Ano ang tawag sa salitang


naglalarawan?

A. pang-uri
B. magkatugma
C. magkasalungat

5.Alin ang hindi kasama sa


Pangalan?

A.tao

B.hayop

C.sasakyan

J. Karagdagang Panuto:Sumulat ng limang salita


Gawain para sa na naglalarawan sa iyong nanay at
Takdang-Aralin tatay.
at Remediation

V. Mga Tala
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa
VI. Pagninilay remediation.
E. Alin sa mga estratihiyang pagtuturo ang
nakatulong nang lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
kailangang solusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Index of Mastery

Scores No. of Pupils


% Remarks

5
4
3
2
1
0

You might also like