You are on page 1of 4

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 10

IKATLONG MARKAHAN

Paaralan Apyao National High School Baitan 10


g
Guro Christy Lynn E. Lobido
Petsa at Quarte III
Oras r

I. LAYUNIN
Pagkatapos ng klase ang mga mag-aaral ay inaasahang;
1. Naipapaliwanag ang kahulugan ng anekdota batay sa nabasang teksto.
2. Nakayayari o nakapagsusulat ng orihinal na anekdota batay sa kahusayan
ng gramatikal, diskursal at estratehiya.
3. Nahihinuha ang damdamin ng sumulat ng napakinggang/nabasang
anekdota.
II. NILALAMAN
Paksa: Anekdota mula sa Persia
Wika at Retorika

Sangguniang Aklat: FILIPINO 10 – PANITIKANG PANDAIGDIG


Pahina: 253 - 260
Kagamitan: Laptop, PowerPoint Presentation, Visual Aid

III. PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Aktibidad ng Mag-aaral

A. Panimulang Gawain
a. Panalangin
Tumayo ang lahat, bago natin simulan  .Ako po Bb.
ang ating aralin tayo’y manalangin
muna.
Sa ngalan ng Ama, ng anak at ng
espiritu santo. Amen.

May gusto bang manguna sa ating


panalangin?

Magandang hapon din po Bb. Christy


b. Pagbati
Magandang umaga sa lahat! Ako si
Bb. Christy Lynn E. Lobido
c. Pagsisiyasat sa kapaligiran
Bago kayo umupo ay pakipulot ang
mga basurang inyong makikita at
paki-ayos ang inyong mga upuan
d. Pagtatala ng liban
May lumiban ba sa klase ngayong Wala po Bb.
araw?
Okay. Maraming salamat!

Mitolohiya po mula Africa, Bb.


B. Pagbabalik Aral
Bago tayo magsimula sa ating pormal
na talakayan ay maaari niyo bang
ibahagi kung ano ang ating aralin na
tinalakay noong nakaraang linggo?

C. Pagganyak (Activity)
*Nakinig ang mag-aaral*
PAGTATALO; IPANALO MO!
Magkakaroon ng dalawang pangkat.
Unang pangkat ay sa panig ng
Akasya at ang pangalawang pangkat
ay sa panig ng Kalabasa. *Nagsagawa ng pagtatalo*

Ano ang mas importante na itatanim


at aalagaan, ang akasya o ang
kalabasa?

D. Pagsusuri (Analysis)
Tingnan ang dalawang larawan na
nasa harapan. Suriin kung ano ang
mahihihuna ninyo at magbigay
opinyon. Larawan ng Akasya
Ibahagi sa klase ang mga napansin sa
larawan na ibinigay.
Larawan ng Kalabasa

E. Paglalahad (Abstraction)
Ngayon ay babasahin natin ang
dalawang anekdota na pinamagatang
Akasya o kalabasa at Mullah
Nassreddin
Unawin ito upang maging handa sa
gagawin natin na aktibiti pagtapos
nito.

Unang mag-aaral
Pipili ako ng tatlong mag-aaral upang
magpaliwag kung ano ang anekdota
batay sa inyong nabasang teksto. Pangawalang mag-aaral

Ikatlong mag-aaral
Ano kaya ang nais ipabatid ng awtor
sa naturang anekdota?

Ngayon ay dumako naman tayo sa


kung ano ang anekdota at paano natin
ito isalaysay gamit ang kahusayan sa *Nagbigay ng ideya ang mag-aaral*
gramatikal, diskursal at estratehiya
nito.
Mayroon ba kayong mga ideya?
Ibahagi ito

*Nagbahagi ang mag-aaral*


Mahusay! Maraming salamat sa
ideya. Tandaan na walang mali sa
taong sumubok, malinawag?
Ang anekdota ay isang kuwento ng
isang nakawiwili at nakakatuwang
pangyayari sa buhay ng isang tao?
Layunin nito ay makapagpabatid ng *Nakinig ang mag-aaral*
isang magandang karanasan na
kapupulutan ng aral.Itoy magagawa
lamang kung ang karanasan o ang
pangyayari ay makatotohanan.
Sinasabi rin na,isang malikhaing akda
ang anekdota.

Wala na binibini
Wala na ba kayong mga katanungan?
F. Paglalapat (Application)
Ating Palawakin
Magmungkahi at maglapat ng isang
matalinong desisyon batay sa
pangyayaring nakapag-iwan n
kakintalan o aral.

IV. PAGTATAYA
A. Tukuyin ang bawat kasingkahulugan ng mga salitang nakasulat nang pahilig
sa pangungusap. Ng isang matinong desisyon batay sa pangyayaring
nakapag-iwan ng kakintalan o aral. Pagkatapos ay ibahagi ito sa harapan.

a. Limisan b. nalito c. napahiya d. sayangin e. naimbitahan


b.
1. Ang mga taong nakikinig sa kaniya ay nagulumihanan.
2. Ang sermon na ginawa ni Mullah ay dapat pag-aralan at huwang itong
aksayahin.
3. Nangimi ang mga nakikinig sa kaniyang Homilya.
4. Muli na naman siyang inanyayahan sa simbahan.
5. Agad siyang umalis matapos makapagsalita sa harap ng mga tao.
V. GAWAING BAHAY
Sumulat ng isang anekdota batay sa sariling karanasan o pangyayaring nasaksihan
sa iba. Isaalangalang ang mga pamantayan: lohikal na pagkasunod-sunod ng
pangyayari, malikhain at masining, maikli at madaling makuha ang interes ng
mambabasa.

Inihanda ni:

Christy Lynn E. Lobido


Pre-Service Teacher

Iniwasto ni:
Rhoda C. Autentico
Cooperating Teacher

You might also like