You are on page 1of 7

Schools Division Office of Cavite City

PIVOT 4A DLL/DLP SA ARALING PANLIPUNAN

Learning Area Araling Panlipunan


Learning Delivery Modality MODULAR DISTANCE LEARNING MODALITY (MDL)

Paaralan Baitang IKASIYAM


CAVITE NATIONAL
NA
HIGH SCHOOL
PANG-ARAW- BAITANG
ARAW NA TALA Guro JOSEPH B. DE LA Antas
SA PAGTUTURO CRUZ
Petsa at Pebrero 8-12, 2021 Markahan Q1 week 5
Oras

Sa araling ito, ang mga mag- aaral ay inaasahang:


1. Naipapaliwanag ang mga konsepto ng interaksiyon ng
demand at suplay sa pamilihan;
2. Napahahalagahan ang interaksiyon ng demand at suplay
I. LAYUNIN na magiging batayan ng konsyumer at prodyuser tungo sa
pambansang kaunlaran;
3.Nakikibahagi sa mga gawain na may kaugnayan sa aralin
batay sa sariling pang-unawa.

Ang mag-aaral ay may pag-unawa sa mga pangunahing kaalaman sa


ugnayan ng pwersa ng demand, supply at Sistema ng pamilihan bilang
A.Pamantayang
batayan sa matalinong pagdedesisyon ng konsyumer at bahay-kalakal
Pangnilalaman
tungo sa pagtamo ng pambansang kaunlaran

Ang mga mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa mga pangunahing


kaalaman sa ugnayan ng pwersa ng demand, supply, at Sistema ng
B.Pamantayan sa Pagganap
pamilihan bilang batayan sa matalinong pagdedesisyon ng konsyumer at
bahay-kalakal tungo sa pagtamo ng pambansang kaunlaran

C.Pinakamahalagang
Kasanayan sa Pagkatuto Naipapaliwanag ang interaksiyon ng demand at suplay sa kalagayan ng
(MELC) presyo at ng pamilihan
(Kung mayroon, isulat ang
pinakamahalagang kasanayan sa
pagkatuto o MELC)
D.Pagpapaganang
Kasanayan
(Kung mayroon, isulat ang
pagpapaganang kasanayan.)
E.Pagpapayamang
Kasanayan
(Kung mayroon, isulat ang
pagpapayamang kasanayan.)
Interaksiyon ng Demand at Suplay sa Kalagayan ng Presyo at ng
II. NILALAMAN Pamilihan

Doc. Number: CID/IM-SD/FO-13 Effectivity Date: 05/19/2020


Rev. Number: 00 Page No. 1 of 7
Schools Division Office of Cavite City
III. KAGAMITAN PANTURO

A. Mga Sanggunian

Mga Pahina sa Gabay MELC AP G9 Q2, PIVOT BOW R4QUBE,


ng Guro AP Curriculum Guide: (p.109)

a. Mga Pahina sa
EKONOMIKS: Modyul 2 PIVOT IV-A Learners Material
Kagamitang Pangmag- (178 – 190)
aaral

b. Mga Pahina sa pp. 82 - 86


Teksbuk

c. Karagdagang
Kagamitan mula sa https://www.coursehero.com/file/53633335/Aralin-4-Interaksyon-ng-
Portal ng Learning Demand-at-Supplypdf/
Resource

B. Listahan ng mga
Kagamitang Panturo para
sa mga Gawain sa Mga larawan, internet access, video, timeline.
Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan

IV. PAMAMARAAN
A. PANIMULA
Ang Napapanahong Pagpapaalala:
Pinapaalalahanan ng guro ang mga bata sa mga panuntunan sa Modular
learning gaya ng pagsagot ng mga Gawain sa hiwalay na papel,
pagtatanong sa guro sa mga hindi nauunawaan, at paghingi ng gabay sa
kanilang magulang sa pagsasagot.

Balitaan muna Tayo:


Inaanyayahan ng guro ang mga mag-aaral na maglahad ng
napapanahong isyu na may kinalaman sa paksa.

Balik-aral:
Sa nakaraang aralin ay tinalakay natin ang konsepto ng Demand at
Suplay at mga Salik na nakakaapekto sa pang-araw-araw na
pamumuhay.

Alamin:
Sa aralin na ito ay iyong susuriin ang interaksiyon ng demand at suplay.
Inaasahang maipapaliwanag mo ang ekwilibriyo bilang Interaksiyon ng
Suplay at Demand, natataya ang ugnayan ng Suplay at Demand sa

Doc. Number: CID/IM-SD/FO-13 Effectivity Date: 05/19/2020


Rev. Number: 00 Page No. 2 of 7
Schools Division Office of Cavite City
Market Schedule at nasusuri ang suplay at Demand a Konteksto ng
Surplus at Shortage.
Basahin ang mga Teksto sa pahina 18 hanggang 21 ng Modyul (Pivot 4A
Learner’s Material para sa Ikalawang Markahan) para sa karagdagang
kaalaman

Gawain sa Pagkatuto Bilang 1: Kompletuhin ang talahanayan batay sa


mga datos na makikita rito. Isulat ang iyong sagot sa ságútang papel.

Qd = 150 - P Qs = -60 + 2P

Presyo (P) Dami ng Demand (Qd) Dami ng Suplay (Qs)

40 110 (1)

55 (2) (3)

(4) 80 (5)

(6) 65 110

100 (7) (8)

B. PAGPAPAUNLAD
Gawain sa Pagkatuto Bilang 2: Basahing Mabuti ang maikling o
sanaysay. Sagutin ang mga tanong sa ibaba.Isulat ang iyong sagot sa
sagutang papel.

Lorna ay nagmamay-ari ng isang maliit na tindahan malapit sa paaralan.


Kamakailan lamang ay naisipan niyang magtinda ng isang bagong
produkto--- ang homemade niyang Cookies. Sa unang araw, gumawa
siya ng 50 cookies at ibinenta sa halagang limang piso kada piraso.
Nalungkot siya dahil maraming natira sa kaniyang paninda. Si Isabel, ang
kaniyang suki, ay bumili lamang ng 10 piraso. Nagkaroon ng labis na 40
piraso. Dahil sa kalabisan, binabaan niya ang presyo ng mga ito sa
halagang dalawang piso. Sa pagbaba ng presyo, naging maganda ang
pagtugon ni Maria. Sa mababang halaga, 40 ang nais at handang bilhin
ni Isabel ngunit 20 pirasong cookies na lamang ang handa at kayang
ipagbili ni Lorna. Dahil sa labis na demand, mahikayat siyang dagdagan
ang ipagbibiling cookies ngunit sa mataas na presyo

Doc. Number: CID/IM-SD/FO-13 Effectivity Date: 05/19/2020


Rev. Number: 00 Page No. 3 of 7
Schools Division Office of Cavite City

Pamprosesong tanong:

1. Ano ang bagong produktong binebenta ni Lorna?

________________________________________________

2. Ano sa palagay mo ang dahilan bakit ito ang naisipan

niyang ibenta?

________________________________________________

3. Bakit kaya may lumabis sa ibinibenta ni Lorna?

________________________________________________

4. Bakit kaya naingganyo siyang dagdagan ang ipagbibIling


produkto?

Gawain sa Pagkatuto Bilang 3: Suriing mabuti ang mga pahayag sa


ibaba. Tukuyin kung ang isinasaad sa pahayag ay surplus, shortage o
ekwilibriyo. Isulat ang sagot sa iyong sagutang papel.

__________ 1. Binili lahat ni James ang mga panindang prutas ni


Geniefe.

__________ 2. Napanis lámang ang tindang pansit ni Aling Maria, dahil


sa suspension ng klase gawa ng bagyo.

_________ 3. May 50 sako ng bigas si Alex, pero 30 lámang ang


handang bilhin ng mámimíli nito.

_________ 4. Nagkasundo ang prodyuser at consumer sa presyong


Php100 sa daming 70.

_________ 5. Sobrang init ng panahon, kayâ naging matumal sa


bentahan ng sopas ni Aling Marta.

Doc. Number: CID/IM-SD/FO-13 Effectivity Date: 05/19/2020


Rev. Number: 00 Page No. 4 of 7
Schools Division Office of Cavite City

Gawain sa Pagkatuto Bilang 4: Gumawa ng isang graphic organizer


ayon sa sinasaad ng tekstong iyong nabása. Isulat ang sagot sa iyong
sagutang papel.
__________________
Ekwilibriyo __________________
Interaksiyon ng
Suplay at
Demand __________________
C. PAKIKIPAGPALIHAN
__________________
Disekwilibriyo

__________________
__________________

Gawain sa Pagkatuto Bilang 5: Suriing mabuti ang mga datos sa


ibaba. Tukuyin ang sitwasyon kung surplus, shortage o ekwilibriyo, at
pagkatapos gumawa ng graph na nagpapakita ng ugnayan nito. Isulat
ang iyong sagot sa ságútang papel o sa iyong sagutang papel.

Presyo Dami ng Dami ng Sitwasyon:


Demand Suplay (Surplus, shortage o ekwilibriyo)
100 80 20 (1)
200 70 30 (2)
300 60 40 (3)
400 50 50 (4)
500 40 60 (5)
600 30 70 (6)
700 20 80 (7)

Doc. Number: CID/IM-SD/FO-13 Effectivity Date: 05/19/2020


Rev. Number: 00 Page No. 5 of 7
Schools Division Office of Cavite City

Gawain sa Pagkatuto Bilang 6: Katuwang ang iyong magulang,


kapatid, o kamag-anak na mas matanda sa iyo, maglista ng 10 gulay
at tukuyin ang mga presyo, supply at demand nito sa pamilihan.
Tukuyin din kung ito ay nása sitwasyong surplus, shortage, o
ekwilibriyo. Gumawa ang isang table or chart upang maipakita ang
ugnayan ng mga ito. Isulat ang sagot sa iyong sagutang papel.

D. PAGLALAPAT
Gawain sa Pagkatuto Bilang 7: Sagutin ang mga sumusunod na
tanong. Isulat ang sagot sa iyong sagutang papel.

Tatlong (3) konsepto na natutunan ko mula sa aralin:


1._______________________________________________________
2._______________________________________________________
3._______________________________________________________
Dalawang (2) mahalagang bagay na ayaw kong makalimutan mula sa
Aralin:
1._______________________________________________________
2._______________________________________________________

Isang (1) Gawain na gusto kong subukan mula sa aking natutuhan sa


aralin:
1._____________________________________________________________

Gawain sa Pagkatuto Bilang 8: Sagutin ang mga sumusunod na


tanong. Isulat ang TAMA kung wasto ang tinatalakay ng pangungusap, at
MALI naman kung hindi. Isulat ang sagot sa iyong sagutang papel.

___________1. Ang ekwilibriyo ay nagaganap kapag nakatatamo ng

kasiyahan ang parehong mámimíli at prodyuser o nagbebenta.

___________2. Kapag mas mataas ang quantity supplied kaysa


quantity demanded, nagkakaroon ng surplus.

___________3. Kapag mas maraming quantity supplied kasya


quantity demanded, nagkakaroon ng shortage.

___________4. Kapag gumagalaw ang demand curve ng pakanan o


pakaliwa, nababago din ang supply curve.

Doc. Number: CID/IM-SD/FO-13 Effectivity Date: 05/19/2020


Rev. Number: 00 Page No. 6 of 7
Schools Division Office of Cavite City
___________5. Kapag may surplus sa pamilihan, bababa ang presyo
ng produkto o serbisyo.

Magsusulat ang mga bata sa kanilang sagutang papel, journal o


portfolio ng kanilang nararamdaman o realisasyon gamit ang mga
sumusunod na prompt:
V. PAGNINILAY
(Pagninilay sa mga Uri ng
Formative Assessment na Naunawaan ko na
Ginamit sa Araling Ito) ____________________________________________________
Nabatid ko na
____________________________________________________

Inihanda ni:

JOSEPH B. DE LA CRUZ
Teacher I

Iniwasto ni:

MARITA R. UNTALAN
Head Teacher VI, AP

Doc. Number: CID/IM-SD/FO-13 Effectivity Date: 05/19/2020


Rev. Number: 00 Page No. 7 of 7

You might also like