You are on page 1of 4

DAILY LESSON LOG Name SOPHIA MAURICE

Grade Level GRADE IX


(Pang-araw-araw na Tala sa G. VELASCO
pagtuturo sa ARALING Course & Year ARALING
PANLIPUNAN 9) BSED – IV Learning Area
PANLIPUNAN
Time allotment Quarter
50-60 MINUTES UNANG MARKAHAN

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa pangunahing kaalaman sa ugnayan ng pwersa
Pangnilalaman ng demand at suplay, at sa sistema ng pamilihan bilang batayan ng matalinong
pagdedesisyon ng sambahayan at bahay-kalakal tungo sa pambansang kaunlaran.
B. Pamantayang Naisasabuhay ang pag-unawa sa Interaksyon ng Suplay at Demand bilang batayan ng
Pagganap matalino at maunlad na pang-araw-araw na pamumuhay
C. Mga kasanayan Natatalakay ang interaksyon ng Suplay at Damand sa pang-araw-araw na pamumuhay
sa Pagkatuto bilang isang mag-aaral at kasapi ng pamilya at lipunan
Mga Layunin: Sa katapusan ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
 Natatalakay ang kahulugan ng suplay at demand
 Nalilinang ang mga salik na nakaaapekto sa demand at suplay
 Naipapaliwanag ang kahalagahan ng interaksyon ng suplay at demand sa
pamilihan.
II. PAKSANG ARALIN INTERAKSYON NG SUPLAY AT DEMAND
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Ekonomiks 9 pp.159-174
Gabay na Guro
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang- Ekonomiks 9 pp. 159-174
mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula
sa Portal ng
Learning
Resources
B. Iba pang  Laptap
Kagamitang  Projector
Panturo  PowerPoint presentation
 Cartolina
IV. Pamamaraan
A. Panimulang Pagbati
Gawain Panalangin
Pagsasaayos ng silid Aralan
Pagtala sa lumiban sa klase
Panuntunan
B. Pagsisimula ng Mga tanong:
bagong Aralin 1. Ano ang mga salik na nakaaapekto sa supply?
2. Ano ang batas ng demand?
3. Ano ang batas ng presyo at supply?

C. Paghahabi sa Gawain 1: “WHO WANTS TO BE A MILLIONAIRE”


layunin ng aralin  Ang buong klase ay maaaring sumagot sa bawat katanungan na inihanda ng guro.
 Maaaring gumamit ng 50/50 upang maalis and dalawang pagpipilian
 Maaari ding gamitin ang “call a friend” upang humingi ng tulong sa klase
 Maaari ding gamitin ang “Audience” na kung saan may mas mataas na buto sa
isang sagot
 Sa bawat makakasagot ng tama sa tanong ay syang mananalo.
DAILY LESSON LOG Name SOPHIA MAURICE
Grade Level GRADE IX
(Pang-araw-araw na Tala sa G. VELASCO
pagtuturo sa ARALING Course & Year ARALING
PANLIPUNAN 9) BSED – IV Learning Area
PANLIPUNAN
Time allotment Quarter
50-60 MINUTES UNANG MARKAHAN

D. Pag-uugnay ng PAMPROSESONG TANONG:


mga halimbawa sa 1. Ito ba ay nakakaugnay sa ating pamumuhay?
bagong aralin 2. Ano sa tingin niyo ang mga nakapaloob sa mga katanungan?

E. Pagtatalakay ng Intensibong pagtalakay sa kahulugan ng SURPLUS, SHORTAGE, DEMAND CURVE,


bagong konsepto SUPPLY CURVE at EKWILIBRIYO.
at paglalahad ng
kasanayan # 1
KAHULUGAN NG INTERAKSYON NG SUPLAY AT DEMAND
 Ito ay tutuklas sa inyong mga kaalaman tungkol sa interaksyon ng suplay at
demand at kung ang pagbabatayan ng matalinong pagdedesisyon ng prodyuser at
konsyumer tungo sa bansang kaunlaran.

 Ito ay nakatuon lamang sa surplus,shortage, , demand curve, supply curve at


ekwilibriyo.

Ano ang mga uri ng interaksyon ng suplay ay demand?


 SURPLUS- sitwasyon kung saan mas mataas ang dami ng supply (QS) sa dami ng
demand (QD)
 SHORTAGE- sitwasyon kung saan mas mataas ang dami ng demand (Qd) sa dami
ng suplay (Qs)
 EKWILIBRIYO-. Isang kalagayan sa pamilihan na ang dami ng handa at kayang
bilhing produkto o serbisyo ng mga konsyumer at ang handa at kayang ipagbiling
produkto at serbisyo ng mga prodyuser ay pareho ayon sa presyong kanilang
pinagkasunduan.
 DEMAND CURVE- isang grapikong paglalarawan ng di-tuwirang relasyon ng
presyo at dami ng bibilhing produkto.
 SUPPLY CURVE- ito ay ang kurba ng supply na nagpapakita ng pagbaba at
pagtaas ng supply sa takdang panahon.

F. Pagtatalakay ng Ano ang kahalagahan ng interaksyon ng suplay at demand?


bagong konsepto
at paglalahad ng  Mahalaga ang pag aaral ng interaksyon ng suplay at demand sapagkat
kasanayan # 2
makatutulong ito sa mabuting pamamahala at pagbuo ng matalinong
pagdedesisyon.

 Bilang bahagi ng lipunan, magagamit mo ang kaalaman patungkol sa interaksyon


ng suplay at demand kung ang pagbabatayan ng matalinong pagdedesisyon ng
prodyuser at konsyumer tungo sa bansang kaunlaran

 Maaari mo ring magamit ang kaalaman sa ekonomiks sa pag-unawa sa mga


desisyon mula sa pamilihan na mayroon ang pamilyang iyong kinabibilangan.
G. Paglinang sa Gawain 2: “TALASAN NG PAG-IISIP”
kabihasaan PANUTO: Ayusin ang mga letra sa tamang salita na konektado sa uri at kahulugan ng
interaksyon ng suplay at demand
.
1. PLURSUS- SURPLUS
2. ORTASHGE- SHORTAGE
3. WIKIBILIROYI- EKWILIBRIYO
DAILY LESSON LOG Name SOPHIA MAURICE
Grade Level GRADE IX
(Pang-araw-araw na Tala sa G. VELASCO
pagtuturo sa ARALING Course & Year ARALING
PANLIPUNAN 9) BSED – IV Learning Area
PANLIPUNAN
Time allotment Quarter
50-60 MINUTES UNANG MARKAHAN

4. PUSPLU VUREC- SUPPLY CURVE


5. DAMDEN VECUR- DEMAND CURVE

H. Paglalapat ng Base sa inyong natutunan, bakit dapat matutuhan ng isang mag aaral ang intreraksyon ng
aralin sa araw- suplay at demand sa oang araw araw nating pamumuhay?
araw na buhay
I. Paglalahat ng Gawain 3: “PA-KAHULUGAN MO!”
Aralin
PANUTO: Base sa inyong pagkakaunawa sa mahalagang konsepto ng ekonomiks, ibigay
ang kahulugan ng mga sumusunod na salita.

MAHALAGANG KONSEPTO NG
KAHULUGAN
EKONOMIKS
1. SUROLUS
2. SHORTAGE
3. DEMAND CURVE
4. SUPPLY CURVE
J. Pagtataya ng Gawain 4: “TANDA MO PA BA?”
Aralin PANUTO: Isulat ang TUMPAK kung tama ang pahayag at LIGWAK kung mali ang
pahayag.

TUMPAK 1. ang suplay ay ang dami ng mga produkto o serbisyong handing ipagbili ng
mga negosyante sa pamoilihan.
TUMPAK 2. Kapag tumaas ang presyo ay tataas din ang suplay, kapag bumaba ang
presyo ay bababa rin ang suplay.
LIGWAK 3. Ang mga prodyuser, tindera at bumibili ay tinatawag na suplayer.
TUMPAK 4. Ang presyo ang pangunahing salik na nakaiimpluwensya sa dami ng
ipinagbibiling produkto at serbisyo.
TUMPAK 5. Ang iskedyul ng supply ay isang matematikal na paglalarawan ng relasyon ng
presyo at dami ng suplay.
TUMPAK 6. Ang pinsiyon ng supply ay isang talahanayan ng dami ng produktong kaya at
handing isuplay ng isang suplayer sa ibat ibang presyo sa takdang panahon.
TUMPAK 7. ang makabagong teknolohiya ay maaring makapagpataas ng gastos at
gugugulin sa produksyon.
LIGWAK 8. Kapag ang bilang ng nagtitinda ay tumaas, ang dami ng suplay ay tataas din.
TUMPAK 9. Ang mga kalamidad o mga pangyayaring pangkalikasan ay nagdudulot ng
malaking kakulangan ng suplay.
TUMPAK 10. Ang elastisidad ng suplay ay ang antas ng pagtugon sa dami ng suplay sa
pagbabago ng presyo ng produkto o serbisyo.
K. Karagdagang “TAKDANG ARALIN!”
Gawain para sa
takdang aralin at 1. Ano ang supply demanded?
remediation 2. ano ang quantity demanded?

INIHANDA NI: NABATID KAY:


SOPHIA MAURICE G. VELASCO G. BERNARDINO AGPALO JR.
BSED- IV
DAILY LESSON LOG Name SOPHIA MAURICE
Grade Level GRADE IX
(Pang-araw-araw na Tala sa G. VELASCO
pagtuturo sa ARALING Course & Year ARALING
PANLIPUNAN 9) BSED – IV Learning Area
PANLIPUNAN
Time allotment Quarter
50-60 MINUTES UNANG MARKAHAN

You might also like