You are on page 1of 5

Paaralan: Antas: 9

Grade 1 to 12 Guro: Asignatura: Araling Panlipunan


DAILY LESSON LOG Petsa: Markahan: Ikalawa
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga pangunahing kaalaman sa ugnayan ng pwersa ng demand at suplay, at sa sistema ng
pamilihan bilang batayan ng matalinong pagdedesisyon ng sambahayan at bahay- kalakal tungo sa pambansang kaunlaran

A. Pamantayang Pangnilalaman
Ang mga mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa mga pangunahing kaalaman sa ugnayan ng pwersa ng demand at suplay, at
sistema ng pamilihan bilang batayan ng matalinong pagdedesisyon ng sambahayan at bahay-kalakal tungo sa pambansang kaunlaran

B. Pamantayang Pagganap  Nailalapat ang kahulugan at konsepto ng demand, suplay at pamilihan sa pang araw-araw na pamumuhay ng bawat pamilya.

C. Kasanayan sa Pagkatuto 1. Masusuri ang mga elastisidad ng demand. 1. Maipapaliwanag ang konsepto ng suplay. 1. Nasusuri ang mga salik na nakaaapekto sa
2. Naiuugnay ang elastisidad ng demand sa 2. Nailalapat ang konsepto ng suplay batay sa suplay.
presyo ng kalakal at paglilingkod pang-araw-araw na pamumuhay ng bawat 2. Makagagawa ng supply curve batay sa
3. Maipakita ang kanilang pagpapahalaga sa pamilya. pagbabago ng mga salik na nakaaapekto sa
pamamagitan ng paggawa ng poster na 3. Makapagbibigay ng kahalagahan ng supply suplay.
nagpapakita ng mga pamamaraan sa pagtitipid at presyo batay sa pagprodyus ng proyekto sa 3. Makapagbibigay ng sariling reaksyon sa
ng elektrisidad at tubig. paaralan. pagbabago ng suplay ng kanilang pang araw-
araw na pangangailangan.
II. NILALAMAN

Price Elasticity of Demand Kahulugan ng Suplay Mga salik na nakakaapekto sa suplay

A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag-


aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk television television television

4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal


ng Learning Resources o ibang website Mga larawan at PPT. mula sa slideshare.com Mga larawan at PPT. mula sa slideshare.com Mga larawan at PPT. mula sa slideshare.com
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Libro, Graphic Organizer, pisara Libro, Graphic Organizer, pisara Libro, Graphic Organizer, pisara

III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga
magaaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-
isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
a. Balik Aral/Lunsaran Magpapakita ng larawan
Gamit ang larong Celebrity Bluff ay Magpatugtog ng musika o kaya ay pakantahin
magbabalik-aral ang mga estudyante sa mga ng isang awit na napapanahon. Ipapasa sa
natutunang kaalaman doon sa nakaraang bawat isa ang kahon ng mga tanong at kapag
pagaaral. tumigil ang tugtog kukuha ng isang tanong
tungkol sa tinalakay kahapon at sasabihin ang
mga natutunan.

b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin  Ipasuri ang nilalaman ng Bubble 1. Ano ang dalawang pangunahing salik na
Thought sa libro at atasan ang mga . Mga Salik na Nakaaapekto sa Demand naka impluwensiya sa suplay?
mag-aaral na sagutan ang
Pamprosesong Tanong:
pamprosesong tanong. Ibahagi ito sa
 Ano-ano ang salik na
klase.
nakaiimpluwensya sa demand?

1. Ang price elasticity of demand ay sumusukat


sa pagtugon ng quantity demanded sa
pagbabago ng presyo.

c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa a. Ano ang iba’t-ibang uri ng elastisidad? 1. Ano ang salitang nabuo mula sa larawan? 2. Bukod sa presyo, ano-ano pa ang mga salik
Bagong Aralin b. Ano ang kahulugan ng bawat uri ng 2. Anong konsepto ang mabubuo mo batay sa na nakaaapekto sa suplay?
elastisidad? larawan?
c. Magbigay ng halimbawa ng produkto sa
bawat uri ng elastisidad.

d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at 2. Gawain(p.92)


bagong kasanayan #1  Ipabasa sa mga mag-aaral ang 3. Paano mo maiuugnay ang mabubuong  Pagsusuri sa isang sitwasyon na kung
sitwasyon na nasa ibaba at kanilang konsepto sa mga prodyuser? saan nailalapat ang mga salik na
sagutan ang mga tanong. nakaaapekto sa suplay.
e. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pamprosesong Tanong:
bagong kasanayan #2 1. Sa pagtaas ng halaga ng tiket sa eroplano  2 Ipasuri sa mga mag-aaral ang pag- 1. Ano ang relasyon ng quantity supplied at
mula PHP2, 000 sa Php2, 500, ano ang price uusap ng dalawang prodyuser at presyo?
elasticity of demand para saa mga negosyante pasagutan ang mga pamprosesong 2. Maliban sa presyo, ano pang dahilan ang
at bakasyonista? iyong nakita bakit nag-iiba ang quantity
2. Bakit magkaiba ang price elasticity ng tanong.
supplied at presyo?
negosyante sa mga bakasyonista?

f. Paglinang sa kabihasaan (tungo sa B. I-demand, Itala at Ikurba


Formative Assessment) Pamprosesong Tanong: 1. Ano ang dalawang pangunahing salik na
Babasahin ang isang sitwasyon sa libro (p.83) 1. Tungkol saan ang paksang pinag-uusapan ng nakaiimpluwensiya sa suplay?
na kung saan makagagawa sila ng demand dalawang prodyuser? 2. Bukod sa presyo, ano-ano pa ang mga salik
schedule at demand curve. 2. Batay sa usapan, ano ang reaksiyon ng isang na nakaaapekto sa suplay?
prodyuser kapag tumataas ang presyo? 3. Paano nakaiimpluwensiya ang mga
3. Sa iyong hinuha, ano ang relasyon ng pagbabago sa salik ng supply sa desisyon ng
pagtaas ng presyo ng mga produkto sa mga prodyuser ukol sa dami na gagawing
pagdagdag ng produksyon? produkto?

g. Paglalapat ng aralin sa pang-arawaraw


na buhay Pamprosesong Tanong: . Inisyal na Kaalaman . Gawain
1. Ilan ang quantity demanded sa prsesyong  Pasimulan ang paglinang ng kaalaman  Pagsusuri sa mga sitwasyon na
Php6? ng mga mag-aaaral sa araling ito sa nagpapabago sa supply curve. Ipagawa
2. Ano ang nagging pagbabago sa quantity pamamagitan ng pagsagot sa tanong na ang Gawain: Arrow ‘Ika Mo? sa libro
demanded nang tumaas ang prsyo mula Php8
ito: (p.101)
papuntang Php14? Ipaliwanag ang sagot?
3. Ipaliwanag sa sariling pangungusap ang
Tanong: Paano makatutulong ang konsepto ng 1. Ano ang implikasyon ng pagbabago ng
isinasaad ng batas ng demand batay sa nabuo
supply sa matalinong pagdedesisyon ng supply curve sa presyo at supply ng produkto?
mong demand schedule at curve.
prodyuser sa pambansang kaunlaran?
 Isulat ang sagot sa loob ng kahon na
may nakasulat na ‘simula’

h. Paglalahat ng aralin C. Mula sa datus na nasa libro (p.84), . Presentasyon 2. Sa iyong sariling karanasan, ano ang masasabi
ipakompleto ang talahanayan upang maipakita 1. Pagtatalakay sa Konsepto ng Supply mo sa pagtaas at pagbaba ng presyo at supply ng
ang demand schedule. iyong pang-araw araw na pangangailangan?
D. Demand Reading  Talakayin ang iba’t-ibang konsepto ng
Palagyan ng ( ) ang kolum na Sang-ayon kung supply (Supply schedule, Supply curve,
naniniwala ang mga mag-aaral na tama ang supply function at batas ng supply).
pahayag tungkol sa konsepto ng demand at  Mga tanong:
lagyan naman ng ( ) ang kolum kung sila ay Di a. Ano ang isinasaaad ng batas ng
Sang-ayon. Makikita ang mga pahayag sa
supply?
libro(p.90)
b. Ano ang supply schedule?
c. Ano ang supply curve?
d. Ano ang supply function?

i. Pagtataya ng aralin Pagsasagot sa limang tanong na nakasulat o  Magbigay ng mga halimbawa sa bawat  Atasan ang mga mag-aaral na ipakita
nakapaskil sa pisara. (Maaaring multiple konsepto. ang naging epekto ng pagbabago ng
choice para madaling gawin ang index of  Gamitin ang mga sumusunod na gawain supply ng isang produkto sa supply
mastery o pagninilay) sa paglinang ng kanilang pang-unawa sa curve nito. Ipakita ang pagbabago ng
aralin. Gabayan ang mga mag-aaral sa supply curve sa pamamagitan ng
pagsusuri dito upang lalong maunawaan pagguhit sa graphing paper.
ang aralin.
 Gawain 1: Ipalapat sa mga mag-aaral sa
graph ang mga punto na makikita sa
suppy schedule sa kaliwa upang mabuo
ang supply curve.

j. Takdang aralin Paano makatutulong ang konsepto ng supply sa Sa isang kalahating papel, gumaw ng isang
matalinong pagdedesisyon ng prodyuser sa graphic organizer na nagpapakita ng price
pambansang kaunlaran? elasticity ng supply. Ilagay ang mga katangian
 Isulat ang sagot sa loob ng kahon na ng bawat uri ng elastisidad.
may nakasulat na ‘gitna’

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito
naisasakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa
iyong superbisor sa anumang tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa
remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?

d. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo na


nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyon na tulong ng aking
punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa guro?

You might also like