You are on page 1of 3

Grade

GRADES 1 to 12 School: Nagyantok High School Level: 9


DAILY LESSON Learning Araling
LOG Teacher: GLENN DALE GALLARDO RANA Area: Panlipunan
Teaching Dates
and Time: Quarter: 2nd Quarter

I. LAYUNIN

Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing kaalaman sa


A. PAMANTAYANG ugnayan ng puwersa ng demand, supply, at sistema ng pamilihan bilang batayan
PANGNILALAMAN sa matalinong pagdedesisyon ng konsyumer at bahay-kalakal tungo sa pagtamo
ng pambansang kaunlaran.
Ang mga mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa mga pangunahing kaalaman
sa ugnayan ng puwersa ng demand, supply, at sistema ng pamilihan bilang
B. PAMANTAYAN SA PAGGANAP batayan sa matalinong pagdedesisyon ng konsyumer at bahay- kalakal tungo sa
pagtamo ng pambansang kaunlaran.

» Naipaliliwanag ang interaksiyon ng demand at supply sa kalagayan ng


presyo at ng pamilihan
C. MGA KASANAYAN SA
» Nasusuri ang mga epekto ng shortage at surplus sa presyo at dami ng kalakal
PAGKATUTO (Isulat ang code ng
at paglilingkod sa pamilihan
bawat kasanayan)
» Naimumungkahi ang paraan ng pagtugon/kalutasan sa mga suliraning dulot
ng kakulangan at kalabisan
II. NILALAMAN ARALIN 4: INTERAKSIYON NG DEMAND AT SUPPLY
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pangmag-aaral p. 159-172

B. Kagamitan Tsok, pisara, projector at powerpoint presentation at calculator

III. PAMAMARAAN
Tawagin ang isang batang nakatalaga sa pag uulat tungkol sa palitan ng ibat
A. Balik-aral at/o pagsisimula ng ibang pera kontra sa piso.
bagong aralin Tumawag ng mga mag aaral upang bigyan ng pagninilay tungkol dito.
Anong mangyayari kung mataas ang palitan ng dolyar kontra piso?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin
Ano ang kinalaman ng demand sa supply o ng supply sa demand?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Bumuo ng isang pangkat na may tig-tatlong mag- aaral. Suriin kung ano ang
bagong aralin nakikita sa larawan. Sagutin ang mga pamprosesong tanong:

Mga Tanong:
1. Ano ang ipinakikita sa larawan?
2. Naranasan mo na ba ang ipinapakita sa larawan? Ibahagi ang naging
karanasan.
3. Ilarawan ang tungkulin o papel mo at ng iyong katransaksiyon gaya ng
ipinakikita sa larawan.

Bigyan ng palakpak ang mga grupo na nakapagpresenta ng maayos.


D. Pagtalakay ng bagong konsepto at
Ipabasa ang Ekwilibriyo sa Pamilihan p. 161
paglalahad ng bagong kasanayan #1 Talakayin ito.

1. Ipakita ang Demand Schedule at Supply Schedule sa pamamagitan ng isang


E. Pagtalakay ng bagong konsepto at powerpoint presentation
paglalahad ng bagong kasanayan #2 2. I-graph ito sa iisang graph
3. Suriin ang graph
Ipasagot sa mga bata ang Market Schedule na nasa ibaba

F. Paglinang sa kabihasnan
(Tungo sa Formative Assessment)

Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang kalagayan ng pamilihan ng sapatos kapag ang presyo ay Php200?
2. Ano ang kalagayan ng pamilihan ng sapatos kapag ang presyo ay Php600?
3. Ano ang ipinahihiwatig ng punto ng ekwilibriyo?
Pagnilayan ang sitwasyon kung ikaw si Mario o kaya ay si Maria ano ang
iyong gagawin? Iugnay ito sa aralin sa ESP “ Kagalingan sa Paggawa”
Si Mario at Maria ay may tatlong anak na nag aaral. Si Mario ay naghahanap ng
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-
trabaho, si Maria naman ay kumikita ng 5 libong piso. Kung ikaw si Maria ano
araw na buhay
ang gagawin mo upang mapagkasya ang limang libong piso para sa inyo? Kung
ikaw naman si Mario, ano ang dapat mong gawin upang makatulong kay Maria
habang walang naghahanap ka ng trabaho.
Buuin ang graphic organizer
Ekwilibriyo
H. Paglalahat ng aralin Interaksyon ng
Demand at Supply

Disekwilibriyo

Suriing mabuti ang mga pahayag sa ibaba. Tukuyin kung ang sumusunod na
pangungusap ay nagsasaad ng surplus, shortage, o ekwilibriyo.
1. Kailangan ni Chiello ng isang dosenang rosas para sa kaarawan ng kaniyang
ina ngunit siyam na rosas lamang ang natitira sa flower shop.
2. Nagkasundo ang prodyuser at konsyumer sa halagang Php50 at sa dami na 30.
I. Pagtataya ng aralin 3. May 100 sako ng palay si Isko ngunit 70 sako lamang ang handang bilhin ng
bumibili nito.
4. May 36 na panindang payong si Berlin. Dahil sa biglaang pagbuhos ng ulan,
naubos lahat ang kaniyang paninda.
5. Napanis lamang ang mga nilutong ulam ni Aling Nery dahil sa suspensiyon ng
klase kaninang umaga.
Pumili ng isa sa mga gawain
1. Bubuo ng slogan tungkol sa ugnayan ng Supply at Demand
J.Karagdagang gawain para sa
2. GUmawa ng isang jingle tungkol sa ugnayan ng Supply at Demand
takdang-aralin at remediation
3. Bumuo ng grupo upang magsagawa ng skit tungkol sa suppy at demand

IV. MGA TALA


V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mga mag-aaral na naka-
unawa sa aralin

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

E. Alin sa mga istratehiya sa


pagtuturo ang nakatulong ng lubos?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na nasolusyunan sa tulong
ng aking punongguro?

G. Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko guro?

You might also like