You are on page 1of 5

School: CALERO ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: IV

GRADES 1 to 6 Teacher: RIZZA E. LOPEZ Learning Area: FIILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: NOVEMBER 13-17, 2023 (WEEK 2) Quarter: 2ND QUARTER
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY
I.LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Pagkatapos ng Ikaapat na Baitang, naipamamalas na ng mga mag-aaral ang kakayahan sa pagbasa, pagsulat at pakikipagtalastasan nang wasto upang
maipahayag ang kaalaman, ideya at damdaming angkop sa kaniyang edad at sa kulturang kinabibilangan at nakikilahok sa pagpapaunlad ng pamayanan.
B. Pamantayan sa Pagganap Nasasagot ang mga tanong mula sa napakinggan at nabasang alamat, tula, at awit.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto. Naibibigay ang kahulugan ng mga salitang pamilyar at di-pamilyar Nagagamit nang wasto ang pang-uri (lantay, paghahambing, pasukdol) sa paglalarawan ng tao, lugar, bagay at pangyayari sa sarili,
Isulat and code ng bawat kasanayan pamamagitan ng pag-uugnay sa sariling karanasan ibang tao at katulong sa pamayanan.

II.NILALAMAN Salitang Pamilyar at Di-Pamilyar Salitang Naglalarawan

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
Mga pahina ng Gabay ng Guro Pahina 157, MELCS-Based Pahina 157, MELCS-Based

Mga pahina ng Kagamitang Pang- MELCS-Based Filipino 4, MELCS-Based Filipino 4,


Mag-aaral Filipino 4, 1-25, Module 1 Filipino 4, 1-27, Module 2

Mga Pahina sa teksbuk

Karagdagang Kagamitan mula sa MELCS-Based Filipino 4, MELCS-Based Filipino 64


portal ng Learning Resources (LR) Filipino 4, 1-25, Module 1 Filipino 4, 1-27, Module 2
B. Iba pang kagamitang panturo Powerpoint Presentation Powerpoint Presentation

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Isagawa ang paghawan ng mahihirap Punan ng tamang sagot ang talahanayan Ano ang pang-uri? Magbigay ng halimbawa (Iwawasto ang sagot ng mga mag-aaral sa
at/o pagsisimula ng bagong aralin na salita sa pamamagitan ng sa ibaba. Gawin ito ng pang-uri. kanilang takdang-aralin)
pagpili ng mas angkop na kahulugan sa sagutang papel. Isa-isang tatawagin ang mga mag-aaral
ng salita. upang ibahagi ang pagbabago sa kanilang
1. Pinag-aaralan namin sa Matematika itsura mula kinder hanggang sa
ang tungkol sa kasalukuyan.
decimal.
a. tumutukoy sa proper fraction na
may denominator na sampu
b. tuldok na makikita sa mga bilang
2. Ang sexual reproduction ay ang
proseso ng patuloy na
pagpaparami ng tanim.
a. tumutukoy sa pagpaparami ng
halaman gamit ang
tangkay
b. tumutukoy sa pagpaparami ng
halaman sa pamamagitan
ng bulaklak
3. Dahil sa pandemyang ating
nararanasan, tayo ay
namumuhay sa new normal.
a. makabagong paraan sa pagtakbo ng
pamumuhay
b. tradisyunal na paraan sa
pamumuhay.
4. Kailangang maglagay ng hand
sanitizer sa kamay para sa ating
proteksyon.
a. pang-alis ng dumi at bacteria sa
kamay
b. para maging mabango ang kamay
5. Ang Globo ay replika ng ating
mundo.
a. bilog na parang bola
b. modelo ng ating mundo
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ang magkaibigang Xyla at Zemrie ay Maaari bang lagyan mo ng tsek kung alin sa Gamitin ang pang-uri (lantay, Sa paglalarawan, gumagamit tayo ng Sumulat ng isang talatang naglalarawan sa
nag-uusap tungkol sa mga gawain sa bawat letra sa talahanayan pahambing, pasukdol) sa pagsulat ng kaantasan. iyong kaibigan.
kanilang takdang-aralin. Tunghayan ang naging madali at mahirap para sa iyo. isang maikling talatang naglalarawan sa KAANTASAN NG PANG-URI Gumamit ng iba’t ibang antas ng pang-uri
natin ang kanilang palitan ng kuro- ipinapakitang kilos o gawain ng 1. Lantay kung naglalarawan ng isang sa paglalarawan. Gawin
kuro. magsasaka. Mula sa talata, pangngalan lamang at walang paghahambing. ito sa sagutang papel.
bilugan ang mga ginamit na salitang Halimbawa:
naglalarawan o pang-uri. Matangos ang ilong ni Anna.
Sa pangungusap na ito ang salitang matangos
ay ginamit na lantay na paglalarawan kay
Anna. Lantay dahil sa isang pangngalan
lamang ginamit ang paglalarawan at walang
paghahambing.
Iba pang halimbawa:
Masipag si Arnold.
Mayroon silang malawak na hardin.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Naalala mo ba ang kasanayan sa 2. Pahambing kung naglalarawan ng Tukuyin ang tauhan, tagpuan at banghay
bagong aralin nakaraang aralin? Tama, dalawang pangngalan at sa kuwento. Sumulat
ito ay tungkol sa Panghalip. may paghahambing. ng pangungusap na naglalarawan sa mga
Ipagpalagay nating isa ka sa mga Halimbawa: ito. Gawing gabay ang diyagram sa ibaba.
dumalo sa kaarawan ng iyong kamag- Magkasinghaba ang buhok si Ana at Loida. Si Tinay na Tapat
aral. Pagmasdan ang larawan at Sa pangungusap na ito ang salitang Sabado ng umaga, magluluto ang nanay
bumuo ng mga pangungusap o usapan magkasinghaba ay ginamit na pahambing na ng adobong manok.
gamit ang panghalip upang maibahagi paglalarawan kay Ana at Loida. Nakita niyang wala ng toyo kaya inutusan
mo ang iyong karanasan. Isulat ang Pahambing dahil sa dalawang pangngalan niya si Tinay na bumili sa tindahan sa
sagot sa sagutang papel. ang ginamit sa paglalarawan at may kanto. Habang siya ay naglalakad pauwi
paghahambing. sa kanila ng munting bahay nakita niyang
Iba pang halimbawa: sobra ang sukli ni Aling Pacita.
Ang pagong ay mas mabagal kaysa sa Kaya dali-dali siyang bumalik at isinauli
kuneho. ang sobrang sukli. Tuwang-tuwa si Aling
Magkasinglamig ang yelo at ice cream. Pacita sa ginawa ni Tinay at ikinuwento
niya ito sa mga bumibili sa kaniyang
tindahan. Simula noon tinawag na si Tinay
na Tinay Tapat.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Ang tawag sa mga bagong salitang Habang binabasa ang teksto, itala sa 3. Pasukdol kung naglalarawan sa higit sa
at paglalahad ng bagong kasanayan dumadagdag sa ating wika, na hindi orihinal iyong kuwaderno ang mga salitang dalawang pangngalan ang pinaghahambing.
#1 o hindi likas sa atin ay mga salitang hiram. naglalarawan o pang-uri dahil Halimbawa:
Naitala mo ang mga salitang hiram mula sa magagamit mo ito sa kasunod na gawain. Pinakamataba si Shea sa kanilang tatlo.
iyong binasa. Ito ay ang sumusunod: Sa pangungusap na ito ang salitang
pinakamataba ay ginamit na pasukdol na
paglalarawan sa tatlong tao.
Pasukdol dahil sa higit sa dalawang
pangngalan ang ginamit sa paghahambing sa
paglalarawan.
Iba pang halimbawa:
Ang tawag sa mga salitang lagi mong Ubod ng tamis ang leche flan kumpara sa
ginagamit, naririnig, at natutuhan mo na ay lahat ng pagkaing nakahapag.
mga salitang pamilyar. Ito ay karaniwan na Si Yuan ang pinakamabait na anak ni Aling
sa araw-araw mong pakikipag-usap, kaya Jee Ann.
naman nauunawaan mo na ang kahulugan Ang kuwento ay binubuo ng tauhan, tagpuan
nito at nagagamit mo na sa komunikasyon. at banghay. Ito ang tinatawag na elemento ng
Halimbawa: edukasyon, cellphone, gadget, kuwento.
COVID-19, laptop, school Ang tauhan ay tumutukoy sa kung sino
ang/mga gumaganap sa kuwento.
Ang tagpuan ay tumutukoy sa lugar o
panahon kung saan naganap ang kuwento. Sa
binasa mo, naganap ang kuwento sa
magagandang pasyalan sa Albay. (Cagsawa,
Kawa-Kawa at Wild Life)

E. Pagtalakay ng bagong konsepto Samantala, tinawatag naman na di-pamilyar Sagutin Natin Ang banghay ay tumutukoy sa maayos at Naglalarawan ng Tauhan
at paglalahad ng bagong kasanayan na salita ang mga salitang hindi 1. Ano-ano ang mga pang-uring ginamit malinaw na pagkasunod-sunod ng mga 1.Paglalarawan sa tauhan batay sa
#2 karaniwang ginagamit sa pang araw-araw sa binasang talata? magkakaugnay na pangyayari. kilos/gawi ay pagbibigay katangian sa
na pakikipag-usap. Ito ay maaaring mga Tukuyin ang mga ito. Halimbawa sa kuwento nagsimula ang tauhan batay sa ginawang pagkilos sa
salitang hindi mo pa nabasa, narinig, o 2. Ano-ano ang lugar na pinuntahan ng kanilang lakbay aral sa Cagasawa nakita ang kuwento.
natutuhan. mga mag-aaral sa ang malaperpektong hugis ng Bulking Halimbawa:
Gaya ng mga matalinghaga o kaya naman ikaapat na baitang sa kanilang ‘field Mayon. Pumunta rin sila sa malawak na Tuwang-tuwa ang mga mag-aaral sa
ay mga sinaunang salita ng ating mga trip’? Ilarawan mo ang mga ito. pasyalan Wild Life na may maliliit at ikaapat na baitang sa kanilang ‘field trip’
ninuno na ginagamit sa mga akdang 3. Ilarawan ang damdaming ipinakita ng malalaking iba’t ibang uri ng hayop na sa Albay.
pampanitikan. mga mag-aaral sa kanilang Nakita at nalaman ang mga Tuwang-tuwa, natutulala at namangha
Halimbawa: kuwentong napakinggan. katangian nito. At ang huling lugar na ang angkop na paglalarawan sa tauhan sa
alibugha, piging, kasarinlan, panimdim, 4. Gusto mo rin bang maranasan ang pinuntahan ay ang bulubundukin ng Kawa- kuwento.
tigib maglakbay-aral? Bakit? kawa sa Ligao. 2.Paglalarawan sa tauhan batay sa
Ang iba pang salita na maaaring di- 5. Anong mga lugar ang nais mong pananalita/sinabi ay paglalarawan batay sa
pamilyar na salita sa iyo puntahan? Ilarawan ang sinabing pahayag at tono ng pananalita.
ay mga salitang teknikal at hiram na salita mga ito. Halimbawa:
mula sa iba’t ibang disiplina na pamilyar 6. Ano ang una, ikalawa, at huling lugar Kahit ilang beses na itong sumabog ay
lamang sa mga dalubhasa rito, gaya ng mga na pinuntahan ng mga tila perpekto pa rin
salitang pang-inhinyero, pang-medisina, mag-aaral sa ikaapat na baitang sa ang hugis nito. Kaya naman, isa ito sa mga
pang-computer analyst at kanilang ‘field trip’ magagandang pasyalan na ipinagmamalaki
iba pa. ng mga Bikolano.
Halimbawa: Sa tono nang pananalita ng tauhan sa
blueprint, processor, decongestants binasang teksto ay nagpapahiwatig ng
Napansin mo ba kung paano ito binaybay? pagmamalaki sa magandang pasyalan ng
sa Bikol.
F. Formative Assessement Sagutin mo ang kasunod na mga Ibaybay nang wasto ang salitang hiram na Narito ang mga pangungusap na hinango Panuto: Sagutin ang sumusunod na tanong sa Basahin mabuti ang kuwento. Ilarawan
katanungan. tawag sa larawan sa bawat bilang. Isulat ang mula sa binasang talata. ibaba. ang tauhan, tagpuan at banghay. Isulat ang
1. Ano ang paksa ng usapan at sagot sa 1. Natulala sila sa ganda at perpektong 1. Napapanood mo ba sa balita ang mga letra ng tamang sagot sa papel.
artikulong binasa? sagutang-papel. hugis ng Bulkang Mayon. gawain ng isang frontliner?
2. Paano magiging ligtas laban sa • Ano ang salitang naglalarawan sa __________________________________
COVID-19 at bakit mahalagang pangungusap? 2. Isalaysay mo nga ito ng pagkakasunod-
ingatan ang sarili sa saki na ito? Ganda at perpektong hugis. sunod ang kanilang
3. Ano ano ang bagong salitang • Ano ang binibigyang turing sa salitang ginagawa._________________________
natutuhan mo sa iyong binasa? Itala ganda at perpektong hugis? Bulkang 3. Ano kaya ang kanilang nararamdaman sa
ito. Mayon pagbibigay ng
4. Ano kaya ang tawag sa mga 2. Namangha ang mga mag-aaral nang libreng serbisyo sa kanilang kapwa?
salitang ito na nakaitaliko? makita nilang mas _______________________
5. Pansinin ang mga salitang malawak ang pasyalan sa Wild Life
nakaitaliko, paano kaya ito kaysa sa Casagwa.
binaybay? • Ano ang salitang naglalarawan sa
pangungusap? mas malawak
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Ano ang mahalagang ginagampanan Paano napapadali ng mga salitang pamilyar • Ano ang binibigyang turing sa salitang Ano ang kalagahan ng mga bahagi ng Paano makakaapekto ang ating pananalita
araw-araw na buhay ng wikang Filipino sa ating buhay? at di pamilyar ang ating usapan? mas malawak? Wild Life kuwento upang mas maunawaan ang sa mga taong nakapaligid sa atin?
Paano ito makakatulong sa atin? Ipaliwanag. 3. Napagod ang mga bata sa pag-akyat sa kwentong binabasa? Ipaliwanag ang Ipaliwanag.
Kawa-Kawa dahil kahalagahan ng tauhan,tagpuan at banghay.
sa sobrang taas nito.
• Ano ang salitang naglalarawan sa
pangungusap? sobrang taas
• Ano ang binibigyang turing sa salitang
pinakamaliit? Kawa-Kawa
H. Paglalahat ng Aralin Alam ba ninyo na ang ating wikang Tandaan, ang pamilyar at di-pamilyar na Ang Pang-uri ay salitang naglalarawan Ang mga elemento ng kuwento na tauhan, 3.Paglalarawan sa tauhan batay sa
Filipino ay wikang salita ay mabibigyan mo ng kahulugan sa sa tao, hayop, bagay, lugar, at tagpuan at banghay ay maaaring ilarawan sa damdamin ay pagsusuri sa emosyon ng
buhay? Ito ay buhay dahil patuloy paggamit ng diksiyonaryo. Mula sa pangyayari. pamamagitan tauhan. Mailalarawan mo ang damdamin
itong ginagamit at kahulugan nito sa diksiyonaryo maaari ng paggamit ng mga salitang ng sa pagtukoy
pinagyayaman. mong iugnay pa ito sa iyong karanasan. naglalarawan sa katangian, anyo, uri, sa ipinahihiwatig ng pahayag maging sa
kalagayan na inilalahad sa kilos ng tauhan.
kuwento. Halimbawa:
Pagod man ang mga bata sa kanilang
ginawang lakbay-aral ay
makikita sa kanilang mga mukha ang tuwa
at saya dulot ng kakaibang karanasan sa
pagkatuto.
Ang damdaming ipinakita ng tauhan na
kahit pagod sa kanilang lakbay-aral, tawa
at saya pa rin ang kanilang nararamdaman
dulot ng kakaibang karanasan sa pagkatuto
I. Pagtataya ng Aralin Simulan natin sa pagtukoy ang Punan ang patlang ng angkop na Matutukoy mo pa ba ang iba pang mga Sumulat ng isang talatang naglalarawan Punan ang patlang ng wastong pang-uring
kahulugan ngsumusunod na pamilyar mga salita/parirala na bubuo sa diwa o salitang naglalarawan tungkol sa mga frontliners ng ating bayan. dapat gamitin sa bawat larawan. Isulat ang
at di-pamilyar na salita batay sa mensaheng nais iparating sa talata? Gumamit ng iba’t ibang antas ng pang-uri sa tamang sagot sa sagutang-papel.
larawan. Piliin ang sagot sa loob ng ng talata Ano-ano pa ang mga salitang paglalarawan tauhan, tagpuan at banghay sa
panaklong. naglalarawan ang ginamit sa talata? talatang isusulat. Gawin ito sa sagutang-
papel.
Bilugan ang mga salitang naglalarawan o
pang-uring ginamit
sa isinulat na talata.

J. Karagdagang Gawain para sa Sundin at gawin ang sumusunod na panuto:


takdang aralin at remediation 1. Humanap ng iyong mga larawan. Isang
nasa kinder o kahit
anong larawan noong bata ka pa at ngayong
nasa Ikaapat na Baitang.
2. Idikit ang mga larawan sa iyong sagutang-
papel.
3. Sumulat ng talata na naglalarawan sa mga
litrato mo.
Gamitin ang iba-ibang antas ng pang-uri sa
paglalarawan.
Isulat ito sa iyong sagutang-papel. Gawing
gabay ang pormat sa ibaba.

V. MGA TALA

You might also like