You are on page 1of 10

School: Grade Level: VI

GRADES 1 to Teacher: Learning Area: FILIPINO


12
DAILY Teaching Dates and
LESSON LOG Time: (WEEK 8) Quarter: 2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


Pamantayang Pangnilalaman
(Content Standards)
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan

Pamantayan sa Pagganap
(Perfomance Standards) Nakapagsasagawa ng isahang pagsasadula tungkol sa isang isyu o paksang napakinggan

Pamantayan sa Pagkatuto Nakapagtatala ng datos mula sa binasang teksto Nakasusulat ng sulating di pormal, pormal, liham pangangalakal at panuto.
(Learning Competencies) F6SS -IIb-10 F6WC-IIf-2.9
F6WC-IIg-2.10
F6WC-IIh-2.3
F6WC-IIi-2.11
Layunin Nakasusulat ng sulating di pormal, pormal, liham
Lesson Objective Nakapagtatala ng datos mula sa binasang teksto
pangangalakal at panuto

Paksang Aralin
(Subject Matter)

Kagamitang Panturo K-12 MELC- p166, K-12 MELC- p166, K-12 MELC- p166, K-12 MELC- p166,
(Learning Resources) MODULE 8 p.6-24 MODULE 8 p.6-24 MODULE 8 p.6-24 MODULE 8 p.6-24
Pamamaraan LARAWAN,tsart LARAWAN,tsart LARAWAN,tsart LARAWAN,tsart
(Procedure)
A. Balik-Aral sa nakaraang Panuto: Iugnay ang Balikan ang nakaraang PANUTO: Basahin ang
aralin at/o pagsisimula ng sanhi na nasa Hanay A leksyon. pangungusap.Piliin ang
bagong aralin. sa kanyang bunga na angkop na salita sa loob
nasa Hanay ng panaklong. Bilugan ang
iyong sagot.
B. Isulat lamang ang titik
1. Ang liham pangangalakal
ng tamang sagot. Gawin ay may ( lima, anim )na
ito sa sagutang papel o bahagi.
kuwaderno. 2. Lugar at petsa ng sulat ay
makikita sa
(lagda, pamuhatan).
3. Ang pangalan ng sumulat
ay makikita sa
( lagda, katawan ng liham ).
4. Ang mensahe ng liham
pangangalakal ay makikita
sa
( bating panimula, katawan
ng liham)
5. Ang liham pangangalakal
ay kailangang( mahaba,
maikli)
upang mabilis maunawaan
ang mensahe.
B. Paghahabi sa layunin ng Pagpapatuloy ng talakayan. Itanong kung sila ay nakakita Pagpapatuloy ng talakayan.
aralin nab a ng isang liham
pangangalakal.

C. Pag-uugnayng mga 1.Iguhit ang ekis(x) kung Magpakita ng halimbawa Nakasulat na ba kayo ng
halimbawa sa bagong magkakasalungat ang pares ng isang liham sa klase. isang liham? Ano ang unang-
ng salita at tsek ( / ) kung Tukuyin kung ano ang una Ninyo isusulat sa isang
aralin. magkasingkahulugan.. tawag nito liham?

Bantog, tanyag _ sikat,


kilala -
Piging, pagdiriwang _ sikat,
kilala Naparam, napawi _
nawala, naglaho –
Kanugnog, karatig _ kalapit,
katabi –
Alindog, ganda _ pangit,
sama –
D. Pagtalakayng Datos Kilala tayong mga Pilipino sa Basahin ang liham. Sagutin
- ay anumang uri ng kaalaman pagiging matiisin at masayahin ang mga tanong tungkol sa
bagong konsepto at kahit ano
tungkol sa kahit anong bagay. binasa.
paglalahad ng bagong mang pagsubok ang dumating.
kasanayan #1 - ang koleksyon ng mga Basahin ang tungkol sa saloobin
elemento o mga kaalaman na ni Gema!
ginagamit sa
mga eksperimento, pagsusuri, Matapos kong mapanood ang
balita, nakita ko ang totoong
pag-aaral ng isang bagay.
kalagayan ng aking
Ito ay mahalagang parte ng paligid. Marami ng naghihirap na
anumang pagsusuri, dahil dito nararanasan ang mga tao ngayon.
nakasalalay Marami ng
ang tiyak na resulta. naghihikahos at walang
hanapbuhay. Maraming kabataan
Isa sa mga halimbawa ay ang ang hindi nakapag-aral.
pagdetermina ng mga taong Gutom at sakit ang dulot ng ng
nangangailangan nang mas kinakaharap ng halos lahat ng 1. Sino ang sumulat ng
malaking tulong galing sa mga tao dahil sa
liham?
ating gobyerno. COVID - 19.Isang sakit na
nakakahawa ang lubhang ____________________
Upang makamtan ang resulta, 2. Sino ang pinadalahan ng
nangangailangan ito ng mga mapanganib at kinatatakutan
ng lahat. Marami naring buhay sulat?
datos para ang nasawi kasama na dito ang ___________________
sa pagkalkyula kung ilan ang mga Frontliners 3. Saan ginawa ang sulat ?
nangangailangan. Sila ay tulad ng mga doktor, nars at ______________________
gagawa ng health workers upang alagaan ang 4. Kailan ginawa ang sulat ?
tinatawag na survey. Ang mga maysakit. _______________________
Ganundin ang mga pulis, sundalo,
resulta ng survey na ito _
at mga kawani ng barangay na
ngayon ay handang 5. Ano ang nais ipabatid ng
nagtataglay ng mga datos na tumulong sa ikabubuti ng bawat sumulat ?
kinakailangan para sa tanong isa. _______________________
kung ilan Ano nga ba ang maaaring pumawi
ang nangangailangan ng ng mga hirap at pasanin sa Ang liham na binasa mo ay
buhay? Sinasabing isang halimbawa ng liham
agarang tulong galing sa “ Laughter is the best madicine,”
gobyerno. pangangalakal. Ito ang liham
isa sa mabisang solusyon ay ang
na ginagamit sa mga
mga kwentong
biro na may katatawanan at tanggapan at
nakakaaliw. Kahit sandali ay kalakalan. Ito ay isang paraan
nalilibang at ng komunikasyon sa pagitan
nakakalimutan ang mga problema ng
sa buhay. mangangalakal at mga
kustomer o ng mga taong
nais makakuha ng
serbisyo ng isang institusyon
o kompanya.
E. Pagtalakayng COVID-19 cases sa Pilipinas Ang tawag dito ay sulating di- Ang liham
bagong konsepto at nasa 1,418 na pormal sapagkat ito ay pangangalakal ay may
nagpapahayag ng anim(6) na bahagi.
paglalahad ng Marso 29, 2020 05:20 PM sariling opinyon. 1.Pamuhatan- nagsasaad
bagong kasanayan ng tirahan ng sumulat at
#2 Umabot na sa 1,418 ang petsa kung kailan
kabuuang bilang ng mga ginawa ang sulat.
pasyenteng 2. Patunguhan – ito ang
nagpositibo sa coronavirus tumatanggap ng liham
disease 2019 (COVID-19), 3. Bating panimula- dito
sabi ngayong Linggo ng nakalagay ang pangalan
Department of Health (DOH). ng sinusulatan
Sa isang press briefing, sinabi Ang sulating ito ay tungkol sa 4. Katawan ng liham-
ni Health Undersecretary batang maraming pangarap sa naglalahad ng mensahe o
Maria Rosario buhay. ninanais ng
Vergeire na 343 ang bilang ng Nagpapahayag ito ng sumulat. Ito’y simple at
mga bagong kasong naitala ng pagpapahalaga at pagmamahal sa madaling unawain
ahensiya. mga taong malapit 5.Bating pangwakas- ito
Umabot na sa 71 ang binawian sa ating buhay. ang huling pagbati ng
ng buhay dahil sa sakit Isinulat ang mga pangungusap sumulat.
matapos nang patalata. Ang sulating ito ay 6. Lagda- kumpletong
makapagtala ng 3 bagong binubuo ng pangalan ng sumulat.
pagkamatay habang 7 ang dalawang talata. Narito ang mga Narito ang mga dapat
nadagdag sa mga panuntunan sa pagsulat ng talata. tandaan sa pagsulat ng
gumaling para sa kabuuan na 1. Nakapasok ang unang liham pangangalakal.
42, ayon kay Vergeire. pangungusap ng bawat talata. 1. Maging maingat sa
Nagpatupad ang gobyerno ng 2. Gumamit ng malaking titik sa mga isinusulat.
lockdown sa buong Luzon, unahan ng bawat pangungusap. Siguraduhing tiyak ang
kung saan 3. Gumamit ng wastong bantas. nilalaman ng sulat.
hinihikayat ang publiko na 4. Sunud-sunod ang pangyayari at 2. Malinaw ang
manatili sa loob ng kanilang naghahayag ng nagkakaisang mensahe. Maikli ang
mga bahay, para diwa mga pangungusap, hindi
maiwasan ang hawahan ng ang bawat pangungusap. mahaba at hindi paliguy-
sakit. 5. Maayos ang pagkakasulat. ligoy.
3. Magalang at
Sa buong mundo, umabot na Iskala sa pagmamarka ng talata: kombersasyonal na kung
sa 665,616 ang nahawahan ng 5 – Higit na Inaasahan saan ang bumabasa ng
COVID- 4 – Nakamit ang Inaasahan sulat ay parang personal
19 habang 30,857 na ang 3 – Bahagyang Nakamit ang na kausap ng sumulat.
namatay dahil dito, ayon sa Inaasahan May iba’t ibang anyo
tracker ng Johns 2 – Hindi nakamit ang Inaasahan ang liham
1 – Nangangailangan ng Gabay pangangalakal.
Hopkins University. 1. Ganap na Blak (full
black style)
Sanggunian: https://news.abs-
cbn.com/news/03/29/20/covid
-19-cases-
sa-pilipinas-nasa-1418-na

2. Semi-Blak (semi-
block style)

3. Modifayd Blak
(modified block style)

F. Paglinang sa 1. Ilan ang kabuuang bilang ng Panuto: Ayusin ang PANUTO: Basahin ang liham
Kabihasaan mga pasyenteng nagpositibo pagkakasunud- sunod ng pangangalakal.Piliin ang sagot sa
sa coronavirus mga pangungusap at loob
(Tungo sa Formative disease 2019 ayon sa ng kahon. Isulat sa patlang ang
Assessment) isulat
Department of Health (DOH)? iyong sagot.
ito nang patalata sa
________________________
________________________
sagutang papel. Sundin
________________________ ang mga panuntunan sa
___ pagsulat.
2. Ilan ang bagong kaso ng
Covid 19 na naitala ng
ahensiya ayon kay Health
Undersecretary Maria Rosario
Vergeire sa isang press 1. Ilang sandali pa ay
briefing? tuluyan na ngang
________________________
bumuhos ang malakas
________________________
________________________ na ulan na
___ naging sanhi ng pagbaha
3. Ilan ang binawian ng buhay sa aming lugar.
dahil sa sakit?
________________________ 2. Nagpatuloy ito ng
________________________ ilang araw at maraming
________________________ bahay at poste ng
___ kuryente
4. Saan ipinatupad ng ang nasira gayundin ang
gobyerno ang lockdown? 1. Ang liham ay nanggaling kay
ibang negosyo.
________________________ _________.
________________________
3. Hindi makalabas ang
mga tao upang 2. Ang liham ay isinulat noong
________________________ __________________.
___ maghanapbuhay dahil sa
3. Isinulat ang liham sa
5. Ilan ang nahawahan at taas ng
___________________.
namatay sa buong mundo tubig at ito’y sadyang 4. Ang flowershop ay
dahil sa Covid 19 ayon mapanganib. matatgpuan sa
sa tracker ng Johns Hopkins ____________________.
University? 4. Dahil sa ganitong 5. Ang pinadalahan ng liham ay
________________________ kalagayan, hindi si_____________________.
________________________ nagdalawang isip na
________________________
naghatid ng
___
tulong ang butihing
kapitan ng aming
barangay tulad ng bigas,
noodles at
mga de lata.

5. Nangingitim ang
langit, malamig at
malakas ang simoy ng
hangin at
nagbabadya ang
malakas na ulan.
G. Paglalapatng aralin PANUTO: Basahin ang mga PANUTO: Isulat kung tama o
sa pang-araw-araw na pangungusap at isulat ang / o mali.
X sa patlang.
buhay _____1. Ang liham
___1. Marami tayong pangangalakal ay instrumento ng
maisusulat na karanasan sa komunikasyon.
panahong ito ng ____2. Mahalagang matutuhan
pandemya. ng isang mag-aaral ang
___2. Hindi natin kailangang pagsulat ng lliham
magbasa ng mga sanaysay lalo pangangalakal.
pa at may ____3. Hindi kailangan sa
pandemya. komunikasyon ang liham
___3. Maging mapagmasid pangangalakal.
tayo ngayong panahon ng ____4. Ang liham pangangalakal
pandemya, magbasa ay madaling unawain dahil
ng mga balita. hindi paliguy-ligoy.
___4. Isawalang bahala ang ____5. Ang liham pangangalakal
mga babasahin tungkol sa at liham pangkaibigan ay
paglaganap ng parehung-pareho ng nilalaman.
pandemya.
___5.Makakatulong sa atin
ang mga sulating tungkol sa
karanasan ng isang
tao ngayong panahon ng
pandemya.
H. Paglalahat ng Aralin Bakit mahalaga ang Ano ang datos? Au-ano ang mga uri ng liham? Paano sinusulat ang isang
liham?
Pagtatala ng
impormsyon mula
sa iyong binasa?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Pansinin ang graph na PANUTO: Ayusin ang PANUTO : Isulat ang
nasa ibaba at sagutin ang mga mga pangungusap ayon angkop na salita sa
tanong sa tamang patlang.Piliin ang sagot sa
tungkol dito. pagkakasunud- loob ng kahon.
sunod at isulat nang
patalata.

1. Mapalad talaga ako


spagakat may mga taong
handa akong mahalin,
Mga Tanong: alagaan at ibigay ang
1. Tungkol saan ang graph? lahat kung anong meron
________________________ sila, handang
________________________ magsakripisko
________________________ upang ako’y lumaki ng
___ maayos at may takot sa
2. Anong bansa na nasa graph Diyos.
ang pinakamaraming
gumaling sa Covid 19?
________________________
2. Sila ang aking pamilya
________________________ na walang sawang
________________________ nagbigay pang –unawa,
___ pag-
3. Anong bansa naman ang aaruga at pagmamahal
may pinakamaraming sa akin simula nang ako
aktibong kaso ng Covid ay isilang.
19?
________________________ 3. Ang aking tatay,
________________________ nanay at mga kapatid
________________________
ang mga taong
___
4. Anong bansa ang may mahalaga
pinakamaraming namatay sapagkat sila ang
dahil sa Covid 19? nagpapasaya sa akin, sa
________________________ kanila rin ako humuhugot
________________________ ng
________________________ lakas ng loob sa mga
___ pagsubok sa aking
5. Ano ang tawag sa mga buhay.
impormasyon iyong nakuha 4. Mula sa aking
mula sa graph?
pagkabata, tinuruan na
nila ako na maging
magalang at
mabait sa lahat ng tao,
ganundin ang
pagkakaroon ng
magandang asal
kung paano makitungo
sa kapwa.
5. Dahil dito, patuloy
kong ibabalik ang lahat
ng kabutihang ibinigay
ng
aking pamilya sa akin
habang ako’y
nabubuhay.
J. .
Karagdagang
Gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
REMARKS

REFLECTION

a. Number of
learners who
earned 80% of
the evaluation
b. Number of
learners who
require
additional
activities for
remediation
who scored
below 80%
c. Did the remedial
lesson work?
d. Number of
learners who
have caught up
with the lesson
e. Number of
learners who
continue to
require
remediation
f. What difficulties
did I encounter
which my
principal or
supervisor can
help me solve?
g. What innovation
or localized
materials did I
use/discover
which I wish to
share with other
teachers?

You might also like