You are on page 1of 7

IV-WALING-WALING

GRADES 1 to 12 School: BUGARIN ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: IV-MARIPOSA


DAILY LESSON LOG Teacher: MARIVIC B. ORDONEZ Learning Area: EPP (HE)
Teaching Dates and MARCH 18-22, 2024 (WEEK 8)
Time: 2:40 – 3:20 PM Quarter: 3RD QUARTER

(Monday) (Tuesday) ( Wednesday) (Thursday) CATCH UP FRIDAY


I. LAYUNIN
Naipamamalas ang pang-unawa sa batayang konsepto ng “gawaing pantahanan” at ang maitutulong nito sa pag-unlad ng
A. PAMANTAYANG sarili at tahanan
PANGNILALAMAN
Naisasagawa ng may kasanayan
B. PAMANTAYANG PAGGANAP ang mga gawaing pantahanan
na makatutulong sa pangangalaga ng pansarili at ng
sariling tahanan
Naisasagawa nang may sistema ang pagliligpit at paghuhugas ng
C. MGA KASANAYAN SA pinagkainan
PAGKATUTO EPP4HE-0i-14
(Isulat ang code ng bawat
kasanayan)
Pagliligpit at Paghuhugas ng Pinagkainan
II. NILALAMAN
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga pahina sa
Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations,
Panturo larawan larawan larawan larawan
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Panuto: Magbigay ng limang Panuto: Basahing mabuti ang mga Lagyan ng tsek ( / ) ang oo kung Paano ang tamang paraan ng
aralin at/o pagsisimula ng wastong mga hakbang sa pag- pangungusap. Isulat ang masayang angkop na gawain at ekis (X ) paghuhugas ng kubyertos?
bagong aralin aayos ng hapag-kainan. mukha kung ikaw ay sang-ayon sa kung hindi.
pahayag at malungkot na mukha 1. Pinupunasan ang mesa bago
kung hindi sang-ayon. maglagay ng mantel
______1. Kinukuskos ang mga 2. Magkuwento ng masayang
binabanwalan upang maalis ang bagay habang kumakain.
dumikit na sabon. 3. Nakikipag-unahan sa pag-upo
______2. Ang pagliligpit ng sa hapag-kainan.
pinagkainan ay ang pag-aalis ng 4. Hayaang lumamig ang
mga kagamitan na ginamit sa pagkain bago isubo.
pagkain. 5. Inaalis ang tira-tirang pagkain
______3. Pupunta at pupunta pa sa plato bago hugasan.
rin ang ipis at daga kahit walang
amoy at malinis ang lalagyan ng
kasangkapan.
______4. Sa madaling pagtatapon
ng basura, ihagis ito sa likod ng
bahay.
______5. Itinatago ang natirang
pagkain sa refrigerator o sa
lalagyang may takip.
B. Paghahabi sa layunin ng Ikaw ba ay tumutulong sa Ikaw ba ang taga-hugas ng Ikaw ba ang taga-hugas ng Ikaw ba ang taga-hugas ng
aralin pagliligpit ng pinagkainan pinggan sa inyong bahay pinggan sa inyong bahay pinggan sa inyong bahay
pagkatapos niyong kumain? pagkatapos kumain? pagkatapos kumain? pagkatapos kumain?
C. Pag-uugnay ng mga Panuto: Basahin at unawain ang Maaring magpakita ng video. Maaring magpakita ng video. Maaring magpakita ng video.
halimbawa sa bagong aralin talata sa ibaba. Isulat sa tamang
bilang ang hakbang na nasa loob
ng kahon upang matulungan si
Bait.

Si Bait ay inutusan ng
kanyang nanay na hugasan ang
kanilang pinagkainan dahil may
importanteng lakad ang kanilang
katulong. Hindi niya masyadong
alam ang paraan ng
paghuhugas. Nais mong
tulungan si Bait sa tamang
paraan ng paghuhugas.

D. Pagtatalakay ng bagong Banlawang mabuti PAGLILINIS NG MESA: PAGHUHUGAS NG Paghuhugas ng pinagkainan


konsepto at paglalahad ng Patuyuin ang mga ito 1. Alisin ang mga tira-tirang PINAGKAINAN AT IBA PANG at mga kagamitan sa
bagong kasanayan #1 Simulan ang paghuhugas pagkain sa plato. KAGAMITAN: pagluluto sa mas malinis na
Ilagay sa dish rack ang mga 1. Sa mas malinis na kasangkapan.
gamit kasangkapan. Ilagay ang mga 1. Ilagay ang mga huhugasang
Sabunin ang mga gamit na
huhugasang pinagkainan sa pinagkainan sa dakong kanan
marumi.
dakong kanan ng lababo ayon ng lababo ayon sa
sa pagkasunod- pagkakasunod-sunod:
sunod: baso o glassware kubyertos o
2. Pagsama-samahin ang a. baso o glassware silverware plato o chinaware
magkakaparehong pinggan at b. kubyertos o silverware sandok at siyansi kaldero,
ilagay sa tray. c. plato o chinaware kaserola, kawali, at iba pa.
d. sandok at siyansi 2. sabunin ang mga ito gamit
e. kaldero, kaserola, kawali at ang maliit na palanggana na
iba pa may sabon o dishwashing
liquid at espongha o sponge.
2. Sabunin ang mga ito gamit Tiyaking malinis ang mga ito
3. Dalhin ang mga ito sa kusina ang maliit na palanggana na bago gamitin. Sundin ang
upang hugasan. may sabon o dishwashing liquid pagkakasunod-sunod sa
4. Itago ang mga pagkaing hindi at espongha o sponge. Tiyaking pagsasabon.
naubos at linisin ang mesa. malinis ang mga ito bago 3. Banlawang mabuti.
gamitin Kuskusin ang mga
binabanlawan upang maalis
ang dumikit na sabon o
panghugas at maalis ang
amoy. Kapag ang ulam ay
masebo o mamantika gaya ng
adobo, gumamit ng mainit na
tubig sa pagbabanlaw ng mga
3. Banlawang mabuti. Kuskusin pinggan at kubyertos.
ang mga binabanlawan upang 4. Ilagay sa dish rack at
maalis ang dumikit na sabon o pabayaang tumulo ang tubig.
panghugas at maalis ang amoy. 5. Patuyuin ang mga ito gamit
Kapag ang ulam ay masebo o ang malinis na pamunas.
mamantika gaya ng adobo, 6. Ang mga baso ay hindi
gumamit ng mainit na tubig sa pinupunasan upang hindi
pagbabanlaw ng mga pinggan lumabo.
at kubyertos. 7. Iligpit o ilagay ang mga ito
sa dapat kalagyan, pagkatapos
hugasan at patuyuin ang lahat
ng pinagkainan at
pinaglutuan.
8. Tiyakin na ang mga lalagyan
ay malinis at walang amoy
bago iligpit ang mga
kasangkapang ginamit. Sa
ganitong paraan walang ipis o
4. Ilagay pagkatapos hugasan at daga na pupunta.
patuyuin ang lahat sa dish rack 9. Ilagay sa bandang unahan o
at pabayaang tumulo ang tubig. sa lugar na madaling makuha
ang mga kasangkapang
karaniwang ginagamit.

5. Patuyuin ang mga ito gamit


ang malinis na pamunas.

E. Pagtatalakay ng bagong Paraan ng pagliligpit ng 6. Ang mga baso ay hindi


konsepto at paglalahad ng pinagkainan at iba pang gamit sa pinupunasan upang hindi
bagong kasanayan #2 pagluluto. lumalabo.
Paglilinis ng mesa 7. Iligpit o ilagay ito sa dapat
1. Alisin ang mga tira-tirang kalagyan pagkatapos.
pagkain sa plato.
2. Pagsama-samahin ang mga
magkakaparehong pinggan at
ilagay sa tray.
3. Itago ang mga pagkaing hindi
naubos at linisin ang mesa.
4. Dalhin ang mga ito sa kusina
8. Tiyakin na ang lalagyan ay
upang hugasan.
malinis at walang amoy bago
iligpit ang mga kasangkapang
ginamit. Sa ganitong paraan
walang ipis o daga na pupunta.
F. Paglinang ng Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Isalaysay muli ang mga paraan Isulat ang bilang isa (1) hanggang Lagyan ng tsek ( / ) ang oo kung Magbigay ng sampung
araw-araw na buhay ng paglilinis ng mesa. lima(5) sa patlang ayon sa angkop na gawain at ekis (X ) kagamitan sa paghuhugas ng
paghuhugas ng mga kasangkapan. kung hindi. pinagkainan.
_______ Banlawang mabuti. 1. Inilalagay sa dish rack at 1. _____________________
_______ Patuyuin sa hinahayaang tumulo ang tubig 2. _____________________
pamamagitan ng malinis na pagkatapos maghugas. 3. _____________________
basahan. 2. Gumagamit ng asin sa 4. _____________________
_______ Sabunin ang mga paghuhugas ng mga plato at 5. _____________________
kasangkapan kubyertos. 6. _____________________
_______ Ilagay sa patuyuan o dish 3. Malinis at walang amoy bago 7. _____________________
rack at hayaang tumulo ang iligpit ang mga kasangkapang 8. _____________________
tubig. hinugasan. 9. _____________________
_______ Ilagay ang mga 4. Ang mga baso ay 10. _____________________
huhugasan sa kanang bahagi ng pinupunasan pagkatapos
lababo. hugasan.
5. Nagdadasal bago at
pagkatapos kumain.
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang dapat gawin Ano ang dapat gawin pagkatapos Ano ang dapat gawin Ano ang dapat gawin
pagkatapos magluto at kumain? magluto at kumain? pagkatapos magluto at kumain? pagkatapos magluto at
kumain?
Paano ang wastong paraan ng Paano ang wastong paraan ng Paano ang wastong paraan ng
paghuhugas at pagliligpit ng paghuhugas at pagliligpit ng paghuhugas at pagliligpit ng Paano ang wastong paraan ng
pinagkainan at pinaglutuan? pinagkainan at pinaglutuan? pinagkainan at pinaglutuan? paghuhugas at pagliligpit ng
pinagkainan at pinaglutuan?
Ano ang dapat tandaan sa Ano ang dapat tandaan sa Ano ang dapat tandaan sa
paghuhugas at pagliligpit ng paghuhugas at pagliligpit ng paghuhugas at pagliligpit ng Ano ang dapat tandaan sa
pinagkainan? pinagkainan? pinagkainan? paghuhugas at pagliligpit ng
pinagkainan?
I. Pagtataya ng Aralin Magbigay ng sampung Panuto: Sabihin kung Tama o Mali Panuto: Sagutin ng TAMA o Panuto: Basahing mabuti ang
kagamitan sa pagliligpit ng ang pahayag. MALI ang pangungusap. Isulat mga pangungusap. Isulat ang
pinagkainan. 1. Nililinis kaagad ang mesa ang iyong sagot sa sagutang masayang mukha kung ikaw
1. _____________________ pagkatapos at bago kumain. papel. ay sang-ayon sa pahayag at
2. _____________________ 2. Maaari nang hugasan kaagad 1. Ang mga pinagbalatan ng malungkot na mukha kung
3. _____________________ ang mga plato pagkatapos saging at balat ng gulay ay hindi sang-ayon.
4. _____________________ banlawan. masasabing basura. ______1. Sa paghuhugas ng
5. _____________________ 3. Ang mga baso ay pinupunasan 2. Nabubulok at Di- Nabubulok pinggan, simulan sa mga plato
6. _____________________ upang hindi lumabo. ang uri ng mga basura. o chinaware.
7. _____________________ 4. Inililigpit kaagad ang mga 3. Pinaghiwahiwalay ni Covido ______2. Ang paglilinis ng
8. _____________________ hinugasan sa lalagyan pagkatapos ang mga basura at inilagay sa hugasan ay ginagawa
9. _____________________ banlawan. tamang lalagyan pagkatapos maghugas ng mga
10. _____________________ 5. Inilalagay sa dish rack ang mga 4. Sinunog ng Nanay ang mga pinagkainan.
hinugasan upang tumulo ang basura, gaya ng dahon papel at ______3. Ang paglilinis ng
natirang tubig bago ilagay sa plastic pinagkainan ay ginagawa
malinis na lalagyan.
5. Dapat na ihiwalay ang mga pagkatapos kumain.
basurang nabubulok sa di- ______4. Kailangang malinis
nabubulok upang maiwasan at nakaayos ang hugasan at
ang sakuna at sakit. pinagkainan bago iwanan.
6. Isang mabuting katangian ______5. Ang pagliligpit ng
ang pagsunod sa paghihiwalay kusina ay kinabibilangan ng
ng basura sa nabubulok at di- mga gawain na paglilinis ng
lutuan at sahig.
nabubulok
7. Aksaya lamang sa oras ang
paghihiwalay ng basura
8. Ang mga basurero na ang
bahala sa paghihiwalay ng
basura.
9. Pangaralan ang
nakababatang kapatid kapag
nakitang nagtapon ng basura sa
di tamang lalagyan.
10. Hikayatin ang mga
kapitbahay na panatilihing
magtapon ng basura sa tamang
lalagyan.
J. Karagdagang Gawain para sa Sabihin sa iyong nanay na gusto
takdang aralin at remediation mong magpatalaga na
maghuhugas at magliligpit ng
pinagkainan at pinaglutuan
tuwing agahan/tanghalian/
hapunan. Pumili ng isa sa
iskedyul na gusto o akma sa iyo.
Papirmahan sa magulang ang
kasunduan sa loob ng isang
linggo.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan
sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitan ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko guro?

Prepared by:

MARIVIC B. ORDONEZ
Teacher III

Checked by:

MA. JUNELIA M. TIBAY


Principal I

You might also like