You are on page 1of 9

Banghay Aralin Sa Araling Panlipunan

Baitang 8

PAMANTAYANG PANGNILALAMAN: Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang


pag unawa sa interaksiyon ng tao sa kaniyang kapaligiran na nagbigay-daan sa pag-
usbong ng mga sinaunang kabihasnan na nagkaloob ng mga pamanang humubog sa
pamumuhay ng kasalukuyang henerasyon.
PAMANTAYAN SA PAGGANAP: Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng panukalang
proyektong nagsusulong sa pangangalaga at preserbasyon ng mga pamana ng mga
sinaunang kabihasnan sa Daigdig para sa kasalukuyan at sa susunod na henerasyon.

I. Layunin: Pagkatapos ng 40-minutong aralin ang mga mag-aaral ay


inaasahang:
a. nasusuri ang mga dahilang nagbigay daan sa Unang Digmaang Pandaigdig;
b. napapahalagahan ang konseptong nasyonalismo sa Unang Digmaan Pandaigdig; at.
c. nakakabuo ng isang sanaysay tungkol sa Unang Digmaang Pandaigdig.
II. Paksang aralin
a. Pangunahing paksa: Ang Unang Digmaang Pandaigdig
b. Pangalawang paksa: Mga Dahilang nagbigay-daan sa Unang Digmaang Pandaigdig.
c.Sanggunian:
Link:https://www.studocu.com/ph/document/leyte-normal-university/bsed-social-
studies/ap8-q4-modyul-1-2-mga-sanhi-at-bunga-ng-unang-digmaang-pandaigdig/
39084406
d.Kakayahang linangin: Aktibong Pakikining, at malalim na pang-unawa.
e. Kaugaliang Makikita: Nakakapagsasarili, matalinong pagpapasya at pagbabahagi ng
kaalaman
f. Pag-aaral ng Kabuuan ng Kurikulum (Learning across curriculum):
1) Kasaysayan ng Pilipinas
2) Agham at Teknolohiya
3) Sining at Kultura
g. Kagamitan: laptop (ppt), mga larawan, marker at manila paper
III. Pamamaraan
a. Pangunahing Gawain
A. Panalangin
B. Pagbati
C. Pagsasaayos ng upuan
D. Pagtala ng lumiban
E. Pagbibigay ng Panuntunan

Gawain ng guro Gawain ng mag-aaral Assessment

Bago ang Aralin Pag-ganyak

Bago tayo magsimula sa ating formal na Makikinig ang mag- -Oral


talakayan magkakaroon muna tayo ng laro. aaral recitation
Ang tawag sa larong ito ay “Hu-Letra”
Pamilyar ba ang lahat? Pamilyar po!
Panuto: Tukuyin ang mga konseptong (Hu-Letra)
inilalarawan sa pamamagitan ng
pagpupuno ng wastong letra sa loob ng mga
kahon. Isulat ang sagot sa sagutang papel.

1. Ito ay pag-okupa at pagkontrol sa


teritoryo ng ibang bansa. -Inaasahang sagot
I M E R A L I M
IMPERYALISMO
2. Ito ang alyansang binubuo ng
Germany, Austria-Hungary, at Italy.
T R P L TRIPLE ALLIANCE
A L L A C E

3. Ito ang samahang nabuo sa pagitan


ng France, Great Britain, at Russia. TRIPLE ENTENTE
T R P L
E T E T E

Ito ay
tumutukoy sa
pagpapalawak
ng .

kapangyarihan Alam po! Tulad ng


tension sa border,

at kayamanan internasyonal
reaksyon na naging
bunga sa pagbagsak
na

ng isang ng ekonomiya,
humanitarian
kaguluhan
crisis,
at
bansa sa karahasan at iba pa.

Titignan ang larawan


pamamagitan
ng pag-okupa at
pagkontrol sa
teritoryo ng
ibang bansa.
I
M
P
E
R
Y
A
L
I
S
M
O
Ito ay
tumutukoy sa
pagpapalawak
ng
kapangyarihan
at kayamanan
ng isang
bansa sa
pamamagitan
ng pag-okupa at
pagkontrol sa
teritoryo ng
ibang bansa.
I
M
P
E
R
Y
A
L
I
S
M
O
-Ang Galing! Palakpakan ang inyong sarili!

-Ang larong nagawa natin kanina ay may


kaugnayan sa tatalakayin natin ngayon.

Ito ay tungkol sa mga Sanhi ng Unang


Digmaang Daigdig.

Sino sa inyo ang mahilig manood ng balita


sa TV? Alam nyo ba ang mga pangyayaring
naging sanhi sa hidwaan sa pahitan ng
Ukraine at Russia?

Magpapakita ng larawan

Kasalukuyang Ngayon sabay-sabay nating alamin ang mga


Aralin dahilan na nagbigay-daan sa Unang
Digmaang Pandaigdig.

-Magkakaroon tayo ng Gawain (Group -Inaasahang Gawin Group


Discussion). Discussion

Panuto:
Papangkatin ko kayo sa lima. Ang bawat Makikinig sa panuto
pangkat ay bibigyan ng paksa. Magbabahagi ng guro at gawin ito
ang bawat miyembro ng kanilang sariling ng tahimik bat (Brainstor
ideya (Brainstorming) tungkol sa mga sanhi mabilis. ming)
ng Unang Digmaan. Isulat ang
mahahalagang detalye sa manila paper. Magtatalakay sa
Bawat grupo ay bibigyan lamang ng 5 harapan.
minuto para gampanan ang nasabing
aktibidad. Pagkatapos ipapaskil sa pisara
ang manila paper at tatalakayin

Group 1- Sistema ng mga Alyansa


Group 2- Imperyalismo Group 1- Sistema ng
Group 3- Militarismo mga Alyansa
Group 4- Nasyonalismo -tumutukoy sa isang
Group 5-Mga mahahalagang kaganapan sa kalipunan ng mga
Digmaan bansa o
Partido na
sumusuporta sa iisang
Rubrik: Group discussion programa, paniniwala
at adhikain.
Puntos Kahulugan
Group2-Imperyalismo

pagpap
10 pts. Para sa grupong may pagtutulungan,
nakapagpakita ng kabutihang asal sa
oras ng gawain at nakapagbigay ng
magandang paliwanag sa kanilang

alawak
ginawa.
8 pts. Para sa grupong may pagtutulungan at
nakapagpakita ng kabutihang asal sa
oras ng gawain. Pero di gaanong

5 pts.
mahusay ang paliwanag
Para sa grupong walang pagkakaisa at
maiingay at hindi maintindihan ang
pinaliwang
ng
kapang
yarihan
at
kayama
nan ng
isang
bansa
sa
pamam
agitan
ng pag-
okupa
Magaling! Palakpakan ang inyong sarili.
at
Ang guro ay pupuna ng karagdang
impormasyon. pagkont
rol ng
Sa kasalukuyan, ang Pilipinas at China ay
nagkaroon ng sigalot sa pagkontrol sa West
Philippine Sea. Maraming Pilipino ang
nangangamba na maging sanhi ito ng
digmaan. mga
Papakita ng larawan/maikling video
karagda
gang
Ngayon magkakaroon tayo ng karagdagang
teritory
aktibidad.
Ang bawat mag-aaral ay makagawa ng o.
sanaysay na nagpapakita ng nasyonalismo sa Pagpapalawak ng
Ating bansang Pilipinas kapangyarihan at
kayamanan ng isang
Sanaysay bansa sa
Mga gabay na tanong: pamamagitan ng Essay
1. Bilang isang mag-aaral papaano mo pag-okupa at writing
maipapakita ang iyong pagkontrol ng mga
pagmamalasakit sa bansa? karagdagang
2. Lalaban ka ba kung saka-sakaling teritoryo.
magkaroon ng digmaan sa Pilipinas?
Group3- Militarismo
Sanaysay Rubrik Paniniwala ng isang
Puntos Kahulugan bansa sa
pagkakaroon ng
Nilalaman Pagkakaroon ng malinaw at tumpak na isang
10 pts. paksa o paksang tinalakay. malakas na puwersang
Kakayahang magbigay ng makabuluhang
mga argumento o punto ng pagsasalaysay. militar at sa
Organisasyon Maayos na pagkakasunod-sunod ng mga agresibong paggamit
8 pts. ideya mula sa simula hanggang sa wakas.
nito.
Pagkakaroon ng magandang pagkakaugnay-
ugnay ng mga talata at kaisipan
Orihinalidad Orihinalidad ng mga ideya o pananaw na Group4-
ipinahayag.
5 pts. Kakayahan sa pagpapaunlad ng mga Nasyonalismo
argumento o konsepto sa pamamagitan ng maghangad ng
masusing pagpapaliwanag at pagbibigay ng
mga halimbawa. kalayaan mula sa
kamay ng mga
mananakop.

Group5-Mga
mahahalagang
kaganapan sa
Digmaan
Ang pagdeklara ng
Austria-Hungary ng
digmaan laban sa
Serbia ay nagdulot
ng iba’t ibang alyansa
ng mga bansa.
Tignan sa ibaba ang
mga nabuong alyansa
dulot ng digmaan ng
Austria-Hungary at
Serbia na kalaunan ay
nilahukan ng mga
iba’t ibang bansa sa
Europa.
Kukuha ng papel at
sasagutan ang mga
sumusunod na tanong.

Pagkatapos ng Panuto: Para sa panghuling gawain Kukuha ng ¼ papel.


Aralin Kumuha ng ¼ na papel Magtatala ng mga
sumusunod.
Itala ang apat na pangunahing naging
dahilan ng Unang Digmaang Pandaigdig

1. __________________ 1. Sistema ng Short quiz


2. __________________ mga Alyansa
3. __________________ 2. Imperyalismo
4. __________________ 3. Militarismo
5. __________________ 4. Nasyonalismo

IV Kasunduan / Takdang aralin


Pag-aralan ang pahina 14. Ang mga bunga ng Unang Digmaang Pandaigdig.
Magkakaroon ng oral recitation sa susunod na pagkikita.
Inihada ni:

Lino L. Lamputi

You might also like